PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Triton Auto 2500 + LPG

หน้า : 1 [2] 3

ItsamaauI
02-09-2010, 16:23
ของรถคุณ ItsamaauI ถ้าทำก็คงจะได้เท่าๆกันกับรถน้านัทครับ แต่จะได้เป๊ะๆเลยก็คงไม่ได้

แน่นอนครับ จาก 16 กม น้าว่าได้เกิน 20 กม ขึ้นไปแน่ๆครับ

แต่ถ้าจะใ้ห้รับประกันทั้ง 9 ข้อนั้น อ.ต้นทำไม่ได้นะครับ

ถ้ารับประกันได้ ทั้ง 9 ข้อ ผมว่า อ.ต้น คงออกสิทธิบัตรเป็นลิขสิทธิ์ของตัวเองเลยนะนั่น อิอิ ขอบคุณน้ากาโม่มากครับ

DENSO-Jibun
02-09-2010, 17:42
ถ้ารับประกันได้ ทั้ง 9 ข้อ ผมว่า อ.ต้น คงออกสิทธิบัตรเป็นลิขสิทธิ์ของตัวเองเลยนะนั่น อิอิ ขอบคุณน้ากาโม่มากครับ

เราก็คิดกันอยู่นี้แหละครับเราจึงเดินย้ำอยู่กับที่....ถ้าเราลองมองถึงการพัดณาจนถึงจุดที่เป็นที่ยอมรับในวงการของยานยนต์.....ผมว่า 9 ข้อนี้คงไม่ไกล...แต่ถ้าเราพอใจเพียงแค่ความประหยัดเท่านี้ก้อพอแล้ว...ไม่คิดจะต่อยอดอีกก้อไม่เป็นไร.....อย่างเช่นคำถามที่ว่าทฏษฏีลองรับ.....นั้นหมายความว่า เราลองคิดออกมาเป็นสมการพลังงาน เราอาจจะได้สูตรเชื้อเพริงการเผาไหม้ที่ดีกว่านี้ก้อได้

ขอโทษด้วยครับที่ตั้งคำถามเยอะและกวนใจ....เรียนมาน้อย...เลยมีคำถามเยอะ
อีกอย่างครับการลงทุนมีความเสี่ยง.....

luisuan
02-09-2010, 20:29
ขอโทษด้วยครับที่ตั้งคำถามเยอะและกวนใจ....เรียนมาน้อย...เลยมีคำถามเยอะ
อีกอย่างครับการลงทุนมีความเสี่ยง

ทำใมไปว่าตัวเองอย่างนั้นเล่าครับ เรียนมากเรียนน้อยเรียนสูงเรียนต่ำไม่ต้องไปบอกใครเขาหลอก แค่เห็นตัวหนังสือที่คุณพิมพ์ก็พอรู้แล้วว่าเรียนมาขนาดใหน
คุณไม่อยากติดไม่อยากจะยุ่งก็ไม่ต้องทำแบบนี้ก็ได้ ดูไปดูมาเลยเหมือนกับว่าจะออกมาทำแทนเพื่อนมากกว่านะถึงได้ไม่ยอมจบสักที เหมือนจะเอาให้ตายกันไปข้างหนึ่งตกลงว่าเพื่อนให้มาโพสในนี้ใช่ใหม ขืนคุณมาป่วนแบบนี้ไม่ช้าคงโดนแบนจนได้ ในเวปนี้บรรดาสมาชิกเขาอยู่กันมาดีๆไม่มีปัญหา จะโพสจะถามอะไรกันเขาก็ใช้ภาษาที่ดูแล้วรื่นหู ไม่ใช่ทำมาเป็นขวางโลกแบบนี้หรอกนะ ทำแบบนี้ไม่มีใครเขาชื่นชมหรอก ปรับปรุงตัวซะจะได้อยู่กันในนี้นานๆ หรือถ้าไม่อยากอยู่ด้วยกันแล้วก็แจ้งทางเวปก็ได้นะ เขาคงเต็มใจลบออกให้แน่ๆ

ItsamaauI
06-09-2010, 23:57
ปลดล็อคซะที จะได้ถามต่อ อิอิ

evoda3
07-09-2010, 11:00
รอชมรอฟังต่อนะครับชอบๆ

Aong_Chelsea
07-09-2010, 11:39
ถามอีกเรื่องครับ ก่อน ตัดสินใจติด เรื่องตรวจสอบก่อนต่อ ทะเบียนครับ ต้องทำอย่างไร ที่ไหน ใครเซ็นต์เอกสารรับรองการตรวจสอบ ใครพอจะมีตัวอย่างบ้างไหมครับ แล้วเซ็นต์ครั้งละกี่บาท อยากรุ้ครับ เผื่อเอาไว้เป็นแนวทางครับ ขอบคุณมากมายครับบ

TON_GAS
07-09-2010, 16:07
ถามอีกเรื่องครับ ก่อน ตัดสินใจติด เรื่องตรวจสอบก่อนต่อ ทะเบียนครับ ต้องทำอย่างไร ที่ไหน ใครเซ็นต์เอกสารรับรองการตรวจสอบ ใครพอจะมีตัวอย่างบ้างไหมครับ แล้วเซ็นต์ครั้งละกี่บาท อยากรุ้ครับ เผื่อเอาไว้เป็นแนวทางครับ ขอบคุณมากมายครับบ

ขั้นตอนการขอใบวิศวะ
1.ขอเพื่อแจ้งบริษัททำประกันรถยนต์ ติดตั้งแก๊สจากที่ใดก็ได้ให้ถูกต้องตามกฏกระทรวง แล้วไปที่ร้านสองแก๊ส ถ.งามวงศ์วาน ซ.เข้ากระทรวงสาธารณะสุข หรือลงจากทางด่วนเข้า ถ.พงษ์เพชร เลยธนาคารไปนิดเดียวเข้า ซ.ที่จะไปกระทรวงสาธารณะสุขได้ สุดทางเลี้ยวซ้ายก็จะเห็นป้ายรับตรวจสภาพขอใบวิศวะครับ แล้วส่งบริษัทประกันโดยไม่ได้แจ้งขนส่งได้ครับ
2.ต่อเนื่องจากข้อแรก นำเอกสารยื่นที่ขนส่งภายใน 15 วันเพื่อแจ้งลงเล่มทะเบียนรถ คราวนี้ก็จะโชว์ในเล่มว่า ดีเซล+LPG ชัดเจนเลยครับ

สุดท้ายยินดีด้วยครับ ไขกุญแจออกไปและ

Aong_Chelsea
08-09-2010, 13:01
ขอบคุณ อ ต้น มากคับบบบบบบบบบ

namwhanyo@hotmail.com
08-09-2010, 15:04
เก็บ เก็บ

gregwatana
10-09-2010, 08:05
ใช้เวลาในการติดตั้งกี่ชั่วโมงครับ สนใจจะนำPlusไปติดบ้าง

MEAW_SAN
10-09-2010, 08:29
ป๋านัททททททททททททททททททททททททททททททททท

TON_GAS
10-09-2010, 08:46
ใช้เวลาในการติดตั้งกี่ชั่วโมงครับ สนใจจะนำPlusไปติดบ้าง
ถ้าเริ่มงาน 8-9 โมงเช้า ประมาณบ่าย 2-3 โมงก็ได้วิ่งเทสแล้วครับ

Gotto
11-09-2010, 08:13
น้า Gotto แอบไปใส่อาวุธลับหรือเปล่าครับ เห็นว่าตัวใหม่ ให้ประสิทธิภาพแจ่มแจ๋วกว่า

ตัวที่ผมใส่ซะอีก :i40:

ของผม 116 แรง ใส่ไม่ได้ครับน้า Kamo :smiley-transport020

Gotto
11-09-2010, 08:23
เอ้าใครที่สนใจจะศึกษาระบบโพรเพนฟูมิเกชั่นนี้ให้เข้าใจเมลล์มาครับ

gottoampm@yahoo.com

ป.ล. เป็นฉบับภาษาEnglish นะครับ

หลักการนี้เป็นหลักการที่ อ. ต้น พัฒนาแล้วนำมาใช้อยู่ตอนนี้
แต่ของ อ. ต้น แอดวานซ์กว่านั้นอีกครับ

boatania
11-09-2010, 08:30
เอ้าใครที่สนใจจะศึกษาระบบโพรเพนฟูมิเกชั่นนี้ให้เข้าใจเมลล์มาครับ

ป.ล. เป็นฉบับภาษาEnglish นะครับ

หลักการนี้เป็นหลักการที่ อ. ต้น พัฒนาแล้วนำมาใช้อยู่ตอนนี้
แต่ของ อ. ต้น แอดวานซ์กว่านั้นอีกครับ

ผมรบกวนขอเป็นข้อมูลนะครับ

boatania@hotmail.com

ขอบคุณครับ

:yenta4-emoticon-002

Gotto
11-09-2010, 09:00
ผมรบกวนขอเป็นข้อมูลนะครับ

boatania@hotmail.com

ขอบคุณครับ

:yenta4-emoticon-002

ส่งให้แล้วนะครับ น้าโบ๊ท:emoticon-awaaaa

11-09-2010, 09:02

ถ้ามีแบบภาษาไทยขอด้วยคับน้า namwhanyo@hotmail.com :yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

boatania
11-09-2010, 09:02
ส่งให้แล้วนะครับ น้าโบ๊ท:emoticon-awaaaa

ขอบคุณครับน้า

evoda3
11-09-2010, 09:54

ขั้นตอนการขอใบวิศวะ
1.ขอเพื่อแจ้งบริษัททำประกันรถยนต์ ติดตั้งแก๊สจากที่ใดก็ได้ให้ถูกต้องตามกฏกระทรวง แล้วไปที่ร้านสองแก๊ส ถ.งามวงศ์วาน ซ.เข้ากระทรวงสาธารณะสุข หรือลงจากทางด่วนเข้า ถ.พงษ์เพชร เลยธนาคารไปนิดเดียวเข้า ซ.ที่จะไปกระทรวงสาธารณะสุขได้ สุดทางเลี้ยวซ้ายก็จะเห็นป้ายรับตรวจสภาพขอใบวิศวะครับ แล้วส่งบริษัทประกันโดยไม่ได้แจ้งขนส่งได้ครับ
2.ต่อเนื่องจากข้อแรก นำเอกสารยื่นที่ขนส่งภายใน 15 วันเพื่อแจ้งลงเล่มทะเบียนรถ คราวนี้ก็จะโชว์ในเล่มว่า ดีเซล+LPG ชัดเจนเลยครับ

สุดท้ายยินดีด้วยครับ ไขกุญแจออกไปและ
ตามอ.ต้นบอกเลยครับใครมีประกันชั้น1 อย่าลืมแจ้งด้วยนะครับนำเอกสารอนุญาติจากวิศวะและขนส่งเพื่อรับทราบ

evoda3
11-09-2010, 10:13
ถามอ.ต้นครับ ถ้าไปใส่กล่องพ่วง ต่างๆนาแล้วเราติดแก๊สจะมีผลไรมั้ยครับ จะเป็นเช่นไรบ้างครับ

TON_GAS
11-09-2010, 11:15
ถามอ.ต้นครับ ถ้าไปใส่กล่องพ่วง ต่างๆนาแล้วเราติดแก๊สจะมีผลไรมั้ยครับ จะเป็นเช่นไรบ้างครับ

ตัวแปรมันจะมากขึ้นครับ แค่การปรับจูนส่วนผสมให้เหมาะสมกับการจ่ายน้ำมันของโปรแกรมที่มากับรถมันก็ต้องใช้ประสบการณ์พอควรอยู่แล้ว ยิ่งมีกล่องพ่วงเข้าไปอีกก็ต้องมีการปรับหาความเหมาะสมมากไปกว่าเดิมอีกครับ หลักการของผมคือความประหยัดแล้วได้ความแรงเป็นของแถม ส่วนกล่องพ่วงต่างๆต้องการความแรงเพิ่มขึ้น ดังนั้นการจ่ายก็ต้องเพิ่มจากเดิมครับ เมื่อมี LPG ร่วมเข้าไปสัดส่วนเชื้อเพลิงมันจะหนาไปทำให้สิ้นเปลืองและมีควันดำ และกำลังของเครื่องยนต์จะไม่แรงอย่างที่คาดไว้ครับ เป็นการเผาเชื้อเพลิงส่วนเกินทิ้งโดยเปล่าประโยชน์ แต่ถ้าใส่กล่องอยู่แล้วก็ไม่ต้องถอดออกครับ แค่ปรับลดช่วงต้นกับกลางให้ลดลงแล้วปรับเพิ่มปลายสัก 15 % ก็สามารถทำได้เหมือนกันครับ

MEAW_SAN
11-09-2010, 11:25

ขอด้วยครับ chatri_to@hotmail.com

happymet
11-09-2010, 12:12

ขอไปศึกษาด้วยครับ
happymet@hotmail.com

13-09-2010, 14:31
ตัวแปรมันจะมากขึ้นครับ แค่การปรับจูนส่วนผสมให้เหมาะสมกับการจ่ายน้ำมันของโปรแกรมที่มากับรถมันก็ต้องใช้ประสบการณ์พอควรอยู่แล้ว ยิ่งมีกล่องพ่วงเข้าไปอีกก็ต้องมีการปรับหาความเหมาะสมมากไปกว่าเดิมอีกครับ หลักการของผมคือความประหยัดแล้วได้ความแรงเป็นของแถม ส่วนกล่องพ่วงต่างๆต้องการความแรงเพิ่มขึ้น ดังนั้นการจ่ายก็ต้องเพิ่มจากเดิมครับ เมื่อมี LPG ร่วมเข้าไปสัดส่วนเชื้อเพลิงมันจะหนาไปทำให้สิ้นเปลืองและมีควันดำ และกำลังของเครื่องยนต์จะไม่แรงอย่างที่คาดไว้ครับ เป็นการเผาเชื้อเพลิงส่วนเกินทิ้งโดยเปล่าประโยชน์ แต่ถ้าใส่กล่องอยู่แล้วก็ไม่ต้องถอดออกครับ แค่ปรับลดช่วงต้นกับกลางให้ลดลงแล้วปรับเพิ่มปลายสัก 15 % ก็สามารถทำได้เหมือนกันครับ
อ.ต้นของผมพลัส 4 ประตู 2008 auto ถ้าติดเเล้วจะได้กี่กม./ลิตร
ผมรองแวน อุด egr ถอดแคท แล้ว ผมใช้วันละ 50 กม. น่าจะติดไหมคับ ตอนนี้น่าจะได้ 11-12 กม/ลิตร อยากประหยัดมั่งคับ รบกวนหน่อยคับ:kapook-17351-2909::kapook-17351-2909:

ปล.ยังผ่อนไม่หมดด้วย จะมีปัญหาไหมคับกับไฟแนนท์

TON_GAS
13-09-2010, 15:06
อ.ต้นของผมพลัส 4 ประตู 2008 auto ถ้าติดเเล้วจะได้กี่กม./ลิตร
ผมรองแวน อุด egr ถอดแคท แล้ว ผมใช้วันละ 50 กม. น่าจะติดไหมคับ ตอนนี้น่าจะได้ 11-12 กม/ลิตร อยากประหยัดมั่งคับ รบกวนหน่อยคับ:kapook-17351-2909::kapook-17351-2909:

ปล.ยังผ่อนไม่หมดด้วย จะมีปัญหาไหมคับกับไฟแนนท์

ถ้าใช้ในเมืองส่วนใหญ่ ความเร็วไม่ค่อยมาก ความสิ้นเปลืองที่ 12 กม./ลิตรที่ราคาน้ำมันไม่เกินลิตรละ 25 บาท ยังไม่ต้องติดก็ได้ครับ ส่วนต่างยังไม่มากในด้านราคา ส่วนความประหยัดเมื่อใช้ร่วมจะประมาณ 16 - 19 โลลิตรครับ
แต่ถ้าต้องการฟิลลิ่งการขับขี่ที่ดีกว่าเดิมมาก การเร่งแซงแบบไม่ต้องลุ้น คันเร่งแตะเบาๆ เขม่าในท่อลดลงประมาณ 60-70 % น้ำมันเครื่องดำช้าลงสามารถยืดระยะการถ่ายไปได้อีกเท่าตัว และไม่ต้องคอยขับแบบไม่เกิน 100 เดี๋ยวจะไม่ได้ 12 โลลิตร และเมื่อราคาน้ำมันดีเซลสูงขึ้นเลื่อยๆ ก็สามารถติดตั้งใช้ระบบเชื้อเพลิงร่วมได้เลยครับ ส่วนไฟแน้นไม่ต้องห่วงครับเขาไม่สนเพียงแต่เราผ่อนชำระจนครบก็พอแล้ว แต่ประกันนี่ซิครับบางที่ต้องเอาใบวิศวะถ่ายเอกสารส่งไปให้ด้วย แค่นี้เขาก็คุ้มครองตามกฏหมายครับ แต่ที่สำคัญเมื่อใช้ระบบร่วม LPG + DIESEL เข้าไปแล้วมันจะเลิกยากครับ เหมือนท่านเล่นคอมความเร็วระดับปัจจุบันอยู่ แล้วไปจับเครื่องเมื่อประมาณ 5 ปีที่ผ่านมา มันจะรู้สึกว่ารอ อันนี้เทียบให้ดูนะครับ

13-09-2010, 15:43
ถ้าใช้ในเมืองส่วนใหญ่ ความเร็วไม่ค่อยมาก ความสิ้นเปลืองที่ 12 กม./ลิตรที่ราคาน้ำมันไม่เกินลิตรละ 25 บาท ยังไม่ต้องติดก็ได้ครับ ส่วนต่างยังไม่มากในด้านราคา ส่วนความประหยัดเมื่อใช้ร่วมจะประมาณ 16 - 19 โลลิตรครับ
แต่ถ้าต้องการฟิลลิ่งการขับขี่ที่ดีกว่าเดิมมาก การเร่งแซงแบบไม่ต้องลุ้น คันเร่งแตะเบาๆ เขม่าในท่อลดลงประมาณ 60-70 % น้ำมันเครื่องดำช้าลงสามารถยืดระยะการถ่ายไปได้อีกเท่าตัว และไม่ต้องคอยขับแบบไม่เกิน 100 เดี๋ยวจะไม่ได้ 12 โลลิตร และเมื่อราคาน้ำมันดีเซลสูงขึ้นเลื่อยๆ ก็สามารถติดตั้งใช้ระบบเชื้อเพลิงร่วมได้เลยครับ ส่วนไฟแน้นไม่ต้องห่วงครับเขาไม่สนเพียงแต่เราผ่อนชำระจนครบก็พอแล้ว แต่ประกันนี่ซิครับบางที่ต้องเอาใบวิศวะถ่ายเอกสารส่งไปให้ด้วย แค่นี้เขาก็คุ้มครองตามกฏหมายครับ แต่ที่สำคัญเมื่อใช้ระบบร่วม LPG + DIESEL เข้าไปแล้วมันจะเลิกยากครับ เหมือนท่านเล่นคอมความเร็วระดับปัจจุบันอยู่ แล้วไปจับเครื่องเมื่อประมาณ 5 ปีที่ผ่านมา มันจะรู้สึกว่ารอ อันนี้เทียบให้ดูนะครับ
อ.ต้นถ้าได้ 16-19กม/ลิตรมันก้อสุดยอดคับ ลืมบอกไปรถผมมีหลังคา+แอร์หลังจะยังได้ประมาณนี้หรือเปล่าคับ และถ้าเราไม่แจ้งเรื่องแก๊สแต่รอจนกว่าผ่อนหมดค่อยแจ้งจะได้ไหมคับ.

Modelist
14-09-2010, 13:40
เอ่อ แวะเข้ามาบอกว่า ครึ่งถัง ยังได้อยู่ครับ
ในเมืองผสม รับส่ง แม่ ลูก คลองสี่ กับ คลองเจ็ด ครับ

Modelist
14-09-2010, 13:44
อันนี้ฝากให้ดูแล ระบบแอร์รถของท่านด้วยนะครับ:emo014hv3:

Gotto
15-09-2010, 21:22
มาอัพเดทครับ 3 ถัง เลยคราวนี้

ถังที่ 6 Lpgวิ่งไประยะทาง 899 กม. Lpgที่ใช้ไป = 29.88 ลิตร เฉลี่ย = 30.09 กม./ลิตร
ดีเซลวิ่งได้ระยะทาง 902.0 กม. น้ำมันที่ใช้ไป = 60.66 ลิตร เฉลี่ย = 14.88 กม./ลิตร

สำหรับถังนี้เริ่มสังเกตุอาการผิดปรกติ คือมีเสียงวาล์วดังกว่าปกติเป็นบางครั้ง

ถังที่ 7 Lpgวิ่งไประยะทาง 884 กม. Lpgที่ใช้ไป = 31.68 ลิตร เฉลี่ย = 27.90 กม./ลิตร
ดีเซลวิ่งได้ระยะทาง 909.70 กม. น้ำมันที่ใช้ไป = 62.81 ลิตร เฉลี่ย = 14.48 กม./ลิตร

สำหรับถังนี้เริ่มมีอาการผิดปรกติมากกว่าเก่า คือมีเสียงวาล์วดังกว่าปกติเป็นบางครั้ง

ถังที่ 8 นำรถเข้าไปเช็คกับอ.ต้น พบว่ามีสาเหตุ มาจากหม้อต้มแก๊สทำให้มีการจ่ายแก๊สมากกว่าปรกติในบางจังหวะ อ.ต้นเลยเปลี่ยนเอาหม้อต้มสำรองมาให้ใช้ก่อนชั่วคราว แล้วส่งเคลมหม้อต้มใหม่ ซึ่งขณะนี้อ.ต้นส่งข่าวว่าของมาถึงเรียบร้อยแล้วรอเข้าไปเปลี่ยนเท่านั้น

อัตราสิ้นเปลืองของถังที่ 8 นี้ คือlpgวิ่งไประยะทาง 931 กม. Lpg ที่ใช้ไป = 31.25 ลิตร เฉลี่ย = 27.79 กม./ลิตร
ดีเซลวิ่งได้ระยะทาง 905.00 กม. น้ำมันที่ใช้ไป = 58.26 ลิตร เฉลี่ย = 15.53 กม./ลิตร
ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะทีเดียว สำหรับการใช้งานในเมือง

ส่วนถังที่ 9 ขณะนี้ใช้ไปแล้วครึ่งถัง วิ่งได้ 579 กม. พอดีเป๊ะ คาดว่าถังนี้มี 1000 กม.แน่นอนก่อนไฟเตือน (ครึ่งถังนี้มีวิ่งออกตจว. ประมาณ 390 กม. ครับ)

Modelist
15-09-2010, 22:09
มาอัพเดทครับ 3 ถัง เลยคราวนี้

ถังที่ 6 Lpgวิ่งไประยะทาง 899 กม. Lpgที่ใช้ไป = 29.88 ลิตร เฉลี่ย = 30.09 กม./ลิตร
ดีเซลวิ่งได้ระยะทาง 902.0 กม. น้ำมันที่ใช้ไป = 60.66 ลิตร เฉลี่ย = 14.88 กม./ลิตร

สำหรับถังนี้เริ่มสังเกตุอาการผิดปรกติ คือมีเสียงวาล์วดังกว่าปกติเป็นบางครั้ง

ถังที่ 7 Lpgวิ่งไประยะทาง 884 กม. Lpgที่ใช้ไป = 31.68 ลิตร เฉลี่ย = 27.90 กม./ลิตร
ดีเซลวิ่งได้ระยะทาง 909.70 กม. น้ำมันที่ใช้ไป = 62.81 ลิตร เฉลี่ย = 14.48 กม./ลิตร

สำหรับถังนี้เริ่มมีอาการผิดปรกติมากกว่าเก่า คือมีเสียงวาล์วดังกว่าปกติเป็นบางครั้ง

ถังที่ 8 นำรถเข้าไปเช็คกับอ.ต้น พบว่ามีสาเหตุ มาจากหม้อต้มแก๊สทำให้มีการจ่ายแก๊สมากกว่าปรกติในบางจังหวะ อ.ต้นเลยเปลี่ยนเอาหม้อต้มสำรองมาให้ใช้ก่อนชั่วคราว แล้วส่งเคลมหม้อต้มใหม่ ซึ่งขณะนี้อ.ต้นส่งข่าวว่าของมาถึงเรียบร้อยแล้วรอเข้าไปเปลี่ยนเท่านั้น

อัตราสิ้นเปลืองของถังที่ 8 นี้ คือlpgวิ่งไประยะทาง 931 กม. Lpg ที่ใช้ไป = 31.25 ลิตร เฉลี่ย = 27.79 กม./ลิตร
ดีเซลวิ่งได้ระยะทาง 905.00 กม. น้ำมันที่ใช้ไป = 58.26 ลิตร เฉลี่ย = 15.53 กม./ลิตร
ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะทีเดียว สำหรับการใช้งานในเมือง

ส่วนถังที่ 9 ขณะนี้ใช้ไปแล้วครึ่งถัง วิ่งได้ 579 กม. พอดีเป๊ะ คาดว่าถังนี้มี 1000 กม.แน่นอนก่อนไฟเตือน (ครึ่งถังนี้มีวิ่งออกตจว. ประมาณ 390 กม. ครับ)

ว้าวๆๆๆ

รถผมหลังกลับจากภูเก็ตมีอาการวูบครับ ดับเครื่อง สตาทใหม่วิ่งต่อได้อีก คิดว่าเป็นที่น้ำมันที่เติมเข้าไป
บัดนี้ได้ไปเปลี่ยน กรองโซล่า และ scv แล้วหายสนิทครับ

boatania
15-09-2010, 22:53
เสียงวาล์วดังนี่เป็นยังไงอ่ะครับน้า เคยได้ยินเห็นเขาบอกว่า ดัง แต่กๆๆๆๆๆ

ของผมมันก็ แต่กๆๆๆๆๆ นะ แต่มัน แต่กๆๆ ตั้งกะลงโปร 3.2 ตั้งนานแล้ว (ไม่รู้ แต่กๆๆๆ เหมือนกันหรือเปล่า)

แล้วของน้าที่ว่าเป็นบางครั้งนี่ มันจังหวะไหนครับ จะได้สังเกตไปในตัว

kimao
15-09-2010, 22:59

ขอไปศึกษาด้วยคนครับ
heavy3340@hotmail.com

16-09-2010, 08:01
มาเก็บข้อมูล...งบกำลังจะผ่านแล้วคับ อีก2-3วัน...

Gotto
16-09-2010, 08:53
เสียงวาล์วดังนี่เป็นยังไงอ่ะครับน้า เคยได้ยินเห็นเขาบอกว่า ดัง แต่กๆๆๆๆๆ

ของผมมันก็ แต่กๆๆๆๆๆ นะ แต่มัน แต่กๆๆ ตั้งกะลงโปร 3.2 ตั้งนานแล้ว (ไม่รู้ แต่กๆๆๆ เหมือนกันหรือเปล่า)

แล้วของน้าที่ว่าเป็นบางครั้งนี่ มันจังหวะไหนครับ จะได้สังเกตไปในตัว

ของน้าโบ๊ทน่าจะเป็นเสียงเขกขององศาการจ่ายน้ำมันมากกว่าครับ

ถ้าน้าโบ๊ทอยากรู้ว่าเสียงมาจากใหน ก็ลองปิดระบบแก๊สดูแล้วสังเกตุดูครับว่าเสียงต่างกันมั๊ยครับ

ของผมจะเกิดเสียงดังแต่กๆๆๆดังมาก เป็นบางครั้ง
สาเหตุก็มาจากวาวล์ที่หม้อต้ม ไม่สามารถควบคุมแรงดันให้สม่ำเสมอได้ครับ

การแก้ไขเบื้องต้น ก็ปิดระบบแก๊สซะกลับมาใช้น้ำมันอย่างเดียวเสียงมันจะหายไปเลย

:smiley-music019:

Gotto
16-09-2010, 09:03
ขอไปศึกษาด้วยครับ
happymet@hotmail.com

ส่งให้แล้วนะครับ

ขอด้วยครับ chatri_to@hotmail.com

ถ้ามีแบบภาษาไทยขอด้วยคับน้า namwhanyo@hotmail.com :yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

ส่งให้แล้วนะครับ ((แหะๆ ยังไม่ได้แปล ครับ)

ขอไปศึกษาด้วยคนครับ
heavy3340@hotmail.com

MUNIC
16-09-2010, 10:13
รบกวนอาจารย์ต้นครับ

อยากทราบรายละเอียดของ เซฟพลัสครับ คืออะไรครับ?

ไม่รู้ว่าเป็นสูตรลับหรือเปล่า อยากทราบรายละเอียดถ้าติดตั้งกับเครื่องเบนซิน อะครับ (Cedia 1.8)

ขอบคุณครับ

Modelist
16-09-2010, 10:43

ส่งให้แล้วนะครับ ((แหะๆ ยังไม่ได้แปล ครับ)

ขอด้วยๆครับ:emo014hv3:

Modelist
16-09-2010, 10:44

อยากทราบรายละเอียดของ เซฟพลัสครับ คืออะไรครับ?

ไม่รู้ว่าเป็นสูตรลับหรือเปล่า อยากทราบรายละเอียดถ้าติดตั้งกับเครื่องเบนซิน อะครับ (Cedia 1.8)

ขอบคุณครับ

:emo014hv3:จริงๆนะ บังขา

TON_GAS
16-09-2010, 10:45

ขอบคุณครับ

หลักการทำงานก็เหมือนกับเครื่องฟอกอากาศครับ แต่มันจะผลิตมากกว่าหลายเท่าตัว มันจะปล่อยประจุลบที่มีโวลล์สูงแต่กระแสต่ำออกมาเมื่อผ่านอากาศจะปลดปล่อยเป็น อ็อกซิเจนออกมาครับ ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญในการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ เราทดสอบโดยอัดควันบุหรี่ใส่ในขวดโซดาใสๆแล้วใส่สายเซฟพลัสเข้าไปประมาณ 5 วินาที ควันมันจะหายไปภายในขวดก็จะใสครับ
เมื่อลองใส่กับเครื่องยนต์เบนซิน ที่ใช้น้ำมันอย่างเดียวหรือที่ใช้แก๊สก็ตาม กดคันเร่งสักพักจะมีน้ำไหลออกมาจากปลายท่อไอเสียครับ นั่นหมายถึงการเผาไหม้ที่สมบูรณ์แบบสุดๆครับ เวลาวิ่งจะรู้สึกว่ากดคันเร่งเบาลงกว่าเดิมเพราะอัตราเร่งมาดีกว่าเดิมครับ เป็นผลทำให้ความประหยัดตามมาอาจจะ 1.5-3 กม./ลิตรเลยครับสำหรับเครื่องประมาณ 1500-1600 CC. ส่วนรอบเดินเบาจะเรียบกว่าเดิม ถ้าเป็นรถใช้แก๊สต้องปรับลดแก๊สลงกว่าเดิมประมาณ 1 รอบครับ เท่าที่ผมใช้ดูนะครับผมมีมาสด้าวาง 1 JZ ติดแก๊สแบบมิกเซอร์ไว้คันนึง ผมติดทั้งเซฟพลัสและ Hydrogen รอบเดินเบาจะอยู่ประมาณ 500 รอบเสียงเครื่องจะเบามากและไม่ค่อยร้อนเท่ากับรถที่วางเครื่องทั่วๆไป การสิ้นเปลืองที่ 1.5-1.6 บาท/กม.เท่านั้นครับ โดยปกติรอบเดินเบาจะประมาณ 800-900 รอบครับสำหรับ 1 JZ ถ้าต่ำกว่านั้นเครื่องจะเดินไม่เรียบและสั่นครับ ลองหาวันว่างมาลองใส่ดูก็ได้ครับ

16-09-2010, 10:52
ข้อมูลดีๆต้องดันนนนน

Gotto
16-09-2010, 12:03
ขอด้วยๆครับ:emo014hv3:

จัดไปๆ:smiley-transport005

happymet
17-09-2010, 10:29
หลักการทำงานก็เหมือนกับเครื่องฟอกอากาศครับ แต่มันจะผลิตมากกว่าหลายเท่าตัว มันจะปล่อยประจุลบที่มีโวลล์สูงแต่กระแสต่ำออกมาเมื่อผ่านอากาศจะปลดปล่อยเป็น อ็อกซิเจนออกมาครับ ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญในการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ เราทดสอบโดยอัดควันบุหรี่ใส่ในขวดโซดาใสๆแล้วใส่สายเซฟพลัสเข้าไปประมาณ 5 วินาที ควันมันจะหายไปภายในขวดก็จะใสครับ
เมื่อลองใส่กับเครื่องยนต์เบนซิน ที่ใช้น้ำมันอย่างเดียวหรือที่ใช้แก๊สก็ตาม กดคันเร่งสักพักจะมีน้ำไหลออกมาจากปลายท่อไอเสียครับ นั่นหมายถึงการเผาไหม้ที่สมบูรณ์แบบสุดๆครับ เวลาวิ่งจะรู้สึกว่ากดคันเร่งเบาลงกว่าเดิมเพราะอัตราเร่งมาดีกว่าเดิมครับ เป็นผลทำให้ความประหยัดตามมาอาจจะ 1.5-3 กม./ลิตรเลยครับสำหรับเครื่องประมาณ 1500-1600 CC. ส่วนรอบเดินเบาจะเรียบกว่าเดิม ถ้าเป็นรถใช้แก๊สต้องปรับลดแก๊สลงกว่าเดิมประมาณ 1 รอบครับ เท่าที่ผมใช้ดูนะครับผมมีมาสด้าวาง 1 JZ ติดแก๊สแบบมิกเซอร์ไว้คันนึง ผมติดทั้งเซฟพลัสและ Hydrogen รอบเดินเบาจะอยู่ประมาณ 500 รอบเสียงเครื่องจะเบามากและไม่ค่อยร้อนเท่ากับรถที่วางเครื่องทั่วๆไป การสิ้นเปลืองที่ 1.5-1.6 บาท/กม.เท่านั้นครับ โดยปกติรอบเดินเบาจะประมาณ 800-900 รอบครับสำหรับ 1 JZ ถ้าต่ำกว่านั้นเครื่องจะเดินไม่เรียบและสั่นครับ ลองหาวันว่างมาลองใส่ดูก็ได้ครับ

น่าสนใจครับ เซฟพลัส ก่อนแล้วค่อย Oxy-Hydrogen ราคาเท่าไหรครับ และ Oxy Hydrogen พัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ อ.ต้น ศึกษาไปเรื่อยๆเก็บตังด้วยครับ พลัส 4 ประตู ยังใหม่อยู่ครับ ยังไม่กล้า LPG ครับ เน้นประหยัด และอัตราเร่งแรงนิดหน่อยเวลาแซง ทำมาบ้างครับ ใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้า อุด EGR ใส่ท่อแทนแค๊ต รองแหวน ตอนนี้ ครึ่งถังประมาณ 500 นิดๆ วิ่งประมาณ 90-110 กม/ชม เปลี่ยนเกียร์ที่2000-2200 ถ้าทำอย่างว่าจะเป็นไงบ้างครับ ล้อยางเดิมๆครับ ขับอยู่ตจว. ครับ นานๆ จะเข้ากทม ซะทีครับ :smiley-transport005

MUNIC
18-09-2010, 22:54

ขอบคุณครับ

เอาไว้หาเวลา โอกาส เหมาะสม จะเข้าไปทดสอบครับ

:kapook-17195-8823::kapook-17195-8823:

Modelist
20-09-2010, 21:21
จัดไปๆ:smiley-transport005

ได้รับแล้ว ขอบคุณครับ น้าแมวเหมียว:i40:

Modelist
20-09-2010, 21:25
จะเข้ามาบอกว่า
จะเดินทางไปภูเก็ต อีกแล้วครับ
ครั้งที่เท่าไรแล้ว จำไม่ได้
ที่สำมะคัญ ไปคราวนี้ ไปเหมือนรถเปล่าครับ
งานที่ไปส่ง หนักไม่เกิน สิบ กิโลกรัมครับ
เดินทางวันพุธกลางคืนครับ
แล้วจะมารายงานผลนะครับ

21-09-2010, 08:38
มารอเก็บข้อมูลคับ

kla
27-09-2010, 04:14
to....พี่ทิดนัท
รถฉัน พลัส M/T วิ่ง 90-120 km/h กิ๋นน่ำมัน 13-14.5 km/L ถ้าฉันหันไปด๋มแก๊สส ต๋ามแก่แล่วมันจิประยัดได้ประมาณไหนฮึ ที่สำคัญได้แรงแถมมาดาอย่างชอบ ตอบฉันดาเด้อเผื่อฉันสนใจ๋ จิได้ยื๋มกะตั๋งแก่ติดซะเลย:smiley-transport005

Kamo_007
27-09-2010, 17:00
จะเข้ามาบอกว่า
จะเดินทางไปภูเก็ต อีกแล้วครับ
ครั้งที่เท่าไรแล้ว จำไม่ได้
ที่สำมะคัญ ไปคราวนี้ ไปเหมือนรถเปล่าครับ
งานที่ไปส่ง หนักไม่เกิน สิบ กิโลกรัมครับ
เดินทางวันพุธกลางคืนครับ
แล้วจะมารายงานผลนะครับ

:007: เนื่องด้วยเครื่องคอมของน้านัทเขาเสียครับ เลยไม่ได้มานำเสนอข้อมูลในเที่ยวล่าสุด

ที่เพิ่งเดินทางไปภูเก็ตมา แต่น้านัทได้ให้ข้อมูลมาดังรายละเอียดต่อไปนี้ครับ

Kamo_007
27-09-2010, 17:02
ระยะทางเดินทางทั้งสิ้น จากรังสิต - ภูเก็ต / และจากภูเก็ต - รังสิต

1920 กิโลเมตร ใช้น้ำมันดีเซลไป 87.71 ลิตร

คิดเป็นอัตราการใช้น้ำมัน 1920/87.71 = 21 กม/ลิตรครับ

Kamo_007
27-09-2010, 17:05
ส่วนการใช้แก๊ส จะเป็นดังนี้

ระยะทาง 1920 กม.ใช้แก๊สไป = 58.50 ลิตร

คิดเป็นอัตราการใช้แก๊ส 1920/58.50 = 32.82 กม/ลิตร

Kamo_007
27-09-2010, 17:07
ทีนี้ก็มาหาราคารวมของการใช้เชื้อเพลิงทั้งสองชนิดนะครับ

= 2977 บาท/1920 กม

เป็นค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรที่ 1.55 บาท/กิโลเมตรครับ
ประหยัดสุดๆไปเลยครับ

evoda3
27-09-2010, 19:45
อยากติดจังเลยรถกินน้ำมันจังเลยตอนนี้

Kamo_007
27-09-2010, 19:52
อยากติดจังเลยรถกินน้ำมันจังเลยตอนนี้

น้าเกียงครับ...ติดได้แล้วครับน้า :kapook-17195-8823: ข้อมูลปึ้กแล้วครับ...

mook
27-09-2010, 21:48
อ.ต้นครับหลังจากไปให้อ.ตรวจสอบ และปรับจูนกันอีกรอบ สรุปแก๊สตอนนี้อยู่ที่ 22กม./ลิตรแล้วครับ ส่วนน้ำมันยังไม่ได้ทดสอบครับ พอดีวันนั้นอ.ต้นฟังเสียงรถผมแล้วบอกว่าเดินเบาแล้วเสียงเครื่องยนต์ดังผิดปกติคิดว่าน่าจะเป็นที่ Scv วาวล์ พอดีอาทิตย์ที่ผ่านมามีเวลาผมก็เลยไปเปิดข้อมูลเพื่อนๆในคลับที่มีแต่ให้อบอุ่นของเรา ก็เลยไปจัดการถอดเจ้าตัวสร้างปัญหา หลังจากถอดออกมาดูก็พบว่ามันมีคราบหมองๆหม่นๆติดอยู่บริเวณด้านข้างของตัว Scv วาวล์ ก็เลยถือโอกาสขัดซะเงาวับเลย เสร็จก็เลยลองเทสเสียงเครื่องยนต์ ก่อนไปลองเทสวิ่งอีกรอบผลปรากฏว่าหายจากอาการดังแคร็กๆๆ ที่ได้ฟังกับอ.วันนั้นเลยครับไม่ยากครับถ้าใครจะลองไปตรอบสอบดูเอง แล้วจะมารายงานผลการสอบสอบแก๊สกะน้ำมันหลังจากขัดเจ้า SCV อีกครั้งครับผม

Modelist
28-09-2010, 08:36
:007: เนื่องด้วยเครื่องคอมของน้านัทเขาเสียครับ เลยไม่ได้มานำเสนอข้อมูลในเที่ยวล่าสุด

ที่เพิ่งเดินทางไปภูเก็ตมา แต่น้านัทได้ให้ข้อมูลมาดังรายละเอียดต่อไปนี้ครับ

ขอบคุณครับลุงโม่ ไม่มีไรครับ บักเดลคุง เห็นว่าคอมมันร้อน เลยถอดเอาฮาร์ดดิสไปแช่น้ำครับ
ตอนนี้ผมเอาเครื่องดูดฝุ่นแบบเป่าลมได้ เป่าแห้ง ใช้ได้ดีดังเดิมแล้วครับ
:emo022nj0:

Modelist
28-09-2010, 08:47
ไปคราวนี้ ไปสองคนกับลูกชายครับ
เดินทางคืนวันพุธ เที่ยงคืนหน่อยๆ
น้องที่ภูเก็ตอยากเจอ เลยกะว่าให้ไปถึงบ่ายๆ

Modelist
28-09-2010, 08:51
งานที่นำไปส่งครับ
มีน้องๆน่ารักๆ มารอ
ถามว่า งานแค่เนี่ยทำไมๆต้องขับรถลงไปส่ง
เคยใช้บริการ ระบบขนส่งของไทยแล้วครับ
ทั้ง รถ และ เครื่องบิน ปรากฏว่างานได้รับความเสียหาย ไม่คุ้มครับ
คราวหน้าว่าจะส่งทางเรือเดินสมุทร ล่ะ:kapook-17196-7812:

Modelist
28-09-2010, 09:02
บอกกันตรงๆว่าไม่ได้ขับเร็วอะไรมากมายนะครับ
พยายามรักษารอบเครื่องที่ สองพันรอบ จะได้ความเร็วที่ไมล์รถ 100 Gps 110
ไปเรื่อยๆครับ ง่วงก็จอดนอน ยังงัยก้อถึงจุดหมาย

Modelist
28-09-2010, 09:09
เลขตามไมล์รถ ก่อนออกจากบ้าน และ ไปถึงป่าตอง ภูเก็ต
แต่ ถ้าดูที่ GPS จะได้ 969 km.

Modelist
28-09-2010, 09:13
ไปหนนี้ไม่ได้เติมน้ำมันปั้มใหนเลยนะครับ ผมห่อน้ำมันไป หนึ่งแกลลอน ยี่สิบลิตร
เพราะคราวที่แล้ว มีปัญหากับ เอสซีวี กลัวมันจะติดอีก
ถังน้ำเปล่า สิบลิตร

Modelist
28-09-2010, 09:20
แต่เพื่อความมั่นใจ ห่อ เอสซีวี ไปด้วยหนึ่งตัวครับ
ก่อนกลับในคืนวันนั้น
พาลูกชายไปเล่นน้ำที่หาด กระรน เป็นหาดส่วนตัวครับ เวิ้งว้างๆๆ
ส่วนตัวกระผมไปหาเก็บเก็บบักสีดา ที่หล่นไว้แถวๆนั้นล่ะครับ:kapook-17196-7812:

Modelist
28-09-2010, 09:22
ในส่วนอัตราการสิ้นเปลือง และค่าใช้จ่าย ตามขึ้นไปอ่านด้านบน ที่ลุงกาโม่ เขียนไว้นะครับ

Modelist
28-09-2010, 09:26
ขากลับ แวะเติมแก้ส ที่ชุมพร
และเติมน้ำมันที่ห่อไป
และจอดติดเครื่องนอนครับ ลูกชายไปด้วย เลยต้องติดเครื่อง
ถ้าผมไปคนเดียวผมจะดับเครื่อง แล้วใช้พัดลมตัวน้อยๆ เป่าเอา
นอนจากตีหนึ่ง ถึง เจ็ดโมงเช้า

Modelist
28-09-2010, 09:42
แวะไปร้านกาแฟ หลับไม่ลง ของเฮียเอก ที่หัวหินครับ
เพื่อไปปลอบใจ ที่ผิดหวังกับการซื้อขายถึง สองครา ในคราวเดียว
ครั้งที่หนึ่งก่อนผมจะลงไปภูเก็ต เฮียเอกได้ตกลงจะซื้อแม็ค ผมจะขนลงไปให้ แต่เค้าขายตัดหน้าไปก่อนครั้งที่สอง ขาขึ้นมาจากภูเก็ต เฮียเอกได้ตกลงจะซื้อยาง ที่ทับสะแก ผมจะขนขึ้นไปให้ แต่เค้าก็ชิงขายตัดหน้าไปก่อน ทั้งสองราย เฮียเอกระบุวันชัดเจน ที่จะให้ผมไปเอา ฝากบอกท่านผู้จะขายของนะครับ อย่าทำเช่นนี้กับใครอีก ท่านได้เงินไว อันนี้โอครับ เข้าใจว่าเงินมันร้อน เงินมาก่อนต้องได้ก่อน แต่ท่านจะไม่ได้เพื่อนครับ แน่นอนครับ เรื่องนี้ต้องมีการบอกต่อปากต่อปากแน่นอน
และดูอาการขาเจ็บของเฮียเอก ใกล้หายแล้วครับ

อย่าลืมนะครับ ผ่านไปหัวหิน ซอย 74`แวะชิมครับ จะมีหนุ่มใหญ่หน้าตาดี ยืนต้อนรับ
รับรอง หลับไม่ลง

Modelist
28-09-2010, 09:51
หมดแล้วครับ
กราบขอบพระคุณ คุณตำรวย ทางหลวง สวี ที่กรุณาว่ากล่าวตักเตือน คราวหน้าอย่าแซงรถใหญ่กว่าเราทางช่องทางขวานะ มันอันตราย ให้แซงช่องทางซ้ายเท่านั้น และแย่งเงินจากมือลูกชายผมไป หกสิบบาท

กราบขอบพระคุณป๋าติ้ก และคนเหม็นจัง ที่แนะนำการล้าง เอสซีวี อยากจะบอกว่ามันแจ่มมากครับ

กราบขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านที่ติดตามครับ

TON_GAS
28-09-2010, 10:18
ทีนี้ก็มาหาราคารวมของการใช้เชื้อเพลิงทั้งสองชนิดนะครับ

= 2977 บาท/1920 กม

เป็นค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรที่ 1.55 บาท/กิโลเมตรครับ
ประหยัดสุดๆไปเลยครับ

น้าๆ น้ำมัน 21 ที่ระยะทางตามไมล์ ที่ 800 โล โกง GPS ไป 169 โลแล้ว แถมยังติดเครื่องนอนอีก 6 ชั่วโมงอีก มันเกินไปนะน้า เกิดคนอื่นเอาตามมั่งงานเข้าเลยนะ ต่อให้ขนาดนี้แล้วค่าใช้จ่ายรวมแค่ 1.55 บาท/กม. ยังงี้ที่เขาใช้ร่วม NGV ไม่เคืองแย่เหรอะ ยิ่งที่ใช้ระบบหัวฉีด LPG ประหยัดดีเซลระดับ 30-40 กม./ลิตร แต่เมื่อคิดรวมแก๊สแล้วต่อกิโลเมตรยังได้ 1.7-1.8 บาทเท่านั้นเอง (รถเดิมๆด้วย) ยังไงก็ไม่น้อยหน้าเขาแล้วน้า

Knightguy
28-09-2010, 10:24
เสียดาย เพิ่งไปหัวหินมาสองครั้งในเดือนเดียว ล่าสุดไปแรลลี่กรุงเทพ-หัวหินเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง ไม่งั้นจะแวะไปอุดหนุนกาแฟน้าซะหน่อย ไว้งวดหน้านะครับ จะแวะไป

gregwatana
30-09-2010, 08:17
วันเสาร์เช้าจะเอารถเข้าไปติดตั้งนะครับคุณต้นตามที่ได้นัดกันทางโทรศัพท์เมื่อวาน

MEAW_SAN
30-09-2010, 13:35
หมดแล้วครับ
กราบขอบพระคุณ คุณตำรวย ทางหลวง สวี ที่กรุณาว่ากล่าวตักเตือน คราวหน้าอย่าแซงรถใหญ่กว่าเราทางช่องทางขวานะ มันอันตราย ให้แซงช่องทางซ้ายเท่านั้น และแย่งเงินจากมือลูกชายผมไป หกสิบบาท

กราบขอบพระคุณป๋าติ้ก และคนเหม็นจัง ที่แนะนำการล้าง เอสซีวี อยากจะบอกว่ามันแจ่มมากครับ

กราบขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านที่ติดตามครับ
:kapook-17196-7812::kapook-17196-7812::kapook-17196-7812:

Kamo_007
30-09-2010, 15:21
กราบขอบพระคุณป๋าติ้ก และคนเหม็นจัง ที่แนะนำการล้าง เอสซีวี อยากจะบอกว่ามันแจ่มมากครับกราบขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านที่ติดตามครับ[/QUOTE]

น้านัทครับ ทำให้บ้างนะครับ scv น่ะครับ ทำที่บ้าน อ.ต้นก็ได้นะ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Modelist
01-10-2010, 09:55
กราบขอบพระคุณป๋าติ้ก และคนเหม็นจัง ที่แนะนำการล้าง เอสซีวี อยากจะบอกว่ามันแจ่มมากครับกราบขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านที่ติดตามครับ

น้านัทครับ ทำให้บ้างนะครับ scv น่ะครับ ทำที่บ้าน อ.ต้นก็ได้นะ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ[/QUOTE]

ด้วยความยินดีครับ ลุงโม่:1182440014:

Modelist
01-10-2010, 10:12
สวัสดีครับ
จะรายงานว่า ผมได้ปิดระบบแก้ส แล้ววิ่งน้ำมันเพียวๆครับ
ยาง 31 ขอบ 15 นะครับ
ผลที่ออกมาครับ ตามรูปที่แนบมา

เลขตามไมล์รถนะครับ 120735 - 120599 = 136 km.
เตมน้ำมันกลับเต็มถัง 13.32 l. 350 บาท

136 / 13.32 = 10.21 km. / L
350 / 136 = 2.57 บาท / โล

เส้นทางที่ใช้ คลอง 11 - คลอง7 รับส่งลูกไป โรงเรียนเท่านั้นนะครับ ความเร็วไม่เกิน 100 ครับ

Modelist
01-10-2010, 14:14
หลังจากที่ทดลองวิ่งน้ำมันเพียวๆกันไปแล้ว
ถึงคราวทดสอบเต็มรูปแแบบครับ แก้ส + ฮีตเตอร์
คืนวันศุกร์จะไปหัวหิน
โต๋เต๋ๆแถวๆนั้น สองวัน เช้าวันจันทร์กลับ
แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ
เลขไมล์ ตั้งต้นนะครับ

evoda3
01-10-2010, 16:37
น้าเกียงครับ...ติดได้แล้วครับน้า :kapook-17195-8823: ข้อมูลปึ้กแล้วครับ...
น้ากาโม่ครับใจอยากติดครับ
พึ่งโดนเจ้าทองไป(กล่องทองECU) เพราะชอบขับแรงๆ เลยกลัวว่าจะมีปัญหาเรื่องแกส+น้ำมัน อยากรู้ข้อมูลตรงนี้ครับผม
ถ้าขับเร็ว กลัวแกสย้อนหรือไม่ ระบบจ่ายเชื่อเพลิงไม่สมบูรณ์ครับจะป็นไง รอขาแรงติดแกสอยู่ครับ ส่วนการใช้งานทั่วไปผมยอมรับแก็สแล้วครับ รอจูนน้ำมันนิ่งๆก่อนครับว่าเป็นไงแล้วจะไปแจมแกสครับ
ขอบคุณทุกข้อมูลครับ

TON_GAS
01-10-2010, 19:02
น้านัท ของผมดีเซลเพียวๆกับขนาดยาง 265/70 R 16 หลังคาสามมิตร ไม่เคยเกิน 11.3 โลลิตร คราวนี้ใส่ครีบ+Save Plus+Heater วิ่งแถวคลองสาม ไปติดแถวติวานนท์กับแถวแคลาย แล้วเข้าเกษตรนวมิน ออกมอเตอร์เวย์ ไม่เกิน 110 เติมน้ำมันหารออกมาได้ 12 กม./ลิตร ตอนนี้ลองเปิด Hydrogen แบบอ่อนๆไม่เกิน 3 Amp. พร้อมเทคนิคใหม่ในการปรับใช้ Hydrogen (คิดได้อีกแล้ว) ไม่ปรับลดน้ำมัน ขีดแรกได้ 275 โลแล้ว คาดคะเนว่าน่าจะมีใกล้ๆ 13 โลลิตรครับ
ไว้เติมก่อนค่อยรายงานอีกที

evoda3
03-10-2010, 15:06
คันขาวที่ติดกล่องพ่วงขอผลทดสอบด้วยนะครับ
เข้ามาอัพให้ครับ

happymet
04-10-2010, 10:44
ดันรอครับ

TON_GAS
06-10-2010, 22:38
น้านัท ของผมดีเซลเพียวๆกับขนาดยาง 265/70 R 16 หลังคาสามมิตร ไม่เคยเกิน 11.3 โลลิตร คราวนี้ใส่ครีบ+Save Plus+Heater วิ่งแถวคลองสาม ไปติดแถวติวานนท์กับแถวแคลาย แล้วเข้าเกษตรนวมิน ออกมอเตอร์เวย์ ไม่เกิน 110 เติมน้ำมันหารออกมาได้ 12 กม./ลิตร ตอนนี้ลองเปิด Hydrogen แบบอ่อนๆไม่เกิน 3 Amp. พร้อมเทคนิคใหม่ในการปรับใช้ Hydrogen (คิดได้อีกแล้ว) ไม่ปรับลดน้ำมัน ขีดแรกได้ 275 โลแล้ว คาดคะเนว่าน่าจะมีใกล้ๆ 13 โลลิตรครับ
ไว้เติมก่อนค่อยรายงานอีกที

เติมแล้วหารออกมาได้ 12.96 กม./ลิตรครับ ใกล้เคียงกับที่คาดไว้ ผลที่ได้ถือว่าดีครับต้นทุนไม่มาก เอาไว้จำเป็นจริงๆ และผมสามารถทำ Hydrogen ให้แปลผันตามรอบเครื่องได้เมื่อไหร่ มีโอกาสสูงครับที่จะได้สัก 13-15 กม./ลิตรครับ ส่วนข้อมูลที่ได้ทดสอบที่ความเร็ว 110 กม./ชม. และปรับลดน้ำมันที่เหมาะสมและการผลิต Hydrogen ที่เหมาะสม ณ.ความเร็วที่ทดสอบ ผลอัตราการสิ้นเปลืองอยู่ที่ 14.3 กม./ลิตรครับ

dsign
09-10-2010, 22:13
แวะไปร้านกาแฟ หลับไม่ลง ของเฮียเอก ที่หัวหินครับ
เพื่อไปปลอบใจ ที่ผิดหวังกับการซื้อขายถึง สองครา ในคราวเดียว
ครั้งที่หนึ่งก่อนผมจะลงไปภูเก็ต เฮียเอกได้ตกลงจะซื้อแม็ค ผมจะขนลงไปให้ แต่เค้าขายตัดหน้าไปก่อนครั้งที่สอง ขาขึ้นมาจากภูเก็ต เฮียเอกได้ตกลงจะซื้อยาง ที่ทับสะแก ผมจะขนขึ้นไปให้ แต่เค้าก็ชิงขายตัดหน้าไปก่อน ทั้งสองราย เฮียเอกระบุวันชัดเจน ที่จะให้ผมไปเอา ฝากบอกท่านผู้จะขายของนะครับ อย่าทำเช่นนี้กับใครอีก ท่านได้เงินไว อันนี้โอครับ เข้าใจว่าเงินมันร้อน เงินมาก่อนต้องได้ก่อน แต่ท่านจะไม่ได้เพื่อนครับ แน่นอนครับ เรื่องนี้ต้องมีการบอกต่อปากต่อปากแน่นอน
และดูอาการขาเจ็บของเฮียเอก ใกล้หายแล้วครับ

อย่าลืมนะครับ ผ่านไปหัวหิน ซอย 74`แวะชิมครับ จะมีหนุ่มใหญ่หน้าตาดี ยืนต้อนรับ
รับรอง หลับไม่ลง

...โดนมาแล้วฮะน้าแนทของเจ้าเนี๊ย เด็ดสะระตี่มากเลยขอโบก น้ำทะเลที่ว่ากว้างใหญ่ มาโดนน้ำใจเจ้าของร้านนี้อื้อหือ ใครยังไม่เคยโดน แนะนำเลยครับว่าถ้าผ่านไปขอให้แวะเลย แล้วจะรู้เหมือนที่ผมโดน น้ำกินหาซื้อได้ครับ แต่น้ำใจและน้ำกินหาได้ที่ร้านเฮียเอกครับ สุดๆละคนนี้... :kapook-17195-8823:

gregwatana
13-10-2010, 10:43
คันขาวที่ติดกล่องพ่วงขอผลทดสอบด้วยนะครับ
เข้ามาอัพให้ครับ

ตอนนี้ยังไม่ค่อยได้ขับรถเท่าไรเลยครับ ซ้อมจักรยานไกลกว่าขับรถอีกครับช่วงนี้ แต่วันอาทิตย์นี้ได้ขับรถไปแข่งที่ แพร่ คงจะได้ผลทดสอบแล้วล่ะครับ:smiley-music002:

evoda3
13-10-2010, 20:41
ถามต่อเรื่องความร้อนครับ เห็นมีหลายคันที่มีปัญหาเรื่องความร้อนฝาโกงโดยขับเร็วๆแช่นานความร้อนสูงแล้วถ้าเอาแกสเข้าไปอีกจะเอาอยู่มั้ยครับวันนี้น้าจีก็มานังบ่นเรื่องปะเก็นรั่วอ้ะครับขาแรงเหมือนกัน

TON_GAS
14-10-2010, 09:14
ถามต่อเรื่องความร้อนครับ เห็นมีหลายคันที่มีปัญหาเรื่องความร้อนฝาโกงโดยขับเร็วๆแช่นานความร้อนสูงแล้วถ้าเอาแกสเข้าไปอีกจะเอาอยู่มั้ยครับวันนี้น้าจีก็มานังบ่นเรื่องปะเก็นรั่วอ้ะครับขาแรงเหมือนกัน

จากประสบการณ์ เมื่อประมาณ 3 ปีก่อนเป็นช่วงแรกๆในการเริ่มใช้ LPG ดีเซล ตอนนั้นยังไม่มีการลดดีเซล ไม่มีกล่องคุมน้ำมันเอาแก๊สเข้าร่วมใช้อย่างเดียวเลย ยอมรับว่าแรงจริงๆ ผมใช้ความเร็ว 170-185 กม./ชม.เป็นระยะทางต่อเนื่องประมาณ 40 กิโลเมตร จากปราณบุรีมุ่งหน้าบางสะพาน แล้วดูเกย์วัดความร้อนก็ไม่ขยับใดๆยังคิดเลยว่าทำไมมันไม่เหมือนดีเซลรุ่นก่อนถ้าแช่นานความร้อนก็จะขึ้นตาม ซึ่งถ้ามันจะพังในช่วงแรกๆที่ลองผิดลองถูกรถผมคงมีอาการไปแล้วครับ จนปัจจุบันได้พัฒนาระบบการใช้ร่วมไปไกลกว่าเดิมมาก มีความสมบุรณ์และความประหยัดมากกว่าเก่า ยิ่งไม่ต้องกลัวเลยครับ และตอนนี้ PLUS 4D ของผมก็วิ่งเข้าสู่ 150000 กิโลเมตรอีกไม่กี่วันข้างหน้า และยังปกติเหมือนเดิมไม่ว่าจะวิ่งด้วยดีเซลอย่างเดียวหรือเข้าสู่ระบบใช้ร่วมก็ตามครับ และที่สำคัญคุยได้เลยครับไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับ SCV เลยสักครั้งเดียว ส่วนระยะการถ่ายน้ำมันเครื่องพร้อมกรองอยุ่ที่ 15000-20000 กม. (เกรดเซมิครับ) และวันก่อนถอดแคทออกมาเพื่อใส่ท่อแทนเคท ไม่มีปัญหาเรื่องเขม่าอุดตันดูแล้วก็เหมือนๆกับเมื่อเราถอดดูในช่วง 5 หมื่นโลแรก ผมว่าน่าจะมั่นใจกันได้แล้วครับ มันใช้ได้ดีเลยที่เดียว สำคัญอยู่ที่ระบบความปลอดภัย และเทคนิคการปรับใช้ ว่าได้ตามวัตถุประสงค์มากเท่าใด แต่อย่าลืมว่าเราใช้ร่วมเพื่อให้ได้ความประหยัดมากขึ้น ส่วนข้อดีหลายๆอย่างที่ตามมาคิดว่าเป็นของแถมก็แล้วกันครับ

evoda3
14-10-2010, 14:18
หวัดดีครับอ.ต้นครับดีครับมีความมั่นใจมากขึ้นครับ ชอบๆครับถังแกสติดแทนที่ยางอะไหล่ที่เดียวช่ายป่ะครับติดโดนัสได้ป่าว สงสัยโบนัสออกจะได้ดมแกสป่าวน้อเรา เดินเก็บตังค์สักพักครับ จารณ์

kru_keng
14-10-2010, 23:54
อ.ต้น พรุ่งนี้ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงก่ะกว่าจะเข้าไปเที่ยวกรุงเทพ..จะแว๊ะน้าวัฒน์ดูอุปกรณ์ตัวไหม่..แล้วจะอุด EGR ไปด้วยเลย วันเสาร์ให้ลูกๆ ไปเที่ยว Dremword แล้วผมจะเข้าไปหา อ.ต้น ปรับจูนแก๊สกันหล่ะ..(ไม่มีข้อผิดพลาดคงพาน้องตั้นไปปรับจูน ก่ะว่าจะเปลี่ยนกรองอากาศเป็นของ Hurricane แล้วเปลี่ยนใส่ท่อแทนแคทด้วย)

TON_GAS
15-10-2010, 04:52
อ.ต้น พรุ่งนี้ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงก่ะกว่าจะเข้าไปเที่ยวกรุงเทพ..จะแว๊ะน้าวัฒน์ดูอุปกรณ์ตัวไหม่..แล้วจะอุด EGR ไปด้วยเลย วันเสาร์ให้ลูกๆ ไปเที่ยว Dremword แล้วผมจะเข้าไปหา อ.ต้น ปรับจูนแก๊สกันหล่ะ..(ไม่มีข้อผิดพลาดคงพาน้องตั้นไปปรับจูน ก่ะว่าจะเปลี่ยนกรองอากาศเป็นของ Hurricane แล้วเปลี่ยนใส่ท่อแทนแคทด้วย)

อะไรก็เปลี่ยนได้ครับ แต่กรองอากาศขอเป็นแบบเดิมติดรถมาดีที่สุดครับ ลองหลายต่อหลายรอบแล้วครับ ทั้งกรองเลส กรองอัดผ้าลินิน สุดท้ายก็มาจบที่กรองแท้ศูนย์ครับ ถ้าไม่เชื่อลองได้ครับ ถ้าแวะที่น้าวัฒเอาชุดรองแหวน 4.5มิล
มาให้ผมสักชุดด้วยครับ ส่วนตัวคลีบบอกน้าวัฒว่าเอาตัวที่ทำให้ผมพิเศษตัวเดียว หรือเอาตัวคลีบบางแบบที่ส่งให้ผมก็ได้ เดินทางปลอดภัยครับ

evoda3
15-10-2010, 07:45
อ.ต้น พรุ่งนี้ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงก่ะกว่าจะเข้าไปเที่ยวกรุงเทพ..จะแว๊ะน้าวัฒน์ดูอุปกรณ์ตัวไหม่..แล้วจะอุด EGR ไปด้วยเลย วันเสาร์ให้ลูกๆ ไปเที่ยว Dremword แล้วผมจะเข้าไปหา อ.ต้น ปรับจูนแก๊สกันหล่ะ..(ไม่มีข้อผิดพลาดคงพาน้องตั้นไปปรับจูน ก่ะว่าจะเปลี่ยนกรองอากาศเป็นของ Hurricane แล้วเปลี่ยนใส่ท่อแทนแคทด้วย):kapook-17351-2909:
น้าด้วยความที่ฟังและเห็นมา (ไม่ขอวิจารณ์เฮอ)ให้ใช้ของ K&N ดีกว่าครับถ้าจะเปลี่ยนนะครับ

kru_keng
15-10-2010, 09:52
:kapook-17351-2909:
น้าด้วยความที่ฟังและเห็นมา (ไม่ขอวิจารณ์เฮอ)ให้ใช้ของ K&N ดีกว่าครับถ้าจะเปลี่ยนนะครับ
ขอบคุณมากครับน้า พอดี อ.ต้น โทรมายืนยันตัวเดิมดีที่สุด เดี๋ยวเย็นนี้จะไปซื้อที่ศูนย์แล้วหล่ะครับ ... สำหรับ อ.ต้นครับผมติดต่อน้าวัฒน์แล้วน่ะครับ ตอนเย็นจะไปรับของ..แต่ช่วงนี้ฝนตกหนักอ่ะครับที่โคราช

evoda3
15-10-2010, 11:55
ดีครับน้าของติดรถก็ดีครับ

Gotto
16-10-2010, 12:18
มารายงานแบบสรุปว่า

ผมวิ่งได้ 15 โล/ลิตร สำหรับ ดีเซล และ 29 โล/ลิตร สำหรับ LPG

จากเดิมที่เคยวิ่งได้ 12โล/ลิตร

เดิมดีเซล 1 ถังผมวิ่งได้ 7 วัน แต่ตอนนี้ วิ่งได้ 10 วัน ครับ

พอใจมากๆ กันการจูนเสต็ปนี้

รถผม 116 แรง ออโต้ เดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย

นอกจากเปลี่ยนยาง เป็น 225/55/R17 BS RE-001 ซึ่งเกาะถนน รีดน้ำ สุโค่ยจริง

แต่เด๋วอาจารย์ต้นคงมีอะไรใหม่ๆมาให้เล่นอีกแระ........ใช่มะ๊พ่อนักทดลอง:i37:

mook
18-10-2010, 23:55
อ.ต้นครับผมอยากทราบว่า 2500cc 140hp+lpg เหมาะกับโปรไหนครับ และสอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ใช้อยู่ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

TON_GAS
19-10-2010, 09:08
อ.ต้นครับผมอยากทราบว่า 2500cc 140hp+lpg เหมาะกับโปรไหนครับ และสอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ใช้อยู่ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

โปร 3.2 ,กรองอากาศแท้ศูนย์,อุด EGR,ท่อแทนแคท,คลีบปั่นอากาศตัวล่าสุด,และการปรับจูนระหว่าง Gas กับน้ำมันให้ได้จุดแมชให้มากที่สุดครับ

Gotto
27-10-2010, 08:50
เมื่อวันจันทร์ 25 ต.ค. ได้มีโอกาสขับรถยาวๆไปทอดกฐินที่เมืองจันทร์
ปรากฏว่า ไป-กลับ ใช้น้ำมันไปครึ่งถังได้ระยะไมล์ที่ 680 กิโล ครับพี่น้อง....
เดี๋ยวหมดถังแล้วจะมาแจ้งอีกทีครับ:smiley-sport002:

27-10-2010, 09:01
สุดยอด.......ครับน้าผมอยากได้แบบนี้แหละ....บอกตรงๆว่า อิจฉา ครับ

30-10-2010, 16:02
มารอดูอะไรดีๆ...คับ

evoda3
30-10-2010, 16:28
เมื่อวันจันทร์ 25 ต.ค. ได้มีโอกาสขับรถยาวๆไปทอดกฐินที่เมืองจันทร์
ปรากฏว่า ไป-กลับ ใช้น้ำมันไปครึ่งถังได้ระยะไมล์ที่ 680 กิโล ครับพี่น้อง....
เดี๋ยวหมดถังแล้วจะมาแจ้งอีกทีครับ:smiley-sport002:
แล้วแกสหมดไปเท่าไหร่ครับ

evoda3
31-10-2010, 15:06
ความรู้เล็กๆน้อยๆ
การดูแลอุปกรณ์และรถที่ติดแกส

1. ตรวจเช็คตามข้อต่อและท่อนำแก๊สต่าง ๆ ว่ามีการรั่วซืมหรือไม่ อย่างน้อยที่สุด ทุก ๆ เดือน โดยใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำใส่ในกระบอกฉีดน้ำแล้วฉีดตามข้อต่อหรือท่อนำแก๊ส ตามจุดต่าง ๆ ถ้ามีการรั่วซึมจะมีฟองอากาศพุดออกมา เป็นวิธีง่าย ๆ แต่ได้ผลดีเสมอ อีกสิ่งหนึ่งที่ต้องตรวจสอบอยู่เป็นประจำจากการใช้รถคือการสังเกตกลิ่นของ แก๊สว่ามีหรือไม่(โดยปกติจะมีกลิ่นเฉพาะระบบดูดแก๊สเท่านั้นและมีเฉพาะตอน สตาร์ทเครื่อง)ถ้าเป็นระบบหัวฉีดแก๊สหรือมีกลิ่นอยุ่ตลอดเวลาแสดงว่ามีความ ผิดปกติ

