PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เซ็งกับปัญหาเสียง วี๊ด

sponclub
06-08-2010, 18:13
เอารถไปทำเครื่องเสียงมากี่คันๆ แก้ไม่เคยจบซะที น้าๆพอจะรู้ต้นตอของไอ้เสียงวี๊ด ที่ออกตามรอบเครื่องยนต์บ้างครับ ว่ามันมาจากไหน แก้ยังงัย ช่วยบอกผมที:kapook-17351-2909:

kamol
06-08-2010, 18:17
เป็นไปได้หรือไม่ครับ...ร้านติดตั้งไม่มีมาตราฐาน
ถ้าดีคงติดตั้งทีเดียวจบ

tan immature
06-08-2010, 18:21
เป็นเหมือนกันครับ......ตอนเปิด Tv
ตอนนี้ชินแล้ว....คิดซะว่าเป็นเสียง เทอร์โบ ละกัน..หุหุ

scorpion_za
06-08-2010, 18:27
ตอนใส่ตัวกรอง ครับ

ร้านเครื่องเสียงมีขายนิครับ

สื่อให้เห็นว่า ติดตั้งไม่ดี สัญญาณรบกวน

sponclub
06-08-2010, 18:44
ตอนใส่ตัวกรอง ครับ

ร้านเครื่องเสียงมีขายนิครับ

สื่อให้เห็นว่า ติดตั้งไม่ดี สัญญาณรบกวน
ลักษณะเป็นยังไงครับน้าบิว ราคาเท่าไหร่ครับ

slipper
06-08-2010, 18:56
รถกี่คันต่อกี่คัน ติดกันเองหมด ไม่เคยเจอปัญหานี้เลยครับ

rider
06-08-2010, 19:12
ไฟอาจไม่ลงกราวด์ก็ได้ครับ ลองเช็คดู

TOM3
06-08-2010, 19:34
ต่อกราวด์เครื่องเสียงเส้นโตๆ อาจหายได้ครับพี่น้องครับ

sponclub
06-08-2010, 19:51
ถ้ามีรูปภาพประกอบ พร้อมวิธีทำน่าจะดีนะครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ รำคาญมากเลยตอนนี้

sponclub
06-08-2010, 19:56
ถ้ามีรูปภาพประกอบพร้อมวิธีทำจะดีมาเลยครับ ช่วยหน่อยนะครับ รำคาญมาเลยตอนนี้

Tannaton
06-08-2010, 20:49
ทำมาตั้งหลายคันแหละไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลยคับน้า บางที่อาจจะอยู่ที่วิธิการเดินสายไฟคับ เป็นสายกราวด์เส้นโตๆๆ ก้อดีคับแต่อย่ายาวมากเกิน (สั้นๆๆยิ่งดี) ลองไล่สายดูคับน้า

vista
06-08-2010, 21:04
ตอนแรกผมก็เป็นนะครับก่อนไปติดเครื่องเสียง เสียงกวนจากเครื่องยนต์ พอหลังจากติดเครื่องเสียงแล้วก็หายไปเลยไม่มีเสียงกวนเลยผมว่าลองเช็คดูตามนี้ก่อนครับ
1.การลงกราวด์ดีไหมลงการวด์โครงรถจริงๆ
2.ใช้สายไฟเส้นใหญ่ทั้งไฟและกราวด์ สายกราวด์ควรใช้ให้สั้นที่สุด
3.สายไฟและสายสัญญาณเดินรวมกันมาไหมถ้ารวมกันให้แยกเลยครับ

:d

Nuk_Black-Triton
07-08-2010, 18:00
ถ้าทุกคัน ที่น้าทำมามี ปรีแอมป์

ก็ไอ้นั่นแหละครับ ตัวปัญหา

POMPOM
07-08-2010, 18:29
-ลองไล่สายกราวด์ดูครับ เอาให้แน่นกับตัวรถ
-สายสัญญาณลองใช้เบอร์0 ดูครับ

aj anucha
07-08-2010, 21:38
ผมเห็นบ่นๆมาหลายคน.. รวมถึงผมด้วยเมื่อก่อนไล่กันจนเหนื่อยครับ
รถผมเองใช่ ปรี folmula-x 888 เพาเวอร์ไพโอรีตี้ ฟร้อน jvc เรียกว่าอุปกรณ์แหล่งจ่ายสัญญาณได้มาตรฐานทุกตัวครับ สายไฟเดินเส้นใหญ่ๆ ฉนวณหนา
ก็ยังเป็นครับ

