PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เคลมประกันมา แต่ช่างไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ตัวใหม่ให้ครับ...

winpy98
03-05-2010, 16:46
เกริ่นก่อนว่า ...เคลมมานานแล้วครับ คิดว่าคงทำอะไรไม่ได้แล้ว แต่อยากเล่าให้ฟังจะได้ไม่โดนเหมือนผม เรื่องมีอยู่ว่า (เล่าเฉพาะจุดที่เป็นปัญหาเลยนะครับ)

ปีแรกที่ออกรถมา ผมขับไปชนเสาในที่จอดรถ ทำให้ไฟตัดหมอกด้านขวา กรอบแตก ไฟไม่ติด กันชนหน้าสีหลุด ผมก็แจ้งเคลมที่ศูนย์แห่งหนึ่ง รออนุมัติจากประกัน และจอดรถไว้ให้ทำ 1 สัปดาห์ พอมารับรถก็เรียบร้อยดีครับ ขับมาอีกปีกว่า ๆ พอดีไฟตัดหมอกเกิดไม่ติด ปรึกษาผู้รู้ก็ได้ความว่า ขั้วไฟอาจหลุด ผมก็เลยลองถอดกรอบและโคมออกมาดูครับก็เลยพบว่า โคมไฟตัดหมอกยังเป็นตัวเก่า (รู้เพราะว่าข้างในมันแตกครับ ที่ยึดน็อต หักไปสองอัน เหลือขันน็ตไว้ให้ สองอัน) ดู ปีของ Part Number ก็เป็นปีเก่าตั้งแต่ออกรถมาครับ สรุปคือทางศูนย์ (ช่าง ผู้ที่ทำรถให้ผม) ได้ทำสีให้ใหม่ เปลี่ยนฝาครอบไฟตัดหมอก แต่ไม่ได้ทำการเปลี่ยนโคมไฟตัดหมอกให้ ทั้งที่เราเคลมไปและทางศูนย์ก็ประเมินราคาทั้งโคมให้เรา ตอนรับรถก็เข้าใจว่าเปลี่ยนให้เราใหม่หมด ผมเพิ่งมารู้ว่าตอนนั้นผมเสียค่าโง่ให้กับการเคลมนี้ ...เฮ่อ...

...เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เคลมประกันก็ระวังด้วยนะครับ ส่วนเรื่องผมก็นานเป็นปีแล้ว คงจะไปเอาเรื่องอะไรเขาไม่ได้แล้วหล่ะ จึงนำเรื่องมาเล่าให้เป็นอุทาหรณ์แก่เพื่อน ๆ พี่ ๆ ในนี้ครับ

ขอบคุณครับ

น้องขาวมุก
03-05-2010, 17:13
ลองโทรคุยกับ MMTH ดูครับ ถ้าเคลมได้ก็ดีถ้าไม่ได้ เราก็บอกให้เขารับรู้ครับ

ปกติเขาจะมีประวัติลูกค้าที่ทำการเคลมครับ

binary
03-05-2010, 19:27
ลองโทรคุยกับ MMTH ดูครับ ถ้าเคลมได้ก็ดีถ้าไม่ได้ เราก็บอกให้เขารับรู้ครับ

ปกติเขาจะมีประวัติลูกค้าที่ทำการเคลมครับ

ใช่ครับ โทรหาศูนย์ใหญ่เลย รับรองไม่ผิดหวัง

ton20
03-05-2010, 19:52
อยู่ที่ประกันเเละอู่ครับ

winpy98
07-05-2010, 08:23
ไปคุยกับคนรับเคลมแล้วครับ ก็ขอดูประวัติการเคลม ก็ทราบว่ารายการที่สั่งเคลมไปนั้น ไม่ได้มีไฟตัดหมอกเลย (ผมเคลมมา 3 ครั้ง) มีแต่รายการ ฝาครอบไฟตัดหมอก ซึ่งผมก็นึกย้อนไปตอนเขียนใบเคลมนั้น ผมคงเขียนว่า "ทำให้เกิดความเสียหาย ฝาครอบไฟตัดหมอกแตก" ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบว่าข้างในจะมีความเสียหายเพิ่มเติมรึเปล่า แล้วผมก็ถามกลับไปว่าผมจะรู้ได้อย่างไรว่าข้างในเสียหายเพราะเห็นแต่ว่ากรอบด้านนอกมันแตก แล้วก็ได้คำตอบว่าถ้ามีความเสียหายเพิ่มเติมช่างก็จะแจ้งมา (ถ้าช่างไม่ได้แจ้งหล่ะครับคุณจะรู้รึเปล่า ....เขาก็ตอบเลี่ยงว่า เขาอยู่ในออฟฟิตไม่ทราบเหมือนกันแต่ถ้ามีก้ต้องแจ้งมา...ผมเองก็เลยบอกว่าคุณจะรู้ได้งัยว่าช่างจะปฏิบัติทุกคน ทุกครั้ง ..) ผมเลยขอให้เขาปริ้นประวัติการสั่งเคลมให้ครับ เอามาศึกษาดู ....แถมท้ายบอกถ้าปมจะเคลมไฟตัดหมอกได้นั้น ก็ต้องทำให้เกิดอุบัติเหตุให้กันชนหน้าตรงไฟตัดหมอกนั้นเกิดความเสียหายด้วย....ผมจะทำใจได้รึ....
..สุดท้ายรับรถมาอาการไฟตัดหมอกไม่ติด...ก็ยังไม่ติดอยู่อีก ต้องตามช่างมาดู ก็ทำการเปิดปิิดสวิตท์หลายรอบมากถึงติด ....พอขับรถออกมาจากศูนย์แอร์ไม่เย็นครับ ....ไม่มีความเย็นเลย ....ต้องกลับเข้าไปอีก ....เฮ่อ....อันนี้ขอตั้งกระทู้อีกอันในเรื่องการบริการที่ถือว่าแย่มากนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยนะครับ ผมคิดว่าคงเคลมไม่ได้แล้วหล่ะ เพราะในใบสั่งเคลมไม่มีรายการครับ