2.ตรวจเช็คและทำความสะอาดไส้กรองอากาศ ทุก ๆ 5,000 กิโลเมตร
3.ตรวจ สอบระดับน้ำมันเครื่องทุก ๆ สัปดาห์ รถยนต์ที่ทำการติดแก๊สนั้นจะสิ้นเปลืองน้ำมันเครื่องมากกว่ารถที่ใช้น้ำมัน ปกติประมาณ 5-15% ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมากกว่าปกติ 30% พร้อมเติมสารเสริมประสิทธิภาพเข้าไปด้วย เพื่อรักษาวาล์ว และอุปกรณ์ขึ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ หากสังเกตว่าน้ำมันเครื่องลดลงมากผิดปกติให้เปลี่ยนชุดแหวนลูกสูบด้วย
4.ตรวจ เช็คและตั้งบ่าวาล์วไอเสีย ทุก ๆ 40,000-60,000 กิโลเมตร เพราะบ่าวาล์วไอเสียของเครื่องยนต์ที่ติดแก๊ส Lpg หรือ Ngv มีโอกาสสึกหรอเร็วกว่าการใช้น้ำมันเบนซิน จึงควรใช้น้ำมันเบนซินสลับกับการใช้แก๊ส เพื่อให้น้ำมันไปเคลือบบ่าวาล์วบ้าง จะได้มีอายุการใช้งานนานขึ้น
5. ตรวจเช็คการทำงานของเครื่องยนต์ ควรมีการเปลี่ยนชุดหัวเทียนใหม่ทุก 6 เดือน เพราะอาจทำให้การจุดระเบิดในห้องเผาไหม้เกิดความผิดพลาดได้ เนื่องจากความร้อนในห้องเผาไหม้สูงมาก และถ้าชุดสายหัวเทียนแตกหักให้รีบเปลี่ยนใหม่เพื่อป้องกันการเกิดประกายไฟ ขึ้น
6.ตรวจเช็คระบบระบายความร้อนหรือน้ำในระบบระบายความร้อนทุก สัปดาห์ การใช้แก๊สมีความร้อนสูงกว่าการใช้น้ำมันควรดูแลปรับชุดระบายความร้อนให้มี ประสิทธิภาพพร้อมใช้งานนอยู่เสมอ
7. ตรวจเช็คอุปกรณ์ สำหรับเติมแก๊ส ถังแก๊ส ตัวน็อตที่ยืดถังแก๊ส ให้อยุ่ในสภาพปกติทุกเดือน
8. เพื่อรักษาสภาพของเครื่องยนต์ ควรใช้น้ำมันสตาร์ทเครื่องยนต์ก่อนและหลังการใช้ และควรมีน้ำมันติดถังไว้อย่างน้อย 1 ใน 4 ถัง เพื่อป้องกันระบบน้ำมันเสียหายของเครื่องยนต์
ทั้งแปดข้อนี้เป็น การดูแลรถยนต์ที่ติดแก๊สที่ควรทำเป็นประจำครับ เพราะว่าจะทำให้รถของท่านอยู่กับท่านนานขึ้น ไม่ต้องซ่อมบ่อยครับ เงินในกระเป๋าจะเก็บไว้ทำอย่างอื่นได้ครับ

TON_GAS
31-10-2010, 19:22
ความรู้เล็กๆน้อยๆ
การดูแลอุปกรณ์และรถที่ติดแกส

1. ตรวจเช็คตามข้อต่อและท่อนำแก๊สต่าง ๆ ว่ามีการรั่วซืมหรือไม่ อย่างน้อยที่สุด ทุก ๆ เดือน โดยใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำใส่ในกระบอกฉีดน้ำแล้วฉีดตามข้อต่อหรือท่อนำแก๊ส ตามจุดต่าง ๆ ถ้ามีการรั่วซึมจะมีฟองอากาศพุดออกมา เป็นวิธีง่าย ๆ แต่ได้ผลดีเสมอ อีกสิ่งหนึ่งที่ต้องตรวจสอบอยู่เป็นประจำจากการใช้รถคือการสังเกตกลิ่นของ แก๊สว่ามีหรือไม่(โดยปกติจะมีกลิ่นเฉพาะระบบดูดแก๊สเท่านั้นและมีเฉพาะตอน สตาร์ทเครื่อง)ถ้าเป็นระบบหัวฉีดแก๊สหรือมีกลิ่นอยุ่ตลอดเวลาแสดงว่ามีความ ผิดปกติ

2.ตรวจเช็คและทำความสะอาดไส้กรองอากาศ ทุก ๆ 5,000 กิโลเมตร
3.ตรวจ สอบระดับน้ำมันเครื่องทุก ๆ สัปดาห์ รถยนต์ที่ทำการติดแก๊สนั้นจะสิ้นเปลืองน้ำมันเครื่องมากกว่ารถที่ใช้น้ำมัน ปกติประมาณ 5-15% ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมากกว่าปกติ 30% พร้อมเติมสารเสริมประสิทธิภาพเข้าไปด้วย เพื่อรักษาวาล์ว และอุปกรณ์ขึ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ หากสังเกตว่าน้ำมันเครื่องลดลงมากผิดปกติให้เปลี่ยนชุดแหวนลูกสูบด้วย
4.ตรวจ เช็คและตั้งบ่าวาล์วไอเสีย ทุก ๆ 40,000-60,000 กิโลเมตร เพราะบ่าวาล์วไอเสียของเครื่องยนต์ที่ติดแก๊ส Lpg หรือ Ngv มีโอกาสสึกหรอเร็วกว่าการใช้น้ำมันเบนซิน จึงควรใช้น้ำมันเบนซินสลับกับการใช้แก๊ส เพื่อให้น้ำมันไปเคลือบบ่าวาล์วบ้าง จะได้มีอายุการใช้งานนานขึ้น
5. ตรวจเช็คการทำงานของเครื่องยนต์ ควรมีการเปลี่ยนชุดหัวเทียนใหม่ทุก 6 เดือน เพราะอาจทำให้การจุดระเบิดในห้องเผาไหม้เกิดความผิดพลาดได้ เนื่องจากความร้อนในห้องเผาไหม้สูงมาก และถ้าชุดสายหัวเทียนแตกหักให้รีบเปลี่ยนใหม่เพื่อป้องกันการเกิดประกายไฟ ขึ้น
6.ตรวจเช็คระบบระบายความร้อนหรือน้ำในระบบระบายความร้อนทุก สัปดาห์ การใช้แก๊สมีความร้อนสูงกว่าการใช้น้ำมันควรดูแลปรับชุดระบายความร้อนให้มี ประสิทธิภาพพร้อมใช้งานนอยู่เสมอ
7. ตรวจเช็คอุปกรณ์ สำหรับเติมแก๊ส ถังแก๊ส ตัวน็อตที่ยืดถังแก๊ส ให้อยุ่ในสภาพปกติทุกเดือน
8. เพื่อรักษาสภาพของเครื่องยนต์ ควรใช้น้ำมันสตาร์ทเครื่องยนต์ก่อนและหลังการใช้ และควรมีน้ำมันติดถังไว้อย่างน้อย 1 ใน 4 ถัง เพื่อป้องกันระบบน้ำมันเสียหายของเครื่องยนต์
ทั้งแปดข้อนี้เป็น การดูแลรถยนต์ที่ติดแก๊สที่ควรทำเป็นประจำครับ เพราะว่าจะทำให้รถของท่านอยู่กับท่านนานขึ้น ไม่ต้องซ่อมบ่อยครับ เงินในกระเป๋าจะเก็บไว้ทำอย่างอื่นได้ครับ

เป็นข้อมูลที่ดีมากครับสำหรับเครื่องยนต์เบ็นซิน+แก๊ส

สำหรับ ดีเซล+LPG (ติดตั้งกับผู้รู้และชำนาญจริงๆ)ลืมข้อ 2,3,4,5,6,7,8 ไปได้เลย

happymet
01-11-2010, 09:46
มาช่วยดันครับ เห็นคอมเม้น ด้านบน ของน้าเกียง แล้วต้องเอาใจใส่เยอะจริงๆครับ สำหรับเบนซิล

01-11-2010, 10:10
........31/10/53........ด้วยสภาพทางการเงินไม่เอื้ออำนวยต่ออัตราการบริโภคน้ำมันของเจ้า plus 4 d auto/2008 และ ผบ.ได้อนุมัติงบให้ตอนเย็นวันเสาร์ เลยโทรนัด อ.ต้น ว่ามีคิวว่างไหม(ต้องรีบเดี่ยว ผบ. เปลี่ยนใจ) อ.ต้นเลยจัดให้แบบทันทีทันใดในเช้าวันอาทิตย์...........แบบร้องเสียงหลง....เดี๋ยวมาเล่าต่อไปเอากล้องก่อนครับ..

01-11-2010, 14:53
87966 เริ่มติดตั้งถังครับ....

87967 เรียบร้อย....

87968 ชุดหม้อต้ม....

87969 ติดได้สวย....

happymet
01-11-2010, 15:30
ติดตามชมต่อครับน้าน้ำหวาน ครับ

kob1
01-11-2010, 16:00
รอชมคับ..

evoda3
01-11-2010, 16:17
นี่ไงครับตัวจริงของจริงชอบๆ ข้อมูลไหลมาเทมาครับ อัพๆๆๆ

01-11-2010, 16:45
87986 แผนกต้อนรับน้องก๊อปปี้ น่ารักมาก.......

87988

87989

87990 พอเติมแก๊สจะไปเทสอ.ต้นให้ผมขับพอออกจากปั้มผมเหยียบแบบปกติเท่านั้นแหละ.....ผมเหวออออออออ..เลยไม่เคยเจอดึงขนาดนี้ หันมาถามอ.ต้นว่าอะไรกันนี่..อ.ต้นบอกว่า ของงี้บอกไปไม่มีใครเชื่อต้องลองเอง รอบมาเร็วมากเหมือนลงกล่องเลย...(อย่าเชื่อผมจนกว่า จะได้ลองเอง)
....หลังจากนั้นไปเทสที่สนามส่วนตัวของอ.ต้น(รวยมากมีสนามเทสส่วนตัวด้วย)
สุดยอดเลยคับอัตราเร่งทำได้ดีมากกว่าตอนที่ยังไม่ติดแก็สซะอีก...
....เทสหนึ่งรอบสนามเป็นที่พอใจของทั้งสองฝ่าย.....แรงงงงแต่ประหยัดดดด..
...ห้าโมงเย็นได้เวลากลับแล้ว ขอบคุณพี่ปั๋มสำหรับกับข้าวอร่อยๆๆ(มีข้าวฟรีกินด้วย..) มิตรภาพที่แสนอบอุ่น น้องก๊อปปี้น่ารักมากเล่นกันกับผมทั้งวันเลย....
.....แวะเติมเพลิงเชื้อก่อนทั้งสองอย่างและตั้งไมล์ไว้แล้วจะมารายงานครับ.....ขากลับเห็นควายครับ..ควาย...ขึ้นสะพานลอยข้ามถนน เลยจอดรถถ่ายรูปมาให้ดูกัน(เห็นแล้วอายควายครับ).....

ปล.ตอนนี้เลขไมล์ 96 กม.เข็มน้ำมันยังไม่กระดิกเลย:emoticon-cartoon-01:emoticon-cartoon-01:emoticon-cartoon-01ต้องเจอกับตัวถึงจะรู้สึก ติดก่อน ประหยัดก่อนแรงด้วยยย...

Modelist
01-11-2010, 17:54
........31/10/53........ด้วยสภาพทางการเงินไม่เอื้ออำนวยต่ออัตราการบริโภคน้ำมันของเจ้า plus 4 d auto/2008 และ ผบ.ได้อนุมัติงบให้ตอนเย็นวันเสาร์ เลยโทรนัด อ.ต้น ว่ามีคิวว่างไหม(ต้องรีบเดี่ยว ผบ. เปลี่ยนใจ) อ.ต้นเลยจัดให้แบบทันทีทันใดในเช้าวันอาทิตย์...........แบบร้องเสียงหลง....เดี๋ยวมาเล่าต่อไปเอากล้องก่อนครับ..

อ่ะฮ้าๆๆ
ส่วนของผมอยู่ตัวแล้วครับ

happymet
01-11-2010, 18:11
รอชมต่ออีกครับบบบ

Gotto
01-11-2010, 21:39
มารายงานต่อครับจากครึ่งถังวิ่ง ตจว.ได้ 680 กม. ก้อกลับมาวิ่งต่อในกทม.ได้อีก 406 กม. รวม 1086 กม.ไฟเตือนเลยเข้าเติมดีเซล(B5)ได้มา 62.09ลิตรเต็มเปี่ยม
คำนวณออกมาได้ 17.50 กม./ลิตร

ส่วนแก๊สนั้นใช้คร่อมอยู่ 2 ถังต่อดีเซล 1 ถังครับเลยคำนวณเอาค่าเฉลี่ยได้มา 28.96 กม./ลิตรครับ

:smiley-transport021

TON_GAS
02-11-2010, 02:15
มารายงานต่อครับจากครึ่งถังวิ่ง ตจว.ได้ 680 กม. ก้อกลับมาวิ่งต่อในกทม.ได้อีก 406 กม. รวม 1086 กม.ไฟเตือนเลยเข้าเติมดีเซล(B5)ได้มา 62.09ลิตรเต็มเปี่ยม
คำนวณออกมาได้ 17.50 กม./ลิตร

ส่วนแก๊สนั้นใช้คร่อมอยู่ 2 ถังต่อดีเซล 1 ถังครับเลยคำนวณเอาค่าเฉลี่ยได้มา 28.96 กม./ลิตรครับ

:smiley-transport021

ดีใจด้วยครับสำหรับตัวเลขที่ไม่ถึง 2 บาท/กิโลเมตร เอาไว้หนาวนี้พาครอบครัวไปเที่ยวไกลๆดู อาจจะได้สถิติใหม่ๆที่น่าบันทึกไว้ครับ

02-11-2010, 09:35
up เมื่อเช้านี้.....กด..ปู้ด..กด..ปู้ด...ตามแบบตัวเองชอบ

Yanyong
02-11-2010, 10:04
หลังจากที่ ลด Version ECU ลงเป็นเดิม ๆ V3
ก็อยู่แค่ 10.8 km/L ครับ 116 เดิม ๆ (เฉพาะ ล้อ อิอิ นอกนั้นจำแทบไม่ได้ว่าของเดิมอยู่ใหน)
มาขอบคุณ อาจารย์ต้น ที่เข้าไปเยี่ยมใน OBD2+ ครับ
ยังไงก็จะมาขอความรู้ ด้วยคนครับ

kob1
02-11-2010, 10:56
ต้องเอา บ้างแล้วแรง+ประหยัด

Kamo_007
02-11-2010, 15:24
ต้องเอา บ้างแล้วแรง+ประหยัด

น้าแจ๊คครับ

ติดได้แล้วนะครับน้า เดี๋ยวไม่ทันได้ใช้ตอนปีใหม่ สำหรับทริปยาวๆนะ..

ติดก่อนคุ้มก่อน แถมแรงก่อนอีกตะหาก..อิ...อิ...อิ

รถน้าเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ไปเชียงคานมา ไป-กลับ เติมน้ำมันแค่ครั้งเดียวเอง..คิดดู

เครื่อง 3200 นะ ขอบอก

HS4CJR
03-11-2010, 09:42
อาจารย์ต้น เดี๋ยวจะไปติดเร็วๆนี้ รอขออนุมัติจาก ผบทบ. ก่อนครับ...

ผม HS4CJR ใช้ Triton Plus 4 ประตู เพิ่งถอยป้ายแดงมาเมื่อปลายเดือน กย. ตอนนี้วิ่งได้ 1800 โลแล้วครับ

มั่นใจในฝีมืออาจารย์ต้นมาก...

เดี๋ยวผมจะไปวันไหน จะโทรนัดล่วงหน้าครับ... พิกัดตาม GPS ครับ ถ้าหลงทางเดี๋ยวโทรหาอีกทีครับ...

03-11-2010, 10:49
อาจารย์ต้น เดี๋ยวจะไปติดเร็วๆนี้ รอขออนุมัติจาก ผบทบ. ก่อนครับ...

ผม HS4CJR ใช้ Triton Plus 4 ประตู เพิ่งถอยป้ายแดงมาเมื่อปลายเดือน กย. ตอนนี้วิ่งได้ 1800 โลแล้วครับ

มั่นใจในฝีมืออาจารย์ต้นมาก...

เดี๋ยวผมจะไปวันไหน จะโทรนัดล่วงหน้าครับ... พิกัดตาม GPS ครับ ถ้าหลงทางเดี๋ยวโทรหาอีกทีครับ...

คำเตือน: ติดก่อนประหยัดก่อน.....แรงด้วย :kapook-17195-8823::kapook-17195-8823:

Modelist
03-11-2010, 11:17
น้าหวานจังครับ
ลงข้อมูลรถ เพื่อเป็นแนวทางด้วยก็ดีนะครับ สิ่งที่จากไปจากรถเดิมๆครับ

ตอนนี้ผมใส่ยาง 245/65/17 ค่าความเพี้ยนต่างไปจากยางเดิมพอสมควรครับ

evoda3
03-11-2010, 12:05
ฝากเรื่องใบคุมวิศวะด้วยครับอาจารย์ ประกันภัยชั้น1จะได้มีความคุ้มครองต่อเนื่องครับ
เอกสารที่ต้องใช้
ใบตรวจอุปกรณ์จากวิศวะหรือเล่มจดทะเบียนที่ลงแกสแล้ว และราคาติดตั้งโดยประมาณแจ้งต่อบริษัทประกัน เพื่อขอเพิ่มความคุ้มครองเหมือนอุปกรณ์ติดรถ คราบๆๆ.....ป๋ม

03-11-2010, 14:49
ลงข้อมูลรถ เพื่อเป็นแนวทางด้วยก็ดีนะครับ สิ่งที่จากไปจากรถเดิมๆครับ

ตอนนี้ผมใส่ยาง 245/65/17 ค่าความเพี้ยนต่างไปจากยางเดิมพอสมควรครับ

น้านัท รถผม พลัส 4d/auto 2008 ล้อเดิมๆแครี่บอย เบาะญี่ปุ่น แอร์หลัง
ถอดเเคท อุดegr รองแหวน 4 mm.วิ่งไปแล้ว 54000 กว่ากิโล อัตราสิ้นเปลืองถังนึงได้ไม่เกิน 700 กิโลซักที และไม่แฮปปี้เวลาเข้าศูนย์(ให้ต่อพัดลมแอร์ยังต่อไม่ได้เซ็งเป็ด หมดไป 5,000 แอร์ยังไม่เย็น)ทำทีก็แสนแพง หลังจากติดแก๊สควันที่เคยเหม็นตอนนี้แทบไม่เหลือ ตอนนี้แค่ผ่านจุดกลมๆที่อยู่บนสุดได้มา 200กว่าแล้ว.อิ อิ เห็นแล้วมันดีใจครับน้านัท ไม่สนใจประกันศูนย์แล้ว....

Modelist
03-11-2010, 15:32
น้านัท รถผม พลัส 4d/auto 2008 ล้อเดิมๆแครี่บอย เบาะญี่ปุ่น แอร์หลัง
ถอดเเคท อุดegr รองแหวน 4 mm.วิ่งไปแล้ว 54000 กว่ากิโล อัตราสิ้นเปลืองถังนึงได้ไม่เกิน 700 กิโลซักที และไม่แฮปปี้เวลาเข้าศูนย์(ให้ต่อพัดลมแอร์ยังต่อไม่ได้เซ็งเป็ด หมดไป 5,000 แอร์ยังไม่เย็น)ทำทีก็แสนแพง หลังจากติดแก๊สควันที่เคยเหม็นตอนนี้แทบไม่เหลือ ตอนนี้แค่ผ่านจุดกลมๆที่อยู่บนสุดได้มา 200กว่าแล้ว.อิ อิ เห็นแล้วมันดีใจครับน้านัท ไม่สนใจประกันศูนย์แล้ว....

:yenta4-emoticon-002ดีใจด้วยครับ :yenta4-emoticon-002

MEAW_SAN
04-11-2010, 11:51
นับถอยหลัง

happymet
04-11-2010, 12:27
นับถอยหลัง

ยังไงหรอน้าโต้ง :kapook-17195-8823:

jong_ja
04-11-2010, 12:27
ขอแสดงความดีใจด้วยครับน้า น้ำหวาน

04-11-2010, 13:32
วันนี้เลยจุดกลมลงมายังไม่ถึงขีดได้ไป 267 กม.ขีดแรกน่าจะได้ 300 กม. 555555555...

kru_keng
04-11-2010, 22:23
ยินดีด้วยครับน้า.... ทุกวันนี้จะไปไหนน้องเหมียวผมต้องดมแก๊สไปด้วย เพื่อความประหยัด และ แรง...(ฮ่าๆๆๆ)

05-11-2010, 09:43
น้ำมัน 1 ขีดแก๊ส 1 จุดได้ 300 จริงๆด้วย:kapook-17331-6893::kapook-17331-6893: โอววว จอร์จ มันยอดมาก...:m0027:

TON_GAS
05-11-2010, 10:28
น้ำมัน 1 ขีดแก๊ส 1 จุดได้ 300 จริงๆด้วย:kapook-17331-6893::kapook-17331-6893: โอววว จอร์จ มันยอดมาก...:m0027:
เมื่อก่อน 1 ถังวิ่งได้ 650 กม.ไฟโชว์ และถ้าปัจจุบันครึ่งถังมีแตะแถวๆ 650 กม.เหมือนกันล่ะ คิดแล้วมันได้ระยะทางเพิ่มขึ้น ถึง 100 % หรือเปล่าเนี่ย

แต่ผมว่าในถังถัดไปจะได้ความประหยัดที่เพิ่มขึ้นครับเพราะจะเริ่มรู้วิธีการขับขี่และวิธีการกดคันเร่งให้ได้ประหยัดกว่านี้ ส่วนถังแรกยังอยู่ในวัยกำลังมันกับอัตราเร่งที่เปลี่ยนไปอยู่ครับ

slipper
05-11-2010, 11:13

ล้อสวยครับน้านัท ไม่น่าเชื่อว่าล้อโว 7 จับคู่กับน้องตั้นเรา จะสวยขนาดนี้ ชอบ ๆ ๆ ๆ

05-11-2010, 12:00
เมื่อก่อน 1 ถังวิ่งได้ 650 กม.ไฟโชว์ และถ้าปัจจุบันครึ่งถังมีแตะแถวๆ 650 กม.เหมือนกันล่ะ คิดแล้วมันได้ระยะทางเพิ่มขึ้น ถึง 100 % หรือเปล่าเนี่ย

แต่ผมว่าในถังถัดไปจะได้ความประหยัดที่เพิ่มขึ้นครับเพราะจะเริ่มรู้วิธีการขับขี่และวิธีการกดคันเร่งให้ได้ประหยัดกว่านี้ ส่วนถังแรกยังอยู่ในวัยกำลังมันกับอัตราเร่งที่เปลี่ยนไปอยู่ครับ

ช่วงนี้ลองไล่กับ dmax 2500 เดิมๆของเพื่อนอยู่คับ อ.ต้น ออกตัวคนละเรื่องเลย ตอนนี้รถติดแก็สนำห่างๆหุ หุ:kapook-17195-8823::kapook-17195-8823::kapook-17195-8823:

kob1
05-11-2010, 12:02
น้าแจ๊คครับ

ติดได้แล้วนะครับน้า เดี๋ยวไม่ทันได้ใช้ตอนปีใหม่ สำหรับทริปยาวๆนะ..