นี่ครับถ้าเครื่องเสียงมีเสียงดังวิ๊ดๆ ใช่ไหม ผมแนะนำอย่างนี้ครับ
ใส่ตัวเหนี่ยวนำ หรือเรียกว่าตัว L ตัวเดียวหายปลิดทิ้งเลยครับ ตัวล่ะ 300 บาท
เจ้านี้มันจะไปดร็อปกระแสลงครับ โดยที่มันจะเอาสายไฟเส้น (+ ) ต่อผ่านตัวนี้ก่อนจากนั้นกระแสไฟที่จะไหลเข้าเพาเวอร์แอมป์ จะน้อยลดสัญญาณรบกวนต่างๆที่จะเข้ามายังระบบเครื่องเสียงก็จะน้อยลง จนทำให้ไม่เกิดเสียงรบกวนเลยครับ หายวิ๊ดๆๆ แน่นอน
แต่ข้อเสียคือ ไม่เหมาะกับระบบเครื่องเสียงที่มามาเยอะๆ อัดต่อเนื่องครับ
เพราะเวลาอัดหนัก ระบบไฟจะถูกดึงไปใช้มากๆ อุปกรณ์ตัวนี้แหละมันยิ่งไปทำให้การไหลของกระแสไฟไม่ดี ที่นี้ (เฉพาะเพาเวอร์บางรุ่น) หากไฟตกมากๆมันอาจจะเสื่อมเร็ว บางตัวอาจพังไปเลยครับ
ส่วนระบบเล็กๆ อย่างมีลำโพงกลางแหลม 2 คู่ ซับ 10" 12" คู่เดียว สามารถใส่ตัวดร๊อปไฟได้ โดยไม่เกิดปัญหาข้างต้นนะครับ

VV
v
อีกวิธีนึงครับหากไม่อยากเสียตัง แล้วกลัวว่าใส่ตัว L มาคร่อมไฟบวกแล้ว ไฟจะดร๊อปทำให้เพาเวอร์แอมป์ทำงานได้ไม่ดี
นี่ครับ มาเลย
1. ปรับปุ่ม Fader ที่ปรีแอมป์ ให้ดังเฉพาะลำโพงคู่หน้าก่อนนะครับ
2. ให้ไปดูที่เพาเวอร์ 4 ch (ตัวที่ขับลำโพง กลางแหลมนั้นแหละ)
ปรับระดับ gain power ที่ ช่องสัญญาณ 1/2 หมุนไปซัก 9โมงครึ่ง
จากนั้นปรับเสียงทุ้มไว้สัก 8 โมงครึ่ง ปรับเสียงแหลมไว้ 9 โมงครึ่งพอนะครับ
3. จากนั้นก็ให้ปรับระดับเสียงทุกตัวที่ปรีแอมป์ไว้ที่เที่ยงวันก่อนนะครับ
4. สตาร์ทรถเลยครับ แล้วเปิดฟังตามปกติ จากนั้นลองเร่งเครื่องยนต์ดูครับ ว่าเสียงวิ๊ดดังน้อยลงไหม ถ้ายังดังวิ๊ดดดเหมือนเดิม ให้ปรับที่ปุ่ม Gain power 1/2 ลดมาอีกนิดครับ แล้วหมุนทวนเข็มปุ่มลดเสียงแหลมที่เพาเวอร์มาอีกหน่อย
5. จากนั้นก็ลองเร่งเครื่องฟังใหม่ครับ คราวนี้ผมว่าหายวิ๊ดแน่นอนครับ
6. หลังจากปรับ Gain และเสียงแหลม ที่ช่องสัญญาณ 1/2 เสร็จ
จากนั้นให้เราปรับ fader ที่ปรีแอมป์ ให้เสียงออกคู่หลังครับ แล้วก็ปรับระดับ Gain และระดับเสียงแหลมที่ช่อง 3/4 ก๊อปปี้ตามช่องสัญญาณ 1/2 เลยครับ
(ที่ผมให้ปรับลำโพงทีล่ะคู่เพราะจะได้ไล่ง่ายๆนะครับ ไม่มั่วดี)
7. หลังจากจัดการที่เพาเวอร์แอมป์เสร็จก็ ทำการปรับเสียงที่ปรีแอมป์ ตามแต่ใจชอบเลยครับ อย่าลืมปรับ fadar ที่ปรีแอมป์ กลับมาที่ตรงกลางด้วยนะ:kapook-17196-7812:

8. ก็ให้สนุกกับการฟังเพลง โดยไร้เสียงรบกวนนะคร๊าบบบบ

หัวใจหลักสำคัญของการปรับ power 4 ch อ่ะครับ มันอยู่ที่ตัว
ระดับ Gain power และระดับความดังของเสียงแหลมครับ
หากปรับ Gain power มากไป มันก็ขยายสัญญาณเสียงได้เยอะเสียงดัง แต่อย่าลืมว่าหากมันขยายได้เยอะๆแล้ว ก็จะทำให้มันไปขยายสัญญาณรบกวนที่เข้ามาด้วยนะ ส่วนถ้าปรับเสียงแหลมมากไป มันก็จะวิ๊ดๆได้เหมือนกันครับ เพราะเสียงวิ๊ดๆมันก็คือสัญญาณความถี่สูงนั่นแหละมันเลยวิ๊ดดดด....ไงครับ เพราะฉะนั้นหาจุดลงตัวให้ได้ครับ

นี่จากประสบการณ์จริงๆครับไม่มีมั่ว:emo024mc1::emo024mc1::emo024mc1::kapook-17332-8238::kapook-17332-8238::kapook-17332-8238:

aj anucha
07-08-2010, 21:45
:kapook-17196-7812:เพื่อความสุขของพี่น้อง thaitrition club ผมยินดีมากครับ:kapook-17195-8823:

kamol
07-08-2010, 23:22
:kapook-17196-7812:เพื่อความสุขของพี่น้อง thaitrition club ผมยินดีมากครับ:kapook-17195-8823:ยอดๆๆๆครับรักรักกัน:kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:

sim_m
08-08-2010, 11:41
ลองดูที่จุดต่อสายที่ปรีนะ ผมว่าน่าเกิดจากตรงนั้น จัดระเบียบสายให้ดีแล้วจะเงียบ อย่าให้มันรบกวนกันนะ (ยิ่งถ้าเร่งเครื่องแล้วเสียงขึ้นตามเท้าควรแก้โดยด่วนครับ)

aj anucha
08-08-2010, 18:54
ถ้าขี้เกียจไล่ระบบ แนะนำตัวนี้ครับ ที่ผมบอกไว้นั้นแหละ
ชื่อเรียกของมันคือตัว Noise FILTER ราคาตัวล่ะ 250 - 300 บาท บ้านหม้อ คลองถม มีเยอะครับ หายวิ๊ดสนิท....:i40:

stoof
08-08-2010, 22:02
แล้วอาการเสียงดัง ตึบ ตอนปิดเครื่อง ดับเครื่องละครับ เป็นเพราะอะไร แก้ยังไง

romeoking
08-08-2010, 22:42
เสียงวีดดด เท่าที่เคยเจอนะคับ
1.เกิดจากสายสัญญาณไม่ได้มาตรฐาน
2.การเดินสายสัญญาณควรเดินหลีกเลี่ยงกล่องต่างๆของกล่องรถ (ถ้าเป็นไปได้หาโฟมนวมมาหุ้มสายสัญญาณได้จะดีมากเลยคับ)
3.เพิ่มกราวด์เข้าไปอีกเอาเส้นใหญ่ๆหน่อย ตอนลงกราวด์ก้อขูดสีซะหน่อยนะคับ บางทีอาศัยกราวด์จากน็อตยึดไม่ค่อยได้คับ
4.ปรับGainมากเกิน(เสียงสูง)
5.พาวเวอร์ ไม่ได้คับ อันนี้ผมเคยเจอคับ ทำทุกอย่างข้างต้นแล้วไม่หาย ก้อเลยลองเปลี่ยนดู ปรากฏว่าหายสนิทคับ

:i40::i40::i40::i40::i40::i40::i40::i40:

เหน่ง
09-08-2010, 00:03
เสียงดังติบ เกิดจาก กราว์ Power ขาด ลองไล่ดูครับ แต่ถ้าเป็นของใหม่ติดจากร้าน เครื่องเสียงขอเข้าเคลมตัวใหม่เลยครับ

jee4x4
09-08-2010, 00:29
-เสียงวี๊ดที่ว่ามันน่าจะเกิดจากสัญญาณรบกวนนะครับซึ่งจุดที่ทำให้เกิดสัญญาณรบกวนได้ในรถ diesel ก็คือไดชาร์จ ถ้าเป็นรถเบนซิลจะดังมากกว่านี้อีกครับเพราะมีแหล่งกำเนิดสัญญาณรบกวนมากกว่าไม่ว่าจะเป็นไดชาร์จ จานจ่าย รวมไปถึงทุกจุดที่มีการตัดผ่านของสนามแม่เหล็กกับขดลวดทางแก้ง่ายๆก็ต่อ nois filter เพื่อกรองสัญญาณรบกวนอย่างที่น้าเล้งได้ post ไว้ก่อนหน้านี้แหละครับน่าจะหายสำหรับรถ diesel คงไม่ต้องติดตั้งสายใหม่ทั้งระบบ

naybobr20
09-08-2010, 04:06
แล้วอาการเสียงดัง ตึบ ตอนปิดเครื่อง ดับเครื่องละครับ เป็นเพราะอะไร แก้ยังไง
ขอตอบแบบเด็กๆนะคับ...
1.เสียงตึบคือ..เสียงของสวิชชิ่งรีเลย์ของเพาเวอร์ตัดการทำงาน เพราะอาจจะเปิดเกนจ์มากเกินไป...ส่วนมากผมจะเปิดประมาณ..10..นารฬิกา
2.เสียงวี๊ดเกิดจากอาการ..กราวลูป..คือสายกราวหรือดสายดินไม่พอ ..อาจจะเป็นที่...
1..สายดินยาวเกินไป
2.สายกราวไม่สนิทกับตัวถัง
3.กราวจากเครื่องไม่พอ.
4.สายกราว..หรือสายตัวนำสัญญาณไปพันกับสายไฟข้ว+
5.ผมไม่เก่งหรอกแต่ผมมีคนแนะนำที่ดี..เพราะผมเคยใช้มามากแล้วกับตัวโช๊คตัดสัญญาณกันกวน...แต่ก็ยังวี๊ดเเหมือนเดิม..เพราะหลักการทำงานของมันก็คือ
สายลวดทองแดงพันรอบแท่งถ่านคาร์บอนมีไดโอด20แอมป์2ตัวคร่อมค่าcเอาใว้(นี่ของโซนี่นะ)ไม่เชื่อลองแกะดูใด้
6.เพราะผมเจ็บมาเยอะ5555

sponclub
09-08-2010, 09:57
ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้คำแนะนำ ผมจะลองทำทุกๆทางเลยครับ
ได้ผลยังงัยจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

POMPOM
09-08-2010, 11:13
เสียงหวีด..ลองเข้าไปดูนะครับ เผื่อมีประโยชน์:kapook-17195-8823:

http://anuwatteamprothailand.com/board/index.php?topic=2195.0

POMPOM
09-08-2010, 12:21
เสียงตุ๊บ ที่ลำโพงซับเวลาปิดเครื่องเล่น...ลองอันนี้ครับ:i40:

http://anuwatteamprothailand.com/board/index.php?topic=1208.0

aj anucha
09-08-2010, 12:38
เข้ามาคอนเฟริ์มอีกทีนะว่า
**ลองปรับGain ampตามที่บอกครับ ***ถ้ายังรู้สึกว่ายังไม่พอใจก็
ใส่ Noise FILTER ตัวเดียวหายแน่นอนครับ รถที่บ้านผมทั้ง 2 คัน ใส่แล้วหายเลย
แก้เสียงวิ๊ดผมไม่อยากให้เสียตังกันเยอะครับNoise filter
300 บาทซื้อมาติดเองยังได้เลย :i40:

อาจมีวิธีอื่นที่ทำให้หายได้ แต่ต้องเสียเงินหลักพันแน่นอน:emo018lh7::emo018lh7:

aj anucha
09-08-2010, 12:45
เสียงดังติบ เกิดจาก กราว์ Power ขาด ลองไล่ดูครับ แต่ถ้าเป็นของใหม่ติดจากร้าน เครื่องเสียงขอเข้าเคลมตัวใหม่เลยครับ

น้าเหน่งสบายดีนะครับ เดี๋ยวนี้ได้ทำเครื่องเสียงเพิ่มไหมครับ ผมเห็นรถน้าบ่อยๆนะ แถวโลตัสบางแคอ่ะ "มองแว๊บเดียวรู้จัก" ฮ่าๆๆๆ:i40:

aj anucha
09-08-2010, 12:52
-เสียงวี๊ดที่ว่ามันน่าจะเกิดจากสัญญาณรบกวนนะครับซึ่งจุดที่ทำให้เกิดสัญญาณรบกวนได้ในรถ diesel ก็คือไดชาร์จ ถ้าเป็นรถเบนซิลจะดังมากกว่านี้อีกครับเพราะมีแหล่งกำเนิดสัญญาณรบกวนมากกว่าไม่ว่าจะเป็นไดชาร์จ จานจ่าย รวมไปถึงทุกจุดที่มีการตัดผ่านของสนามแม่เหล็กกับขดลวดทางแก้ง่ายๆก็ต่อ nois filter เพื่อกรองสัญญาณรบกวนอย่างที่น้าเล้งได้ post ไว้ก่อนหน้านี้แหละครับน่าจะหายสำหรับรถ diesel คงไม่ต้องติดตั้งสายใหม่ทั้งระบบ

หวัดดีครับน้าจี:emo012eu7::emo012eu7::007::007:

shogunjo
09-08-2010, 13:06
เข้ามาศึกษาคับ ความรู้ดีๆทั้งนั้นคับ

kinnared
10-08-2010, 13:15
นี่ก็อีกวิธีนึงครับ เอามาจาก Net ครับ Copy ไว้ตั้งนานแล้ว จำไม่ได้ว่าเป็นเว็ปอะไร เผื่อจะมีประโยชน์บ้างครับ

