PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้าๆเคยมีปัญหากับแผงคอย์ลร้อนไหมครับ...

ball-TriTon
23-04-2010, 22:39
เรื่องคือว่า ผมได้สังเกตแผงคอย์ลร้อน หรือ แผงระบายความร้อนของแอร์ อ่ะครับ มันมีรอยเหมือนน้ำมันอยู่ตรงที่ขั่วสาย ด้านขวาของแผง เหมือนเป็นลอยซึมของน้ำยาแอร์ ผมเลยจัดการถอนกระจังหน้าออกมา แล้วเอานิ้วป้ายดู มันเป็นเหมือนน้ำมันครับลื่น แต่ไม่มีกลิ่น ปรกติแล้วน้ำยาจะมีกลิ่นใช่ป่าวครับน้า ก่อนหน้านี้ไม่มีครับ แต่วันนี้ผมสังเกตเห็นมันมีครับ แปลกใจมากๆครับ ผมก็เลยจัดการ เอาซันไลน์ผสมน้ำ มาล้างแล้วแปรงขัดเบาๆ แล้วก็ล้างน้ำป่าวแล้วก็เช็ดให้แห้ง แต่แอร์ยังเย็นอยู่เหมือนเดิมครับ ( ปกติ ถ้ามันรั่ว แอร์จะไม่เย็นใช่ไหมครับ) แต่นี่แอร์ยังเย็นอยู่เหมือนเดิม พอล้างเสร็จผมก็เลยออกไปขับวนเล่น แล้วก็มาจอด ก็ยังไม่มีรอยซึมออกมาครับ ( มันเป็นเรื่องที่น่าคิด และแปลกครับ ) ตอนนี้ก็ยังต้องสังเกตุไปเรื่อยๆครับ ถ้ารั่ว คงงานเข้าแน่ๆครับ คงเสียตังเยอะแน่เลย น้าๆท่านใด พอให้ความรู้พอที่จะแนะได้ ช่วยแนะหน่อยครับ เครียดมากเลยครับ

ball-TriTon
24-04-2010, 16:21
สรุปแล้วรั่วจริงๆครับ มีน้ำยาเยิ้มออกมาบริเวณท่อ ช่วงต่อเข้าแผงคอยล์ร้อนครับ คงเสียตังอีกแล้วคับงานนี้ ไม่รุ้ว่าเส้นล่ะเท่าไร น้าๆพอรุ้ราคาบ้างไหมครับ ผมอยากทราบราคาก่อนทำ เด๋วผมถ่ายรูปมาให้ดุนะครับ ว่ามันรั่วตรงไหน แต่ผมคิดว่าน่าจะโดนเศษหินครับ อาจจะรูนิดเด๋ว ค่อยซึมออก เฮ้ออออ เจ้าเหมียวผมใจจะไม่เย็นแล้วครับอีกหน่อยใจคงร้อน..........

ball-TriTon
28-04-2010, 11:55
ผมไปทำมาแล้ว แผงคอยล์ร้อนไม่เป็นไรครับ ที่มันรั่วคือ ชุดโอลิ้งครับ ใจหายเลยครับ ดีไม่เป็นไรมากผมก็เลยถามช่างที่สนิทกันครับ ว่า มันร่วงเพราะอะไร ช่างบอกว่า มันหมดสภาพครับ เพราะตรงมันจะร้อนมาก แล้วผ่านแผงไป ปลายจะเย็นไม่ร้อน ความร้อนทำให้ลูกยาง เสื่อมได้ครับ เพราะเวลาร้อน ลูกยางจะหดตัว เผื่อไม่ให้น้ำยา+น้ำมันคอมมาออกมา ค่าใช้จ่าย 850 ครับ เปลี่ยนลูกยางชุดโอลิ้ง แว๊ก+เติมน้ำยา รถผม 4 ปีครับ ยังไงถ้าน้าๆ เป็นเหมือนผมก็ไม่ต้องตกใจครับ รีบเข้าไปเปลี่ยนเลยครับอย่าให้นาน ไม่งั้น คอมพังแน่ๆเลยครับ

pom9098
28-04-2010, 12:11
ขอบคุณครับ.... ต้องไปแอบดูบ้างแล้วเรา

coppy42
28-04-2010, 12:18
..ล้า่งเข็ดห้องเครื่องสังเกตุดูๆกันมั่งก็ดี..แต่ก็ไม่ต้องตกใจมากเรื่องน้ำยาแอร์รั่ว..ถ้ามันหมดจะมีสวิทย์สั่งหยุดการทำงานของหน้าครัชคอมป์แอร์..มันจะป้องกันจะรักษาคอมป์เราใว้เอง..เราจะร้อนแน่นอน..เข้าอู่หรือศูนย์ได้เลยล้านเปอร์เซนต์...

myjoefiend
28-04-2010, 13:08
แหล่มมากมายครับสำหรับข้อมูล รูปสาเหตจริงๆสักที ยังไงคราวนี้ก็สบายใจแล้วสิครับน้า เราก็นึดว่าน้ำยาหล่อเย็นของหม้อน้ำร่ำซะงั้น ว่าลื่นๆมันๆเหมือนกัน อิอิ

binary
28-04-2010, 13:28
ต้องลอง ก้มๆ เงยๆ มองของเราบ้างซะแล้วสิ

ball-TriTon
28-04-2010, 18:20
แหล่มมากมายครับสำหรับข้อมูล รูปสาเหตจริงๆสักที ยังไงคราวนี้ก็สบายใจแล้วสิครับน้า เราก็นึดว่าน้ำยาหล่อเย็นของหม้อน้ำร่ำซะงั้น ว่าลื่นๆมันๆเหมือนกัน อิอิ
อ่ะแหมน้าโจ้ก็ว่าไป ไอ้ชุดโอลิ้งไม่แพงหรอกครับ แต่แว๊กกับเติมน้ำยานี่จิ หลายตังอยู่ ยังไงน้าๆก็สังเกตุกันบ้างแล้วกันครับ มันรั่วเราไม่รู้ครับ แอร์จะยังเย็นคงเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง แต่ก็สักพักยาวๆล่ะครับ มันก็จะไม่เย็น เพราะมันค่อยๆซึมออกมา สังเกตุครับ หันหน้าเข้าหารถ แล้วมองลอดไปตรงกระจังหน้า หรือถอดออกเลยยิ่งดีครับ ทางขวานะครับ จะเห็นแผงระบายของแอร์ แล้วจะมีข้อต่อ เข้าแผง ตรงนั้นล่ะครับ ถ้ามันรั่วมันจะเป็นคราบน้ำมันครับ แล้วก็จะมีน้ำมันออกมาไม่มากก็น้อยครับ.... (ขอโทษด้วยครับผมไม่ได้ถ่ายรูปมา )

MEAW_SAN
29-04-2010, 07:49
ขอบคุณครับที่เข้ามาเตือนกัน

myjoefiend
29-04-2010, 08:48
หายและทราบข้อมูลก็ดีแล้วครับ ผมจะได้เก็บๆข้อมูลดีๆ กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับที่มีสิ่งดีๆมาฝากบอกเตือนกัน

daijobudai01
29-04-2010, 09:09
ของผมก็โดนมาแล้ว ตู้รั่ว วาวตัน เทอร์โมเสีย ซ่อมไป7500 เห็นตอนรื้อแล้วสงสารรถ ต้องถอดคอนโซลหมดเลย รถใช้มา4ปี ตอนนี้เริ่มมีอาการแปลกๆมาอีกและ