PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ตัว remote กันขโมย ซ่อมได้ที่ไหนบ้างครับ

hotdog
17-07-2010, 08:26
ผมติดชุด remote กันขโมย ของ abt มาได้ 3 ปีกว่าแล้ว แต่ติดตั้ง กับศูนย์ตัีวแทนข้างนอก แถวสมุทรปราการ ราคา 8000 กว่าบาท เป็นแบบ two way ตั้งแต่ติดมา ช่วง ปีแรก ก็มีปัญหาหลายอย่าง ได้เข้าออกศูนย์ 3-4 ครั้ง เนื่องจากการติดตั้งไม่ดี แต่ได้ไปให้ ช่าง ที่ศูนย์ แถวพัฒนาการซ่อม เพราะยังอยู่ในประกัน ช่างที่ศูนย์พัฒนาการบอกเสียบสายผิด และติดตั้งไม่ดี แต่หลังจากนั้นก็ไม่มีปัญหา จนกระทั้งเข้าปี ที่ 3 ก็เสียอีก ซึ่งมีปัญหาดังนี้

1. กดรีโมท รถล็อกได้บ้าง ไม่ล๊อก บ้าง คือกดไปแล้วประตูไม่ล็อก หรือว่ากดเพื่อเปิดประตู ประตูไม่ปลดล็อก แต่ระบบกันขโมยทำงานแล้ว และบ้างครั้ง เสียงกันขโมย ดังบ้างไม่ดังบ้าง (เสียงที่เวลาคนบุกรุกรถ และเสียงเวลากดรีโมท) อาการนี้เคยเป็น ตอนที่ยังอยู่ในประกัน ช่างก็แก้ไขให้ บอก สาย หลวม ไม่แน่นทำนองนี้ แต่ตอนนี้ มันกลับมาเป็นอีกแล้ว

2.หลังจากอาการแรกผ่านไป อาการที่สองก็ตามมา รีโมท (ตัวกด) เสียครับ มีสองอันเสียทั้งสองอัน แต่ อันแรกที่เสีย คือโดนรถทับ อันนี้เป็นแบบ one way แต่ มันก็ยังใช้ได้ แต่ใช้ได้สักประมาณ 2 เดือนก็เสีย ก็เลยเอาอันที่สองมาใช้ ซึ้งเป็นแบบ two way แต่อันนี้ ใช้ได้สักพักหลังจากตัวแรก เสีย อยู่ดีๆ ก็ดับไปเลย เปลี่ยนถ่านแล้วก็ใช้ไม่ได้ครับ

ตอนนี้ก็เลย ปลดระบบกันขโมยออก และก็ใช้กุญแจไขไปพลางๆ ก่อนครับ เพราะไม่มีรีโมท
เลยอยากจะสอบถามครับ มีร้านไหนรับซ่อมรีโมท และตรวจเช็คระบบกันขโมยบ้าง เพราะว่ามันหมดประกันแล้ว คือผมเคยสอบถามไปที่ศูนย์แล้ว เขาบอกว่าต้องดูอาการ ถ้า remote เสียจริงจนและต้องเปลี่ยนอันใหม่ ค่า่รีโมทอย่างเีดียว น่าจะ 2000-3000 จำราคาไม่แม่นเท่าไหร่ แต่จำได้ว่าประมาณนี้ คือมันแพงมากอะครับ

ผมอยู่แถวสมุทรปราการ ปากน้ำ สำโรง ครับ

ขอบคุณมากครับ

tokky
17-07-2010, 08:47
รีโมทราคาประมาณ 1800 บาทครับ ผมเคยเปลี่ยนมา หน้าตาแบบนี้หรือเปล่าครับ
ถ้ามันเสีย ไม่รู้ว่ารีโมทตัวนี้จะซ้อมได้หรือเปล่า แต่ตัวเก่าผมเป็น silicon 2way ผมเคยซ้อมได้
ร้านที่ซ้อมวิทยุสื่อสาร ช่างพวกนี้เก่ง เขาซ้อมให้ผมได้ ไล่วงจรดู แล้วเขาก็หาจุดที่เสียเจอ ซ้อมได้ ก็ลองไปให้ช่างเขาดูก่อน เผื่อจะซ้อมได้

hotdog
17-07-2010, 09:00
รีโมทราคาประมาณ 1800 บาทครับ ผมเคยเปลี่ยนมา หน้าตาแบบนี้หรือเปล่าครับ
ถ้ามันเสีย ไม่รู้ว่ารีโมทตัวนี้จะซ้อมได้หรือเปล่า แต่ตัวเก่าผมเป็น silicon 2way ผมเคยซ้อมได้
ร้านที่ซ้อมวิทยุสื่อสาร ช่างพวกนี้เก่ง เขาซ้อมให้ผมได้ ไล่วงจรดู แล้วเขาก็หาจุดที่เสียเจอ ซ้อมได้ ก็ลองไปให้ช่างเขาดูก่อน เผื่อจะซ้อมได้

