PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากเตือนน้าๆ เวลไปติดฟิลม์

ball-TriTon
31-08-2010, 00:13
รถผมกล่อง Ecu มีปัญหาครับ เกิดจากการติดฟิลม์ใหม่ เพราะเวลาช่างติดเมื่อลอกของเก่าออกแล้ว ก็จะฉีดน้ำยาล้างกระจกเยอะมาก น้ำยาจะไหลลงไปที่กล่อง Ecu ครับ ตำแหน่งพอดีๆเลย ต้องระวังกันหน่อยล่ะครับ รถผมพ่วงกล่องด้วย ติดมาหลายเดือนไม่มีปัญหา พอไปติดฟิลม์งานเข้าเลยครับ ผลกล่องรวนไม่ก็พังครับ น้ำยาอาจจะไหลเข้ากล่อง หรือไม่ก็ไหลไปที่จุดเชื่อมต่อสายได้ครับ โดยเฉพาะรถที่พ่วงกล่องครับต้องระวังเป็นพิเศษครับ ( ปัญหานี้คิดอยู่นานสุดท้ายก็ได้คำตอบครับ ) เพราะกล่องไทรทันจะอยู่ใต้คอนโซลติดกับตัวผนังรถด้านซ้าย ทางหน้าประตูด้านซ้ายคนขับ เลยมาบอกกล่าวน้าๆ ที่จะไปติดฟิลม์ใหม่ ให้ระวังกันด้วยครับ

bomgrade
31-08-2010, 08:03
ขออาการนิดนึงครับ ว่าอาการเป็นแบบไหน มีปัญหาอย่างไรครับ

jamboe
31-08-2010, 08:06
แล้วทางร้าน รับผิดชอบยังไงครับเนี่ย

sideroads
31-08-2010, 09:45
ขอบคุณครับ

myjoefiend
31-08-2010, 12:09
เคยได้ยินข่าวแบบนี้มาบ่อยเหมือนกันครับ ยังไงก็ระวังกันไว้น๊ะครับ

ball-TriTon
31-08-2010, 12:17
ขออาการนิดนึงครับ ว่าอาการเป็นแบบไหน มีปัญหาอย่างไรครับ

แล้วแต่อาการจะเกิดขึ้นครับ ของผม เร่งไม่ขึ้น ควันขาว เสียงดังแต๊กๆ ยังกะปั้มจะพัง สรุป เช็คศูนย์ มันโชว์โค๊ด SCV วาล์ว ติดขัด เปลี่ยนก็ไม่หาย เลยเอากล่องไปใส่รถป้ายแดง ก็เป็นครับ สรุปอีกที กล่องมีปัญหามันเพี้ยนอ่ะครับ เลยต้องซื้อกล่องมือสองใส่ ยังคิดอยู่ครับว่ากล่องตัวเดิมจะแก้มันยังไงดี

TOM3
31-08-2010, 12:19
:21-7: ขอบคุณค๊าบ

bomgrade
31-08-2010, 17:43
แล้วแต่อาการจะเกิดขึ้นครับ ของผม เร่งไม่ขึ้น ควันขาว เสียงดังแต๊กๆ ยังกะปั้มจะพัง สรุป เช็คศูนย์ มันโชว์โค๊ด SCV วาล์ว ติดขัด เปลี่ยนก็ไม่หาย เลยเอากล่องไปใส่รถป้ายแดง ก็เป็นครับ สรุปอีกที กล่องมีปัญหามันเพี้ยนอ่ะครับ เลยต้องซื้อกล่องมือสองใส่ ยังคิดอยู่ครับว่ากล่องตัวเดิมจะแก้มันยังไงดี

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วน่ะครับ ถ้าปัญหาน้ำซึ่มเข้าไปยังบอร์ดตามที่บอก ก็ต้องถอดบอร์ดออกมาล้างทำความสะอาดครับ เมื่อล้างด้วยโซเว็นแล้วก็รอให้แห้ง เมื่อแห้งแ้ล้วก็ให้นำกล่องไปรีโปรแกรมใหม่ คิดว่าคงใช้ได้เหมือนเดิมครับ เพราะอาการอย่างนี้ผมถือว่ายังไม่พัง เพราะเหตุเกิดจากน้ำเข้า ซึ่งถ้าน้ำเข้าอุปกรณ์อีเลคทรอนิคส์ส่วนใหญ่ก็ถอดมาทิ้งไว้ให้แห้ง ไม่ควรจ่ายไฟเข้ากล่อง เพราะอาจทำให้ซ๊อต ซึ่งถ้าซ๊อตกล่องจะไม่ทำงานครับ

อย่างไรก็ลองทำอย่างที่ผมว่าดูก่อนครับ ถ้าไม่หายก็ต้องทำใจครับ แต่ถ้าคิดว่าจะไม่ถอดมาล้าง ก็ต้องทิ้งไว้ให้แห้งน่ะครับ แต่ปัญหาต่อมาคือถ้าไม่ล้างมันจะเกิดขี้ไคลในแผ่น PCB น่ะครับ

foxcox
31-08-2010, 18:13
ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วน่ะครับ ถ้าปัญหาน้ำซึ่มเข้าไปยังบอร์ดตามที่บอก ก็ต้องถอดบอร์ดออกมาล้างทำความสะอาดครับ เมื่อล้างด้วยโซเว็นแล้วก็รอให้แห้ง เมื่อแห้งแ้ล้วก็ให้นำกล่องไปรีโปรแกรมใหม่ คิดว่าคงใช้ได้เหมือนเดิมครับ เพราะอาการอย่างนี้ผมถือว่ายังไม่พัง เพราะเหตุเกิดจากน้ำเข้า ซึ่งถ้าน้ำเข้าอุปกรณ์อีเลคทรอนิคส์ส่วนใหญ่ก็ถอดมาทิ้งไว้ให้แห้ง ไม่ควรจ่ายไฟเข้ากล่อง เพราะอาจทำให้ซ๊อต ซึ่งถ้าซ๊อตกล่องจะไม่ทำงานครับ

อย่างไรก็ลองทำอย่างที่ผมว่าดูก่อนครับ ถ้าไม่หายก็ต้องทำใจครับ แต่ถ้าคิดว่าจะไม่ถอดมาล้าง ก็ต้องทิ้งไว้ให้แห้งน่ะครับ แต่ปัญหาต่อมาคือถ้าไม่ล้างมันจะเกิดขี้ไคลในแผ่น PCB น่ะครับ

มีวิธีป้องกันรึเปล่าคับ

binary
31-08-2010, 18:26
เป็นประโยชน์อย่างยิ่งเลยครับท่าน

chanchung
31-08-2010, 21:37
นอกเรื่องนิดน่ะครับ น้าใส่กล่องแต่งเพิ่มรึเปล่าครับ

ball-TriTon
31-08-2010, 23:06
นอกเรื่องนิดน่ะครับ น้าใส่กล่องแต่งเพิ่มรึเปล่าครับ

ดันราง+ยก ครับ ใส่มาเป็นเดือนๆไม่เป็นไร พอไปติดฟิลม์แล้วหากระทู้เรื่องนี้อ่านก็เลยมั่นใจแน่นอนครับ เพราะกล่องไทรทันไม่ทำมาให้โดนน้ำครับ( ความคิดผมนะ ) เพราะมันอยู่ข้างในห้องโดยสารและอยู่สูงกว่าพี้นด้วยครับ

CLIMAX
05-09-2010, 09:44
กล่องหลักพังเลยเหรอครับ ยังไงก็ขอให้หายไวไวนะครับ แล้วกล่องมือ2แพงมากมั้ยครับน้าบอล