PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จองรถไว้แล้วเจอกรณีนี้จะทำอย่างไรอย่างไรดี

pok_prachin
12-07-2010, 20:00
อยู่ ตจว ดูแค่ชื่อผมก็รู้ว่าอยู่ที่ไหนครับ
ผมจอง ขาวมุก 4D M/T มีรูปในกระทู้นี้ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=20430

และในใบใบจองระบุตามที่ผมโพสไว้ครับ ผมจองไว้ปลายเดือนมิถุนาคม
แต่จะขอรับรถปลายเดือนสิงหาคม เซลล์บอกว่าจะได้บัตรน้ำมันห้าพันด้วย
หากจองภายในเดือนมิถุนายนนี้ ผมจึงควักตังค์จ่ายค่าจองไปก่อนสามพันครับ
..วันนี้เซลล์โทรมาบอกว่าให้ผมไปถอยรถภายในวันที่ 19 กค นี้ถึงจะได้ค่าน้ำมันห้าพัน
แต่ถ้าหากไปรับปลายเดือนสิงหาคมจะไม่ได้ตรงนี้ครับ แต่ผมยังไม่มีเงินไปรับรถในเดือน กค นี้ครับ
แต่อย่างไรก็ตามทางศูนย์จะจ่ายเป็นเงินสดให้ 2,500 บาทแทน
เพื่อนๆคิดว่าควรทำอย่างไร
ปล. ผมไม่ได้ค่าจดทะเบียนฟรีนะครับ
1. ยอมรับเงื่อนไขไปรับรถปลายเดือน สค และรับเงินสด 2,500 บาทแทนน้ำมัน
2. ยกเลิกการจองยอมเสียเงินจองทิ้งไป
3. หาวิธีที่ให้ได้ตามเงื่อนไขที่เขียนไว้ในใบจองหรือหาวิธีให้คืนเงินจอง

yut
12-07-2010, 20:11
ลองสอบถามไปยังผู้จัดการเซลก่อนว่าเหตุผลเพราะอะไร เพราะตอนตกลงมีระบุไว้ ซึ่งของแถมของน้าที่ดูก้อได้น้อยมากอยู่แล้ว ถ้าคิดว่าจะคืนใบจอง ต้องแจ้งว่า ไม่ตรงตามข้อตกลงกันไว้ เราควรมีสิทธิ์ได้เงินค่าจองคืนนะคับ

guitars
12-07-2010, 20:44
เป็นผม จอง กรุงเทพ แล้วขับกลับไป ยังคุ้มกว่าเลยมั๊ง

เงินสองพันห้า ทำยึกยัก เซลล์ในกรุงเทพ ให้ของแถม + ดอกเบี้ย + GPs

เหมือนกับที่น้าได้ แถมยังได้ส่วนลดเงินสดด้วยแน่นอน อย่างน้อย 1-2หมื่นครับ

ผมโครตเกลียดเลย ตกลงกันแล้ว แต่ ไม่เป็นตามที่คุยเนี่ย ผมยกเลิกใบจองเท่านั้น

แต่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

pok_prachin
12-07-2010, 21:03
ผมโทรไปถามเซลล์บอกว่าสูนย์ใหญ่เขาไม่ให้ครับ
หากมีเซลล์ท่านใดผ่านมาช่วยแวะมายืนยันด้วยนะครับ

ขอบคุณ น้ายุทธ น้ากีต้าร์ ที่ช่วยตอบครับผม มีส่วนช่วยให้ตัดสินใจได้ครับ

yut
12-07-2010, 21:12
ผมโทรไปถามเซลล์บอกว่าสูนย์ใหญ่เขาไม่ให้ครับ
หากมีเซลล์ท่านใดผ่านมาช่วยแวะมายืนยันด้วยนะครับ

ขอบคุณ น้ายุทธ น้ากีต้าร์ ที่ช่วยตอบครับผม มีส่วนช่วยให้ตัดสินใจได้ครับ
เซลคงไม่เข้ามาตอบหรอก น้า ลองแกล้งโทรไปที่ 0 โหญ่ จะได้รู้ว่า จริงหรือหลอกเรา เพราะผมว่า 0 ใหญ่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องนะเรื่องนี้

guitars
12-07-2010, 21:19

ผมว่าถ้าน้าจะยกเลิกใบจอง เงินอีกสองพันห้า จะลอยมาเลยล่ะครับ

พวกนี้ ชอบเห็นลูกค้า รู้ไม่ทัน กลัวไม่ได้รถ

ต้องออกรถภายในวันที่ เท่านั้น เท่านี้ถึงจะได้

ถือว่า ได้เงินจองมาแล้ว แล้วก็มาหักคอเอาทีหลัง

แบบนี้ ขอเงินจองคืนไปเลย ผิดสัญญาชัด ๆ

สองพันห้าก็ยังจะเอา ไม่จริงใจตั้งแต่แรก ก็ไม่น่าจะทำการค้าด้วยแล้วครับ

dekyudya
13-07-2010, 08:11
ก่อนยกเลิกหาเซลล์ที่อื่นๆเทียบเลยครับ อาจได้มากกว่า อย่างผมจองใน Motor Show จองไป 5000 ก็กะว่าได้รถไป ๆ มา บอกรอเดือนนึง เลยหาที่อื่นเทียบเจอพี่ในเวปนี้ให้เบอร์เซลล์มา
น้องเค้าให้คุ้มกว่ายังยอมเสีย 5000(แกล้งโทรไปขอคืนพวกมองมันเป็นธรรมเนียม-อ้างว่าไม่มีรถเขายังไม่ยอมคืน) ครับ Option ของแถมพอกันแต่ได้เงินอีก 20000 คุ้มสิครับ ลองดูครับ อย่างผมอ่ะซื้อคันแรก ๆ ไปจองก็ไม่คิดอะมากมาหาข้อมูลที่นี่แหละ เก็บ ๆ ไป

น้องขาวมุก
13-07-2010, 09:25
ล๊อคเทค เป็นของแถมครับ ไม่มีติดมากับรถครับ

ที่นัดกันไว้ปลายเดือนสิงหาคม ได้ลงเป็นลายลักษณ์อักษรไว้มั้ยครับ

ถ้าลงไว้ คือ เซลล์ผิดสัญญาครับ น้ายกเลิกการจองแล้วขอเงินคืนเลยครับ

ถ้าเซลล์ยึกยัก น้าโทรไปร้องเรียนที่สำนักงานใหญ่ได้เลยครับ

ของที่แจกน้าถือว่าน้อยครับ ส่วนลดเงินสดก็ไม่ให้

มาออก กทม. เลยครับ ห่างจากปราจีนนิดเดียวเองครับ ถือว่าได้ทดลองรถขับกลับบ้านด้วยครับ

เซลล์ในเว็บนี้ดีๆมีเยอะครับลองโทรคุยดูครับ

เซลล์ไม่ซื่อแบบนี้ซื้อไปเดี๋ยวไปปวดกบาลตอนหลังอีกครับ

pok_prachin
13-07-2010, 09:58
ผมขอถามน้าๆ อีกนิดครับ หากผมไปจองที่ กทม แล้วเวลา maintenance จะสามารถเข้าศูนย์อื่นได้ไหมครับ
เช่น แปดริ้ว สระแก้ว ปราจีน ทางศูนย์เขาจะบริการมาตรฐานเดียวกันไหมครับ
กลัวมีปัญหาเวลาเข้าศูนย์ใกล้ๆบ้านครับ

Sawaengha6439
13-07-2010, 10:06
ที่ทราบที่เคยใช้มานั้น เข้าศูนย์ไหนก็ได้ครับ
แต่ในส่วนการบริการของแต่ละศูนย์นั้น ไม่เหมือนกันแน่ๆครับ
ขึ้นอยู่กับตัวพนักงานของแต่ละศูนย์
อย่างผมซื้อที่ศูนย์วังน้อย ก็โอเคครับ แต่บางที่ขี้เกียจไป ก็เลยเข้าที่อยุธยาแทนครับ

Liverding
13-07-2010, 10:33
ผมขอถามน้าๆ อีกนิดครับ หากผมไปจองที่ กทม แล้วเวลา maintenance จะสามารถเข้าศูนย์อื่นได้ไหมครับ
เช่น แปดริ้ว สระแก้ว ปราจีน ทางศูนย์เขาจะบริการมาตรฐานเดียวกันไหมครับ
กลัวมีปัญหาเวลาเข้าศูนย์ใกล้ๆบ้านครับ

ผมอยู่สงขลาไปซื้อรถที่สมุทรปราการเลยครับ เข้าศุนย์หาดใหญ่บ้าง ปัตตานีบ้าง

มีเบอร์ติดต่อมั้ยเดี๋ยวให้เซลล์โทรไป

pok_prachin
13-07-2010, 13:13
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบครับ
หลังจากที่ผมโทรไปที่สำนักงานใหญ่ และทางสำนักงานใหญ่ได้ขอให้ผม scan ใบจองไปให้ดู
หลังจากนั้นประมาณสองชั่วโมงเซลล์ก็ได้โทรมาบอกครับว่าจะจ่ายค่าน้ำมันเป็นเงินสดแทนจำนวนห้าพันบาทครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

jinny95
13-07-2010, 13:31
กว่าจะได้

guitars
13-07-2010, 15:12
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบครับ
หลังจากที่ผมโทรไปที่สำนักงานใหญ่ และทางสำนักงานใหญ่ได้ขอให้ผม scan ใบจองไปให้ดู
หลังจากนั้นประมาณสองชั่วโมงเซลล์ก็ได้โทรมาบอกครับว่าจะจ่ายค่าน้ำมันเป็นเงินสดแทนจำนวนห้าพันบาทครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

เห็นมั๊ย ตามสูตรเลย เด๋วเงินสองพันห้าก็มาเอง แต่ถ้าถามผมยกเลิกจอง แล้วเปลี่ยนเจ้าคุ้มกว่าเยอะ :smiley-bounce016: