PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : บูสเทอร์โบมันไหลมีใครเป็นกันบ้างครับ

neung
16-07-2010, 15:20
อยากถ้าหน่อยครับรถผมโบเดิมแค่รองแหวน บูสมา 17 ปอนด์ใช้มานานแล้วครับ แต่ตอนนี้ปัญหาเกิดครับ วิ่งตอนแรกก็บูสปกติดี แต่พอความเร็วขึ้นประมาณ 150 แล้ว บูสมันวิ่งจาก17 ปอนด์ไป 21.5 ปอนด์ แบบว่าสวิงด้วยครับ รถมันเหมือนจะไปไม่ไป จนสุดความเร็วของเรา งงมากเลยครับ อย่างนี้มันเป็นที่อะไรหรอครับ ฝากผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

chanchung
16-07-2010, 15:34
เหมือนน้ำมันรอบปลายขาด รอผู้รู้ท่านอืนดีกว่าครับ

CLIMAX
16-07-2010, 15:58
น้ากั้นห้องท่อไอเสียป่าวครับ ถ้าใช่ น้าเชื่อมแหวไว้ปลายท่อเวสเกตป่าวครับ ถ้าใช่อีกก็เอาแหวนออกก็น่าจะหายครับ ถ้าไม่ใช่ก็รอน้าท่านอื่นตอบครับ

neung
16-07-2010, 16:03
ผมไม่ได้กันห้องครับ ผมมีแค่พ่วงดันรางอีกใบ นอกนั้นเดิมๆหมดครับ

neung
16-07-2010, 16:03
ฝากผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

Nuk_Black-Triton
16-07-2010, 16:56
อาการที่กล่าวมา

1.หลังการดันราง ยิ่งดันมาก บูสท์จะมากตามนะครับ

2.เวสเกต ล้า จากการใช้งานมานาน และผ่านการ "ถ่าง" เพื่อการรองแหวน

3.อาการน้ำมัน ไม่พอ อาจเป็นได้สำหรับการดันราง เพราะ

ถ้าบูสท์ยิ่งสูง (ผมอยากทราบวา เป็น การตัดหรือการปรับแต่ง บูสท์ ในกล่องดันราง)

ถ้าเป็นการตัดไปเลย จะทำให้ กล่องหลักสั่ง "ดรอป" น้ำมัน เพราะว่าบูสท์มากเกินไป

ควันจะมาเป็นลูกๆ ลำๆ แต่รถไม่วิ่ง แนะนำให้ลดบูสท์ และปรับตั้งบูสท์คัทใหม่

ในรถผม บูสท์ประมาณ 20 ปอนด์ ยังไม่เคยมีอาการไหลนะครับ

ยกเว้นในการจูนหนักๆ จะทำให้ไหลไปได้อีกพอสมควร

การแก้ไข

1.ถอดแหวนรอง ถ้าบูสท์ยังเหมือนเดิม แปลว่า เวสเกตล้า

2.ถอดแหวนแล้วบูสท์น้อยลง ถือว่า เวสเกต ปกติ

3.ปรับกล่องดันราง ให้อยู่ในค่าที่ เหมาะสม และ พอเพียง จูนหนักไป ไม่มียกหัวฉีด ยังไงกล่องหลัก ดรอป แน่ๆ

4.จูนบูสท์คัท ใหม่ รถแรงไม่จำเป็นต้องบูสท์มากๆ หรอกครับ แต่ บูสท์ จะต้องปรับเพิ่ม เมื่อมีการจ่ายน้ำมัน

ที่มากกว่าเดิม การจูน จูนให้ปริ่ม แต่อย่าให้เว่อร์ เท่านั้นพอ

16-07-2010, 16:59
อยากถ้าหน่อยครับรถผมโบเดิมแค่รองแหวน บูสมา 17 ปอนด์ใช้มานานแล้วครับ แต่ตอนนี้ปัญหาเกิดครับ วิ่งตอนแรกก็บูสปกติดี แต่พอความเร็วขึ้นประมาณ 150 แล้ว บูสมันวิ่งจาก17 ปอนด์ไป 21.5 ปอนด์ แบบว่าสวิงด้วยครับ รถมันเหมือนจะไปไม่ไป จนสุดความเร็วของเรา งงมากเลยครับ อย่างนี้มันเป็นที่อะไรหรอครับ ฝากผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ยิ่งมาอ่านคำถามแรก (ตอนแรก อ่านผ่านๆ)

ได้ข้อสรุป แน่นอน ดังนี้ (วิธีเก่า เอาไปใช้ได้)

1.ลดดันรางช่วงนั้น ลง ครับ

2.ปรับบูสท์คัทใหม่ครับ รับรอง หายขาด

อาการที่เจ้าของกระทู้ว่ามา ผมเรียกว่า อาการ "กระเพื่อม" ครับ

เป็นอาการที บูสท์คัท กำลังจะทำงาน ด้วยค่าหลอก ที่ไม่เนียน

กล่องหลักจับได้ กล่องพ่วง งง มันเลยงึกๆ อย่างที่เป็น

แม่นหรือเปล่าครับ เพราะรถผม ก็เป็น ถ้าเปิดสเตปหนัก

16-07-2010, 17:01
แต่อาการนี้ จะไม่เป็น เมื่อ "กดพรวด" ควันท่วม แต่รถก็ไป เนียนๆ ใช่หรือไม่

แต่ถ้ากดเรื่อยๆ อาการนี้ จะเป็น ช่วงใดชาวงหนึ่ง ของคันเร่ง ใช่หรือเปล่า

ถ้าใช้ทั้งสองอย่าง ไปอ่านกระทู้ก่อนหน้า (คำตอบก่อนหน้า)

neung
16-07-2010, 17:04
ผมลองเอาแหวนออกแล้วครับบูสก็น้อยลงมา แต่ก็ยังมีอาการไหลอยู่แต่ไม่สวิงสักเท่าไร ส่วนที่กล่องผมก็ปรับบูส คัท เพิ่มขึ้นอีกจากเดิมไม่มากครับ

16-07-2010, 17:06
ผมลองเอาแหวนออกแล้วครับบูสก็น้อยลงมา แต่ก็ยังมีอาการไหลอยู่แต่ไม่สวิงสักเท่าไร ส่วนที่กล่องผมก็ปรับบูส คัท เพิ่มขึ้นอีกจากเดิมไม่มากครับ

ให้ดูที่ค่า Input ช่วงเดินเบา และ Output ช่วงเดินเบา

ค่าที่ได้ ต้องเท่ากัน

และให้มันหลอกนิดๆ ดึงกราฟไปเรื่อยๆ เนียนๆ จนถึงบูสท์ ที่เราตั้ง ว่าเท่าไร

แล้วเราค่อยหลอก Output ตรงนี้

หลังการทำแล้ว บอกได้ว่า รถจะเดินคันเร่ง และทำความเร็วได้ดีกว่าเดิมอีกครับ :kapook-17324-3522:

neung
16-07-2010, 17:08
ขอบคุณมากครับเดดี๋ยวผมจะลองไปทำดูครับ

chanchung
16-07-2010, 21:48
ให้ดูที่ค่า Input ช่วงเดินเบา และ Output ช่วงเดินเบา

ค่าที่ได้ ต้องเท่ากัน

และให้มันหลอกนิดๆ ดึงกราฟไปเรื่อยๆ เนียนๆ จนถึงบูสท์ ที่เราตั้ง ว่าเท่าไร

แล้วเราค่อยหลอก Output ตรงนี้

หลังการทำแล้ว บอกได้ว่า รถจะเดินคันเร่ง และทำความเร็วได้ดีกว่าเดิมอีกครับ :kapook-17324-3522:
สุดยอดดดดดด น้าคนนี้. ข้อมูลดีๆทั้งนั้น:i40: