PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มันจะอะไรกันนักหนา...ไม่พร้อมก็อย่าขายเลย อย่าเอาคนมาเป็นหนูทดลองเซ็งมากเหนื่อยมากขอโทษที่ระ บายเพื่อเป็นอุทาหรณ์ พอกันที

pao116
23-07-2010, 16:58
ก่อนซื้อก็มีปัญหามากมายเหลือเกิน กระทู้สืบเนื่อง http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=21658

มาวันนี้เข้าศูนย์เช็คพันโล ให้เช็ดเรื่องแหนบ เรื่องเครื่องรอบตกตอนเกียร์ 2 เอาช่าง scg ที่เป็นคนติด NGV ให้มิตซู จูนไปจูนมา วาวล์อะไรสักอย่างบนฝาสูบผมบวมไหม้ ใช้รถไม่ได้ ต้องจอดทิ้ง 0 ผมเหนื่อยมากไม่รู้ว่ามันอะไรนักหนา รถป้ายแดงนะโว้ย ออกมาได้ 8 วัน ณ วันนี้ ผมออกรถ15 ก.ค. 53 มาวันนี้รถพัง มันอะไรกันมิตซู ผมขับป้ายแดง จะมีความมั่นใจในการเดินทางมั้ย เจอเซลล์หลอกลวง ยังต้องเจอรถห่วยๆ อีกหรอ ผมหมดอารมณ์ฟังคำอธิบาย ......ด้วยความโมโหมาก ผมออกจาก0 ไอ้กาญจนาอิควิปเม้นท์นี่ แล้วก็ประสานมิตซูไทยแลนด์ ให้จัดการพรุ่งนี้ผมต้องเดินทางไปชลบุรี ทำไมมิตซูทำกับผมแบบนี้ ผมจะเอาเรื่องอีก เอาให้ถึงที่สุดผมไม่ยอมแล้ว........พอ.... เงินสดของผม 5-6 แสน ไม่มีความหมายใช่มั้ย ขอโทษด้วยครับที่มาระบาย อยากบอกว่า มิตซู ห่วยมากอย่าไปซื้อเลยครับ พอกันที

pao116
23-07-2010, 17:02
ฝากดันด้วยเถอะพี่น้อง อุทาหรณ์ของผู้บริโภค เข้าใจผมใช่มั้ยเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ

pao116
23-07-2010, 17:04
ใครอยากทราบว่ามันห่วยแค่ไหน ตั้งแต่ต้นจนจบ โทรหาผมได้เลย 081-9074049 ผมบริสุทธิ์ใจ เปิดเผย ไม่ได้มีเจตนาเข้ามาโจมตี เจอกัยตัวเอง เสียความรู้สึกมาก พรุ่งนี้ผมจะร้อง สคบ. แม้มันจะเป็นวันหยุดยาวก็ตาม ในเมื่อเงินผมไม่มีค่า

dsign
23-07-2010, 17:19
...เอาให้หนักครับ เงินก็จ่ายสดแถมมาทำพังอีก ขับได้ไม่กี่วัน เซ็งแทนเลยงี้... :kapook-17202-3451:

น้องขาวมุก
23-07-2010, 17:23
จัดไปหนักๆเลยครับ ที่เอารถมาเป็นหนูลองยา ให้ศูนย์ให้เซลล์ให้ช่างที่จูนมันรับผิดชอบครับ รถไม่กี่วันพัง แถมไม่ใช่เราทำพังด้วยครับ NGV ช่างบ้านเรา น่าจะยังมือไม่ถึงนะครับ อีแบบนี้

charet_1901
23-07-2010, 17:26
แบบนี้ต้อง ออกเรื่องเด่นเย็นนี้ ของสรยุทธ จะได้มีการปรับปรุง

madamx
23-07-2010, 17:29
เห็นด้วยว่าควรร้องเรียน MMTH เพราะเจอปัญหาตอนป้ายแดงเหมือนกันจนต้องเปลี่ยนกล่อง ECU ให้เรา สาเหตุเพราะตอบไม่ได้ว่ารถเราเป็นไรสตาร์ทไม่ติดดื้อ ๆ ผลิตรถมาแต่ไม่ train ช่าง พอคอมฯจับไม่ได้ว่าเป็นอะไร ก็ใบ้รับประทานกันหมด ต้องจ่ายให้เราหมดเลยทั้งเรื่อง claim กล่อง ECU และค่าขนส่งที่เอารถไปเช็คถึงนวนครโน่น ไม่งั้นเราไม่ยอม.... คิดว่าน่าจะหลุด QC

boatania
23-07-2010, 17:33
จัดหนักเลยครับ เพื่อยกระดับมาตรฐานครับ

พวกเราเป็น ลูกค้า ไม่ใช่ หน้าม้า เพราะฉะนั้นตามเนื้อผ้าครับ ดี ก็บอกว่า ดี ถ้า ไม่ดี ก็ต้อง จัดการครับ

เอาใจช่วยครับน้า

ton20
23-07-2010, 17:35
เห็นด้วยว่าควรร้องเรียน MMTH เลยครับ

forlife
23-07-2010, 17:40
ขอบคุณครับที่แจ้งปัญหาให้เพื่อน ๆ ฟัง อีกอย่างผมว่า เรื่องศูนย์ก็สำคัญครับ ถ้าเขาไม่มีความรู้หรือไม่รับผิดชอบ หรือไม่แก้ปัญหาให้เราเลย ก็แจ้งให้ละเอียดไปเลยครับ ว่าศูนย์ชื่อนี้ สาขาไหน อยู่ตรงไหน ผมเชื่อว่าคนอ่านเขาเข้าใจดี แม้จะไม่เป็นทุกคันที่ออกจากศุนย์นี้ แต่อย่างน้อยคนอ่านก็จะได้รับรู้ถึงความรับผิดชอบของศูนย์ด้วย ใครไม่โดนก็ถือว่าโชคดีไป

siwakorn8511
23-07-2010, 17:54
มาให้กำลังใจครับ..ผมเข้าใจผู้บริโภคเรามันหัวอกเดียวกัน

yut
23-07-2010, 17:58
สู้ต่อไป ร้องเรียนให้ถึงที่สุด ในฐานะผู้บริโภค อย่ามาเอาเปรียบเรา ลุยเลย ผมเข้าใจ เพราะผมเคยโดนมาสมัยป้ายแดง

guitars
23-07-2010, 18:12
เสียใจด้วยนะครับ

g_scan
23-07-2010, 18:22
เห็นใจครับเป็นใครก็เช็ง

MAHKHAN
23-07-2010, 18:26
เข้ามาให้กำลังใจครับ ของผมออกมาวันที่ 9 กค. 53 ครับ ยังไม่ได้ขับไปไหนเลย

ขับไปทำงานอย่างเดียวไปกลับ 10 โล ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

JADUM
23-07-2010, 18:37
สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

nopgoon
23-07-2010, 18:44
สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ

Alongkorn
23-07-2010, 19:05
กำลังประสานงานให้ครับ
ได้ความอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

moojapan
23-07-2010, 19:05
เจอแบบนี้เป็นใครๆก้อเซ็งครับ แถมซื้อสดด้วยยิ่งเซ็งเลย เอาใจช่วยครับ

pitak
23-07-2010, 19:14
เข้าใจครับ ขอให้คุณใจเย็น แล้วคุณจะได้รับการดูแลที่ดีนะครับ อย่าไปวีนมากครับ
มันจะไม่มีใครอยากจะทำอะไรให้คุณ หรือว่าเค้าทำให้ก็จะขอไปทีครับ ด้วยความเคารพ

korntriton
23-07-2010, 19:32
สู้สู้

TOM3
23-07-2010, 19:35
เอาใจช่วยครับพี่น้องครับ ทุกปัญหามีทางออก :kapook-17351-2909:ใจเย็นๆครับ

apisit23
23-07-2010, 19:43
ค่อยๆพูด..ใจเย็นๆ...แล้วทำตามกระบวนการต่างๆให้ถึงที่สุด...อย่ายอม...

shogunjo
23-07-2010, 19:44
ร้องเรียนเลยคับ มาตรฐานจะได้ดีขึ้นกว่านี้ ในเมื่อไม่ผ่านqcมาก็อย่ารีบปล่อยมาขายเลยคับ คิดถึงหัวอกลูกค้าของคุณบ้าง ฟังแล้วขึ้น... เอาใจช่วยคับ

yotin
23-07-2010, 19:57
ต้องให้0 รับผิดชอบครับ เป็นผมนะไม่เอาแล้วคันนี้ ถ้าพี่ไม่สบายใจเปลี่ยนเป็นดีเซลเลยครับเป็นผมคงไม่กล้าขับแล้วครับกลัวเสียกลางทางอันตราย

anuchit330
23-07-2010, 20:03
เข้ามาให้กำลังใจด้วยคนครับ

เอาให้ถึงที่สุดครับ จากเบาไปหาหนัก ตามขั้นตอน.........

rockon
23-07-2010, 20:12
เอาใจช่วยครับ
ผมกำลังจะออกแต่เป็นตัวดีเซลนะ หวังว่าคงไม่ดวงตกเจอตก Qc อีกคน

kamkaew1
23-07-2010, 21:13
เรื่องแหนบดังนี่ มีวันนึงขับรถถอยเหมือนไปเกี่ยวกับอะไรซักอย่างดังครืดๆ พอลงมาดูไม่มีอะไรนี่หว่า สรุปนี่ชิมิ ที่เค้าเรียกว่าแหนบดัง แต่เป็นแค่ครั้งเดียว แล้วก็ไม่เคยเจออีก ยังสงสัยไม่หาย สรุปมันเสียงอะไรกันเนี่ย...

