PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ควันขาวเวลาสตาร์ตเครื่อง

treetc03
27-08-2010, 12:27
หวัดดีครับเพื่อนๆสมาชิกผมมีปัญหามารบกวนอีกแล้วครับ รถผมเวลาจอดไว้ไม่ได้ใช้เวลามาสตาร์ตเครื่องจะติดยากและจะมีควันสีขาวออกมาเยอะพอสมควร บางทีจอดไว้ข้ามคืนก็เป็น อยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แล้วจะมีผลกับเครื่องยนต์หรือไม่ แล้วจะแก้ไขยังไงครับ รบกวนตอบด้วยครับผม:emo021vj6:

nineyuth
27-08-2010, 12:33
น่าจะเป็นแหวนรองหัวฉีกสึกครับ ควันจะขาวเฉพาะตอนสตาทใหม่ๆนะครับ วิธีแก้ก็เข้าศูนย์ถอดหัวฉีดออกแล้วก็เปลี่ยนแหวนรองกับโอริง ราคาในศูนย์ไม่รู้ แต่ถ้าซื้อข้างนอกแท้ศูนย์ แหวนตัวละร้อย โอริงก็ตัวละร้อยครับ

nineyuth
27-08-2010, 12:37
อ้อ..ส่วนผลต่อเครื่องยนต์คืออืดครับ เพราะน้ำมันเครื่องที่ซึมลงไปจะกลายเป็นเขม่าจับอยู่เต็มหัวฉีดทำให้เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ครับ

coppy42
27-08-2010, 13:07
น่าจะเป็นแหวนรองหัวฉีกสึกครับ ควันจะขาวเฉพาะตอนสตาทใหม่ๆนะครับ วิธีแก้ก็เข้าศูนย์ถอดหัวฉีดออกแล้วก็เปลี่ยนแหวนรองกับโอริง ราคาในศูนย์ไม่รู้ แต่ถ้าซื้อข้างนอกแท้ศูนย์ แหวนตัวละร้อย โอริงก็ตัวละร้อยครับ

อ้อ..ส่วนผลต่อเครื่องยนต์คืออืดครับ เพราะน้ำมันเครื่องที่ซึมลงไปจะกลายเป็นเขม่าจับอยู่เต็มหัวฉีดทำให้เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ครับ
อืม ครับข้อมูลน่าศึกษาต่อๆไปครับเวลารถเก่ามากๆน่าจะ.อย่างนี้นะ. ขอบคุณน้าครับ..:kapook-17195-8823:

Eszo
27-08-2010, 13:08
ขณะเครื่องอุณหภูมิเย็นหรืออุณหภูมิปกติ ก่อนสตาร์ตต้องเผาหัวเครื่องยนต์ก่อนครับ บิดกุญแจมาตำแหน่ง On ค้างไว้ให้ไฟเผาหัวเครื่องยนต์ดับ จากนั้นจึงบิดสตาร์ตครับ แล้วควันขาวก็จะไม่บังเกิด

หากเครื่องยนต์ยังร้อนอยู่ก็สตาร์ตได้ทันทีครับ

toomkung
06-09-2010, 11:37
ของผมก็เป็นถ้าจอดรถข้ามคืนแล้วมาสตาร์ทเลยจะสตาร์ทยากแล้วพอติดจะมีควันขาวออกมามาก แต่เดี๋ยวนี้ผมจะบิดกุญแจค้างไว้ก่อนแล้วสตาร์ท ทีเดียวติดและไม่มีควันขาวออกมาลองดูครับ