PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เอามาจาก Pantip มิตซูรุ่งเจริญ อีกแล้วครับท่าน

jamboe
20-08-2010, 10:20
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9597336/V9597336.html

ผมซื้อรถกระบะ triton plus cng เครื่องยนต์เบนซิน 2.4 จากตัวแทนมิตซูรุ่งเจริญสาขาคลองหลวง มาในราคา 810000บาท
ด้วยความที่คิดว่าติดจากศูนย์เลยจะดีมีรับประกัน ประกอบกับตัวรถที่ไม่มีให้ลอง โดยอ้างว่าขายดีทำไม่ทัน ผมเลยตัดสินใจซื้อรถรุ่นนี้มาใช้งาน เลขกิโลเมตรในวันรับรถ 200กม.เศษ
ทางศูนย์อ้างว่าขับไปรับมาจากสมุทรปราการ อ่ะผมก็ช่างมันไม่เป็นไร รับรถพร้อมกับน้ำมันเต็มถังตามที่ตกลงกันไว้

พอลองใช้งานจริงๆจนครบ1000กม. จึงให้ทางศูนย์นำรถกลับไปแก้ไขเรื่องก๊าซเพราะระหว่างการใช้งานจนถึง1000กม.
พบว่ารถมีอาการกระตุกและไม่มีแรงในรอบต้น แม้กระทั่งในเวลาขึ้นเนินก็ยังมีอาการกระตุกอย่างต่อเนื่อง
จึงให้ทางศูนย์กลับไปแก้ หลังจากแก้ไขและนำรถกลับมาคืนโดยที่ไม่ได้ล้าง น้ำมันหมดไปครึ่งถัง และเศษขี้บุหรี่มีติดอยู่ภายในห้องโดยสารเต็มไปหมด
ผมก็คิดว่าช่างมันเพื่อแลกกับอาการรถที่หวังว่าจะดีขึ้น แต่ก้ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงทุกอย่างยังแย่เหมือนเดิม
จึงตัดสินใจกลับไปให้ทางศูนย์แก้ไขอีกครั้ง หลังจากนั้นประมาณ4วันรถก็เสร็จกลับมาพร้อมกับสภาพเดิมเหมือนกับครั้งที่แล้ว น้ำมันครึ่งถังที่เหลือกลายเป็นไฟโชว์แจ้งว่าน้ำมันจะหมด
ซึ่งนี้ก็คิดว่าช่างมันเพื่อแลกกับอาการรถที่คิดว่าจะดีขึ้น แต่ทุกอย่างก็ยังเหมือนเดิม ผมเกือบประสบอุบัติเหตุด้วยอาการรถกระตุกจนเกือบถูกรถชนท้ายประมาณ6ครั้ง มีบางครั้งต้องหลบให้รถคันหลังผ่านไปก่อน จึงแจ้งไปทางศูนย์ได้คำตอบกลับมาว่าทางช่างบอกว่าจูนได้แค่นี้เวลาเร่งก็ต้องค่อยๆเหยียบไม่งั้นมันจะกระตุก ไม่สามารถแก้ไขอะไรให้ได้และไม่รับผิดชอบในเรื่องที่เกิดขึ้น
ตอนนี้ผมต้องนำรถไปให้ช่างตามร้านที่ติดตั้งngv แก้อาการที่กำลังประสบอยู่ด้วยตนเอง ตอนนี้รถออกมาได้เดือนเศษได้ใช้จริงๆไม่กี่วันที่เหลือกลับเข้าศูนย์
ฝากพี่ๆน้องๆพิจารณาให้ดีก่อนจะซื้อรุ่นนี้ด้วยนะครับ triton plus 2.4 cng 4ประตู หรือผมอาจจะเป็นผู้โชคดีที่ได้รถมีปัญหาแบบนี้คนเดียวแต่ถ้าให้ซื้ออีกผมคงไม่เอาแล้วครับ
ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ

จากคุณ : ton2j

jamboe
20-08-2010, 10:22
triton plus cng เครื่องยนต์เบนซิน 2.4 ราคา 810000บาท

- -"

EarthECU
20-08-2010, 10:39
- -"

น่าเห็นใจคนซื้อครับแบบนี้

น้องขาวมุก
20-08-2010, 10:45
ถ้ามิตซูใหญ่ ไม่แก้ไขอะไร ก็อย่าไปซื้อเลย ตัว CNG ไม่เห็นจะมีอะไรดีเลย

วิ่งก็ไม่ออก รอเติมก๊าซก็นาน

ออกตัว เบนซิน มาติดแก๊ส LPG ยังจะดีกว่าซะอีก

ช่างแก๊สเก่งๆมีอยู่เยอะ

แต่ช่าง CNG มีแต่ช่างมัน

jamboe
20-08-2010, 10:54
ถ้ามิตซูใหญ่ ไม่แก้ไขอะไร ก็อย่าไปซื้อเลย ตัว CNG ไม่เห็นจะมีอะไรดีเลย

