PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พฤติกรรมของเซลล์ ... แบบนี้ไม่รู้จะบันทึกเป็นความทรงจำว่ายังไงดี

rewatr
07-08-2010, 21:59
เห็นมีกระทู้ศูนย์บริการยอดเยี่ยม ... และศูนย์บริการยอดแย่

แต่ ....ท่านทั้งหลายเคยคิดวิเคราะห์กันถึงแก่นแท้หรือไม่

ว่า ... งานบริการทั้งหลายแหล่ ดีหรือไม่ สำคัญที่ตัวบุคคล

ขอเล่าประสบการณ์ตรงให้ฟัง (เป็นข้อคิดช่วยกันพิจารณาหน่อย)

ในด้านการขาย ซึ่งเป็นภาระกิจของเซล์ขายรถ ... แต่ละคน

สำหรับรถคันที่ผมซื้อ

หลังจากจ่ายเงินดาวน์ทำสัญญาซื้อขายและรับรถกันไปได้ 1 เดือน

ก็ได้เข้าไปรับป้ายทะเบียนฯ (ป้ายขาว)

เซลล์คนที่ขายรถให้ผม ทำเป็นไม่รู้จัก ไม่มาพูดคุยทักทายซะแล้ว !!!

อย่างนี้จะจัดหมวดหมู่เป็นประเด็นของเซลล์ ได้บ้างไหม ว่าจะอยู่ในประเภทใด ?

ศูนย์บริการ(ต้นสังกัด)ที่ไปซื้อรถ อยู่ใกล้ๆตึกชินวัตร ก่อนถึงเซ็นทรัลลาดพร้าว นี่เอง

สำหรับผมไม่คิดว่าศูนย์บริการมีขอบกพร่อง หรือ ผิดปกติอย่างไร

แต่เห็นว่าความประทับใจในศูนย์บริการ ...เป็นพฤติกรรมของพนักงานในศูนย์บริการ...แต่ละบุคคลมากกว่า ... แล้วแต่ว่าลูกค้าแต่ละคนจะได้พบอย่างไร

บริการหลังการขาย ... เพียง ... หนึ่งเดือนให้หลังก็ไม่รู้จักกันซะแล้ว ... เฮ้อ !!!

ถ้าการขายเป็นธุรกิจที่แล้งน้ำใจเช่นนี้ ก็ให้รู้สึกวังเวง ๆๆๆๆๆ

เป็นประสบการณ์ที่เกิดกับผม แต่ไม่ทราบน้าๆพบเหตุการณ์เช่นนี้กันบ้างหรือไม่

ไม่รู้ว่าเป็นพฤติกรรมปกติของเซลล์ขายรถทั่วไปหรือเปล่า ... เอ่ย

ZELDA
07-08-2010, 22:11
ผมก็โดนครับ แรกๆๆก็ดี
พอเอารถไป ซ่อมแหนบ พอบ่อยเข้า แก้ไม่จบ ก็เริ่มห่างเหิน เหมือนไม่อยากมารับรู้ด้วย

yotin
07-08-2010, 22:17
ของผมออกที่มิตซูชลบุรีก็โอเคนะครับเช็คระยะเค้าก็ดูแลดีตอนป้ายขาวมาก็โทรมาบอกว่าทะเบียนได้เลขอะไร

evoda3
07-08-2010, 22:26
ไม่ต้องคิดมากครับนานาจิตตังครับ เกิดขึ้นกับทุกสายอาชีพครับ
อาจเป็นไปได้เขาหลงลืมหรือไม่ได้เจตนามั้งครับคิดแง่ดีครับ แต่เรื่องบริการหลังการขายถ้าดีก็จะย้อนกลับไปหาเขาเอง อย่างไรลูกค้าก็เข้าไปทักก่อนบ้างก็ได้นะครับ บางทีผมเองก็ยังมีข้อผิดพลาดเหมือนกัน

rewatr
07-08-2010, 22:38
คุณ evoda3

ข้อสมมุติฐานของคุณผิดน่ะครับ ... คุณเองเช่นกัน ไม่ต้องคิดมากน่ะ
ตั้งกระทู้เพื่อบอกเล่าความรู้สึก เผื่อน้าๆท่านอื่นที่เจอเช่นกันจะเข้ามาแลกเปลี่ยนกัน

rewatr
07-08-2010, 22:53
ขอทำความเข้าใจตามที่มีการคาดเดา จาก คุณ evoda3
ผมไม่ได้มีอคติ ... หรือคิดแง่ร้าย อย่างที่คุณ evoda3 เข้าใจ