pao116
23-07-2010, 22:07
ขอมาอัพเดทต่อ....จนท.0บริการ+จนท.scg บอกว่าเราไปเติมปั้มNGVที่มีแรงดันสูงเกินไปทำให้กล่องมีปัญหา สรุป อะไรๆก็ตูผิดใช่มั้ย หมดอารมณ์ครับ ....อัพเดททาง MTH (17.35 น.) แจ้งมาว่าทางช่างเทคนิคบอกว่าคอยด์ไหม้ครับ เกิดอาการบวมแล้วไหม้ ที่ฝาสูบ ไม่ทราบว่าจูนรถกันอย่างไร มันไม่ใช่ของเล่นนะที่จูนแล้วลองวิ่ง วิ่งแล้วจูน ไหม้ก็โมใหม่ มันทุเรศมากเกินไป สำหรับค่ายรถที่ชื่อว่ามิตซู ผมบอกตรงๆ ผมไม่อยากฟังอะไรจากปากคนของศูนย์มิตซูกาญจนาอิควิพเม้นท์อีกต่อไป ผมก็พยายามใจเย็นแล้ว จะทำให้ถึงที่สุดตามขั้นตอนไปเป็นสเตป แต่จะไม่มีการอะลุ่มอะหล่วยใดๆอีกทั้งสิ้นเพราะ คุณพลาดกับผมมาครั้งหนึ่งแล้ว เรื่องเซลล์ ผิดมหัน จนท.MTH แจ้งอีกว่า พนักงานขายคนนั้นก็ได้ถูกพ้นสภาพไปแล้วอันนี้ก็เรื่องของเค้าควรดำเนินการ ทำในสิ่งที่ถูกที่ควรเพราะมาทำแบบนี้กับลูกค้าไม่ได้ (เผื่อน้าๆท่านใดที่ยังไม่ได้ทราบเรื่อง ก็ติดตามที่กระทู้สืบเนื่องที่ผมลงไว้ได้) จะไล่ออกหรืออะไรก็เรื่องของคุณ วันนี้เหนื่อยมากครับเหนื่อยมาแบบนี้จะ 2 เดือนแล้ว การทำงานวางแผนใช้รถกระทบหมดครับ ขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่เข้ามาให้กำลังใจครับ ตอนนี้ขอตัวอาบน้ำ กินข้าว นอนพักก่อนครับ

pao116
23-07-2010, 22:11
อีกเรื่องครับ...ทาง 0 กาญจนาอิควิพเม้นท์ คุณผจก. มาขอคะแนนผมว่าขอ 10 นะครับ ถ้า Mth โทรมา เหอะๆ ฝันไปเถอะ อน่าให้ประเมินเลยครับ หมด หมดทุกอย่าง ความรู้สึกที่ดีหมดไปหมดแล้ว เหลือแต่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในคลับนี้ครับที่คอยช่วยแนะนำ ไปก่อนครับ พรุ่งนี้เจอกันใหม่ ฟ้าหลังฝน มันมืดครึ้มครับ ผมพิสูจน์แล้วว่าไม่สามารถสดใสได้ ถ้าระดับคุณภาพมาตราฐานของค่ายนี้ต่ำอยู่แบบนี้

Puttai
23-07-2010, 22:12
สู้ สู้ ต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ครับเอาให้ถึงที่สุดเลยครับ
พูดแล้วมีโมโหแทนครับ

Bangpakong
23-07-2010, 22:14
:i42:ค่อยๆ คิดครับน้า เป็นกำลังใจให้ รถใหม่ป้ายแดง ขอเปลี่ยนคันใหม่ได้มัย??? ทางมิตซูว่างัยครับบบบ ก่อนที่จะตกต่ำกว่านี้ โอย...กลุ้มแทนเลย:i41:

mitrejit
23-07-2010, 22:16
อย่าไปทุบรถละกันนะครับ

pao116
23-07-2010, 22:32
เพิ่มเติม....พรุ่งนี้ จนท.MTHและจนท.scg จะเดินทางมาที่ 0 มาจัดการให้ เบิกอะไหล่กล่องตัวใหม่ไว้ให้แล้ว พร้อมจะเอาเครื่องมืออะไรไม่รู้เครื่องMอะไรสักอย่าง (ฟังไม่ถนัดเพราะโมโหหู้อื้อ เลือดขึ้นหน้าแดงอยู่ครับ)
จนท.0 กาญจนาฯ บอก>>>จะเดินทางมาจัดการให้พรุ่งนี้ภายใน 09.30 ไม่เกิน 10.00 น.

myjoefiend
23-07-2010, 22:47
สู้ๆครับ เอาให้เข็ด จะได้ไม่มี 0 และเซลห่วยๆแบบนี้ เสียชื่อหมดไม่รู้จะเอาหน้าไปไว้ไหนเลยได้ยินแบบนี้แล้ว

nitrous4online
23-07-2010, 22:51
เป็นกำลังใจนะครับ

yut
23-07-2010, 22:54
เพิ่มเติม....พรุ่งนี้ จนท.MTHและจนท.scg จะเดินทางมาที่ 0 มาจัดการให้ เบิกอะไหล่กล่องตัวใหม่ไว้ให้แล้ว พร้อมจะเอาเครื่องมืออะไรไม่รู้เครื่องMอะไรสักอย่าง (ฟังไม่ถนัดเพราะโมโหหู้อื้อ เลือดขึ้นหน้าแดงอยู่ครับ)
จนท.0 กาญจนาฯ บอก>>>จะเดินทางมาจัดการให้พรุ่งนี้ภายใน 09.30 ไม่เกิน 10.00 น.
ยังดีที่เค้ารีบดำเนินการ ให้โอกาสเค้าสักหน่อยนะน้า

Tewada
23-07-2010, 22:57
เต็มที่ๆ

mee_pooh
23-07-2010, 23:03
น่ากลัวจังผมขอฝากถามทางศุนย์ด้วยนะครับ ว่ารถรุ่นเรานี้เอาอะไหล่ด้อยคุณภาพมาประกอบรึป่าว เดี๋ยวคอล์ยไหม้ เดี๋ยววาล์วบวม นี่รถเพิ่งจะออกมาจากโรงงานแท้ๆทำไมด้อยคุณภาพได้ขนาดนี้ ต่อให้จูนลีนขนาดไหนก็ไม่น่าจะทำให้พังได้ขนาดนี้ครับ นี่ถ้ารถหมดประกันแล้วผมและคุณเปาหรือคนอื่นๆคงได้เอารถไปปลูกสาระแหน่แน่ๆ นี่ของคุณเปายังดีนะครับที่ได้เจอกับช่างทางscg แล้ว ผมเอารถเข้าศูนย์มาผมยังไม่เคยเห็นช่างscgเลยครับ จะให้ตรวจเช็คอาการเบื้องต้นเรื่องรอบเดินเบา และตอนเครื่องเย็นออกตัววูบทางศุนย์ยังบอกว่ามันปกติ ต้องให้รถวิ่งไม่ได้ก่อนมั้งถึงเรียกกันมาได้ โปรแกรมสำหรับตรวจเช็คecuแก็สก็ไม่มี ทั้งที่มันเป็นของจำเป็น แจ้งว่าอนาคตคงต้องมี อย่างนี้ทางศูนย์จะแก้อะไรให้ได้ก็ไม่รู้ หรือเราต้องยอมทนใช้กันไปแบบนี้ ทั้งๆที่ช่างมิตซูทั่วประเทศไม่สามารถอ่านค่าหรือปรับแต่งรถเราได้เลย อย่างนี้ถ้าระบบแก็สเสียทีต้องมานั่งรอช่างจากทางscgอย่างเดียว น่าอนาถครับ รถในแบรนของตัวเองแท้ๆต้องมานั่งรอช่างจากที่นั่นที่นี่เป็นคนซ่อมให้ คิดแล้วน่าเจ็บช้ำแทนคุณเปาจริงๆครับผมหรือคนอื่นๆใครจะเป็นรายต่อไปอีก
:smiley-music013:

las722026
23-07-2010, 23:19
ผมว่า น่าจะมีปัญหา มากมาย ตามมานะครับ เพราะ พึ่งออกมา ใช้งานจริงได้ไม่นาน การปรับปรุง ก็คงจะ หลังจากนี้อีกหลายปี นะครับ น้า ขนาด แหนบดัง ยังเป็นปัญหา มาจนทุกวันนี้เลยครับ เป็นอย่างไรก็เป็นกำลังใจให้นะครับ คิดเอาว่า โชคไม่ดีแล้วกันครับ แต่ มิซู ก็ดีนะครับ เรื่องนี้ ผมว่า เป็นเรื่อง ตัว บุคคล และ ศูนย์ บริการมากกว่า ครับ กับการแก้ปํญหา...ให้กัยลูกค้า ผมว่า ลอง เปลี่ยน ไปศูนย์อื่นซิครับ
จากที่น้าบอกว่า ขอ คะแนน แสดงว่า เป็น ตัวแทนใหม่ อาจมีช่างประสบการณ์ไม่มีก็ได้ครับ ครั้งต่อไปก็ ย้าย ศูนย์ในการรับบริการเลยครับ เพราะ เรามีหนังสือประวัติ อยู่แล้วใช้ได้กับ ทุกศูนย์ ของ มิซิ ไม่จำเป็นต้องเป็น ศ ที่ออกรถก็ได้ บ้างที่น่าอาจ รู้สึกดีขึ้นครับ...

thanayod
23-07-2010, 23:20
น่าเห็นใจครับ เจอแต่ปัญหาตังแต่ยังไม่ได้รถ

eakkasith
23-07-2010, 23:23
ผู้บริดภคอย่างเราต้องร้องเรียนสู้ถึงที่สุดเป็นกำลังใจให้ครับเงินไม่ใช่ได้มาง่ายๆต้องได้คำตอบที่ดีและพึงพอใจทั้ง 2 ฝ่าย Win Win สู้ต่อไปครับ
ผมก็ใช้ Mitsu เหมือนกัน:smiley-sport004:

mee_pooh
23-07-2010, 23:25
จริงๆแล้วการจะผลิตรถมาขายให้เราใช้งานได้ ทางมิตซูคงคิดแล้วคิดอีก ลองแล้วลองอีก ไม่น่าจะมาพลาดไอ้เรื่องแบบนี้ ทำอย่างกับไม่เคยขายรถมาก่อนอย่างนั้นล่ะ ถ้าเป็นแบรนห่วยๆจะไม่ว่าเลย แต่มิตซูเป็นอย่างนี้ทำเอาผมกลัวจริงๆ

MPV
23-07-2010, 23:35
เป็นกำลังใจให้อีกแรงครับน้า

mafiawut
23-07-2010, 23:39
ก่อนรับรถก็เจอปัญหา รับมาเจอหนักกว่าเก่าอีกน่าเห็นใจครับ สงสัยเซลล์ แช่งหรือเปล่า? ขอให้จบไวๆนะครับ

DENSO-Jibun
24-07-2010, 06:55
ใจเย๊นๆ น้า สู้ๆ ครับ แล้วจะผ่านไปด้วยดี

tjanuri
24-07-2010, 08:04
เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมกำลังจะเอาเจ้า "ตั้น" เช็ค1,000โลวันนี้ไม่รู้มีปัญหาหรือเปล่า พาวนาอย่าให้เจอปัญหาครับ (เมียด่าแน่)

joetriton
24-07-2010, 08:22
ต้องขอความรับผิดชอบนะครับมิตซู งานนี้เต็มๆครับ
...เป็นกำลังใจให้ค๊าบพี่น้อง...

boatania
24-07-2010, 08:32
ผมขอเล่าให้ฟังฟังสักเล็กน้อยแล้วกันครับ คร่าวๆนะครับ

โดยปกติ Car Maker (Toyota, Isuzu, Mitsubishi, ฯลฯ) ก่อนที่จะเริ่มมีผลิตรถโมเดล ใหม่ๆ จะต้องมีการวางแผนทำโปรเจคกันอย่างน้อยๆไม่น่าจะต่ำกว่า 1-2 ปี

ในแต่ละช่วงก็จะมีการทดลองประกอบเป็นรถ เพื่อวิ่งจริงโดยอาจจะทดสอบทั้ง Performance และ Endurance

โดยอาจจะมีการทอสอบแยกเป็น ชิ้นๆ ไป เช่น ชิ้นงานหนึ่งควรจะสามารถหมนได้ไม่ต่ำกว่า 1 ล้านรอบ ก็เอาไปทดสอบต่างหากด้วยเช่นกัน

อย่างไรก็ดี โดยปกติในช่วง เริ่มต้นการผลิตจริงๆ ล็อตแรกๆ อาจจะ 1,000 คัย อาจะมีการตรวจโดย QC ที่เข้มข้นมากกว่าปกติ จากนั้นอาจะลดลงเป็นแบบสุ่ม

แต่ยังคงมีการตรวจเป็น 100% บางอย่าง เช่น ระบบเบรค, ระบบ ABS, Appearance ทั่วไป, รถสามารถวิ่งและเลี้ยวได้, ฯลฯ ประมาณนี้ (แบบคราวๆนะครับ ผมไม่สามารถบอกทั้งหมดได้ในรายละเอียด)

ส่วนเรื่องที่ว่า ทำไมเมื่อมีระบบการวางแผนทำโปรเจคอย่างดี มีการทดสอบอย่างดีแล้ว รถก็ยังมีปัญหาได้

เนื่องจากในกระบวนการผลิตจริง อาจจะมีของเสียเกิดขึ้นมา ถ้าผู้ผลิตชิ้นส่วนไม่สามารถตรวจจับความผิดปกติได้ แต่ลูกค้าที่เป็น Car Maker สามารถตรวจจับได้มันก็แล้วไป

แต่ถ้า Flow Out หลุดมายังลูกค้าที่เป็น End User อย่างเคสนี้ นี่ก็ซวยไป

ผมไม่เชื่อว่าระดับอย่าง Mitsubishi ที่เป็นผู้ผลิตรถยนต์เพื่อขายส่งออกต่างประเทศเกิน 2 ล้านคัน จะชุ่ยได้ถึงขนาดเอาลูกค้าอย่างเรา เป็นหนูทลองครับ

แต่อย่างไรก็ดี ในเมื่อรถยนต์คันนี้ผลิตออกมาในชื่อของ Mitsubishi ก็ต้องให้เขารับผิดชอบครับ

KHEAWDEE
24-07-2010, 08:41
เป็นกำลังใจให้ครับน้า คืบหน้ายังไงก็ขอให้แจ้งเพิ่มเติมด้วยครับ
ถ้าปัญหานี้แก้ไม่ได้ คนที่คิดจะออกรุ่น cng คงหายไปหลายคน

MEAW_SAN
24-07-2010, 08:47
น่าเห็นใจครับ ตอนจะขายโทรตามเรายังกะเป็นเมียน้อยไม่ได้อยู่ที่คนหรอกครับ รูปแบบบริหารและระบบขององกรณ์เค้าต่างหาก

joetriton
24-07-2010, 08:49
ผมขอเล่าให้ฟังฟังสักเล็กน้อยแล้วกันครับ คร่าวๆนะครับ

โดยปกติ Car Maker (Toyota, Isuzu, Mitsubishi, ฯลฯ) ก่อนที่จะเริ่มมีประผลิตรถโมเดล ใหม่ๆ จะต้องมีการวางแผนทำโปรเจคกันอย่างน้อยๆไม่น่าจะต่ำกว่า 1-2 ปี

ในแต่ละช่วงก็จะมีการทดลองประกอบเป็นรถ เพื่อวิ่งจริงโดยอาจจะทดสอบทั้ง Performance และ Endurance

โดยอาจจะมีการทอสอบแยกเป็น ชิ้นๆ ไป เช่น ชิ้นงานหนึ่งควรจะสามารถหมนได้ไม่ต่ำกว่า 1 ล้านรอบ ก็เอาไปทดสอบต่างหากด้วยเช่นกัน

อย่างไรก็ดี โดยปกติในช่วง เริ่มต้นการผลิตจริงๆ ล็อตแรกๆ อาจจะ 1,000 คัย อาจะมีการตรวจโดย QC ที่เข้มข้นมากกว่าปกติ จากนั้นอาจะลดลงเป็นแบบสุ่ม

แต่ยังคงมีการตรวจเป็น 100% บางอย่าง เช่น ระบบเบรค, ระบบ ABS, Appearance ทั่วไป, รถสามารถวิ่งและเลี้ยวได้, ฯลฯ ประมาณนี้ (แบบคราวๆนะครับ ผมไม่สามารทั้งหมดในรายละเอียด)

ส่วนเรื่องที่ว่า ทำไมเมื่อมีระบบการวางแผนทำโปรเจคอย่างดี มีการทดสอบอย่างดีแล้ว รถก็ยังมีปัญหาได้

เนื่องจากในกระบวนการผลิตจริง อาจจะมีของเสียเกิดขึ้นมา ถ้าผู้ผลิตชิ้นส่วนไม่สามารถตรวจจับความผิดปกติได้ แต่ลูกค้าที่เป็น Car Maker สามารถตรวจจับได้มันก็แล้วไป

แต่ถ้า Flow Out หลุดมายังลูกค้าที่เป็น End User อย่างเคสนี้ นี่ก็ซวยไป

ผมไม่เชื่อว่าระดับอย่าง Mitsubishi ที่เป็นผู้ผลิตรถยนต์เพื่อขายส่งออกต่างประเทศเกิน 2 ล้านคัน จะชุ่ยได้ถึงขนาดเอาลูกค้าอย่างเรา เป็นหนูทลองครับ

แต่อย่างไรก็ดี ในเมื่อรถยนต์คันนี้ผลิตออกมาในชื่อของ Mitsubishi ก็ต้องให้เขารับผิดชอบครับ
น้าโบ๊ท ..... สุโค่ยยยยยยยย เมพมั๊กมากผมชอบจัง คริๆๆๆ:i37:

boatania
24-07-2010, 08:55
น้าโบ๊ท ..... สุโค่ยยยยยยยย เมพมั๊กมากผมชอบจัง คริๆๆๆ:i37:

ไม่ขนาดนั้นครับน้า ผมก็ทำงานเป็นผู้ผลิตชิ้นส่วนเหมือนกันครับ เลยพอเข้าใจตรงจุดนี้ แต่ขออนุญาตไม่บอกนะครับว่าทำอะไร แต่ 95% ไม่ใช่ชิ้นส่วนของมิตซูครับ มีของส่งมิตซูแค่ Part เดียวครับ แต่ปัญหาเป็น ZERO PPM มาตลอดครับ สบายใจได้

pao116
24-07-2010, 09:12
ความเห็นส่วนตัว.....ผมว่านะครับยิ่งรถคุณขายดี ก็ยิ่งมีการทดสอบให้เข้มข้นขึ้นกว่าเดิมไม่ใช่ขายดีขึ้นแล้ว ยังใช้ระบบในการสุ่มตรวจสอบ มาตราฐานมันต้องเดินตามให้เข้มข้นขึ้นสิครับ ยอดขายพุ่งอย่างเดียวการทดสอบจะทำแบบสุ่มๆไม่ได้หรอกครับ เป็นเงาตามตัวยอดขึ้นการตรวจสอบต้องเข้มข้นตาม ผมไม่อยากได้ยินคำว่า ซวยไป กับลูกค้าหรือผู้บริโภค .....วันนี้ผลการดำเนินการเป็นเช่นไรจะทยอยมาแจ้งครับ แต่ผมให้โอกาสเค้าอีกแค่ 1 ครั้ง ถ้าพังขึ้นมาอีกหลังจากวันนี้ 24/7/53 ผมไม่ยอมแล้วครับ ผมคงไม่เอาแล้วล่ะรถคันนี้
มาต่อ....เรื่องทางบ้านผมครับ ปรี๊ดแตกครับ แม่ผมทำงานอยู่สำนักงานสภาทนายความเค้าประสาน สคบ. และสื่อ (เรื่องเด่น...) ไว้จะลองหาคิวลงให้เป็นอุทาหรณ์ ทำกับผู้บริโภคแบบนี้ยอมไม่ได้ครับ โอกาสผมให้เค้ามามากแล้ว ทั้งๆที่เป็นเรื่องร้ายแรงด้วยซ้ำยังจะมีเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก ....พอครับเครียดแต่เช้า ขอตัวไปทำงาน + ตามเรื่อง แล้วจะมาใหม่ครับ

boatania
24-07-2010, 09:22
ความเห็นส่วนตัว.....ผมว่านะครับยิ่งรถคุณขายดี ก็ยิ่งมีการทดสอบให้เข้มข้นขึ้นกว่าเดิมไม่ใช่ขายดีขึ้นแล้ว ยังใช้ระบบในการสุ่มตรวจสอบ มาตราฐานมันต้องเดินตามให้เข้มข้นขึ้นสิครับ ยอดขายพุ่งอย่างเดียวการทดสอบจะทำแบบสุ่มๆไม่ได้หรอกครับ เป็นเงาตามตัวยอดขึ้นการตรวจสอบต้องเข้มข้นตาม ผมไม่อยากได้ยินคำว่า ซวยไป กับลูกค้าหรือผู้บริโภค .....วันนี้ผลการดำเนินการเป็นเช่นไรจะทยอยมาแจ้งครับ แต่ผมให้โอกาสเค้าอีกแค่ 1 ครั้ง ถ้าพังขึ้นมาอีกหลังจากวันนี้ 24/7/53 ผมไม่ยอมแล้วครับ ผมคงไม่เอาแล้วล่ะรถคันนี้
มาต่อ....เรื่องทางบ้านผมครับ ปรี๊ดแตกครับ แม่ผมทำงานอยู่สำนักงานสภาทนายความเค้าประสาน สคบ. และสื่อ (เรื่องเด่น...) ไว้จะลองหาคิวลงให้เป็นอุทาหรณ์ ทำกับผู้บริโภคแบบนี้ยอมไม่ได้ครับ โอกาสผมให้เค้ามามากแล้ว ทั้งๆที่เป็นเรื่องร้ายแรงด้วยซ้ำยังจะมีเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก ....พอครับเครียดแต่เช้า ขอตัวไปทำงาน + ตามเรื่อง แล้วจะมาใหม่ครับ

เยี่ยมเลยครับน้า ถ้าเอา สคบ. มาช่วยได้ น่าจะทำให้เรื่องง่ายขึ้นเยอะ

ผมเข้าใจสิ่งที่น้าบอกครับ และผมก็ไม่ได้แก้ตัวแทนแต่อย่างใด ผมแค่มาเล่าสิ่งที่เกิดขึ้นจริงๆในกระบวนการผลิตรถใหม่ๆครับ

มุมมองผู้บริโภค ต้องการให้มีการ 100% Check แน่นอนครับ แต่ในบางกรณีไม่สามารถทำได้ครับ เนื่องจากการทดสอบนอกจาก Performance ยังมีการทดสอบความคงทน (ก็ต้องจำลองการใช้งานจริง) การทดสอบแบบทำลาย (ก็ต้องทำงายชิ้นงานไปเลยเพื่อหาค่าความแข็งแรงอะไรก็ว่าไป)

นั่นคือ คำตอบว่าทำไมการตรวจแบบสุ่มถึงยังมีอยู่ครับ

ด้วยความเคารพ

ปล. มุมมองผม นี่คือสิ่งที่ยังขาดนะครับ

ส่วนใหญ่ Car Maker จะกำหนด Target Defect ให้กับผู้ผลิตชิ้นส่วน อาจจะต้องน้อยกว่า 5 PPM (ของเสียต้องน้อยกว่า 5 ชิ้นใน 1 ล้านชิ้น)

แต่มักจะลืมกันไปว่า ถ้า Defect แม้แต่ชิ้นเดียว หลุดไปถึงลูกค้าที่เป็น End User นั่นคือ 100% ของเขาครับ เช่นเคสนี้

nitrous4online
24-07-2010, 09:31

โดยปกติ Car Maker (Toyota, Isuzu, Mitsubishi, ฯลฯ) ก่อนที่จะเริ่มมีผลิตรถโมเดล ใหม่ๆ จะต้องมีการวางแผนทำโปรเจคกันอย่างน้อยๆไม่น่าจะต่ำกว่า 1-2 ปี

แต่ยังคงมีการตรวจเป็น 100% บางอย่าง เช่น ระบบเบรค, ระบบ ABS, Appearance ทั่วไป, รถสามารถวิ่งและเลี้ยวได้, ฯลฯ ประมาณนี้ (แบบคราวๆนะครับ ผมไม่สามารถบอกทั้งหมดได้ในรายละเอียด)

อธิบายได้สุดยอดเลยครับ ก็เป็นตามที่น้าโบ๊ทกล่าวเลยครับ เพราะผมก็เคยทำอยู่เกี่ยวกับอุตสาหกรรมยานยนต์พอเข้าใจบ้างครับ ยิ่งช่วง Newmodel ปัญหาเยอะครับ ถ้าเริ่มไม่ดีก็มีปัญหายาวๆ กันในช่วงผลิตจริงล่ะครับ เพราะกว่าจะปรับชิ้นส่วนแต่ละชิ้นที่มาจากหลายๆ Maker ให้เข้ากันได้เหอะๆ แต่กระบวนการทุกอย่างเป็นไปตามมาตรฐานสากลครับ ไม่ว่าจะ ISO TS และอื่นๆ อีกมากมาย

โรงงานน้าโบ๊ทเก่งมากเลยอ่ะ คุมได้ zero PPM ตอนผมอยู่แถบกระอักเลือด

แต่ปัญหาหลุดมาถึงลูกค้าแล้วก็คงต้องออกมารับผิดชอบกันละ่ครับ ผู้บริโภคอย่างเราก็คงต้องทำตามสิทธิที่มีอยู่ล่ะครับ เอาใจช่วยนะครับ

mui
24-07-2010, 09:35
..เกิดเหตุการณ์แบบนี้ ต้องร้องสื่อครับ เดวไอ้พวกตัวใหญ่ก้อร้อนก้นจนอยู่ไม่ติดเอง เหมือนชาลาวันที่ลุ่มร้อนจนอยากออกจากถ้ำ
:kapook-17201-6012::kapook-17201-6012::kapook-17201-6012:

..แต่ทุกสิ่งทุกอย่างแก้ไขได้ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับน้า..ขอแค่..อย่ายอมแพ้ สู้ สู้ครับ

shellvie
24-07-2010, 09:41
เข้ามาเป็นกำลังใจให้คับ.........
ยังไงก็ต้องเรียกร้องสิทธิ์ที่เราควรได้รับให้ถึงที่สุดคับน้า สู้ๆๆคับ

mafiawut
24-07-2010, 09:45
หวังว่าคงจะจบได้นะครับหรือไม่ก็ขอเปลี่ยนคันใหม่เลยดีกว่า โชคดีนะที่ผมไม่นิยมแก๊สไม่งั้นอาจจะเป็น1ในนั้นก็ได้

Pikoro
24-07-2010, 09:48
ขอเป็นกำลังใจให้กับ จขกท. นะครับ
และขอบคุณน้าโบ๊ทด้วยครับ ที่ได้ให้ความรู้และมุมมองที่เป็นประโยชน์ครับ
:kapook-17350-3383:

yut
24-07-2010, 09:53
ที่ได้เข้าไปดู line ผลิตของ toyota เค้ามีการตรวจเป็นแบบ 100% เฉพาะภายนอกและภายในห้องโดยสารเป็นหลัก ทดสอบการวิ่งจริงไม่กี่กิโลเมตร ซึ่งน่าจะเหมือนกับมิตซูทุกอย่าง เพียงแต่มีระบะลีนมานำร่องในการบริหารจัดการ จึงเป็นเรื่องยากมากคับที่จะรู้ว่าเมื่อนำไปใช้จะเกิดปัญหาภายหลังได้
เพราะรถทดสอบ จะนำมาวิ่งจิงๆไม่กี่คัน เพื่อหาปัญหาการใช้ระยะยาว ก่อนผลิตขายจิง แต่เราในฐานะผู้บริโภค ก้อต้องร้องเรียนกันไป เพื่อสิ่งที่ดีที่สุด
ตัวอย่างรถผม ทั้งร้องเรียน สคบ. ทำทุกอย่างคับ ผมออกมาแรกๆ ปัญหาเยอะมาก เกี่ยวกับระบบส่งกำลังทั้งหลาย มีเสียงดัง ในระยะ 2 ปี ผมทำเรื่องเคลมไป 2 หน้ากระดาษ A4 เพราะทาง 0 list มาให้ผม คิดเป็นเงินค่าเคลมไม่ต่ำกว่า สามแสน
เกียร์ 3 ลูก เฟื่องเกียร์ 5 หนึ่งชิ้น แหนบยกเซต ไดเออร์แอร์ คลัชทั้งชุด 3 ชุด ฟลายวีล กระจกข้างขวา 1 ข้าง พวงมาลัย 2 ชุด ย้อยพวงมาลัย 1 ชุด กรุเก็บเสียงภายในให้ใหม่ ฝาครอบแตร และอีกมากมายที่ทำแบบเล็กๆน้อยๆ ยังตกใจเลย 555 ตกลงรถมีปัญหา หรือผมมีปัญหาหูดีไปป่าว อิอิ แต่ก้อดีที่ทางมิตซูยอมรับที่ทำให้ มีตุกติกบ้าง แต่เมื่อถูกขู่เมื่อไหร่ ก้อต้องยอมเคลมให้ผม 555 จนพวกช่างเทคนิคหรือพวกรับเรื่องร้องเรียนใน 0 ใหญ่ รู้จักผมหมด แถมด้วยไม่อยากเจอหน้าผม 555
ก้อไม่มีไร แค่มาเล่าให้ฟัง ยิ่งเครียดหนัก ยิ่งไปกันใหญ่

rockon
24-07-2010, 10:46
ถ้าแฟนผมมาเห็นกะทู้นี้สงสัยอดใช้ไททันแน่ๆเลย
กว่าจะกล่อมให้เชื่อว่ามีดีกว่าเจ้าตลาดทั้ง2แทบแย่
และถ้าฟลุ๊คเจอคันมีปัญหาสงสัยโดน....ยาวเลย

