PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พ่วงกล่อง เกียร์พัง

i am j
16-07-2010, 13:34
จริงหรือไหม?ครับการพ่วงกล่องทำให้เกียร์พัง วันนี้ผมเอารถไปเข้าศูนย์ สืบเนื่องจากเกียร์4เข้าไม่ได้ (จากเกียร์5ลดมาเกียร์4ไม่ได้) ช่างที่ศูนย์รื้อดูบอกว่าเกียร์พัง เขาบอกว่ารถที่ไปพ่วงกล่องมา 10คันก็พังทั้ง10คัน เพราะว่าแรงม้าและบิดเกินกำลังที่เกียร์จะรับได้ (เขาไปติดกันทั่วบ้านทั่วเมืองไม่เห็นเข้าพังกัน)แล้วผมถามว่าอย่างนี้เคลมได้เปล่าเพราะรถยังไม่หมดประกัน เขาบอกไม่ได้ เพราะเราไปดัดแปลงหรือเเก้ไขเอง (เฮ่อแล้วตูจะไปติดมาทำไรฟะ เสียทั้งขึ้นทั้งล่อง ) ขอถามน้าๆทุกท่านที่ติดกล่องมาแล้วเกียร์พังมีบ้างหรือเปล่าครับ:emo016zo1:

l3uta
16-07-2010, 13:43
กล่องกับเกียร์มันไม่ได้เกี่ยวกันนี่ครับ

คนละส่วนกันเลย ถ้ากล่องหลักพังยังว่าไปอย่าง

ปล. รึรถแรงแล้วเปลี่ยนเกียร์โหดไปหน่อย

รอคนอื่นดูครับ

at_lai
16-07-2010, 13:57
อ้าว... มีงี้ด้วยเหรอเนี่ย..ผู้รู้ช่วยไขหน่อยครับผม.. เกียร์พังแรงจริงๆ

walkingspeed
16-07-2010, 14:04
ไม่ได้เป็นเหตุและผลซึ่งกันและกันเลยครับ
เพราะกล่องพ่วง ไม่ได้ทำให้เกียร์พัง
นิสัยการขับของเจ้าของต่างหากที่ทำให้พัง
เพราะฉะนั้น อย่าโทษกล่อง
ต้องโทษตัวเองครับ

Nuk_Black-Triton
16-07-2010, 14:13
การพ่วงกล่อง ทำให้เกียร์พังได้ครับ สาเหตุมาจาก แรงบิดที่เพิ่มขึ้น

1.แรงบิดเพิ่มขึ้น ความเครียดในระบบมีมากกว่าเดิม ทำให้พังได้ครับ

2.ถ้าโมรอบมามากกว่าเดิม การ Overrun เกิดขึ้นได้ เกียร์กระจาย เป็นเรื่องปกติ สำหรับรถแรงครับ

ไม่ต้องเสียความรู้สึกครับ แน่นอนอยู่แล้ว อยู่ที่ว่า ช้าหรือเร็ว ชอบหรือไม่ชอบ เท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องเคลมนั้น ไม่ได้แน่นอนอยู่แล้วครับ

ถ้าเคลมได้ ต้องให้ช่างและศูนย์ รวมไปถึง ช่างเทคนิค เป็นใจด้วย (ใครจะเสี่ยงล่ะ)

16-07-2010, 14:15
การลงกล่องพ่วง จูนกล่องหลัก มีผลเสียอยู่แล้วครับ ไม่ต้องคิดมาก

1.เกียร์ธรรมดา พัง จากสาเหตุที่กล่าวมา แต่เกียร์ไทรทัน ก็เหนียวใช่เล่น

2.ดูแลน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนให้บ่อยๆหน่อย เพราะภาระเยอะ น้ำมันก็เสื่อมเร็วเช่นกัน

3.คลัตช์ตัดต่อกำลัง ก็ต้องเปลี่ยนใหม่ ให้รองรับได้มากขึ้น

4.ไส้เกียร์ ส่วนมากในรถแรงๆ เขาเอาไส้ 1j มาใส่กัน ไม่งั้น มันก็พัง

16-07-2010, 14:18
เกียร์ออโต้ เมื่อมีแรงม้าแรงบิดมากกว่าเดิม ชุดคลัตช์ภายใน ก็สึกหรอเร็วขึ้นกว่าเดิมมาก

1.คอมพิวเตอร์บิวท์อินในเกียร์ ทำงานผิดเพี้ยน จากการเพิ่มกล่องเข้าไป

2.ชุดคลัตช์ถ่ายแรงดัน สึกหรอเป็นจ้ำๆ จากพลังที่มากขึ้น

3.น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพเร็ว กว่าเดิม จากแรงม้าแรงบิดที่มากขึ้น

แล้วทำไม รถผมไม่พัง ง่ะ งงล่ะสิ

kob1
แล้วทำไงดีหว่าใส่มาเหมือนกัน

MEAW_SAN
การลงกล่องพ่วง จูนกล่องหลัก มีผลเสียอยู่แล้วครับ ไม่ต้องคิดมาก

1.เกียร์ธรรมดา พัง จากสาเหตุที่กล่าวมา แต่เกียร์ไทรทัน ก็เหนียวใช่เล่น

2.ดูแลน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนให้บ่อยๆหน่อย เพราะภาระเยอะ น้ำมันก็เสื่อมเร็วเช่นกัน

3.คลัตช์ตัดต่อกำลัง ก็ต้องเปลี่ยนใหม่ ให้รองรับได้มากขึ้น

4.ไส้เกียร์ ส่วนมากในรถแรงๆ เขาเอาไส้ 1j มาใส่กัน ไม่งั้น มันก็พัง
น้านุ๊กเกียร์ออโต้น้านี่ เดิมๆป่าวครับ :i40::i40:

16-07-2010, 14:21
สำหรับเกียร์ธรรมดา เราได้กล่าวไปแล้ว ถึงหลักการโมดิฟาย

ในเกียร์ออโต้ ก็ทำได้แรง และทนทานไม่แพ้เกียร์ธรรมดา ก็แล้วกัน

เพราะรถสมัยนี้ ก็ ออโต้ ทั้งนั้น

1.เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อย กว่าเดิม ทุก 20,000 กิโลเมตร

2.โมดิฟาย แผ่นคลัตช์ในเกียร์ใหม่ (เพิ่มเข้าไป)

3.ปรับตั้งการทำงานของระบบ คอมพิวเตอร์บิวท์อินใหม่ (ให้สั่งจับได้แน่นกว่าเดิม)

4.รถพ่วงกล่อง ให้เปลี่ยนถ่ายของเหลว เร็วกว่ากำหนด 1 เท่า เพื่อเป็นการยืดอายุการใช้งาน

การทำตังกล่าว รถที่ทำไปแล้ว สามารถมีแรงม้าลงพื้นได้ระดับ 300 แรงม้า และมีแรงบิด มากกว่า 500 นิวตันครับ

i am j
16-07-2010, 14:23
การพ่วงกล่อง ทำให้เกียร์พังได้ครับ สาเหตุมาจาก แรงบิดที่เพิ่มขึ้น

1.แรงบิดเพิ่มขึ้น ความเครียดในระบบมีมากกว่าเดิม ทำให้พังได้ครับ

2.ถ้าโมรอบมามากกว่าเดิม การ Overrun เกิดขึ้นได้ เกียร์กระจาย เป็นเรื่องปกติ สำหรับรถแรงครับ

ไม่ต้องเสียความรู้สึกครับ แน่นอนอยู่แล้ว อยู่ที่ว่า ช้าหรือเร็ว ชอบหรือไม่ชอบ เท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องเคลมนั้น ไม่ได้แน่นอนอยู่แล้วครับ

ถ้าเคลมได้ ต้องให้ช่างและศูนย์ รวมไปถึง ช่างเทคนิค เป็นใจด้วย (ใครจะเสี่ยงล่ะ)
ตอนนี้เปิดใจยอมรับสภาพที่เกิดขึ้นครับต่อไปนี้สัญญาว่าจะไม่ซิ่งแล้วครับน้า (my idol )

16-07-2010, 14:24
แล้วทำไงดีหว่าใส่มาเหมือนกัน

สมมติว่ารถน้าแรงนะครับ

1.ความเร็ว 100 น้าอยู่ เกียร์ 5 ต้องการไป 180 ด้วยการกดพรวด

2.ควาเร็ว 100 น้าอยู่เกียร์ 4 ต้องส่งเกียร์นี้ ไป 140 แล้วค่อยเข้า 5

อาการที่ 2 เกียร์จะเสื่อมน้อยกว่า เพราะความเครียดในระบบ น้อยกว่า เกียร์ 5

หลักในการขับ คือ PowerBand ใช้ให้เป็นประโยชน์และเหมาะสมครับ

พังไม่พัง ก็อยู่ตรงนี้แหละ รถแรง ขับไม่เป็น อะไรก็ไม่เหลือครับ

16-07-2010, 14:29
ตอนนี้เปิดใจยอมรับสภาพที่เกิดขึ้นครับต่อไปนี้สัญญาว่าจะไม่ซิ่งแล้วครับน้า (my idol )

ไม่เป็นอะไรหรอกน้า ของเราชอบ เรารัก ก็ไม่ได้ผิดอะไร

เพียงแต่ อยากบอกเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ที่อยากแรง อยากลงกล่องพ่วงนั้น

ราคา ไม่ได้เป็นตัวตัดสินใจนะครับ

เพราะผม พยายามบอกเสมอว่า "มันเป็นแค่การเริ่มต้น และมันก็ไม่ได้จบแค่ตรงนั้น"

"เงิน" สำคัญมากกว่าครับ จะลงกล่องหลักสิบ หรือหลักหมื่น ความสึกหรอ มันก็ตามมากับ "ความแรง"

ที่ได้รับครับ

อยากดันราง ก็ไม่จบแค่การดัน ต้องทำอีกหลายอย่างประกอบกันไป

ทำเมื่อพร้อม ดีกว่าครับ เชื่อผม :i40:

16-07-2010, 14:31
หลังการพ่วงกล่อง ประกันที่จะขาด มีดังนี้

1.เครื่องยนต์

2.ระบบไฟฟ้า ที่ควบคุมเครื่องยนต์ (ECU และ Can BUS)

3.ระบบเกียร์

4.ระบบเฟืองท้าย ถ่ายกำลัง

5.ระบบ คลัตช์

6.ระบบเบรค (ตั้งแต่การเปลี่ยนล้อ ประกันส่วนนี้ก็ขาดแล้วครับ)

แล้วเหลืออะไร ให้เคลม วะ เนี่ย

16-07-2010, 14:33
น้านุ๊กเกียร์ออโต้น้านี่ เดิมๆป่าวครับ :i40::i40:

เข้าไปอ่าน กระทู้ถัดไป กร๊ากก ครับ

แต่ ....

รถผม ยังไม่พังนะครับ

0-100 ใน 8 วิ

90-120 ใน 3 วิ :i40:

160-180 5 นาที ยังไม่ถึงเลย อิอิ

bomgrade
16-07-2010, 15:19
หลังการพ่วงกล่อง ประกันที่จะขาด มีดังนี้

1.เครื่องยนต์

2.ระบบไฟฟ้า ที่ควบคุมเครื่องยนต์ (ECU และ Can BUS)

3.ระบบเกียร์

4.ระบบเฟืองท้าย ถ่ายกำลัง

5.ระบบ คลัตช์

6.ระบบเบรค (ตั้งแต่การเปลี่ยนล้อ ประกันส่วนนี้ก็ขาดแล้วครับ)

แล้วเหลืออะไร ให้เคลม วะ เนี่ย

เหลือใจไง เครมได้ ซื้อขนมไปให้ช่างที่ศูนย์บ่อยๆ ทำความรู้จักกับเด็กรับรถ แล้วก็ถอดกล่องออกก่อนเข้าศูนย์หรือปิดกล่อง ก็ผ่านสบาย ทดสอบโดยเครื่อง MUT ก็ผ่านได้ฮับ ไม่มีปัญหา

bomgrade
16-07-2010, 15:22

ถูำกถูกถูกต้องน่ะคร้าบบบบบบบบ

myjoefiend
16-07-2010, 15:34
ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ แต่ถ้าความเร็วยังสูงอยู่ แล้วเราถอนเกียร์แล้วมันไม่สัมพันธ์กับความเร็ว แล้ว มันพังค่อยว่ากันไปอีกอย่างครับ เรื่องกล่อง ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ ถ้าน้ำมันเกียร์แห้งยังว่าไปอีกอย่าง เหอะๆ

CLIMAX
16-07-2010, 15:53
น้าสับเกียร์พลาดบ่อยๆรึป่าวครับ ถ้าใช่ ผมว่ามันก็พังแน่ แต่ถ้าไม่ใช่ผมว่ามันไม่น่าจะพังง่ายๆครับ รถผมกล่อง 3ตัว วิ่งมา แสนกว่าโล กดทุกวัน เทอร์โบใก้พังแล้ว ตอนนี้ยังไม่มีความผิดปกติใดๆเลยครับ

bomgrade
16-07-2010, 16:06
ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ แต่ถ้าความเร็วยังสูงอยู่ แล้วเราถอนเกียร์แล้วมันไม่สัมพันธ์กับความเร็ว แล้ว มันพังค่อยว่ากันไปอีกอย่างครับ เรื่องกล่อง ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ ถ้าน้ำมันเกียร์แห้งยังว่าไปอีกอย่าง เหอะๆ

พังได้ครับ ลองจินตนาการตามน่ะครับ

ในระบบที่เราดันรางไปแล้วน่ะครับ
ถ้าใส่กล่องแล้วทอร์คที่ได้ในระบบจะเพิ่มมากขึ้นพอทอร์ดมามากขึ้นจะส่งต่อมาที่ชุดเกียร์กับตัวของคลัสเพื่อให้ถ่ายกำลังไปสู่พื้นถนนในการออกตัว ซึ่งในการถ่ายกำลังนี้ ระบบเกียร์เป็นระบบเฟือง ซึ่งกำลังที่ส่งออกมามากเกินไปทำให้ระบบเฟืองเกิดการสึกหรอได้ง่ายกว่าปกติน่ะครับ ซึ่งเป็นเรื่องที่ปกติมากน่ะครับ ในระบบของคลัสก็เหมือนกันน่ะครับเพราะว่าถ้ากำลังเยอะ คลัสมันก็จับไม่อยู่ก็ต้องเสริมคลัสอีกน่ะครับ นั่นคือสิ่งที่จะตามมาของรถแต่งครับ

ด้วยพละกำลังที่เหลือเฟือ ก็ต้องแลกมาด้วยการสึกหรอที่เพิ่มมากขึ้น เพราะฉะนั้นการใส่กล่องต้องศึกษาก่อนน่ะครับ เพราะการใส่กล่องที่ไม่ได้คุณภาพ ปัญหามัีนจะตามมาเยอะกว่าครับ ผมก็แนะนำได้แค่ 2 ยี่ห้อที่ผมมั่นใจเท่านั้นครับ แต่ไม่ขอบอกอยากรู้โทรถามเอาครับ ส่วนวิธีการปรับจูนหรือตั้งค่ายังไงไม่ให้เครื่องพังก็อยู่ที่ผู้จูนว่าจะจูนหนักหรือจูนเบาครับ ถ้าอยากแรง + พังเร็วก็ดันหนักหน่อย
ไว้ค่อยมาตอบต่อ ไปประชุมแล้ว

coppy42
16-07-2010, 16:17
คริคริ พังได้แน่นอน ไม่ต้องสงสัย ง่ายไก้เริ่มจากลูกปืนแล้ว มันเฟืองก็ปีนมาตะกายกัน ถ้าออโตก็แผ่นครัชสึก จบข่าว

aaa
16-07-2010, 16:21
ขอบคุณน้าๆมากคร้าบบสำหรัีบข้อมูลกำลังหาอยู่พอดี....ดีนะที่รถผมเดิมๆ :kapook-17198-9597::kapook-17341-9479:

coppy42
16-07-2010, 16:21
คริคริ พังได้แน่นอน ไม่ต้องสงสัย ง่ายๆก็เริ่มพังจากลูกปืน แล้วเฟืองมันก็ปีนมาตะกายกัน ถ้าออโตก็แผ่นครัชสึก จบข่าว

bomgrade
16-07-2010, 16:29
คริคริ พังได้แน่นอน ไม่ต้องสงสัย ง่ายๆก็เริ่มพังจากลูกปืน แล้วเฟืองมันก็ปีนมาตะกายกัน ถ้าออโตก็แผ่นครัชสึก จบข่าว

ป๋า อย่าลืมมามิตติ้งน่ะ คิดถึงง่ะ อยากเจอ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=332037&posted=1#post332037

aaa
16-07-2010, 16:37

ป๋า อย่าลืมมามิตติ้งน่ะ คิดถึงง่ะ อยากเจอ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=332037&posted=1#post332037
ใจป่าวคร้าบบป๋า...จ๊วบบบบ (ทะลึ่งอีกแระตู..:kapook-17341-9479::21-7:..กราบขออภัยคร้าบบบ ) :kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:

16-07-2010, 16:39

อาการที่น้ากล่าวมาคือ รอบเกินบ่อยๆ แล้วเกียร์ไม่สัมพันธ์กัน

เช่น การลากรอบ 5800 รอบ เป็นต้น หรือการลากเกียร์ 3 ไป 130 ส่วนหนึ่ง

สิ่งที่หลังลงกล่องพ่วง ที่เสียเงินกันไปนั้น ก็ได้มาเรื่องความแรง ที่มากขึ้น

ฉะนั้น ของที่เขาทำออกมารองรับ (เดิมๆ) นั้น คงไม่พอ การสึกหรอก็จะตามมาครับ

จึงต้องมีการปรับปรุงระบบส่งกำลังใหม่ เพื่อรองรับ ความแรง ที่เพิ่มขึ้นมา

ถ้าเหตุการณ์ดังกล่าวไม่เกี่ยวกัน รถแข่ง ในสนาม คงไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ ทำคลัตช์หรอกครับ :kapook-17200-2055:

16-07-2010, 16:42
น้าสับเกียร์พลาดบ่อยๆรึป่าวครับ ถ้าใช่ ผมว่ามันก็พังแน่ แต่ถ้าไม่ใช่ผมว่ามันไม่น่าจะพังง่ายๆครับ รถผมกล่อง 3ตัว วิ่งมา แสนกว่าโล กดทุกวัน เทอร์โบใก้พังแล้ว ตอนนี้ยังไม่มีความผิดปกติใดๆเลยครับ

แน่ใจนะครับ ว่ายังปกติ

แต่ครับแต่ ...

ผมว่ารถน้าเจ้าของกระทู้ คงไม่ธรรมดา เป็นแน่แท้ครับ ผมคิดอย่างนั้นนะ

หรือไม่ก็อาจเป็นที่การขับขี่ครับ ต้องลองไปนั่งดูแล้วจะบอกได้ ว่า "พัง" เพราะอะไร

สิ่งที่ รถแรงๆชอบ คือ "แรงม้า" สิ่งที่มันตามมาพร้อมกับแรงม้าคือ "แรงบิด"

ก็เพราะไอ้แรงบิดนี่แหละ มามากขับสนุก แต่ความเครียดในระบบ ก็มากตาม

รักจะแรง แก้ให้ครบนะครับ จะได้ เหนียวๆ ยาวๆ

CLIMAX
16-07-2010, 22:02

ผมว่ารถน้าเจ้าของกระทู้ คงไม่ธรรมดา เป็นแน่แท้ครับ ผมคิดอย่างนั้นนะ

หรือไม่ก็อาจเป็นที่การขับขี่ครับ ต้องลองไปนั่งดูแล้วจะบอกได้ ว่า "พัง" เพราะอะไร

สิ่งที่ รถแรงๆชอบ คือ "แรงม้า" สิ่งที่มันตามมาพร้อมกับแรงม้าคือ "แรงบิด"

ก็เพราะไอ้แรงบิดนี่แหละ มามากขับสนุก แต่ความเครียดในระบบ ก็มากตาม

รักจะแรง แก้ให้ครบนะครับ จะได้ เหนียวๆ ยาวๆ
สงสัยน้าเจ้าของกระทู้จะ_ีน โหดครับ
:i39:

ZELDA
16-07-2010, 22:36
ไม่ลองถอดกล่องออก แล้วเปลี่ยน0ดู เอาไกลๆๆหน่อย

MEAW_SAN
17-07-2010, 08:49
ขอบคุณน้าๆมากคร้าบบสำหรัีบข้อมูลกำลังหาอยู่พอดี....ดีนะที่รถผมเดิมๆ :kapook-17341-9479:
ไม่นานก็โดนโจรขโมยแล้ว:kapook-17198-9597:

MiNi_XXL
17-07-2010, 13:05
ไม่นานก็โดนโจรขโมยแล้ว:kapook-17198-9597:

ท่าจะจริง

i am j
20-07-2010, 12:21
ขอบคุณน้าๆที่แบ่งปั่นความรู้ครับ พอดีคอมที่บ้านพัง วันนี้พึ่งไปรับรถมาครับ โดนไปนิดหน่อย ผมกำลังพิจารณาว่าสาเหตุที่พังนั้นน่าจะเกิดจากการขับขี่จากตัวผมเองมากกว่าครับ:yociexpress09:

i am j
20-07-2010, 12:28

น้าครับรถผมก้อแค่รถธรรมดาแค่โบเดิม+มีดัน+ยก+เต็ด+สุดท้ายก้อหัวฉีด ไอ้อันสุดท้ายของผมจะพิเศษกว่าคนอื่นเพราะผมมีอยู่12หัว(ใส่รถแค่4ซื้อมาด้วยความไม่รู้4 อีก4คือของเดิมครับ)

20-07-2010, 12:44
ไม่ธรรมดาจริงๆ