ถ้าต่อฟร้อนท์ผ่านสวิทซ์กุญแจรถจะเกิดเสียงวี๊ดดังมากตามรอบเครื่องแต่ถ้าต่อสายตรงจากแบตเตอรี่ไม่เกิดเสียงรบกวนใดๆ เลย แต่ลูกค้าประสงค์จะให้ต่อสายผ่านสวิสซ์กุญแจรถยนต์เพราะกลัวลืมปิดวิทยุ “ตื่นเช้าขึ้นมาแบตเตอรี่หมดหม้อ”ปัญหาเสียงวี๊ดมันคู่กันมากับเครื่อเสียงรถยนต์เพราะผิดพลาดตั้งแต่เริ่มต้นวางระบบกล่าวกันง่ายๆ “ผิดพลาดกัน ตั้งแต่บรรทัดแรกๆ ของหลักสูตรการวางระบบที่ไม่ก่อให้เกิดปัญหา นั้นทำไม่ยาก แต่ต้องปฏิบัติให้ติดเป็นนิสัยพูดแบบชาวบ้าน ก็ต้องพูดพยายามทำให้ติดเป็น สันดาน...ว่างั้นเหอะ ” นั้นคืออย่าไม่ยุ่งกับระบบไฟฟ้าที่มากับรถเป็นอันขาดสายไฟฟ้าที่ต่อมาให้กับวิทยุที่แถมมากับรถเดิมๆ นั้น ไม่ควรนำมาใช้ร่วมกับระบบการทำงานของอุปกรณ์ที่เราจะติดตั้งเพิ่มขึ้นใหม่เพราะสายเดิมๆออกแบบมาเพื่อระบบเล็กๆ ระบบเด็กๆดังนั้นการวางระบบตั้งแต่ซิงเกิ้ลแอมป์ขึ้นไปควารจะจัดระบบๆฟขั้นใหม่ทั้งระบบเริ่มตั้งแต่สายไฟบวกตรงๆ ที่จะต่อกับสายสีเหลือง (โดยทั่วๆผจะใช้โค้ดสีเป็นสีเหลืองเป็นมาตรฐานสากลยกเว้นสินค้าจีนแดงบางค่ายที่ไม่ยอมโกอินเตอร์)เฉพาะสายไฟตรงมาจากแบ็ตที่จะต่อกับฟร้อนท์นี้ไม่ควรใช้สายที่มีขนาดต่ำกว่า 10 มิลเกินไม่เป็นอะไร ขั้นตอนต่อไปเราต้องมาใส่ใจกับเจ้าสายสีแดงของตัวฟร้อนท์กรุฯอย่าไปต่อเข้ากับเส้น เอ.ซี.ซี. โดยตรงเป็นอันขาดเพราะเส้นนี้มากับชุมทางไฟของรถยนต์ ถ้าเป็นระบบเด็กๆ ไม่เป็นอะไรแต่นี่มันเป็นระบบผู้ใหญ่จึ่งมีเรื่องปราบ เซียนเกิดขึ้น เยอะแยะตาแป๊ะไก๋การจะใช้ไฟฟ้าผ่านสวิทซ์กุญแจต้องใช้
“รีเลย์” ให้รีเลย์มันจ่ายไฟฟ้าแทนจากภาพประกอบเราจะเห็นชัดเจนว่าเรามิได้เอาสายผ่านสวิสซ์กุญแจต่อเข้ากับสายเส้นสีแดงของตัววิทยุใช่มั้ย เพียงแต่เราใช้สายเอ.ซี.ซี สั่งงานให้ขาย 30 ของตัวรีเลย์จ่ายไฟตรงที่มาจากแบ็ตฯ ให้จ่ายไฟ ต่อไปยังขา 87 ของตัวรีเลย์ ซึ่งขา 87
นี้แหละที่เราต้องนำไปต่อกับสายสีแดงของตัวฟร้อนท์สรุปว่าความประสงค์ที่เจ้าของรถต้องการใช้วิทสซ์กุญแจก็ไม่ ผิดประสงค์เพียงแต่เราให้รีเบย์จ่ายแทน เรียกว่าไฟมาจากแบ็ตกันจะๆถ้าเราต่อสายสีแดงโดยไม่ใช้รีเบย์เราจะได้ฟังเสียงวี๊ดกันจะๆเหมือนกันเพราะจุดนั้นแอมป์ต่ำมาก มีค่าเหนี่ยวนำด้วยอ้อ...ลืมนำเสนออีกประการ สายที่เข้าขา 30 ของตัวรีเลย์ นั้นก็อย่าใช้สายเล็กสายน้อยของไฟรถนะเราต้องใช้สายที่เดินมาใหม่ที่ต่อกับสายสีเหลืองของตัววิทยุนั่นแหละ ผ่านไปแล้ว 2 สายและ 2 สี ทีนี้มาคำนึงอีกสาย คือเจ้าสายสีดำที่ชาวเขาชาวเรามักจะเรียกกันว่าสายดินเอาล่ะ ไม่ว่าจะ เรียกสายดิน หรือสายกราวด์ก็แล้วแต่ “มันคือกระแสไฟฟ้าลบ วันยังค่ำ” กระแสไฟฟ้าในรถเนี่ยะมันจะไหลมันจะไหลจากขั้วบวกไปหาขั้วลบเสมอใช่มั้ย ฉะนั้นจุดนี้เราต้องให้ความสำคัญด้วย อย่าใช้สายกราวด์เดิมๆ ที่ต่อมากับตัววิทยุ (ซึ่งส่วนมากช่างติดตั้ง บางร้านชอบใช้กัน) จะด้วยเหตุผลเพราะว่าไม่ทราบไม่รู้นี่หว่า หรือเพราะความขี้เกียจอะไรก็แล้วแต่ขอเรียนให้ทราบว่าท่านที่ใช้สายกราวด์เดิมๆ ทำผิดพลาดอย่างมหันต์ บอกแล้ไงข้างต้นว่าเราจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับสายไฟเดิมๆ ของรถ เราก็เดินสายกราวด์ขึ้น ใหม่สิครับโดยกำหนดให้สายกราวด์มีความโตเท่าๆ หรือใกล้เคียงกับสายที่เราใช้เป็นสายไฟบวกต่อกับวิทยุนั่นแหละ หาจุดลงกราวด์ที่ไม่ไหลจากวิทยุมากนัก ยึดให้แน่น ด้วยน๊อต เบอร์ 8, เบอร์10, เบอร์12
ก็ได้อย่าใช้น๊อตเกลียวปล่อยใช้งานไปสักพักมันก็ปล่อยคลายจนหลวมเอาล่ะครับท่าผู้ชม ถ้าท่าปฏิบัติระบบ ต้นๆให้เป็นดังนี้ปัญหาเสียงรบกวนจะไม่เกิดในระดับหนึ่ง ส่วนเสียงรบกวนในระดับสองนั้นผู้เขียนขอนำเสนอในฉบับที่ 90
นะครับ เนื่องจากมีโควต้าเพียง 2 หน้าเท่านั้นการแก้ปัญหาด้วยการใช้โช้คดักเสียงรบกวนนั้นเป็นการแก้ที่ปลายเหตุต้นเหตุมันอยู่ที่การวางระบบ เพราะคุณสมบัติของเจ้าโช้คที่ว่านี้มันมีค่าความต้านท่านลักษณะเป็นทรานสฟอร์เมอร์บางท่านเรียกหม้อแปลง ภายในนั้นประกอบด้วยแผ่นโลหะ เป็นแผ่นอี E และแผ่นไอ I มีดลวดทองแดงพันอยู่ขณะทำงานจะต้านทานมิให้กระแสไฟไหลผ่านมากนักช่างติดตั้งเครื่อง เสียงรถยนต์ถ้าใช้โช้ค “ถ้าว่าสอบตก” เพราะว่าเสียงวี๊ดที่ท่านว่าทำหายนั้นหารู้ไม่ว่าเสียงวี๊ดมันหายไปพร้อมกับเสียงเพลง ชิ้น ดนตรีต่างพร้อมใจกันหายไปด้วยลง่ทุนติดตั้งเครื่องเสียงราคาห้าหมื่นแต่ได้คุณภาพเพียงหมื่นห้า....ฮา..[/color].ฉบับหน้าพบกันใหม่ ขอจบ ดื้อๆเพียงนี้

aaa
10-08-2010, 18:32
รถผมก็เป็นคร้าบบ เวลาเจอฉาววอ่ะ :i39::i40: วี๊ดดดด วิ้ววววว :emo012eu7:

aj anucha
10-08-2010, 22:00
ฮ่าๆๆๆๆๆๆ...

mafiawut
10-08-2010, 22:18
รถผมยังไม่เจออาการที่ว่าเลย สงสัยช่างมือถึงแต่ไม่ค่อยได้เปิดฟังเท่าไรเพราะส่วนใหญ่ฟังแต่ วิทยุสื่อสารในรถ ประมาณ5สถานี ยังไม่รวมเครื่องcb อีก1 คิดแล้วยังเสียดายเงินไม่หายติดตั้งมาทำไมก็ไม่รู้เครื่องเสียง

MEAW_SAN
02-04-2011, 00:19
กระทู้ดีมีสาระ อัพครับ

Ghostwalker
29-09-2011, 00:53
ถ้าน้าแก้ปัญหาได้แล้ว รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ผมจะลองดูด้วยอีกคน ^^

MiNi_XXL
29-09-2011, 01:13
จากเครื่องเสียงไม่รู้นะ แต่ถ้ากับว.วิทยุสื่อสารประเภทโมบายติดในรถ เสียงรบกวนมาจากไดชาร์จครับ แต่เปลี่ยนแบตแล้วหายเลย ปัญหามาจากแบตเตอรี่ที่เสื่อมประสิทธิภาพ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อเปลี่ยนปุ๊บหายปั๊บเลย

tritoncnn
29-09-2011, 10:44
129884ของผมทำแบบนี่ครับลองทำดูครับ

samapong2003
29-09-2011, 10:52
ของผมโชคร้าย จากปรีกะแอมป์ ดันไม่วี๊ด ดันวี๊ดจากฟรอนด์ เซ็งเลย ช่างบอกต้องเปลี่ยนฟรอนด์ใหม่

ถามเพื่อนสมาชิก ท่านใดมีอาการแบบผมไหม คือถ้าไม่ต่อสายสัญญาณที่หลังฟรอนด์ มันก็ไม่วี๊ด แต่วี๊ดก็ไม่ดังมากนะครับ แต่ตามรอบเครื่อง เลย 555 วี๊ด วี่ วี๊ด บางๆ

SURACHET
29-09-2011, 11:10
ลงกราวด์ที่ฟร้อนครับ ลองดู

thitot_inkman@sanook.com
29-09-2011, 16:10
ของผมโชคร้าย จากปรีกะแอมป์ ดันไม่วี๊ด ดันวี๊ดจากฟรอนด์ เซ็งเลย ช่างบอกต้องเปลี่ยนฟรอนด์ใหม่

ถามเพื่อนสมาชิก ท่านใดมีอาการแบบผมไหม คือถ้าไม่ต่อสายสัญญาณที่หลังฟรอนด์ มันก็ไม่วี๊ด แต่วี๊ดก็ไม่ดังมากนะครับ แต่ตามรอบเครื่อง เลย 555 วี๊ด วี่ วี๊ด บางๆ
ฟรอนด์ยี่ห้อไรครับ ถ้าไพโอเนีย กราวขาด

kaismarts
01-10-2011, 13:04
ลงกราวด้านสัญญาณออกหลังฟรอนหายขาดครับ ไม่ต้องเสียตังเยอะ

RedCool
02-10-2011, 19:22
เอารถไปทำเครื่องเสียงมากี่คันๆ แก้ไม่เคยจบซะที น้าๆพอจะรู้ต้นตอของไอ้เสียงวี๊ด ที่ออกตามรอบเครื่องยนต์บ้างครับ ว่ามันมาจากไหน แก้ยังงัย ช่วยบอกผมที:kapook-17351-2909:

สายกาวหลวม / กาวลงไม่พอ

Ghostwalker
06-10-2011, 07:54
ถ้าขี้เกียจไล่ระบบ แนะนำตัวนี้ครับ ที่ผมบอกไว้นั้นแหละ
ชื่อเรียกของมันคือตัว Noise FILTER ราคาตัวล่ะ 250 - 300 บาท บ้านหม้อ คลองถม มีเยอะครับ หายวิ๊ดสนิท....:i40:

น้าครับ รบกวนอีกที ผมอยากทราบว่าไอ่เจ้าตัว noise filter ติดตั้งกันยังไงเหรอครับ

เหน่ง
08-10-2011, 00:50

กราว์ขาด ต่อสายการาว์ใหม่ก็หายแล้วครับ

samapong2003
10-10-2011, 11:23
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี่ยวลองรื้อดู