ชอบจังประโยคนี้

ปล. มุมมองผม นี่คือสิ่งที่ยังขาดนะครับ

ส่วนใหญ่ Car Maker จะกำหนด Target Defect ให้กับผู้ผลิตชิ้นส่วน อาจจะต้องน้อยกว่า 5 PPM (ของเสียต้องน้อยกว่า 5 ชิ้นใน 1 ล้านชิ้น)

แต่มักจะลืมกันไปว่า ถ้า Defect แม้แต่ชิ้นเดียว หลุดไปถึงลูกค้าที่เป็น End User นั่นคือ 100% ของเขาครับ เช่นเคสนี้

tomtam
24-07-2010, 10:55
แต่ไงผมก็ให้กำลังใจครับสำหรับน้าที่มีปัญหา แต่ส่วนตัวผมชอบ มิตซู ตรงที่ผมใช้มากี่คันก็ไม่มีปัญหาสักคัน ใกล้ไกลไปเหนอล่องใต้สบายตลอดครับ กับ starda 250000 โล กับ triton plus 91000 โล เอาใจช่วยนะครับน้า

mckyparty
24-07-2010, 10:56
แจ้งชื่อ ผู้รับเรื่องหรือคนที่พูดจาไม่ดี ลงเวปครับ ถ้าเค้าดี เราชม

ถ้าเค้าไม่ดี เราช่วยกันให้เค้าหางานใหม่ดีกว่าครับ

nick-ice
24-07-2010, 11:26
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ ครับ:kapook-17195-8823:

MiNi_XXL
24-07-2010, 12:10
ขอมาอัพเดทต่อ....จนท.0บริการ+จนท.scg บอกว่าเราไปเติมปั้มNGVที่มีแรงดันสูงเกินไปทำให้กล่องมีปัญหา สรุป อะไรๆก็ตูผิดใช่มั้ย หมดอารมณ์ครับ ....อัพเดททาง MTH (17.35 น.) แจ้งมาว่าทางช่างเทคนิคบอกว่าคอยด์ไหม้ครับ เกิดอาการบวมแล้วไหม้ ที่ฝาสูบ ไม่ทราบว่าจูนรถกันอย่างไร มันไม่ใช่ของเล่นนะที่จูนแล้วลองวิ่ง วิ่งแล้วจูน ไหม้ก็โมใหม่ มันทุเรศมากเกินไป สำหรับค่ายรถที่ชื่อว่ามิตซู ผมบอกตรงๆ ผมไม่อยากฟังอะไรจากปากคนของศูนย์มิตซูกาญจนาอิควิพเม้นท์อีกต่อไป ผมก็พยายามใจเย็นแล้ว จะทำให้ถึงที่สุดตามขั้นตอนไปเป็นสเตป แต่จะไม่มีการอะลุ่มอะหล่วยใดๆอีกทั้งสิ้นเพราะ คุณพลาดกับผมมาครั้งหนึ่งแล้ว เรื่องเซลล์ ผิดมหัน จนท.MTH แจ้งอีกว่า พนักงานขายคนนั้นก็ได้ถูกพ้นสภาพไปแล้วอันนี้ก็เรื่องของเค้าควรดำเนินการ ทำในสิ่งที่ถูกที่ควรเพราะมาทำแบบนี้กับลูกค้าไม่ได้ (เผื่อน้าๆท่านใดที่ยังไม่ได้ทราบเรื่อง ก็ติดตามที่กระทู้สืบเนื่องที่ผมลงไว้ได้) จะไล่ออกหรืออะไรก็เรื่องของคุณ วันนี้เหนื่อยมากครับเหนื่อยมาแบบนี้จะ 2 เดือนแล้ว การทำงานวางแผนใช้รถกระทบหมดครับ ขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่เข้ามาให้กำลังใจครับ ตอนนี้ขอตัวอาบน้ำ กินข้าว นอนพักก่อนครับ

แล้วตกลงว่า ตอนตรูเติมตรูต้องถามเด็กปั้มหรือเจ้าของปั๊ม หรือวิศวกรคุมงานสร้างปั๊มมั้ยเนี่ย ว่าแรงดันของปั๊มเนี่ยแมร่งสูงไปมั้ย ถ้าสูงไปตรูจะได้ไม่เติมไปเติมข้างหน้า และถ้าแมร่งสูงอีกล่ะ แล้วตรูจะออก CNG มาทำหอกอะไร

ขอด่าไอ้เจ้าหน้าที่ 0 กับ SCG หน่อยเถอะ ไอ้ฟายยยยยยยยยยยยย ตอบ กำปั้นทุบดินขวานผ่าซาก ไอ้ปัญญาอ่อน จบวิศวะมาได้ไงวะั ไอ้เจ้าหน้าที่ SCG เนี่ย อ่านอันอื่นยังไม่เท่าไหร่ แต่อ่านอันนี้แล้วปรี๊ดเลย แมร่งเอ่ย

sebastian
24-07-2010, 14:29
ผมก็เจอปัญหาเดียวกับน้า เจ้าของกะทู้ นะละครับ
1 เกียร 2 อืด แรงตก
2 หลอดไฟ ตรงประตู ขาด
3 แหนบดัง ตอนขึ้นเนิน ค่อนข้างจะมาก และดังจนได้ยินเสียงชัดเจน

เพิ่ง เช็ค ศูนย์ 1000โลไป เมื่อวันพุธที่ผ่านมา แต่ก็ดันลืม บอก
ตอนนี้รถผม ออกมาได้ 2อาทิตย์ วิ่ง ไป 2200โล แล้ว กะว่าจะรอ ให้ถึง5พันก่อน แล้วจะเข้าไปที่ศูนย์อีกรอบ ยังไงเอาใจช่วย น้า ด้วย นะ หัวอกเดียวกัน

bs_somchai
24-07-2010, 14:31
0 อยู่ตรงไหนครับ กาญจา แถวบางใหญ่รึป่าว ถ้าใช่ก็ขอบอกว่า 0 เขาห่วยจริงๆครับ บริการยอดแย่ครับ

joetriton
24-07-2010, 14:34
แล้วตกลงว่า ตอนตรูเติมตรูต้องถามเด็กปั้มหรือเจ้าของปั๊ม หรือวิศวกรคุมงานสร้างปั๊มมั้ยเนี่ย ว่าแรงดันของปั๊มเนี่ยแมร่งสูงไปมั้ย ถ้าสูงไปตรูจะได้ไม่เติมไปเติมข้างหน้า และถ้าแมร่งสูงอีกล่ะ แล้วตรูจะออก CNG มาทำหอกอะไร

ขอด่าไอ้เจ้าหน้าที่ 0 กับ SCG หน่อยเถอะ ไอ้ฟายยยยยยยยยยยยย ตอบ กำปั้นทุบดินขวานผ่าซาก ไอ้ปัญญาอ่อน จบวิศวะมาได้ไงวะั ไอ้เจ้าหน้าที่ SCG เนี่ย อ่านอันอื่นยังไม่เท่าไหร่ แต่อ่านอันนี้แล้วปรี๊ดเลย แมร่งเอ่ย
:kapook-17351-2909::kapook-17351-2909::kapook-17351-2909::21-7:กร๊ากกกกกกกกกกกกกกก

pao116
24-07-2010, 14:53
รายงานเพิ่มเติมครับ เมื่อ 12.30 น. ผมเดินทางไปดูรถซึ่งได้ทดลองขับ มี ผจก.ศูนย์บริการ ช่าง scg นั่งไปด้วยกัน 3 คน ....ผลออกมาไม่เป็นที่น่าพอใจครับ มีปัญหาที่เกียร์ 2 ไม่มีกำลัง เข้า 2 แล้ว นับ 1 ถึง 5 ได้เลยครับกว่ารอบจะมา ห่วยแตกครับ ผจก.0+ช่าง รับทราบปัญหาที่เกิดขึ้น ให้ผมนำรถเข้าเช็คอีกที่หลังจากเปิดงาน สรุปตรูออกรถมาได้ 10 วัน จะให้ตรูเข้า 0 กี่รอบ เหนื่อยจะตายห่าแล้ววันๆ แต่เกียร์อื่นปกติ อะไหล่เปลี่ยนใหม่ทันที พร้อมเก็บของเดิมที่ไหม้ ให้ผมดู ผมก็ตรวจสอบในห้องเครื่อง การเดินสาย อะไรต่างๆ เท่าที่ตาผมเห็นได้ก็ปกติครับ สรุปให้ผมเอารถมาใช้+กรณีฉุกเฉิน ผจก.0+ช่าง ให้นามบัตรผมมา ติดต่อได้ 24 ชม. ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่าทำไมมันจะเป็นอีกใช่มั้ย นี่มันรถป้ายแดง ออกเงินสด ไม่ได้สภาพที่สมบูรณ์หรอกเหรอ....เหมือนตรูซื้อมือ 2 มาซ่อมใช้เลยวะ (คิดในใจ) ตอนนี้ใครที่มีปัญหาเกียร์ 2 ก็เตรียมใจเถอะครับ คอนด์คงมีปัญหาไม่นานก็จะบวมแล้วไหม้ แนะนำให้ตรวจดูทุกครั้งเมื่อถึงบ้าน หรือยิ่งบ่อยยิ่งดี เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูครับว่าหน้าตาเป็นยังไง มันเป็นหัวพลาสติกขาวๆ อยู่บนฝาเครื่อง วางตำแหน่งตามสูบ มี 4 อัน ดูแลกันดีๆนะครับจะได้ไม่ไหม้กลางทางอันตรายครับ ถ้ามันบวมผิดรูปจอดเลยครับเรียก ศูนย์บริการได้เลย ....วันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ จะไปล้างรถแล้วจะออกต่างจังหวัดแล้ว แต่ไม่รู้สึกปลอดภัยเลย เหมือนใช้รถมือ 2 เอามาซ่อม เปิดงานมาน่าดูครับ ผมไม่ยอมแล้วยังไงต้องรับผิดชอบ ไม่ว่าจะเป็น 0 /scg / มิตซู