ติดก่อนคุ้มก่อน แถมแรงก่อนอีกตะหาก..อิ...อิ...อิ

รถน้าเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ไปเชียงคานมา ไป-กลับ เติมน้ำมันแค่ครั้งเดียวเอง..คิดดู

เครื่อง 3200 นะ ขอบอก
ต้องเอาแล้วคับน้ากาโม่ รอไม่ไหวแล้ว ตอนนี้ขโมยเงินเมียได้ครบแล้ว ต้องรีบติด เดี๋ยวโคกินหมด กร๊าบบบบ

05-11-2010, 13:26
ยืนยันจ้า.....ให้อิจฉา อิ..อิ..อิ

TON_GAS
05-11-2010, 16:01
ช่วงนี้ลองไล่กับ dmax 2500 เดิมๆของเพื่อนอยู่คับ อ.ต้น ออกตัวคนละเรื่องเลย ตอนนี้รถติดแก็สนำห่างๆหุ หุ:kapook-17195-8823::kapook-17195-8823::kapook-17195-8823:
ถ้าจะลองต้องกับตัว 3.0 ครับ ถ้า2.5มันเอาเปรียบไป แต่ถ้าออกตัวกินขาดตัว 3.0 ได้จะดีใจกว่าครับ โดยปกติผมออกไฟแดงมักจะวัดกับวีโก้ 3.0 อะครับ

HS4CJR
05-11-2010, 16:03
เจอกันวันจันทร์ครับ... อาจารย์ต้น

Plus ขาวมุก วิ่งมา 1800 โลเอง จะไปติดแก๊สแล้วครับ...

มั่นใจในระบบแก๊สอยู่แล้ว ตั้งแต่ติดให้ CRV

อยากประหยัดและแรงครับ....

อาจารย์ต้น... ขอพิกัด GPS ที่ update แล้วหน่อยนะครับ... :)

:smiley-transport010:smiley-transport001:smiley-transport003

TON_GAS
05-11-2010, 16:04
เอาพิกัด GPS มาฝาก 4CJR ครับ จากโปรแกรม SpeedNavi หน้าบ้านเลย...

05-11-2010, 16:24
ถ้าจะลองต้องกับตัว 3.0 ครับ ถ้า2.5มันเอาเปรียบไป แต่ถ้าออกตัวกินขาดตัว 3.0 ได้จะดีใจกว่าครับ โดยปกติผมออกไฟแดงมักจะวัดกับวีโก้ 3.0 อะครับ

จัดไปคับอ.ต้นเดี๋ยวจะไปตามหาตัว 3.0 ก่อน....
เอ๊ะ!แต่ถ้าเราไปเจอคันที่เค้าลงกล่องมาล่ะทำไง'จารย์................55555555555

happymet
05-11-2010, 16:30
เจอกันวันจันทร์ครับ... อาจารย์ต้น

Plus ขาวมุก วิ่งมา 1800 โลเอง จะไปติดแก๊สแล้วครับ...

มั่นใจในระบบแก๊สอยู่แล้ว ตั้งแต่ติดให้ CRV

อาจารย์ต้น... ขอพิกัด GPS ที่ update แล้วหน่อยนะครับ... :)

:smiley-transport010:smiley-transport001:smiley-transport003

โห้ทำลายสถิติ รถมาติดตั้ง ซะแล้วสิ

kob1
05-11-2010, 16:47

ได้สมาชิกประหยัด อีกท่านแล้วคับ ท่าน

kob1
05-11-2010, 16:47
ได้เวลา ประหยัดแล้ว

kob1
05-11-2010, 16:49
นับถอยหลัง
จะไปไหน ตาโต้ง

TON_GAS
05-11-2010, 17:03
จัดไปคับอ.ต้นเดี๋ยวจะไปตามหาตัว 3.0 ก่อน....
เอ๊ะ!แต่ถ้าเราไปเจอคันที่เค้าลงกล่องมาล่ะทำไง'จารย์................55555555555

ถ้าจะลองก็ไม่เป็นไร ถ้าน้ำหนักรถเท่ากันไม่ได้กินเรา แต่ถ้าไปเจอแคบเบาๆพ่วงกล่องอาจออกตัวไม่ทันมัน แต่ก็จะทิ้งไม่มากครับ รถเราน้ำหนักมากยิ่งถ้ามีหลังคาด้วยยิ่งไปกันใหญ่

รออีกไม่นานให้กล่อง ICU (ชื่อมัน) ผมเสร็จก่อน คราวนี้แรงไม่จำกัด ปลายจะให้เลย 185 ได้อย่างไวเลยก็ได้ จะทำไว้สำหรับผู้รักความแรงโดยเฉพาะครับ

HS4CJR
06-11-2010, 01:58
เอาพิกัด GPS มาฝาก 4CJR ครับ จากโปรแกรม SpeedNavi หน้าบ้านเลย...

บันทึกพิกัดใหม่ไว้แล้ว... วันจันทร์เจอกันครับอาจารย์ต้น

พิกัดเก่าผมได้จากหน้านี้ครับ ข้อความที่#403 http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=334051

ฝากอาจารย์ต้น edit ด้วยครับ มันจะได้ตรงกัน รู้สึกพิกัดตัวแรกจะผิดอ่ะครับ แต่ตัวล่างตรงกันแล้ว...

06-11-2010, 08:36
ถ้าจะลองก็ไม่เป็นไร ถ้าน้ำหนักรถเท่ากันไม่ได้กินเรา แต่ถ้าไปเจอแคบเบาๆพ่วงกล่องอาจออกตัวไม่ทันมัน แต่ก็จะทิ้งไม่มากครับ รถเราน้ำหนักมากยิ่งถ้ามีหลังคาด้วยยิ่งไปกันใหญ่

รออีกไม่นานให้กล่อง ICU (ชื่อมัน) ผมเสร็จก่อน คราวนี้แรงไม่จำกัด ปลายจะให้เลย 185 ได้อย่างไวเลยก็ได้ จะทำไว้สำหรับผู้รักความแรงโดยเฉพาะครับ

แรงขึ้นแล้วประหยัดด้วยหรือเปล่าคับอ.ต้น

AbSTracT
09-11-2010, 00:48
ผมออก plus ขาวมุกมา ราว 3 เดือน ตอนนี้ 12300 โลแล้ว
รีบเข้าปรึกษา อ.ต้น บ้างดีกว่า ช้าท่าทางจะไม่ได้การ

happymet
09-11-2010, 08:54
ผมออก plus ขาวมุกมา ราว 3 เดือน ตอนนี้ 12300 โลแล้ว
รีบเข้าปรึกษา อ.ต้น บ้างดีกว่า ช้าท่าทางจะไม่ได้การ

รีบจัดเลยครับ น้าAbSTracT โทรถามอ.ต้นได้เลยครับ

09-11-2010, 09:28

ติดก่อนประหยัดก่อนครับน้า...ขอบอก:kapook-17340-6327::kapook-17340-6327:

goldgear
09-11-2010, 10:10
ผมก็รอไม่ไหวแล้วอาทิตย์หน้าต้องเข้าสำนักอาจารย์ต้นแล้ววิ่งมา 150000 กว่าๆกิโลแล้วหมดประกันทุกอย่างแล้ว เดียวโทรหาอาจารย์อีกที่นะครับ

goldgear
09-11-2010, 10:15
แต่เดิมๆผมก็ได้ 15 กม./ลิตร อยู่นะครับ ขับไปทำงานปทุม-พระราม3 ระยะทางไปกลับวันละ 140 กม. เส้นทางใช้งานจริงๆโคตรติดเลยโยเฉพาะตรงวงเวียนพระราม5 กำลังสร้างอุโมงและหน้าเดอะมอล์ท่าพระ เติมบีห้ามาตั้งแต่เกิด

goldgear
09-11-2010, 10:16
เป็นตัวขับสี่ 4 ประตู 2500 ซีซี โปรแกรมวี 3 ครับ

kob1
09-11-2010, 11:15
แต่เดิมๆผมก็ได้ 15 กม./ลิตร อยู่นะครับ ขับไปทำงานปทุม-พระราม3 ระยะทางไปกลับวันละ 140 กม. เส้นทางใช้งานจริงๆโคตรติดเลยโยเฉพาะตรงวงเวียนพระราม5 กำลังสร้างอุโมงและหน้าเดอะมอล์ท่าพระ เติมบีห้ามาตั้งแต่เกิด
15 โล ประหยัดดีคับ

goldgear
09-11-2010, 11:22
เติมน้ำมัน 1000 บาท จะได้ระยะประมาณ 600 กม. บวกลบนิดหน่อยครับราคารปัจจุบันนะครับถ้าถึง 30 เมื่อไหร่ก็อ่วมครับ

Kamo_007
09-11-2010, 19:39
ผมก็รอไม่ไหวแล้วอาทิตย์หน้าต้องเข้าสำนักอาจารย์ต้นแล้ววิ่งมา 150000 กว่าๆกิโลแล้วหมดประกันทุกอย่างแล้ว เดียวโทรหาอาจารย์อีกที่นะครับ

วิ่งมาระยะทางขนาดนี้แล้วยังทำได้ที่ 15 กม/ลิตรเลย แสดงว่าดูแลรถได้ดีมากครับ

*ทำได้ประหยัดมากแล้วครับ :i40: 4x4 วิ่งในสภาพรถติดขนาดนี้ 15โล/ลิตร*

เป็นตัวขับสี่ 4 ประตู 2500 ซีซี โปรแกรมวี 3 ครับ

เติมน้ำมัน 1000 บาท จะได้ระยะประมาณ 600 กม. บวกลบนิดหน่อยครับราคารปัจจุบันนะครับถ้าถึง 30 เมื่อไหร่ก็อ่วมครับ

ถ้าเป็นอย่างที่น้าว่ามา ก็เท่ากับว่า ตอนนี้ใช้น้ำมันอยู่ที่ กิโลเมตรละเพียง 1.66 บาทเท่านั้นเอง
ประหยัดกว่ารถเบ็นซิลจำพวก วีออสอีกนะครับที่ทำได้ที่กิโลละ 2.30 บาทครับ

ขออนุญาตแนะนำครับว่า ถ้าประหยัดได้ขนาดนี้แล้ว (1.66 บาท / กิโลเมตร) ไม่ต้องติดแก๊สครับ
เพราะที่พวกผมบรรดารถติดแก๊ส ใช้กันอยู่ตอนนี้ ก็ 1 บาทปลายๆจนถึง 2 บาทกว่าครับ

กลัวว่าติดแล้วรถน้าจะทำความประหยัดสู้น้ำมันไม่ได้ครับ :i40:

goldgear
09-11-2010, 21:36
คิดว่ามันจะดีขึ้นนะครับ เพราะตอนนี้ที่อาวีมิเตอร์อยู่ที่ 14.9 เพราะกลับบ้านที่ขอนแก่นวันที่ 23 ไปดูน้ำท่วมมา เซ็ตระยะแล้วได้ที่ 15.5 กม/ลิตร พอวิ่งในกรุงเทพก็ค่อยๆลดมาอยู่ที่ 14.9 มาเป็นอาทิตย์แล้ว โดยส่วนตัวก็พอใจครับแต่ถ้าติดแก็สน่าจะประหยัดขึ้นอีกนะครับ อาจารย์แสดงความคิดด้วยครับ

goldgear
09-11-2010, 21:39
รถผมจะอยู่ระดับนี้มาตั้งแต่ออกแล้วครับ แต่ตอนเปลี่ยนเป็น วี5 เสียงเงียบดีแต่กินกว่านี้ครับอยากร่วมทำสถิติกับ อ.ต้นนะครับ

goldgear
09-11-2010, 21:57
ผมว่าอยู่ที่คนขับด้วยครับ อาทิตย์ไหน แม่บ้านเอาไปใช้น้ำมันยุบน่าใจหาย แต่ระยะทางนิดเดียว ผมใชงานเดินทางจากตัวอำเภอเมือง เข้า 345 ออกราชพฤกษ์ เดอะมอลล์ท่าพระ ถนนพระราม3 บริษัทอยู่ที่แยกนางลิ้นจี่ จุดที่ติดคือ วงเวียนพระราม5 กำลังสร้างอุโมงค์ แยกบรมราชนนี เดอะมอลล์ท่าพระ และพระราม3 ตลอดเส้น เติมน้ำมันทุกเช้าวันจันทร์ 1000 บาททุกอาทิตย์

goldgear
09-11-2010, 22:06
เมื่อวันที่ 23 ตุลาเพิ่งกลับบ้านที่ขอนแก่นมา เว็ตอาวีตั้งแต่ที่ปทุมธานีเติมน้ำมัน 800 ร้อยรับน้ำ 1 ขวดใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมงติดตรงน้ำท่วมที่โคราช จนถึงบ้านกลับวันที่ 25 เติมน้ำมันก่อนเข้าพิมาย (น้ำมันที่นี้ถูกมากๆผมไม่ทราบสาเหตุว่าทำไมถึงถูก) ผมจะเติมที่นี้ประจำครับ 900 บาท เข้ากรุงเทพเหลือน้ำมันขี่ไปทำงานได้อีก 2 วัน

goldgear
09-11-2010, 22:11
ที่อาวีโชว์ 15.5 กม/ลิตร ตอนออกจากกรุงเทพน้ำขีดล่างสุดไฟเตือน้ำมันยังไม่ติดขาไปขอนแก่นถึงบ้าน 423 กม ทำธุระตอนอยู่ที่บ้านอีกนิดหน่อยรวมระยะทางจนถึงกรุงเทพได้ 925 กม. เติมน้ำมันสองครั้ง ไป 800 กลับ 900 ครับ

goldgear
09-11-2010, 22:21
ปกติก็ได้อยู่เท่านี้ละครับอยากได้ 20 กม/ลิตร จะเป็นไปได้ไหมครับอาจารย์ต้น ช่วยชี้แนะด้วยครับ

kimao
10-11-2010, 00:55
ตอนนี้ขับ plus อยู่ที่ 12-13 โลลิตรไม่เกินนี้ ของน้า 4x4 ได้ 15 โลลิตรสุดยอดมาก ผมกำลังจะติดแก๊สเหมือนกันแต่ขอศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดครับ

Kamo_007
10-11-2010, 07:10
ปกติก็ได้อยู่เท่านี้ละครับอยากได้ 20 กม/ลิตร จะเป็นไปได้ไหมครับอาจารย์ต้น ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ยกตัวอย่างรถของน้ากาโม่แล้วกันนะครับ

3200 Auto 4x4 หลังคา Carry Boy ยาง AT 265x75x16

ข้อมูลการใช้งานต่อวัน 45 กม/วัน อัตราการกินน้ำมัน ก่อนติดแก๊ส

ทำได้ที่ 7.5 - 8.5 กม/ลิตรครับ เส้นทางก็ อโศก เพชรบุรีตัดใหม่ สุขุมวิทครับ

ปัจจุบันหลังจากติดแก๊สมาได้ 8 เดือนแล้ว ทำได้ที่ 13 กม/ลิตร ใน กทม ส่วนแก๊สกินที่ 15 - 16

ถ้าเดินทางออกต่างจังหวัด จะได้ 17 - 18 กม/ลิตรครับ แก๊ส ก็เท่าๆกันกับน้ำมันครับ

น้ำมันเต็มถัง RV บอกระยะทางได้ที่ 935 กม ครับ (สมัยก่อนเต็มถังจะได้ที่ 590 กม)

เป็นข้อมูลครับที่ผมทำมาตั้งแต่ตอนต้นจนถึงปัจจุบันครับ

DUMRONG
10-11-2010, 08:58
อ.ต้นครับของผมมีstrada 2800อยู่ตอนนี้วิ่งได้9กม./ลิตรครับ ถ้าติดแก็สแล้วจะได้เท่าไรครับและราคางบประมาณเท่าไรครับผมอยู่คลองหลวงครับอยากทราบครับ

TON_GAS
10-11-2010, 09:10

โดยพื้นฐานเดิมตัวเลขทำได้สูงมากครับระดับ 15 โลลิตร โดยปกติทั่วไปไม่น่าจะถึง นอกจากจะวิ่งความเร็วที่ 60-70 กม./ชม.น่าจะทำได้ครับ โดยส่วนใหญ่ดีเซลที่ใช้ร่วม LPG จะได้กิโลเพิ่มขึ้น/ลิตรก็ประมาณ 5-6 กม.จากเดิม หรืออาจจะ 8-12 โลลิตรจากเดิมก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับรุ่น และขนาด CC. ของรถ แต่ถ้าคุณ Goldgear ใช้วิธีการขับขี่แบบเดิมโดยติดตั้งระบบร่วม LPG ไปแล้วผมว่า RV มีโชว์ 20 UP ครับ เพราะเวลาทดสอบที่ความเร็ว 100 กม./ชม.ในรถรุ่นที่มี RV ก็ยังได้ระดับ 22-25 กม./ลิตรกันมาแล้ว ซึ่งโดยส่วนใหญ่ผมจะจูนทุกอย่างให้ดีที่สุดในช่วงความเร็วเดินทางครับ 100-110 เป็นค่ากลางที่ใช้กันบ่อยๆ
แต่ก็สามารถปรับจูนให้ได้ค่าความประหยัดดีเซลให้ได้มากในย่านความเร็วใช้งานปกติของผู้ใช้ได้ (กรณีพิเศษ แต่ต้องมีเงื่อนไขในการขับขี่บ้างเพื่อความปลอดภัย) โดยปกติจะไม่ทำให้เพราะโดยสถิติที่ผ่านมาเมื่อติดตั้ง LPG ร่วมไปแล้วนิสัยการขับขี่จะเปลี่ยนไปแทบทั้งสิ้นครับ
ส่วนเป้าหมายที่จะได้ระดับตัวเลข 20 ก็ไม่น่าจะยากเย็นอะไร ถ้ามีเวลาก็แวะเวียนเข้ามา จะได้อธิบายให้เกิดความเข้าใจมากขึ้นครับ

TON_GAS
10-11-2010, 09:19
ยกตัวอย่างรถของน้ากาโม่แล้วกันนะครับ

3200 Auto 4x4 หลังคา Carry Boy ยาง AT 265x75x16

ข้อมูลการใช้งานต่อวัน 45 กม/วัน อัตราการกินน้ำมัน ก่อนติดแก๊ส

ทำได้ที่ 7.5 - 8.5 กม/ลิตรครับ เส้นทางก็ อโศก เพชรบุรีตัดใหม่ สุขุมวิทครับ

ปัจจุบันหลังจากติดแก๊สมาได้ 8 เดือนแล้ว ทำได้ที่ 13 กม/ลิตร ใน กทม ส่วนแก๊สกินที่ 15 - 16

ถ้าเดินทางออกต่างจังหวัด จะได้ 17 - 18 กม/ลิตรครับ แก๊ส ก็เท่าๆกันกับน้ำมันครับ

น้ำมันเต็มถัง RV บอกระยะทางได้ที่ 935 กม ครับ (สมัยก่อนเต็มถังจะได้ที่ 590 กม)

เป็นข้อมูลครับที่ผมทำมาตั้งแต่ตอนต้นจนถึงปัจจุบันครับ

จากข้อมูลเดิมคุณกาโม่ในเมืองจาก 7.5-8.5 ทำได้ 13 เพิ่มมาประมาณ 5-6 กม./ลิตรตามข้อมูลที่ให้ไว้
ส่วนนอกเมือง ได้ถึง 18 กม./ลิตร เพิ่มมาประมาณ 10 กม.ก็เป็นไปตามข้อมูลที่ให้ไว้ครับ ซึ่งถ้าคิดที่เครื่อง 3200 CC. 4x4 ยาง 265/75 R16 มีหลังคา โหลดขนาดนี้ยังได้ คันอื่นๆที่ติดตามผลงานก็ไม่ต้องคิดมากแล้วครับ มันเป็นข้อมูลการใช้งานจริงของผู้ใช้ไม่มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝงทั้งนั้นครับ

kob1
10-11-2010, 09:40
ไกล้ได้เวลาดมแก๊สแล้ว

TON_GAS
10-11-2010, 09:41
อ.ต้นครับของผมมีstrada 2800อยู่ตอนนี้วิ่งได้9กม./ลิตรครับ ถ้าติดแก็สแล้วจะได้เท่าไรครับและราคางบประมาณเท่าไรครับผมอยู่คลองหลวงครับอยากทราบครับ
จากข้อมูลเก่าแล้วที่เคยติดตั้งในรุ่น จีวาก้อน 4x4 ของเพื่อนในคลอง3นี่แหละ
เขาทำได้ถึง 18-19 กม./ลิตรน้ำมัน ส่วนแก๊สกินระดับ 20-22 กม./ลิตรครับ
ตัวสตราด้า 2800 ตัวนี้ก็กินเอาการอยู่ แต่ก็คิดว่าน่าจะมีระดับ 15-16 กม./ลิตรครับ หวังให้น้อยไว้ก่อน ถ้าได้ความประหยัดใกล้เคียงกับจีวาก้อนก็ถือว่าเป็นกำไรไปครับ

goldgear
10-11-2010, 11:07
ได้ครับครับ อ.ต้น เดียวถ้าเคีลยร์งานลงตัววันจันทร์ 15 พ.ย นี้อาจจะได้ไปติดตั้งนะครับ การใช้งานผมก็ตามที่รายงานครับ รถติดเป็นชีวิตประจำวัน เสียเวลาทั้งไปและกลับเกือบ 3 ชั่วโมงต่อวัน ความเร็วตามสภาพครับนอกเมืองเส้น 345 ก็ 100+ อยู่แล้วครับ กลบต่างจังหวัด 90 ถึง 120 หรือไล่เขม่าบ้างตามอารมณ์ครับ

goldgear
10-11-2010, 11:11
ระยะทางจากปทุมถึงบ้านที่ขอนแก่น 435 กม. ใช้เวลาเดินทาง 4 ชั่วโมงครึ่งครับรวมจอดเข้าห้องน้ำแล้วนะครับเพราะมีแม่บ้าน ลูกๆ และคนแก่ไปด้วยเลยต้องแวะปั๊มบ่อย ความเร็วก็ไม่เคยอยู่เลนซ้ายนะครับยกเว้นแต่ จีพีเอส จะบอกให้ชะลอเพราะมีกล้องเท่านั้นเอง นอกนั้น 110++ ครับ รอบเครื่อง 2500 ถึง 3000 กำลังดีครับประหยัดสุดเท่าที่ลองเก็บสถิติมา

goldgear
10-11-2010, 11:14
ส่วนการประหยัดอยู่ที่คนขับครับ การเปลี่ยนเกียร์ ความเร็วกับรอบเครื่อง เพราะของผมไม่เคยต่ำกว่า 15 กม/ลิตรเลยถ้าเดินทางไกลในกรุงเทพทุกวันนี้ก็ไม่เคยต่ำกว่า 14 กม/ลิตรเช่นกันต่อให้รถติดแค่ไหนก็ไม่ต่ำกว่านี้ครับ แต่ถ้าได้มากกว่านี้ก็ดีครับเลยต้องหาทางเลือกใหม่ๆ

goldgear
10-11-2010, 11:20
เดียวตอนไปหาอาจารย์ต้นจะจับให้ดูครับเซ็ตอาวีตั้งแต่ออกจากบ้าน ไปคลองสามน่าจะประมาณ 30+ กม. แต่ระยะแค่นี้ไม่เสถียรหรอกครับอาจได้ 17 ถึง 18 กม/ลิตร แต่ของผมที่จับอยู่ 3 หรือ 4 เดือนเซ็ตทีแต่บางทีเป็นครึ่งปียังไม่เคยรีเซ็ตก็มี เพราะฉนั้น สถิติที่ผมได้เป็นสถิติจากการใช้งานจริงๆครับ ผมลองเอาตัวเล๘ราคาน้ำมันที่เติมหารกิโลที่ได้ก็บ่อย นะครับตัวเลขอาวีผมว่าเชื่อถือได้เลยครับ

oattanagit
10-11-2010, 18:34
ติดแก๊สแล้วผู้หญิงใช้นี่ต้องมีความรู้อะไรมั๊ยครับ

ขับแบบสบายๆเหมือนเดิมหรือปล่าว

หรือต้องค่อยสังเกตุนู่นนี่ เช็คนั่นนี่อยู่ตลอดเวลา

ใช้ในกทม.รถติดขับซิ่งวันละ 300 กม.กี่เดือนคุ้มทุนครับ

ปกติใช้b5 ประมาณ 10 กม/ลิตร ติดแก๊สน่าได้เท่าไหร่

TON_GAS
10-11-2010, 18:52
ติดแก๊สแล้วผู้หญิงใช้นี่ต้องมีความรู้อะไรมั๊ยครับ

ขับแบบสบายๆเหมือนเดิมหรือปล่าว

หรือต้องค่อยสังเกตุนู่นนี่ เช็คนั่นนี่อยู่ตลอดเวลา

ใช้ในกทม.รถติดขับซิ่งวันละ 300 กม.กี่เดือนคุ้มทุนครับ

ปกติใช้b5 ประมาณ 10 กม/ลิตร ติดแก๊สน่าได้เท่าไหร่

ขับแบบปกติครับแต่จะดีกว่าเดิมมาก Gas หมดเติม Gas น้ำมันหมดก็เติมน้ำมัน
ส่วนจุดที่ต้องตรวจสอบบ้างก็มีจุดที่เข้าแก๊สที่หม้อต้มและถังแก๊สครับ สักเดือนละครั้งก็ได้ ส่วนคันที่ผมใช้ก็วิ่งมา 3 ปีกว่าไม่ได้ไปดูมันเลย แต่ลองตรวจเช็คดูก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม สบายใจได้ครับ

