PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถามเรื่องต่อประกันหน่อยครับ

kssn
03-04-2010, 11:59
เมื่อวานโบรกเกอร์ประกันโทรมาถาม ว่าต่อประกันไปหรือยัง พอดีกำลังตัดสินใจเปลี่ยนพอดี เพราะออกรถมาจะครบปีแล้ว ตอนแรกได้ศรีเมืองติดรถมา ก็ว่าจะเปลี่ยน เพราะบริการไม่ประทับใจในครั้งที่เจออุบัติเหตุครั้งแรกในชีวิต

เมื่อวาน LMG โทรมาบอกว่ามีโปรน่าสนใจ คือ ทุนประกัน 7 แสนกว่าเท่าไหร่จำไม่ได้ เฉพาะรถที่ซื้อมาในราคา 7 แสนขึ้นไป ส่วนใหญ่ใช้กับพวกปาเจโร่ ไรพวกนี้เค้าบอกอ่ะนะ แล้วเบี้ยประกันก็ประมาณ 21,400 ฟรีบัตรน้ำมัน 500 บาท ผ่อน 4 งวด ประเภท x plus ซ่อมห้าง ก็เข้าศูนย์ที่ผมต้องการได้เลย (ยังไม่สอบถามไปยังศูนย์ว่าได้จริงไหม)

วันนี้ โบรกเกอร์ เสนอกรุงเทพประกัน ในทุนประกัน 3 หรือ 4 แสนบาทนี่แหละ เบี้ยประกันประมาณ 16,700 กว่าบาท ชั้น 1 ซ่อมห้างเหมือนกัน เลยงงมากมาย

เพราะสอบถามจากเจ้าแรกบอกว่า ซ่อมห้างของกรุงเทพ ต้องระบุคนขับแุถมเบี้ยประมาณ 2หมื่นอัพ เป็นไปได้เหรอที่จะลดเหลือประมาณ หมื่นกว่าๆ

หรือว่าเจ้าแรกหลอกผม ตอนนี้ยังไม่ได้จ่ายเงินแต่ถ้ามีที่ไหนดีกว่าก็ยินดีรับคำแนะนำครับ

รบกวนช่วยบอกข้อมูลหน่อยว่าข้อมูลพวกนี้เป็นจริงอย่างไร ขอบคุณครับ

น้องขาวมุก
03-04-2010, 12:12
ทั้งเจ้าแรกและเจ้าสอง ราคาก็สมเหตุผลทั้งคู่ครับ ถ้าอยากได้ทุนประกันเยอะๆก็ต้องเสียเบี้ยประกันแพง

แต่เจ้าแรกที่ให้ 7 แสน มันสามารถทำได้ด้วยเหรอครับ ในเมื่อตัวรถเรามันได้ไม่ถึงอยู่แล้วครับ :emo013rk4:

ลองสอบถามน้าเกียงดูครับ ในกระทู้นี้ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=15921

kulkit
03-04-2010, 12:15
ควรระวัง โบรกเกอร์ที่โทรมาถามด้วยนะครับ เพราะ

1. เราไม่เคยทำประกันกับเขาแล้วเขารู้เบอร์โทรเราได้อย่างไร
2. ถ้าเราไม่ตอบตกลงทำประกันกับเขา เดี๋ยวก็มีโบรกเกอร์รายอื่นติดต่อเข้ามาอีก
3. โบรกเกอร์จะถามว่าบริษัทอื่นให้เบี้ยประกันเท่าไหร่ ของบริษัทตัวเองอาจถูกกว่า
4. โบรกเกอร์แจ้งว่าเบี้ยประกันจะขึ้นราคา ถ้าทำตอนนี้จะได้ราคาเดิม
5. เคยได้ยินเรื่องการหลอกโอนเงินเพื่อทำประกันมาครับ แล้วไม่ได้กรมธรรม์