pao116
24-07-2010, 14:57
ปล. ศูนย์กาญจนาอิควิพเม้นท์ บางใหญ่ ไม่มีการล้างรถให้ลูกค้าครับผมถาม..อ่าวไม่ล้างรถให้หรอบอกไม่ทันครับ แต่ผมจอดทิ้งไว้ตั้งแต่เมื่อวาน ไม่เป็นไรครับ....ไม่เป็นไร โฆษณาตัวเองไว้เยอะๆแล้วกัน ห่วย พัง มั่ว โฆษณาตัวเอง
(ผมเห็นมีกระทู้หนึ่งที่ถามว่ามีบริการล้างรถหรือไม่ นี่คือคำตอบของผมครับ)

pao116
24-07-2010, 15:05
ถ้ารถผมมีปัญหาไม่ทราบว่าไอ้กระดาษ 2 แผ่นเล็กๆ นี่จะช่วยผมได้มั้ย ทุเรศมากครับ ทำแล้วมันต้องสมบูรณ์ เต็มประสิทธิภาพซิครับ
ผมต้องการความสดความสมบูรณ์ เงินของผม5-6 แสน ซื้อไม่ได้หรอครับ มีที่ไหนทำใช้ๆไป อารมณ์เหมือน ซื้อรถ มือ 2 มาซ่อมใช้ สาธุขอให้มันเกิดกับรถที่บ้านของมัน หรือ ญาติพี่น้องมันทีเถิด ทางผจก.0 ก็ โอเคนะครับรับทราบปัญหาดี แต่คุณต้องประสานกับ scg ให้ดีและตรวจสอบอย่างดี เพราะ 0 มิตซู ทำอะไรที่เกี่ยวกับ CNG ไม่ได้เลย

boatania
24-07-2010, 15:06
รายงานเพิ่มเติมครับ เมื่อ 12.30 น. ผมเดินทางไปดูรถซึ่งได้ทดลองขับ มี ผจก.ศูนย์บริการ ช่าง scg นั่งไปด้วยกัน 3 คน ....ผลออกมาไม่เป็นที่น่าพอใจครับ มีปัญหาที่เกียร์ 2 ไม่มีกำลัง เข้า 2 แล้ว นับ 1 ถึง 5 ได้เลยครับกว่ารอบจะมา ห่วยแตกครับ ผจก.0+ช่าง รับทราบปัญหาที่เกิดขึ้น ให้ผมนำรถเข้าเช็คอีกที่หลังจากเปิดงาน สรุปตรูออกรถมาได้ 10 วัน จะให้ตรูเข้า 0 กี่รอบ เหนื่อยจะตายห่าแล้ววันๆ แต่เกียร์อื่นปกติ อะไหล่เปลี่ยนใหม่ทันที พร้อมเก็บของเดิมที่ไหม้ ให้ผมดู ผมก็ตรวจสอบในห้องเครื่อง การเดินสาย อะไรต่างๆ เท่าที่ตาผมเห็นได้ก็ปกติครับ สรุปให้ผมเอารถมาใช้+กรณีฉุกเฉิน ผจก.0+ช่าง ให้นามบัตรผมมา ติดต่อได้ 24 ชม. ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่าทำไมมันจะเป็นอีกใช่มั้ย นี่มันรถป้ายแดง ออกเงินสด ไม่ได้สภาพที่สมบูรณ์หรอกเหรอ....เหมือนตรูซื้อมือ 2 มาซ่อมใช้เลยวะ (คิดในใจ) ตอนนี้ใครที่มีปัญหาเกียร์ 2 ก็เตรียมใจเถอะครับ คอนด์คงมีปัญหาไม่นานก็จะบวมแล้วไหม้ แนะนำให้ตรวจดูทุกครั้งเมื่อถึงบ้าน หรือยิ่งบ่อยยิ่งดี เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูครับว่าหน้าตาเป็นยังไง มันเป็นหัวพลาสติกขาวๆ อยู่บนฝาเครื่อง วางตำแหน่งตามสูบ มี 4 อัน ดูแลกันดีๆนะครับจะได้ไม่ไหม้กลางทางอันตรายครับ ถ้ามันบวมผิดรูปจอดเลยครับเรียก ศูนย์บริการได้เลย ....วันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ จะไปล้างรถแล้วจะออกต่างจังหวัดแล้ว แต่ไม่รู้สึกปลอดภัยเลย เหมือนใช้รถมือ 2 เอามาซ่อม เปิดงานมาน่าดูครับ ผมไม่ยอมแล้วยังไงต้องรับผิดชอบ ไม่ว่าจะเป็น 0 /scg / มิตซู

ยังไงช่วงวันหยุดขอให้ยังใช้งานได้ปกติครับ

เปิดทำการมา น้าเล่นให้หนักเลยครับ ส่วนใหญ่ถ้าลูกค้าแรง มักจะได้ผลครับ

ผมว่านะ ถ้ามิตซูฉลาดพอ เขาควรจะซื้อรถน้าคืน หรือไม่ก็ เปลี่ยนคันใหม่ให้ แล้วเอาคันนี้ไปเป็นกรณีศึกษา เพื่อวิเคราะห์หาสาเหตุ จะได้แก้ไขไม่ให้เกิดกับคันอื่นๆต่อไปอีก

เอาใจช่วยครับ

:kapook-17350-3383:

น้องขาวมุก
24-07-2010, 15:14
ศูนย์และช่าง SCG ก็น่าจะรู้อยู่แล้วนี่ครับ ว่า NGV มันมีแรงดันสูง แล้วหม้อลดแรงดันก๊าซ คุณไม่ดี หรือ ไม่มีประสิทธิภาพพอ เหรอครับ ถึงบอกมาแบบนี้ ตอบแบบปัดความรับผิดชอบ ยังงี้ ก็ไม่ถูกต้องนะ

เอาใจ ช่วย น้า จขกท. ให้ รถหายไวไว ครับ ถ้าได้คันใหม่ไปเลย ยิ่งดีครับ

boatania
24-07-2010, 16:00
ถ้ารถผมมีปัญหาไม่ทราบว่าไอ้กระดาษ 2 แผ่นเล็กๆ นี่จะช่วยผมได้มั้ย ทุเรศมากครับ ทำแล้วมันต้องสมบูรณ์ เต็มประสิทธิภาพซิครับ
ผมต้องการความสดความสมบูรณ์ เงินของผม5-6 แสน ซื้อไม่ได้หรอครับ มีที่ไหนทำใช้ๆไป อารมณ์เหมือน ซื้อรถ มือ 2 มาซ่อมใช้ สาธุขอให้มันเกิดกับรถที่บ้านของมัน หรือ ญาติพี่น้องมันทีเถิด ทางผจก.0 ก็ โอเคนะครับรับทราบปัญหาดี แต่คุณต้องประสานกับ scg ให้ดีและตรวจสอบอย่างดี เพราะ 0 มิตซู ทำอะไรที่เกี่ยวกับ CNG ไม่ได้เลย

น้าครับ ผมสงสัยอีกอย่างครับ จากนามบัตรทำไมมีแค่ เจ้าหน้าที่จากศูนย์บริการ กับ เจ้าหน้าที่จากผู้ผลิตชิ้นส่วน ล่ะครับ แล้ว เจ้าหน้าที่จากโรงประกอบไปไหน ?? ทำไมไม่มาด้วย หมายถึง QA ของ MMTh อ่ะครับ

หรือว่ารถนี้ไม่ได้ติดแก๊สจากโรงงาน ?!!? ไม่ได้ การันตีคุณภาพจาก MMTh หรอกหรือครับ ???

:yenta4-emoticon-001

pao116
24-07-2010, 16:19
น้าครับ ผมสงสัยอีกอย่างครับ จากนามบัตรทำไมมีแค่ เจ้าหน้าที่จากศูนย์บริการ กับ เจ้าหน้าที่จากผู้ผลิตชิ้นส่วน ล่ะครับ แล้ว เจ้าหน้าที่จากโรงประกอบไปไหน ?? ทำไมไม่มาด้วย หมายถึง QA ของ MMTh อ่ะครับ

หรือว่ารถนี้ไม่ได้ติดแก๊สจากโรงงาน ?!!? ไม่ได้ การันตีคุณภาพจาก MMTh หรอกหรือครับ ???

:yenta4-emoticon-001 MTH เค้าผลิตรถ ส่งไปยัง SCG บริษัทรับติด NGV แล้วส่งกลับมาขาย ครับเท่าที่ทราบมิตซูไม่ได้ติดเอง.....ส่วน QA ของทางมิตซูผมไม่เจอไม่เห็นหัวครับ

IamDream
24-07-2010, 16:20

:yenta4-emoticon-001

อึมน้าพูดก็มีเหตุผลครับ รถคนนี้ติดตั้งแก๊ชเองหรือว่า MMT ติดตั้งให้เลยครับ

sebastian
24-07-2010, 16:20
เท่าที่ ทราบ ครับ มิตซู ส่งรถไปให้ บริษัท รับติดตั้งแก๊ส เป็น คนติดครับ มิตซู ไม่ได้ติดตั้งเอง ครับ

workhouse33
24-07-2010, 16:32
ใช้พลัส 4 ประตูเกียร์ออโต้มา 3 ปีแล้วก็ดีอยู่นะ ว่าจะซื้ออีกคันที่ติดแก๊สให้น้องใช้ สงสัยต้องหาค่ายอื่นเสียแล้ว ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับที่เอาปัญหามาเล่าสู่กันฟัง ทำให้เกิดประโยชน์มากกับสมาชิกหลายๆท่าน เช่นผมคนหนึ่งล่ะที่ต้องพิจารณาค่ายใหม่สำหรับรถใช้แก๊ส และขอเป็นกำลังช่วยให้ได้รถคันใหม่นะครับ คันนี้สงสัยแย่แล้วทั้งรถและความรู้สึกนะครับ

boatania
24-07-2010, 16:41
MTH เค้าผลิตรถ ส่งไปยัง SCG บริษัทรับติด NGV แล้วส่งกลับมาขาย ครับเท่าที่ทราบมิตซูไม่ได้ติดเอง.....ส่วน QA ของทางมิตซูผมไม่เจอไม่เห็นหัวครับ

ครับ ถึงแม้ว่าจะส่งรถไปประกอบที่เจ้าอื่น แต่รถเป็นตรามิตซู ขายใน Dealer ของมิตซู ผมว่าการการันตีคุณภาพควรออกมาจากมิตซูนะครับ เคสนี้เกิดอะไรผิดปกติหรือเปล่า ทางศูนย์พยายามปกปิดอะไรหรือไม่

ผมว่ามันก็เหมือนกับชิ้นส่วนอื่นๆนะครับ เช่น จานเบรค ก็แล้วกัน มิตซูไม่ได้ทำเองแน่นอน อาจจะ Design โดยญี่ปุ่น แล้วจ้างให้ Supplier ทำ โดยที่ MMTh เป็นผู้ควบคุมคุณภาพ ทำการ Audit อะไรว่าไป

เคสติดถังแก๊สผมก็เลยคิดว่า น่าจะเหมือนกันนะครับ

pao116
24-07-2010, 16:47
เอารูปมาแนบให้ดูแล้วครับในส่วนที่คอยด์ บวมและไหม้ ไป 1 หัว (หน้าตามันเป็นแบบที่ผมวงสีแดงไว้ครับ แต่อยู่ด้านใน มีทั้งหมด 4 ตัว ) ตรวจสอบดูกันนะครับสำหรับสมาชิกที่เป็น Cng วันนี้พอแค่นี้ครับ ผมต้องเดินทางแล้ว พักสมองแล้วเปิดงานค่อยว่ากันต่อครับ ขอบคุณทุกๆคนครับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ทุกท่านครับ

น้องขาวมุก
24-07-2010, 16:54
คอยล์จะบวมได้ ก็ต้องมาจากการที่ไฟ จ่ายกระแสไฟเยอะเกินไปครับ กับ ความร้อนที่มีมากเกินไปครับ

ความร้อนจะมากก็คงจะมาจากการจูนก๊าซที่ไม่ลงตัวด้วยครับ

jiranan.ch
24-07-2010, 17:10
85 เปอร์เซนต์ของชิ้นส่วนที่ประกอบรถ 1 คันมาจาก supplier ไม่ต่ำกว่า 100 บริษัทครับในเคลสนี้ทาง missu น่าจะบีบเรื่อง cost จากบริษัทรับติดตั้งแก๊สจนเขาต้องลด spec บางตัวลงเพื่อให้ได้กำไรแล้วทำข้อมูลหลอก missu ตอน audit เพื่อให้ผ่านก่อนแล้วมีปัญหาค่อยมาแก้ทีหลังเป็นทุกยี่ห้อครับ

boonchai56
25-07-2010, 00:37
หัวฉีดที่ o ติดให้ยี้ห้อ BRC หรือเปล่าครับ

mee_pooh
27-07-2010, 02:01
ผมคิดว่าช่างเขาคงลองปรับองศาการจุดระเบิดให้แก่ขึ้นดูครับ แต่คงจะปรับไปแก่เกินไป ผลเลยทำให้คอล์ยจุดระเบิดไหม้ อันนี้ได้ข้อมูลมาจากร้านติดแก็สนะครับ ผมว่าใจของช่างน่ะครับคงจะพยายามหาทางแก้ไขให้ออกเกียร์สองไม่วูบ แต่คงจะแก้ผิดทางน่ะครับ เลยทำให้คอล์ยเสีย รถของผมลงสองก็วูบนะครับแต่ยังพอรับได้จะออกอาการหนักเฉพาะตอนเครื่องเย็นๆนะครับ ร้อนแล้วไม่ค่อยวูบเท่าไร ผมว่าช่างที่มาจูนให้นี่ก็เอาใจใส่ลูกค้าดีนะครับ จะรบกวนเจ้าของกระทู้ไหมครับ ผมอยากได้เบอร์โทรของที่ศูนย์นี้ หรือเบอร์ของช่างทางscgด้วยน่ะครับที่เป็นคนรับเรื่องเกี่ยวกับรถรุ่นเราอยู่น่ะครับ เพราะผมเองอยู่ต่างจังหวัดนี่ถามช่างทางศูนย์ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ อยากให้ลองปรับจูนเรื่องกินแก็สก็ทำให้ไม่ได้ ยังงัยรบกวนคุณเปาด้วยนะครับ:smiley-transport023

mckyparty
27-07-2010, 04:20
เตือนผู้ใช้รายใหม่ๆให้ระวัง ความเน่าของ Ngv มันเริ่มเน่าออกมาเยอะขึ้นๆ นี่ขนาดรถใหม่นะเนี่ย

แท็กซี่ไม่ต้องพูดถึง ระเบิดมั่ง เครื่องพังมั่ง ดีว่า พวกนี้ พอครบรอบมันซัก 5-6 ปีโยนทิ้งนะเนี่ย

ขอโจมตีข้อเสีย คร่าวๆที่พอจำได้ก่อน
1.จูนยาก
2.ไม่มีความเหมาะสมกับรถเครื่องสันดาปภายในทั่วไป จากการที่มันมีค่าออกเทนที่มากเกินทะลุข้อจำกัด ของรถ (ปกติ 91-120)

ทำให้เราต้องตั้งไฟแก่ขึ้น เพื่อให้มันเผาไหม้ให้หมดจด ซึ่งตั้งให้ตายก้อเผาไม่หมด เพราะมันไปได้ไม่ถึง
3.จากข้อสอง คนไทยก้อเลยโดนต้มว่า มันสะอาด มันจะสะอาดได้ไง ในเมื่อเผาไหม้ไม่หมด
4.ngv นำเข้าจากพม่า Lpg เราผลิตได้เอง ล้นหลามจนต้อง ส่งออก (งงมั้ย ทำไม Ptt โฆษณาได้ตรงข้ามกับความจริง)
5.มีประเทศไหนเค้าใช้ Ngv กันมั่ง
6.รถกำลังตก จะมากจะน้อยนั่นเอง

คนทำธุรกิจเดินรถบรรทุก/เรือเก็บขยะ รู้ดีว่า Ngv ก็าซนรก แค่กวาดขยะในแม่น้ำ มันก้อพุ่งออกมาให้ดูดเก็บแล้ว

แต่ไหนๆ ได้มาแล้ว และยังมีคนอีกไม่น้อยที่ไม่พบปัญหาในการใช้งาน จึงมีคำถามว่าหรือข้อสงสัยว่าเพราะอะไร หรือปัจจุบันเค้ามีเทคโนโลยีการจุดระเบิดที่รุนแรงพอจะไปเข้ากันได้พอดีกับออกเทน?
หรืออุปกรณ์ที่พัฒนาอะไรใหม่ๆแล้ว

ผมเองก้อไม่ได้ใช้ และไม่คิดจะใช้ด้วย

mckyparty
27-07-2010, 04:27
เรายังไม่เคยพบว่าถัง Lpg ระเบิด

แต่เราพบบ่อยว่าถัง Ngv ระเบิด ทะลุ โป่ง แม้ว่ามันจะถูกสร้างขึ้นมา หนากว่าถัง Lpg ไม่รู้กี่เท่า

รถตู้ใหม่ๆ แท็กซี่ใหม่ๆ ถูก ตอนให้ติด Ngv แต่กำเนิด

กลิ่นก้อไม่มี รั่วทีก้อไม่รู้เรื่อง แต่แปลก Ngv ระเบิดที ไม่เห็นมีใครว่าอะไรเลย ทั้งๆ ที่มันอัตรายโคตรๆ ปีนี้ก้อได้ข่าวมาเรื่อยๆ รถตู้มั่ง รถแท็กซี่มั่ง

เมื่อก่อนข่าว Lpg รั่ว ระเบิด กลับมีวิธีแก้ให้สองอย่างคือ 1.เลิกใช้มัน 2.ไปใช้ Ngv กันดีกว่า !!??

