PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟรูปเครื่องไม่ยอมดับ

walkingspeed
12-07-2010, 12:57
อ่านจาก สมาร์ทเกจ แล้วมันขึ้น code P0107 - MAP low input voltage

แต่ลองมาเปิดคู่มือ DTC Code ของ MITsu ที่เคย download ไว้ (จากที่ไหนจำไม่ได้แล้วครับ) มันอธิบายว่าเป็นอย่างนี้อ่ะครับ

P0107 BARO./MAP sensor low

ไม่ทราบว่ามันอันตรายหรือเปล่าครับ?
แล้วมันจะเกิดจากอะไรเหรอครับ?

รบกวนเพื่อนๆ และผู้รู้ แนะนำสาเหตุและแนวทางแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
เก็บมาเล่าให้ฟัง เพิ่งกลับมาจากเมืองกาญจน์เมื่อวานครับ
พาครอบครัวไปเที่ยว และ ไปทำบุญครับ

ขาไป ท่อยางจากปากเทอร์โบเข้าอินเตอร์หลุด ==> ก็หาร้านแถวนครปฐมซื้อเข็มขัดรัดเอาไว้ พอไปต่อได้ ก็วิ่งเรื่อยๆ ไม่กล้ากดมาก

ขากลับออกมาจากที่พักแถวไทรโยค วิ่งอยู่แถวๆสถานีน้ำตก ท่อก็หลุด (ดังฟึ๊ด) อีกครับ แต่คราวนี้ มาหลุดหน้าร้านซ่อมรถสิบล้อพอดี เลยเข้าไปให้เค้าหาเข็มขัดใส่ให้ใหม่ เสียไป 50 บาท คราวนี้แน่นสมใจเลยครับ.

พอลองสตาร์ทดู ก็เบาดับอีก (เหวอเลยครับ เครื่องดีเซลมีเบาดับด้วย)
เลยต้องเบิ้ลเครื่อง
กว่าจะถึงกรุงเทพฯ ลุ้นแทบแย่ แต่ก็ถึงโดยสวัสดิภาพ

แต่โดนเมียด่ายับ "บอกแล้วอย่าแต่งรถ....เป็นไง ขายทิ้งเถอะ"
กระผมได้แต่ก้มหน้ารับ แต่โดยดี....เศร้า เลยครับ

เล่าสู่กันฟังครับ
มิได้มีเจตนาอะไรเคลือบแฝงแต่อย่างใด

jee4x4
12-07-2010, 13:12
อ่านจาก สมาร์ทเกจ แล้วมันขึ้น code P0107 - MAP low input voltage

แต่ลองมาเปิดคู่มือ DTC Code ของ MITsu ที่เคย download ไว้ (จากที่ไหนจำไม่ได้แล้วครับ) มันอธิบายว่าเป็นอย่างนี้อ่ะครับ

P0107 BARO./MAP sensor low

ไม่ทราบว่ามันอันตรายหรือเปล่าครับ?
แล้วมันจะเกิดจากอะไรเหรอครับ?

รบกวนเพื่อนๆ และผู้รู้ แนะนำสาเหตุและแนวทางแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
เก็บมาเล่าให้ฟัง เพิ่งกลับมาจากเมืองกาญจน์เมื่อวานครับ
พาครอบครัวไปเที่ยว และ ไปทำบุญครับ

ขาไป ท่อยางจากปากเทอร์โบเข้าอินเตอร์หลุด ==> ก็หาร้านแถวนครปฐมซื้อเข็มขัดรัดเอาไว้ พอไปต่อได้ ก็วิ่งเรื่อยๆ ไม่กล้ากดมาก

ขากลับออกมาจากที่พักแถวไทรโยค วิ่งอยู่แถวๆสถานีน้ำตก ท่อก็หลุด (ดังฟึ๊ด) อีกครับ แต่คราวนี้ มาหลุดหน้าร้านซ่อมรถสิบล้อพอดี เลยเข้าไปให้เค้าหาเข็มขัดใส่ให้ใหม่ เสียไป 50 บาท คราวนี้แน่นสมใจเลยครับ.

พอลองสตาร์ทดู ก็เบาดับอีก (เหวอเลยครับ เครื่องดีเซลมีเบาดับด้วย)
เลยต้องเบิ้ลเครื่อง
กว่าจะถึงกรุงเทพฯ ลุ้นแทบแย่ แต่ก็ถึงโดยสวัสดิภาพ

แต่โดนเมียด่ายับ "บอกแล้วอย่าแต่งรถ....เป็นไง ขายทิ้งเถอะ"
กระผมได้แต่ก้มหน้ารับ แต่โดยดี....เศร้า เลยครับ

เล่าสู่กันฟังครับ
มิได้มีเจตนาอะไรเคลือบแฝงแต่อย่างใด

ตอนนี้ใช้ smart gauge ลบ code ได้รึเปล่าครับ อาการเหมือนกับท่อลมไปที่ตัววัด MAP sensor หลุดหรือบางทีเรียกสาย vacuum หลุดเลยครับแล้วมันเกิดพร้อมกับท่อลมเข้า inter หลุดรึเปล่าถ้าใช่เมื่อต่อท่อแล้วขันแน่นแล้วก็ลองตรวจสอบท่อลมไปที่ MAP sensor ท่อสีดำขนาดสัก 5 มิลที่อยู่ด้านขวามือใต้ฝาครอบเครื่องครับ(ยืนหน้ารถหันหน้าเข้าตัวรถ)ถ้ายังต่ออยู่ปกติก็คงต้องไปดูสายที่ต่อจากกล่องปลดบูสท์แล้วหละครับว่ายังแน่นดีอยู่รึเปล่า

12-07-2010, 14:03
น้าจีครับ
ขอบคุณมากครับ
ใช้ สมารท์เกจลบได้ครับ
แต่ไฟมันโชว์บ่อย เหลือเกินครับ กลัวว่า ถ้าใช้ สมารท์เกจ เคลียบ่อยๆ เดี๋ยว ท่าน ECU จะพาลเดี้ยงไปอีกล่ะก็ งานเข้าอีกแน่ๆเลย

ไฟไม่ดับนี่เป็นมาก่อนที่ท่อเข้า inter จะหลุดเมื่ออาทิตย์นี้ครับ
เดี๋ยวคงต้องไปไล่สายไฟที่พ่วงกับกล่องดูใหม่อีกทีครับ ว่ามันแน่นดีหรือเปล่า

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยไม่ให้ผมโดนเมียด่าอีก :)

Nuk_Black-Triton
12-07-2010, 14:47
น้าลองล้าง เซนเซอร์กรองอากาศมั่งดิ เผื่อจะหาย

romeoking
12-07-2010, 15:04
ตัวตัดบูสน่าจะมีปัญหาคับ ถ้าสายไม่หลวม ก็zenerอาจจะเสียคับ (เคยเจอในรถลูกค้าตอนที่เค้าใส่กล่องตัวเก่าอยู่ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น cheetah tech อ่ะคับ) ลองดูนะคับ

12-07-2010, 15:37
น้าลองล้าง เซนเซอร์กรองอากาศมั่งดิ เผื่อจะหาย

ได้ครับน้านุ๊ก
เดี๋ยวลองทำดูครับ

coppy42
12-07-2010, 15:40
อ่าว เซียนโดนเองได้ด้วยเหรอครับน้านัท..scvด้วยนะครับจัดการมันด้วย ..หายไวๆครับ 55+

12-07-2010, 15:41
ตัวตัดบูสน่าจะมีปัญหาคับ ถ้าสายไม่หลวม ก็zenerอาจจะเสียคับ (เคยเจอในรถลูกค้าตอนที่เค้าใส่กล่องตัวเก่าอยู่ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น cheetah tech อ่ะคับ) ลองดูนะคับ

จะรีบไปเช็คดูตามที่น้าแนะนำนะครับ
สงสัยผมจะถอดเข้า ถอดออกบ่อยไปหน่อย .เลยหลวม...แฮ่ๆๆ

ว่าแต่ใช้สมารท์เกจลบโคดบ่อยๆ นี่มันจะเป็นอันตรายกับกล่องหลักหรือเปล่าครับ?

12-07-2010, 15:52
อ่าว เซียนโดนเองได้ด้วยเหรอครับน้าแนท..scvด้วยนะครับจัดการมันด้วย ..หายไวๆครับ 55+

มิบังอาจครับ น้า coppy
ผมไม่ค่อยรู้อะไรหรอกครับ
อาศัยได้ความรู้จากน้าๆ ในคลับนี่แหละครับ เป็นประโยชน์มากๆ
ตั้งแต่ออกรถมาปี 2006 ก็ค่อยๆ ถาม ค่อยๆ ทำมาเรื่อยๆ ครับ

คราวนี้โชคดีมากๆ ครับเพราะหลุดได้จังหวะ ตรงหน้าร้านซ่อมยนต์พอดีทั้งขาไปและขากลับครับ

สงสัยเพราะทริปนี้ ตั้งใจจะไปทำบุญกับวัดป่า ที่เมืองกาญจน์
พระท่านเลยช่วย ไม่ต้องให้กินข้าวลิงกันกลางทางน่ะครับ

ถ้าท่ออินเตอร์ดันหลุดตอนอยู่ในป่านี่ยุ่งแน่ๆ ครับ
เพราะต้องเข้าไปในหมู่บ้านที่อำเภอไทรโยค ติดชายแดนพม่า สัญญาณโทรศัพท์ก็ไม่มี
คาดว่าจะต้องใช้วัวลากออกมา 555..

ขอบคุณมากคร้าบ...
ไม่อยากเชื่อก็ต้องเชื่อ
ทำดีได้ดีครับ

พ่อน้องกีต้าร์
12-07-2010, 16:02
หายไวๆ นะพี่ณัท

12-07-2010, 17:26
ขอบคุณมากคร้าบพี่หนุ่ม
เดี๋ยวไปเช็คดูก่อนคร้าบ...

เต้ยTRITON
12-07-2010, 18:01
เป็นอาการแรงดันไฟจาก Map ออกมาต่ำเกินไปครับ เบื้องต้นดูสายลมจากท่อไอดีเข้า Map เลยครับเปิดฝาครอบเครื่องยนต์ด้านบนออกด้วยดูสายด้านที่เข้ากับท่อไอดีถ้าไม่มีกริ๊ปรัดมันชอบหลุดครับ ถ้าไม่หลุดค่อยไปลองเช็คขั่วต่อสายไฟกล่องตัดบู๊ทส์ดูครับว่าหลวมหรือไม่ถ้ามีการใส่กล่องปลดบู๊ทส์มาก็ทดลองเช็คแรงดันไฟด้าน INPUT กับวัดแรงดันไฟด้าน OUTPUT ดูครับถ้าต่างกันมากก็ทะให้เกิด Code นี้ได้ครับต้องแก้ไขให้ถูกจุดที่ Code มันฟ้องครับ

ขอให้หายไวๆครับ

12-07-2010, 19:03
เป็นอาการแรงดันไฟจาก Map ออกมาต่ำเกินไปครับ เบื้องต้นดูสายลมจากท่อไอดีเข้า Map เลยครับเปิดฝาครอบเครื่องยนต์ด้านบนออกด้วยดูสายด้านที่เข้ากับท่อไอดีถ้าไม่มีกริ๊ปรัดมันชอบหลุดครับ ถ้าไม่หลุดค่อยไปลองเช็คขั่วต่อสายไฟกล่องตัดบู๊ทส์ดูครับว่าหลวมหรือไม่ถ้ามีการใส่กล่องปลดบู๊ทส์มาก็ทดลองเช็คแรงดันไฟด้าน INPUT กับวัดแรงดันไฟด้าน OUTPUT ดูครับถ้าต่างกันมากก็ทะให้เกิด Code นี้ได้ครับต้องแก้ไขให้ถูกจุดที่ Code มันฟ้องครับ

ขอให้หายไวๆครับ

ขอบคุณมากๆ ครับน้าเต้ย
สายที่น้าเต้ยว่ามันคือ สายแวคคัม ที่แต่ก่อนชอบหลุดใช่หรือเปล่าครับ?
ถ้าใช่...ตอนนี้มันยังอยู่ดีครับ
งั้นเดี๋ยวคงต้องรีบเข้าไปเช็คตามที่น้าเต้ยบอกซะแล้วครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับน้าเต้ย :)

wattana
12-07-2010, 19:16
ลองถอดกล่องดันรางออก หรือยังครับ ผมกลัวจัง น้าใช้กล่องมากี่ปีแล้วครับ

12-07-2010, 19:22
ลองถอดกล่องดันรางออก หรือยังครับ ผมกลัวจัง น้าใช้กล่องมากี่ปีแล้วครับ

น้าวัฒน์ครับ
ปกติอาการนี้จะเกิดตอนใส่กล่องดันรางน่ะครับ
แต่เคยมีอยู่ครั้งนึงที่ไม่ได้ใส่กล่อง (แต่อุดปลั๊กไว้) ไฟมันก็ยังไม่ยอมดับเหมือนกันครับ (ต้องใช้สมารท์เกจลบตามเคย)

ก็เสียวๆ อยู่เหมือนกันครับ ว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า
ดันราง ก็ใช้มาประมาณ เกือบครบปีแล้วล่ะครับ

น้าวัฒน์กลัวอะไรเหรอครับ ผมก็กลัวเหมือนกัน ฮ่าๆๆ :)

ขอบคุณมากครับน้าวัฒน์

wattana
12-07-2010, 19:45
กลัวเมียด่าซิครับ หาว่าแต่งรถครับ เหมือนกัน

ปกติแล้วไฟเครื่องยนต์โชว์ จะดับเองได้ครับ แต่ต้องใช้เวลาอยู่พักใหญ่ ๆ ครับ (จำไม่ได้ว่านานแค่ไหน)
น้านัทลองถอดกล่องออก สักชั่วโมงเลยครับ จะได้มั่นใจ อย่าเพิ่งลบ Code นะครับ
แล้วลองวิ่งแบบปกติดูครับ

code ที่แสดงเป็น code ของ แรงดันภายในท่อร่วมไอดี ซึ่งเป็นตัวที่กล่องปลดบูสท์ใช้ปลดล็อค