แค่ตั้งข้อสังเกตุครับ จากการที่เคยต้องรับโทรศัพท์เกี่ยวกับการต่อประกัน กว่า 10 ครั้งจากรถยนต์คันเดียว แต่บางโบรเกอร์อาจจะต้องการหาลูกค้าจริง ๆ ก็ได้ครับ

evoda3
03-04-2010, 13:15
-การรับประกันรถต้องดูรุ่น ปี CC และราคากลางครับรับไม่เกิน80%
-ส่วนเรื่องความคุ้มครองแล้วแต่ บริษัทประกันจะรับว่าเขาคุ้มกับค่ารับผิดชอบหรือป่าว
-เบี้ยทั้งสองที่บอกมาเป้นไปได้ครับอย่างที่บอกอยู่ที่ปีจดทะเบียนและรุ่นรถแต่ที่บอก7แสนต้องดูรายละเอียดครับ

-
http://www.thaitritonclub.com/forum/images/icons/icon1.gif Re: ถามเรื่องต่อประกันหน่อยครับ

ควรระวัง โบรกเกอร์ที่โทรมาถามด้วยนะครับ เพราะ

1. เราไม่เคยทำประกันกับเขาแล้วเขารู้เบอร์โทรเราได้อย่ างไร
2. ถ้าเราไม่ตอบตกลงทำประกันกับเขา เดี๋ยวก็มีโบรกเกอร์รายอื่นติดต่อเข้ามาอีก
3. โบรกเกอร์จะถามว่าบริษัทอื่นให้เบี้ยประกันเท่าไหร่ ของบริษัทตัวเองอาจถูกกว่า
4. โบรกเกอร์แจ้งว่าเบี้ยประกันจะขึ้นราคา ถ้าทำตอนนี้จะได้ราคาเดิม
5. เคยได้ยินเรื่องการหลอกโอนเงินเพื่อทำประกันมาครับ แล้วไม่ได้กรมธรรม์

แค่ตั้งข้อสังเกตุครับ จากการที่เคยต้องรับโทรศัพท์เกี่ยวกับการต่อประกัน กว่า 10 ครั้งจากรถยนต์คันเดียว แต่บางโบรเกอร์อาจจะต้องการหาลูกค้าจริง ๆ ก็ได้ครับ

มีเหตุผลครับเห็นด้วยครับ่วนที่ผมทำอยู่แน่นเอาที่เครมได้จริงครับไม่ซิกแซกครับคนใช้รถจะเสียใจ

kssn
03-04-2010, 14:17
ไปนี่แล้วกันนะครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=15921&page=7

mckyparty
03-04-2010, 14:58
ชั้น1 กรุงเทพประกันภัย แบบเสียดีดั้กเมื่อผิด 5000-
ราคาพิเศษจริงๆ ราคาครึ่งนึงของ จขกท ว่า
ลองดูใน pantipmarket.com สำหรับผมที่เศรษฐกิจยังไม่ค่อยดี ก้อดีกว่าไปซื้อแบบชั้นสามพิเศษครับ

รายละเอียดลองค้นหากันเอาเองเพราะมีน้าในคลับขายอยู่ด้วยเด๋วเค้าว่าเอา ประกันภัยเป็นเรื่องที่ขายความสะดวกด้วยครับ ถ้าเสียมากกว่าหน่อยแต่ได้ความสะดวกมากกว่าก้อถือว่าช่วยๆกันไปครับ

