PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนผู้รู้เรื่องแก๊สด้วยค่ะ..

ohm
23-03-2010, 14:10
พอดีญาติหนูพึ่งซื้อTriton ป้ายแดงถอยมาได้ไม่ถึงเดือน
เค้าต้องการติดแก็สจึงเอาไปติดกับญาติที่เป็นช่าง ติดตั้งเสร็จเรียบร้อย
ก็ขับใช้งานประมาณไม่ถึง1อาทิตย์ รถเริ่มมีปัญหา

1.ไปที่ศูนย์เค้าบอกว่าน้ำขาด 2 ลิตร ความร้อนขึ้น ฝาน่าจะโก่ง น่าจะเกิดจากช่างที่ติดแก็ส
2.พอไปถามช่างที่ติดแก๊สเค้าบอกว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ น้ำหายไปแค่ 2ลิตรฝาจะโกงได้ไง น่าจะเป็นจากตัวรถ...

ตกลงเลย ไม่มีข้อสรุปซะที

ถ้าไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะค่ะ..ขอบคุณค่ะ

NAMELESS
23-03-2010, 14:30
2 ลิตรนี่เยอะนะคับ

ติดแก๊สผมไม่รู้รอผู้รู้อีกที อิอิ

myjoefiend
23-03-2010, 14:35
ต้องรอน้าปองหรือผู้มีความรู้ แต่ 2 ลิตร เท่าที่รู้ มีปัญหาแน่ๆครับ เพราะไม่ใช่น้อยๆ ยังไงความร้อนหม้อต้มมาแน่นอน 100 เปอร์ เรื่องเป็นที่รถคงจะยากครับถ้าไม่ได้ไปทำอะไรกับมัน พูดยากครับ ที่แน่ๆ ต้องไปหาติดตามร้านที่ใช้อุปกรณ์มาตราฐานและมีประสบการณ์พอตัวไม่งั้นไม่รอดสักราย ดูจากสถาณการณ์อารมย์นี้ยังกะปัดความรับผิดชอบเลย เหอะๆ
คิดง่ายๆ ต้มน้ำ 5 ลิตร กับ 3 ลิตร อันไหนจะเดือดก่อน และจะแห้งก่อน ความร้อนขึ้นก่อน แค่นั้นหละครับ เหอะๆ

Nuk_Black-Triton
23-03-2010, 14:51
ท่อน้ำร้อนไปหม้อต้ม หลวมหลุดไม่แน่น หรือเปล่าครับ

ถ้าหายสองลิตรจริง รถพังไปแล้วครับ

ผมก็มีรถติดแกส (เก่ามาก ซ่อมไม่คุ้ม) น้ำร้อนมันจะหายไปอาทิตย์ละประมาณ 200 Cc ถ้ามีการใช้งาน 1 สัปดาห์

วิ่งไกลๆ ก็ไม่หายครับ อ่อ ติดแกสแล้ว อย่าลืมดูแลดังนี้ครับ

1.ควรมีกระปุก Save Valve ครับ เพื่อป้องกันบ่าวาล์วแห้ง

2.ถ้าไม่มีกระปุกดังกล่าว ให้วิ่งแกส 80% น้ำมัน 20% สลับไปเวลาวิ่งยาวๆครับ

3.ถ้าใช้ในเมืองควรสตาร์ทน้ำมัน รอน้ำร้อนค่อยเป็นแกส หรือใช้ออโต้สวิทช์ครับ

การปรับแกสบางเกินไป ส่งผลให้ ความร้อนในเครื่องยนต์สูงขึ้นมากนะครับ แช่ยาวๆ ระวังกันด้วย

เอาประสบการณ์จากรถอีกคัน(แกส) ที่ใช้อยู่ (แกส 100%) จูนบางเกิน ความร้อนสูงแต่ประหยัดครับ

น้องขาวมุก
23-03-2010, 15:25
พอดีญาติหนูพึ่งซื้อTriton ป้ายแดงถอยมาได้ไม่ถึงเดือน
เค้าต้องการติดแก็สจึงเอาไปติดกับญาติที่เป็นช่าง ติดตั้งเสร็จเรียบร้อย
ก็ขับใช้งานประมาณไม่ถึง1อาทิตย์ รถเริ่มมีปัญหา

1.ไปที่ศูนย์เค้าบอกว่าน้ำขาด 2 ลิตร ความร้อนขึ้น ฝาน่าจะโก่ง น่าจะเกิดจากช่างที่ติดแก็ส
2.พอไปถามช่างที่ติดแก๊สเค้าบอกว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ น้ำหายไปแค่ 2ลิตรฝาจะโกงได้ไง น่าจะเป็นจากตัวรถ...

ตกลงเลย ไม่มีข้อสรุปซะที

ถ้าไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะค่ะ..ขอบคุณค่ะ
ข้อ 1. แค่สันนิษฐาน ลองเช็คดูครับ โดยการสตาร์ทเครื่องเปิดฝาหม้อน้ำดูครับ ถ้ามีฟองอากาศปุดๆขึ้นมา มีโอกาสเป็นไปได้ที่ประเก็นแตกหรือฝาโก่งครับ แล้วน้ำในถังพักน้ำหายไปหรือเปล่าครับ ลองเติมตามขีดบนที่กำหนดแล้วขับดูครับ ถ้าน้ำหายก็มาเช็คตามที่บอกข้างต้นครับ

ข้อ 2.รถเดิมๆไปติดไม่ได้มีปัญหามาก่อน แล้วมีปัญหาหลังติดก็น่าจะมาจากการติดตั้งแก๊สแหล่ะครับ ช่างที่ติดตั้งอาจขันท่อน้ำที่เข้าไปต้มหม้อแก๊สไม่แน่นน้ำอาจซึมออกได้ ตามที่น้านุ๊คบอกมาก็เป็นได้ครับ

ปกติรถติดแก๊สความร้อนจะมากกว่าเดิมต้องคอยสังเกตุ เกจ์ความร้อนครับ

ต้องมีข้อมูลเพิ่มอีกครับ ติดแก๊สระบบไหนครับ

ปล.ที่ช่างศูนย์บอกว่าน้ำขาด 2 ลิตร เอาอะไรมาวัดครับ วัดจากหม้อน้ำเหรอครับ

ถ้าวัดจากหม้อน้ำก็ต้องถามตอนเติมน้ำเข้าไปได้ไล่ระบบดีหรือยังครับ น้ำเข้าไปเต็มระบบหรือยัง

ohm
24-03-2010, 10:17
น่าจะระบบหัวฉีดอะค่ะ

รายละเอียดต้องไปถามเค้าอีกที
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ช่วยกันแนะนำหนูนะค่ะ...