PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำไมทีงี้ไม่เปิดไฟตัดหมอกหลังหวะ Vios

Poonploy
10-08-2010, 01:42
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา (7 ส.ค.53) ผมขับจากเพชรบุรีกลับกทม. ฝนตกหนักมาก

แบบมองข้างหน้าแทบจะไม่เห็น ผมก็ขับไปบ่นไปกับพวกเปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง

ไม่รู้ใครสั่งใครสอน จนต้องมาตามตูดวีออสตัวใหม่เปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง

ผมลงสะพานมาเดาไม่ออกหลอกว่าจอดหรือวิ่ง ไฟตัดหมอกหลังก็มีไม่เปิด

ที่เวลาปกติเปิดกันสลอนหาพระแสงไรหวะ หงุดหงิดครับ:yenta4-emoticon-001

myjoefiend
10-08-2010, 09:22
ทำใจครับพวกนี้ซื้อใบขับขี่มา 555555 คิดให้ขำๆจะได้สบายใจไม่เครียด

at_lai
10-08-2010, 09:52
ด้วยครับ....เบื่อมาก...แถมยังชอบเบ่ง..ว่า...ตูนี่ขับรถเก่งสุดยอด เปิดไฟตัดหมอกวิ่งกันสะหลอน

rangsun
10-08-2010, 10:29
เบื่อมาก ๆ พวกนี้ รำคาญและรบกวนสายตามาก ไม่รู้จะบอกไงดี ไหนจะตอนวิ่งตรงผ่านแยกอีกเหมือนกัน ชอบใช้นักไฟฉุกเฉิน

Nuk_Black-Triton
10-08-2010, 10:43
บางท่านไม่ทราบว่า Vios มีไฟตัดหมอกหลังมาครับ

เพราะตำแหน่งเปิดปิด ไม่เอื้อต่อการใช้งาน

บางท่านที่ทราบก็จะเปิดประจำ เพราะมันเท่ครับ

ต้องทำความเข้าใจกันต่อไป

Yo GLV
10-08-2010, 10:51
ใช่ครับ บางคนไม่ทราบว่ามันมี

หรือรู้ว่ามี แต่ไม่รู้ว่าเปิดตรงไหน

ผมเป็นหนึ่งคนที่พึ่งรู้ว่า มันเปิดตรงไหนเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาครับ

ประมาณสามสี่ปี เพราะความซน กดเล่นไปเรื่อยๆ

แล้วพอดีมองกระจกหลัง เลย สงสัยว่าำทำไมไฟเบรคมันติด

เลยลงไปดู ก้อเลยทำให้รู้ว่ามันมี

ก้อเหนหลายคันเปิด แต่ไม่รู้ว่าเปิดยังไง หรือไปติดเพิ่ม

ส่วนใหญ่ไม่รู้กันหรอกครับ

MiNi_XXL
10-08-2010, 11:27
จริง ๆ ที่หน้าปัทม์มันต้องมีสัญลักษณ์ของไฟตัดหมอกหลังโชว์ซิครับ อย่าง ford focus ที่้บ้านก็มีตัดหมอกหลัง พอเปืิดมันก็โชว์ที่หน้าปัทม์ให้เรารู้ว่า ผมว่าพวกนี้มักง่ายมากกว่า อย่างที่โก๋บอกล่ะครับ ไฟตกหนัก ๆ ใครเค้าให้เปิดผ่าหมากกัน เจอประจำ

anuchit330
10-08-2010, 11:35
อย่างนี้เราหาไฟกลมๆติดกันชนหลัง มาพ่วงกับตัดหมอกหน้าจะดีไหมครับ

ใครเคยคิดไอเดียนี้ไหม...

iGnUs
10-08-2010, 11:35
เครียดมากแก่เร็วนะครับ อิอิ

romeoking
10-08-2010, 12:00
ผมมีวิธีทำให้ไฟท้ายเราสว่างกว่าเดิมครับสว่าแบบว่าจ้าเลย.......งิงิ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเลย คับผม:kapook-17341-9479:

MEAW_SAN
10-08-2010, 12:19
ผมมีวิธีทำให้ไฟท้ายเราสว่างกว่าเดิมครับสว่าแบบว่าจ้าเลย.......งิงิ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเลย คับผม:kapook-17341-9479:
อย่าบอกน่ะว่าทุบโคมออก เง้ออออออออออ อิอิ

aaa
10-08-2010, 17:05

อย่าบอกน่ะว่าทุบโคมออก เง้ออออออออออ อิอิ
เอาโคมออกใส่ปอร์ทไลท์โลดดด เอาให้มันชัดๆเลยทีเนี๊ยะ :emo018lh7::emo018lh7:

pooh444
10-08-2010, 18:04
เห็นด้วยครับพี่น่ารำคาญ แต่พวกขับรถเป็น กับขับรถได้ต่างกันครับ

chalawan2010
10-08-2010, 18:33
เอ..ไฟฉุกเฉินนี่เค้าไม่ให้ใช้ขณะรถเคลื่อนที่ใช่ป่าวน้า ถ้าจำผิดขออภัยนะจ๊ะ (ไม่ค่อยได้ใช้รถแรงต้งเคลื่อนที่ตลอด อิอิอิ)อะล้อเล่งนา..:i40:

rangsun
10-08-2010, 18:34
หากใช้ไม่ถูกเวลามันรำคาญสายตาเพราะมันสว่างเท่ากับไฟเบรคล่ะครับ ความอยากเท่ของเขาทำให้เรานึกว่าเขาขับรถแตะเบรคตลอดเวลา

siwakorn8511
10-08-2010, 19:07
อย่างที่โก๋บอกล่ะครับ ไฟตกหนัก ๆ ใครเค้าให้เปิดผ่าหมากกัน เจอประจำ.....ไฟตกก็ไปแจ้งการไฟฟ้าซิครับน้าเอก...55555555......จงจั๋ยเมาค้าง...

leo
11-08-2010, 15:02
โคตรจะแสบตาเลย เจอปุ๊บผมจะแซงหนีเลย

saimork
12-08-2010, 12:48
อ้าว....เปิดไฟกระพริบตอนฝนตกหนักมันผิดเหรอครับ...ผมหลงเข้าใจผิดตั้งนานแนะผมจะเปิดไฟกระพริบพร้อมกับเปิดไฟหน้าไปพร้อมๆกันงะ......แหมอีกความรุ้ใหม่ครับ....

POMPOM
12-08-2010, 12:59
ผมก็เปิดผ่าหมากวิ่ง แต่ต้องตกหนักจริงแบบมองลำบากมาก
เพราะเคยเจอกับตัวเอง เกือบเล่นตูดเค้าไปแล้ว
กว่าจะเห็นว่าข้างหน้ามีรถ (ประมาณไม่ถึง10เมตร ได้กว่าจะเห็นไฟท้ายคันหน้า)
ก็เลยเสียวตูดตัวเอง เลยต้องเปิดผ่าหมาก ให้คันหลังระวังตูดเรา (ใช้ในกรณีตกหนักจริงๆ)

แต่พวกไฟตัดหมอกหลังนี่ขอบอก แยงตาสุดๆ:kapook-17351-2909:

dsign
12-08-2010, 13:11
ผมก็เปิดผ่าหมากวิ่ง แต่ต้องตกหนักจริงแบบมองลำบากมาก
เพราะเคยเจอกับตัวเอง เกือบเล่นตูดเค้าไปแล้ว
กว่าจะเห็นว่าข้างหน้ามีรถ (ประมาณไม่ถึง10เมตร ได้กว่าจะเห็นไฟท้ายคันหน้า)
ก็เลยเสียวตูดตัวเอง เลยต้องเปิดผ่าหมาก ให้คันหลังระวังตูดเรา (ใช้ในกรณีตกหนักจริงๆ)

แต่พวกไฟตัดหมอกหลังนี่ขอบอก แยงตาสุดๆ:kapook-17351-2909:

...ผมก็เปิดครับแต่ต้องหนักแบบว่ามันขาวโพลนไปหมด ขนาดไฟเบรคยังมองไม่เห็นเลยก็มี แต่ผมวิ่งบนบูรพาวิถีนะ อยู่สูงๆ ฝนตกหนักๆไม่ต้องสืบ ตามน้าป้อมว่าเลย มันไม่เห็นจริงๆ ...:kapook-17319-2781:

Poonploy
12-08-2010, 15:45
หนักแค่ไหนก็ไม่ควรเปิด นอกจากจะมีเหตุฉุกเฉินที่ต้องเปิด
เช่น ข้างหน้ามีอุบัติเหตุกดเตือนให้คันหลังระวัง
แต่เปิดไปวิ่งไปนี่ไม่เห็นประโยชน์ มองข้างหน้าก็ลำบากแล้ว
ยังต้องมาเดาอีกว่าไฟฉุกเฉินคันหน้ามันวิ่งหรือจอด ถ้ามองไม่เห็นก็จอดเถอะครับ

น้องขาวมุก
12-08-2010, 16:06
รถที่ชอบเปิดไฟตัดหมอกหลังแบบไม่ถูกที่ถูกเวลา

ถ้าเป็นผมเจอ ผมจะขับแซงไปให้เขาจ่อตูดแล้วเปิดใส่มั้ง

ทีนี้หล่ะโดนมั่ง แต่อย่าลืมรถผมสูงกว่านะ ระดับสายตาพอดีเลย :kapook-17198-9597:

god-army
12-08-2010, 16:09
ใช่ครับ จริงๆ แล้วมันผิดกฎหมายครับ ไปฉุกเฉินเขาให้เปิดเวลารถเสียข้างทาง ไม่ใช่เปิดไปวิ่งไป หรือว่าเปิดตอนข้ามสี่แยก เรื่องไฟตัดหมอกด้วย มันผิด แต่ไม่เห็นตำหรวด แม..ง มันจับ แล้วเท่าที่เจอคันไหนมีไฟตัดหมอก มันเปิดกันทุกคันเลย เซร็งงงง

dsign
12-08-2010, 16:52
หนักแค่ไหนก็ไม่ควรเปิด นอกจากจะมีเหตุฉุกเฉินที่ต้องเปิด
เช่น ข้างหน้ามีอุบัติเหตุกดเตือนให้คันหลังระวัง
แต่เปิดไปวิ่งไปนี่ไม่เห็นประโยชน์ มองข้างหน้าก็ลำบากแล้ว
ยังต้องมาเดาอีกว่าไฟฉุกเฉินคันหน้ามันวิ่งหรือจอด ถ้ามองไม่เห็นก็จอดเถอะครับ

... ที่เปิดเพราะว่ามันจอดไม่ได้ครับ อยู่บนทางด่วน(ก็ลองจอดเข้าไปดิพวกได้เสยตูดกระเด็น) และก็เพื่อให้สัญญาณกับรถที่ตามมาด้วยจะได้ระวัง แล้วเค้าก็เปิดกันทั้งนั้นด้วย เค้าคงจะเซฟตัวเองด้วยแหล่ะ ให้รถคันหลังที่ตามมาจะได้ระวังเพราะอย่างที่ผมบอก ฝนมันตกหนักมากขนาดไฟเบรคแดงๆสว่างๆยังมองไม่เห็นเลย อย่าไปคิดมากครับ ...

