PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเสียงแปลกเวลาเปิดแอร์ครับ

เอก_ชภ9700
18-07-2010, 15:24
จะเจออาการนี้เวลาที่จอดรถไว้นาน เช่นเช้ามาสตาร์ทรถแล้วเปิดแอร์
จะได้ยินเสียงเหมือนอะไรกระแทกดังแกร็กๆๆๆๆ พอคอมแอร์ตัดก็เงียบ
พอคอมแอร์ทำงานก็ดังอีก เป็นอย่างนี้สักพักถึงหาย ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร
มีใครมีอาการแบบนี้บ้างไหมครับ แล้วแก้อย่างไร

keng
18-07-2010, 16:32
เป็นเหมือนกันครับหลังจากเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่าย นมค. ได้แคมเปญถอดแคทฟรี ..555(คิดเอาเองนะครับ)โดยไม่บอกว่าเอาแคทออกด้วย กลับมาก็ได้อาการดังตอนเปิดแอร์เหมือนท่าน เอก_ชภ9700 จะทำอย่างไรดีครับท่านสมาชิกกับศูนย์ฯแบบนี้

ZELDA
18-07-2010, 22:47
เป็นอยู่ครับ ทุกเช้าเลย

jee4x4
19-07-2010, 09:26
ลองฟังดูดีๆครับว่ามันเสียงจากคอมแอร์รึเปล่า หรือเป็นเสียงจากมอเตอร์ EGR หรือลิ้นปีกผีเสื้อหาจุดให้ชัดครับเพราะทั้งสองตัวจะทำการเปิด ปิด ทดสอบระบบก่อนใช้งาน ECU ก็เหมือนกับ computer และครับก่อนที่จะใช้งานต้อง boost ก่อนเพื่อเช็คอุปกรณ์ต่อพ่วงว่าใช้งานได้อยู่รึเปล่าถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งไม่ทำงานมันก็จะแจ้งเป็น error code ออกมา ลองฟังต้นกำเนิดเสียงดูครับว่ามาจากจุดไหนที่ได้ยินบ่อยๆก็มอเตอร์ EGR และ ลิ้นปีกผีเสื้อนะครับ แต่ถ้าเป็นที่คอมแอร์มันจะดังตอนคอมทำงานแกร๊กเดียวเพราะคลัทช์แอร์มันดูดพอตัดมันก็ปล่อย พอทำงานอีกมันก็ดูดดังแกร๊กอีกดังครั้งเดียวนะครับไม่ได้ดังแกร๊กๆๆๆ ตลอดลองดูครับ

indy72
19-07-2010, 09:32
ลูกปืนพัดลม ไปซะละมั้งครับ