จริงอยู่เซลล์ขายรถให้ลูกค้าจำนวนมากย่อมไม่สามารถจดจำได้ทุกคน

แต่กรณีของผม ... เป็นไปไม่ได้ที่เขาจะจำไม่ได้

เนื่องจากตอนเข้าไป มีพนักงานผู้ชายมารับเรื่อง เอาป้ายทะเบียนมาให้ ผมนั่งอยู่ให้ห้องโชว์รูมที่เซลล์เขาก็อยู่แถวนั้นแหละ นึกภาพดูน่ะ เขาจะมีโต๊ะรับรองไว้ให้ลูกค้านั่งรอ และใช้เจรจาการขาย

ตอนเข้าไปเขาก็เดินผ่านหน้าในระยะเห็นกันอยู่แต่ไม่ได้ทักทายกันก็ไม่ได้คิดอะไร

เมื่อพนักงานคนรับเรื่อง ... นำแผ่นป้ายทะเบียนมาให้ ก่อนจะติดตั้ง ก็เลยทวงถามกรอบป้ายทะเบียน ralli art ที่เซลล์เคยตกลงไว้ว่าจะแถมให้แต่ยังไม่ได้แถม น้องเขาก็ไปตามเอากับเซลล์ แล้วจะบอกว่าเซลล์จำไม่ได้ หรือมองไม่เห็นผม นั้นเป็นไปไม่เลย ก็โต๊ะที่ผมนั่งก็อยู่ตรงหน้ากับโต้ะที่เซลล์คนนั้นยืนอยู่และนำกรอบป้ายทะเบียฯของแถมมายื่นให้ ฯลฯ

อย่ากระนั้นเลย
ถ้าคุณเป็นผู้บริโภคเช่นผม ... ก็หวังแต่ว่าเข้าใจและเห็นใจกันบ้าง

ผมไม่ได้อคติอะไร และไม่จำเป็นต้องคิดมาก พบเห็นเช่นไร ก็เล่าให้ฟังอย่างนั้น

คุณอาจมีอาชีพให้บริการ เช่นเดียวกับเซลล์ ... ก็อาจมองในมุมมองผู้ให้บริการ

ก็ไม่ว่ากัน

ก็เพียงแต่ตั้งเป็นอุทธาหรณ์ว่า การที่ปฏิบัติกับลูกค้าเช่นนี้ ... จะไม่ให้รู้สึกวังเวง ... ได้อย่างไรกัน?

dsign
07-08-2010, 23:33
...เข้าใจความรู้สึกครับน้า แต่ก่อนอื่นผมต้องขออภัยน้าด้วย ที่อาจจะใช้ถ้อยคำที่ดูรุนแรงไปสำหรับสมาชิกใหม่ที่มาหา และสืบค้นหาข้อมูลในเรื่องรถ ก่อนหน้านี้... :21-7:

...โดยส่วนตัวมีประสบการณ์กับเซล์ก่อนซื้อและหลังซื้อครับ ก่อนซื้อรถผมคันนี้ได้ติดต่อกับเซลล์คนหนึ่ง ณ. ที่แห่งหนึ่ง ซึ่งได้เสนอส่วนลดและสิ่งของต่างๆเป็นอันเรียบร้อย แต่พอจะไปวางเงินมัดจำกลับได้ ข้อความที่ว่า ส่วนลดที่ให้ไปนั้นให้ไม่ได้ จากลด100% ต้องขอตัดเหลือ50% เพราะว่าทางผู้ใหญ่ติงมา เอ้าโอเคไม่ว่ากัน กลับบ้านเปิดคอม เสิร์ซหาศูนย์บริการไกล้ๆบ้าน แล้วโทรเอา โทรไปโทรมาหลายที่จนได้ข้อเสนอที่ตั้งไว้จนได้ อ้าวมันได้จริงๆ แล้วไอ้ที่คนอื่นให้ไม่ได้เพราะ???...

...ก็เลยตกลงปลงใจทำสัญญาและซื้อขายกัน จนทุกวันนี้เซลล์คนนี้กับผม มีอะไรก็จะคอยแนะนำตลอด ไม่ว่าจะแต่งรถให้แรง เช่นคุณXXXเป็นไงบ้างมีอะไรแนะนำกันมั้ยหรือติติง รถเป็นไงมั่ง ขับดีมั้ยเนี่ยผมก็ไปพ่วงกล่องยี่ห้อXXXมานะสุดยอดเลย สนใจบอกได้เลยนะ จะทำท่อหรือXXX หรือจะซื้อรถใหม่ และก็วิธีการบำรุงดูแลรักษา และจิปาถะ ผมอาจโชคดี แต่ยังไง ก็ขอให้สมาชิกทุกๆท่านผูกมิตรไว้ดีกว่า ยังไงแล้วมันเป็นผลดีกับเราทั้งนั้นครับ ใช่ไหมครับ... :kapook-17195-8823:

ItsamaauI
08-08-2010, 00:18
5555+ โบราณเค้าบอกว่า อาชีพเซลล์ขายรถ เป็นบุคคลคบไม่ได้ เพื่อนผมก็เป็นเซลล์ อยู่โตโยต้า ตุกติกกับลูกค้าสุดๆ มันมาเล่าให้ผมฟังประจำ แต่เรื่องบริการมันสุดยอด

ผมก็เจอ เจอยิ่งกว่าน้าอีก ทุกวันนี้เซลล์คนนั้น ก็ยังวนเวียนหลอกคนอยู่ในเวปนี้ บอกว่าส่วนลดเยอะพร้อมดอกเบี้ย 0% แต่เอาเข้าจริงไม่ให้อย่างที่บอก คนละเรื่องเลย ที่ผมรู้เพราะเพื่อนผมจะออกรถ เลยเห็นว่าเซลล์คนนี้ให้เยอะ เพื่อผลประโยชน์ของเพื่อน ทั้งที่ผมกับเซลล์คนนั้นมีปัญหากันมาก่อน แต่ก็แนะนำไป (อยากให้ได้ส่วนลดเยอะๆ) แต่ที่ไหนได้ไม่เห็นจะให้อย่างที่พูด คนละเรื่องเลย ผมลองเข้าไปอ่านดูในกระทู้ น้าบางท่านก็โดน เห็นโพสว่าอยู่

ส่วนของน้าที่เซลล์เค้าไม่ทัก เป็นไปได้มั้ย ว่ากะจะไม่ให้ป้ายทะเบียน ฟอร์มเนียนไง

boatania
08-08-2010, 00:28
เซลล์ที่ขายให้ผม ก็ดีนะครับ ตอนเช็คพันโล โทรมานัดผ่านเซลล์ยังช่วยประสานงานให้ วันเข้าไปเช็ค มาต้อนรับเอง ชวนคุยว่ารถเป็นไงบ้าง มีปัญหาอะไรไหม

ผมซื้อศูนย์ใกล้บ้านที่กรุงเทพ เคยเดินมาหาของกินปากซอย เดินอยู่เจอกันริมถนน ยังสวัสดีทักทายกัน

มีวันหนึ่งนานมาแล้ว เคยเจอที่ปั๊มน้ำมัน ผมจอดซื้อกาแฟอยู่ เขาเห็นรถผม เขาเลยมาจอดคู่กัน แล้วทักทายกัน เขาบอกว่า เขาลาออกแล้วนะ อ่าวเป็นงั้นไป

ผมอาจโชคดีที่เจอเซลล์ใช้ได้ครับ

rewatr
08-08-2010, 00:49
ต้องขอยืนยันว่ามีมิตรภาพมีให้กับผู้อื่นเสมอ ... รวมทั้งน้า design

ยังไงๆก็อย่าลืมรักษาวัฒนธรรมอันดีงามของชาวไทยกันน่ะครับ เรื่องมารยาทในสังคมแบบไทยๆ ที่จะเสื่อมถอยไปกับการเรียนการใช้ชีวิตและวิธีคิดแบบชาวต่างชาติ

สำหรับน้า design ความชอบในสิ่งเดียวกันมีตั้ง 2 อย่าง คือ รถยนต์ยี่ห้อเดียวกัน และดูเหมือนจะใช้กล้องถ่ายรูปยี่ห้อและรุ่นเดียวอีกน่ะ

แสดงว่ารสนิยมบางเรื่องเราอาจจะตรงกัน ... แต่ความคิดเห็นไม่ตรงกันทุกเรื่องก็ไม่ใช่ปัญหา

อยากให้ข้อคิด ... มุมมองสักหน่อย

การสื่อสารด้วยคำพูด และการสื่อสารด้วยข้อความ มีข้อจำกัดแตกต่างกันอยู่มาก ควรแยกแยะและใช้ให้เหมาะสมกับบุคคลและโอกาส

ยกตัวอย่างเช่น ... คนคุ้นเคย สนิทสนม รู้ใจกันแล้ว ภาษาพูดกับภาษาหนังสือก็ไม่ต้องระมัดระวังมาก

แต่การสื่อสารด้วยข้อความทาง internet

เราไม่ได้รู้จักผู้รับข้อความดีทั้งหมด ดังนั้น ...

ควรให้ความสำคัญกับการใช้คำเพื่อสื่อภาษา ...

ก่อนกดปุ่ม enter หรือ ส่งข้อความ

ควรอ่านทบทวนข้อความที่เราจะสื่อให้ดีเสียก่อน ...

ไม่ควรใช้อารมณ์ความรู้สึกขณะนั้นเพียงอย่างเดียว ...

มิเช่นนั้น จะเป็นการกระทำที่ขาดสติ ขาดความรอบคอบ ทำลายมิตรภาพผู้อื่นได้ง่าย

เช่นเดียวกับข้อความของน้า design ครั้งนี้

ได้หยิบยกประสบการณ์ของตนเองมาเปรียบเปรยว่าตัวเองโชคดี ที่ได้พบกับเซลล์ที่เข้าใจกันดี แล้วก็สรุปลงท้ายว่าให้น้าๆผู้อื่นควรผูกมิตรกับเซลล์ไว้ เพื่อจะได้ประโยชน์แก่ตนเอง ...

ข้อความตอนท้ายนี่แหละ คือบทสรุปของข้อความทั้งหมด ถ้าตีความตามตัวอักษร ...

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า น้า design จะตักเตือนผม ... อย่าไปสร้างความไม่พอใจให้กับเซลล์ขายรถ หรือ อย่างไร? คนอื่นเข้ามาอ่านอาจเข้าใจไปอย่างนั้น

แล้วเท่าที่เล่าให้ฟัง ไม่ทราบว่าไปทำลายมิตรภาพที่ควรมีต่อเซลล์ตรงไหน?

อย่างที่กล่าวข้างต้น ...

พบเห็นเช่นไร ก็นำมาบอกกล่าวเช่นนั้น

.... ทั้งหมดนี้

แค่อยากตั้งข้อสังเกตุในการ post ข้อความในกระทู้

หลายท่าน ... อาจเป็นสมาชิกเก่า รู้จักคนมาก

แต่อย่าลืมว่า มีสมาชิก triton club

สมัครมาใหม่อยู่เรื่อยๆ

ดังนั้น ... ไม่ว่าสมาชิกเก่า หรือไม่ ก็ควรมีสติ รอบคอบ ในการใช้คำและข้อความในการสื่อสาร โดยอ่านทบทวนให้ดีก่อน ไม่ควรคึกคะนองจนเกินไปไม่ควรเข้าไปโต้ตอบกระทู้ในทุกเรื่อง ถ้าเราไม่รู้ข้อเท็จจริง หรือไม่เชี่ยวชาญในเรื่องนั้นจริง

สำหรับความรู้เรื่องเครื่องยนต์และการตกแต่ง ยอมรับว่าอยากได้คำแนะนำจากน้า design แต่เรื่องอื่นๆไม่แน่ใจ เพราะเชื่อว่าไม่มีใครรู้จริงไปหมดทุกเรื่องหรอกจริงมั้ย ครับ

ขอบ่น ..อีกแล้ว .... ตามประสาคนแก่

อย่าถือโทษโกธรเคืองกันน่ะ

ด้วยความหวังดีน่ะ
และมีมิตรภาพดีๆให้เสมอ สำหรับ น้า design

dsign
08-08-2010, 01:08
...ครับตามที่น้าRewatr ที่กล่าวมาผมน้อมรับและนำไปปฏิบัติในตามแนวทาง ความคิดที่ผมจะสื่อออกและยอมรับได้ก็แล้วกันนะครับ เพราะบางสิ่งบางอย่างในการรับรู้และมองเห็น และทำได้จริงและการอ่าน มันอาจจะต่างกันกับทฤษฏีความรู้กับในทางปฎิบัติ ในบางอารมณ์ของ คีย์เวิว์ด ของแต่ละคนนะครับ แต่สุดท้ายก็ขอให้อ่านและทำความเข้าใจนะครับ เพราะที่นี่ คนส่วนมาก อาจจะไม่มีภาษาที่สวยงามตามแบบฉบับ ที่ตั้งและหวังไว้ แต่ทุกคนมีความจริงใจในคลับนี้ ดังเช่นผมครับ TTC-00363 Dsign...

...กระทู้นี้วิจารณ์เซลล์ไม่ดีครับ เอาๆๆๆ สนใจเซลล์กันหน่อย อย่าให้พี่น้องเราต้อง เดือดร้อนอีกคนไหนไม่ดีสาดๆกันไปให้ขี้แตกไปเลย...

Jui-Pearl_White
08-08-2010, 02:41
555 ภาค2 งานนี้ผมไม่เกี่ยว
เผอิญผมซื้อรถ มิตซุ 2 คันกับเซลสองคน คนที่1 เกือบดี
คนที่2 ดียังถูกใจอยู่ แต่อาชีพนี้บอกตรงๆ ไม่มีความจริงใจที่สมบูรณ์ได้
มันเป็นเรื่องของผลประโยชน์ของเขากะของเรา มีคนไม่น้อยที่ไม่รู้ว่าบริษัทมีส่วนรถให้ผ่านเซลมาตั้งแต่ 3-50000 และบางรุ่นไ้ด้เกือบแสน แต่ถ้าใครรู้เซลก็เหนื่อยหน่อย งัดลูกเล่นออกมาเพียบ ดอกเบี้ยพลิกไปมา ไอ้ที่บอกได้หมด เอ่อพี่ครับตรงนี้พี่ช่วยออกให้ซักหน่อยนะ เจ๊บอกให้เท่านี้ไม่ได้จริงๆ เป็นต้น (ฟิมล์ลามิน่า ไม่มีพี่ เป็นไฮคูลละกัน เหมือนกัน มิตซูให้ใช้่ตัวนี้ เอาก็ไ้ด้ พอรับรถ ใบรับประกันเป็น ฟิล์มคาร์คูล (พี่ช่วยให้คะแนน 10 ด้วยนะ)E pret ) อันนี้บ่นเอง ความจริงมีอีกหลายเรื่องที่เซลผิดกะผม แต่เดี๋ยวมันยาว
ส่วนเรื่องของน้า อันนี้เป็นเรื่องมารยาท และ ความไม่เป็นมืออาชีพ เป็นผมผมก็นึกในใจล่ะว่า อ้ายนี่ ไม่รุ่งแน่ นี่มันอาชีพบริการนะเว้ย ราคาแพงด้วย ไม่ได้ขายก๋วยเตี๋ยวนะ กินแล้วจบกัน อร่อยก็มาใหม่ ไม่อร่อยก็เรื่องของแก ( ไม่อยากให้เรามาถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 0 แกเหรอ อ้ายนี่) ขอโทษครับ ผมขอบ่นมั่ง:smiley-eatdrink048:

joetriton
15-09-2010, 08:07
ผมขอมาแชร์บ้างจร้า...คริๆๆ( มิตซู นครชัย สาขารัตนาธิเบศร์)
*ศูนย์เดียวกัน คันที่2 ไทรทันพลัส ส่วนลด+ของแถมเพียบ...เซลล์ขายผมเป็นคันสุดท้าย แล้วลาออก (เพราะผมป่าวเนี่ย)เค๊าคงได้งานใหม่ที่ดีกว่าเน๊อะ กร๊ากกกก
*ศูนย์เดียวกัน คันล่าสุด เซลล์ชื่อจ๊อบ เด็กหนุ่มไฟแรง ขายอย่างเดียวลูกค้ามาเป็นที่1 นำรถไปติดฟิลม์ ติดกล้องมองหลัง ติดตัวคอลโทรลเครื่องเสียง
ใช้เวลานานติดหลายอย่าง แต่จ๊อบ(ผมขอเรียกชื่อเลยเน๊อะ)
เดินมาถามผมครับว่า พี่รถยังไม่เสร็จเลยเหรอครับ
(ในใจเราก็คิดว่าโหทำตั้งหลายอย่างจะเสร็จไวได้ไง)
แต่จ๊อบก็พยามยามมาหาเรา ถามเรา แล้วยังเดินไปดูช่างแทนเราอีก (เป็นเซลล์ที่น่ารักทีเดียวนะเนี่ย)
*เพราะฉะนั้นผมเลยมั่นใจว่า ปัญหา การบริการ
ของแต่ละบุคคล มีไม่เหมือนกันครับ*
..แล้วคันล่าสุด(ปาเจโร่สปอร์ต) ผมไม่เอาของแถมเลยนะครับ
เพราะถ้าเราเอามาติดเอง ใส่เอง เลือกเองตามต้องการ เราสามารถคุมราคา+ปัญหาต่างๆที่จะตามมาได้มากมายนะครับ(คิดคนเดียวจร้า)
เหมือนเป็นการหยุดปัญหาตั้งแต่ยังไม่เกิดน่ะครับ
..การทำงานของบางหน่วยงาน พนักงานก็รับภาระไว้มากมาย การดูแลอาจมีคลาดเคลื่อน(แต่จริงๆไม่สมควรมี)เพราะผู้ให้บริการ กับผู้รับบริการ ความรู้สึกไม่เหมือนกันครับ
..การเข้ารับบริการ ในบางครั้งที่ผมเคยสัมผัสมา(นั่งฟังมากับตัวเลยจร้า)
มีลูกค้ามาซื้อรถ(ผมก็เป็นลูกค้า แต่ซื้อเสร็จแล้ว)
ต้องการรถเดี๋ยวนี้ ทันที(ฉันมีเงินนะ)แต่เอาแต่ใจตัวเอง
เรื่องคือ รถผมติดตัวคอลโทรลเครื่องเสียงแล้ว (สั่งติดเอง)
แต่รถลูกค้าท่านนั้น ยังไม่มี เค๊าก็ถามเซลล์ที่ขายเค๊าว่า ทำไมรถรุ่นเดียวกัน แต่ของเค๊าไม่มีปุ่มอย่างคันนั้น
ขอเอาคันนั้นได้มั๊ย(เราก็นั่งมองตาปริบๆ เอารถตรูเลยเหรอ) จนเซลล์ชี้แจงแล้วว่า เจ้าของรถคันนั้นเค๊านำมาติดเอง ลูกค้าคนนั้นเค๊าก็บอกว่า มีที่ไหนรถป้ายแดงจะมาแกะใส่ได้ไง(อ้าวป้ายแดงก็รถนะนั่น)
เค๊าก็ไม่เชื่อ หาว่าเซลล์โกหก จนผมทนไม่ไหว
เลยเดินไปหาลูกค้าท่านนั้น บอกเค๊าว่ารถผมเองครับพี่ จริงๆก็ไม่มีมาเหมือนรถพี่นั่นล่ะครับ แต่ผม
ศึกษาข้อมูลในเวป แล้วเลยเบิกอะไหล่ มาให้ช่างเค๊าใส่ให้ครับ(รถผมก็ไอ้คันสีส้มที่จอดตรงนั้นนั่นล่ะครับ(คันเก่า)พอดีขับไปด้วย โชว์เลย 555+
โห...ที่นี้อารมณ์เปลี่ยนเลยครับ(คงเข้าใจแล้วมั้ง)
เซลล์อธิบาย(ชักแม่น้ำแยงซีเกียง)ไม่ยอมเชื่อ
แต่ลูกค้าด้วยกัน บอกแป๊ปเดียวเข้าใจเลยครับ
***นี่ล่ะครับ ประสบการณ์เล็กน้อย ที่ผมเข้าไปอยู่ตรงกลาง ระหว่างผู้ซื้อ กับ ผู้ขาย
บางครั้งก็เห็นใจเซลล์(ลูกค้าเรื่องมาก)
บางครั้งก็เห็นใจผู้ซื้อ(โดนเซลล์หลอก)
เราน่าจะมีอะไรมาเปลี่ยนทัศนะคติ...คนขายต้องให้สิ่งที่ดีที่สุดกับลูกค้า(จริงใจ ดูแลเหมือนญาติพี่น้อง)
ลูกค้าต้องคุยกับเซลล์ดีๆ(เซลล์ไม่ใช่ขี้ข้า รองรับอารมณ์)
ถ้าทุกอย่างผสมผสานลงตัว ปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้น
น่าจะยุติ เบาบางลงค๊าบพี่น้อง:1182440014:

boka
15-09-2010, 08:29
ด้วยเป็นรถคันแรกในชีวิต ก็เจอมาพอสมควร...
1. เรื่อง ดอกเบี้ย ตกลงกันใว้ 2บาท 80ตังส์ แต่วันไปวางดาวน์ ไง๊สัญญามา 3 บาท อันนี้คุณเซลล์รับผิดชอบไป
2. วันรับรถ 6/04/2008...ยืนยันจากเซลล์ ได้แน่นอน พร้อม ของแถมทั้งหมด...สรุป วันที่นัดรถมาจริง แต่ยังไม่ได้ทำไรเลย..ต้องนั่งรอให้เขาติดอุปกรณ์ต่างๆ...แต่ในวันนั้นก็ไม่ครบหรอกครับ ต้องมาทยอย ติดเพิ่ม อีก 2-3 ที
3. และอื่นๆเล็กๆน้อยๆให้รำคาญใจ...ผมไม่เท่าใหร่หรอก แฟนซิสวดเซลล์ซะ....สงสารเซลล์แต่สมควร..หลังจากนนั้นก็ไม่ได้ เฉียดไปที่นั่นอีกเลย.
4. และบัตร ไดมอนด์การ์ด ไม่รู้จัดการให้หรือเปล่า ผมไม่ได้บัตร แต่ได้คูปอง...แต่ก็ช่างมัน เพราะไม่รู้..
ที่ไม่ประทับใจเพราะสิ่งต่างๆข้อสงสัยต่างๆ เราสอบถามก่อน แต่ก็ได้รับการยืนยันมา แต่ก้ไม่ได้ตามนั่น เลย...อ่ะนะ นิดหน่อยครับ.

Aong_Chelsea
15-09-2010, 08:58
ผมมะได้ซื้อจากเซลเลยมะมีอะไรมาคุยด้วยครับ ผมซื้อโรงงาน หุหุ ได้ราคาสวัสดิการ แต่ไม่มีอะไรแถมครับ ทำเองหมดอิอิ

jamboe
15-09-2010, 09:40
เซลล์ ที่ผมเจอโอเค นะครับ

ทำได้ตามสัญญาในใบจอง
ไปเปลี่ยนป้าย ก็ ยังตาม มาเปลี่ยนด้วย

นี่ผมก็แนะนำ เพื่อนแฟนให้ไปซื้อกับ เซล คนเดิม

mafiawut
15-09-2010, 11:29
รู้สึกเท่าที่อ่านมาของทุกท่าน จะมีปัญหากันพอสมควร สงสัยผมโชคดี
ที่ออกรถแล้วมีsaleจำได้ทุกคนออกมา3คันห่างกันหลายปี ทุกวันนี้ก็ยังจำได้ คันแรกออกเจ้าstradaที่ศูนย์วิภาฯตั้งแต่ไอ้ด้ามันออกมาโฉมแรก
แม้saleจะเปลี่ยนไปขายยี้ห้อใหม่เขาก็ยังโทรฯมาถามข่าวเป็นประจำ
พึ่งจะเงียบหายไปเมื่อตอนปีที่แล้ว(สงสัยไปแต่งงาน) คันที่2,3ออกที่โคราช ทุกวันนี้ก็ยังบริการดีเหมือนเดิม แต่ผมเน้นซื้อรถต้องsale ขาวสาวหมวยเป็นหลัก555ไม่งั้นผมจะลืมsaleก่อน

joetriton
15-09-2010, 13:07
[quote=Aong_Chelsea;360332]ผมมะได้ซื้อจากเซลเลยมะมีอะไรมาคุยด้วยครับ ผมซื้อโรงงาน หุหุ ได้ราคาสวัสดิการ แต่ไม่มีอะไรแถมครับ ทำเองหมดอิอิ[/quoteน้า
น้าอ๋องค๊าบ ตัวส่งนอก ที่โรงงานเค๊าขายให้มั๊ยครับน้า คริๆๆๆๆรอมานานล๊ะค๊าบ:emo018lh7:

joetriton
15-09-2010, 16:16
[quote=mafiawut;360406]รู้สึกเท่าที่อ่านมาของทุกท่าน จะมีปัญหากันพอสมควร สงสัยผมโชคดี
ที่ออกรถแล้วมีsaleจำได้ทุกคนออกมา3คันห่างกันหลายปี ทุกวันนี้ก็ยังจำได้ คันแรกออกเจ้าstradaที่ศูนย์วิภาฯตั้งแต่ไอ้ด้ามันออกมาโฉมแรก
แม้saleจะเปลี่ยนไปขายยี้ห้อใหม่เขาก็ยังโทรฯมาถามข่าวเป็นประจำ
พึ่งจะเงียบหายไปเมื่อตอนปีที่แล้ว(สงสัยไปแต่งงาน) คันที่2,3ออกที่โคราช ทุกวันนี้ก็ยังบริการดีเหมือนเดิม แต่ผมเน้นซื้อรถต้องsale ขาวสาวหมวยเป็นหลัก555ไม่งั้นผมจะลืมsaleก่อน[/quotผมก็เจอแต่เซลล์น่ารักครับเหมือนกันเลย คริๆๆๆ
แต่ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า...มะเคยได้ซื้อกะเซลล์ผู้หญิงเลยอ่ะค๊าบ คริๆๆๆ5555555+:doraemon_15:

MiNi_XXL
15-09-2010, 16:39
กว่าจะัอ่านของแต่ละท่านจบ ตาลายเลย ยิ่งมาเจอของตาหนุ่มเข้า สีตัวหนัีงสือมันจาง ๆ ยิ่งต้องมองให้ดี และมาเจอของคุณสุนทรเข้าไปอีก บอกตรง ๆ ครับ มึนไปเลย

kamol
15-09-2010, 16:43
:kapook-17198-9597::kapook-17198-9597::kapook-17198-9597::kapook-17198-9597: ตอนแรกคารมณ์ดี พอเราได้รถแล้ว หาเยื่อรายใหม่ อุ้ย...พูดผิดครับ ลูกค้าโชคดีท่านต่อไป

Apirut
15-09-2010, 17:35
ผมมีรถใช้ในครอบครัวกัน 3 คัน 3 ยี่ห้อ เวลาเพื่อนถามผมจะบอกไปตรงๆว่าชอบขับเจ้าตั้นคันนี้ที่สุด
แต่ก็เกลียดเซล์ของเจ้าตั้นมันสุดๆเหมือนกัน เอาเป็นว่าเข้าศูนย์ไม่เคยถามหาเซล์คนนี้อีกเลย แต่ก็ไม่อยากว่าเซล์ขายรถคันอื่นๆ เพราะอีกสองคันที่ใช้อยู่ เค้่าบริการดีมากครับ ไม่มีข้อตำหนิได้เลย....เอาเป็นว่าที่เลวก็เลว ที่ดีก็มีครับ

joetriton
15-09-2010, 17:43
กว่าจะัอ่านของแต่ละท่านจบ ตาลายเลย ยิ่งมาเจอของตาหนุ่มเข้า สีตัวหนัีงสือมันจาง ๆ ยิ่งต้องมองให้ดี และมาเจอของคุณสุนทรเข้าไปอีก บอกตรง ๆ ครับ มึนไปเลย
กร๊ากกกกกกกกกกกกก ตาเอกเริ่มแก่แล้วล่ะ555+:kapook-17350-3383:

pitak
15-09-2010, 18:13
จัดอยู่ในอาชีพที่ไม่ควรเอามาทำ สามี หรือ ภรรยา ครับ

joetriton
16-09-2010, 08:18
:smiley-bounce016::smiley-bounce016::smiley-bounce016:

myjoefiend
16-09-2010, 08:38
ผมว่าน่าจะอยู่ที่ตัวบุคคลครับคนดีๆก็มีเยอะครับ ยังไงก็อย่าไปคิดมากให้ปวดหัวครับ สู้ๆครับ

Aong_Chelsea
16-09-2010, 08:39
[quote=Aong_Chelsea;360332]ผมมะได้ซื้อจากเซลเลยมะมีอะไรมาคุยด้วยครับ ผมซื้อโรงงาน หุหุ ได้ราคาสวัสดิการ แต่ไม่มีอะไรแถมครับ ทำเองหมดอิอิ[/quoteน้า
น้าอ๋องค๊าบ ตัวส่งนอก ที่โรงงานเค๊าขายให้มั๊ยครับน้า คริๆๆๆๆรอมานานล๊ะค๊าบ:emo018lh7:
ถามแล้วครับบบ มะขายครับบบบบ ผมกะอยากได้คับ อิอิ

nineyuth
16-09-2010, 09:13
จัดอยู่ในอาชีพที่ไม่ควรเอามาทำ สามี หรือ ภรรยา ครับ
^
^
ถูกใจให้กิ๊ฟ อุ้ย!!ลืมไป นึกว่าเวปพันทิพย์

:i40:

sek_0080
17-09-2010, 10:33
ของผมโชคดีครับที่เจอคนบ้านเดียวกัน อิอิ

SUNTRON
23-10-2010, 07:08
:kapook-17199-4683:เหมือนกันผมก็เคยโดน
เรื่องมันมีอยู่ว่า เพื่อนผมเป็นเซลล์อยู่ศูนย์ย่อยที่สลกบาตรแต่ตอนนี้ปิดไปแล้วก็เลยแวะเข้าไปเที่ยวเล่นพูดคุยอยู่เป็นประจำว่าเงื่อนไขเป็นอย่างไรบ้างของแถมมีอะไรบ้างเพื่อนบอกว่าของแถมยังไม่เยอะรอดูก่อนเพราะพึ่งเปิดตัว พอดีผู้จัดการเดินเข้ามาแต่ก็ไม่ได้ทักทายหรือพูดคุยอะไรต้อนรับอะไรผมก็แวะเข้าไปเที่ยวเล่นเหมือนเคย จนวันหนึ่งผู้จัดการถามเพื่อนผมว่าเพื่อนทำไมเข้ามาบ่อยจัง จะซื้รถหรือเปล่า เพื่อนผมเลยบอกไปว่า ซื้อครับมันว่าจะดาวน์ 200,000 บาท ครับพี่พอวันรุ่งขึ้นก็เหมือนเคยเข้าไป ผู้จัดการก็เดินเข้ามาทักทายจากที่ครั้งก่อนไม่เคยมาพูดคุยอะไร พอถึงเวลารับรถทำสัญญาเห็นหน้าแซงคิวให้เลยเพราะดาวน์เยอะมั้งก็เลยงงเหมือนกันแต่ถ้าดาวน์น้อยกว่านี้ก็คงไม่รู้จักผมแน่ๆๆๆ

JADUM
23-10-2010, 07:53
ทำใจครับ ผมซื้อมา เซลไม่เคยติดต่อกลับเลย ไม่เคยถามถึง เจอกันทำเป็นลืม ผมรู้ตั้งแต่จะซื้อรถแล้วครับ

บริการหลังการขายยี่ห้อรถเรา สู้เขาไม่ได้จริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขนาดเมียผมยังไม่ชอบเลย555555555555555555

powerman
23-10-2010, 09:03
ผมซื้อที่ชลบุรีครับ วันไปจองตกลงกันไว้ ได้เบาะหนังกันสาด,ล็อคเท็คล็อคยางอะไหล่ฝาครอบโครเมี่ยมรอบคัน ค่าแนะนำ3000บาท ติดฟิร์มลามิน่า โปรโมชั่นทองคำ50สตางค์
พอวันรุ่งขึ้นโทรมาขอลดนั่นลดนี่ เสียอารมณ์สุดๆๆเลย ตกลงไว้เขียนใบจองกันเรียบร้อยแล้ว แต่มาขอลดออกทีหลัง โครตเซงเลยครับ พอวันรับรถเซงกว่าเดิมอีก ผมรับรถ6โมงเย็น
ไปถึงเจอสภาพรถ ไม่อยากจะได้ ไม่ได้ทำอะไรเลย เดิมๆและวิ่งมาแล้ว10กว่าโล ต้องเอารถไปใส่อุปกรณ์ กว่าจะเสร็จ3ทุ่มเลย ศูนย์ก็แย่