PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ^^รถข้ามด่านเชียงของ^^l

Nangmyn
28-06-2010, 22:35
สวัสดีคะ มารบกวนเพื่อนๆ ไทรทัน เชียงรายนิดนึง

พอทราบไหมเอารถข้ามด่าน ที่เชียงของ หรือเชียงแสน ไปฝั่งลาว

เขาต้องทำพิธีการอะไรบ้าง
รถข้ามเรือท่าบัคเขาคิดราคาเท่าไรคะ

ขอบคุณค่ะ

las722026
28-06-2010, 23:15
กำลัง จะ หาข้อมูลพอดีครับ แต่ผมว่า จะเอาไปทาง น่าน ข้ามเรือ เพอรี่ไปที่ หลวงพระบาง นะครับ อย่างไร ได้ข้อมูลแล้ว จะมาตอบให้นะครับ

Nangmyn
29-06-2010, 20:03
กำลัง จะ หาข้อมูลพอดีครับ แต่ผมว่า จะเอาไปทาง น่าน ข้ามเรือ เพอรี่ไปที่ หลวงพระบาง นะครับ อย่างไร ได้ข้อมูลแล้ว จะมาตอบให้นะครับ

แบบว่าเจ้านางไปดูหนังเราสามคนมาน่ะ เลยอินกับมัน

ทางน่าน ด่านห้วยโกร๋น ต้องข้ามเรือด้วยเหรอคะ ??? ด่านห้วยโกร๋น-หงสา-หลวงพระบาง 200กว่ากิโล ทางลูกรัง

ทางท่าลี่ เมืองเลย ก็น่าไปนะ อันนี้ก็ไม่ต้องข้ามเรือนิ

ด่านหนองคายก็น่าไปอีก หงิงงงงงงงง น่าไปหมดเลย

ป้ายทะเบียนตามข้อตกลงระหว่างประเทศ (ป้ายภาษาอังกฤษ THAILAND)

รถไทยบางทีก็ใช้ป้ายไทยปกติ เพียงแค่มีสติกเกอร์ตัว T ติดหน้ากะหลังรถเท่านั้น

พลาสปอร์ตรถ (สมุดเล่มม่วง)

ใบขับขี่ ถ้าไปในย่านอาเชี่ยน ใช้ใบขับขี่รูปแบบใหม่

ใช้รถคนอื่น ต้องมีใบมอบอำนาจจากเจ้าของรถสำเนาบัตร สำเนาทะเบียนบ้านของทั้งผู้มอบอำนาจ และผู้รับมอบ และก็ต้องเอาคู่มือจดทะเบียนรถเล่มจริง (เล่มน้ำเงิน) มาด้วย

ถึงฝั่งลาว ต้องไปทำประกันภัยรถยนต์จะได้สะติกเกอร์มาติดหน้ารถ ต้องติดไว้ตลอดที่อยู่ฝั่งลาว

ตอนนี้รู้แค่นี้..ไปแระ ไปหาข้อมูลต่อ