PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สงสัยเกียวกับการเลินนิ่งเกียร์ออโตไทรทันครับ

plus8592
03-06-2010, 22:26
น้าๆท่านใดเคย Learning เกียร์ออโตบ้างครับ
Plus Black Edition 4D/AT วิ่งมา 97,XXX เคยเลินนิ่งแต่ ECU ครับทุกๆ 10,000 กม

bomgrade
04-06-2010, 08:11
เข้าศูนย์แล้วบอกให้ Learning ระบบเกียร์ได้เลยครับ เพราะกล่องมันแยกกันอยู่กับกล่้อง ECU

โดยทั่วไปแล้วถ้าเกียร์ออโต้จะมีแผ่นคลัสอยู่ภายในตัวมันครับ ซึ่งส่วนนี้จะเสียหายได้ง่ายกว่าส่วนอื่น ถ้าทางที่ดีควรให้เค้าถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบน่ะครับ ซึ่งต้องใช้เครื่องดูดน้ำมันออกมาจากตัวเกียร์แล้วสังเกตุว่ามีพวกโลหะปนมาหรือไม่ ถ้ามีปนก็โลหะพวกนี้อาจจะมาจากคลัสเกียร์ได้รับความเสียหาย ซึ่งถ้าเกิดการเสียหายมากจะทำให้เกิดอาการเกียร์กระตุก หรือเข้าเกียร์ได้ยากขึ้นครับ ซึ่งต้องซื้อเกียร์ใหม่ หรือหาอู่ทำโอเวอร์ฮอลเกียร์ครับ ซึ่งราคาก็ตามอู่ต่างๆ ครับ

ซึ่งรถที่ใช้มาประมาณแสนโล ผมแนะนำควรถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบน่ะครับ เพื่อสุขภาพเกียร์ที่ดีขึ้น
ของผมเคยถ่ายทั้งระบบของฮอนด้า ประมาณ 3500 และ Learning เกียร์ใหม่

plus8592
04-06-2010, 16:55
ขอบคุณน้าบอมมากครับ
แต่ถามช่างที่ศูนย์แล้วไม่เคยเลินนิ่งเกียร์ออโต และ สนใจอยากFlushingเกียร์ด้วย
มีศูนย์ที่ไหนบ้างครับ เพราะว่าแต่ละศูนย์จะแนะนำไม่เหมือนกันครับ