วิ่งก็ไม่ออก รอเติมก๊าซก็นาน

ออกตัว เบนซิน มาติดแก๊ส LPG ยังจะดีกว่าซะอีก

ช่างแก๊สเก่งๆมีอยู่เยอะ

แต่ช่าง CNG มีแต่ช่างมัน

กรณีนี้ไม่เกี่ยวกับ มิตซูใหญ่ นะครับ

เพราะ ไทรทัน ngv ที่มิตซูใหญ่ ขาย ไม่มี ตัว 4 ประตูครับ
อันนี้ มิตซูรุ่งเจริญ น่าจะนำไปติดเอง

แต่ถ้ามิตซูใหญ่ ไม่ลงมาเล่น ก็อาจส่งผลกระทบกับยอดขายตัว ngv ได้
เพราะผมดูแล้ว หลายคนยังเข้าใจผิดอยู่มาก

TON_GAS
20-08-2010, 11:02
รถเขาดีครับลองใช้ระบบน้ำมันดูครับ แต่ที่ไม่ดีคือคุณภาพของ Ngv บ้านเรา ให้สังเกตุดูนะครับว่าทำไมพนักงานของ ปตท.ไม่มีใครใช้แก๊ส Ngv เลย ขนาดรถที่มาส่ง Ngv ตามปั้มต่างๆยังไม่ใช้เลยสักคันเดียว แล้วก็โฆษณา คนไทยก็เสพโฆษณากันจนไม่ค่อยที่จะมีความคิดเห็นเป็นอย่างอื่น ภูมิใจกันนักหนากับคำว่า Cng , Ngv กว่าจะรู้ความจริงก็เสียเงินเสียทองกันไปเยอะ แล้วก็คุยไม่ได้อย่างเต็มปากเต็มคำถึงคำว่าประหยัด ดูที่ราคาค่าติดตั้ง น้ำหนักที่บรรทุก ภาระช่วงล่างที่เพิ่มเป็นเท่าตัวเพราะถนนเมืองไทยไม่ได้ราบเรียบ มันจะมีแรงขย่มตลอดเวลาที่วิ่ง และยังมีแรงในการออกตัว แรงเบลค ที่สามารถทำให้ตัวถังที่ยึดถัง Ngv มีโอกาสชำรุดหรือฉีกได้ตลอดเวลา อันตรายจากแรงดันที่ 3000 ปอด์น/ตารางนิ้วซึ่งสามารถฉีกถังเหล็กหล่อหนา 1 ซ.ม.ที่ด้อยคุณภาพแตกกระจายได้ไม่ยากเลย ส่วนหม้อต้มมีห้องลดแรงดันถึง 3 ห้องก็จริงแต่ถ้ามันพังแล้วแรงดันขนาดนั้นเข้าเครื่องไม่ต้องคิดเลยครับ และยังมีเรื่องความร้อนที่หัวลูกสูบอีก จาระนัยไม่ไหวเอาเป็นว่าผมไม่สนับสนุนรถบ้านให้ใช้ครับ

Aong_Chelsea
20-08-2010, 11:07
จัดให้หนักเลยครับ

Aong_Chelsea
20-08-2010, 11:13
แระเมื่อมองอีกมุมหนึ่ง ก้อน่าคิดครับ คือคนตั้งกระทู้เค้าโจมตีเรา หรือไม่ก้อโจมตี 0 อันนี้ไม่สามารรถทราบได้ว่า มันจริงหรือไม่จริง ผมไม่ได้ใส่ร้ายใคร แค่เขียนตามความรู้สึก

bigmtts43
20-08-2010, 11:24
น่าเห็นใจครับได้แต่สวดมนต์ภาวนาขอให้น้าปลอดภัยครับ

jamboe
20-08-2010, 11:28
แระเมื่อมองอีกมุมหนึ่ง ก้อน่าคิดครับ คือคนตั้งกระทู้เค้าโจมตีเรา หรือไม่ก้อโจมตี 0 อันนี้ไม่สามารรถทราบได้ว่า มันจริงหรือไม่จริง ผมไม่ได้ใส่ร้ายใคร แค่เขียนตามความรู้สึก

เรื่องนี้เป็นไปได้ ครับ
ในยุค Internet เรื่องพวกนี้เป็นสิ่งที่มองข้ามไม่ได้ครับ

ดังนั้น ผู้เกี่ยวข้อง หรือผู้ที่เสียผลประโยชน์จากการกล่าวอ้างนี้ ควรรีบตรวจสอบ และชี้แจง
แต่หาก นิ่งเฉย หรือ ละเลย ข้อมูลเหล่านี้ ภาพลักษณ์ก็จะยิ่งแย่ครับ

