PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้ำดัน ครับ

triton9908
12-08-2010, 18:49
วันนี้วิ่งด่วนชลบุรี กดไป 160-180 ยาวๆประมาณ 3-4 กิโลเมตร ไปลงบางนา
ถึงที่หมาย เปิดกระโปรงหน้ารถ เจอน้ำหม้อน้ำดันกลับไปอยู่ในถังเก็บน้ำเต็มเลยครับ
รอให้เครื่องเย็นก็ไม่ไหลกลับ เปิดฝาหม้อน้ำดูไม่เห็นน้ำเลย บีบท่อยางหม้อน้ำดู
ก็ไม่มีน้ำมีแต่ลม
ก่อนกลับ เลยดูดน้ำในถังเก็บออกให้เหลือแค่ขีด FUL เหมือนเดิม แล้วเติมน้ำในหม้อน้ำใหม่
กดมาความร้อนก็ไม่ขึ้น ถึงบ้านก็ไม่เห็นดันเหมือนเดิม มันเป็นเพราะอะไรกันแน่
งง เลย
เพื่อนๆน้าๆคนไหนเคยเจอ ช่วยบอกทางแก้ไขด้วยนะครับ เสียวฝาโก่ง

:kapook-17197-2309:

น้องขาวมุก
12-08-2010, 18:51
ฝาหม้อน้ำใกล้หมดสภาพครับ น้าศักดิ์

triton9908
12-08-2010, 18:55
ฝาหม้อน้ำใกล้หมดสภาพครับ น้าศักดิ์

เหรอครับน้าปอง ต้องเปลี่ยนลองดูแล้วจิ ขอบคุณน้าปองมากครับ

:21-7:

joetriton
12-08-2010, 19:11
เปลี่ยนปะเก็นฝาสูบได้แล้วน้า คริๆๆ

triton9908
12-08-2010, 19:41
เปลี่ยนปะเก็นฝาสูบได้แล้วน้า คริๆๆ

เปลี่ยนเลยเหรอครับ ผมเปิดฝาหม้อน้ำดู น้ำไม่มีเลยอะ บีบท่อยางดูก็มีแต่ลม
ไม่มีน้ำแช่ในท่อยางเลยครับ เสียวจัง

ball9437
12-08-2010, 20:31
ไม่แน่ใจนะครับผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องยนต์สักเท่าไหร่บังเอินจบไฟฟ้ามาครับแต่พอมีประสบการอยู่บ้าง Ecar คันเก่าของผมมันก็เป็นอาการแบบนี้ มันเป็นที่วาร์วน้ำ(ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า)สปริงมันเกิดตระกันทำให้ไม่สามารถเปิดวาร์วได้ครับพอเครื่องร้อนมากๆทำให้น้ำเดือด พอน้ำเดือดมันก็ไม่มีที่ออกมันเลยวิ่งไปอยู่ที่ถังพักครับ
ให้ผมเดานะครับ ความน่าจะเป็นอีกคือหม้อน้ำตัน หรือ ปั๊มน้ำไม่ทำงาน อันนี้ลองเปิดฝาหม้อน้ำดูว่าน้ำวิ่งหรือเปล่า ลองล้างหม้อน้ำดูสักทีเพื่อจะดีขึ้น หรือถ้าเอาชัวเลยนะครับ ผมใช้วิธีถอดท่อน้ำขาออกจากเครื่อง เปิดน้ำใส่หม้อน้ำไว้สตาร์เครื่องไว้ถ้าปั๊มทำงานน้ำจะไหลออกมาตรงท่อที่เราถอดไว้ ลองเร่งเครื่องดู น้ำจะต้องไหลแรงขึ้นครับ (อันนี้ยากหน่อย ผมว่าเปิดฝาหม้อน้ำดูก็พอครับ อย่าทำตอนเครื่องร้อนนะครับเดียวจะงานเข้าตัว) ขอให้หายเร็วๆนะครับ

triton9908
12-08-2010, 20:35
ไม่แน่ใจนะครับผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องยนต์สักเท่าไหร่บังเอินจบไฟฟ้ามาครับแต่พอมีประสบการอยู่บ้าง Ecar คันเก่าของผมมันก็เป็นอาการแบบนี้ มันเป็นที่วาร์วน้ำ(ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า)สปริงมันเกิดตระกันทำให้ไม่สามารถเปิดวาร์วได้ครับพอเครื่องร้อนมากๆทำให้น้ำเดือด พอน้ำเดือดมันก็ไม่มีที่ออกมันเลยวิ่งไปอยู่ที่ถังพักครับ
ให้ผมเดานะครับ ความน่าจะเป็นอีกคือหม้อน้ำตัน หรือ ปั๊มน้ำไม่ทำงาน อันนี้ลองเปิดฝาหม้อน้ำดูว่าน้ำวิ่งหรือเปล่า ลองล้างหม้อน้ำดูสักทีเพื่อจะดีขึ้น หรือถ้าเอาชัวเลยนะครับ ผมใช้วิธีถอดท่อน้ำขาออกจากเครื่อง เปิดน้ำใส่หม้อน้ำไว้สตาร์เครื่องไว้ถ้าปั๊มทำงานน้ำจะไหลออกมาตรงท่อที่เราถอดไว้ ลองเร่งเครื่องดู น้ำจะต้องไหลแรงขึ้นครับ (อันนี้ยากหน่อย ผมว่าเปิดฝาหม้อน้ำดูก็พอครับ อย่าทำตอนเครื่องร้อนนะครับเดียวจะงานเข้าตัว) ขอให้หายเร็วๆนะครับ

:21-7: ขอบคุณมากครับน้า

MiNi_XXL
12-08-2010, 22:35

อาการเหมือนของผมครับน้าศักดิ์ จอดซ่อมอยู่อู่ป๋าอ๊อดสองเดือน ก็เปลี่ยนชุดหน้าเครื่องทั้งหมด รวมทั้งปั๊มน้ำด้วย เอารถออกมาซัดเลย เกจ์ความร้อนตีเกือบสุด วิ่งมาจากอู่ได้ไม่เกิน 10 โล เข้าข้างทาง ช่างวิ่งมาดู สุดท้ายกลับเข้าอู่ สรุปเปลี่ยนวาล์วน้ำ วาล์วน้ำมันตายครับ

แต่ของน้าศักดิ์วาล์วมันอาจจะติดหรือป่าวครับ ลองเช็คดูนะครับ

triton9908
13-08-2010, 07:25
อาการเหมือนของผมครับน้าศักดิ์ จอดซ่อมอยู่อู่ป๋าอ๊อดสองเดือน ก็เปลี่ยนชุดหน้าเครื่องทั้งหมด รวมทั้งปั๊มน้ำด้วย เอารถออกมาซัดเลย เกจ์ความร้อนตีเกือบสุด วิ่งมาจากอู่ได้ไม่เกิน 10 โล เข้าข้างทาง ช่างวิ่งมาดู สุดท้ายกลับเข้าอู่ สรุปเปลี่ยนวาล์วน้ำ วาล์วน้ำมันตายครับ

แต่ของน้าศักดิ์วาล์วมันอาจจะติดหรือป่าวครับ ลองเช็คดูนะครับ

ขอบคุณน้าเอกมากครับ :21-7:

MEAW_SAN
13-08-2010, 10:20
ประเก็นแล่บ

Nuk_Black-Triton
13-08-2010, 11:38
อาการน้า เหมือนฝาสูบริ่มจะโก่งแล้วครับ เป็นอาการมาตรฐานของ 116 ม้า แต่งแรงครับ

สูตรเขาว่า ห้ามแช่นานๆ ครับ

ถ้าอาการฝาหม้อน้ำไม่ดี มันจะถ่ายออกไปหม้อพักเร็ว ทำให้น้ำเดือดจัด แต่เวลาเย็น มันก็ต้องกลับมาครับ

อาการของน้า ผมเสียวๆ ฝาสูบ กะปะเก็นครับ ลองตรวจดู

triton9908
13-08-2010, 13:02
ประเก็นแล่บ

ขอบคุณน้าโต้งครับ :21-7:

triton9908
13-08-2010, 13:04
อาการน้า เหมือนฝาสูบริ่มจะโก่งแล้วครับ เป็นอาการมาตรฐานของ 116 ม้า แต่งแรงครับ

ถ้าอาการฝาหม้อน้ำไม่ดี มันจะถ่ายออกไปหม้อพักเร็ว ทำให้น้ำเดือดจัด แต่เวลาเย็น มันก็ต้องกลับมาครับ

อาการของน้า ผมเสียวๆ ฝาสูบ กะปะเก็นครับ ลองตรวจดู

ขอคุณน้านุ๊กครับ ไปอู่มาแล้ว เขาบอกยังไม่เป็นไร เลยตัดสินใจเปลี่ยน
หม้อน้ำใหม่มันซะเลย พร้อมถอดวาล์วน้ำล้างทำความสะอาดใหม่ :21-7:

triton9908
25-08-2010, 10:42
แก้ไม่หาย เปลี่ยนหม้อน้ำอะลูมิเนียมแล้วก็ไม่หาย มันจะขึ้นมา วันละ 1 ซม.จนเกือบเต็มถังพัก เครื่องเย็นก็ไม่ดูดกลับ งง
ต้องคอยดูดน้ำออกให้ไพอดีกับขีด Ful แล้วเอาไปเติมในหม้อน้ำใหม่ วนอยู่นี่แหละ 2 ครั้งแล้ว ช่วยด้วยคร๊าบมันเป็นอันหยัง
ความร้อนก็ไม่ขึ้นนะ งง กับมันจริงๆ ถอดวาล์วล้างทำความสะอาด เจาะรูเพิ่มแล้วก็เหมือนเดิม
หรือถึงเวลาเปิดฝาแล้ว

:i42::kapook-17351-2909:

myjoefiend
25-08-2010, 11:12
หายไวๆน๊ะครับ

kob1
25-08-2010, 11:25
แล้วทำไม ไม่เปลี่ยนวาวล์ปั้มน้ำด้วยละคับ เห็นเปลียนหม้อน้ำแล้ว น่าจะเปลี่ยนให้หมด จะได้หมดปัญหา

aj anucha
26-08-2010, 23:28
อ่า ...มาเข้าทำเนียบ"น้ำดัน "ด้วยคนนะครับ อิอิ
เพิ่งเป็นวันนี้เอง ห้าวจัด ปรับบูสไป 35 ปอนด์ แช่ยาวๆ.....
เข็มความร้อนตีขึ้นไปเกือบ H เลยครับ ไปดูที่ถังพักน้ำเต็มจนล้นเลย พอฟรีเครื่องไว้พักนึง ก็เปิดฝาหม้อน้ำดู ดันมีแต่ลมครับ เซงจริงๆเลย
ผมว่าเร็วๆนี้แหละจะเข้าอู่ลองเช็คดูเบื้องต้นก่อนครับ ถ้าไม่หายสงสัยต้องเปิดฝาเปลี่ยน
ปะเก็นฝาสูบใหม่น่าจะจบ ใครมีความคิดดี ๆ อย่างไงก็แชร์กันหน่อยครับ

aj anucha
26-08-2010, 23:30

ตัว 140 ก็เป็นครับ อิอิ:emo022nj0::emo021vj6:

ball-TriTon
27-08-2010, 00:47
อาการแบบนี้ น่าเป็นห่วงนะครับ น้าลองเปิดฝาหม้อน้ำออกมาดูลูกยางที่ฝาอ่ะครับ ว่ามันแข็งไหม บางทีลูกยางมันตายครับ มันจะทำให้ปิดกั้นน้ำร้อนไม่ได้และน้ำเย็นก็ไม่ไหลกลับครับ ลองดูครับน้า จากประสบการณ์เปลี่ยนทั้งหมดก็ยังเป็น ( แต่เป็นรถตู้นะครับ ) สรุปแล้ว ฝาหม้อน้ำครับ เปลี่ยนแล้วหายเลย ราคาไม่กี่ร้อย เส้นผมบังภูเขาครับ

aj anucha
27-08-2010, 10:24
ได้ครับอย่างไงเดี๋ยวเช็คเบื้องต้นดูก่อนครับ ขอบคุณมากนะครับ