ถ้าวิ่งวันละ 300 โลไม่ต้องคิดมากเลยครับ ลองใช้ดูมันคุ้มเกินกว่าที่คาดครับ

goldgear
10-11-2010, 19:52
อ.ต้นครับตอนนี้มีถังขนาดเท่าไหร่ครับเดียวกลับจากระยองผมจะโทรหาครับ วันศุกร์นี้จะเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเช็ค อีซียู ก่อนทำการติดแก็สครับ

TON_GAS
10-11-2010, 20:30
อ.ต้นครับตอนนี้มีถังขนาดเท่าไหร่ครับเดียวกลับจากระยองผมจะโทรหาครับ วันศุกร์นี้จะเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเช็ค อีซียู ก่อนทำการติดแก็สครับ
ถังขนาด 36 ลิตรมัลติวาว แบบแขวนเหมาะสมมากครับทั้งขนาดและน้ำหนักกำลังดี เต็มถังก็วิ่งระดับ 700 โลแล้วครับ
ผมว่าไทรตั้นมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้เลยครับ ตำแหน่งวางถัง จุดวางหม้อต้ม ทางน้ำร้อนเลี้ยงหม้อต้ม จุดเข้าแก๊ส จุดติดตั้งสวิท และอื่นๆมันลงตัวและสวยงามมากเลยครับ ดูแล้วเหมือนเดิมๆ ยิ่งถังแก๊สและหัวเติม ก้มยังไม่เห็นเลยครับ ต้องก้มแล้วแหงนหน้าขึ้นมองจึงจะเห็นครับ ยังไงแล้วโทรหาผมก่อนสัก 1-2 วันครับ จะได้จัดคิวไว้ไม่ให้ชนกันเพราะผมติดตั้ง 1 คัน/วันครับ เพื่อคุณภาพของงานที่ทำออกไปครับ

goldgear
10-11-2010, 20:50
เดียววันศุกร์นี้ผมโทรหาครับ สมาชิก Ttc02101 ครับ อ.ต้น เดียวอาจารย์จะได้เห็นวิ่งมา 150000 กว่าๆวิ่งรถติดๆที่อาวีโชว์ 15 กม./ลิตร ครับ รถผมทุกอย่างเดิมหมดครับรวมถึงคนขับ

goldgear
10-11-2010, 20:51
ทำแล้วหวังว่ามันต้องดีขึ้นครับ

Yanyong
11-11-2010, 08:08
มาดันครับ

evoda3
11-11-2010, 08:34
ดันอีกแรงครับ รถพ่วงกล่องมาลงข้อมูลเร็วๆนะ จะได้รีบเก็บตังค์ สิ้นเดือนจะไปปิดบัญชีรถแล้วไม่อยากผ่อน อ.ต้นรอหน่อยนะ

goldgear
11-11-2010, 10:02
วันอาทิตย์นี้ผมจะเข้าสำนัก อ.ต้นแล้วครับ เดียวเช้าๆเจอกันครับอาจารย์

happymet
11-11-2010, 10:20
สมาชิกเพิ่มอีกแล้ว.. รอทดสอบไปเรื่อยๆครับบ

11-11-2010, 11:51
ติดก่อนประหยัดก่อน....สบายตัวแล้วเรา

kob1
11-11-2010, 13:13
ช่วยดันคับ

DUMRONG
12-11-2010, 13:51
ผมก็คงจะตามไปเร็วๆๆคงอาทิตย์หน้าครับ

Modelist
12-11-2010, 17:59
ตุ๋งๆๆๆ:emo039oq8:

Gotto
13-11-2010, 07:45
ตุ๋งๆๆๆ:emo039oq8:

ไปเที่ยวใหนมา น้านัท:smiley-transport031 อย่าบอกนะว่า กทม - ปริมณฑล:kapook-17341-9479:

MEAW_SAN
13-11-2010, 08:29
แสนยัง

evoda3
13-11-2010, 09:13
ครึ่งถังได้ 600 โลเลยเหรอ รับไม่ได้จริงๆอ้ะตัว ได้ไงอ้ะ

stoof
14-11-2010, 19:12
ถังขนาด 36 ลิตรมัลติวาว แบบแขวนเหมาะสมมากครับทั้งขนาดและน้ำหนักกำลังดี เต็มถังก็วิ่งระดับ 700 โลแล้วครับ
ผมว่าไทรตั้นมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้เลยครับ ตำแหน่งวางถัง จุดวางหม้อต้ม ทางน้ำร้อนเลี้ยงหม้อต้ม จุดเข้าแก๊ส จุดติดตั้งสวิท และอื่นๆมันลงตัวและสวยงามมากเลยครับ ดูแล้วเหมือนเดิมๆ ยิ่งถังแก๊สและหัวเติม ก้มยังไม่เห็นเลยครับ ต้องก้มแล้วแหงนหน้าขึ้นมองจึงจะเห็นครับ ยังไงแล้วโทรหาผมก่อนสัก 1-2 วันครับ จะได้จัดคิวไว้ไม่ให้ชนกันเพราะผมติดตั้ง 1 คัน/วันครับ เพื่อคุณภาพของงานที่ทำออกไปครับ

ถ้าต้องการเอาถังไว้ในกระบะท้ายของ พลัส 4 ประตุละครับ
มีไลเนอร์ ฝาครอบแอโรคลาสด้วย
ต้องมีดัดแปลง ตัด เจาะ อะไรเพิ่มเติมก่อนติดตั้งไหมครับ

goldgear
15-11-2010, 07:04
มารายงานคราวๆก่อนครับ
ภาพแรกก่อนทำครับ
โดยทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง + กรอง
เปลียนกรองเชื้อเพลิง + เอสซีวีวาล์ว
ภาพก่อนออกจากบ้านครับ นาฬิกายังไม่ได้ตั้งหลังจากออกจากศูนย์
ติดที่แยกรัชดาครับได้ 21.6
ดูสภาพรถเอาครับ
ภาพสุดท้ายถึงที่หมาย ช่องนนทรี ยานนาวาครับ
เริ่มเดินทางจาก อ.เมืองปทุมธานี - เข้า 345 เข้าราชพฤษ - รัชดาตลาดพลู - ผ่านเดอะมอลล์ท่าพระ - ขึ้นสะพานพระราม 3 - ต่อด้วยถนนพระราม 3 จนถึงที่หมาย

goldgear
15-11-2010, 07:06
เป็นไปตามที่หวังครับหวังว่าจะได้ 5++ ครับ เดียวต้องลองปรับแต่งไปก่อนครับเพราะวันนี้ต้องไประยองต่อ ทำงานที่ระยองทั้งอาทิตย์ ใช้รถบริษัทครับเหมียวดำจอดรอก่อนเดียวจะทำการทดลองต่อครับ

goldgear
15-11-2010, 07:47
อ.ต้นครับมีอะไรจะแนะนำไหมครับ

goldgear
15-11-2010, 07:48
แต่ตอนนี้เดิมๆก่อนนะครับ ผมว่าจะปรับแก๊สไปที่ 20 นาฬิกาดูครับ

goldgear
15-11-2010, 08:31
ส่วนท่าน กบ หนึ่ง ช่วยรายงานด้วยคนับเมื่อวานมี สองคันครับ เช้า-บ่าย

TON_GAS
15-11-2010, 17:32
หลังจากติดตั้งไปแล้วให้ใช้งานสักระยะครับ พอทราบสัดส่วนความประหยัดน้ำมันและแก๊สแล้ว ค่อยปรับแบบระเอียดกันอีกที (ถ้าจำเป็น) ลองใช้วิธีการขับขี่ให้เหมาะสมให้มากขึ้นกว่าเดิมครับ

oattanagit
15-11-2010, 21:33
ปัจจุบันค่าใช้จ่ายน้ำมัน กิโลละ ประมาณ 2-2.7บาท/กม.(แล้วแต่วัน)

ติดแก๊ส+น้ำมันรวมค่าใช้จ่ายจะประมาณเท่าไหร่ครับ

พลัส ออโต้ สนใจทำต้องทำอะไรก่อนไปติดต้งครับรถเดิมๆเลย (ลงโปร 3.2 และวิ่งมา70,000 กว่ากม.)

kob1
15-11-2010, 22:02
หลังจากติดตั้งไปแล้วให้ใช้งานสักระยะครับ พอทราบสัดส่วนความประหยัดน้ำมันและแก๊สแล้ว ค่อยปรับแบบระเอียดกันอีกที (ถ้าจำเป็น) ลองใช้วิธีการขับขี่ให้เหมาะสมให้มากขึ้นกว่าเดิมครับ
เมื่อได้ค่าเฉลี่ยแล้วจะไปให้จูนละเอียดอีกคับ อ.ต้น ไปแน่นอน

evoda3
16-11-2010, 00:57
เป็นไปตามที่หวังครับหวังว่าจะได้ 5++ ครับ เดียวต้องลองปรับแต่งไปก่อนครับเพราะวันนี้ต้องไประยองต่อ ทำงานที่ระยองทั้งอาทิตย์ ใช้รถบริษัทครับเหมียวดำจอดรอก่อนเดียวจะทำการทดลองต่อครับ
มาระยองอย่าลืมแวะหา สมชด้วยนะครับ จะได้รู้จักกันมากขึ้นครับ:kapook-17196-7812:

TON_GAS
16-11-2010, 08:48
ปัจจุบันค่าใช้จ่ายน้ำมัน กิโลละ ประมาณ 2-2.7บาท/กม.(แล้วแต่วัน)

ติดแก๊ส+น้ำมันรวมค่าใช้จ่ายจะประมาณเท่าไหร่ครับ

พลัส ออโต้ สนใจทำต้องทำอะไรก่อนไปติดต้งครับรถเดิมๆเลย (ลงโปร 3.2 และวิ่งมา70,000 กว่ากม.)

ถ้าขับขี่ในแบบเดิมๆที่เคยใช้อยู่ ในเมืองรถติดบ้างมันจะบวกกิโลเพิ่มขึ้นอีก 4-5กิโลเมตร/ลิตร ถ้าเดินทางรถไม่ติดจะเพิ่มจากเดิม 6-10 กิโลเมตร/ลิตร โดยมีค่าใช้จ่ายแก๊สประมาณกิโลเมตรละ 40-50 สตางค์ จะมากน้อยต่างกันขึ้นอยู่กับโหลดของรถ ขนาดซีซีของเครื่องยนต์ และวิธีการขับขี่ของผู้ใช้รถ ส่วนกำลังเครื่องยนต์ที่ได้เพิ่มขึ้นประมาณ 20+ แรงม้า เป็นของแถม เปรียบเสมือนรถท่านพ่วงกล่องทั้งหลายที่ขายกันอยู่ในปัจจุบันครับ แต่จะสวนทางกันตรงที่ ใช้ร่วมแก๊สจะไม่มีควันให้เห็น แล้วยิ่งวิ่งความเร็วสูงๆก็ยังคงความประหยัดระดับ 15 กิโลเมตร/ลิตร ส่วนพ่วงกล่อง แรงเหมือนกัน มีควัน ยิ่งใช้ความเร็วเข็มน้ำมันจะวิ่งสวนทางกับความเร็วที่ได้ครับ
ก่อนติดตั้งก็ไม่ต้องทำอะไรมากครับ ถ้าล้างมาก่อนได้ก็ดี เวลามุดเข้าด้านล่างจะได้ไม่เปื้อนมากครับ

16-11-2010, 09:37
อ.ต้น ของผมน้ำมันหมดถังไฟโชว์ได้ 954 กม.เติมแก๊สไป 440 บาท ส่วนน้ำมันไม่เติมเต็มถังเพราะตังไม่ค่อยมี เลยเติมแค่ 500 บาท แต่ก็พอใจกับความประหยัดที่ได้ ที่แต่ก่อนวิ่งได้ 650 กม.และถังเเรกยังสนุกกับอัตราเร่ง กดแล้วมาเร็ว ยอมรับว่าห้ามใจไม่อยู่จริงๆ:kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:

happymet
16-11-2010, 10:02
อย่างที่ อ.ต้น ว่าคนที่ติดแก๊สแล้วพฤติกรรมการขับขี่จะเปลี่ยนไป 99% ห้ามใจไม่อยู่ ครับบบ มันเท้า..ขึ้น ระแวงมากขึ้น แต่ประหยัดขึ้นครับบบบ

TON_GAS
16-11-2010, 15:51
อ.ต้น ของผมน้ำมันหมดถังไฟโชว์ได้ 954 กม.เติมแก๊สไป 440 บาท ส่วนน้ำมันไม่เติมเต็มถังเพราะตังไม่ค่อยมี เลยเติมแค่ 500 บาท แต่ก็พอใจกับความประหยัดที่ได้ ที่แต่ก่อนวิ่งได้ 650 กม.และถังเเรกยังสนุกกับอัตราเร่ง กดแล้วมาเร็ว ยอมรับว่าห้ามใจไม่อยู่จริงๆ:kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:
กิโลเมตร/น้ำมัน 1 ถังก็ใช้ได้ครับ ประมาณ 15-16 โลลิตรครับ ไฟโชว์แล้วเติมเต็มแบบเขย่าจะได้ประมาณ 62 ลิตร ถ้าไม่เขย่าจะประมาณ 59-60 ลิตรครับ ส่วนแก๊สเขาเติมไปได้ไงครับ ถังแค่ 36 ลิตร แต่คิดราคาที่เติมมันเกินไปเยอะเลยนะ เอาอัตราการกินแก๊สแบบเปะๆหน่อยครับ จะได้ปรับทิศทางให้ได้ความคุ้มให้มากกว่านี้ครับ

TON_GAS
16-11-2010, 15:57
อย่างที่ อ.ต้น ว่าคนที่ติดแก๊สแล้วพฤติกรรมการขับขี่จะเปลี่ยนไป 99% ห้ามใจไม่อยู่ ครับบบ มันเท้า..ขึ้น ระแวงมากขึ้น แต่ประหยัดขึ้นครับบบบ
เชื่อแล้วซิ........อีกหน่อยคนที่เชื่อว่าความประหยัดสวนทางกับความแรง จะเปลี่ยนความเชื่อเหล่านั้นทันที ถ้าได้ลองกับตัวเองสักครั้งครับ

16-11-2010, 16:48
กิโลเมตร/น้ำมัน 1 ถังก็ใช้ได้ครับ ประมาณ 15-16 โลลิตรครับ ไฟโชว์แล้วเติมเต็มแบบเขย่าจะได้ประมาณ 62 ลิตร ถ้าไม่เขย่าจะประมาณ 59-60 ลิตรครับ ส่วนแก๊สเขาเติมไปได้ไงครับ ถังแค่ 36 ลิตร แต่คิดราคาที่เติมมันเกินไปเยอะเลยนะ เอาอัตราการกินแก๊สแบบเปะๆหน่อยครับ จะได้ปรับทิศทางให้ได้ความคุ้มให้มากกว่านี้ครับ

อ.ต้น ผมเติมไปสองครั้ง 240 และ 200

oattanagit
17-11-2010, 08:56
คิดแบบนี้ใช่มั๊ยครับ

น้ำมันลิตรละ 27 บาท

อัตราสิ้นเปลือง 10 กม./ลิตร

ก็คือ 27/10 = 2.7 บาท / กม.

ติดตั้งแก๊สอัตราสิ้นเปลืองดีขึ้นเป็น 15 กม./ลิตร

ก็คือ 27/15 = 1.8 บาท/กม.

บวกค่าแก๊สเพิ่ม .50 บาท/กม. = 2.3 บาท/กม.

แตกต่างกันไม่มากแต่ได้ความแรงและวิ่งทางไกลจะประหยัดขึ้นอีกใช่มั๊ยครับ

แล้วถ้าหากใส่กล่อง e-save หรือ airrotec ประมาณนี้จำไม่ได้

ที่ช่วยในการประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นจากการจ่ายน้ำมันให้น้อยลง

ตัวละ 8000 บาทตัวนี้ช่วยได้มั๊ยครับเห็นเค้าเครมว่ารถติดแก๊สร่วม

ติดของเค้าแล้วจะประหยัดขึ้นอีกเพราะคิดๆดูน่าจะสมเหตุสมผล

เพราะรถเราเผาไหม้น้ำมันไม่หมดอยู่แล้วแต่ไม่แน่ใจลดไปจะพอกับการเผาไหม้มั๊ย

กลัวเครื่องมีปัญหาเมื่อใช้ไปนานๆ

TON_GAS
17-11-2010, 10:12
คิดแบบนี้ใช่มั๊ยครับ

น้ำมันลิตรละ 27 บาท

อัตราสิ้นเปลือง 10 กม./ลิตร

ก็คือ 27/10 = 2.7 บาท / กม.

ติดตั้งแก๊สอัตราสิ้นเปลืองดีขึ้นเป็น 15 กม./ลิตร

ก็คือ 27/15 = 1.8 บาท/กม.

บวกค่าแก๊สเพิ่ม .50 บาท/กม. = 2.3 บาท/กม.

แตกต่างกันไม่มากแต่ได้ความแรงและวิ่งทางไกลจะประหยัดขึ้นอีกใช่มั๊ยครับ

แล้วถ้าหากใส่กล่อง e-save หรือ airrotec ประมาณนี้จำไม่ได้

ที่ช่วยในการประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นจากการจ่ายน้ำมันให้น้อยลง

ตัวละ 8000 บาทตัวนี้ช่วยได้มั๊ยครับเห็นเค้าเครมว่ารถติดแก๊สร่วม

ติดของเค้าแล้วจะประหยัดขึ้นอีกเพราะคิดๆดูน่าจะสมเหตุสมผล

เพราะรถเราเผาไหม้น้ำมันไม่หมดอยู่แล้วแต่ไม่แน่ใจลดไปจะพอกับการเผาไหม้มั๊ย

กลัวเครื่องมีปัญหาเมื่อใช้ไปนานๆ

คิดค่าใช้จ่ายน้ำมันถูกต้องแล้วครับ แต่ความประหยัดหลังใช้ร่วม LPG 15 โลลิตรมันเป็นเลสต่ำสุดครับ ซึ่งสูงสุดทำได้ถึง 22-24 โลลิตรเท่าที่มีผู้ใช้จริงรายงานเอาไว้ ดังนั้นต้องหาค่ากลางๆก็จะประมาณ 18 โลลิตรมาคิดค่าใช้จ่าย จะได้ที่ 1.50 บาท/กิโลเมตร ส่วนแก๊สจะประมาณ 40-55 สตางค์ตามขนาดซีซีรถหรือวิธีการขับขี่ของผู้ใช้รถ ค่าใช้จ่ายรวมแล้วจะประมาณ 1.9-2.15 บาท/กิโลเมตร ซึ่งมีค่าใช้จ่ายถูกลงประมาณ 50-60 สตางค์/กิโลเมตรจากเดิมยิ่งราคาน้ำมันขยับสูงขึ้นมากเท่าไร ความประหยัดก็จะเพิ่มขึ้นตามสัดส่วนครับ

ส่วนความแรงที่เพิ่มขึ้นขับขี่สบายขึ้น รอบมาไว กดแซงได้ดังใจ ไม่รู้จะคิดเป็นตัวเงินอย่างไรครับ เพราะเท่าที่มีผู้เทียบแล้ว ผลการใช้ร่วมดีเซลแรงเทียบเท่ากล่องพ่วงที่มีขายกันในปัจจุบัน แต่มีข้อดีกว่ามาก ความสะอาดของเครื่องยนต์ เสียงการทำงานที่เงียบลง และยังยืดระยะการใช้งานของอุปกรณ์ในการทำงานของเครื่องได้อีกเกือบเท่าตัว เหล่านี้ถ้าคิดเป็นตัวเงินแล้ว มันคงตัดสินใจไม่ยากครับ

ส่วนอุปกรณ์ต่างๆที่เพิ่มความประหยัดนั้นให้พิจารณาให้มากๆครับ มันคุ้มกับราคาที่เสียไปไหม แล้วมันได้ตามที่เขาบอกไว้ไหมครับ ยกตัวอย่างเมื่อสองปีก่อนมีเพื่อนที่ไปติดแก๊สร่วมดีเซลระบบหัวฉีดและมีชุดอุ่นน้ำมันดีเซลมาด้วยแบบที่แจ้งว่าจดลิขสิทธิ์ไว้แล้วแถวๆฝั่งธน (ไม่เอ่ยชื่อ) โทรมาคุยแล้วให้ผมแก้ไขระบบการทำงานให้ครับ
ข้อมูลเบื่องต้น น้ำมัน 1 ถังวิ่งได้ 950 โลส่วนแก๊สเติมเต็มถัง 58 ลิตร 2 ถัง ครับ ฟิลลิ่งการขับขี่เจ้าของบอกเคลียดมาก วิทยุในรถเปิดฟังไม่ได้เพราะต้องคอยฟังเสียงเครื่องยนต์ตลอดว่าดังแกร๊กหรือไม่ จะได้ยกคันเร่งทัน ขึ้นเขาไม่ต้องพูดถึงครับแกร๊กตลอด
หลังจากแก้ไขจากผมไปแล้วโดยรื้อระบบเดิมของเขาออกหมดเหลือเพียงถังแก๊สกับท่อแก๊สเท่านั้น จูนเสร็จเจ้าของรถดีใจมาก การขับขี่เหมือนรถเดิมๆแต่แรงกว่ามาก อัตราความประหยัดน้ำมัน 1 ถังได้ประมาณ 950 โลเท่าเดิม แต่แก๊สใช้แค่เติมเต็มถัง 58 ลิตรแค่ครั้งเดียวครับ อันนี้ยกตัวอย่างจากประสบการณ์จริงให้ดูครับ

การหาข้อมูลให้มากๆเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่อย่าเชื่อเลยทีเดียว คิดให้มากเปรียบเทียบให้เยอะๆ บางครั้งราคาที่แพง ชื่อที่ฟังแล้วเทคโนโลยีสูง ไม่ได้บ่งบอกถึงคำว่า ดี ปลอดภัยและประหยัด ดังโฆษณา...........ซิบอกไฮ

kru_keng
17-11-2010, 10:41
ผมไปขอใบรับรองจากวิศวะกรมาแล้วครับ เพื่อทำการต่อประกันภัย ตอนแรกอู่ที่ไปติดต่อพูดกั๊กๆว่า (ถ้าอุปกรณ์ไม่ได้มาตรฐาน คงต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม) แต่ในที่สุดผมก็ไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่ม แถมอู่ก็ไม่มีการท้วงติงไดๆ ออกใบรับรองมาแต่โดยดีครับ (จะติดตรงค่าใช้จ่าย อาจจะแพงหน่อย แต่โทรไปเช็คหลายๆที่แล้ว ก็นี่แหละถูกสุดแล้วครับ สำหรับแถวๆ ที่ทำงานอ่ะครับ )
โดยส่วนตัวมั่นใจกับฝึมือของ อ.ต้นอยู่แล้วครับ ปรึกษาได้ทุกเรื่อง...(แต่เรื่องเงินนี่ไม่แน่ใจ....เพราะยังไม่ได้คุยเลย 555) ปัจจุบัน 6 หมื่นโลแล้วครับไม่มีปัญหาไดๆ ความประหยัดยังทำได้อยู่ที่ 18 โลลิตร เหมือนเดิม....

Modelist
17-11-2010, 19:50
ผ่างๆๆ:emo085if7:
ครึ่งหลัง ปิดระบบแก้สนะครับ
วิ่งตามแนวชายคลองครับ:kapook-17198-9597:

oattanagit
17-11-2010, 19:53
ที่คิดมากคือยังอยากใช้คันเดิมอยู่

แต่คนรอบข้างให้หาเบนซินติดแก๊สมาใช้ดีกว่า

เพราะประหยัดได้เยอะกว่าและระบบนี้มันมีมานานแล้ว

แต่ผมไม่ชอบรถเตี้ยขับไม่ทันใจเบรดบ่อยเพราะถนนเมืองไทยไม่อำนวย

มกราคมตัดสินใจอีกทีครับรอเงินก้อนสิ้นปีก่อน

ขอบคุณมากครับสำหรับคำปรึกษา

หวังว่าคงได้ใช้บริการนะครับ อ.ต้น

TON_GAS
18-11-2010, 09:18
ที่คิดมากคือยังอยากใช้คันเดิมอยู่

แต่คนรอบข้างให้หาเบนซินติดแก๊สมาใช้ดีกว่า

เพราะประหยัดได้เยอะกว่าและระบบนี้มันมีมานานแล้ว

แต่ผมไม่ชอบรถเตี้ยขับไม่ทันใจเบรดบ่อยเพราะถนนเมืองไทยไม่อำนวย

มกราคมตัดสินใจอีกทีครับรอเงินก้อนสิ้นปีก่อน

ขอบคุณมากครับสำหรับคำปรึกษา

หวังว่าคงได้ใช้บริการนะครับ อ.ต้น

ความเห็นส่วนตัวผมถ้าจะซื้อรถเบนซินมาติดแก๊สใช้งาน ถ้าใช้งาน/วันมากๆ เช่นเป็นเซลหรือขับส่งของวันละอย่างต่ำ 300 โล อันนี้เห็นด้วยครับ ถ้าพังขึ้นมาก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ไม่ต้องซ่อม แต่ถ้าซื้อมาใช้ยาวเป็น 10 ปีผมไม่เห็นด้วยครับ

เหตุผลที่ว่าเครื่องยนต์เบนซินโอกาศมีปัญหาจุกจิกมากกว่าดีเซลมาก เช่นหัวเทียน สายหัวเทียน ระบบไฟ และบ้านเรามีฝนตกมากกว่าฤดูอื่น ทั้งความชื้นและสภาพถนนที่มีน้ำมีสัดส่วนอยู่มาก ยิ่งถ้าใช้แก๊ส 100 % ด้วยแล้ว อายุการใช้งานของวัสดุที่เกี่ยวข้องกับเครื่องยนต์จะน้อยลงกว่าเดิมมากครับ ปัญหาเรื่องบ่าวาวเป็นสำคัญ ผมเคยอยู่ใกล้โรงกลึง ทุกวันเขาจะมีงานทำบ่าและเปลี่ยนวาวกับใสฝาสูบอยู่เป็นประจำครับ

ส่วนดีเซลคอมมอนเรียวปัจจุบัน เท่าที่ทราบมามีอายุการใช้งานเป็นล้านกิโลเมตรครับ ซึ่งเครื่องยนต์ดีเซลลุยน้ำท่วมครึ่งคันยังไปได้ ปัญหาจุกจิกก็น้อยกว่าเบนซิน ยิ่งปัจจุบันผมพยายามพัฒนาใช้พลังงานร่วมให้เกิดความคุ้มค่าหรือประหยัดให้มากที่สุด เพื่อที่จะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งให้สำหรับผู้ใช้รถ ซึ่งปัจจุบันรถเบนซินติดแก๊สก็มีค่าใช้จ่าย/กิโลเมตรประมาณ 1.50 บาท เครื่องประมาณ 1500-1800 ซีซี แต่ถ้า 2000-3000 ซีซี ก็จะเกิน 2 บาท/กิโล

ถ้าเราลงทุนซื้อรถใหม่ประมาณ 6-7 แสนเพื่อมาติดแก๊สหวังว่าจะประหยัดแต่ใช้รถน้อย สู้เราเอาเงินประมาณไม่เกิน 2 หมื่นมาปรับปรุงดีเซลคันที่มีอยู่มาใช้พลังงานร่วมจะเป็นการลงทุนที่น้อยที่สุดครับ เพราะปัจจุบันเท่าที่มีข้อมูลในกระทู้ค่าใช้จ่าย/กิโลเมตรจะประมาณ 2.10 บาท และที่ประหยัดสุดทำได้น้อยกว่า 1.59 บาท/กิโลเมตร ณ.ราคาแก๊สและน้ำมันในปัจจุบันครับ

mckyparty
18-11-2010, 09:56
ถามอีกทีครับ ของ อ.ต้น set เปิดที่กี่รอบครับ
แต่ไม่ได้คุมด้วย ecu ถูกมั้ยครับ

มีจุดที่ต้องดูแลพิเศษ เหมือนรถแก้สทั่วไปรึเปล่าครับ
อย่างพวกกรองแก้ส , เช็ครั่ว

ผมสนใจต้องกำเงินไปเท่าไรมีทอนครับ รถ plus เหมือนกันครับ

kob1
18-11-2010, 10:19
ผ่างๆๆ:emo085if7:
ครึ่งหลัง ปิดระบบแก้สนะครับ
วิ่งตามแนวชายคลองครับ:kapook-17198-9597:
ปิดทำไมคับแก๊ส บอกด้วย ไม่รู้เรื่องแก๊ส:i39:

TON_GAS
18-11-2010, 10:44
ถามอีกทีครับ ของ อ.ต้น set เปิดที่กี่รอบครับ
แต่ไม่ได้คุมด้วย ecu ถูกมั้ยครับ

มีจุดที่ต้องดูแลพิเศษ เหมือนรถแก้สทั่วไปรึเปล่าครับ
อย่างพวกกรองแก้ส , เช็ครั่ว

ผมสนใจต้องกำเงินไปเท่าไรมีทอนครับ รถ plus เหมือนกันครับ

เริ่มทำงานประมาณ 1100-1200 รอบ มีกล่องคุมครับแต่ไม่ได้เรียกว่า ECU กล่องของผมมันคุมการจ่ายแก๊สและปรับลดสัดส่วนของดีเซลเพื่อให้เหมาะสมในทุกย่านความเร็ว ซึ่งสามารถจ่ายแก๊สได้ตลอดแม้แต่ในความเร็วรอบที่เกิน 3500 รอบ พูดง่ายๆยัน 4500 รอบจนกล่องตัดน้ำมันครับ

ไม่ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษครับ จุดเข้าท่อแก๊สเดือนละครั้งก็ยังได้ แต่ส่วนใหญ่เมื่อขันแน่นดีแล้วมันไม่รั่วง่ายๆหรอกครับ แต่ดูบ้างเป็นบางครั้งได้ก็ดี ส่วนกรองแก๊สลืมมันไปได้เลย เท่าที่เคยถอดดูหลังจากใช้งานมา 3 ปีกว่า สภาพก็ยังดีอยู่ และที่ระยะกิโลมากสุดที่ถอดดูคือ 168000 กิโลเมตรในระยะเวลา 1 ปีของรถที่ใช้ส่งของ ก็ยังสามารถใช้งานได้ดีอยู่ แต่สีเริ่มคล้ำๆ หมดกังวนไปได้ครับ

mckyparty
18-11-2010, 18:23
เริ่มทำงานประมาณ 1100-1200 รอบ มีกล่องคุมครับแต่ไม่ได้เรียกว่า ECU กล่องของผมมันคุมการจ่ายแก๊สและปรับลดสัดส่วนของดีเซลเพื่อให้เหมาะสมในทุกย่านความเร็ว ซึ่งสามารถจ่ายแก๊สได้ตลอดแม้แต่ในความเร็วรอบที่เกิน 3500 รอบ พูดง่ายๆยัน 4500 รอบจนกล่องตัดน้ำมันครับ

ไม่ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษครับ จุดเข้าท่อแก๊สเดือนละครั้งก็ยังได้ แต่ส่วนใหญ่เมื่อขันแน่นดีแล้วมันไม่รั่วง่ายๆหรอกครับ แต่ดูบ้างเป็นบางครั้งได้ก็ดี ส่วนกรองแก๊สลืมมันไปได้เลย เท่าที่เคยถอดดูหลังจากใช้งานมา 3 ปีกว่า สภาพก็ยังดีอยู่ และที่ระยะกิโลมากสุดที่ถอดดูคือ 168000 กิโลเมตรในระยะเวลา 1 ปีของรถที่ใช้ส่งของ ก็ยังสามารถใช้งานได้ดีอยู่ แต่สีเริ่มคล้ำๆ หมดกังวนไปได้ครับ

เข้าใจแจ่มแจ้งครับ ขอบคุณครับ คราวนี้ ต่อมาคือเรื่องเก็บเงินครับ :emo023vv3:

oattanagit
18-11-2010, 22:32
ส่วนตัวก็ไม่ชอบเบนซินติดแก๊สอยู่แล้วครับ

คงต้องพยายามเปลี่ยนวิธีการขับของตัวเอง

เพราะยิ่งแรงยิ่งขับมัน...ยิ่งชอบ

ปาเจโร่ สปอร์ต 2.5 อัตราสิ้นเปลืองหลังติดแก๊สเป็นงัยบ้างครับ

ถ้าเปลี่ยนรถคงเปลี่ยนเป็นรุ่นใหญ่ (ชอบเท่..แรง...มัน...ลุย...นั่งได้เยอะๆ )

Modelist
21-11-2010, 12:18
ผาง ผ่างๆ ไปล่ะครับ

21-11-2010, 16:26
น้านัททำยังไงบ้าง.....โปรดชี้แนะด้วย.....

Modelist
22-11-2010, 03:09
น้านัททำยังไงบ้าง.....โปรดชี้แนะด้วย.....

ได้ครับ น้ำหวานจัง:emo085if7:
หน้าห้องเครื่อง อ ต้น เค้าแอบกล่องใบน้อยๆไว้กล่องนึง
แต่ผมซนครับ บังเอิญไปเจอ เลยแกะน้อตออกมาดู เห็นมันหมุนเล่นได้ด้วย เลยลองหมุนเล่นดูครับ:kapook-17198-9597:

รถผมเลยมีหลายสเตปให้ลองเล่น

โหมดแรก อ ต้น ตั้งไว้จากการติดตั้ง โหมดสปอต เหยียบเป็นพุ่ง
หมุนตามเข็มไปสิบห้านาทีเข้าสู่โหมด นอมอล ขับขี่ในเมือง
หมุนตามเข็มไปสามสิบนาทีเข้าสู่โหมด เซฟ ขับขี่ปรืมลทล ใช้ความเร็วพอประมาณ
หมุนตามเข็มไปสี่สิบห้านาทีเข้าสู่โหมด ซุปเปอร์เซฟ ขับขี่ทางไกล ใช้ความเร็วคงที่
หมุนตามเข็มไปหกสิบนาทีเข้าสู่โหมด โค..ซุเปอร์เซฟ ขับขี่ทางไกลมากๆ ใช้ความเร็วคงที่

การหมุนแต่ล่ะครั้งการอารมณ์ และ ขับขี่เปลี่ยนไปนะครับ
ควรทำจุดสังเกตุไว้ จะได้หมุนกลับจุดเดิมถูกครับ

Kamo_007
22-11-2010, 08:03
ประหยัดกันใหญ่เลยนะครับ พี่น้อง ไม่เกรงใจ 3200 กันบ้างเลยนะฮี

kob1
22-11-2010, 08:45
น้านัทสุดยอด หลังจากขับขี่แบบสปอต์ ได้ดังนี้ ระยะใช้งาน 532 กม.
ดีเซล สิ้นเปลื่อง 42.5ลิตรๆละ 29.39= 1250 บ.
แก๊ส สิ้นเปลือง 23.2ลิตรๆละ 10.99= 256 บ.
ดีเซล 12.5กม/ลิตรๆละ 2.30 บ.
แก๊ส 22.9กม/ลิตรๆละ 0.49 บ.
ไม่รู้คำนวนถูกหรือเปล่า บอกด้วย (ขับเอามัน)

kob1
22-11-2010, 08:47
ได้ครับ น้ำหวานจัง:emo085if7:
หน้าห้องเครื่อง อ ต้น เค้าแอบกล่องใบน้อยๆไว้กล่องนึง
แต่ผมซนครับ บังเอิญไปเจอ เลยแกะน้อตออกมาดู เห็นมันหมุนเล่นได้ด้วย เลยลองหมุนเล่นดูครับ:kapook-17198-9597:

รถผมเลยมีหลายสเตปให้ลองเล่น

โหมดแรก อ ต้น ตั้งไว้จากการติดตั้ง โหมดสปอต เหยียบเป็นพุ่ง
หมุนตามเข็มไปสิบห้านาทีเข้าสู่โหมด นอมอล ขับขี่ในเมือง
หมุนตามเข็มไปสามสิบนาทีเข้าสู่โหมด เซฟ ขับขี่ปรืมลทล ใช้ความเร็วพอประมาณ
หมุนตามเข็มไปสี่สิบห้านาทีเข้าสู่โหมด ซุปเปอร์เซฟ ขับขี่ทางไกล ใช้ความเร็วคงที่
หมุนตามเข็มไปหกสิบนาทีเข้าสู่โหมด โค..ซุเปอร์เซฟ ขับขี่ทางไกลมากๆ ใช้ความเร็วคงที่

การหมุนแต่ล่ะครั้งการอารมณ์ และ ขับขี่เปลี่ยนไปนะครับ
ควรทำจุดสังเกตุไว้ จะได้หมุนกลับจุดเดิมถูกครับ
น้านัท ไอ้ที่หมุนอันนี้กล่องคุมน้ำมัน แล้วไม่บอกวิธีหมุนแก๊สด้วยละคับ แล้วอันไหนดีที่สุดคับ เอาแบบรวมๆนะ น้า:kapook-17324-3522:

evoda3
22-11-2010, 08:48
เหมือนวอลลุ่ม Rปรับคาป่าวครับ ปรับแกสหรืออะไรครับ

Modelist
22-11-2010, 08:49
น้านัทสุดยอด หลังจากขับขี่แบบสปอต์ ได้ดังนี้ ระยะใช้งาน 532 กม.
ดีเซล สิ้นเปลื่อง 42.5ลิตรๆละ 29.39= 1250 บ.
แก๊ส สิ้นเปลือง 23.2ลิตรๆละ 10.99= 256 บ.
ดีเซล 12.5กม/ลิตรๆละ 2.30 บ.
แก๊ส 22.9กม/ลิตรๆละ 0.49 บ.
ไม่รู้คำนวนถูกหรือเปล่า บอกด้วย (ขับเอามัน)

ถูกต้องนะคร้าบ
แต่ขับแบบ เคโระจัง ได้เท่านี้ถือว่าแจ่มแล้วล่ะคร้าบ:emo021vj6:
ก้นไม่ติดเบาะ:emo021vj6:

Modelist
22-11-2010, 08:51
น้านัท ไอ้ที่หมุนอันนี้กล่องคุมน้ำมัน แล้วไม่บอกวิธีหมุนแก๊สด้วยละคับ แล้วอันไหนดีที่สุดคับ เอาแบบรวมๆนะ น้า:kapook-17324-3522:

แก้สคงที่ครับ อย่าไปยุ่งกับมัน
ปรับน้ำมันแล้วลองขับแล้วจับอาการดูครับ
ปรับลด ปรับเพิ่ม เล่นเลยๆๆ

Modelist
22-11-2010, 08:53
เหมือนวอลลุ่ม Rปรับคาป่าวครับ ปรับแกสหรืออะไรครับ

ประมาณนั่นล่ะครับอ้ายเกรียง
ปรับน้ำมันครับ

Modelist
22-11-2010, 08:59
ประหยัดกันใหญ่เลยนะครับ พี่น้อง ไม่เกรงใจ 3200 กันบ้างเลยนะฮี

ตามมาอย่าให้ห่างครับ ลุงโม่:1182438340:

22-11-2010, 09:29
อ.ต้น.. ผมจะเอาแบบน้านัทอ่ะ.....สุดยอดดด

TON_GAS
22-11-2010, 09:38
อ.ต้น.. ผมจะเอาแบบน้านัทอ่ะ.....สุดยอดดด

น้านัทเค้าเยี่ยมครับ ไม่ได้ให้คู่มือไว้ยังซนจนเจอ แต่ก็ไม่ปิดบังอะไรครับ
ถ้าจะลองแต่ละเสตปดูก็อย่าลืม มาร์คจุดเดิมไว้ด้วย แล้วจดบันทึกไว้กันลืมสักหน่อย แต่ถ้าปรับจนกลับบ้านเก่าไม่ถูกก็มาเที่ยวแถวๆคลองสามครับ

jong_ja
22-11-2010, 11:19
:smiley-transport012
เอ้า เฮเฮ .............:smiley-bounce016::Banane35:

22-11-2010, 11:38
อ.ต้น ช่วงวันพ่อมีไปต่างจังหวัดขอสเตปประหยัดด้วยคับ....:emoticon-cartoon-01:emoticon-cartoon-01

happymet
22-11-2010, 11:52
น้านัทเค้าเยี่ยมครับ ไม่ได้ให้คู่มือไว้ยังซนจนเจอ แต่ก็ไม่ปิดบังอะไรครับ
ถ้าจะลองแต่ละเสตปดูก็อย่าลืม มาร์คจุดเดิมไว้ด้วย แล้วจดบันทึกไว้กันลืมสักหน่อย แต่ถ้าปรับจนกลับบ้านเก่าไม่ถูกก็มาเที่ยวแถวๆคลองสามครับ

ถ้ามีรูปด้วยจะดีมากเลยครับ เดี๋ยวงานเข้าครับ อิอิ หลงๆลืมๆ บ่อยครับ :kapook-17198-9597:

TON_GAS
22-11-2010, 12:03
อ.ต้น ช่วงวันพ่อมีไปต่างจังหวัดขอสเตปประหยัดด้วยคับ....:emoticon-cartoon-01:emoticon-cartoon-01

ดูจากประวัติคนไข้แล้ว ให้คุณน้ำหวานเปิดกล่องดำแล้วปรับ VR บิดตามเข็มนาฬิกา ไปอีก 30 นาที ทำการปิดกล่องแล้วจดบันทึกครั้งที่ 1 ไว้ ออกไปขับทดสอบ ทั้งรอบ ต้น และกลาง สังเกตุดูว่าคันเร่งเบากว่าเก่าไหม ถ้าทุกอย่างยังดีอยู่มันจะได้ความประหยัดที่เพิ่มจากเดิม แต่จะลดความแรงลงนิดนึงครับ

22-11-2010, 13:31
:21-7::21-7:

Modelist
23-11-2010, 10:03

ซนครับซน ดีน่ะบ้านอยู่ใก้ล ปรับผิดวิ่งแจ้นไปหาเลย:kapook-17198-9597:

Modelist
23-11-2010, 10:04

อ่ะๆๆๆ เอาจริงนะ:emo014hv3:

23-11-2010, 10:14
อ่ะๆๆๆ เอาจริงนะ:emo014hv3:

จะให้ประหยัดกว่าน้าให้ได้....ขอสัญญา..:i38::i38:

ตอนเย็นจะไปเอาล้อหลังออกล้อนึง..จะได้ประหยัดกว่าน้านัท...:smiley-transport005:smiley-transport005 (สู้ไม่ได้ก็ให้มันรู้ไป)

Gotto
30-11-2010, 13:09
เอามาฝากเพื่อเป็นข้อมูลครับ

http://www.pdftop.com/view/aHR0cDovL3d3dy5hZXJhLm9yZy9lcC9kb3dubG9hZHMvZXA5L0VQUTExMF8xNi0xOC5wZGY=

http://www.dieselongas.com/files/Pajero_Report.pdf

http://www.pdftop.com/ebook/diesel+lpg+fumigation/

ลองศึกษากันดูนะเอาไว้เป็นทางเลือก:kapook-17195-8823:

TON_GAS
30-11-2010, 15:00
เอามาฝากเพื่อเป็นข้อมูลครับ

http://www.pdftop.com/view/aHR0cDovL3d3dy5hZXJhLm9yZy9lcC9kb3dubG9hZHMvZXA5L0VQUTExMF8xNi0xOC5wZGY=

http://www.dieselongas.com/files/Pajero_Report.pdf

http://www.pdftop.com/ebook/diesel+lpg+fumigation/

ลองศึกษากันดูนะเอาไว้เป็นทางเลือก:kapook-17195-8823:

คุณ Gotto ช่างหาข้อมูลมาจริงๆเลย ไม่ค่อยแข็งแรงด้านภาษาซะด้วยนะ นี่ถ้าเอาข้อมูลการพัฒนาของเราไปให้เขาดูบ้างน่าจะดีนะครับ ยิ่งตอนนี้ยกระดับความประหยัดดีเซลในเครื่อง 2500 ไปป้วนเปี้ยนแถวๆ 20 โลลิตรแล้ว รออย่างเดียวครับ กล่อง ECU เสร็จถ้าตามคาดหมายจะได้ความประหยัดเพิ่มขึ้นกว่าเดิมอีก และแรงเพิ่มขึ้นด้วย จะได้ไปขึ้นแท่นเทส อยากมีกร๊าฟแบบเขาบ้างจัง

kob1
30-11-2010, 15:12
คุณ Gotto ช่างหาข้อมูลมาจริงๆเลย ไม่ค่อยแข็งแรงด้านภาษาซะด้วยนะ นี่ถ้าเอาข้อมูลการพัฒนาของเราไปให้เขาดูบ้างน่าจะดีนะครับ ยิ่งตอนนี้ยกระดับความประหยัดดีเซลในเครื่อง 2500 ไปป้วนเปี้ยนแถวๆ 20 โลลิตรแล้ว รออย่างเดียวครับ กล่อง ECU เสร็จถ้าตามคาดหมายจะได้ความประหยัดเพิ่มขึ้นกว่าเดิมอีก และแรงเพิ่มขึ้นด้วย จะได้ไปขึ้นแท่นเทส อยากมีกร๊าฟแบบเขาบ้างจัง
รออยู่คับ อ.ต้น กล่องICU แรง+ประหยัด

happymet
30-11-2010, 16:59

อีกเสียง สั่นๆ ครับบ อ.ต้น :smiley-eatdrink048:

mui
30-11-2010, 19:11
..เมื่อวานครับ พอดีน้านัทเอางานมาส่งที่ มินีแบ ที่ผมทำงานอยู่ น้านัทได้โทรมาหาบอกว่าเอางานมาส่ง พอดีว่าผมเข้ากะเช้า และก้อพอดีอีกว่า..เพื่อนที่ทำงาน สนใจที่จะติดแก๊สของ อ.ต้น (ผมเล่าให้เพื่อนฟัง ที่น้านัทได้ติดมา) ก้อเลยรบกวนให้น้านัทขับรถเข้ามาด้านใน เพื่อให้เพื่อนได้เห็นและได้คุยกะน้านัท และเพื่อนสนใจที่จะติดครับ

..ฝาก อ.ต้นด้วยนะครับ รถเพื่อนผม อีซูซุ ตัวก่อนคอมมอลเรล 70-30 ติดได้ใช่มั้ยครับ น้านัทให้เบอร์ อ.ต้นไว้แล้ว เดี๋ยวเพื่อนผมคงโทรมาปรึกษาก่อนนะครับ

..ขอขอบคุณน้านัทด้วยนะครับ ที่อุตสาห์โทรมาและเสียเวลากับผม ขอบคุณมากๆครับ :21-7:

TON_GAS
30-11-2010, 21:18
..เมื่อวานครับ พอดีน้านัทเอางานมาส่งที่ มินีแบ ที่ผมทำงานอยู่ น้านัทได้โทรมาหาบอกว่าเอางานมาส่ง พอดีว่าผมเข้ากะเช้า และก้อพอดีอีกว่า..เพื่อนที่ทำงาน สนใจที่จะติดแก๊สของ อ.ต้น (ผมเล่าให้เพื่อนฟัง ที่น้านัทได้ติดมา) ก้อเลยรบกวนให้น้านัทขับรถเข้ามาด้านใน เพื่อให้เพื่อนได้เห็นและได้คุยกะน้านัท และเพื่อนสนใจที่จะติดครับ

..ฝาก อ.ต้นด้วยนะครับ รถเพื่อนผม อีซูซุ ตัวก่อนคอมมอลเรล 70-30 ติดได้ใช่มั้ยครับ น้านัทให้เบอร์ อ.ต้นไว้แล้ว เดี๋ยวเพื่อนผมคงโทรมาปรึกษาก่อนนะครับ

..ขอขอบคุณน้านัทด้วยนะครับ ที่อุตสาห์โทรมาและเสียเวลากับผม ขอบคุณมากๆครับ :21-7:
ตัวก่อนคอมมอนเรียว ดีเลยครับเท่าที่ทำไปมี 20 โลลิตรให้เห็นครับ (รถส่งของบรรทุก1.5ตัน) ส่วนดีแม็ก 3.0 ออโต้ 4 ประตูอีกคันได้ 23 โลลิตรในเมืองครับ
ส่วนฟิลลิ่งการขับขี่ ลืมไปเลยว่าเป็นอีซุซุ

goldgear
01-12-2010, 07:20
อ ต้นครับ งัน อีซูซุ ก็ประหยัดกว่าไทรตันซิครับนี้ แต่จากการศึกษาระบบผมพบว่าระบบของเราเป็นแบบดูดผสม การจะประหยัดน้ำมันก็คือลดการฉีดดีเซล เอาแก๊สเข้าไปชดเชยส่วนที่หายไป ถ้าเป็นรถปั๊มดีเซลธรรมดาทำได้ด้วยการปรับลดระยะชักของลูกสูบปั๊ม อีซูซุคันเก่าผมก็ทำ ประหยัดจริงครับแต่ขึ้นเขาแรงจะตกต้องมาปรับกลับ ส่วนของเราที่เป็นคอมมอลเรล จะปรับการฉีดได้ด้วยกล่องควบคุม ตามที่น้านัทแสดงไว้ไม่ยุ่งยาก ถ้าผิดขอคำชี้แนะด้วยครับ

TON_GAS
01-12-2010, 10:30
อ ต้นครับ งัน อีซูซุ ก็ประหยัดกว่าไทรตันซิครับนี้ แต่จากการศึกษาระบบผมพบว่าระบบของเราเป็นแบบดูดผสม การจะประหยัดน้ำมันก็คือลดการฉีดดีเซล เอาแก๊สเข้าไปชดเชยส่วนที่หายไป ถ้าเป็นรถปั๊มดีเซลธรรมดาทำได้ด้วยการปรับลดระยะชักของลูกสูบปั๊ม อีซูซุคันเก่าผมก็ทำ ประหยัดจริงครับแต่ขึ้นเขาแรงจะตกต้องมาปรับกลับ ส่วนของเราที่เป็นคอมมอลเรล จะปรับการฉีดได้ด้วยกล่องควบคุม ตามที่น้านัทแสดงไว้ไม่ยุ่งยาก ถ้าผิดขอคำชี้แนะด้วยครับ

ตามที่คุณ Goldgear เข้าใจก็ถูกครับ แต่มันมีมากกว่านั้นครับ
ยกตัวอย่างอีซุซุจะเป็นระบบปั้มแบบเก่า มันสามารถทำอัตราการสิ้นเปลืองได้ประมาณ 12-14 โลลิตรได้ก็ถือว่าประหยัดแล้วในสมัยก่อน ซึ่งมันทำได้เท่านี้ด้วยข้อจำกัดหลายอย่าง เช่นประสิทธิภาพในการฉีดน้ำมัน ตามที่เรียนมาจะเป็นละอองฝอย เพราะแรงดันมันไม่มาก แต่พอเป็นคอมมอนเรียวมันฉีดน้ำมันออกไปเป็นไอ หรือเป็นหมอก ดังนั้นโดยพื้นฐานแล้วจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน แต่ทำไมบางคนบอกว่าคอมมอนเรียวไม่ประหยัดเท่าที่ควร ลองขับแบบความเร็วแบบรถรุ่นเก่าดูครับจะรู้ว่ามันประหยัดกว่า เพียงแต่เราได้กำลังที่สูงขึ้นการขับขี่ก็เป็นไปตามแรงที่เพิ่มขึ้นจากเดิม
คราวนี้มาว่าด้วยเรื่องรถรุ่นเก่าสามารถใช้ร่วม LPG ได้ประหยัดกว่าก็ด้วยเหตุผลที่ว่า เราสามารถลดการจ่ายน้ำมันได้ตั้งแต่เริ่มต้นแล้วปรับ Gas ให้เหมาะสม เพียงเท่านี้ก็จะเห็นแล้วว่าน้ำมันถูกลดลงไปเห็นๆด้วยมือเรา ส่วนความแรงไม่ต้องกลัวว่าขึ้นเขาแล้วจะหมดแรง ซึ่งถ้าระบบการนำ LPG มาใช้ร่วมหรือวิธีการปรับจูนอย่างเหมาะสมพอดี มันจะมีมาทั้งกำลัง และความประหยัดเพราะประสิทธิภาพในการจุดระเบิดได้เปลี่ยนไปดีกว่าเดิม
ส่วนเครื่องยนต์คอมมอนเรียวมันถูกสั่งจ่ายน้ำมันดีเซลด้วย ECU ซึ่งประมวลผลมาจากเซ็นเซอร์มากมาย เมื่อใช้ร่วม LPG มันไม่ง่ายอย่างที่คิด และไม่ใช่ว่าจะลดดีเซลด้วยการจูน LPG เข้าทดแทนให้มากตามหลักการทั้งหลายแหล่ ดังนั้นจะต้องเข้าใจและเข้าถึงหลักการของมันให้มาก จึงจะสามารถเอาชนะและอยู่เหนือคำสั่งการจ่ายน้ำมันของ ECU ได้ ยกตัวอย่างง่ายๆครับระบบการฉีดน้ำมันของคอมมอนเรียวปัจจุบันมีจังหวะการฉีดต่อการจุดระเบิดในแต่ละครั้งดังนี้
1.ฉีดนำ 2.ฉีดจริง 3.ฉีดตาม (ไปหาข้อมูลละเอียดอีกทีนะ) ซึ่งเจ้าตัวหลังนี่มันอาจจะมีผลในการฉีดทิ้งฉีดขว้างได้เลย และยังมีการเปลี่ยนองศาการจุดระเบิดเพื่อรักษาเครื่องยนต์ไว้ไม่ให้พังอีกด้วย มันมีน๊อกเซ็นเซอร์ คอยตรวจการผิดปกติของการจุดระเบิด เพียงแค่เสี้ยววินาทีที่เกิดการน๊อกของการจุดระเบิดมันก็จะเปลี่ยนองศาการจุดระเบิดเพื่อลดการเสียหายของเครื่องยนต์
ฉะนั้นไม่ง่ายเลยใช่ไหมครับ เมื่อก่อนผมไม่เคยคิดเลยว่าจะสามารถทำความประหยัดของไทรตั้นได้ถึงระดับเลย 20 กม/ลิตรขึ้นไป แรกๆได้แค่ 13-14 โลลิตรเท่านั้น และต่อมา 15-16 โลลิตรผมคิดว่ามันที่สุดแล้ว แต่ก็ไม่เคยหยุดในการทดลองและค้นหาความเหมาะสมของมัน และปัจจุบันก็รอกล่อง MCU ที่กำลังทำอยู่และหวังว่าเมื่อสำเร็จดังคาดมันจะทำงานได้ตามที่เราโปรแกรมเอาไว้
เพื่อจะได้ความประหยัดและการทำงานที่เข้ากันแบบหาที่ติไม่ได้ครับ (ไม่ได้โม้)
ยืมสมรักษ์มาใช้หน่อย

kimao
01-12-2010, 22:18
ปัจจุบันก็รอกล่อง Mcu ที่กำลังทำอยู่และหวังว่าเมื่อสำเร็จดังคาดมันจะทำงานได้ตามที่เราโปรแกรมเอาไว้
เพื่อจะได้ความประหยัดและการทำงานที่เข้ากันแบบหาที่ติไม่ได้ครับ (ไม่ได้โม้)
ยืมสมรักษ์มาใช้หน่อย

ถ้ามีน้าๆเิอารถไปติดแก๊สกับ อ.ต้น ตอนนี้ แล้วกล่องตามออกมาภายหลัง อ.ต้นจะอัพเกรดให้ฟรีหรือมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม และประมาณเท่าไรครับ

TON_GAS
03-12-2010, 21:04
ถ้ามีน้าๆเิอารถไปติดแก๊สกับ อ.ต้น ตอนนี้ แล้วกล่องตามออกมาภายหลัง อ.ต้นจะอัพเกรดให้ฟรีหรือมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม และประมาณเท่าไรครับ

สำหรับท่านที่ติดตั้งไปก่อนแล้วก็อัปได้ตามใจชอบครับ มีค่าใช้จ่ายเพิ่มนิดหน่อย (จิบจิบ) แต่ราคาชุดติดตั้งใหม่พร้อมเทคโนโลยีใหม่ค่อยแจ้งข้อมูลกันอีกทีครับ ให้ทดสอบทดลองเสร็จก่อนครับ

happymet
05-12-2010, 23:37
รอๆ ครับอ.ต้น ปีหน้าฟ้าใหม่คงได้ใช้น่ะครับ อิอิ...

phisit
07-12-2010, 11:59
สนใจอยากจะติดมั่ง กำลังเก็บเิงินครับ:emo012eu7:

myjoefiend
07-12-2010, 13:30
สุดยอดเลยครับ

Eszo
07-12-2010, 20:35
กับการใช้งานจริงกับระบบดูดรุ่นแรกๆเลยครับ ก่อนขับทางไกลไปเขื่อนอุบลรัตน์ใช้ในตัวเมืองนครสววรค์ ระหว่างทางใช้ความเร็วคงที่ต่อเนื่องไม่ค่อยได้ระยะทางไกลนัก เพราะเป็นทางหลวงชนบทเกือบตลอดเส้นทาง และขับผ่านภูเขาพังเหยและภักดีชุมพล จากนครสวรรค์ถึงขอนแก่น ความเร็วผมพยามยามไม่ให้เกิน 110 กม.ต่อชม. ทั้งยังถึงบ้านยังใช้งานขนกระสอบปุ๋ยคอก 19 กระสอบ และขนอิฐอีกจำนวนหนึ่งเป็นระยะทางประมาณ 20 กม. ขับรถไปถ่ายรูปพระใหญ่และเขื่อนอุบลรัตน์ วันเดินทางกลับนครสวรรค์แวะเข้าซื้อของฝากในตัวเมืองขอนแก่น ถึงนครสวรรค์ขับในเมืองนครสวรรค์เอาของฝากให้เพื่อนๆอีก ได้ผลดังนี้ครับ

น้ำมันบีห้า 60.61 ลิตร กับระยะทาง 1134.2 กม. ผลลัพธ์ 18.71 กม.ต่อลิตร
แอลพีจี 36.13 ลิตร กับระยะทาง 983.1 กม. ผลลัพธ์ 27.21 กม.ต่อลิตร

ผลอาจจะยังไม่มากเท่าที่เทคโนโลยีปัจจุบันทำได้ แต่ผมก็ค่อนข้างพอใจครับ เพราะใช้งานรถคันนี้หนักพอได้ แต่หากมีโอกาส เวลาและทรัพย์มากกพอคงต้องรบกวนอ.ต้นในการปรับปรุงระบบอีกครับ

TON_GAS
08-12-2010, 10:12
กับการใช้งานจริงกับระบบดูดรุ่นแรกๆเลยครับ ก่อนขับทางไกลไปเขื่อนอุบลรัตน์ใช้ในตัวเมืองนครสววรค์ ระหว่างทางใช้ความเร็วคงที่ต่อเนื่องไม่ค่อยได้ระยะทางไกลนัก เพราะเป็นทางหลวงชนบทเกือบตลอดเส้นทาง และขับผ่านภูเขาพังเหยและภักดีชุมพล จากนครสวรรค์ถึงขอนแก่น ความเร็วผมพยามยามไม่ให้เกิน 110 กม.ต่อชม. ทั้งยังถึงบ้านยังใช้งานขนกระสอบปุ๋ยคอก 19 กระสอบ และขนอิฐอีกจำนวนหนึ่งเป็นระยะทางประมาณ 20 กม. ขับรถไปถ่ายรูปพระใหญ่และเขื่อนอุบลรัตน์ วันเดินทางกลับนครสวรรค์แวะเข้าซื้อของฝากในตัวเมืองขอนแก่น ถึงนครสวรรค์ขับในเมืองนครสวรรค์เอาของฝากให้เพื่อนๆอีก ได้ผลดังนี้ครับ

น้ำมันบีห้า 60.61 ลิตร กับระยะทาง 1134.2 กม. ผลลัพธ์ 18.71 กม.ต่อลิตร
แอลพีจี 36.13 ลิตร กับระยะทาง 983.1 กม. ผลลัพธ์ 27.21 กม.ต่อลิตร

ผลอาจจะยังไม่มากเท่าที่เทคโนโลยีปัจจุบันทำได้ แต่ผมก็ค่อนข้างพอใจครับ เพราะใช้งานรถคันนี้หนักพอได้ แต่หากมีโอกาส เวลาและทรัพย์มากกพอคงต้องรบกวนอ.ต้นในการปรับปรุงระบบอีกครับ

ความประหยัดที่ได้ก็ถือว่าดีแล้วนะครับ สำหรับมีโหลดบรรทุก แต่ระบบที่คุณ Eszo ใช้อยู่มันใช้ตัวจ่ายแก๊สที่เริ่มทำงานที่ประมาณ 1500 รอบ ฉะนั้นช่วงความเร็วรอบต่ำกว่านั้นมันจะไม่ช่วยเรื่องความประหยัด และยังไม่มีระบบปรับสัดส่วนของดีเซลให้เหมาะสมกับปริมาณการจ่ายแก๊ส แต่ถ้าเพิ่มเติมและปรับปรุงระบบให้ดีขึ้นคงใช้ทุนทรัพย์ไม่มากเพราะหลายอย่างมีอยู่แล้ว ผมยินดีที่จะทำให้ จะได้มีระบบความปลอดภัยที่ดีขึ้น แต่อย่าลืมโทรล่วงหน้าด้วยนะครับ

Eszo
08-12-2010, 16:07
ความประหยัดที่ได้ก็ถือว่าดีแล้วนะครับ สำหรับมีโหลดบรรทุก แต่ระบบที่คุณ Eszo ใช้อยู่มันใช้ตัวจ่ายแก๊สที่เริ่มทำงานที่ประมาณ 1500 รอบ ฉะนั้นช่วงความเร็วรอบต่ำกว่านั้นมันจะไม่ช่วยเรื่องความประหยัด และยังไม่มีระบบปรับสัดส่วนของดีเซลให้เหมาะสมกับปริมาณการจ่ายแก๊ส แต่ถ้าเพิ่มเติมและปรับปรุงระบบให้ดีขึ้นคงใช้ทุนทรัพย์ไม่มากเพราะหลายอย่างมีอยู่แล้ว ผมยินดีที่จะทำให้ จะได้มีระบบความปลอดภัยที่ดีขึ้น แต่อย่าลืมโทรล่วงหน้าด้วยนะครับ

อ.ต้นครับ หากผมจะปรับปรุงระบบดูดให้ประหยัดขึ้นและปลอดภัยมากขึ้น ต้องเสียคชจ.อีกประมาณเท่าไหร่ครับ ตอบทางอีเมล์ผมก็ได้นะครับ เพื่อจะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ ขอบคุณครับ

TON_GAS
10-12-2010, 06:06
อ.ต้นครับ หากผมจะปรับปรุงระบบดูดให้ประหยัดขึ้นและปลอดภัยมากขึ้น ต้องเสียคชจ.อีกประมาณเท่าไหร่ครับ ตอบทางอีเมล์ผมก็ได้นะครับ เพื่อจะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ ขอบคุณครับ

ไว้รอรุ่น Top ก่อนดีกว่าครับ มีกล่อง MCU คอนโทรล จ่ายแก๊สโดยใช้รอบเครื่องยนต์กำหนด และยังแบ่งการปรับความเหมาะสมของการจ่ายน้ำมันไว้ 3 ระดับความเร็วรอบเครื่อง 1000-1800 1801-3000 3001-4200 รอบ ซึ่งจะได้ความประหยัดที่เพิ่มจากเดิมและความเร็วปลายที่จะสามารถให้ถึง 185 ได้แบบไม่ยาก (จะกำหนดอีกทีครับเน้นความปลอดภัย) และยังไม่ต้องมีสวิทที่คันเร่งเพื่อคอยตัดแก๊สเหมือนก่อน รับรองเวลาวิ่งลงเขาจะไม่วิ่งแบบไม่คิดชีวิตเหมือนกับระบบอื่นๆครับ ไม่ว่าจะเป็นแบบกล่อง ECU ที่มีในปัจจุบันมักต้องทำสวิทที่คันเร่งเอาไว้เพราะเขาจ่ายแก๊สด้วยรอบเครื่อง พอวิ่งลงทางชันด้วยความเร็ว รอบเครื่องจะสูง ECU มันก็สั่งจ่ายแก๊สตามโปรแกรมที่ทำไว้ ดังนั้นรถมันจะวิ่งแบบไม่คิดชีวิต เขาเลยต้องทำสวิทไว้ตัดระบบแก๊สเมื่อยกคันเร่งครับ

ใจจริงจะเอาเงื่อนไขสำคัญๆมาไว้อีกเช่น ความเร็วรถเกิน 40 กม./ชม.แก๊สค่อยทำงานเพื่อหลีกเลี่ยงการสิ้นเปลืองแบบเปล่าประโยชน์เวลารถติดในเมือง

อุณหภูมิอากาศภายนอก เพื่อกำหนดการปรับลดน้ำมันที่ต่างกันในขณะอากาศเย็นในตอนเช้าและเย็น กับอากาศที่ร้อนกว่าในเวลากลางวัน

ส่วนอุณหภูมิเครื่องยนต์ไม่ต้องสนเลยครับเพราะเทสที่ 180 อุณหภูมิยังไม่เกิน 95 องศาเลย (รถเดิมๆนะ)

รอกันอีกนิดครับ ภายในอาทิตย์นี้ผมจะเอาตัวต้นแบบมาติดตั้งที่รถผมแล้ววิ่งหาข้อมูลโดยละเอียดเพื่อโปรแกรมลงกล่อง คงต้องใช้เวลาสักระยะครับเพราะรถผมมันไม่มี RV แบบ 4x4 แต่คงไม่นานเกินรอครับ นี่ถ้าหากทำได้ทุกเงื่อนไขที่กล่าวมา มันจะเป็นระบบร่วมดีเซลแอลพีจีขั้นเทพเชียวนะ (ไม่ได้โม้)

evoda3
10-12-2010, 07:12
ดีครับอาจารณ์ต้นครับ ข้อมูลดีมีมาเรื่อยๆ อย่าลืมลองกะรถที่ใส่กล่องพ่วงด้ยนะครับ รอรุ่นท๊อปครับ

TON_GAS
10-12-2010, 07:49
ดีครับอาจารณ์ต้นครับ ข้อมูลดีมีมาเรื่อยๆ อย่าลืมลองกะรถที่ใส่กล่องพ่วงด้ยนะครับ รอรุ่นท๊อปครับ

สำหรับกล่องคันเร่งไฟฟ้าใช้ร่วมได้ครับ แต่กล่องดันอื่นๆไม่สามารถใช้ร่วมได้เพราะมันสวนทางกัน ทางเราทำเพื่อต้องการลดการจ่ายน้ำมัน แต่กล่องดัน-ยกต่างๆมันจะเพิ่มการจ่ายของน้ำมัน ดังนั้นต้องแยกทางกันครับ