PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : [ข่าว] ไทรทันโดน จยย. ตัดหน้า เบรคกระทันหันเสียหลักชนเสาไฟ

NATSKI13
25-08-2010, 11:11
สภ.พูลตาหลวง จ.ชลบุรี ได้รับแจ้งจากหน่วยกู้ภัย มูลนิธิสว่างโรจนธรรม สัตหีบ ว่าเกิดอุบัติเหตุ จึงรุดไปตรวจสอบนำโดย พ.ต.ต.ฒศพล สมนึก พนักงานสอบสวน
เมื่อไปถึงยังสถานที่เกิดเหตุพบรถกระบะ มิตซูบิชิ สีดำ หมายเลขทะเบียน กพ-9288 ชลบุรี ถูกอัดก๊อปปี้ติดกับเสาไฟฟ้าบนเกาะกลางถนน หน้าสนามกีฬาราชนาวี หลักกิโลที่ 5 ภายในรถมีผู้บาดเจ็บนอนหมดสสติอยู่ เจ้าหน้าที่จึงได้ช่วยกันปฐมพยาบาลและนำร่างส่งโรงพยาบาลเพื่อช่วยขีวิต
จากการสอบสวนผู้ที่เห็นเหตุการณ์บอกว่าก่อนหน้านี้รถยนต์คันนี้ได้ชนกับ เสาไฟฟ้าอย่างแรง รถมุ่งหน้าไปยังถนนสุขุมวิท สัตหีบ-ระยอง เมื่อถึงที่เกิดเหตุบริเวณชุมชนทางกลับรถหน้าสนามกีฬามีรถมอเตอร์ไซค์ ฮอนด้าเวฟ สีแดง ผู้ขี่เป็นนักเรียน อายุประมาณ 15 ปี ได้ตัดหน้ารถกระบะกระทันหันเป็นเหตุให้รถเสียหลักหมุนหลายรอบจนไปประทะกับ เสาไฟฟ้า

ที่มาของข่าว (http://news.sanook.com/961522-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%B0-%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%9F%E0%B9%89%E0%B8%B2-%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%87%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%AA.html)

ระมัดระวังกันนะครับพี่น้อง บางทีเรามาของเราดีๆ โดนตัดหน้าเราก็ใจดีเบรค
กลายเป็นว่าเราเจ็บตัว รถเสียหาย ซะงั้น

ฝนตกถนนลื่น ขับขี่ระมัดระวังคร้าบบบ

webmaster
25-08-2010, 11:46
เฮ้อ ผมเคยเจอเหตุการณ์นี้เหมือนกัน เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ขับตัวเตี้ยสี่ประตู โหลด 4 นิ้ว ช่วงขาเข้า กทม. แถวๆ โรงปูน สระบุรี เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่าแถวนั้นรถเยอะมากๆ และบริเวณที่กลับรถต่างๆ อันตรายสุดๆ

วันนั้นผมไล่มากับวีโก้ วิ่งอยู่ราวๆ 170-180 อยู่เลนขวาตลอด อยู่ดีๆ มอไซด์ที่วิ่งอยู่ซ้ายสุดมันก็ตัดหน้าขึ้นมาเอาดื้อๆ เพื่อที่จะกลับรถ โชคดีที่ผมหักหลบทัน และโชคดีกว่านั้น รถไม่คว่ำ แต่รถผมเหวี่ยงไปไปที่เลนส์ซ้ายสุด รถไม่หมุน ผมสามารถประคองพวงมาลัยกลับมาได้เหมือนเดิม

โชคดีอีกอย่างคือไม่มีรถวิ่งอยู่ทางซ้าย

และก็โชคดีของไอ้มอไซด์คันนั้นด้วยที่ไม่โดนวีโก้เสย เพราะวีโก้วิ่งอยู่หลังผม เฉียดมอไซด์นิดเดียว

จากเหตุการณ์วันนั้นก็ทำให้ผมขับรถช้าลงจาก 180 เหลือ 140

boon_triton
25-08-2010, 12:01
ขับเร็วๆ เวลาเกิดเหตุ มันแค่เสี้ยววินาที บางทีไม่ทันได้คิดตัดสินใจ รู้ตัวอีกทีรถเรากลายเป็นเศษเหล็กไปแล้ว ขับช้าอีกนิด อย่างน้อยก็ลดโอกาส การเกิดอุบัติเหตุไปได้ บางทีเราขับดีแล้วแต่คนอื่นเค้าไม่ระวัง ครับ...
โชคไม่ได้เข้าข้างเราเสมอครับ ผมก็เพิ่งเจอหมาดๆนี่ละครับ...โชคดีที่ไม่เป็นอะไร และไม่ไปโดนใครเข้า...

ton20
25-08-2010, 12:43
เสียใจด้วยครับ ในกรุง ตรงวิภา มีเยอะ ครับ นึกออกขวาก็ออเลย นึกจะเข้า ซ้ายก็เข้าเลยไม่เปิดไฟ

Jui-Pearl_White
25-08-2010, 12:49
ผมสังเกตุนะครับ เดี๋ยวนี้คนขับ มอไซร์ เวลาเขาจะออกตัวมาไม่ว่าจากข้างทาง หรือในซอย 7 ใน 10 ไม่มองข้างหลังหรือด้านข้างก่อน ผมระวังทุกครั้งเลยคับ เวลาเห็น มอไซอยู่ข้างทางข้างหน้า และผมก็จ้องจะเฉี่ยวให้เสียวเล่นทุกครั้งไปด้วย หึๆ ปริมาณกับคุณภาพมันสวนทางกันจริงๆ:m0002:

KHEAWDEE
25-08-2010, 12:52
90-120 กม./ชม. ก็พอแล้วสำหรับผม

สามล้ออ้วน
25-08-2010, 13:33
จาก 180 เหลือ 140 -_-'

TOM3
25-08-2010, 13:49
พวกขับมอไซค์ มันรีบทุกคน ไม่รู้มันจะรีบไปตาย-่าที่ไหน เมื่อเช้าส่งลูกเสร็จกำลังตั้งลำค่อยๆถอยเข้าบ้าน มันรอไม่ได้ แทรกเข้ามาด้านหลังเกือบโดนทับ ดีว่าคนข้างบ้านร้องบอกทัน เมื่อไหร่ขนส่งจะเลิกขายใบขับขี่ซะที เซ็ง:kapook-17335-3382:

webmaster
25-08-2010, 13:57
ผมอยู่ ม.มหาสารคาม แถวนี้มีมอไซด์หลายหมื่นคัน แต่ละวันวิ่งกันขวักไขว่ ทั้งรู้กฎ และ ไม่รู้ ทั้งขับเป็นแล้ว และเพิ่งหัดขับ เอากันให้วุ่น

รถพยาบาลวิ่งรับส่งตลอด 24 ชั่วโมง

fireman_pok
25-08-2010, 14:26
ผมก็เคยโดนนานแล้วตอนซื้อมาได้แค่ 7 เดือน ขับๆอยู่ จยย.ตัดหน้าแต่เที่ยวนั้น จยย. ไม่ได้ลอยนวลให้เราพังฝ่ายเดียวเหมือนในข่าวครับ เพราะมันกระชั้นชิดมากก็เลยชนเข้าอย่างจังแล้วก็ลากรถ จยย. ไปอัดกับรถเก๋งที่จอดอยู่ผลคือ จยย.นอน ร.พ. 1 เดือน ผมต้องเสียค่าปรับ(ข้อหาขับรถโดยประมาท) แล้วก็ค่าทำขวัญอีกอ่ะ รถคู่ใจผมกันชนหน้ายุบมาถึงคานเหล็ก(หม้อน้ำไม่แตก) แต่กระโปรงหน้าดุ้งเลย :kapook-17335-3382:

mitrejit
25-08-2010, 14:33
ขับรถตามต่างจังหวัดต้องระวังมอเตอร์ไซต์เป็นอันดับแรกเลยครับ
1.กลางคืนไฟท้ายขาดไม่ยอดเปลี่ยน ทำให้ขับตามมองไม่เห็น
2.ส่วนใหญ่จะเป็นเด็กขับอายุยังน้อยๆ ขับด้วยความไม่ระวังไม่รู้กฏ พ่อแม่ซื้อรถให้ตั้งแต่ ม.1 อยากจะุ่เข้าถนนก็เข้าเฉยไม่ดูรถตามหลัง
3.เวลามันจะกลับรถจะยูเทิน ตามต่างจังหวัดส่วนใหญ่จะเป็นถนน 2 เลน นึกจะหักก็หักเฉยเลย แ_งต้องให้กูเปลืองผ้าเบรกไปกับมึง
4.ถนนมีบ่าถนนไว้ให้รถ 2-3 ล้อไว้ใช้ ก็ไม่ยอมขี่ตามบ่าถนน กลับมาขี่กลางถนน
5.พวกนี้ล้วนไม่กลัวตายครับ

ส่วนใหญ่ครับ สำหรับน้าๆท่านใดขับขี่มีวินัยก็อย่าโมโหนะครับ ผมเองเวลาขี่มอไซต์ไปใกล้ๆปฎิบัติตามกฎทุกอย่างครับ

soodteen
25-08-2010, 19:56
ลดตั้งเยอะเลยนะคับ แบบนี้ก็ไม่ทันเพื่อนสิคับ เวบมาดเซ่อ

joetriton
25-08-2010, 20:11
ระยองไปเลยครับ ประคองเบรคเฉยๆ
มักง่าย ไม่รู้จะอยู่ไปทำไม ทำให้คนอื่นเดือดร้อน
เรื่องอื่นค่อยมาว่ากัน:kapook-17327-8367:

anuchit330
25-08-2010, 20:27
ผมเจอแมงกะไซเป็นไม่ได้ เห็นแล้วเป็นต้องบีบแตรเตือนไว้ก่อน คันไหนเตือนแล้วยังซ่า
ขับผ่ากลางถนนยังไม่ค่อยจะหลบ มีปาดๆเล่นให้เสียวตูดกันมั่งล่ะพวกนี้

ขับรถบ่อยๆ ชักกลายเป็นคนหงุดหงิดง่ายซะงั้น พูดถึงแล้ว เสียรมจิงๆ

sideroads
25-08-2010, 20:39
ยังก้ระวังกันมากๆนะครับ

leo
28-08-2010, 11:52
มักง่าย ไม่รู้จะอยู่ไปทำไม ทำให้คนอื่นเดือดร้อน
เรื่องอื่นค่อยมาว่ากัน:kapook-17327-8367:
ระยองเลยเหรอครับน้าโจ้
แค่ฉะเชิงเทราก็พอแล้วมั้งครับ อิอิอิ

mckyparty
28-08-2010, 12:01
ดูในรูปเหมือน crash test เมืองนอกเลย นี่รถได้ 4-5 ดาวนะเนี่ย :emoticon-cartoon-01

yoo
28-08-2010, 14:19
ผมก็เคยโดนนานแล้วตอนซื้อมาได้แค่ 7 เดือน ขับๆอยู่ จยย.ตัดหน้าแต่เที่ยวนั้น จยย. ไม่ได้ลอยนวลให้เราพังฝ่ายเดียวเหมือนในข่าวครับ เพราะมันกระชั้นชิดมากก็เลยชนเข้าอย่างจังแล้วก็ลากรถ จยย. ไปอัดกับรถเก๋งที่จอดอยู่ผลคือ จยย.นอน ร.พ. 1 เดือน ผมต้องเสียค่าปรับ(ข้อหาขับรถโดยประมาท) แล้วก็ค่าทำขวัญอีกอ่ะ รถคู่ใจผมกันชนหน้ายุบมาถึงคานเหล็ก(หม้อน้ำไม่แตก) แต่กระโปรงหน้าดุ้งเลย :kapook-17335-3382:

รบกวนถามนิดครับว่า กรณีที่เกิดอุบัติเหตุแบบน้า แล้ว เรามั่นใจว่า (มีพยานด้วย) เราไม่ได้ประมาท แต่มอไซ มาตัดหน้าเราในระยะที่กระชั้น จนเราเบรคไม่ทันจริงๆ อย่างนี้ ยังต้องโดนข้อหาขับรถโดยประมาทด้วยหรอครับ แล้วไหนจะเรื่องค่าทำขวัญอีก (ก็เราไม่ผิดนี่ ทำไมต้องจ่าย)

อีกกรณี วันนึงเราขับรถผ่าน 4แยกที่มีสัญญานไฟทั่วไป (เราออกตัวไฟเขียว) แล้วดันมี มอไซฝ่าไฟแดง ออกมา จึงเกิดอุบัติเหตุ
ผล.... คนขับมอไซเสียชีวิต กรณีอย่างนี้ เราต้องรับผิดอะไรรึป่าว (ขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย, จ่ายค่าทำขวัญ ฯลฯ)

ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ จะได้เป็นแนวทางกับผมต่อไปครับ
:emo019ua3:

foxcox
28-08-2010, 15:30
รบกวนถามนิดครับว่า กรณีที่เกิดอุบัติเหตุแบบน้า แล้ว เรามั่นใจว่า (มีพยานด้วย) เราไม่ได้ประมาท แต่มอไซ มาตัดหน้าเราในระยะที่กระชั้น จนเราเบรคไม่ทันจริงๆ อย่างนี้ ยังต้องโดนข้อหาขับรถโดยประมาทด้วยหรอครับ แล้วไหนจะเรื่องค่าทำขวัญอีก (ก็เราไม่ผิดนี่ ทำไมต้องจ่าย)

อีกกรณี วันนึงเราขับรถผ่าน 4แยกที่มีสัญญานไฟทั่วไป (เราออกตัวไฟเขียว) แล้วดันมี มอไซฝ่าไฟแดง ออกมา จึงเกิดอุบัติเหตุ
ผล.... คนขับมอไซเสียชีวิต กรณีอย่างนี้ เราต้องรับผิดอะไรรึป่าว (ขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย, จ่ายค่าทำขวัญ ฯลฯ)

ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ จะได้เป็นแนวทางกับผมต่อไปครับ

ผมไม่มีประสบการณ์ แต่ได้ยินกันมาว่า รถใหญ่ผิดตลอด -*-

ผมเคยโดนปาดหน้าเหมือนกัน ประมาณ 120 แต่ถนนลาดยาง แดดแรง ๆ

หมุนติ้ว ๆ ๆๆ จากขวาสุดไปซ้ายสุด (ถนน4เลน)

อีก 3 เซ็น จะชนรถที่จอดซื้อข้าวอยู่ รถข้างหลังจอดดูเป็นแถวหน้ากระดานเลย

แล้วผมก็รีบออกมาอย่างไว ดีไม่มีใครเห็นหน้าผม

แล้วมีคนถาม ทำไมไม่บีบแตรด่ามัน แต่จังหวะนั้น ไม่ทันได้คิดอะไรเลยคับ เสี้ยววินาทีจริงๆ

jone500th
28-08-2010, 17:34

ความผิดโทษฐานประมาท เรายังเจอครับ แต่ความผิดทางแพ่งกรณีพิสูจน์ได้ว่า
คู่กรณีเป็นฝ่ายทำผิดกฏ เราไม่ต้องจ่ายครับ

fear_dark
28-08-2010, 20:24
(ไทรตั้นคนนั้นที่อัดก็อปปี้เสาไฟฟ้า ใช่พี่น้องในคลับเราหรือเปล่าครับ).......เป็นห่วงน้าๆทุกท่านนะครับ......ยังไงก็ขับขี่ด้วยความระมัดระวังนะครับ:kapook-17195-8823:

chanchung
29-08-2010, 11:20
ผมคนนึงที่มาจากกับมอไซค์ ไม่ไดเข้าข้าง มี 3 อย่าง อย่างแรกพวกที่ขับรถเป็น หมายถึงพวกที่สามารถทำให้รถตัวเองเคลื่อนที่ได้(เคลื่อนที่ได้เท่านั้นแต่ไม่มีม๋องง) อย่างที่สอง พวกที่ขับรถเป็นพร้อมทั้งทักษะและประสบการณ์ พวกนี้จะไม่ค่อยตัดหน้ารถง่ายๆเพราะพวกนี้จะมีการมองพร้อมกับกะ ระยะการเคลื่อนที่ของรถยนต์ว่าความเร็วแค่ไหน และอย่างสุดท้าย 2 พวกรวมกันคือพวกประมาท อันนี้ถ้าดวงเราตกอยู่แล้วไปเจอพวกนี้ล่ะก้อ..... อืม

MEAW_SAN
30-08-2010, 08:21
ระยอง หรือ ชน คุณสุนทร

titum
30-08-2010, 16:17

ถ้าเส้นใหญ่ก็ไม่ต้องจ่ายครับ...ถ้าเส้นไม่ใหญ่เสียตัวค์แน่ๆ เพราะกฎหมายระบุไว้หลายข้อครับ เช่น ความเร็วในการขับขี่ , ระยะห่างของตัวรถของผู้ขับขี่ กับคันอื่น , ร่องลอยในการพยายามเบรคเมื่อเกิดอุบัติเหตุ เยอะไปหมดครับ แล้วแต่เจ้าหน้าที่จะตั้งข้อหาอะไร รถใหญ่เสียเปรียบรถเล็กครับ

yoo
30-08-2010, 17:17
ความผิดโทษฐานประมาท เรายังเจอครับ แต่ความผิดทางแพ่งกรณีพิสูจน์ได้ว่า
คู่กรณีเป็นฝ่ายทำผิดกฏ เราไม่ต้องจ่ายครับ
:emo021vj6: กำ

ถ้าเส้นใหญ่ก็ไม่ต้องจ่ายครับ...ถ้าเส้นไม่ใหญ่เสียตัวค์แน่ๆ เพราะกฎหมายระบุไว้หลายข้อครับ เช่น ความเร็วในการขับขี่ , ระยะห่างของตัวรถของผู้ขับขี่ กับคันอื่น , ร่องลอยในการพยายามเบรคเมื่อเกิดอุบัติเหตุ เยอะไปหมดครับ แล้วแต่เจ้าหน้าที่จะตั้งข้อหาอะไร รถใหญ่เสียเปรียบรถเล็กครับ

ทำใจยากจังครับ