ขวด
26-05-2011, 22:57
ขับไปจังหวัดตราดมา ถึง170 พอถึงแกลงความร้อนขึ้ต้องจอดพักน้ำดันเข้าหม้อพักจนเต็มล้นออกมาเลยต้องเติมน้ำ2ขวด ถ้าเหยียบเกิน100ความร้อนขึ้นทันทีต้องหยุดเข้าไปเช็คที่0จันทบุรี ช่างบอกว่าปะเก็นฝาสูบรั่วแต่ยังขับได้เลยงงมากเป็นที่อะรัยกันแน่ ต้องจอดซ่อม2วันพอขับกลับกรุงเทพ ต้องจอด2รอบที่ทางเข้าแยกจันท์บุรี1รอบที่บ้านบึง1รอบ โทรถามช่างที่กรุงเทพ ช่างบอกว่าเป็นไปได้ทุกอย่าง ปะเก็นรั่วแต่ถ้าปะเก็รั่วทำไมขับกลับกรุงเทพได้งงงงง อันนี้ช่างที่จันท์บุรีบอก หรือ ฝาหม้อน้ำยางตาย หรือสปริงวาวล์น้ำตายกันแน่ใตรหราบช่วยตอบที n.ratsamee@gmail.com

dsign
26-05-2011, 23:11
ขับไปจังหวัดตราดมา ถึง170 พอถึงแกลงความร้อนขึ้ต้องจอดพักน้ำดันเข้าหม้อพักจนเต็มล้นออกมาเลยต้องเติมน้ำ2ขวด ถ้าเหยียบเกิน100ความร้อนขึ้นทันทีต้องหยุดเข้าไปเช็คที่0จันทบุรี ช่างบอกว่าปะเก็นฝาสูบรั่วแต่ยังขับได้เลยงงมากเป็นที่อะรัยกันแน่ ต้องจอดซ่อม2วันพอขับกลับกรุงเทพ ต้องจอด2รอบที่ทางเข้าแยกจันท์บุรี1รอบที่บ้านบึง1รอบ โทรถามช่างที่กรุงเทพ ช่างบอกว่าเป็นไปได้ทุกอย่าง ปะเก็นรั่วแต่ถ้าปะเก็รั่วทำไมขับกลับกรุงเทพได้งงงงง อันนี้ช่างที่จันท์บุรีบอก หรือ ฝาหม้อน้ำยางตาย หรือสปริงวาวล์น้ำตายกันแน่ใตรหราบช่วยตอบที n.ratsamee@gmail.com

...ไม่ต้อง งง ฮัฟ ยังไงก็ต้องเปลี่ยนแน่ๆอยู่แล้วปะเก็นฝาอ่ะฮัฟถ้าเป็นแบบนี้ ผมก็เป็นอย่างน้าแหล่ะ วิ่งได้ไม่เกินร้อย ถ้ารถไม่วิ่งจอดรถติดก็ฮีตเองอีกเซ็งเป็ด...

...ว่าแต่ว่ารถน้าวิ่งมากี่โลแล้วฮะ ทำอะไรกะรถไปบ้าง หรือว่ายังเดิมๆ ยังไงก็ยินดีต้อนรับเข้าสมาคมน้ำดันด้วยนะฮัฟ ตามลิ้งค์ไปกันเล๊ย... :41 3:

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=23780

the toy of dunya
28-05-2011, 20:07
อาการเดียวกันผมเลย ของผมเปลี่ยนปะเก็นปาดฝาไป0.07มิลแล้วคับตอนนี้ค่อยๆ ประกอบแล้วคับน้า

ขวด
28-05-2011, 20:52
ใส่กล่องดันราง...กลับ ปลดร็อคคันเร่ง แต่ว่านัดช่างวันอังคารนี้แล้วscvต้องเปลี่ที่0หรืช่างข้านอกได้ครับ