อย่าว่ากันเลยนะจ้ะ

gatasila
04-04-2010, 11:13
พวกโบรคเกอโทรมาให้รีบวางสายไปครับพวกนี้จะมาในแนวทางโกงซะมากกว่า ลองค้นในgoogle ได้ครับมีหลายราย ผมก็โดนมาแล้วกว่าจะได้เงินคืนรอ2เดือนครับ และช่วงหมดใกล้ประกันจะโทรมาบ่อยมากแทบไม่ซ้ำหน้ากันเลยครับ และอย่าให้เบอร์บัญชีหรือเบอร์บัตรธนาคารต่างๆกับพวกนี้เด็ดขาดครับ ยังไงถ้าจะต่อประกันทำกับบริษัทใกล้บ้านที่น่าเชื่อถือจะดีกว่าครับ

mckyparty
04-04-2010, 11:44
ทำตามนี้ครับ เพื่อความปลอดภัย
1.เห็นกรมธรรม์ก่อน
2.โทรเช็คกับบริษัทประกันภัยก่อน

หลังจากนั้นค่อยจ่ายเงินครับ ถ้าใครไม่ยินยอมให้ทำตามนี้ หาเจ้าใหม่ได้เลยครับ เดี๋ยวนี้เค้าแข่งกันเยอะแยะ

BMP
04-04-2010, 21:07
ปกติบริษัทประกันเขาก็ไม่รับต่อประกันเองส่วนใหญ่ก็ผ่านทางโบรกเกอร์แหละ โบรกเกอร์แต่ละเจ้าเขาก้เป็นตัวแทนหลายบริษัทประกันเหมือนกันลองถามเขาดูว่าถ้าเป็นบริษัทประกันนั้นนี้ราคาเท่าไหร่.....เพราะส่วนใหญ่เขาก็เสนอเราในส่วนที่เขาได้เปอร์เซ็นสูงๆนะครับ

aoface
04-04-2010, 21:28
เมื่อวันก่อนก็มีโทรมา ของtqmครับ บอกว่าถ้าทำตอนนี้จะได้เบี้ยราคาพิเศษให้จองไว้ก่อน3000บาท ผมขอรายระเอียดกรมธรรม์ก็ไม่มีไห้ดู มันบอกว่าไม่สามารถไห้ดูได้ แต่ที่น่าโมโหก็กรมธรรม์ผมเหลืออีกตั้ง7เดือน มันจะไห้ผมรีบทำไปทำไม ผมด่ากระเจิงไปแล้วครับ มีตังจะทำเมื่อไหร่ก็ได้

evoda3
05-04-2010, 12:00
ประกันมีมากมายหลายแบบครับแต่ข้อจำกัดในด้านความคุ้มครองก็มีเบี้ยถูกแต่ก็มีข้อแม้.เรายอมรับข้อเสนอได้หรือไม่ เช่นเบี้ยถูกลงกว่าครึ่งแต่เมื่อเกิดเหตุแล้วเราต้องจ่ายค่าส่วนแรกพอๆกับเบี้ยเต็มอยู่ดี เช่นเบี้ย15000 ค่าส่วนแรก5000จ่ายแค่ 10000 ถ้าไม่เกิดเหตุก็ดีไปอยู่ที่เราใช้รถด้วยครับและเรายอมรับข้อเสนอหรือป่าวถ้าเกิดเหตุเราผิดต้องจ่ายก่อนถึงจะเครมได้
ส่วนเรื่องจองเบี้ยก่อนไม่มีครับเป็นไปไม่ได้ที่บอกว่าเบี้ยถูกจองเบี้ยประวัติดีได้เพาะต้องการเก็บงานไว้ที่เขาก่อนครับ ถ้าเกิดมีเครมโดยเราผิดก็โดนปรับเบี้ยใหม่อยู่ดี
อีกเรื่องครับ คปภ.บังคับคนขายจะต้องมีกรมธรรม์(หมายเลขกรมธรรม์หรือใบรับแจ้ง)และคนซื้อต้องจ่ายเงินทันทีครับไม่มีคุ้มครองก่อนจ่ายทีหลังครับ ส่วนผ่อนโบรกเกอร์จะต้องออกไปก่อนแล้วรับผิดชอบติดตามลูกค้าเองครับ

evoda3
05-04-2010, 12:07
ชั้น1 กรุงเทพประกันภัย แบบเสียดีดั้กเมื่อผิด 5000-
ราคาพิเศษจริงๆ ราคาครึ่งนึงของ จขกท ว่า
ลองดูใน pantipmarket.com สำหรับผมที่เศรษฐกิจยังไม่ค่อยดี ก้อดีกว่าไปซื้อแบบชั้นสามพิเศษครับ