POMPOM
12-08-2010, 19:27
... ที่เปิดเพราะว่ามันจอดไม่ได้ครับ อยู่บนทางด่วน(ก็ลองจอดเข้าไปดิพวกได้เสยตูดกระเด็น) และก็เพื่อให้สัญญาณกับรถที่ตามมาด้วยจะได้ระวัง แล้วเค้าก็เปิดกันทั้งนั้นด้วย เค้าคงจะเซฟตัวเองด้วยแหล่ะ ให้รถคันหลังที่ตามมาจะได้ระวังเพราะอย่างที่ผมบอก ฝนมันตกหนักมากขนาดไฟเบรคแดงๆสว่างๆยังมองไม่เห็นเลย อย่าไปคิดมากครับ ...
ตามนั้นครับ ผมก็ขี้เกียจเอารถเข้าไปไว้ในอู่:Banane35:

น้องขาวมุก
12-08-2010, 19:31
ตามน้าหนุ่ม ครับ เคยขับจาก เพชรบุรี เข้า กทม. ฝนตกหนักมาก จนมองไม่เห็น ผมไม่สนหล่ะ ทั้งไฟตัดหมอกหลัง ทั้งไฟผ่าหมาก ผมเปิดหมดหล่ะ อย่างน้อยคันหลังก็ได้ชะลอความเร็ว

Poonploy
14-08-2010, 17:07
ไฟตัดหมอกผมก็เห็นว่าควรเปิด แต่ไฟฉุกเฉินนี่ยังไงก็ไม่ควร

เปิดแล้วจะเปลี่ยนเลนท่านทำยังไง คันหลังเค้าระวังอยู่แล้วครับแต่อย่าให้เดาเลยว่าวิ่งหรือ

จอด แล้วถ้าเกิดคันที่เปิดไฟฉุกเฉินจอดเสียอยู่จริงๆ คันหลังนึกว่าวิ่ง..เสยมั้ยครับ

บนทางด่วนวิ่งตามๆกันไป จอดไม่ได้ก็ขับช้าๆไม่มีใครว่าหลอกครับ

วัฒนธรรมแปลกๆที่ทำกันจนเคยชิน..เอาเป็นว่าผมไม่เปิดไฟฉุกเฉินขณะวิ่ง

คนนึงแล้วกัน ถ้าผมผิดแล้วใครจะสอยผมก็เชิญ..ผมยอมแระ

stoof
14-08-2010, 18:47
ไฟตัดหมอกผมก็เห็นว่าควรเปิด แต่ไฟฉุกเฉินนี่ยังไงก็ไม่ควร

เปิดแล้วจะเปลี่ยนเลนท่านทำยังไง คันหลังเค้าระวังอยู่แล้วครับแต่อย่าให้เดาเลยว่าวิ่งหรือ

จอด แล้วถ้าเกิดคันที่เปิดไฟฉุกเฉินจอดเสียอยู่จริงๆ คันหลังนึกว่าวิ่ง..เสยมั้ยครับ

บนทางด่วนวิ่งตามๆกันไป จอดไม่ได้ก็ขับช้าๆไม่มีใครว่าหลอกครับ

วัฒนธรรมแปลกๆที่ทำกันจนเคยชิน..เอาเป็นว่าผมไม่เปิดไฟฉุกเฉินขณะวิ่ง

คนนึงแล้วกัน ถ้าผมผิดแล้วใครจะสอยผมก็เชิญ..ผมยอมแระ

บวก หนึ่ง ครับ

NAMELESS
14-08-2010, 19:02

ด้วยคนครับ เคยวิ่งจาก เพชรบุรี เข้า กทม. ตกหนักมาก จนมอง ไม่เห็น ผมไม่สนหล่ะ ทั้งตัดหมอกหลัง ทั้งผ่าหมาก กลัวคันหลังชนครับ อย่างน้อยเขาเห็นเขาก็ชะลอความเร็วอ่ะครับเห็นด้วยคับ:kapook-17195-8823:
ฝนตกหนักคงไม่มีใครวิ่งเล่นมันทุกเลนหรอกคับ:smiley-transport025

bobphasit
14-08-2010, 20:40

ถูกต้องครับคนเราทำเรื่องผิดแล้วยอมรับว่าถูกหลายเรื่องครับ:i40:

tooknavy
14-08-2010, 21:17
รถผมเวลาฝนตกหนักไฟฉุกเฉินเปิดเองยังหาสาเหตุไม่ได้เลย เจอมาสองครั้ง หลังสุดวันที่ 12 ส.ค. ที่ผ่านมา ติดอยู่ซักพักแล้วก็ดับ และติดอีก TRITON PLUS ขาวมุก 4 Door ออกรถเมื่อ 27MAY'10 จริงๆครับ ไม่ได้มากวน ใครเคยเป็นบ้างช่วยบอกวิธีแก้ไขด้วยครับ