ถ้าไฟหายค่อยลบ code ที่ ECU บันทึกไว้ครับ ลองดูครับ

jee4x4
12-07-2010, 20:37
น้าวัฒน์ครับ
ปกติอาการนี้จะเกิดตอนใส่กล่องดันรางน่ะครับ
แต่เคยมีอยู่ครั้งนึงที่ไม่ได้ใส่กล่อง (แต่อุดปลั๊กไว้) ไฟมันก็ยังไม่ยอมดับเหมือนกันครับ (ต้องใช้สมารท์เกจลบตามเคย)

ก็เสียวๆ อยู่เหมือนกันครับ ว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า
ดันราง ก็ใช้มาประมาณ เกือบครบปีแล้วล่ะครับ

น้าวัฒน์กลัวอะไรเหรอครับ ผมก็กลัวเหมือนกัน ฮ่าๆๆ :)

กล่องปลดบูสท์ดันรางที่ใช้คงไม่มีปัญหาอะไรครับเพราะน้าบอกว่าตอนถอดก็เป็นแต่ต้นทางของสายที่ต่อลองตรวจสอบดูอีกรอบครับ ถ้าเป็นกล่องที่มี R ปรับ 3 ตัวให้ลองดูสายทั้งหมด 5 เส้นครับว่ามีการต่อปกติรึเปล่าถ้าไม่มันใจให้ถอดบัดกรีใหม่เลยครับอย่าลืมดูทั้งสองจุดนะครับทั้งจุดที่ต่อเข้า ECU และจุดบัดกรีที่ connector ที่ต่อเข้ากับกล่องถ้าทุกอย่างแน่น ก็ลองกลับไปดูที่ท่อลมที่เข้ามา MAP sensor อีกรอบนะครับลองปลดท่อแล้วก็เปล่าดูว่ามีการอุดตันรึเปล่า อีกอย่างตรงจุดต่อท่อลมที่ท่อร่วมไอดีครับลองดูว่ามันตันรึเปล่าถ้าไม่เคยล้างท่อร่วมไอดีจุดนี้อาจตันได้เบื้องต้นลองหาเข็มแยงไปก่อนให้ลมมันผ่านได้ อาการแบบนี้ไม่น่ากลัวครับคงไม่ถึงขั้น ECU พังหรอกครับ

12-07-2010, 21:06
กล่องปลดบูสท์ดันรางที่ใช้คงไม่มีปัญหาอะไรครับเพราะน้าบอกว่าตอนถอดก็เป็นแต่ต้นทางของสายที่ต่อลองตรวจสอบดูอีกรอบครับ ถ้าเป็นกล่องที่มี R ปรับ 3 ตัวให้ลองดูสายทั้งหมด 5 เส้นครับว่ามีการต่อปกติรึเปล่าถ้าไม่มันใจให้ถอดบัดกรีใหม่เลยครับอย่าลืมดูทั้งสองจุดนะครับทั้งจุดที่ต่อเข้า ECU และจุดบัดกรีที่ connector ที่ต่อเข้ากับกล่องถ้าทุกอย่างแน่น ก็ลองกลับไปดูที่ท่อลมที่เข้ามา MAP sensor อีกรอบนะครับลองปลดท่อแล้วก็เปล่าดูว่ามีการอุดตันรึเปล่า อีกอย่างตรงจุดต่อท่อลมที่ท่อร่วมไอดีครับลองดูว่ามันตันรึเปล่าถ้าไม่เคยล้างท่อร่วมไอดีจุดนี้อาจตันได้เบื้องต้นลองหาเข็มแยงไปก่อนให้ลมมันผ่านได้ อาการแบบนี้ไม่น่ากลัวครับคงไม่ถึงขั้น ECU พังหรอกครับ

ขอบคุณมากครับน้าจี
เป็นข้อสันนิษฐานที่น่าสนใจครับ

เพราะท่อลมเล็กๆ (ผมเรียกว่าท่อ vacumn) มันเคยหลุดทีนึงครับ (ตอนนั้นไฟรูปเครื่องก็โชว์เหมือนกันครับ)

พอเข้าศูนย์ไปให้เค้าช่วย เค้าก็เอาแท่งเหล็กเล็กๆมาแยง และบอกว่า ท่อมันเกือบตันแล้วครับ (ไม่รู้ตันได้ไงเหมือนกันครับ)

ตอนนั้นถึงตอนนี้ -- ท่อนี้ก็น่าจะตันแล้วก็เป็นไปได้ครับ
ได้การบ้านกลับไปเช็คอีกแล้วครับ

แล้วจะมาแจ้งผลนะครับ

jee4x4
14-07-2010, 22:58
เป็นข้อสันนิษฐานที่น่าสนใจครับ

เพราะท่อลมเล็กๆ (ผมเรียกว่าท่อ vacumn) มันเคยหลุดทีนึงครับ (ตอนนั้นไฟรูปเครื่องก็โชว์เหมือนกันครับ)

พอเข้าศูนย์ไปให้เค้าช่วย เค้าก็เอาแท่งเหล็กเล็กๆมาแยง และบอกว่า ท่อมันเกือบตันแล้วครับ (ไม่รู้ตันได้ไงเหมือนกันครับ)

ตอนนั้นถึงตอนนี้ -- ท่อนี้ก็น่าจะตันแล้วก็เป็นไปได้ครับ
ได้การบ้านกลับไปเช็คอีกแล้วครับ

แล้วจะมาแจ้งผลนะครับ
แก้ได้ยังครับน้า

MEAW_SAN
15-07-2010, 08:18
โอ้วว หายไวๆนะครับ

newched
15-07-2010, 08:25
หายไวไวนะครับน้า

15-07-2010, 19:58
แก้ได้ยังครับน้า

ขอบบคุณมากครับน้าจี
วันนี้ลองไล่สายไฟที่เข้ากล่องดันรางดูแล้ว ก็เห็นว่าแน่นดี ไม่มีอะไรเลื่อนหลุดน่ะครับ
ก็เลยสันนิษฐานว่าอาการนี้น่าจะเกิดจาก MAP sensor มากว่าครับ
เพราะท่อเล็กๆ ที่ออกจาก ท่อร่วมไอดี ไปเข้า MAP sensor มันไม่สะอาดอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่ามันจะล้างได้หรือเปล่า หรือต้องเปลี่ยนท่อยางเลยครับ
หรือตัว MAP sensor มันเสียก็ไม่รู้ครับ

โอ้วว หายไวๆนะครับ

หายไวไวนะครับน้า
ขอบคุณมากคร้าบ...

jee4x4
15-07-2010, 20:53
ขอบบคุณมากครับน้าจี
วันนี้ลองไล่สายไฟที่เข้ากล่องดันรางดูแล้ว ก็เห็นว่าแน่นดี ไม่มีอะไรเลื่อนหลุดน่ะครับ
ก็เลยสันนิษฐานว่าอาการนี้น่าจะเกิดจาก MAP sensor มากว่าครับ
เพราะท่อเล็กๆ ที่ออกจาก ท่อร่วมไอดี ไปเข้า MAP sensor มันไม่สะอาดอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่ามันจะล้างได้หรือเปล่า หรือต้องเปลี่ยนท่อยางเลยครับ
หรือตัว MAP sensor มันเสียก็ไม่รู้ครับ

MAP sensor ทดสอบได้ครับน้าโดยการวัดไฟที่สายไฟเส้นสีเขียวดูครับปกติจะมีไฟออกมา 1 V ตอนเดินเบาแต่ถ้าทดสอบก็ลองถอดท่อลมใช้ปากเปล่าแล้วใช้มิเตอร์วัดไฟเส้นสีเขียวเทียบกับกราวด์ได้ครับค่าแรงดันจะเพิ่มขึ้นตามแรงดันที่เปล่าเข้าไปครับ ถ้ามี hand pump ก็จะง่ายเลยครับสามารถทดสอบได้เลยว่าลมกี่ psi ได้แรงดันกี่ volt ตอนทดสอบต้อง on switch กุญแจด้วยนะครับอาจจะเกิด error code ขึ้นทดสอบเสร็จก็ลบได้เลยไม่ต้อง start เครื่องนะครับ แต่ถ้าน้ามีแหล่งจ่ายไฟ 5 V ก็สามารถถอดปลั๊กออกมาทดสอบข้างนอกได้เลยครับ MAP sensor มีสาย 3 เส้น มีไฟ 5V, กราวด์ และแรงดันเอาท์พุทที่ส่งไปให้ ECU คือเส้นสีเขียวนั้นแหละครับลองทดสอบดู ขอให้หายไวๆนะครับ

wattana
15-07-2010, 21:04
ถอดท่อร่วมไอดีออกมาล้างเลยครับ ปกติศูนย์จะล้างที่แสนกิโลครับ สงสัยมันจะตันแล้วมั่ง

15-07-2010, 21:17
ถอดท่อร่วมไอดีออกมาล้างเลยครับ ปกติศูนย์จะล้างที่แสนกิโลครับ สงสัยมันจะตันแล้วมั่ง

อยากทำอยู่เหมือนกันครับน้าวัฒน์
ถอดออกมาสงสัยจะเขรอะ

15-07-2010, 21:25
MAP sensor ทดสอบได้ครับน้าโดยการวัดไฟที่สายไฟเส้นสีเขียวดูครับปกติจะมีไฟออกมา 1 V ตอนเดินเบาแต่ถ้าทดสอบก็ลองถอดท่อลมใช้ปากเปล่าแล้วใช้มิเตอร์วัดไฟเส้นสีเขียวเทียบกับกราวด์ได้ครับค่าแรงดันจะเพิ่มขึ้นตามแรงดันที่เปล่าเข้าไปครับ ถ้ามี hand pump ก็จะง่ายเลยครับสามารถทดสอบได้เลยว่าลมกี่ psi ได้แรงดันกี่ volt ตอนทดสอบต้อง on switch กุญแจด้วยนะครับอาจจะเกิด error code ขึ้นทดสอบเสร็จก็ลบได้เลยไม่ต้อง start เครื่องนะครับ แต่ถ้าน้ามีแหล่งจ่ายไฟ 5 V ก็สามารถถอดปลั๊กออกมาทดสอบข้างนอกได้เลยครับ MAP sensor มีสาย 3 เส้น มีไฟ 5V, กราวด์ และแรงดันเอาท์พุทที่ส่งไปให้ ECU คือเส้นสีเขียวนั้นแหละครับลองทดสอบดู ขอให้หายไวๆนะครับ

สำหรับคำอธิบายที่ละเอียดดีมากๆครับ
แต่ผม อ่านแล้วมึนไม่รู้จะทำตามที่แนะนำยังไงเลยครับ อุปกรณ์ก็ไม่มี
ที่บ้านมีแต่ไขควงกับประแจแบบบ้านๆสุดๆเลยครับน้า
ความรู้เรื่องไฟฟ้าเท่าที่จำได้ก็เรียนมาตั้งแต่มัธยม ตอนนี้คืนอาจารย์หมดแล้วครับ

15-07-2010, 21:34
ว่าแต่ท่อร่วมไอดีนี่มันถอดออกมาล้างยากหรือเปล่าครับ
หรือต้องไปให้ที่ศูนย์ทำ ครับ?

jee4x4
15-07-2010, 21:55
สำหรับคำอธิบายที่ละเอียดดีมากๆครับ
แต่ผม อ่านแล้วมึนไม่รู้จะทำตามที่แนะนำยังไงเลยครับ อุปกรณ์ก็ไม่มี
ที่บ้านมีแต่ไขควงกับประแจแบบบ้านๆสุดๆเลยครับน้า
ความรู้เรื่องไฟฟ้าเท่าที่จำได้ก็เรียนมาตั้งแต่มัธยม ตอนนี้คืนอาจารย์หมดแล้วครับ
งั้นเอาแบบง่ายๆครับน้าถอดยืมของเพื่อนใส่ทดสอบก่อนถ้าใสของเพื่อนแล้วดีก็แสดงว่าของเราพังแล้วครับ จากนั้นก็ยึดของเพื่อนเลยครับ ท่อร่วมไอดีถอดเองได้ครับผมเคยถอดและถ่ายรูปวิธีการถอดไว้คราวๆในห้อง DIY http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=14691 ครับจะยากตอนเอาท่อร่วมออกมาครับมันจะติดกับเหล็กคานใต้กระจกหน้ารถครับ:kapook-17195-8823:

16-07-2010, 06:51
ผมก็หาจากกระทู้เก่าๆอยู่เหมือนกัน
คุ้นๆว่ามีสมาชิกเคยสอนไว้ --- ฮ่าๆๆ น้าจีนี่เอง

ผมว่าสาเหตุมันคงเกิดจากเขม่าไอน้ำมัน ในท่อร่วมไอดีนี่แหละครับ ที่ทำให้ท่อ เข้า MAP sensor มันตัน
เพราะอาการไฟไม่ยอมดับนี่มันจะเป็นเฉพาะตอนเช้า ที่เครื่องเย็นแล้วเท่านั้น
ไม่เคยเจอตอนสตารท์ขณะที่เครื่องร้อนเลยครับ (คิดว่าเวลาเครื่องร้อน ทำให้คราบเขม่า มันละลายออกไปเลยไม่ทำให้ตันมั้งครับ)

อย่างนี้ต้องทำความสะอาดซะแล้วครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับน้า จี

coppy42
16-07-2010, 07:41
..ติดตามอย่างใจจดใจจ่อครับน้านัท รีบจัดการมันเลยอยากรู้ผลครับ55+มันจะได้เป็นประสพการณ์ในการเซอร์วิสย์เอง ว่ารถที่ใช้ไปกี่โลต้องจัดการอะไรกะมันบ้าง
..เพราะช่วงนี้แต่ละคันยังอยู่ในประกัน มันยังไม่มีการที่จะต้องออกมาหาที่ทำกันข้างนอก จะได้เป็นเรื่องที่ต้องจดจำศึกษา ในเมื่อรถหมดประกัน0กันเมื่อไหร่ คงจะต้องมาไขปัญหากันน่าดูละ
..ต้องเอาให้อยู่หมัด สังเกตุดูสมาชิกในบ้านนี้ไม่ยอมแพ้มัน ช่วยกันปราบช่วนกันคิดวิธีมาให้ตลอดๆ..

