PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ตำรวจทางหลวงโนนหัน ชุมแพ

loei
12-04-2010, 14:04
ตอนสองทุ่มบ้านโนนหัน อ.ชุมแพ จ.เลย ทางแยกไป จ.เลย เจอตำรวจทางหลวงตักเตือนว่าขับรถเร็ว ไฟหน้าสูง
การที่เรามีรถวิ่งช้าอยู่เลนขวา เราก็แซงไปบนเส้นเหลืองกลางถนนแล้วไปเจอตำรวจทางหลวงคนเดียวยืนถือสปอร์ไลท์ ไม่มีการตั้งด่านมองก็ไม่เห็น แล้วมายืนเตือนเราว่าขับรถเร็ว ตกลงว่าเราผิด หรือรถวิ่งช้าแล้วเราแซงไปเหยียบเส้นเหลืองกลางถนนผิดรถพึ่งออกตัวเพราะตรงนั้นเป็นสามแยกแถมว่าขับเร็วอีก และตำรวจทางหลวงใช้อะไรมาเป็นตัววัดว่าไฟหน้าสูง สภาพรถทุกอย่างเหมือนออกมาจากศูนย์ เพียงขนของท้ายรถประมาณห้าสิบกิโลแค่นั้น บ้านเรามาตรฐานกฎหมายอยู่ที่ปากตำรวจทางหลวงคนนั้นบ้านเราก็เป็นแบบนี้หรือเปล่า

ZELDA
12-04-2010, 15:18
ของผมโดน เส้นตรงบางนา-ตราด ก่อนถึง นิคม อมตะ มันยืนดัก 2 คน มันบอกว่ารถผมโหลดเตี้ย ทั้งๆๆที่เดิมๆจากโรงงาน

ผมเถียงขาดใจเลย มันเลยปล่อยไป

อีกวันวิ่งรูดขวาไปเจอโบก ยื่นแบงค์ 20 (ซ้อนกัน 5ใบ) ไป
ไม่เอา จะเอาใบขับขี่
พอผมโยนไปข้างเบาะ แบงค์ 20 กระจายออกจากกัน ยื่นใบขับขี่ให้ ไม่เอาอีก
บอกผมว่า"จะให้ช่วยไม่ใช่หรอ" (สงสัยตอนแรกนึกว่าใบเดียว) ฮ่าๆๆ

joboysang
12-04-2010, 16:43
ตอนสองทุ่มบ้านโนนหัน อ.ชุมแพ จ.เลย ทางแยกไป จ.เลย เจอตำรวจทางหลวงตักเตือนว่าขับรถเร็ว ไฟหน้าสูง
การที่เรามีรถวิ่งช้าอยู่เลนขวา เราก็แซงไปบนเส้นเหลืองกลางถนนแล้วไปเจอตำรวจทางหลวงคนเดียวยืนถือสปอร์ไลท์ ไม่มีการตั้งด่านมองก็ไม่เห็น แล้วมายืนเตือนเราว่าขับรถเร็ว ตกลงว่าเราผิด หรือรถวิ่งช้าแล้วเราแซงไปเหยียบเส้นเหลืองกลางถนนผิดรถพึ่งออกตัวเพราะตรงนั้นเป็นสามแยกแถมว่าขับเร็วอีก และตำรวจทางหลวงใช้อะไรมาเป็นตัววัดว่าไฟหน้าสูง สภาพรถทุกอย่างเหมือนออกมาจากศูนย์ เพียงขนของท้ายรถประมาณห้าสิบกิโลแค่นั้น บ้านเรามาตรฐานกฎหมายอยู่ที่ปากตำรวจทางหลวงคนนั้นบ้านเราก็เป็นแบบนี้หรือเปล่า

โนนหันชุมแพ มันขึ้นขอนแก่นครับพี่ เข้ามาถึงเขตผานกเค้าครับถึงจะขึ้นเลย แล้วบ้านพี่อยู่แถวใหนง่ะครับ เผื่อไกล้กัน:4-9:

aleky
20-04-2010, 16:24
ถ้าเป็นแยกโนนห้นไปเมืองเลย อันดับแรกผมจะชิดซ้ายอย่างเดียว..อย่าเผลอขึ้นเลนขวา จนกว่าจะถึงหน้าค่าย ร.8 พัน 2 (ต่อไปจะเป็นทางสองเลน) ไม่งั้นจับแหลก:22emoticon-cartoon- ยื่นให้สี่สิบบอกไม่ค่อยพอใจอีก ผมละบื่อเหมือนกัน
ผมเป็นคนบ้านวังยาว ต.นาหนองทุ่ม (ทางเข้าโรงโม่หินศรีบุรี...) ขับเจ้าตั้นดำเตี้ยน้อยครับ แต่นอนนี้นอนอู่อยู่ครับ:i42:

Nuk_Black-Triton
20-04-2010, 16:33
เคยเจอเหมือนกันที่ราชบุรี สองคนแถวตอนครับ

หลบคนแรกได้ 50 เมตร คนที่สองโบกอีก

ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ ให้วิ่งตรงๆ ใส่เข้าไปเลยครับ

ยังไงเขาไม่เอาชีวิตมีเสี่ยงกับเราหรอก

การตั้งด่านตรวจเตือน ต้องมีกรวยครับ ถ้าไม่มี ฝ่าโลด

kaigg
20-04-2010, 16:38
เจอแถวบ้าน(วัดพันท้าย) พวกโดดมากลางถนนโบก เจอรถพ่วงวิ่งใส่กระโดดแถบไม่ทัน
ไ้ด้แต่ชี้บ่นๆ ไรไม่รู้ ผมขับตามมาก็ได้แค่หัวเราะซ้ำมัน ไอ้พวกเตารีด หน้าด้าน 555

siwakorn8511
20-04-2010, 17:15
เมื่อวันที่9ที่ผ่านมาผมเดินทางไปเชียงราย ขณะใช้เส้นทาง 117 (นครสวรรค์-พิษโลก)เวลา11โมงกว่าๆขับไปด้วยความเร็ว140และมองไม่เห็นทางหลวงเพราะมีรถด้านซ้ายบังอยู่พอขับไปใกล้ถึงพวกออกมาขวางเลย เบรคก็ไม่ทันแล้วครับเลยเหยียบส่งเลย มันก็ได้แต่มองตาม นี่ก็รออยู่ว่าจะมีอะไรส่งมาให้ที่บ้านหรือเปล่า

myjoefiend
20-04-2010, 18:05
ถ้าในกรณีโบกจอดเตือน ถ้าเราวิ่งเกิน 90 พึงสังวรเลยครับว่าเราทำผิดกฏหมายแล้ว แฟนผม วิ่ง 80 ผ่าด่านไปจอดอีกเป็น 10 เมตร ก็โดนเตือนครับ เอาง่ายๆ ถ้าเราเห็นตั้งด่านก็ต้องตบไฟบอกคันหลัง ชะลอสุดแรงเกิด และเปิดกระจก เปิดไฟ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบครับตามหลัก พลเมืองดี จะได้ไม่โดนเตือน ยังไงต้องยอมรับครับว่าตำรวจดีๆบางท่านเค้าจะแจ้งเตือนในกรณีที่เค้าเห็นว่าเราผิดทำตามหน้าที่ครับเพื่อให้เราแก้ไขข้อบกพร่องเพื่อช่วยในการลดอุบัติเหตุ ถ้าตำรวจเลวๆ มันจะยัดข้อหาเอาเงินอย่างเดียวโดยไม่สนใจอะไรครับ ยัไงก็ระวังพวกน้าๆตำรวจกันละกันครับ ระวังว่าเราจะมองไม่เห็นท่านๆที่ชอบพรวดพลาดมากลางถนนตอนมืดๆ แล้วใครมันจะไปมองเห็นน๊ะเนี่ย เซ็ง อย่าคิดมากครับทำใจดูแค่สาเหตุก็พอ แบบผม ว่าแฟนซ้ำเพราะ ขับเร็วจริงแถมดันไปเถียงตำรวจอีก สงสัยอยากจะเสียเงิน 5555+ กว่าจะคุยเสร็จเล่นเอาซะนานเลย เพราะเกือบสอยน้าตำรวจให้ สุดท้ายเราต้องเตือนคนของเรา เนื่องจาก ขับขี่ไม่ปลอดภัยจริงๆ เรื่องเร็วหรือช้า ถ้าถูกที่ถูกเวลามันก็หยวนๆคับ เป็นกำลังใจให้ครับอย่าน้อยใจไปเลย เอาใจเค้ามาใส่ใจเราทำใจให้เป็นกลางๆครับ วันหลังก็อย่าลืมจำช่วงหลักกิโลไว้น๊ะครับ คราวหน้าจะได้เตรียมตัวล่วงหน้าได้ อิอิ

swashbuckler-Triton
20-04-2010, 18:31
ที่ ชลบุรี - ฉะเชิงเทรา ก้อมีคับ

ฝ่าไปเถอะคับ

tomtam
20-04-2010, 18:38
ฝ่าเลยครับพี่น้องยังไงก็ไม่ตาม คันเดียวคือเรา เขารอเอาอีกเพียบที่ตามหลังเรามา ผมทำแบบนี้ประจำ เขาเรียกว่าด่านผี

KHEAWDEE
20-04-2010, 18:51
ผมก็โดนตรง ถนนสุขุมวิทสายเก่า พึ่งออกมาจากขนส่งสมุทรปราการ (บางปู)
ฝั่งซ้าย 2 ฝั่งขวา 1 ทีแรกก็เห็นโบกอยู่ไอ้เราก็นึกว่ามันคงโบกรถใหญ่หลังเราแน่ๆ
พอขับไปใกล้ๆเฮ้ย.......มันโบกรถตรูนี่หว่า5555+ ช้าไปแล้วครับจ่าผมไม่อยากจอดเสียตังค์ผมก็เลยขอขับฝ่าไปเลยดีกว่า เบื่อจริงๆโจรพวกนี้:21-7: