PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนด้วยครับ รถดับเอง

Gozzii
29-06-2010, 22:05
รถผมติดตั้งกล่องดันรางมาครับ แต่ตอนใช้ กล่องดันรางรถก็ไม่มีปัญหาอะไรครับแล้วไปติดติดเทอร์โบทามเมอร์มาครับ ช่วงแรกก็ใช้งานปกติดี
แต่วันนึงมันนับไม่ถึง 0 sec. แล้วรถก็ดับก่อนครับ แล้วทีนี้ เป็นแบบนี้ตลอดเลยครับ
อารการคือ อยู่ๆก็จะดับเองครับ อาการเหมือนว่ารอบเบาแล้วดับครับ หากกดคันเร่งสวนขึ้นมาก็จะไม่ดับครับ เสียวดับตอนรถติดคอสะพานมาก
ไม่สามารถรู้เลยครับว่าตอนไหนมันจะดับ

แก้ไขเบื้องต้น
*ถอดเทอโบทามเม่อเเล้วครับ

*ไฟเชคไม่โชว์ครับ

*ลองเสียบเครื่องเชค เเล้ว read code เจอ แต่ U1101 ครับ (ถามเค้าบอกว่าปกติครับ)

*เปลี่ยน scv,กรองโซ่ล่า ใหม่

*กล่องดันรางเท่าที่สังเกตุก็ปกติดีนะครับ เชคสายไฟก็เรียบร้อยอยู่

*ยังไม่ได้ลองถอดกล่อง/สลับกล่องอื่นวิ่งนะครับ ทำปลั๊กเสียบหาย = ='
รอได้ปลั๊กมาเเล้วจะลองถอดดูครับ

***ก่อนใส่ทามเมอร์ทุกอย่างปกติดีครับ

ผมไม่รู้ว่าปันหามันเกิดจาก ทามเมอร์ หรือ กล่องดันราง ครับ

ผมคิดว่าทามเมอร์ มันทำปัญหาไว้ครับ -.-
เพราะใส่มาตัวสุดท้าย เเล้วไม่นานก็เป็นเลย >.<
กลัวถึงกล่องหลักครับ = =
ตอนนี้รถใช้ได้ปกตินะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันจะดับตอนไหน T T

ตอนนี้รอปลั๊กครับได้เเล้วก็คิดว่าหากแก้ไม่ได้จะเข้า 0 น่ะครับ
น้าๆท่านใดมีคำแนะนำ ช่วยแนะนำทีนะครับ

หากข้อความนี้เป็นการรบกวน ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านครับ
ขอความกรุณาด้วยครับ

yut
29-06-2010, 22:22
ไม่เป็นการรบกวนคับ ถือว่าเราแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ใครรู้เคยเจออาการแบบนี้จะได้ช่วยตอบ ช่วยเหลือกัน คลับเราอยู่แบบพี่น้องคับ เพียงแต่อาการที่น้าบอกมา ผมไม่รู้อ่ะ คริๆ ขอโทษด้วยคับ

dsign
29-06-2010, 23:11
...เอาพอที่ผมรู้นะครับประเภทพ่วงกล่องดันรางอ่ะ กรองโซล่ามักจะลาโลกก่อนเค้าตลอดอย่างแรก ที่เหลือไม่ทราบครับลำดับไม่ถูก...

...ทีเหลือก็รอผู้รู้มาต่อครับ...

chaiyasit
29-06-2010, 23:26
แบบนี้เรียกว่าดับกลางอากาศเนาะ...รอคำตอบผู้รู้ด้วยคน
ผมคิดว่าเทอร์โบไทม์เมอร์ไม่น่าเกี่ยวครับ..

jee4x4
30-06-2010, 02:32
วันก่อนรถน้าclimax ก็เป็นอาการคล้ายๆแบบนี้ น้าเขาเปลี่ยนกรองโซล่าแล้วหายครับถ้าสงสัยกล่องดันรางเมื่อมีอาการอีกก็ลองถอดหรือปิดไม่ใช้กล่องพ่วงดูครับถ้ายังเป็นอยู่ก็เป็นที่ระบบน้ำมันแล้วหละครับ ถามนิดนึงครับกล่องที่ใช้สามารถปรับ Vr เพื่อลดหรือเพิ่มน้ำมันได้รึเปล่าครับถ้าตอนนี้ปรับมากจนเสียงเครื่องในช่วงเดินเบาเขกดังมากแสดงว่าแรงดันน้ำมันสูงเกินไปครับลองลดลงนิดให้เสียงเขกลดลงอาจช่วยได้

Gozzii
30-06-2010, 09:34
ขอบคุณน้าๆทุกคนมากครับ
Update วันนี้ครับ
ลองปรับตัวแรงดันตามที่ น้าจี ว่า วันนี้ รถยังไม่ดับครับ อิ อิ
จะคอยมาบอกผลนะครับว่าจะหายมั๊ยครับอิ อิ
เด๋วนี้ไม่เหนออนmเลยครับน้าจี คิดฮอดนะ อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ

CLIMAX
30-06-2010, 09:39
อาการคล้ายๆกันเลยครับ น้า

jee4x4
30-06-2010, 09:58
ขอบคุณน้าๆทุกคนมากครับ
Update วันนี้ครับ
ลองปรับตัวแรงดันตามที่ น้าจี ว่า วันนี้ รถยังไม่ดับครับ อิ อิ
จะคอยมาบอกผลนะครับว่าจะหายมั๊ยครับอิ อิ
เด๋วนี้ไม่เหนออนmเลยครับน้าจี คิดฮอดนะ อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ
นึกว่ารถใคร เอางี้ครับถ้ามันยังเป็นอีกเข้าอู่ที่บ้านยกเครื่องรถ bus ใส่ไปเลยครับ 555 ล้อเล่นนะ:22emoticon-cartoon-

Gozzii
30-06-2010, 23:38
คงต้องนั่งขับหลังกระบะแหละครับน้าจี อิ อิ:smiley-transport014
--------------------------------------------------------

คิดว่าน่าจะหายเเล้วครับ พอปรับต่ำๆ รถปกติดีครับ
มีเรื่องข้องใจเกิดขึ้นภายในใจครับว่า....................ถอด เทอร์โบทามเมอร์ ทำไม..............

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

มีปัญหาอื่นๆรออีกเยอะครับรถผม - -a ค่อยๆงมๆไป