PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การรองแหวน

scorpion_za
10-05-2010, 12:17
คือตั้งห้องนี้เพราะมันเป็นปัญหาครับ

รถผมถ้าเหยียบให้รอบถึงราวๆ 3800-4000 รอบ

รถจะมีอาการสะดุดทีนึง เสียงเครื่องเงียบลง และ เร่งได้แต่น้อยลงมาก

ผมคิดเองว่าบูสตัด

ผมคิดจะรองแหวนดู ก็กลัวมีปัญหากับเครื่องเพราะไปโหมไม่ให้มันตัด

ถ้ารองเพิ่มสักนิด ไม่เกินกี่มิลครับ และวิธีการ ช่วยลงลิงค์ให้หน่อยครับ

หาไม่เจอเหมือนเคยเห็น มันจะมีน็อตาสองตัว ยาว และ สั้น อันไหนบนล่างครับผม

MiNi_XXL
10-05-2010, 12:22
ที่บอกว่าเร่งได้น้อยนี้ยังไงครับ แล้วติดวัดบูสท์หรือยังครับ ลองติดดูอาการก่อนครับ บูสท์คงไม่ตัดหรอกครับ เดิม ๆ บูสท์โรงงาน 1 บาร์ครับ 14.7 ปอนด์

ถ้าจะรองแหวนก็ประมาณ 3.5 - 4 มล. ครับ เปลี่ยนน๊อตตัวยาวขึ้นด้วยครับ

scorpion_za
10-05-2010, 12:54
ผมใส่กล่องดันรางครับ

ผมมีแหวนรองแล้ว มีน็อตมา 2 ตัว ยาว และ สั้น

น้าโอ ลมหนาวแกให้มา เป็นปีแล้วครับ

MiNi_XXL
10-05-2010, 13:08
ดันรางของอะไรครับ มีบูสท์คัทหรือป่าว

การรองแหวนไม่ได้หมายความว่าให้บูส์มันไม่ตัดนะครับ

เป็นการรองขาเวสเกตให้ระยะในการทำงานของสปริงเพิ่มขึ้น

ทำให้บูสท์เพิ่มขึ้นครับ

หากจะไม่ได้บูสท์ตัดต้องใส่กล่องที่มีบูสท์คัทครับ

Nuk_Black-Triton
10-05-2010, 13:16
การรองแหวน เป็นการเพิ่มบูสท์อย่างง่ายครับ

และเป็นการทำให้บูสท์มากขึ้น ไม่ใช่ลดลงนะครับ

ส่วนเรื่องเร่งได้น้อย ถ้าอาการบูสท์คัท ต้องมีไฟเครื่องโชว์ด้วย

ถ้าไม่มี ไม่ใช่อาการบูสท์เกินครับ เป็นอาการของกล่องดรอป มากกว่าครับ

น้าบิว อธิบาย ให้มากกว่านี้หน่อยครับ จะได้ช่วยวิเคราะห์ได้ตรงจุดครับ

10-05-2010, 13:18
กล่องดรอป จะเป็นที่กล่องหลักทำการตัดน้ำมัน จากแรงดันที่มากเกิน หรือความร้อน ที่สูงเกินไป

น้าทำท้ายรางหรือยัง ถ้ายัง อาจเป็นที่การจูนรอบปลายยังไม่ถูกต้อง

ถ้าทำแล้ว อาจเกิดการดันมากเกินไป จนความร้อนในระบบสูง

ไม่ได้จูนกันง่ายๆครับน้า สำหรับการจูนกล่องดันรางให้ใช้งานได้ดี

MiNi_XXL
10-05-2010, 13:23
กว่าจะมา อิอิอิ

10-05-2010, 13:27
ถ้าแรงดันน้ำมันมากเกิน (ชิมรั่ว หรือปรับมากโดยไม่ชิม)

