PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สารหล่อลื่นตัวนี้จำเป็นมั้ย

vw_kwan
10-06-2010, 07:32
ผมนำรถไทรทันเข้าไปเช็คตามระยะ 20,000 กิโลเมตร หรือ 12 เดือน ( จริงๆวิ่งไม่ถึง สองหมื่นหรอกครับ ) กลัวไม่ได้การรับประกัน 5 ปี พอใบเสร็จออกมาก็มีรายการนึงคือรายการที่ 5 ตามรูปนะครับ เลยอยากถามว่า เค้ายัดเยียดให้เราโดยที่ไม่บอกเราเนี่ย เป็นการหวังดีกับรถของเรารึเปล่า มันจำเป็นต้องเติมด้วยเหรอ น้ำมันเครื่องไม่ช่วยหล่อลื่นอยู่แล้วรึไง แล้วเติมให้เราจริงมั้ย ทั้งๆที่บอกแค่ว่าจะมีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+ไส้กรอง แค่นั้น แล้วราคาน้ำมันเครื่องพวกพี่ๆน้าๆว่าแพงไปมั้ยครับ ลองดูรูปใบเสร็จนะครับ คราวหน้าผมคงไปลองศูนย์อื่นดูบ้าง ว่าจะมีโปรโมชั่นให้เราต้องเสียเงินเพิ่มอีกมั้ย...

vw_kwan
10-06-2010, 07:42
เอารายการตรวจสอบมาให้ดูครับ เผื่อใครที่ไม่ทันดูรายละเอียดแล้วทางศูนย์ฉีกออกไปแล้ว...
...ยังมีข้อดีอยู่เหมือนกันคือทางศูนย์ไม่ได้เปลี่ยนตามรายการทุกอย่างแล้วมายัดเยียดให้เราเสียเงินเช่น เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเชื้เพลิง, ปรับตั้งศูนย์ล้อ ถ่วงล้อ... แต่ถ้ารถวิ่งเยอะถึงสองหมื่นแล้วเรายังไม่ทำตามรายการจะได้มั้ย จะเสียสิทธิ์ในการรับประกันหรือไม่ อีกอย่างคือกรองน้ำมันเชื้อเพลิงก็ได้เปลี่ยนใหม่เมื่อปีที่แล้วตอนที่มีปัญหาร้องเรียนเรื่อง Scv

Nuk_Black-Triton
10-06-2010, 14:25
จริงๆแล้วศูนย์ขายของเหล่านี้ เพื่ออะไร งงเหมือนกัน

แล้วอย่างไม่ได้ เช็คศูนย์ ถ่วงล้อ มันก็คิดตังค์เหมาปกติ

ผมว่าไม่เป็นธรรมกับผู้บริโภคนะ

เพราะเคยใช้โตโยต้า ไม่เคยต้องเอารถไปตั้งศูนย์ข้างนอกเลย ที่ศูนย์บริการจัดการให้เสร็จสรรพ

Nuk_Black-Triton
10-06-2010, 14:25
ตอบตามคำถาม

ไม่จำเป็นครับ

san
11-06-2010, 23:55
เจอหลายศูนย์ที่เป็นแบบเนี๊ย ส่วนตัวไม่รู้จะเติมบำรุงทำไม เพราะก็ต้องเปลี่ยนถ่าย นมค.กรองเครื่อง และน้ำมันเครื่องบางชนิดก็มีสารชะล้างเครื่องยนต์
ก่อนเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ผมจะสั่งก่อนเลย ว่าไม่ต้องเติมระบบล้างเครื่องยนต์
และหัวเชื้อ (ผมเปลี่ยนถ่ายทุก5,000โลเพราะใช้รอบสูงบ่อยๆเดินทางไกลหรือตามความเหมาะสม)