PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปัญหา คลัชดัง ของเกียร์ธรรมดา

watchara domsamarn
31-05-2010, 13:53
คือผมใช้ พลัส เกียร์ธรรมดา มีปัญหากับอาการคลัชดัง เวลาจอดเกียร์ว่าง
ที่สำคัญ ผมเข้าเคลมมาแล้ว 2 ครั้ง แต่ศูนย์ ให้เคลมแต่ผ้าคลัช ผลคือ เสียงเงียบไปประมาณ 2-3 วัน ก็ดังเหมือนเดิมอีก จึงอยากถามเพี่อนสมาชิกหน่อยครับว่า ไอ้อาการคลัชดัง นี้มันมีสาเหตุมาจากอุปกรณ์ ชิ้นไดกันแน่ ก้ามปู - ลูกปืน - หรือสปริงที่ผ้าคลัช ผมละแสนรำคาญจริงๆกับเสียงดังของคลัช
1.ถ้าผมเปลี่ยนชุดผ้าคลัช เป็นอะไหล่นอกศูนย์ มันจะหายดังไหม
2.แล้วควรใช้แบบได ยี่ห้อ อะไร และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร
ที่จริงรถผมก็พึ่งจะ 45000 โล เอง แต่เบื่อหน่ายกับการแก้ไขปัญหา ที่ไม่หาย ของช่างที่ศูนย์ บริการ และช่าง 0 ที่ผมเคลมยังบอกอีกว่า ถึง จะเคลมใหม่ก็ดังอีก อย่างนี้แสดงว่า ชุดผ้าคลัช ด้อยคุณภาพ หรือมีองค์ประกอบอื่นด้วยที่ทำให้คลัชดัง ไม่ใช่แค่ผ้าคลัช ที่ทำให้เกิดเสียงดัง ช่วยแนะนำด้วยครับ

Nuk_Black-Triton
31-05-2010, 14:26
เดี๋ยวพอไปเปลี่ยนแบบเจ๋งๆแรงๆ มันก็ดังอยู่ดีแหละครับ

coppy42
31-05-2010, 14:45
ถ้าเป็นรถผมนะ เปลี่ยนแล้วเคลมแล้วไม่หายของเพราะ0มันไม่ไหวจริงๆ คงต้องยอมจ่ายเองแล้วละ หาอู่ข้างนอกเอาข้ามค่ายมาเทียบใส่แทนดูซิ จะได้รู้ซะทีว่าค่ายอื่นมันใช้กันได้ นะมีมั้ย อยากรู้จริงๆสำหรับตั่น(พอดีเรามันออโตไปซะแล้ว)

aaa
31-05-2010, 15:48
ถ้าเป็นรถผมนะ เปลี่ยนแล้วเคลมแล้วไม่หายของเพราะ0มันไม่ไหวจริงๆ คงต้องยอมจ่ายเองแล้วละ หาอู่ข้างนอกเอาข้ามค่ายมาเทียบใส่แทนดูซิ จะได้รู้ซะทีว่าค่ายอื่นมันใช้กันได้ นะมีมั้ย อยากรู้จริงๆสำหรับตั่น(พอดีเรามันออโตไปซะแล้ว)
ปู่ผมไฮเทคซะด้วย..:emo021vj6:...อิอิ :22emoticon-cartoon-

jinny95
31-05-2010, 16:15
เคยดังแล้ว เคลมแล้ว หายแล้ว ลองไปให้ศูนย์อื่นดูครับ เป็นกำลังใจให้ ^-^

watchara domsamarn
31-05-2010, 16:21
เคยดังแล้ว เคลมแล้ว หายแล้ว ลองไปให้ศูนย์อื่นดูครับ เป็นกำลังใจให้ ^-^
แล้วของน้า 0 เคลมอะไห้บ้าง นอกจากผ้าคลัช

MEAW_SAN
01-06-2010, 08:08
ปู่ผมไฮเทคซะด้วย..:emo021vj6:...อิอิ :22emoticon-cartoon-
ใครจะเหมือนท่านละคร้าบบบบบบบบ ออนเอ็มยังไม่เป็นเลย เง้ออออออออ

jinny95
01-06-2010, 09:20
แล้วของน้า 0 เคลมอะไห้บ้าง นอกจากผ้าคลัช
ไม่รู้เรียกว่าอะไรครับ ทั้งชุด หรือน่าจะเป็นชุดตัวกดที่มันทำให้เกิดเสียงดัง ที่มันอยู่ข้างนอกน่ะ เหยียบแล้วดัง แอ๊ด ๆ
เคยเคลมมาแล้วหลายรายการ เช่น scv ชุดระบบเบรคหลัง
ซ่อมจุกจิกนิดหน่อย เช่น แอร์ดัง แกนพวงมาลัย แหนบดัง สายพานดัง ล่าสุดก็น้ำมันตรง egr เยิ้ม ก็ให้เค้าทำ แต่ก็เห็นเค้ารื้อล้อรถมาเช็คเบรค เช็คสปริงโช้ค เติมน้ำกลั่นให้ด้วย

เข้าศูนย์ที่อยุธยา ตรงข้าม big c ครับ เรียกว่าอะไรนิดหน่อยก็เข้าศูนย์ไปเลย มันเป็นหน้าที่ของเค้า อย่าไปเกรงใจครับ เดี๋ยวหมดประกัน ต้องเสียเงินเองนะครับ

โชคดีครับ ^-^

bambebuddy
03-06-2010, 14:19
เป็นที่ก้ามปูครับ เพราะก้ามปูนั้นเป็นเหล็ก เหล็กเจอเหล็กก็จะสึกเร็วเป็นธรรมดาครับ
ถอดออกมาแต่งก้ามปูให้เข้าที่ก็จะหาย แต่ได้ไม่นานก็ดังอีก เสียงคลัชดังกับไทรทัน
เป็นเรื่องคู่กันครับต้องยอมรับอย่างเดียวครับ

ส่วนรถผมไม่มีปัญหาแล้วเพราะยกเกียร์นาวาร่าใส่แล้ว ( ลูกติดรถพังแล้ว )