PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยด้วย : Compressor air ไม่ทำงาน

Nongnet
13-08-2010, 23:27
สวัสดีครับพี่ๆชาว TTC รถผมมีปัญหา compressor air ไม่ทำงานครับ ก่อนหน้านี้แอรืไม่เย็น พอไปหาร้านเขาบอกว่าน้ำยาแอร์เหลือ 1 ขีด แล้วเติมเข้าไปใหม่ ก็กลับมาเย็นได้ 1 อาทิตย์ แต่หลังจากนั้นมีแต่ลมร้อนออกมาและมีกลื่นเหม็นๆ มาเจอเมื่อช่วงค่ำ พอเปิดแอร์ compressor air ไม่ทำงานครับ ปกติถ้าเราเปิดมันจะต้องตัดและรอบเครื่องขึ้น แต่นี่ไม่ทำงานเลย ตอนนี้ผมคิดว่าสานตรงสวิตซ์จะขาดหรือเปล่า หรือท่านใดพอจะแนะนำบ้างครับ ตอนนี้ขับตอนกลางวันไม่ได้ครับ กลัวว่าถ้าเป็นเล็กๆน้อยๆ แล้วช่างจะหักคอเอาครับ จึงมาถามพี่ๆสมาชิกก่อนเผื่อมีท่านใดพอจะวิเคราะห์ได้ครับ ขอบคุณครับ

nopgoon
13-08-2010, 23:31
ลองไปหาดูว่าท่อน้ำยาแอร์มันรั่วแน่นอนครับ แค่หาให้เจอแล้วเชื่อมอุดมันซะ เติมน้ำยาใหม่แค่นี้ก็หายแล้ว

HS4CJR
14-08-2010, 04:49
คอมเพรสเซอร์แอร์ไม่ทำงานมีหลายสาเหตุ กรณีของน้าอาจเกิดจากน้ำยาแอร์รั่วมากเกินไป จน pressure sensor สั่งให้คอมเพสเซอร์หยุดทำงานเพื่อป้องกันความเสียหายของคอมเพรสเซอร์ pressure sensor จะสั่งตัดการทำงาน 2 กรณีคือ เมื่อแรงดันน้ำยาแอร์ต่ำเกินไปเนื่องจากระบบแอร์รั่ว หรือเมื่อแรงดันน้ำยาแอร์สูงเกินไปเพราะระบายความร้อนไม่ทันหรือระบบตัน ถ้าให้แน่ใจว่าน้ำยาแอร์มันขาดหรือไม่ ต้องเอาเกจวัดความดันมาวัด แต่เบื้องต้นสามารถดูจากตาแมวได้ว่าน้ำยาขาดหรือไม่ ถ้าเกิดจากสาเหตุนี้ต้องแก้ที่ต้นตอ อย่าเพียงแต่เติมน้ำยาแอร์เพิ่ม เพราะเดี๋ยวมันรั่วหมดก็กลับมาเป็นอีก จุดที่รั่วส่วนใหญ่อยู่ตามข้อต่อต่างๆ ตู้แอร์ และคอมเพรสเซอร์

อีกสาเหตุหนึ่งก็ฟิวส์หรือรีเลย์ที่จ่ายไฟให้คลัทคอมแอร์เสีย ถ้าเป็นที่สาเหตุนี้ก็แก้ไม่ยาก

สาเหตุที่หนักสุดคือ คลัทคอมแอร์เสียหรือคอมเพรสเซอร์เสีย