รายละเอียดลองค้นหากันเอาเองเพราะมีน้าในคลับขายอยู่ด้วยเด๋วเค้าว่าเอา ประกันภัยเป็นเรื่องที่ขายความสะดวกด้วยครับ ถ้าเสียมากกว่าหน่อยแต่ได้ความสะดวกมากกว่าก้อถือว่าช่วยๆกันไปครับ

อย่าว่ากันเลยนะจ้ะ
ช่วยๆกันให้ข้อมูลเพื่อนๆสมาชิกครับเราเป็นคนจ่ายเงินครับจะทำที่ไหนก็ได้ครับยินดีรับฟังครับ:i37:

mckyparty
06-04-2010, 20:46
ข้อมูลที่ไปเสี่ยงทำมาครับ ราคา 8700 บาท ชั้น1 กรุงเทพประกันภัย ดีดั้กฝ่ายผิดทีละ 5000 บาท

ไม่แน่จริงอย่าเสี่ยง 5555 สำหรับคนที่ขับยังไงก้อไม่ไปชนใคร

รายละเอียด
http://www.pantipmarket.com/items/8980188

ลงชื่อจองไว้ก่อน แล้วก่อนวันที่ จนท จะนำเอกสารมาส่งพร้อมเก็บเงิน 1 วัน โทรเช็คเข้ากรุงเทพประกันภัย จะมีชื่อเรารออยู่ แต่สถานะยังไม่ได้จ่ายเงิน เมื่อจ่ายแล้วก้อเรียบร้อยครับ

ตอนนั้นเงินช้อต เลยจำเป็นจริงๆ ไม่ลองไม่รู้ :emo015ny9:

Apirut
08-04-2010, 12:31
ไม่เห็นหน้า ไม่เห็นบัตรตัวแทน ไม่อ่านเอกสารก่อน อย่าเสี่ยงครับ :i40:

Regit
08-04-2010, 17:36
ผมก็โดน TQM โทรมาตื๊ออยู่หลายหน อ้างว่าเบื้ยประกันจะปรับเพิ่มต้องจ่ายก่อน 3000 จะได้อัตราเดิม ที่เหลือจ่ายตอนประกันหมดอายุ
แจ้งยี่ห้อรถ รุ่น วันที่ออกรถถูกหมด แจ้งที่อยู่ผมเป็นที่อยู่เก่าผมเมื่อ 3 ปีก่อน ผมก็เอ๊ะคุณเอาข้อมูลผมมาจากไหน ผมซื้อรถผมทำธุระกรรมอะไรในรอบ 3 ปีใช้ที่อยู่ใหม่หมดแล้ว
และอีกอย่างประกันขอผมเหลืออีกตั้ง 7-8 เดือนจะหมด ผมบอกขอเช็คข้อมูลก่อน จะมาเร่งผมทำไมผมพอมีตังค์จ่ายถ้ามันปรับเพิ่มจริง เดี๋ยวนี้พวกมิจฉาชีพมันเยอะตัดสินใจเลยไม่ได้
ผมเพิ่งมีรถคันแรก ต้องยอมรับว่าไม่รู้จัก TQM มาก่อน พอ Search ใน Googleเท่านั้นล่ะ...ลอง Search ดูเองครับ

pock
12-04-2010, 09:23
มาเก็บข้อมูลครับใกล้หมดประกันแล้ว

tat_bkk
12-04-2010, 21:22
ชอบกระทู้นี้จริงๆ ได้รู้อะไรดีๆเพียบ