ในฐานะ ที่ผู้ใช้รถ มิตซูคนหนึ่ง
ผมไม่ชอบเลยที่มีข่าวลักษณะนี้เกิดขึ้นบ่อยๆ

ขอเป็นคนหนึ่งที่ช่วยตีปี๊บ เพื่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลง ไปในทางที่ดีขึ้น

ItsamaauI
20-08-2010, 11:33
เห็น อ.ต้น บรรยาย แล้วเห็นภาพเลย เกลียดจริงๆ ไอ ปตท. เนี้ย แต่ชอบแอบเข้าไปเติมลมฟรี อิอิ แต่ผมใช้น้ำมันเครื่อง ปตท.นะ มันถูกสุดแล้ว เกลียดตัวกินใข่

ItsamaauI
20-08-2010, 11:36
เรื่องนี้เป็นไปได้ ครับ
ในยุค Internet เรื่องพวกนี้เป็นสิ่งที่มองข้ามไม่ได้ครับ

ดังนั้น ผู้เกี่ยวข้อง หรือผู้ที่เสียผลประโยชน์จากการกล่าวอ้างนี้ ควรรีบตรวจสอบ และชี้แจง
แต่หาก นิ่งเฉย หรือ ละเลย ข้อมูลเหล่านี้ ภาพลักษณ์ก็จะยิ่งแย่ครับ

ในฐานะ ที่ผู้ใช้รถ มิตซูคนหนึ่ง
ผมไม่ชอบเลยที่มีข่าวลักษณะนี้เกิดขึ้นบ่อยๆ

ขอเป็นคนหนึ่งที่ช่วยตีปี๊บ เพื่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลง ไปในทางที่ดีขึ้น

บอกคำเดียวว่ายาก เพราะมาตรฐานของ มิตซูบิชิไทยแลนด์ มันห่วยแตกจริงๆ ไม่มีคุณภาพการจัดการครับ

boka
20-08-2010, 11:45
รุ่งเจริญ....เชื่อขนมกินได้เลยครับ..
ซื้อรถที่นี้ แต่ไม่เคยเข้าไปอีกเลย ตั้งแต่ได้รถมา...
ดีไม่ดีไม่รู้แต่ไม่ประทับใจ...

JADUM
20-08-2010, 12:03
รถแย่ ศูนย์แย่ เป็นกำลังใจให้แล้วกันครับ

dekyudya
20-08-2010, 12:36
น่าจะเป็นที่ศูนย์ตัวแทนจำหน่ายครับ เพราะปัจจุบัน MMTH น่าจะยังไม่มี triton plus 2.4 cng (มีแต่ triton cng) ตอนแรกก็กะซื้อที่นี่(มิตซูรุ่งเจริญสาขาคลองหลวง)เหมือนกันเพราะมีการรับติด CNG + รับประกัน 3 ปี

foxcox
20-08-2010, 12:44
ดีนะผมซื้อรถมือสอง :kapook-17340-6327:

Jui-Pearl_White
20-08-2010, 13:07
triton plus 2.4 cng 4ประตู
รุ่นนี้มีด้วยเหรอ สงสัยเราตกข่าวว่ะ
อ้ายแนวๆนี้ มิตซูโดนบ่อยนะ
ตัว แลนเซอร์ นั่นก็โดนเละเลย
ปาเจ ก็อ่วม รถเขากะลังจะขายดี ก็งี้แหละ
แต่ก็มีผลพอสมควรนะครับ

DENSO-Jibun
20-08-2010, 15:13
triton plus 2.4 cng 4ประตู
รุ่นนี้มีด้วยเหรอ สงสัยเราตกข่าวว่ะ
อ้ายแนวๆนี้ มิตซูโดนบ่อยนะ
ตัว แลนเซอร์ นั่นก็โดนเละเลย
ปาเจ ก็อ่วม รถเขากะลังจะขายดี ก็งี้แหละ
แต่ก็มีผลพอสมควรนะครับ

ไม่มีครับ......ชัวร์ ....ถ้ามีผมออกแล้ว.....:smiley-transport020

at_lai
20-08-2010, 15:43
อ้าวแล้วน้าที่ตั้งกระทู้ ท่านซื้อมาจั่งได๋คับเนี่ย.... เค้าบอกว่ามันยัง บ๋ มี ขาย เอ้อ....งงง

jamboe
20-08-2010, 16:32
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมว่าอาจเป็นความตั้งใจ ของ ศูนย์ ที่ ต้องการสื่อให้ผู้ซื้อเข้าใจว่าอย่างนั้น

jamboe
20-08-2010, 16:34
อ้าวแล้วน้าที่ตั้งกระทู้ ท่านซื้อมาจั่งได๋คับเนี่ย.... เค้าบอกว่ามันยัง บ๋ มี ขาย เอ้อ....งงง

ถ้าหมายถึงผม ผมไม่ใช่เจ้าของรถครับ
และถ้าอ่านทุก Rep
จะพบว่า ผมชี้แจงไปตั้งแต่ Rep ที่ 5 แล้ว ว่ามิตซู ไม่มี ตัว 4ประตู CNG

mckyparty
20-08-2010, 17:22
ทางสุดท้าย อย่าลืมนึกถึงนะครับ ก่อนเครื่องยนต์เราจะพังพินาศไปมากกว่านี้
คือถอดระบบ NGV ออกให้หมด และนำ LPG มาใส่แทน หากทำใจได้นะครับ ส่วนจะทำหรือไม่ อันนี้ ท่านตัดสินเองครับ

ถามว่าจบไหม จบแน่ครับ รถเครื่องยนต์สันดาปภายใน ตามปกติ ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้งานกับ NGV ก้อจะใช้งาน NGV ได้ไม่มีประสิทธิภาพครับ

>> การเผาไหม้ไม่ดี เพราะระบบจุดระเบิด จุดไฟ ขึ้นไปไม่ถึงออกเทนของ NGV
>> เมื่อจุดไม่ถึง ก้อเผาไหม้ไม่หมด
>> เผาไหม้ไม่หมด ก้อเกิดมลภาวะ กับสิ่งแวดล้อมในที่สุด ผมกราบขอร้องเลย เชื่อผม อย่าไปเชื่อ ปตท ว่ามันสะอาด
>> ผมเห็น Altis limo NGV รุ่นเก่า พังก่อนวัยอันควรมากมาย
>> ประเทศในโลก หาไปเถอะครับ น้อยมากที่เค้าใช้ NGV กับรถปกติครับ
>> ปตท กำลังจะโดนจวก ในอีก ไม่นานนี้แน่ครับ ข้อหา ปล้นชาติ จากหุ้นที่ขายได้ใน 77 วินาที โดยตระกูลหลักคือ .... งรุ่งเรืองกิจ และ มหา....... แถมกฎหมายเค้าบังคับให้คนนึงถือได้ไม่เกิน 100000 หุ้น แต่พี่ท่านเล่นเอาไปคนละเป็นล้านหุ้น พวกเราช่วยกันสั่งฟ้องได้เลยนะครับ

Jui-Pearl_White
20-08-2010, 22:12
ทางสุดท้าย อย่าลืมนึกถึงนะครับ ก่อนเครื่องยนต์เราจะพังพินาศไปมากกว่านี้
คือถอดระบบ NGV ออกให้หมด และนำ LPG มาใส่แทน หากทำใจได้นะครับ ส่วนจะทำหรือไม่ อันนี้ ท่านตัดสินเองครับ

ถามว่าจบไหม จบแน่ครับ รถเครื่องยนต์สันดาปภายใน ตามปกติ ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้งานกับ NGV ก้อจะใช้งาน NGV ได้ไม่มีประสิทธิภาพครับ

>> การเผาไหม้ไม่ดี เพราะระบบจุดระเบิด จุดไฟ ขึ้นไปไม่ถึงออกเทนของ NGV
>> เมื่อจุดไม่ถึง ก้อเผาไหม้ไม่หมด
>> เผาไหม้ไม่หมด ก้อเกิดมลภาวะ กับสิ่งแวดล้อมในที่สุด ผมกราบขอร้องเลย เชื่อผม อย่าไปเชื่อ ปตท ว่ามันสะอาด
>> ผมเห็น Altis limo NGV รุ่นเก่า พังก่อนวัยอันควรมากมาย
>> ประเทศในโลก หาไปเถอะครับ น้อยมากที่เค้าใช้ NGV กับรถปกติครับ
>> ปตท กำลังจะโดนจวก ในอีก ไม่นานนี้แน่ครับ ข้อหา ปล้นชาติ จากหุ้นที่ขายได้ใน 77 วินาที โดยตระกูลหลักคือ .... งรุ่งเรืองกิจ และ มหา....... แถมกฎหมายเค้าบังคับให้คนนึงถือได้ไม่เกิน 100000 หุ้น แต่พี่ท่านเล่นเอาไปคนละเป็นล้านหุ้น พวกเราช่วยกันสั่งฟ้องได้เลยนะครับ

ผมจึงไม่ค่อยเติม ปตท.ไงครับ มอไซด์ก็ไม่ซื้อใช้ ผลิตภัณของ เณสเหล่ ก็ไม่ค่อยจะซื้อครับ เพราะนึกถึงหน้าพี่ กั้ง แล้วซื้อม่ายลง แพ้ฟามหล่อมัน 555

opec
21-08-2010, 10:27
ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบของNGV ติดตั้งไม่ดี ผมใช้ Plus 4D ตัวแรก ติดแก็ส LPG หัวฉีดวิ่งเหมือนน้ำมัน

opec
21-08-2010, 10:29
ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบของNGV ติดตั้งไม่ดี ผมใช้ Plus 4D ตัวแรก ติดแก็ส LPG หัวฉีดวิ่งเหมือนน้ำมันเลย วิ่งมา 64000 โลแล้วปกติดีครับ

thanayod
21-08-2010, 21:16
ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบของNGV ติดตั้งไม่ดี ผมใช้ Plus 4D ตัวแรก ติดแก็ส LPG หัวฉีดวิ่งเหมือนน้ำมันเลย วิ่งมา 64000 โลแล้วปกติดีครับ
ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่ระบบ ngv ที่ติดตั้ง ผมก็ออก plus4d เบนซินติดngv 3ถังใต้ท้องเหมือนกัน ราคา 810000 ออกรถมาเดือนกว่า วิ่งไป 12500 กม. ไม่เคยเจอปัญหาใดใดเลยครับ ผมว่าลองเอาไปให้ที่รุ่งเจริญเช็คดูดีกว่า เพราะที่ผมออกที่รุ่งเจริญเค้าการันตีให้ผม 100000 กม 3ปี เหมือนออกจากมิตซูไทยแลนด์จริงกล้าซื้อ เมื่อ2วันทีแล้วยังไปจองหัวเดียว แก๊ส 3ถังอีกคันเลยครับ ถ้าไม่ดีผมไม่ออกอีกคันหรอกครับ เซลล์นัดรับรถวันที่21เดือนหน้า แต่ผมจะออกวันที่23หรือ 25ครับ สำหรับผมผมว่าในภาวะปัจจุบัน ngv คุ้มสุดแล้วครับ

satcom
21-08-2010, 22:20
ชัวร์ครับเป็นที่ระบบ Cng/ngv ครับติดตั้งไม่ดีแน่นอนครับ..เปลี่ยนไปใช้ Lpg ดีกว่าครับผมซื้อมาติดตั้งข้างนอกเองแค่ 30,000 แต่ที่ศูนย์คิด 70,000 บาทโหตมากๆ ผมก็ออกจากมิตซุรุ่งเจริญ นะครับแต่เป็นที่ เทพารักษ์ และที่วิ่ง 200 กม. ก็ชัวร์อีก เป็นที่เวลาเขาติดแก๊สเสร็จต้องวิ่งทดลองขับแล้วจูนไปด้วยครับ..เพื่อให้ระบบการจ่ายแก๊สเหยีบไม่วิ่ง แต่น่าจะจูนแก๊สบางไปทำให้วิ่งหนืด..กลับไปที่ศูนย์ใหม่และให้เขาเปลี่ยนมาใช้ Lpg แทนชัวร์ครับ..เขาต้องรับผิดชอบ...เพราะไงซะค่าติดตั้ง Lpg ถูกว่า Ngv แน่นอนเขายอมอยู่แล้ว...ลองคิดดูนะครับแค่แนะนำอีกทางเลือก

rangsun
21-08-2010, 22:43
เป็นสองฝ่ายแล้วครับ ดีกับไม่ดี เท่ากับจริงกับไม่จริง ขอเฝ้าดูแล้วกัน แต่ที่แน่ ๆ ปตท.ข้าไม่คบหามันแล้ว ....

thanayod
22-08-2010, 11:50
ชัวร์ครับเป็นที่ระบบ Cng/ngv ครับติดตั้งไม่ดีแน่นอนครับ..เปลี่ยนไปใช้ Lpg ดีกว่าครับผมซื้อมาติดตั้งข้างนอกเองแค่ 30,000 แต่ที่ศูนย์คิด 70,000 บาทโหตมากๆ ผมก็ออกจากมิตซุรุ่งเจริญ นะครับแต่เป็นที่ เทพารักษ์ และที่วิ่ง 200 กม. ก็ชัวร์อีก เป็นที่เวลาเขาติดแก๊สเสร็จต้องวิ่งทดลองขับแล้วจูนไปด้วยครับ..เพื่อให้ระบบการจ่ายแก๊สเหยีบไม่วิ่ง แต่น่าจะจูนแก๊สบางไปทำให้วิ่งหนืด..กลับไปที่ศูนย์ใหม่และให้เขาเปลี่ยนมาใช้ Lpg แทนชัวร์ครับ..เขาต้องรับผิดชอบ...เพราะไงซะค่าติดตั้ง Lpg ถูกว่า Ngv แน่นอนเขายอมอยู่แล้ว...ลองคิดดูนะครับแค่แนะนำอีกทางเลือก
เป็นผม ผมจะให้ทางศูนย์แก้ให้จบ เปลียนชุดหัวฉีดแก๊สชุดใหม่ก็ยังได้ เพราะรถเพิ่งออกมา การันตียังครบๆเลย ที่ผมเลือก Cng เพราว่าผมใช้รถเยอะมากเดือนนึง ต่อคันวิ่งเกิน 10000 โลทุกคัน ผมคิดว่าเอาส่วนต่างค่าพลังงานมาผ่อนได้สบายเลยครับ :smiley-sport036:

guitars
23-08-2010, 00:39
โห ค่าศูนย์ ติด cng ให้ ตั้งเกือบแสนเลย

thanayod
23-08-2010, 06:22
โห ค่าศูนย์ ติด cng ให้ ตั้งเกือบแสนเลย
3ถัง 95000 อีกรถยี่ห้อนึง(ไม่เอ่ยชื่อ)ผมเช็ค เค้าคิด 130000
3ถังเหมือนกัน:emoticon-cartoon-01

guitars
23-08-2010, 12:39
3ถัง 95000 อีกรถยี่ห้อนึง(ไม่เอ่ยชื่อ)ผมเช็ค เค้าคิด 130000
3ถังเหมือนกัน:emoticon-cartoon-01
CNG อยากอยู่เหมือนกันครับ แต่มันยัง มีปั๊มน้อยครับ ต่างจังหวัด

ผมเลย ขอบายดีกว่า อีกอย่างมันเหมาะกับรถที่ใช้ บรรทุกน่ะครับ

เช่น พวกรถสิบล้อ รถพ่วงน่ะครับ เพราะ ต้องแบกน้ำหนักถัง เยอะ

ต้องใส่หลายถังถึงจะวิ่งได้ไกล แล้วก็ค่าติดตั้งยังแพงอยู่

เมื่อเทียบกับ LPG น่ะครับ เลยตัดสินใจ ออกมาติด LPG

แม้ว่าจะเสียดาย ว่าถ้าติด CNG แล้วลิตรละ ไม่ถึงบาทน่ะครับ :i40:

mitrejit
23-08-2010, 12:51
น้าmcky โดนใจมากครับ เสียดายปั้มอื่นๆนอกจากปตท เจ๊งเกือบทุกปั้มแล้วเลยต้องไปอุดหนุนแต่มัน

lexstar54
23-08-2010, 13:36
ซื้อรถที่นี่เหมอนกันคับ

ข้อดี เซลสวยมากๆๆ

ข้อเสี่ย

รถไม่ได้ล้าง ขอย้ำว่าป้ายแดง
มีรอยที่กระโปรงบุบลงไปแต่ไม่ใหญ่มาก
เลขไมล 200กว่าๆ ไม่รู้แม่งขับมาจากไหน
ฟีมกรองแสงติดตั้งได้ห่วยแตกมาก
สปอตไลท์ข้างซ้ายมีไอน้ำเกาะอยู่
มีรอยขีดข่วนจนไม่คิดว่านี่มันป้ายแดงนะโว้ย

ไม่อยากรับรถเลยแต่แม่กับแฟนกลัวเสียฤกษ์:kapook-17193-7653:

ซื้อรถมาปีกว่าไม่เคยเข้าศูนย์ไหนเลยเพื่อนบอกว่าไม่กลัวประกันหมดเหรอ
ตอบกลับไปเลยว่าประกันศูนย์มิตซูไม่คิดว่าจะมีประโยชน์อะไรมากนัก
ยังไงก้อต้องเสียเงินซ่อมเองอยู่ดีขนาดเจ้าของกระทู้รถใหม่อาการแค่
เครื่องกระตุกมันยังซ่อมให้ไม่ได้เลยอะ:m0027:แต่ขอย้ำว่าคันต่อไปก้อมิตซูคับ

ใ จ มั น รั ก

thanayod
23-08-2010, 20:23
CNG อยากอยู่เหมือนกันครับ แต่มันยัง มีปั๊มน้อยครับ ต่างจังหวัด

ผมเลย ขอบายดีกว่า อีกอย่างมันเหมาะกับรถที่ใช้ บรรทุกน่ะครับ

เช่น พวกรถสิบล้อ รถพ่วงน่ะครับ เพราะ ต้องแบกน้ำหนักถัง เยอะ

ต้องใส่หลายถังถึงจะวิ่งได้ไกล แล้วก็ค่าติดตั้งยังแพงอยู่

เมื่อเทียบกับ LPG น่ะครับ เลยตัดสินใจ ออกมาติด LPG

แม้ว่าจะเสียดาย ว่าถ้าติด CNG แล้วลิตรละ ไม่ถึงบาทน่ะครับ :i40:
แต่ก่อน เมื่อ5ปีที่ผ่านมา cng ไม่เคยอยู่ในสายตา และความคิดผมเลย ปั๊มหาน้อย รัฐบาลพยายามจูงใจ เติมได้น้อย เติมนาน ปั๊มน้อย ไม่ทั่วประเทศ ผมก็ใช้ lpg เหมือนกัน รถกระบะที่บ้านมีอยู่ทั้งหมด 4คันเป็นเครื่องดีเซลทั้งหมดผมยกเครื่องออก ใส่ 1j 2 j ติดlpg วิ่งมา 4-5-6 ปีเปลี่ยนเครื่องไป 1คันเอง หมื่อนกว่าบาท แต่ประหยัดกว่าดีเซลแน่นอน พอผมใช้cng คันแรกประทับใจถึงความประหยัดครับ ดีเซล 2บาท+ lpg 1.30-1.50 พอเป็นcng 75-85 สตางค์ ไม่ต้องคิดมากครับ ใครว่าเครื่องพัง มันพังทุกคันหละครับผมให้ 2-3 แสนโลคุณประหยัดค่าเชื้อเพลิงไปเท่าไรแล้ว เปลี่ยนแหวน ทำวาวล์ แต่งฝาสูบ วิ่งได้อีกยาว อีกอยางนึงตอนนี้ ปั๊มมีมาก ปากซอยบ้านผมมี 2ปั๊ม ไปหัวหินมาเดือนที่แล้ววิ่งยาวตก โลละไม่ถึง 80 สตางค์เลย มีปั๊มตลอดเส้นทางครับ ถ้าวิ่งใช้งานเยอะผมแนะนำซีเอ็นจี แต่ค่าติดสูงเอาเรื่อง แต่ระยะยาวคุ้มมาก

guitars
23-08-2010, 23:18
แต่ก่อน เมื่อ5ปีที่ผ่านมา cng ไม่เคยอยู่ในสายตา และความคิดผมเลย ปั๊มหาน้อย รัฐบาลพยายามจูงใจ เติมได้น้อย เติมนาน ปั๊มน้อย ไม่ทั่วประเทศ ผมก็ใช้ lpg เหมือนกัน รถกระบะที่บ้านมีอยู่ทั้งหมด 4คันเป็นเครื่องดีเซลทั้งหมดผมยกเครื่องออก ใส่ 1j 2 j ติดlpg วิ่งมา 4-5-6 ปีเปลี่ยนเครื่องไป 1คันเอง หมื่อนกว่าบาท แต่ประหยัดกว่าดีเซลแน่นอน พอผมใช้cng คันแรกประทับใจถึงความประหยัดครับ ดีเซล 2บาท+ lpg 1.30-1.50 พอเป็นcng 75-85 สตางค์ ไม่ต้องคิดมากครับ ใครว่าเครื่องพัง มันพังทุกคันหละครับผมให้ 2-3 แสนโลคุณประหยัดค่าเชื้อเพลิงไปเท่าไรแล้ว เปลี่ยนแหวน ทำวาวล์ แต่งฝาสูบ วิ่งได้อีกยาว อีกอยางนึงตอนนี้ ปั๊มมีมาก ปากซอยบ้านผมมี 2ปั๊ม ไปหัวหินมาเดือนที่แล้ววิ่งยาวตก โลละไม่ถึง 80 สตางค์เลย มีปั๊มตลอดเส้นทางครับ ถ้าวิ่งใช้งานเยอะผมแนะนำซีเอ็นจี แต่ค่าติดสูงเอาเรื่อง แต่ระยะยาวคุ้มมาก

