PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสียงเครื่องออก ทวีสเตอร์ ทางซ้าย

plusblack-e
08-04-2010, 14:31
มีเสียงเครื่องออก ทวีสเตอร์ทางช้าย ขณะที่ยังไม่ได้เปิดเครื่องเสียง งงมาก
สาเหตุเกิดจากอะไรครับ และจะแก้ไขยังไง น้าๆ ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ:kapook-17197-2309:

Nuk_Black-Triton
08-04-2010, 15:05
อิอิ...

08-04-2010, 15:05
น้าไปเปลี่ยนลำโพงมาใช่หรือไม่

น้าไปทำเครื่องเสียงมาใหม่ ใช่หรือไม่

08-04-2010, 15:11
ถ้าน้าไปเปลี่ยนลำโพงแยกชิ้นมา มันจะมี Crossover Network อยู่

และมันจะถูกติดตั้ง แถวๆเท้าซ้ายของคนนั่ง ที่มีที่เก็บของอยู่ จำพวกสายไฟ

และสายไฟเหล่านั้น จะเป็นสายที่ต่อไป กล่อง ECU โดยตรง

ทำให้เกิดสัญญาณรบกวน (Noise) ในระบบ Can Bus ของรถยนต์

ผลเสียที่จะได้รับ

1.เกิดเสียงรบกวนในระบบเครื่องเสียง และคุณภาพเสียงแย่ลง

2.กรณีร้ายแรง สัญญาณดังกล่าว อาจทำให้การประมวลผลของกล่องสมองกล ทำงานผิดพลาดได้

3.ความเสียหายกรณีนี้ ขาดประกันศูนย์ทันทีครับ

แนวทางแก้ไข ....

1.ย้ายกล่อง Crossover Network ออกไปให้ห่างกล่อง ECU ที่เก็บมันมีเยอะแยะครับ

2.ห่อหุ้มสายไฟลำโพง ให้ห่างจากจุดเสี่ยงเหล่านี้ครับ

08-04-2010, 15:12
เสียงที่ว่า จะมีตั้งแต่เปิดสวิทช์ Acc เลยล่ะครับ

และมันจะดังคงที่ตลอด ไม่ว่าจะเปิดปิดเครื่องเสียง

หรือใช้เสียงดังแค่ไหน

และมันจะดัง เพียงข้างซ้ายเท่านั้น ข้างขวา เป็นปกติ อิอิ

08-04-2010, 15:16
ถ้าน้าไปทำเครื่องเสียงมาใหม่ ให้ร้านที่ทำแก้ไขครับ

การติดตั้งนั้น สำคัญมากๆครับ

ตอนผมไปทำ ไม่ได้หวังอะไรมากมาย ไม่ต้องดังไล่กระบือ

ไม่ต้องเพราะระดับหูเทพ แต่ขอให้เสียงออกมาครบตามที่ต้องการก็พอ

และที่สำคัญ ห้ามมีเสียงรบกวน และต้องฟังวิทยุได้ตามปกติ

tukatuka
08-04-2010, 15:40
อย่างที่น้านุกกล่าวมาถูกต้องครับ เมื่อก่อนผมก็เป็น
พอย้ายnetworkก็หายครับ

myjoefiend
08-04-2010, 16:03
เก็บข้อมูลครับ ดีจังจะได้ฟังเสียงเครื่องตัวเองได้แหล่มๆ โดยไม่ต้องมาเปิดกระจก อิอิ

plusblack-e
08-04-2010, 16:25
ขอบพระคุณ น้านุ๊ก เป็นอย่างสูงครับ อาการชัดเจนเป๊ะๆ ยังกะนั่งอยู่ในรถกับผม

plusblack-e
08-04-2010, 17:17
เก็บข้อมูลครับ ดีจังจะได้ฟังเสียงเครื่องตัวเองได้แหล่มๆ โดยไม่ต้องมาเปิดกระจก อิอิ
เป็นระบบเฝ้าพินิจเครื่องยนต์ (monitoring) โดยมีเสียงรบกวนจากภายนอกน้อยมาก......:22emoticon-cartoon-