Poonploy
15-08-2010, 11:40
รถผมเวลาฝนตกหนักไฟฉุกเฉินเปิดเองยังหาสาเหตุไม่ได้เลย เจอมาสองครั้ง หลังสุดวันที่ 12 ส.ค. ที่ผ่านมา ติดอยู่ซักพักแล้วก็ดับ และติดอีก TRITON PLUS ขาวมุก 4 Door ออกรถเมื่อ 27MAY'10 จริงๆครับ ไม่ได้มากวน ใครเคยเป็นบ้างช่วยบอกวิธีแก้ไขด้วยครับ

อาจจะเป็นเกี่ยวกับสัญญาณกันขโมยครับ เคยอ่านเจอแว๊บๆ

รอท่านผู้รู้อีกที

rangsun
16-08-2010, 10:06
ในที่สุดก็ยังจะเปิดกัน....เอาเลยพวกเราไทยแท้ครับ ได้ข้อสรุปแล้วคือเปิดหรือไม่เปิดก็ได้:kapook-17196-7812:

kimao
16-08-2010, 19:01
ี่ที่ผมเซ็งกว่าก็คือเมื่อวันแม่ตอนเย็นผมออกจากนิคม 304 ไป รังสิต ตอนนั้นก็ตะวันตกดินแล้วครับ
พอออกไปหน้านิคมก็วิ่งตามคันอื่นๆไปเรื่อยๆยังไม่ทันไรมี ดีแมก แซงไปตอนแซงก็ปกติครับ แต่ที่ไม่ปกติคือไฟท้ายไม่ติดครับไม่ติดแม้แต่หลอดเดียวไฟเบรคก็ไม่ติด แล้วก็ไปติดไฟแดงเหมือนกันผมต่อท้ายรถเขานะ พอไฟเขียวผมก็ขับช้าๆให้เขาไปไกลๆหน่อย สักพักเห็นคันเิดิมกำลังหาโอกาสแซงสิบล้อผมเห็นมีจังหวะผมก็เลยกดแซงรวดเดียวแล้วก็กดยาวไปให้ไกลๆคันดังกล่าว แต่สักพักผมก็ติดไฟแดงในตัวปราจีนเขาก็มาทันผมพออกจากปราจีนเขาก็แซงผมพอถึงทางข้ามทางรถไฟ ผมก็เอะใจว่ารถคันนี้ไม่เบรคเลยหรอและรถเขาอยู่ตรงไหนไม่เห็นเลยพอใกล้ทางรถไฟแล้วก็เห็นท้าายรถเขาอยู่หน้ารถผมนี่เอง(ที่จริงเขาเบรคครับแต่ไฟเบรคเขาไม่ติดผมมารู้ตัวอีกทีก็เกือบสายสะแล้ว) พอข้ามทางรถไฟได้ผมกะว่าจะแซง โอ้วพระเจ้าช่วยกล้วยทอดฝนตกหนักมากมองไม่เห็นอะไรเลยอีกอย่างคันหน้าไฟท้ายไม่ติดด้วยเดาไม่ได้เลยว่าวิ่งหรอจอด ผมเลยต้องขับช้ามากๆจนมีรถข้างหลังมาแซงผม ผมก็เลยขับตามเขาไปไม่ให้ห่างมากอย่างน้อยผมก็เห็นระยะด้านหน้าผมที่แน่นอนจากรถคันที่แซงผมไป สักพักฝนหยุดและผมก็เห็นรถคันหน้าแซงอะไรบางอย่างแต่ไม่รู้ว่าแซงอะไร พอผมเข้าไปใกล้ผมพึ่งรู้ว่ามานมาหลอกหลอนผมอีกแล้วคันเดิมเลย ฮ่าๆๆๆๆ คราวนี้ผมไม่แซงแล้วครับ จดไปยาวๆเลยไฟสูงพร้อมไปตัดหมอก แต่ถ้ามีรถสวนมาผมก็ปิดให้นะครับ แต่พอผ่านไปผมก็เต็มที่เหมือนเดิมยาวเลยครับแอบสะใจนิดๆ แล้วผมก็ไปแซงตรงตลาดผลไม้แล้วก็ยิงยาว 120 ถึงรังสิตเลยครับ

****ช่วงนี้หน้าฝน น้าๆขับรถกันระวังหน่อยนะครับ เช็คไฟหน้าไฟท้ายไฟเบรคใบปัดน้ำฝน ให้พร้อมใช้งาน เมื่อคนพร้อมรถพร้อม อุบัติเหตุก็จะไม่เกิดครับ

MUNIC
16-08-2010, 19:58
หนักมาก แวะปั๊ม แล้วโทรบอกที่บ้านว่า ติดฝน 555555

:smiley-music013::smiley-music013:

ZELDA
16-08-2010, 23:16

ตามน้าหนุ่ม ครับ เคยขับจาก เพชรบุรี เข้า กทม. ฝนตกหนักมาก จนมองไม่เห็น ผมไม่สนหล่ะ ทั้งไฟตัดหมอกหลัง ทั้งไฟผ่าหมาก ผมเปิดหมดหล่ะ อย่างน้อยคันหลังก็ได้ชะลอความเร็ว
เห็นด้วยครับ(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ) เวลาอยู่ บนทางด่วน หรือ พวกทางพิเศษ ฝนตกหนัก(มากๆๆๆๆๆ) แทบจะมองไม่เห็น ไฟท้ายคันหน้า ผมก็เปิดไฟผ่าหมาก อย่างน้อยก็ยังเห็นชัดกว่าไฟ เบรก
เพราะเคยมีประสพการณ์ ฝนตกหนักมากๆๆๆ คันหน้าไม่เปิดไฟ อะไรเลย ขับชิดขวา ด้วย กว่าผมจะเห็นรถคันหน้า ก็เหลือไม่ถึงเมตรแล้ว เบรกตัวโก่งเลย ดีที่เอาอยู่และไม่มีรถตามมา
พอเห็นคันอื่นเค้าเปิดไฟผ่าหมาก เวลาฝนตกหนักๆๆ เห็นชัดกว่าไฟท้าย ผมก็เลยเปิด ตามเค้ามั้ง เอาปลอดภัยไว้ก่อน :kapook-17194-2887:

las722026
17-08-2010, 07:33
มีอยู่ตรงใหน มีรูปให้ดูไหมครับ

Poonploy
18-08-2010, 20:17
"ตามๆกัน" ในสิ่งที่ควรตามดีกว่ามั้ยครับ อีกอย่างเราเป็นสังคมออนไลน์

อะไรผิด-ถูกสามารถศึกษาอ้างอิงได้ ช่วยกันทำในสิ่งที่ถูกจากสังคมเล็กๆ

ให้มันขยายวงออกไป เรื่องสิ่งผิดๆที่ทำตามกันมา จะได้ค่อยๆลดน้อยลง

อีกอย่างติดสติ๊กเกอร์คลับด้วย เค้าจะว่าเอาง่ายๆตัวอย่างมีให้เห็นเยอะในหลายคลับ

ไม่ได้เข้ามาต่อยอดเพื่อแตกแยกนะครับ แค่อยากให้ช่วยกันครับ

ปล.ผมว่าจะหยุดโพสท์เรื่องนี้แล้วเชียว