แหม 1.50 บาท ก็ หรูแล้วครับน้า สำหรับรถสี่ประตู

หาดใหญ่ เนี่ยปั๊มน้อย ครับ แถมจังหวัดข้างเคียง

ก็ ยัง ไม่ค่อย มี ปั๊ม NGV เท่าไหร่ครับ หาเติมลำบากพอดูเลย

คงต้อง ติด 3 ถังแบบน้า ถึงจะพอไหวล่ะครับ แต่มันก็ แพงเอาเรื่องเลย

ช่วงนี้รัฐตรึงราคา 8.50 เนี่ย ประหยัดสะใจจริง ๆ

thanayod
24-08-2010, 04:43
แหม 1.50 บาท ก็ หรูแล้วครับน้า สำหรับรถสี่ประตู

หาดใหญ่ เนี่ยปั๊มน้อย ครับ แถมจังหวัดข้างเคียง

ก็ ยัง ไม่ค่อย มี ปั๊ม NGV เท่าไหร่ครับ หาเติมลำบากพอดูเลย

คงต้อง ติด 3 ถังแบบน้า ถึงจะพอไหวล่ะครับ แต่มันก็ แพงเอาเรื่องเลย

ช่วงนี้รัฐตรึงราคา 8.50 เนี่ย ประหยัดสะใจจริง ๆ
ครับ ว่าไปก็พูดยากเหมือนกัน นโยบายราคาอยู่ที่รัฐบาลฝ่ายเดียว จุดนึงทีติด cng ก็มีอยู่ช่วงนึงเค้าจะลอยตัว lpg ถ้าปล่อยลอยทั้ง lpg และ ngv แล้วค่อยดูอนาคต คิดไปแล้วปวดหัว แต่ว่า lpgบ้านเรายังถูกกว่าเพื่อนบ้านเราหลายประเทศนะครับ
:i41::i41::kapook-17199-4683:

rewjiken
24-08-2010, 07:57
แนะนำให้ มิตซู น่าน99 เป็นตัวอย่างแก่ ศูนย์มิตซูทั้งหลาย ของเขาดีจริง บริการดีจริง ตอนนี้มาเปิดที่เชียงราย คนเชียงรายใช้มิตซู กันตรึมเลย เพราะบริการเขาดีจริง ขอยกย่อง ที่ลำปางก็ดีเยี่ยม ผมชอบตรงป้ายที่ติดในห้องรับรองลูกค้า ที่แจ้งเบอร์ของ ผจก.ใหญ่ ของมิตซู99 ที่ว่า "หากท่านไม่พึงหอใจในบริการ โทรหาเขาได้ เขาพร้อมรับผิดชอบทุกประการ แต่เพียงผู้เดียว" ใจถึงดี ชอบ

satcom
24-08-2010, 12:24
แนะนำให้ มิตซู น่าน99 เป็นตัวอย่างแก่ ศูนย์มิตซูทั้งหลาย ของเขาดีจริง บริการดีจริง ตอนนี้มาเปิดที่เชียงราย คนเชียงรายใช้มิตซู กันตรึมเลย เพราะบริการเขาดีจริง ขอยกย่อง ที่ลำปางก็ดีเยี่ยม ผมชอบตรงป้ายที่ติดในห้องรับรองลูกค้า ที่แจ้งเบอร์ของ ผจก.ใหญ่ ของมิตซู99 ที่ว่า "หากท่านไม่พึงหอใจในบริการ โทรหาเขาได้ เขาพร้อมรับผิดชอบทุกประการ แต่เพียงผู้เดียว" ใจถึงดี ชอบ

**** ข้อนี้เห็นด้วยบางกรณี....เงินจองรถผมพึ่งได้ ปาไป 3 เดือน ต้องมีจดหมายถึง กรรมการผู้จัดการที่น่าน ขนาดให้ศูนย์ใหญ กทม. ประสานงาน งั้นๆ ***

korn_4door
25-08-2010, 12:43
เห็นใจครับ ที่ต้องเสียเวลา เสียความรู้สึก เสียเงิน เสียโอกาส
ผมว่าอย่าไปโทษมิตซูเลยงานนี้นะครับ ถ้าจะโทษ ควรจะโทษตัวเราที่ศึกษาไม่ดีว่ารุ่นที่ซื้อเขาทำ CNG มาจากโรงงานเลยรึเป่า และโทษเซลล์ของศูนย์ที่เราซื้อ ที่เซลล์จะขายอย่างเดียวไม่ยอมชี้แจ้งข้อมูลที่เป็นจริงให้กับเรา ส่วนของผมผมใช้ Plus 4 door 2.4L ซื้อเมื่อเดือน 4 ตอนนี้วิ่งได้ 9000 KM ติด Lpg ใต้ท้อง 58 ลิตร ของ eurogas ติดตอนวิ่งได้ 900 km ตอนนี้ยังวิ่งได้ดี กำลังไม่ตก เข้าศูนย์เช็คระยะตามปกติ ผมแนะนำงานนี้ให้หาร้านที่มีความชำนาญในการปรับจูนครับ หรือถ้าไม่หายขาดจริงๆ คงต้องยอมเสียตังเปลี่ยนเป็นชุดหม้อต้มกับกล่อง ECU ของยี้ห้อที่ดีๆที่เหมาะสมกับระบบเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆครับ ใช้ถังเดิมได้ครับ

:smiley-transport016:smiley-transport003:emoticon-cartoon-02