PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถอดแผงประตูยังไงครับ

slipper
03-05-2010, 09:09
อยากเปลี่ยนลำโพงใหม่ แต่ไม่รู่ว่าถอดแผงประตูยังไงครับ จะงัดก็กลัวแตก ช่วยแนะนำวิธีถอดหน่อยครับ

Joe043
03-05-2010, 10:15
ถอดน๊อตตรงขอบ และ ตรงหลุมเปิดประตู แล้วก็ค่อยๆงัดขอบออกไล่ไปเลื่อยๆไม่ต้องกลัวหักครับแรกๆมันจะแข็งหน่อย ข้างในเป็นสลัก ถ้าหักก็หาซื้อมาเปลี่ยนได้

aomsin
03-05-2010, 10:15
ถ้าจำไม่ผิดนะ มีน็อตอยู่สามตัว แล้วดึงออกเลยครับ

slipper
03-05-2010, 20:20
ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปดูก่อนว่าน็อตมันอยู่ตรงไหนบ้าง

boon_triton
03-05-2010, 20:52
น๊อต 3 ตัว ขอบประตู หลุมที่จับประตู แล้วก็ตรงก้านเปิดประตู จะมีพลาสติกปิดอยู่อีกที ถอด ที่ครอบตรงหูช้างออก ค่อยๆงัด(ใช้มือ)จากด้านบน ระวังสลักด้านล่างหัก แล้วก็ค่อยดึงแผงประตูออก จากล่าง ถ้าจังหวะดีๆ จะหลุดโดยไม่มีกิ๊ปหัก หรือหลุดสักตัว
แล้วก็ไขน๊อตที่ยึดมือเปิดประตูด้านใน 2 ตัวออก ถอดขั้วสวิตซ์กระจกออก เป็นอันเสร็จ
ลำโพงเดิมๆ หมุนเอาครับ ด้านไหนไม่รู้ จับตัวลำโพงหมุนเลย ออกแล้วครับ รูจะเป็นแนวๆ สามเหลี่ยม ต้องรองสเปเซอร์ ของผมซื้อที่เป็นพลาสติกมารองเอาครับ ไม่งั้นใส่ไม่ได้ ขนาดรองแล้วยังต้อง หมุนมุมดีๆเลยครับเป็น
ขอให้มีความสุขกับการรื้อ ครับ
ลืมไปอย่างครับ ถ้าเป็นลำโพงแยกชิ้น ตรงหูช้างจะมีร่องให้ใส่ได้พอดีเลยครับ หาแปลงอุปกรณ์ยึดนิดหน่อย โอเคเลยครับ ...

boon_triton
03-05-2010, 20:55
ลืมอีกอย่างครับ ไปหาซื้อกี๊ปล็อคไว้ก่อนก็ดีครับ ของผมหักทุกครั้งที่แงะ ครับ

jamboe
26-12-2010, 18:36
ลืมอีกอย่างครับ ไปหาซื้อกี๊ปล็อคไว้ก่อนก็ดีครับ ของผมหักทุกครั้งที่แงะ ครับ

ที่ไหนขายครับ เว็บเรามีปล่าว - -

vileness
26-12-2010, 22:50
ไม่ต้องกลัวหักหรอกครับ อิอิ ดึงเต็มแรงเลยครับดูกิ๊ปมันจะอยู่ระหว่างในรูปอะครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=25060&page=2 งัดเป็นช่วงๆไม่ต้องกลัวแผงแตกครับมันจะแตกแต่กิ๊ป แต่ก็ไม่ทุกตัวหรอกครับ ผมโดนไป 3ตัวเองครับ เปิดสองประตูนะครับส่วนมากมันจะคารูอยู่ครับ ตัวที่มันคารูอยู่ก็เอาไขควงงัดตรงด้านล่างกิ๊ปเลยเอาผ้ารองหน่อยก็ดีเพราะแผงประตูจะเป็นรอย ก็หลุดแล้ว ไม่แนะนำให้เอาคีมดึงนะครับมันจะแตกออกจากกัน เอาใจช่วยครับ