ใช่เลยครับ แบบนี้เลย ครับ
ถามคุณ tokky ครับ ของคุณ tokky ถ่านหมดไวหรือปล่าว ของผมหมดไวมาก 2-3 เดือนก้หมดแล้ว (ถ่านของศูนย์) ยิ่งถ้าใช้ถ่าน อัคคาลายของ panasonic ไม่ถึง เดือน ด้วยซ้ำ

tokky
18-07-2010, 13:42
ใช่เลยครับ แบบนี้เลย ครับ
ถามคุณ tokky ครับ ของคุณ tokky ถ่านหมดไวหรือปล่าว ของผมหมดไวมาก 2-3 เดือนก้หมดแล้ว (ถ่านของศูนย์) ยิ่งถ้าใช้ถ่าน อัคคาลายของ panasonic ไม่ถึง เดือน ด้วยซ้ำ

มาตรฐานครับระยะถ่านก้อนหนึ่งไม่เกิน 3 เดือน กันขโมยบางยี่ฮ้อ ใช้ยังไม่ถึงเดือนด้วยซ้ำหมดไฟแล้ว ผมใช้ถ่าน panasonic evolta alcaline แพ็ค2ก้อน ราคา 69 บาท ถ่านศูนย์ไม่ได้ใช้ครับ 2 เดือนกว่าๆแล้วยังไม่หมดครับ
ขอถามหน่อยครับคุณ hotdog เรื่องระยะของรีโมทของคุณมีระยะการทำงานรีโมทประมาณกี่เมตรครับ เพราะของผมถ้าโล่งๆ ไม่เกินร้อยเมตร สัญญาณไม่ค่อยดีเลย ผมเคยใช้ equater ได้ไกลเป็นกิโลอ่ะ แต่ตัวนี้ ร้อยเมตรก็แทบไม่ทำงานแล้ว

indy72
19-07-2010, 09:52
ของผมแบบ 2 ทางครับ กินถ่านมากๆ ประมาณเดือนนึงหมดครับ
ตอนนี้หูห่วงพลาสติคที่ไว้คล้องกะห่วงกุญแจมันหัก ตัวกุญญแจกับตัวรีโมทเลยแยกจากกันอยู่

hotdog
19-07-2010, 12:55
ระยะ remote พอๆ กัน กับคุณ tokky ครับ ถ้าโล่งๆ ก็ประมาณ 100 เมตร

tokky
19-07-2010, 16:59
ระยะ remote พอๆ กัน กับคุณ tokky ครับ ถ้าโล่งๆ ก็ประมาณ 100 เมตร

คงเป็นที่เสาอากาศที่มันเล็กและสั้นไปนะผมว่า อยากหาเสาติดเหมือนเสาอากาศวิทยุเลยจะได้มีระยะได้ไกลๆ:emo018lh7:

indy72
20-07-2010, 09:12
สงสัยจัง ทำไมต้องกด ไกลๆกันด้วยครับ กว่าจะเดินไปถึง มันก็กลับมาล็อคอัตโนมัติอีก

hotdog
21-07-2010, 17:21
สงสัยจัง ทำไมต้องกด ไกลๆกันด้วยครับ กว่าจะเดินไปถึง มันก็กลับมาล็อคอัตโนมัติอีก

อ๋อ จริงๆ แล้ว ถ้าเป็นแบบ one way ผม ไม่กังวลหรอกครับ

แต่ถ้า เป็นแบบ two way อยากรู้ว่า สัญญาณ มัน ส่งถึงเราไกลสุด แค่ไหนครับ
เพื่อความปลอดภัยของรถ เราจะได้ รู้ได้ว่า status ที่เราจอดรถทิ้งไว้ ได้ไกลแค่ไหน

tokky
21-07-2010, 22:21
อ๋อ จริงๆ แล้ว ถ้าเป็นแบบ one way ผม ไม่กังวลหรอกครับ

แต่ถ้า เป็นแบบ two way อยากรู้ว่า สัญญาณ มัน ส่งถึงเราไกลสุด แค่ไหนครับ
เพื่อความปลอดภัยของรถ เราจะได้ รู้ได้ว่า status ที่เราจอดรถทิ้งไว้ ได้ไกลแค่ไหน

จำเป็นอย่างมากครับสำหรับรีโมททูเวย์ที่จะมีระยะการรับส่งสัญญาณไกลๆ เพราะถ้าส่งสัญญาณได้ไกล เราก็สามารถตรวจสอบสถานะของรถเราได้ และหากมีอะไรเกิดขึ้นกับรถ ก็จะส่งสัญญาณไปที่ตัวรีโมท ฉนั้นความไฝ่ฝันของคนใช้กันขโมยแบบทูเวย์คือ รับส่งสัญญาณได้ไกลๆครับ :4-9: