PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยด้วยครับ พี่น้อง

klongla
31-03-2010, 12:32
พี่น้อง ท่านใด ติดแก๊ส ร่วมให้น้องเหมียวบ้าง ( แก๊ส + ดีเซล )

อยากทราบว่า
1. ติดแล้ว เป็นยังงัยบ้าง ประหยัดขึ้นจริงไหม
2. ถ้าเทียบกันระหว่าง เติมน้ำมันเพียวๆ กับเติมแก๊ส + น้ำมัน สรุปออกมาแต่
เดือน ค่าใช้จ่ายตรงนี้ลดลงบ้างไหม
3. ผมใช้รถวันละเป็นร้อย กิโลเมตร จะคุ้มไหม ถ้าจะติดระบบร่วมนี้
4. การดูแลรักษาเครื่องยนต์ จะมีพิเศษมากกว่าเดิมมั้ย
5. ราคาการติดตั้งตอนนี้ อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่
6. สถานที่ติดตั้งที่ไว้ใจได้ในมาตรฐาน ที่พี่น้องเราติดตั้งกัน ที่ไหนบ้างครับ
( ผมอยู่แพรกษา สมุทรปราการครับ )

พี่น้องท่านใด พอช่วยเหลือคำถามเหล่านี้ได้ ขอความกรุณาช่วยแจ้งกลับผมหน่อยนะครับ พอดีว่าช่วงนี้จ่ายค่าน้ำมันอย่างเดียวเพียวๆ ก็ 14 - 15,000 แล้วครับ เดือนๆนึง อย่างน้อยลงมาซัก 3-4,000 / เดือนก็คงจะดีครับ

ฝากข้อความได้ที่ klongla_bluezone@hotmail.com
089-894-9066

ป.ล. จะเปลี่ยนเครื่องก็ บ่ มีปัญญา จะเปลี่ยนรถ ก็ไม่ไหวครับ กระเป๋าแฟบจริงๆครับ พี่น้อง:kapook-17193-7653:

น้องขาวมุก
31-03-2010, 12:42
ถ้าน้าใช้รถวันละ ขนาดนั้น ผมว่าคุ้มครับ ถ้าจะติดแก๊สร่วม

แต่มันจะคืนทุนค่าติดตั้งช้าหน่อยแค่นั้นเองครับ เพราะเราต้องใช้ ดีเซล60 แก๊ส 40 ครับ
ไม่เหมือนเครื่องเบนซินที่สามารถใช้แก๊สได้ 100% เลยครับ

การดูแลรักษา แค่คอยเช็คความร้อนครับ เช็คหม้อน้ำ ถังพักน้ำครับ เพราะความร้อนจะเพิ่มขึ้นนิดหน่อย ถ้าเป็นแก๊สหัวฉีดแทบไม่ต้องดูแลรักษาอะไรเลยครับ ภายใน 1แสน กม.หลังจากติดตั้ง ถ้าเป็นแบบมิกซ์ต้องคอยดูพวกขี้แก๊สและผ้าใบในหม้อต้มครับ แต่มันมีระยะอยู่ครับ ไม่ต้องห่วงครับ (แต่ผมไม่รู้ว่าติดแบบร่วมต้องใช้แก๊สแบบไหนอ่ะครับ)

ราคาติดตั้งและสถานที่ติดตั้ง ลองศึกษาในเว็บนี้ดูครับ www.gasthai.com

opec
31-03-2010, 12:42
วาง 1 J bo ดีกว่า เครื่อง ราคาถูกลงแล้วไม่เกิน 70000 + ค่าวาง+ติดแก็ส

dsign
31-03-2010, 12:52
...ก่อนจะเสียตัง ผมว่าลองปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่ดูก่อนมั้ยครับ อาจจะพอช่วยได้บ้าง...

...เพราะว่าถ้าติดตั้งไปแล้ว ความสึกหรอจากการที่ใช้แก๊ส ก็ไม่ต่างกับการ ทำลายเครื่องยนต์ที่ดีๆ เลยนะครับ ในระยะยาว แต่ถ้าคิดว่ายอมรับตรงนั้นได้ ก็ติดตั้งเลยครับ^^...

...ยังไงก็ลองศึกษา ข้อมูล ผลดีผลเสีย ระยะสั้น ระยะยาว ของระบบแก๊สกับดีเซลดูก่อน ว่าจะคุ้มหรือปล่าว...

myjoefiend
31-03-2010, 13:19
มันมีพลังน้ำครับโดยใช้ไฮโดรเจน ลองศึกษาหาข้อมูลดูน๊ะครับ ผมว่าน่าจะช่วยได้เป็นอีก 1 ทางเลือก
พูดง่ายๆเรื่องของเรื่องผมก็สนใจในพลังงานตัวนี้อยู่ละครับ ดูมานานแล้วแต่ +- ยังพอสู้ราคาน้ำมันไหวเพราะได้อยู่ที่ความประหยัดประมาณ 13+ - 18+ ถ้าอยากได้ 15+-20+ คงจะต้องไปหาเปลี่ยนยางที่มีความหนาหน้ายางและรัศมียามเท่ายางเดิมและต้องเติมลมอย่างน้อย 45 เลยไม่อยากใส่ให้รถมันช้ำ (รถผมมีตัวต้มน้ำมัน อุด EGR ผ้าใบคลุมหลังกระบะ กราว์วาย แผ่นกันความร้อนฝากระโปรงช่วยไม่ให้มีความร้อนสะสม (อย่าลืมว่าอยากประหยัดต้องขับเรื่อยๆนิ่งๆและห้ามขับกระชากใช้ความเร็วที่ 80-110))
รอให้เค้าปรับปรุงระบบนี้ให้นิ่งๆก่อนและเข้าที่ ค่อยว่ากัน เพราะเห็นว่าถ้าทำผิดวิธีหรือคนไม่ทราบระบบขับก็จะเกิดการตูมตามได้เลยครับ
ระบบที่น่าสนใจรองลงมา NGV . แต่ต้องแบกรับ นน.ถังที่มากมายมหาสารใว้หลังรถพร้อมกับพื้นที่ใช้สอยที่หายไป (แล้วรถมันหนักขึ้นมันจะประหยัดได้หรือปล่าวหว่า)

weerasin.08
31-03-2010, 13:25
อยากติดเหมือนกันครับ แต่กลัวไม่คุ้มว่าประหยัดจริงใหม เห็นในกระทู้พลังงานทดแทนมีอยู่เจ้าหนึ่ง 25000 ครับลองดุครับ อยากฟังคนที่เคยติดครับว่าเป็นอย่างไร

bomgrade
31-03-2010, 13:38
http://www.gasthai.com/article/html/251.html

ลองอ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ

bomgrade
31-03-2010, 13:39
รถยนต์ปิคอัพใหม่ถอยออกมาจากโชว์รูมใช้พลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล เครื่องยนต์ดีเซล
จะใช้งานระยะทางประมาณ 500,000 กิโลเมตร หรือประมาณ 10 ปี ระบบหัวฉีด
Direct Injection การสันดาป(เผาไหม้)พลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล ภายในห้อง
เครื่อง บริเวณกระบอกสูบ ได้เพียง 70% และระบบหัวฉีดคอมมอนเรล(commonrail)
เผา ไหม้ได้เพียง 90% ส่วนต่างที่เหลือ 30% และ 10% ของพลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล
จะลงไปเจือปนกับน้ำมันเครื่อง ทำให้น้ำมันเครื่องมีส่วนผสมของ พลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล
และเกิด การสันดาป(เผาไหม้) ในลำดับที่สอง ทำให้น้ำมันเครื่องไม่สะอาดและมีเขม่าเจือปนจาก
การเผาไหม้น้ำมันเครื่อง ซึ่งมีส่วนผสมพลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล ภายในห้องเครื่องยนต์จึงไม่สะอาด
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและเติม น้ำมันเครื่องบ่อย สาเหตุมาจากแหวนกระบอกลูกสูบหลวม หรือระบบ
หัวฉีดมี คราบสกปรกไปเกาะบริเวณหัวฉีด ประสิทธิภาพของหัวฉีดทำงานได้ไม่ดี ฉีดน้ำมันดีเซลได้ไม่
เป็นฝอยละเอียด ปัญหาเกิดจากน้ำมันเครื่องมีความสกปรกเจือปน การหล่อลื่นของน้ำมันเครื่องจึงหมด
สภาพเร็ว และเครื่องยนต์ทำงานไม่เต็ม 100% อัตราเร่งจึงไม่ดี แรงม้าของเครื่องยนต์ตก ค่าความร้อน
ของเครื่อง ยนต์สูง เนื่องจากทำงานไม่เต็ม 100% แต่ในทางกลับกันเครื่องยนต์ทำงานหนักขึ้น

จึงเกิดนวัตกรรมใหม่โดย เล็งเห็นความสำคัญของความไม่ต้องการที่จะเปลี่ยนเครื่องยนต์ดีเซล
ของรถ ยนต์ปิคอัพ ไปเป็นเครื่องยนต์เบนซินใช้แล้ว ซึ่งเครื่องยนต์ดีเซล สามารถใช้พลังงาน
เชื้อเพลิงทางเลือกก๊าซ Lpg หรือแก๊ส Ngv(cng) เหมือนเครื่องยนต์เบนซินได้เช่นกัน
โดยใช้กล่องสมองกล(ecu) เป็นระบบที่ผสมผสานพลังงานเชื้อเพลิงทางเลือก Ngv(cng)
หรือ ก๊าซ Lpg กับ พลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล ในการใช้เป็นพลังงานเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์ดีเซล
ระบบหัวฉีดคอมมอนเรล โดยควบคุมระบบหัวฉีดด้วยกล่อง Ecu ซึ่งสั่งทำขึ้น ออกแบบโดยวิศวกรnectec
ซึ่ง สามารถปล่อยพลังงานเชื้อเพลิงทางเลือก Ngv(cng) เข้าไปสันดาป(เผาไหม้)ในลูกสูบ
ภายในห้องเครื่องยนต์ ในอัตราส่วนที่สมบูรณ์ที่สุด ผสมกันกับพลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล
เพื่อ การเผาไหม้ที่สมบูรณ์ และเครื่องไม่มีน็อค พร้อมทั้งยังเพิ่มแรงม้าให้เครื่องยนต์ มีรอบจัด
ค่าความร้อนไม่ขึ้น แต่กลับลดลงจากแต่เดิมก่อนได้รับการติดตั้ง

จุดเด่น ของการติดตั้งระบบพลังงานเชื้อเพลิงทางเลือก Ngv(cng)+เครื่องยนต์
ดีเซล คอมมอนเรล ข้อแรก ไม่ต้องเปลี่ยนวางเครื่องใหม่ ซึ่งเป็นเครื่องยนต์เบนซิน
ใช้ แล้วนำเข้ามจากต่างประเทศ รหัสเครื่องผลิตตั้งแต่ปี ค.ศ.1992 เช่น เครื่องยนต์เบนซินตระกูล J
ของโตโยต้า ฯลฯ ข้อที่สอง ประหยัดค่าใช้จ่าย เมื่อเทียบกับค่าเฉลี่ย
(1.00บาท / 1 กิโลเมตร) กับพลังงานเชื้อเพลิงอื่นๆ ข้อที่สาม ระบบ Ngv(cng)
+ เครื่องยนต์ดีเซลคอมมอนเรล บรรจุก๊าซ Ngv(cng) 100 ลิตร สามารถขับได้ระยะทางถึง 320 กิโลเมตร
ในขณะที่ Ngv(cng) + เครื่องยนต์เบนซิน สามารถขับได้ระยะทางเพียง 200 กิโลเมตร ข้อที่สี่
การ สันดาป(เผาไหม้) พลังงานเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์คอมมอนเรลดีเซล + Ngv(cng) สามารถสันดาป
ได้เต็มที่ 100% จึงทำให้ภายในห้องเครื่องยนต์สะอาด,ค่าอุณหภูมิความร้อนของเครื่องยนต์ลดลง และที่
สำคัญสามารถได้ แรงม้า(horse Power - Hp) เพิ่มขึ้นมาอีก 25 แรงม้า ข้อสุดท้าย
สามารถเลือกปรับจูนการใช้พลังงานเชื้อเพลิงระหว่าง พลังงานน้ำมันดีเซล กับก๊าซ Ngv(cng) ได้ว่าจะเลือก
ใช้พลังงานเชื้อ เพลิงชนิดใด ตามเหตุผลกลไกของราคาตลาดขายปลีก ของพลังงานเชื้อเพลิง ทั้งสองชนิดเมื่อ
นำมาเปรียบเทียบกัน

ในระยะทาง 40 กิโลเมตรโดยใช้น้ำมันดีเซล เพียงแค่ 1 ลิตรใช้ก๊าซ Ngv(cng)
เพียงแค่ 20.00 บาท (เฉลี่ย 1.00 บาท / 1 กิโลเมตร) หลายคนสงสัยกันว่าเครื่องยนต์
ดีเซล จะพังเร็วหรือไม่ บอกได้เลยว่าจะขยายระยะเวลาของเครื่องยนต์ดีเซลให้อายุยาวนาน
มากกว่า เครื่องยนต์ดีเซลที่ใช้เพียงแค่น้ำมันดีเซลเป็นพลังงานเพียงอย่างเดียว เพราะระบบนี้
เครื่องยนต์ทำงานเต็มที่ 100% แรงม้าก็เพิ่มขึ้นโดยไม่ต้องไปซื้อไนตรัสมาติดตั้งให้เสียค่าใช้จ่าย
เพื่อ ให้ได้มาซึ่งความแรง และถ้าใช้ระบบนี้ไปเรื่อยๆ จะทำให้เครื่องยนต์ดีเซล ปรับพฤติกรรมใหม่
เหมือนกับออกรถยนต์ปิคอัพใหม่ป้ายแดงเลยก็ว่าได้ ซึ่งปกติจะเคยใช้น้ำมันดีเซลเฉลี่ยระยะทาง
13 กิโลเมตร ต่อ 1 ลิตร เมื่อมาใช้พลังงานน้ำมันดีเซลเพียงอย่างเดียว อัตราเฉลี่ยการสิ้นเปลือง
น้ำมัน ดีเซลกลายเป็น 17 กิโลเมตร ต่อ 1 ลิตร ซึ่งสาเหตุที่เครื่องยนต์สามารถทำระยะทางได้มาก
ขึ้นเป็นเพราะระบบหัวฉีด จ่ายน้ำมันดีเซลคอมมอนเรล มีความสะอาดมากยิ่งขึ้น ไม่ทิ้งคราบตกค้าง
บริเวณ หัวฉีดคอมมอนเรล แต่เมื่อเคยขับด้วยพลังงานเชื้อเพลิงทางเลือก Ngv(cng)+เครื่องยนต์
ดีเซลคอมมอนเรล แล้วมาใช้น้ำมันดีเซลเพียงอย่างเดียว จะเห็นถึงความแตกต่างได้ทันทีว่าเครื่องยนต์
ทำความเร็วรอบต่ำไป มีความรู้สึกว่าขับไปแล้วดูอืดๆ เป็นผลมาจากเครื่องยนต์ดีเซลทำงานได้ไม่เต็ม
ประสิทธิภาพ 100% ในการสันดาป(เผาไหม้) ภายในเครื่องยนต์ดีเซล

ซึ่งเมื่อราคาน้ำมันดีเซลขายปลีกปรับตัวลงมาแล้ว ถามว่ามีผลกระทบต่อการบริการติดตั้ง
ระบบพลังงานเชื้อเพลิงทางเลือก Ngv(cng)+เครื่องยนต์ดีเซลคอมมอนเรล ไหม?ตอบได้เลย
ว่าไม่กังวลเรื่องนี้ เพราะระบบนี้เป็นนวัตกรรมที่ช่วยประหยัดพลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซลมาก ขึ้น
ยิ่งราคาน้ำมันดีเซลปรับตัวลดลงอย่างต่อเนื่อง ผู้ใช้ระบบนี้ยิ่งได้ความประหยัดมากยิ่งขึ้น
และยังช่วยลดปริมาณการนำ เข้าจากต่างประเทศได้อย่างมาก ช่วงนี้เราเน้นการกระจายไปยังลูกค้า
ทั่ว ไปที่ใช้รถยนต์ปิคอัพเครื่องยนต์ดีเซลรวมไปถึงภาคอุตสาหกรรมการผลิต และการบริการที่ใช้
รถยนต์ปิคอัพในการขับเคลื่อนด้านการขนส่ง , ด้านงานบริการในภาคอุตสาหกรรม

การบริการติดตั้งใช้เวลานานไหม? ไม่เลยสำหรับรถยนต์ปิคอัพ ใช้ระยะเวลาไม่เกิน 2 วัน
แล้วราคาล่ะแพงมาก หรือเปล่า? ก็ขอตอบแบบตรงไปตรงมาว่า ไม่แพงอย่างที่คิด อย่างชุดติดตั้ง
ก๊าซ Ngv(cng) ระบบtfc ของประเทศอิตาลี ราคาจะอยู่ที่ 82,000 บาท ลดราคาเหลือ 65,000 บาท
ถูกกว่าที่คุณจะไปยกเครื่องยนต์ตัวเดิมออก แล้วเอาเครื่องยนต์เบนซินตระกูล J ของโตโยต้า
ซึ่งเป็นเครื่องยนต์ใช้ แล้วมาลงแทนที่เครื่องเดิมซึ่งมีราคาแพงกว่า ดูแลกว่าจะปรับจูนให้ใช้งานได้
ไม่ต่ำกว่าสองเดือน ซึ่งต้องเตรียมตัวทำใจกันมาก่อนล่วงหน้า ถ้าไม่ทราบก็เรียกได้ว่าช้ำใจกันไปเลย
หรือคุณคิดว่าเรื่องนี้ไม่จริง ก่อนที่คิดจะเปลี่ยนเครื่องยนต์เพื่อรองรับระบบแก็ส Lpg หรือ Ngv(cng)
คุณ เองก็ต้องหาข้อมูลเบื้องต้นเพื่อทำการบ้านมาก่อนล่วงหน้าอยู่แล้ว ก่อนการตัดสินใจ ซึ่งระบบการติดตั้ง
ของเรานี้ นอกจากคุณจะได้รับความประหยัด และมาตรฐานความปลอดภัย คุณยังได้ของแถมที่เป็นประโยชน์
แก่รถยนต์ปิคอัพของคุณเช่นกัน ไม่ว่าเรื่องความสะอาดของห้องเครื่องยนต์ และ ค่าความร้อนลดลงไปจากเดิม
, เครื่องยนต์เดินเรียบไม่มีอาการสะดุดทำงานเต็มประสิทธิภาพ 100% , แถมได้แรงม้าเพิ่มขึ้นโดยไม่ต้อง
ไปซื้อไนตรัสมาติดตั้งเหมือนรถแข่งเลย แต่สามารถตอบสนองการใช้งานได้อย่างต่อเนื่อง ซึ่งไนตรัสในรถแข่ง
ใช้งาน เพียงแค่ไม่กี่วินาที แค่นี้ก็คุ้มเกินคุ้มกับการตัดสินใจ

ข้อมูล ทางเทคนิคเบื้องต้น

- เครื่องยนต์ดีเซลระบบหัวฉีดพลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล
สันดาป(เผาไหม้) ในลูกสูบห้องเครื่องเพียง 70%
- เครื่องยนต์ดีเซลระบบคอมมอนเรล พลังงานเชื้อเพลิงน้ำมัน
ดีเซล สันดาป(เผาไหม้) ในลูกสูบห้องเครื่องเพียง 90%

เครื่องยนต์ ดีเซล ระบบหัวฉีด และระบบคอมมอนเรล ทั้งสองระบบ พลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซลสันดาป(เผาไหม้) ในลูกสูบห้องเครื่อง ไม่ครบ 100% ส่วนต่างที่เหลือ ตกค้างอยู่ที่แคร้งค์ ผสมกับน้ำมันเครื่อง ทำให้เกิดการสันดาป(เผาไหม้) เมื่อลูกสูบทำงาน และเกิดเขม่าตกค้างปนเปื้อนไปกับน้ำมันเครื่องๆ จึงเกิดความสกปรก รวดเร็วก่อนระยะเวลาที่น้ำมันเครื่องกำหนดตามระยะทาง(เป็นกิโลเมตร) ซึ่งมีผลกระทบดังนี้

- เครื่องยนต์ทำงานไม่เต็มที่ 100%
- มาตรฐานแรงม้าที่เครื่องยนต์ดีเซลเฉพาะรุ่น นั้นๆ กำหนดขาดหายไป
- เครื่องยนต์ไม่สะอาดเนื่องจากการปนเปื้อนในน้ำมันเครื่อง ทำให้อายุการ
ทำงานของอะไหล่ภายในห้องเครื่องเกิดการสึกหรอ เช่น แหวนลูกสูบ วาล์ว ฯลฯ
- เกิดค่าความร้อน ของเครื่องยนต์ดีเซลสูงกว่าปกติ

ระบบ Diesel Duel Fuel Injection (ddfi)
ระบบ Diesel Duel Fuel Injection (ddfi)เป็นระบบที่ผสมผสาน
พลังงานเชื้อเพลิงทางเลือก Ngv(cng) กับ พลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล ในการใช้
เป็นพลังงานเชื้อเพลิงในเครื่อง ยนต์ดีเซล ระบบหัวฉีดคอมมอนเรล โดยควบคุมระบบ
หัวฉีดด้วยกล่อง Ecu ซึ่งสั่งทำขึ้น ออกแบบโดยวิศวกรยานยนต์nectec ซึ่งสามารถ
ปล่อยพลังงาน เชื้อเพลิงทางเลือก Ngv(cng) เข้าไปสันดาป(เผาไหม้)ในลูกสูบ
ห้อง เครื่องยนต์ ในอัตราส่วนที่สมบูรณ์ที่สุด ผสมกันกับพลังงานเชื้อเพลิงน้ำมันดีเซล
เพื่อการเผาไหม้ที่สมบูรณ์ และเครื่องไม่มีน็อค พร้อมทั้งยังเพิ่มแรงม้าให้เครื่องยนต์
มีรอบจัด ค่าความร้อนไม่ขึ้น แต่กลับลดลงจากแต่เดิมก่อนได้รับการติดตั้ง

ตาราง เปรียบเทียบการทำงานของรถยนต์ปิคอัพ กับระบบ Diesel Duel Fuel Injection (ddfi)

รถยนต์ดีเซลคอมมอนเรล รุ่น (ซี.ซี.) อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันดีเซล / กม. อัตราสิ้นเปลืองระบบddfi / กม. ความเร็วเฉลี่ยกม. / ชม.
Toyota Vigo 2500 1 ลิตร / 12 กม. 1 ลิตร / 40 กม. 80 – 120
Toyota Vigo 3000 1 ลิตร / 10 กม. 1 ลิตร / 35 กม. 80 – 120
Isuzu D-max 2500 1 ลิตร / 12 กม. 1 ลิตร / 40 กม. 80 – 120
Isuzu D-max 3000 1 ลิตร / 10 กม. 1 ลิตร / 35 กม. 80 – 120
Chevrolet Colorado 1 ลิตร / 12 กม. 1 ลิตร / 40 กม. 80 – 120
Nissan Navara 1 ลิตร / 12 กม. 1 ลิตร / 40 กม. 80 – 120

จุดเด่น ของการติดตั้งระบบพลังงานเชื้อเพลิงทางเลือก
Ngv(cng)+เครื่องยนต์ดีเซลคอมมอนเรล

1. ไม่ต้องเปลี่ยนวางเครื่อง ใหม่ ซึ่งเป็นเครื่องยนต์เบนซินใช้แล้วนำเข้ามาจากต่างประเทศ
รหัสเครื่องผลิตตั้งแต่ปี ค.ศ.1992 เช่น เครื่องยนต์เบนซินตระกูล J ของโตโยต้า ฯลฯ
2. ประหยัดค่าใช้จ่าย เมื่อเทียบกับค่าเฉลี่ย(1.00บาท / 1 กิโลเมตร) กับพลังงานเชื้อเพลิงอื่นๆ
3. ระบบ Ngv(cng) + เครื่องยนต์ดีเซลคอมมอนเรล บรรจุก๊าซ Ngv(cng) 100 ลิตร
สามารถขับได้ระยะทางถึง 320 กิโลเมตร ในขณะที่ Ngv(cng) + เครื่องยนต์เบนซิน
สามารถขับได้ระยะทางเพียง 200 กิโลเมตร
4. การ สันดาป(เผาไหม้) พลังงานเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์คอมมอนเรลดีเซล + Ngv(cng)
สามารถสันดาปได้เต็มที่ 100% จึงทำให้เครื่องยนต์สะอาด , ค่าอุณหภูมิความร้อนของ
เครื่องยนต์ลดลง และที่สำคัญสามารถได้ แรงม้า(horse Power - Hp) เพิ่มขึ้นมาอีก 25 แรงม้า
5. สามารถเลือก ปรับจูนการใช้พลังงานเชื้อเพลิงระหว่างพลังงานน้ำมันดีเซล กับก๊าซ Ngv(cng)
ได้ว่าจะเลือกใช้พลังงานพลังงานเชื้อเพลิงชนิดใด ตามเหตุผลกลไกของราคาตลาดขายปลีก
ของพลังงานเชื้อเพลิง ทั้งสองชนิดเมื่อนำมาเปรียบเทียบกัน
6. รับประกันในห้องเผาไหม้ ของเครื่องยนต์ดีเซล เป็นระยะเวลา 2 ปี

จุดเด่นนอก เหนือ
รถยนต์ที่ติดตั้งระบบพลังงานเชื้อเพลิง Lpg สามารถเปลี่ยนเป็น ระบบพลังงานเชื้อเพลิง Ngv(cng)
เพียงแค่เปลี่ยนถังบรรจุก๊าซเป็น ถังก๊าซ Ngv(cng) ส่วนระบบที่ควบกับเครื่องยนต์ไม่ต้องเปลี่ยน ทำให้
ประหยัด ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น แต่ได้มาตรฐานความปลอดภัยสูงขึ้น

อัตราความ ประหยัดพลังงานเชื้อเพลิงเมื่อเทียบกับค่าใช้จ่ายเป็นจำนวนเงิน(บาท)

รถ ยนต์ปิคอัพ เครื่องยนต์หัวฉีด Direct Injectionจากค่าใช้จ่ายเดิม ในการใช้น้ำมันดีเซล คิดเป็น 100%
สามารถลดปริมาณค่าใช้จ่ายเหลือเพียง 50% (โดยประมาณ จากค่าใช้จ่ายเดิม)

รถยนต์ปิคอัพ เครื่องยนต์หัวฉีด Commomrailจากค่าใช้จ่ายเดิม ในการใช้น้ำมันดีเซล คิดเป็น 100%
สามารถ ลดปริมาณค่าใช้จ่ายเหลือเพียง 33% (โดยประมาณจากค่าใช้จ่ายเดิม)

เครดิต เวบ VigoThailand ครับ

bomgrade
31-03-2010, 13:44
สรุปให้น่ะครับ
ข้อดีคือ
ประหยัดครับ

ข้อเสียคือ
- กำลังของเครื่องยนต์หายไปครับ
- ค่าความร้อนที่สูงขึ้นของการสันดาบ ทำใ้ห้วัสดุที่ใช้ประกอบเครื่องยนต์เสียหายได้

อย่างของผมก็จ่ายค่าน้ำมันเดือนละหมื่นกว่าเหมือนกันครับ ตอนแรกก็มีความคิดอย่างนี้เหมือนกันว่าจะติดแก็สแต่พอมาดูภาพรวมแล้วปรับเปลี่ยนพฤติกรรมตัวเอง ตอนนี้ผมขับประมาณ 70 - 90 ครับก็เพิ่มระยะทางในการวิ่งได้มากขึ้นจาก 1 ถังเท่าเดิมครับ แต่ช้าหน่อยครับ อันนี้ต้องลองดูครับ ตอนแรกๆ ก็ทำใจไม่ได้เหมือนกันแต่หลังๆ ชินแล้วครับ

Eszo
31-03-2010, 13:44
ผมติดแบบร่วมอยู่ครับ

และก็ไม่ได้ใช้แก๊สมาตั้งแต่ราคาน้ำมันต่ำกว่า 30บาทต่อลิตร

เพราะผมลองคำนวณดูแล้วว่าหากจะใช้แก๊สร่วมต้องให้ราคาดีเซลมากกว่า 30 บาทครับถึงจะประหยัดได้แต่ก็ไม่มากครับ

ตอนที่ราคาดีเซล 40 กว่าบาทประหยัดได้ประมาณ 20%ครับ

ตอนนี้ใช้น้ำมันเพียวๆครับ ถนอมเครื่องยนต์ไปในตัว

น้ำมันแพงเมื่อไหร่ค่อยเจอกัน

bomgrade
31-03-2010, 14:02
ถ้าสนใจลองติดต่อ 08-9006-2791 คุณ rachata: อยู่ VigoThailand น่ะครับ
หรือติดต่อที่น้าเต้ย 086-129-8508 แกเคยติดอยู่แต่ตอนนี้ถอดออกแล้ว น่าจะให้ข้อมูลได้ดีกว่าน่ะครับ

klongla
31-03-2010, 14:36
ขอบคุณทุกข้อมูลนะครับ

อ่านๆดูแต่ละความเห็น เทียบดูแล้ว ไม่ติดนี่น่าจะดีกับเครื่องมากกว่า
เฮ้อ.... ลองเปลี่ยนพฤติกรรมดู

ไม่ถูกหวย
ไม่รวยอย่างใครเขา
เราก็ต้องหาทางประหยัดเอานี่เองครับ
สัจธรรม

ขอบคุณมากๆครับพี่น้อง
นี่แหละความจริงใจในเวปที่มั่นใจได้ว่า ไม่หลอกกัน
( ไม่เหมือนนักการเมือง ):yenta4-emoticon-002

Eszo
02-04-2010, 15:30
ถ้าสนใจลองติดต่อ 08-9006-2791 คุณ rachata: อยู่ VigoThailand น่ะครับ
หรือติดต่อที่น้าเต้ย 086-129-8508 แกเคยติดอยู่แต่ตอนนี้ถอดออกแล้ว น่าจะให้ข้อมูลได้ดีกว่าน่ะครับ

อยากถามน้าเต้ยครับ ว่าทำไมถึงถอดชุดแก๊สออกครับ