08-04-2010, 17:44
ยินดีด้วยครับน้า

plusblack-e
09-04-2010, 15:46
ย้าย Crossover Network แล้วครับ ทีแรกเอาไปให้ร้านเครื่องเสียงเค้าแก้ให้ ช่างงงครับ ไม่เคยเจอ เมื่อคืนก็เลยย้ายเอง ทำตามน้าแนะนำ เงียบสนิทเลยครับ
ขอบพระคุณอีกทีครับ
น้าครับ แล้วเสียบ "ตุบ.." ตอนปิดเครื่องเสียงเราสามารถทำไห้ไม่มีเสียบได้ไม๊ครับ?
ตอนนี้ผมใช้วิธีลด Volume ของปรี (Richart RA-505T เกี่ยวกับปรีไม๊ครับ?) ลงมา 0 ก่อนปิดเครื่องครับ

09-04-2010, 16:00
ย้าย Crossover Network แล้วครับ ทีแรกเอาไปให้ร้านเครื่องเสียงเค้าแก้ให้ ช่างงงครับ ไม่เคยเจอ เมื่อคืนก็เลยย้ายเอง ทำตามน้าแนะนำ เงียบสนิทเลยครับ
ขอบพระคุณอีกทีครับ
น้าครับ แล้วเสียบ "ตุบ.." ตอนปิดเครื่องเสียงเราสามารถทำไห้ไม่มีเสียบได้ไม๊ครับ?
ตอนนี้ผมใช้วิธีลด Volume ของปรี (Richart RA-505T เกี่ยวกับปรีไม๊ครับ?) ลงมา 0 ก่อนปิดเครื่องครับ

ดีใจด้วยครับน้า ... ที่แก้สำเร็จ

เรื่อง ตุ๊บ นั้น รถผมก็ไม่เป็นครับ ทั้งๆที่คุมจากวิทยุเหมือนเดิม ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับปรีเลย

ผมว่าการปรับอะไรที่ปรีนั้น มันวุ่นวายมากๆ ผมจูนให้ลงตัว แล้วปรับที่วิทยุอย่างเดียวจบครับ

เรื่องเสียงตอนปิดเครื่องนั้น ลองไล่กราวด์ดูดีดีครับ อาจช่วยได้ เพราะผมไม่เคยหรี่ปรีครับ

ปรับมากๆ เดี๋ยวมันก็พัง และวิทยุก็มีรีโมท จะมาหมุนมือทำไมให้เมื่อย... อิอิ

เรื่องสัญญาณรบกวน เช็คระบบไฟลงดินใหม่ครับ แนะนำตามนี้

nitrous4online
11-04-2010, 10:32
:emo012eu7: ข้อมูลแน่นมากๆ มาเก็บข้อมูล

boon_triton
12-04-2010, 12:24
เรื่องเสียงตุ๊บ ลองเชคปรีดูก็ได้ครับ ถอดปรีออกก่อน ต่อพาวเวอร์ตรงกับฟร้อนท์ดูครับ ว่าเป็นไหม ถ้าเป็นก็ต้องเชคที่พาวเวอร์ละครับ เพื่อนผมเคยเป็นอยู่เป็นที่พาวเวอร์ครับ...

เรื่องของปรีก็แล้วแต่คนชอบครับ ถ้าชอบปรับชอบแต่ง ก็โอเคครับ
แต่ถ้าจูนที่เดียวจบไม่ค่อยปรับ หาฟร้อนท์ที่มีปรีเอาท์ ครบๆ 3 ชุด แล้วต่อตรงเข้าพาวเวอร์ แล้วปรับที่ฟร้อนท์ ผมว่าจบ และเสียงดีกว่า ลดโอกาสเกิดเสียง กวน ฮัม ซ่าส์ ได้เยอะครับ

plusblack-e
16-04-2010, 11:27
ถ้าผมต่อ CAP คล่อม power เสียง ตุ๊บ จะหายไม๊ครับ เพราะตอนนี้ระบบยังไม่ได้ต่อ CAP เลย