จะมีไฟเครื่องโชว์ พร้อมกับศัพท์เท่ๆคำหนึ่งที่เรียกว่า "ดับกลางอากาศ" ครับ

สตาร์ทใหม่ก็ไม่ติด จนกว่าจะปิดสวิทช์ Off และสตาร์ทใหม่

jee4x4
10-05-2010, 21:18
น้าบิวยังใช้กล่องเดิมอยู่รึเปล่าครับถ้าใช่คงเป็นอาการท้ายรางเปิดครับเพราะกล่องประเภทนี้จะจูนแบบปลายเปิดถ้าน้ายังไม่ได้ทำท้ายรางจะเกิดอากการตอนอัดแล้วรู้สึกว่ามีอะไรกระแทกดังตึกครั้งเดียวจากนั้นแรงก็ตก การที่เกิดอาการตึกตอนนั้นคือรางเปิดแรงดันในรางต่ำลงอย่างเร็วจนอยู่ประมาณ 50 Mpaรางจะปิด จากนั้น pump ก็จะสร้างแรงดันมาชดเชยครับ แล้วซักพักก็กลับมาปกติ ถ้าอาการตึกเกิดขึ้นแล้วน้าไม่ได้ยกคันเร่งอาจเกิดไฟโชว์โค๊ด P-0093 ครับถ้ายังเป็นกล่องที่น้าเคยใช้นะครับวิธีแก้น้าต้องลด R ตัวที่เขาบอกว่าปรับปลายลงครับแต่ความแรงก็จะลดลงไปด้วยอีกทางคือทำท้ายรางแต่ความเสี่ยงก็จะเพิ่มขึ้นเช่นกันครับ

evoda3
10-05-2010, 21:31
น้าบิวยังใช้กล่องเดิมอยู่รึเปล่าครับถ้าใช่คงเป็นอาการท้ายรางเปิดครับเพราะกล่องประเภทนี้จะจูนแบบปลายเปิดถ้าน้ายังไม่ได้ทำท้ายรางจะเกิดอากการตอนอัดแล้วรู้สึกว่ามีอะไรกระแทกดังตึกครั้งเดียวจากนั้นแรงก็ตก การที่เกิดอาการตึกตอนนั้นคือรางเปิดแรงดันในรางต่ำลงอย่างเร็วจนอยู่ประมาณ 50 Mpaรางจะปิด จากนั้น pump ก็จะสร้างแรงดันมาชดเชยครับ แล้วซักพักก็กลับมาปกติ ถ้าอาการตึกเกิดขึ้นแล้วน้าไม่ได้ยกคันเร่งอาจเกิดไฟโชว์โค๊ด P-0093 ครับถ้ายังเป็นกล่องที่น้าเคยใช้นะครับวิธีแก้น้าต้องลด R ตัวที่เขาบอกว่าปรับปลายลงครับแต่ความแรงก็จะลดลงไปด้วยอีกทางคือทำท้ายรางแต่ความเสี่ยงก็จะเพิ่มขึ้นเช่นกันครับ
เสริมน้าจี ถ้ามีตัวรีเซ็ตโค๊ตก็ดีครับ จะได้ลุยต่อได้ แต่เป็นปลายเหตุครับ แก้ต้นเหตุก็จบ ผมเจอซะจนชอบ ตัวนี้แล้ว
ตอนนี้ใส่บูสมือกันหมดแล้วครับ ซีสๆๆๆ

scorpion_za
11-05-2010, 19:51
ขอบคุณน้าเอก น้านุ๊ก น้าจี น้าเกียง

สงสัยคงเป็นอย่างว่าแหละ เหมือนมันดันไปจนกล่องหลัก มันบอกทำไมเครื่องร้อนจัง ตัดหน่อย

เพราะมันโดนหลอกว่าไม่มีสิ่งแปลกปลอม ผมสังเกตุว่าไฟโชว์รูปเครื่อง มันจะดับช้า่กว่าปกติ เหมือนถ้าเป็นคนก็แบบ

ใครอยู่ช้างในอะ พอเข้าไปเดินดูแล้วแต่หาไม่เจอ

แต่อาการที่ว่า มันจะเหมือนเครื่องอ่อนแรงลง ต้องเปลี่ยนเกียร์ และไม่มีไฟโชว์ ครับผม