PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟตัดหมอก เดี้ยวติดเดี้ยวไม่ติด ไปร้านประดับยนต์ 6-6 แล้ว เพราะอะไรว้า

psylencex
14-06-2010, 10:32
เนื่องจาก ได้ไฟตัดหมอกมาจากร้านประดับยนต์โดยบังเอิญจาการติดมาผิด(เพิ่ม)เลยติดมา ได้พอใช้ได้ซักพัก ก็ดับข้าง ติดข้างสลับไปๆมาๆ หลายที ไปที่ร้าน ประมาณ 3-4 แล้วก็แก้ไปแก้มาติดบ้างไม่ติดบ้าง หลอดขาด บ้างไรบ้าง สายหลวม จนครั้งหลังสุด เค้าเปลี่ยนชุดใหม่ให้และเปลี่ยนรีเลย์ให้ โดยบอกว่าอาจจะมาจากกระแสมากไปหลอดเลยขาด พอเสร็จก็ดูใช้งานได้ปกติ พอหลังจากนั้น 2-3 วัน ก็ไม่ติดเลย เลยเริ่มจะเบื่อและสงสัยว่าเป็ฯจากอะไรแน่ ทำไม ไมถึงเป็นบ่อยมากๆ
ผมเลยสงสัยว่าจะเป็นได้จากอะไรบางครับ รีเลย์
หลอด ตอนนี่เริ่มงง และเบื่อมากๆ เพราะไปร้านจนจะเป็นขาประจำ (แต่เจ้าของก็ดูแลดี ให้ซ่อมตลอด **ดีไหมเนี่ย ) มีน้าๆคนไหนพอทราบไม่ครับว่ามันน่าจะเกิดจากอะไรบ้าง รีเลย์เปลี่ยนจาก 14 เป็น 12

triton9908
14-06-2010, 10:53
เนื่องจาก ได้ไฟตัดหมอกมาจากร้านประดับยนต์โดยบังเอิญจาการติดมาผิด(เพิ่ม)เลยติดมา ได้พอใช้ได้ซักพัก ก็ดับข้าง ติดข้างสลับไปๆมาๆ หลายที ไปที่ร้าน ประมาณ 3-4 แล้วก็แก้ไปแก้มาติดบ้างไม่ติดบ้าง หลอดขาด บ้างไรบ้าง สายหลวม จนครั้งหลังสุด เค้าเปลี่ยนชุดใหม่ให้และเปลี่ยนรีเลย์ให้ โดยบอกว่าอาจจะมาจากกระแสมากไปหลอดเลยขาด พอเสร็จก็ดูใช้งานได้ปกติ พอหลังจากนั้น 2-3 วัน ก็ไม่ติดเลย เลยเริ่มจะเบื่อและสงสัยว่าเป็ฯจากอะไรแน่ ทำไม ไมถึงเป็นบ่อยมากๆ
ผมเลยสงสัยว่าจะเป็นได้จากอะไรบางครับ รีเลย์
หลอด ตอนนี่เริ่มงง และเบื่อมากๆ เพราะไปร้านจนจะเป็นขาประจำ (แต่เจ้าของก็ดูแลดี ให้ซ่อมตลอด **ดีไหมเนี่ย ) มีน้าๆคนไหนพอทราบไม่ครับว่ามันน่าจะเกิดจากอะไรบ้าง รีเลย์เปลี่ยนจาก 14 เป็น 12

น้าลองถอดขั้วออกแล้วตรวจเช็คดู มีรอยอ๊าคหรือเปล่า ไม่แน่ขั้วอาจจะหลวมแล้วต่อไป
ก็จะอ๊าคมีรอยไหม้ที่ขั้ว ลองดูครับ :kapook-17195-8823:

mui
14-06-2010, 10:54
..น้า ของผมเคยเป็นครับ ไปเช็ค0 ช่าง0บอกว่ารีเลย์เสียแต่ที่0ไม่มี เลยต้องหาซื้อจากร้านประดับยนต์ 120บาท เปลี่ยนเองเลยครับ..ไม่ติด(เซ็งห่าน)

..ไปหาช่างเกี่ยวกะไฟรถยนต์ ช่างก้อเช็คไปเช็คมา ทุกอย่างไม่มีเสีย เลยไปขยับสวิตซ์ไฟ..ติดครับ...สรุปเป็นที่สวิตซ์ครับน้า เสียค่าเสียเวลาไป 50 บาทลองขยับตรงขั้วนะครับ

..ช่าง0 นี่มั่วจิงๆ เสียค่ารีเลย์ไป 120 บาท แต่ไม่ได้ใช้เลย เฮ้ออออออออออ

psylencex
14-06-2010, 11:21
ของผม นะจนปัญญาเลย ไอ้ช้างที่ทำให้ก็บอกว่า เป็นอะไรนักหนาหนอ เดี้ยวขาดๆ ว่าครั้งนี้จะเป็นเปลี่ยนให้มันหมดทั้งชุดเลย ตั้งแต่สวิท เฮ้อ แหมอุตสาหเอามา ดันใช้ก้ไม่ได้ เฮ้อรับประกัน 1 ปี นี่ 2 เดือนแล้ว ไปร้าน 5 ครั้ง แฮะๆๆ

kaigg
14-06-2010, 11:55
ของผมเคยเป็นประมาณนี้ติดข้างเดียว

ของผมนะเป็นที่สายที่ต่อมาเค้าพันๆไม่ได้บัดกรีพอเจอน้ำเจอฝุ่นมันจะหลวม ต้องแกะมาพันใหม่ ผมเสียค่าโง่(เปลี่ยนหลอด) ไป 1 รอบยังเป็นอีกเลยรื้อมาต่อใหม่พันด้วยเทปละลาย ทุกวันนี้ยังอยู่ดีมีสุขครับ

ส่วนที่บอกว่าเป็นที่รีเลย์ ฟันทิ้งไปเลยว่าไม่ใช่เพราะมันยังติดอยู่ข้างนึงไฟมาด้วยกันแล้วมาจั้มแยกออก ถ้าใช่ก็ต้องไม่ติดทั้ง 2 ข้าง สิ

ยังไงลองดูตรงขั้วหลังหลอดดูครับ

Witoon
14-06-2010, 12:19
มาตฐานของชุดสายไฟ , ใส้หลอด

บวกกับการติดตั้ง มีผลทั้งนั้นครับ

ส่วนของผมที่เคยเจอ ก็ เรื่องใส้หลอด ใช้งานได้ แคร่ ประมาณ 6 เดืิอน หรือ 1 ปีบ้าง
ตามคุณภาพและราคา ลองหาๆ ของ Ipf , Piaa ดูครับ มือสอง ก็โอเคครับ

Barontong
14-06-2010, 13:53
ส่วนมากที่ผมเจอขาปลั๊กมันจะละลายอ่ะครับเจอบ่อยเลยเรื่องตัดหมอก

psylencex
14-06-2010, 14:03
ชอบคุณครับ เดี้ยวจะได้เก็บข็อมูลไปบอกช่างบ้าง

CLIMAX
15-06-2010, 22:59
ลองเปลี่ยนรีเลย์ดีๆสักตัวซิครับ ผมว่า contactor ของรีเลย์ทนกระแสไฟฟ้าไม่ไหวครับ น้าลองซื้อรีเลย์ของ Boss มาใส่ดูผมว่าน่าจะหายนะครับน้า ราคาไม่น่าจะเกิน 100 มั้ง