PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การขับรถบนถนนที่ลื่นและการแก้ปัญหารถติดหล่มครับ

poken
05-04-2010, 15:57
การขับรถบนถนนที่ลื่น และแก้ปัญหารถติดหล่ม เอามาฝากครับ
การขับรถบนถนนที่ลื่น หากคุณต้องขับรถในหน้าฝน ซึ่งถนนมักลื่นเปียกอยู่เสมอ คุณจำเป็นต้องระวังเป็นพิเศษ
เพื่อลดอัตราความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุให้น้อยลง
หลุม บ่อ อิฐ ตะปู และเศษสิ่งก่อสร้างต่าง ๆ เป็นสิ่งที่ต้องระวัง เพราะหากละเลยอาจก่อให้เกิดอันตรายได้
ในสภาพฝนตก การเร่งความเร็วและเบรกแรง ๆ สามารถทำให้รถลื่นไถลได้
จึงจำเป็นต้องระมัดระวังและสร้างสมาธิในการขับมากเป็นพิเศษ
อย่างไรก็ตามจำไว้ว่าหากเกิดการลื่นไถลขึ้นสิ่งที่คุณควรทำคือ
+++อย่าตกใจ
+++ยกเท้าออกจากคันเร่ง
+++ เหยียบเบรกเบา ๆ
+++หมุนพวงมาลัยไปทิศทางเดียวกับหน้ารถจนกระทั่งคุณสามารถควบคุมรถได้
ถ้าคุณติดหล่ม
+++ อย่าเร่งเครื่อง การโม่บดอย่างแรงจะทำให้หลุมลึกขึ้น
+++โรยกรวดทราย หรือขยะ (วัสดุที่เพิ่มการเสียดสีของล้อ)ด้านหน้าของยางทั้งหมดเพื่อรองรับการบดโดยเฉพาะล้อท้าย สิ่งเหล่านี้จะช่วยให้ยางยึดเกาะจนเคลื่อนออกจากหลุมได้
ถ้าทำตามวิธีทั้งหมดแล้ว แต่ยังไม่สามารถออกจากหลุมได้ ให้ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนร่วมทางครับ

psylencex
05-04-2010, 16:15
ขอบคุณสำหรับความแนะนำดีๆครับ น้า poken ปล เคยเห็นในหนังของเฉินหลงเรื่อง เร็วฟ้าผ่า Thunderbolt ไม่แน่ใจ ว่า Lancer Evolution II ไหม เห็น ดึงเบรคมือไว้ เข้าเกียร์หนึ่ง เหยียบสุด เห็นรถส่ายซ้ายขวาซักพัก กดเบรก ลง ไปลิบ แต่อย่างว่า หล่มตื้น แฮะๆๆ

myjoefiend
06-04-2010, 10:34
ขอบคุณมากมายครับ แวะมาเก็บข้อมูลเทคนิคดีๆ อิอิ