PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากถามเรื่องกล่อง Light Box

สี่ยอดกุมาร
21-03-2008, 13:20
ผมใช้ 4x4 อยู่ไปติดฝาปิดกระบะ sport lid มามีความรู้สึกว่ารกต้องแบกน้ำหนักเพิ่มขึ้น เพราะเวลาออกตัวจะอืดมากๆ ขับแล้วเหนื่อยมาก ก็เลยมองหาเครื่องทุ่นแรงช่วยเพื่อเพิ่มก็มองหากล่องแต่ง ตอนแรกกะจะลอง boot speed ของ diesel monster ราคา 8,500 บาทแต่ไม่แน่ใจกลัวไม่คุ้มเงินเพราะหลักการทำงานมันแค่หลอก ECU ปรับแต่งอะไรไม่ได้เลย ก็เลยมองหากล่อง LIGHT BOX ราคาประมาณ 18,000 บาท แต่ทำอะไรได้มากกว่า ซึ่งผมมองว่าน่าจะคุ้มเงินกว่า แต่ผมไม่มีข้อมูลเลย วานผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลกล่อง LIGHT BOX ที่ว่านี่ทีคับ

Nuk_Black-Triton
22-03-2008, 01:28
1.Boost Speed ใช้ในการขยายสัญญาณ ของคันเร่งไฟฟ้า อัตราเร่งคงเดิม แต่ตอบสนองดีขึ้น
2.Lightbox เป็นกล่องเพิ่มแรงดันคอมมอนเรล เห็นผลกว่าแบบแรกครับ แต่ระยะยาวปั๊มจะลาโลกก่อนกำหนด เพราะแรงดันเดิมๆ ก็สูงมากๆแล้ว
3.ถ้าเอาง่ายๆ สบายๆ ก็ พวกกล่องยกหัวฉีด ทำงานร่วมกับกล่องเดิม จะดีกว่าครับ...

seven007
22-03-2008, 20:25
ผมใช้ Light Box อยู่ครับ เป็นรถรุ่นเดียวกันเลย 2500 4Door 4x4 แถมติด sportlid มาเหมือนกันอีก

1. boot speed ของ diesel monster ไม่ทราบข้อมูลนะครับ ไม่เคยใช้ เลยไม่รู้ว่ามันดีหรือเปล่า

2. Light Box ติดตอนแรก (ecu version3) ช่างก็จูนแบบเต็มสเต็ปเลยครับ โอ้โห ติดใจเลยล่ะครับ อาการหลังติดเบาะมันเป็นอย่างนี้นี่เอง :i39: แต่พอขับกลับบ้านไป เอ๊ะ ทำไมควันดำมันออกตูดทุกครั้งที่เร่งเลยฟระ ท่าจะแรงเกิน แถมตอนช่วงน้ำมันใกล้หมดถัง (ไฟเตือนขึ้นแล้ว) อยู่ๆเครื่องก็ดับเฉยเลย :i41:พอสตาร์ทใหม่ได้ ก็เลยวิ่งกลับไปให้ร้านจูนใหม่ เจ้าของร้านบอก นี่มันโปรแกรมของตัวแข่งนี่หว๋า เอาไปใส่ให้ลูกค้าได้อย่างไร (ดุช่าง) ไฟ engine ไม่ติดก็บุญแล้ว ก็เลยต้องจูนกันใหม่ เอาแค่เบาๆมือพอ ตอนจูนครั้งใหม่นี้ ก็เลยต้องดูทั้ง ไฟ engine และควันดำ จากนั้นก็ใช้มาตลอด ยังไม่มีปัญหาใดๆครับ (ปีก่าๆแล้วมั้ง)

สรุปก็คือ ถ้าติดแล้ว ไม่อยากเอาออกเลยล่ะครับ มันแรงกว่าของเดิมๆแน่ๆ (ตีนต้นมาแน่ๆ แต่ปลายไม่รู้ เพราะผมสนแต่แรงบิด) ส่วนเรื่องอัตราประหยัดน้ำมัน สำหรับผม ไม่ต่างกันกับตอนที่ไม่ได้ใช้ Light Box ตอนนี้ขับไปทำงานแถวรัชดา-อโศก ได้ประมาณ 13-14 km/L

อ้อ ถ้าจะติดตั้ง ตอนติด ก็ทดสอบหลายๆครั้งเลยนะครับ จนเราพอใจ ห้ามไฟเตือนขึ้นนะครับ แต่ควันดำ ถ้าออกเป็นบางครั้งก็ยังโอเค

ปล. ตอนเอารถเข้าศูนย์ไป learning ECU ควรถอดปลั๊กออกนะครับ (ไม่ต้องถอดออกจากรถ) ไม่งั้น การ learning มันอาจจะไปใช้ค่าการจ่ายน้ำมัน (หรือค่าอื่นๆ)จากกล่อง light box ด้วย ซึ่งอาจทำให้โปรแกรมที่เราจูนมา อาจทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ (ผมคิดเอาเองนะครับ)

BookBIG
22-03-2008, 20:32
ถ้ายังติดใจ ลอง เข้าไปดูนี่คับ http://www.triton4x4club.com/webboard/index.php?topic=2101.0

จากเว็ปพี่น้องเรา ไม่ว่ากันนะ

speedpicking
22-03-2008, 23:30
MEGA FIRE ครับ ต่างกันอีกเท่าหนึ่ง แต่คุ้มนะ

ปล.จะติดเหมือนกัน ตอนแรกก็ว่าจะเอา boost speed แล้ว แต่เปลี่ยนใจ เก็บตังต่อ 5555

Gunners
06-04-2008, 23:12
น่าสนใจเหมือนกัน