MEAW_SAN
16-07-2010, 08:32
..ติดตามอย่างใจจดใจจ่อครับน้านัท รีบจัดการมันเลยอยากรู้ผลครับ55+มันจะได้เป็นประสพการณ์ในการเซอร์วิสย์เอง ว่ารถที่ใช้ไปกี่โลต้องจัดการอะไรกะมันบ้าง
..เพราะช่วงนี้แต่ละคันยังอยู่ในประกัน มันยังไม่มีการที่จะต้องออกมาหาที่ทำกันข้างนอก จะได้เป็นเรื่องที่ต้องจดจำศึกษา ในเมื่อรถหมดประกัน0กันเมื่อไหร่ คงจะต้องมาไขปัญหากันน่าดูละ
..ต้องเอาให้อยู่หมัด สังเกตุดูสมาชิกในบ้านนี้ไม่ยอมแพ้มัน ช่วยกันปราบช่วนกันคิดวิธีมาให้ตลอดๆ..
:yociexp55::yociexp55::yociexp55:

aaa
16-07-2010, 16:30
:emo012eu7::emo012eu7:

23-07-2010, 12:29
หายแล้วครับ
เอาลวดแยง ท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดี และท่อยางที่เข้าไป MAP sensor ให้อากาศมัน flow ได้ดีขึ้นครับ
จากวันนั้น ถึงวันนี้ ยังไม่มีอาการไฟไม่ยอมดับอีกเลยครับ

chachino
23-07-2010, 14:05
โล่งอกติดตามเอาใจช่วยอยู่ห่าง แอบหาความรู้ด้วย สุดยอดจริงคลับเราทั้งความรู้และน้ำใจ

24-07-2010, 12:17
โล่งอกติดตามเอาใจช่วยอยู่ห่าง แอบหาความรู้ด้วย สุดยอดจริงคลับเราทั้งความรู้และน้ำใจ

เห็นด้วยครับ
พี่ๆ ที่นี่มีน้ำใจมากๆครับ
ถึงรถจะมีปัญหากวนใจ แต่ได้มิตรภาพที่นี่ ช่วยให้ผมเข้าใจสาเหตุและนำไปแก้ปัญหาได้ไปครับ

bigmtts43
25-07-2010, 13:26
ของผมถ้าเมียด่าเวลาแต่งรถ ผมก็ด่ามันเวลาซื้อเสื้อผ้า เครื่องสำอาง รองเท้า เข็มขัด ฯลฯ:21-7:

25-07-2010, 13:29
ของผมถ้าเมียด่าเวลาแต่งรถ ผมก็ด่ามันเวลาซื้อเสื้อผ้า เครื่องสำอาง รองเท้า เข็มขัด ฯลฯ:21-7:

ครอบครัวสุขสันต์จริงๆครับท่าน 555

W-ut
25-07-2010, 22:13
ครับน้าnat เพิ่งเข้ามาอ่าน ยินดีด้วยครับ โจทย์นี้ เขม่าไอเสีย+ละอองน้ำมันเครื่อง มีอะไรก็ตันหมดครับ
น่าปักหมุดจริงๆครับ เคสนี้ ที่ทำให้เกิด การอุด อีจีอาร์ ของผม(ไม่น่าเชื่อ ผมเจอเคสนี้ที่ศูนย์ตอนไปรับรถวันแรกช่างกำลังล้างท่อไอดีไทรทันอีกคันอยู๋)
ใครใช้ตัว vg สต้าด้า ก็เป็นโรคนี้เหมือนกัน

26-07-2010, 12:10
ครับน้าnat เพิ่งเข้ามาอ่าน ยินดีด้วยครับ โจทย์นี้ เขม่าไอเสีย+ละอองน้ำมันเครื่อง มีอะไรก็ตันหมดครับ
น่าปักหมุดจริงๆครับ เคสนี้ ที่ทำให้เกิด การอุด อีจีอาร์ ของผม(ไม่น่าเชื่อ ผมเจอเคสนี้ที่ศูนย์ตอนไปรับรถวันแรกช่างกำลังล้างท่อไอดีไทรทันอีกคันอยู๋)
ใครใช้ตัว vg สต้าด้า ก็เป็นโรคนี้เหมือนกัน

ขอบคุณมากครับน้าวุฒิ
หายแล้วครับ
เดี๋ยวขอรับแผ่นอุด EGR ด้วยนะครับ

themanam
03-08-2010, 14:40
หายแล้วครับ
เอาลวดแยง ท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดี และท่อยางที่เข้าไป MAP sensor ให้อากาศมัน flow ได้ดีขึ้นครับ
จากวันนั้น ถึงวันนี้ ยังไม่มีอาการไฟไม่ยอมดับอีกเลยครับ

น้า nut ครับ ของผมก็เป็นอาการแบบน้าเลยครับ แถมมีอาการวูปด้วย เอาเข้าศูนย์ หัวหน้าช่างเช็คแล้วเป็น 2 อย่าง คือ SCV กับตัว map sensor นี่แหละครับ ตัว scv ก็พอรับได้นะครับ 1,440 แต่ตัว map..นี่ซิครับ 4,000 (ถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆ ร้านข้างนอกมีขายมั้ยครับ จะได้ซื้อมาเปลี่ยนเอง) ... เลยเปลี่ยนแต่ scv ครับ แต่หัวหน้าช่างเค้าก็บอกว่า ลองใช้ก่อนตัดสินใจก็ได้ เพราะไม่มีผลกับเครื่องยนต์เท่าไหร่ แต่ผมรู้สึกว่าถ้ารอบเกิน 2,000 รอบขึ้นไป มันจะตื้อๆ เหมือนกับ รอบจะขึ้นช้ากว่าปกติ แต่ถ้าขับช้าปกติ รอบไม่เกิน 2,000 รอบก็แทบจะไม่แตกต่างจากเดิมเลยครับ อาการวูปหายแล้ว อาการเบาดับ ไม่มีครับ ปกติ ตอนนี้ไฟเครื่องก็ยังโชว์อยู่ครับ เพราะไม่ได้ติด สมาท์เกท 555 ลบก็ไม่ได้ เย็นนี้จะลองเอาลวดแยงท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดีดู ส่วนท่อยางที่ต่อเข้ากับ map.. ผมถอดมาเป่าดูแล้วครับ โล่งเลย ยังงัยจะรายงานผลละกันครับ

03-08-2010, 15:05
น้า nut ครับ ของผมก็เป็นอาการแบบน้าเลยครับ แถมมีอาการวูปด้วย เอาเข้าศูนย์ หัวหน้าช่างเช็คแล้วเป็น 2 อย่าง คือ SCV กับตัว map sensor นี่แหละครับ ตัว scv ก็พอรับได้นะครับ 1,440 แต่ตัว map..นี่ซิครับ 4,000 (ถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆ ร้านข้างนอกมีขายมั้ยครับ จะได้ซื้อมาเปลี่ยนเอง) ... เลยเปลี่ยนแต่ scv ครับ แต่หัวหน้าช่างเค้าก็บอกว่า ลองใช้ก่อนตัดสินใจก็ได้ เพราะไม่มีผลกับเครื่องยนต์เท่าไหร่ แต่ผมรู้สึกว่าถ้ารอบเกิน 2,000 รอบขึ้นไป มันจะตื้อๆ เหมือนกับ รอบจะขึ้นช้ากว่าปกติ แต่ถ้าขับช้าปกติ รอบไม่เกิน 2,000 รอบก็แทบจะไม่แตกต่างจากเดิมเลยครับ อาการวูปหายแล้ว อาการเบาดับ ไม่มีครับ ปกติ ตอนนี้ไฟเครื่องก็ยังโชว์อยู่ครับ เพราะไม่ได้ติด สมาท์เกท 555 ลบก็ไม่ได้ เย็นนี้จะลองเอาลวดแยงท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดีดู ส่วนท่อยางที่ต่อเข้ากับ map.. ผมถอดมาเป่าดูแล้วครับ โล่งเลย ยังงัยจะรายงานผลละกันครับ

สวัสดีครับน้าธนวัฒน์
ผมลองทะลวงท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดีดูแล้วครับ
มันหายแป๊บนึง (เป็นปกติแป๊บนึง)
แล้วไฟรูปเครื่องก็เพิ่งกลับมา โชว์ให้เห็นอีกเมื่อเสาร์ที่แล้วครับ
ว่าจะเข้าศูนย์พรุ่งนี้อยู่พอดีเลยครับ
เห็นช่างบอกว่าจะลองทะลวงท่อ กับท่อยางดูก่อน (ท่าทางเหมือนยังไม่อยากรื้อท่อร่วมไอดีมาล้างให้ เพราะเค้าบอกว่า สำหรับตัว 2.5 มันถอดยาก ครับ)
ได้เรื่องยังไงแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
ว่าแต่ตัว sensor นี่แพงได้ใจจริงๆครับ
ตัวนิดเดียว ตั้ง 4 พัน

ว่าแต่รถน้ากี่ปี และวิ่งมากี่โลแล้วครับ

themanam
03-08-2010, 21:19
ขอบคุณครับน้า รถผม เป็นตัว 3.2 MT ครับ 3 ปี พอดีเลยครับ วิ่งมา 58,000 โล อุด EGR ตอน 44,000 โล รองแหวน 4 มิล ตอนแรกยังไม่ได้เข้าศูนย์ นึกว่าเป็นเพราะ over boot จากการรองแหวนซะอีก 555....เมื่อตอนเย็นผมถอดสายทั้งหมด ตั้งแต่ออกจากเครื่อง จนถึงเข้าตัวเซ็นเซอร์ มีทั้งหมดอยู่ 3 ท่อน เป็นท่อยาง 2 ท่อน และท่อทองเหลือง(มั้งครับ) 1 ท่อน มีคราบเขม่าที่ท่อยางท่อนแรก และท่ีท่อทองเหลือง บ้าง แต่ไม่มาก ไม่ถึงกับตัน ผมใช้ลมเป่า(ใช้เครื่องนะครับ) ใส่กลับตามเดิม ก็พยามยามลองดูครับ ไม่หวังว่าไฟจะดับเพราะว่าไม่ได้ใช้เครื่องลบ แต่ว่าก่อนหน้านี้ ก็ดับเองเหมือนกันนะครับ ก็เอาไปใช้ทั้งวันกลับมาจอด ตอนเช้าก็ดับครับแต่ซักพักก็จะติดอีก เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูว่าจะติดหรือดับ555... ถ้าไม่ดับจริงๆ วันเสาร์ก็จะเอาเข้าศูนย์ให้เค้าลบแล้วลองอีกทีครับ แต่ถ้าจะต้องเปลี่ยนจริงๆ กรุงเทพฯจะมีขายมั้ยครับ อาทิตย์หน้าผมจะเข้า กรุงเทพฯพอดีเลย (รับไม่ค่อยได้กับราคาศูนย์ 4000 ครับ) ของน้าได้ผลยังงัยรบกวนรายงานด้วยนะครับ ขอบคุณครับ.

05-08-2010, 06:32
ขอบคุณครับน้า รถผม เป็นตัว 3.2 MT ครับ 3 ปี พอดีเลยครับ วิ่งมา 58,000 โล อุด EGR ตอน 44,000 โล รองแหวน 4 มิล ตอนแรกยังไม่ได้เข้าศูนย์ นึกว่าเป็นเพราะ over boot จากการรองแหวนซะอีก 555....เมื่อตอนเย็นผมถอดสายทั้งหมด ตั้งแต่ออกจากเครื่อง จนถึงเข้าตัวเซ็นเซอร์ มีทั้งหมดอยู่ 3 ท่อน เป็นท่อยาง 2 ท่อน และท่อทองเหลือง(มั้งครับ) 1 ท่อน มีคราบเขม่าที่ท่อยางท่อนแรก และท่ีท่อทองเหลือง บ้าง แต่ไม่มาก ไม่ถึงกับตัน ผมใช้ลมเป่า(ใช้เครื่องนะครับ) ใส่กลับตามเดิม ก็พยามยามลองดูครับ ไม่หวังว่าไฟจะดับเพราะว่าไม่ได้ใช้เครื่องลบ แต่ว่าก่อนหน้านี้ ก็ดับเองเหมือนกันนะครับ ก็เอาไปใช้ทั้งวันกลับมาจอด ตอนเช้าก็ดับครับแต่ซักพักก็จะติดอีก เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูว่าจะติดหรือดับ555... ถ้าไม่ดับจริงๆ วันเสาร์ก็จะเอาเข้าศูนย์ให้เค้าลบแล้วลองอีกทีครับ แต่ถ้าจะต้องเปลี่ยนจริงๆ กรุงเทพฯจะมีขายมั้ยครับ อาทิตย์หน้าผมจะเข้า กรุงเทพฯพอดีเลย (รับไม่ค่อยได้กับราคาศูนย์ 4000 ครับ) ของน้าได้ผลยังงัยรบกวนรายงานด้วยนะครับ ขอบคุณครับ.

สวัสดีครับน้าธนวัฒน์
เมื่อวานผมเปลี่ยนท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดีเข้า MAP sensor แล้ว ก็ยังไม่หายครับ
ปรากฎว่า MAP sensor มันเสียจริงๆแหละครับ
โดนไป 4000
ตัวนิดเดียว แสบจริงๆ
ทำไมไม่เสียก่อนหมดประกันน้า......
เมื่อวานโดนไปเกือบหมื่น....หมดตรูดเลยครับ :kapook-17335-3382:

themanam
05-08-2010, 10:44
555..... งั้นผมก็คงต้องเตรียมใจ+เตรียมเงินละครับ....เศร้าจิงๆ ขอบคุณมากนะครับน้า สําหรับข้อมูลและคําแนะนําดีๆ อย่างน้อยก็มีคนที่เจอปัญหาเดียวกัน ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันบ้าง ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบ..

05-08-2010, 10:53
ยินดีครับน้าธนวัฒน์

12-08-2010, 21:40
555..... งั้นผมก็คงต้องเตรียมใจ+เตรียมเงินละครับ....เศร้าจิงๆ ขอบคุณมากนะครับน้า สําหรับข้อมูลและคําแนะนําดีๆ อย่างน้อยก็มีคนที่เจอปัญหาเดียวกัน ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันบ้าง ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบ..

น้าธนวัฒน์ เปลี่ยน MAP sensor มาหรือยังครับ?

ถ้ายัง ลองเอา sensor เก่าของผมไปลองใช้ก่อนมั้ยครับ
ผมว่ามันไม่เสีย
แต่พอดีศูนย์เค้าสั่งของไปแล้ว ผมเลยต้องเปลี่ยนครับ

เผื่อจะช่วยให้น้าช่วยประหยัดเงินได้ 4000 ครับ

ถ้าอยากลอง ก็บอกนะครับ เดี๋ยวส่งให้ครับ

ณัฐ

12-08-2010, 21:52
มันกลับมาอีกแล้วครับ
อาการเดิม
ไฟรูปเครื่องไม่ยอมดับ
- SCV วาวล์ เปลี่ยน แล้ว
- MAP sensor เปลี่ยน แล้ว
- กล่องดันรางไม่ได้ใส่
- ยังไม่ได้ล้างท่อร่วมไอดี (ช่างยังไม่ว่าง)

คงลองขับไปดูก่อนครับ
ไม่ยอมดับอีก ก็เอา สมาร์ทเกจลบเอาครับ
ไว้มีเวลาจะลองไล่สายไฟดูอีกทีครับ

jee4x4
12-08-2010, 22:07
อาการเดิม
- ยังไม่ได้ล้างท่อร่วมไอดี (ช่างยังไม่ว่าง)

ไม่ยอมดับอีก ก็เอา สมาร์ทเกจลบเอาครับ
ไว้มีเวลาจะลองไล่สายไฟดูอีกทีครับ
ยังเป็น P0107 อยู่รึเปล่าครับน้านัฐ น่าสงสัยว่ามีสายหลุดหลวมจริงๆนะครับแต่น้าบอกดูแล้วแน่นดี ลองดูอีกทีครับว่าสายที่ต่อมาเข้ากล่องมีกี่เส้นทุกเส้นบัดกรีหมดเลยรึเปล่าถ้าให้เดากล่องน้าน่าจะมี 5 เส้น ตัด2 เส้นแล้วบัดกรีเข้ากล่องจะเป็น 5 เส้นดันรางเข้า-ออก 2เส้น ปลดบูสท์เข้าออก 2 เส้น และสายกราวด์ต้องดูดีๆนะครับเพราะของพี่ที่ระยองเขาใช้ตัว tap สายเอาไม่ได้บัดกรี อาจเป็นเหตุได้ แล้วตรงปลั๊กเสียบแทนกล่องและตัวเสียบเข้ากล่องลองเปิดดูครับยังต่อกันโดยที่รอยบัดกรีละลายเป็นเนื้อเดียวกันกับขารึเปล่าเพราะผมเคยบัดกรีแล้ว flux มันไปขวางส่งผลให้ตะกั่วไม่ได้เชื่อมต่อสายกับขาอย่างเต็มที่ขับไปไฟโชว์ signal low ,circuit low เหมือนกันครับลองดู ตัวเก่าจะส่งมาให้ผม test ให้ก็ได้นะน้า sensor ที่ทำงาน มี hand pump เดี่ยวอัดลมเข้าไปแล้วก็วัดไฟว่ามันออกตามกราฟของมันรึเปล่าก็จะรู้ว่าเสียหรือไม่เสีย

12-08-2010, 22:16
ยังเป็น P0107 อยู่รึเปล่าครับน้านัฐ น่าสงสัยว่ามีสายหลุดหลวมจริงๆนะครับแต่น้าบอกดูแล้วแน่นดี ลองดูอีกทีครับว่าสายที่ต่อมาเข้ากล่องมีกี่เส้นทุกเส้นบัดกรีหมดเลยรึเปล่าถ้าให้เดากล่องน้าน่าจะมี 5 เส้น ตัด2 เส้นแล้วบัดกรีเข้ากล่องจะเป็น 5 เส้นดันรางเข้า-ออก 2เส้น ปลดบูสท์เข้าออก 2 เส้น และสายกราวด์ต้องดูดีๆนะครับเพราะของพี่ที่ระยองเขาใช้ตัว tap สายเอาไม่ได้บัดกรี อาจเป็นเหตุได้ แล้วตรงปลั๊กเสียบแทนกล่องและตัวเสียบเข้ากล่องลองเปิดดูครับยังต่อกันโดยที่รอยบัดกรีละลายเป็นเนื้อเดียวกันกับขารึเปล่าเพราะผมเคยบัดกรีแล้ว flux มันไปขวางส่งผลให้ตะกั่วไม่ได้เชื่อมต่อสายกับขาอย่างเต็มที่ขับไปไฟโชว์ signal low ,circuit low เหมือนกันครับลองดู ตัวเก่าจะส่งมาให้ผม test ให้ก็ได้นะน้า sensor ที่ทำงาน มี hand pump เดี่ยวอัดลมเข้าไปแล้วก็วัดไฟว่ามันออกตามกราฟของมันรึเปล่าก็จะรู้ว่าเสียหรือไม่เสีย

โค้ดเดิมเลยครับ P0107
เดี๋ยวลองเช็คดูเองอีกทีครับ

ส่วน sensor เดี๋ยวผมส่งให้ครับ
ขอที่อยู่ของน้าจีด้วยครับ จะส่งเป็น email ให้ผมก็ได้ครับที่
nat_chantawong@yahoo.com

ถ้ามันยังใช้ได้ จะได้ post ไว้ให้คนในคลับเอาไปใช้ต่อครับ
จะได้ไม่ต้องเสียงเงิน อีกครับ
แพงไม่ใช่เล่น

CLIMAX
12-08-2010, 23:34
หายไวไวนะครับ น้านัท เอาใจช่วยครับ

DUMRONG
13-08-2010, 10:42
มาเอาใจช่วยทุกท่านครับ:smiley-eatdrink048::emoticon-cartoon-01

jee4x4
13-08-2010, 16:09
ฝรั่งสรุปมาให้ครับน้า

Causes

The causes of a low MAP sensor signal circuit (P0107 (http://www.obd-codes.com/p0107)) could be any of the following:
- Bad MAP sensor (http://www.obd-codes.com/faq/map-sensor.php) ตัวนี้เปลี่ยนแล้วผ่านได้
- Open or short in the signal circuit เส้นนี้ครับที่เอาไปปลดบูสท์ ที่เกิด code นี้เพราะไฟที่ออกจากเส้นนี้น้อยกว่า 0.25V ครับ
- Open or short in the 5 Volt reference circuit เส้นนี้ต้อง check ว่าขาดในรึเปล่า เพราะถ้าเส้นนี้ไม่มีสัญญาณที่ออกจาก sensor ก็จะไม่มี
- Ground circuit open or shorted เส้นนี้ที่อยากให้ดูหน่อยว่าเขาบัดกรีหรือ tap สายเอาครับตรงจุดที่ต่อเข้ากล่อง
- ลองดูสภาพสายสัญญาณทั้ง 3 เส้นด้วยนะครับที่ออกจาก sensor ว่ามีการโดนบาดหรือหนูแถะตรงไหนรึเปล่าเพราะถ้าอยู่ใกล้จุดที่มีความชื้นจะเกิดออกไซด์กัดสายทองแดงข้างในจนขาดแต่จะยังพอมีสัญญาณมาได้เพราะปลายสายไม่หลุดออกจากกันเนื่องจากฉนวนยังหุ้มอยู่ถ้าเกิดแบบนี้ต้องไล่ดีๆเคยเป็นแบบนี้ที่สายสัญญาณที่โรงงานหากันแทบแย่เปลี่ยนอุปกรณ์ไปแล้วก็ไม่หาย

13-08-2010, 19:32
ได้รับที่อยู่แล้วครับ
เดี๋ยววันอาทิตย์ กลับกรุงเทพฯ แล้วจะส่งให้ทันทีเลยนะครับ

themanam
13-08-2010, 19:48
อาการเดิม

555......ช้าไปแล้วครับผมซื้อแล้วครับ ที่วรจักร 3,420 พอดีว่าได้เข้ากรุงเทพครับเลยแวะไปถามดู มีของเลยซื้อเลย.. แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ ยังไม่ได้กลับ ถ้าเปลี่ยนแล้วอาการเป็ยังงัยจะแจ้งให้ทราบอีกที่ครับ แต่ก็น่ากังวลเหมือนกันนะก้าผมเปลี่ยนแล้วไม่หาย เพราะเครื่องผมเดิมทุกอย่างไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มเลย

jee4x4
23-08-2010, 18:06
ได้รับที่อยู่แล้วครับ
เดี๋ยววันอาทิตย์ กลับกรุงเทพฯ แล้วจะส่งให้ทันทีเลยนะครับ
ทดสอบให้แล้วครับน้าณัฐ ผลคือปกติสามารถตอบสนองได้ทุกช่วงแรงดัน ผมส่งกลับไปแล้วนะครับ EMS เลขที่ EH 4473 0376 0 TH ส่วนนี้เป็นภาพบางส่วนของการทดสอบครับเครื่องมือตัวซ้ายเป็นตัวสร้างแรงดันลมที่ป้อนให้ sensor ส่วนตัวขวาคือ volt meter ตรับ

23-08-2010, 20:50
ขอบคุณมากๆครับน้าจี
เดี๋ยวจะเก็บไว้อย่างดี ถ้ามีใครต้องการจะได้จัดให้ครับ

themanam
24-08-2010, 21:34
น้าจีครับ...ลองเอาของผมไปเทสดูด้วยมั้ยครับ ตอนนี้ผม(คิด)ว่าตัวเดิมเสีย เพราะผมซื้อ map sensor ตัวใหม่มาใส่ ไฟเครื่องก็ดับครับ ตอนนี้ใช้มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว ยังปกติดี ไฟไม่โชว์อีกเลย แต่เห็นน้าทดสอบแล้วก็อยากลองดูครับเผื่อว่ามันจะดีอยู่ จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นๆที่มีปัญหาเหมือนกัน ถ้าสะดวกขอที่อยู่ด้วนครับ จะส่งให้ satitpunj@yahoo.com แล้วของน้า nut เป็นงัยบ้างครับ แก้ปัญหาได้รึยังครับ สรุปแล้วเกิดจากอะไรกันแน่...

jee4x4
24-08-2010, 22:09
น้าจีครับ...ลองเอาของผมไปเทสดูด้วยมั้ยครับ ตอนนี้ผม(คิด)ว่าตัวเดิมเสีย เพราะผมซื้อ map sensor ตัวใหม่มาใส่ ไฟเครื่องก็ดับครับ ตอนนี้ใช้มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว ยังปกติดี ไฟไม่โชว์อีกเลย แต่เห็นน้าทดสอบแล้วก็อยากลองดูครับเผื่อว่ามันจะดีอยู่ จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นๆที่มีปัญหาเหมือนกัน ถ้าสะดวกขอที่อยู่ด้วนครับ จะส่งให้ satitpunj@yahoo.com แล้วของน้า nut เป็นงัยบ้างครับ แก้ปัญหาได้รึยังครับ สรุปแล้วเกิดจากอะไรกันแน่...
เดี๋ยวส่งที่อยู่ให้ทาง mail นะครับว่าแต่ของน้าไฟมันโชว์ค้างตลอดเลยรึเปล่าครับส่วนมากถ้าเสียมันจะโชว์ค้างตลอดครับ ถ้าโชว์บ้าง หายบ้างก็คงจะเป็นอาการแบบน้าณัฐครับที่เป็นๆหายๆ ไม่ได้เกิดจาก sensor

themanam
24-08-2010, 22:32
ตอนแรกๆติดๆดับๆครับ คือเวลาเราใช้งานขับไปได้ซักพักก็จะติด พอกลับมาบ้านจอดทิ้งไว้ค้างคืน ตอนเช้าจะใช้งานไฟก็ดับปกติ ประมาณนี้ครับ แต่หลังๆมานี่ติดตลอดเลยครับ จอดนานแค่ไหน ปีดเปิดกี่ทีก็ไม่ดับครับ

25-08-2010, 06:18
น้าจีครับ ผมได้รับ sensor แล้วนะครับ
เดี๋ยวจะเก็บไว้อย่างดี เผื่อมีคนต้องการ..:)
ขอบคุณมากคร้าบ.

CLIMAX
25-08-2010, 09:20
น้าจึ น้านัท ครับ น้าพอจะรู้อาการหัวฉีดค้างบ้างมั้ยครับ รบกวนน้าหน่อยครับ

jee4x4
27-08-2010, 02:16
น้าจึ น้านัท ครับ น้าพอจะรู้อาการหัวฉีดค้างบ้างมั้ยครับ รบกวนน้าหน่อยครับ
ไม่เคยเจอเลยครับน้า

27-08-2010, 06:40
อาการมันเป็นยังไงเหรอครับ
ไอ้เจ้าหัวฉีดค้าง เนี่ยครับ?