PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครเจอปัญหาเสียงดังแบบนี้บ้างครับ

ISS_TT
24-03-2008, 12:52
ผมใช้รุ่น3.2GLS M/T ใช้มา 2 ปีกว่า 52,000 โลแล้ว
มีปัญหาอยากจะถามพี่ๆ คือ เวลาเครื่องร้อนจะมีเสียงคล้ายเหล็กตีกันอยู่บริเวณเกียร์
ดังแก็กๆๆๆๆๆๆ โดยเฉพาะเวลาเหยียบคันเร่งแล้วยกคันเร่ง ช่วงที่รอบเครื่องลงจะ
ได้ยินชัดมาก หรือเวลาเหยียบคันเร่งเพื่อเร่งแซง ก็ได้ยินเข้ามาในห้องเครื่องเลยครับ
ไปถามศูนย์มาแล้วศูนย์บอกว่าเป็นที่ชุดครัช แต่ผมยังไม่ปักใจ(กลัวจะเป็นที่เกียร์)
อีกอย่างผมบอกว่าถ้าเป็นที่ชุดครัชทำไมไม่เคลมให้ เขาบอกว่าต้องรออะไหร่ตัวใหม่
แต่ยังไม่ให้คำตอบผมว่าเมื่อไหร่ ให้รอไปก่อน ผมโทรไปทางสำนักงานใหญ่ก็มีคำตอบเช่นเดียวกัน หากพี่ๆเจออาการแบบผมช่วยแนะนำด้วยครับ หรือแนะนำศูนย์ที่เก่งๆก็ได้ครับ สงกรานต์จะได้กลับต่างจังหวัดสบายใจ ลืมบอกว่าเสียงที่ได้ยินหากมานั้งฟังตรงบริเวณล้อหน้าแล้วเหยียบคันเร่งจะได้ยินชัดครับ จะเหยียบครัชหรือปล่อยครัชก็ได้ยินครับ :i42::i42:

Hom
26-03-2008, 14:59
ดังแกรก ๆ แถวๆเกียร์หรือบางที่ดังคล้ายๆ อยู่แถว ลิ้นชักที่เขี่ยบุหรี่ ดังตอนวิ่งถนนขรุขระหรือทางไม่เรียบ อันนี้ผมหาอยู่นานเลยสรุปมันเกิดจากสปริงใต้เบาะผู้โดยสารมันดังครับ

ISS_TT
27-03-2008, 08:12
อันนี้ดังใต้ท้องรถแถวๆห้องเกียร์แน่นอนครับ

ISS_TT
27-03-2008, 08:19
อันนี้ดังใต้ท้องรถแถวๆห้องเกียร์แน่นอนครับ

speedpicking
27-03-2008, 14:02
ผมดังอยู่ตรงน้ำหล่อเย็น
ตรงสีดำๆ ที่มีหลอดรับอากาศเข้าก้าานหน้าน่ะครับ

ไม่รู้ปกติมั้ย มันเหมือนมันหลวมๆๆๆ

jack triton@k.p.c.
31-03-2008, 18:43
ของผมรถใช้มา 1 ปี เสียงดังบริเวณแถวเกียร์ แถวคลัช ถ้าเครื่องร้อนเวลาติดเครื่องเสียงจะดังออกมาเชียว แต่พอเหยียบคลัชเสียงจะเงียบลง ของผมคิดว่าดังลูกปืนคลัช หรือสปริงคลัช หรือไม่ก็ผ้าคลัง สัณนิษฐานกันไป ว่าจะไปเคลมเปลี่ยนยกคลัชแต่ก็ไม่ไว้ใจช่างที่ศูนย์ กลัวทำไปแล้วงานไม่จบ เด่วประกอบน้อตขาดบ้าง น้ำมันรั่วซึมบ้าง ก็เลยขับมันทั้ง ๆ อย่างนี้ล่ะ เพราะอาการมันยังไม่หนักมาก

Kookkai12
08-04-2008, 02:31
ผมก็เป็นครับ.....เครมยกชุดครัชมาแล้วครับ......ประมาณ 3 เดือนก็กลับมาดังอีกครับ
ตอนนี้ผมก็รออะไหล่ตัวใหม่เหมือนกัน....มันไม่เป็นไรหรอกครับ ก็แค่เสียงดังพอน่ารำคาญ รถยังขับได้ปกติครับ กลับบ้านได้อย่างสบายใจครับ ตอนของผมดัง ผมก็ขับกลับหนองคาย-จันทบุรีมาแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร นอกจากเปลืองน้ำมันครับ...อิอิ

แต่ผมเข้าใจครับ มันดังเร็วก่อนวัยอันควร.....จริงๆแล้วเสียงแบบนี้ควรจะดังถ้าเราใช้รถมาแล้วสัก 4-5 ปีครับ......ทำใจ และอย่ากังวลมากครับ มีปัญหาเราก็ช่วยกันแก้ไข ทาง mitsu ก็รู้ปัญหานี้ครับ .....

MrSpring
08-04-2008, 13:10
เป็นที่ครัชครับ ผมเปลี่ยนมาแล้วที่ศูนย์วิภาวดี เป็นตอน 30000 ตอนนี้ 90000 แล้วยังไม่เจอปัญหาเลยครับ (ของผม ขับ 2 4d)

ISS_TT
08-04-2008, 15:42
เคลมครัชมาแล้วอาการเหมือนเดิมทุกประการ