nava
27-07-2010, 07:43
ขอให้รถน้าหายไวไวนะครับ เห็นใจมากครับ เพราะเคยเจอประสบการณ์แย่ๆจากศูนย์นี้เหมือนกัน
ที่ผ่านมาเข้าไปแก้ไขอะไรไม่ค่อยได้เรื่องครับ เสียงแปลกๆแก้ไม่ได้บอกให้ไปลองใช้ก่อน พอกลับมาแก้ไขก็ไม่หายอีก(บางสัปดาห์เข้า 3 ครั้ง) ผลัดไปเรื่อย จากที่ผมใช้บริการประจำตั้งแต่ออกรถ เพราะใกล้บ้าน สังเกตว่าช่างเก่าๆออกไปเยอะแล้ว เหลือแต่ช่างอายุน้อยๆ ส่วนผู้จัดการศูนย์บริการเปลี่ยนไปแล้ว 3 คนแล้วในรอบ 1 ปี(คนที่ชื่อนเรศนี่คนที่ 3) ปัจจุบันผมเปลี่ยนศูนย์แล้วคับ สภาพจิตผมดีขึ้นเยอะครับ

pao116
27-07-2010, 08:34
คุณ mee_pooh....................ซูมจากนามบัตรที่แนบเลยครับ อยู่หน้าที่ 4 ความเห็นที่ 72 เป็นเจ้าหน้าที่ชอง SCG ครับ

jamboe
28-07-2010, 14:14
เสียใจด้วยครับ

และหวังให้เรื่องร้ายๆ ยุติ ลงด้วยดี

thanayod
28-07-2010, 20:12
ถ้าผมเป็นเจ้าของศูนย์ ผมเปลี่ยนรถใหม่ให้เลย ( เป็นกำลังใจให้ครับ )

pao116
29-07-2010, 15:19
ขอขอบคุณทุกกำลังใจและคำแนะนำก่อนเลยครับ.....

อัพเดทครับ....หลังจากหยุดยาวอาทิตย์-อังคาร ผมวิ่งไปชลบุรีมา การใช้งานปกติครับไม่มีอะไร (นั่งตั้งใจฟังเสียงและความผิดปกติไปตลอดทาง) คิดว่าฟิตเต็มที่ปกติแล้วครับ เป็นที่น่าพอใจครับ ยังไม่พบสิ่งผิดปกติอะไร ทางศูนย์ ฯ ผจก.ศูนย์บริการโทรเช็คผมตลอดครับมีโทรมา 2 ครั้งครับ (วันละครั้ง) ถือว่าใส่ใจดีครับ
วันอาทิตย์นี้จะเข้าศูนย์ประสานกับ Mth และ ผจก.ศูนย์ ตรวจสอบเรื่องแหนบดัง ผมจะให้เค้าจัดแหนบให้ใหม่ครับเพราะมองด้วยตาเปล่าตับไม่สวยแล้วครับแผ่นปลิ้นไปปลิ้นมา........

thanayod
29-07-2010, 20:11
ขอขอบคุณทุกกำลังใจและคำแนะนำก่อนเลยครับ.....

อัพเดทครับ....หลังจากหยุดยาวอาทิตย์-อังคาร ผมวิ่งไปชลบุรีมา การใช้งานปกติครับไม่มีอะไร (นั่งตั้งใจฟังเสียงและความผิดปกติไปตลอดทาง) คิดว่าฟิตเต็มที่ปกติแล้วครับ เป็นที่น่าพอใจครับ ยังไม่พบสิ่งผิดปกติอะไร ทางศูนย์ ฯ ผจก.ศูนย์บริการโทรเช็คผมตลอดครับมีโทรมา 2 ครั้งครับ (วันละครั้ง) ถือว่าใส่ใจดีครับ
วันอาทิตย์นี้จะเข้าศูนย์ประสานกับ Mth และ ผจก.ศูนย์ ตรวจสอบเรื่องแหนบดัง ผมจะให้เค้าจัดแหนบให้ใหม่ครับเพราะมองด้วยตาเปล่าตับไม่สวยแล้วครับแผ่นปลิ้นไปปลิ้นมา........
ยินดีด้วยครับ หวังว่าเป็นฟ้าหลังฝนรอบ 2 นะครับ:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

mee_pooh
29-07-2010, 22:10
ยินดีด้วยนะครับ ผมอยากจะจูนใหม่มั่งจัง :kapook-17332-8238:

ItsamaauI
29-07-2010, 22:28
มิตซูบิชิจงเจริญ ผมล่ะคนหนึ่ง ที่ชาตินี้จะไม่ใช้ยี่ห้อนี้อีกแล้ว ครั้งเดียวพอ จำจนวันตาย

ขนาดรถผมไม่มีปัญหาอะไรมากมายนะนี่ ผมรู้สึกว่าเหมือนศูนย์ใหญ่มันไม่ได้เรื่อง ผู้บริหารมันคนไทยหรือเป็นคนยุ่นหว่า แต่อยากจะบอกบริหารได้ห่วยมาก

nick-ice
29-07-2010, 22:47
ยินดีด้วยครับที่กลับมาใช้งานเป็นปกติได้แล้ว:i41:

Jui-Pearl_White
29-07-2010, 23:05
ดีใจด้วยครับ แต่ไม่รู้เกี่ยวกับที่พวกปตท.แอบเพิ่ม คาร์บอนไดออกไซด์ไปในก๊่าซหรือเปล่า ไม่รู้มันจะเอาเปรียบผู้บริโภคไปถึงไหน

NOPSS
30-07-2010, 15:56
หายป่วยไวไวไวนะครับ

MAHKHAN
01-08-2010, 19:23
ปล. ศูนย์กาญจนาอิควิพเม้นท์ บางใหญ่ ไม่มีการล้างรถให้ลูกค้าครับผมถาม..อ่าวไม่ล้างรถให้หรอบอกไม่ทันครับ แต่ผมจอดทิ้งไว้ตั้งแต่เมื่อวาน ไม่เป็นไรครับ....ไม่เป็นไร โฆษณาตัวเองไว้เยอะๆแล้วกัน ห่วย พัง มั่ว โฆษณาตัวเอง
(ผมเห็นมีกระทู้หนึ่งที่ถามว่ามีบริการล้างรถหรือไม่ นี่คือคำตอบของผมครับ)

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้เรืองร้ายๆจบ และผ่านไปได้ด้วยดีครับ

ผมเพิ่งครบพันโล เข้าศูนย์ที่บางละมุง มีบริการล้างรถครับ

แล้วก็ น่าจะดีนะศูนย์นี้ ความรู้สึกผมบอก 555 คงต้องรอดูกันต่อไปยาวๆครับ :smiley-transport020

tumgade
08-11-2010, 09:45
รถพ่อผมออกมาได้2วันไปติดหลังคาสามมิตรกลับมาบ้านวันนั้น รอบเครื่องไม่ขึ้นก็โทรไปบอกร้านที่ทำหลังคาว่าจะเอาไปให้ดู แต่ก็ไม่ได้ไปจนครบอาทิตย์ ในระหว่างไม่ได้ไปเครื่องมีอาการสตาร์ทไม่ติด ติดแล้วก็ดับ อยู่บ่อยๆพอไปที่สามมิตรดูให้เค้าก็บอกไม่ได้มีปัญหาจากที่เค้าทำเพิ่ม พอไปศูนย์ศูนย์บอก Ecu พงเนื่องจากไปติดหลังคามาถ่ายภาพเก็บไว้แล้วว่าเป็นยังไง วันจันทร์นี้(8 พ.ย. 53)จะเข้าไปคุยว่าเป็นยังไง แต่ร้านที่ติดหลังคาก็ทำมาหลายันไม่มีปัญหา มาเจอคันเราเป็นปัญหา โคตรเซ็งเลย ป้ายแดงอยู่เลย ไว้เดี๋ยวคุยกับศูนย์มาแล้วจะเปิดกระทู้ใหม่

mabus
08-11-2010, 22:38
ปัญหาเยอะจังครับ

mabus
08-11-2010, 22:40
ยังไงก็เป็นกำลังใจ ให้ ถ่า cng มีปัญหาก็ เปลี่ยน LPG

LuftWaffe
08-11-2010, 23:50
ปัจจุบันถึงไหนแล้วครับเป็นยังไงบ้าง อัพเดตด้วยครับผม ขอให้หายไวไวนะครับ

pao116
15-11-2010, 11:47
ปัจจุบันถึงไหนแล้วครับเป็นยังไงบ้าง อัพเดตด้วยครับผม ขอให้หายไวไวนะครับ
ตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เพียงแต่อืดดดด จริงๆครับ ต้องใช้รอบสูงในการเปลี่ยนเกียร์ สงสารรถครับ ปรับตัวใช้ต่อไปครับน้า เครื่องมันเล็กไปจริงๆ 2.7 แข่งกับโต ไปเลยสะก็สิ้นเรื่อง ฮ่าๆๆๆ:smiley-eatdrink060:

klongla
15-11-2010, 12:17
เฮ้อ........... ผมก็เจอปัญหา ไม่เคยคิดว่าการเปลี่ยนยี่ห้อรถ จะทำให้เจอปัญหามากมาย เนี่ย
ตอนนี้ก็เจอปัญหาเรื่องยอยพวงมาลัย

ขับรถมา 2 ปีกว่า เปลี่ยนมา 2 อันแล้วครับ อันล่าสุดก็ยังดังกึกๆๆอยู่เลย
ไม่รู้ว่า Mmth มาตรฐานอยู่ตรงไหน แล้วแบบนี้ จะให้ลูกค้าอย่างเรามั่นใจอะไรได้อีก

แต่ก่อนขับไทเกอร์ 4 ปีกว่า แค่เปลี่ยนสายพาน กับน้ำมันเครื่องตามอายุ

แต่ไทรทัน 2 ปี เปลี่ยน ตั้งแต่ยอย พวงมาลัย กล่องecu แถมในรถก็มีเสียงออดแอด
อ้อ เครื่องเสียงก็เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง

แจ้งศูนย์ก็ เอ่อ หรอครับ พี่ต้องอย่างนั้นอย่างนี้ .....

เฮ้อ......ไทยแลนด์ โอนลี่.........จริงๆ