PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากจะบ้า มิตซูฯ ทำผมหัวใจจะวายตายคาทางด่วน (ชักมีน้ำโหแล้วนะมรึง)

pao116
31-08-2010, 09:00
ผมใช้ 2.4 แค็ป CNG จาก0 เมื่อเช้า ประมาณเวลา 07.00 บนทางด่วนบูรพาวิถีผมขับและมีผู้โดยสารนั่งข้างๆผม ใช้ความเร็ว โดยประมาณ 130 .........เสียงดังพลุ๊ก.....ที่ฝั่งซ้ายผู้โดยสาร เสียงเตือนร้องดังขึ้น ไฟหน้าปัดสีแดง(ตอนตกใจไม่ได้ดูว่าเตือนอะไรรู้แต่แดงๆ) ไฟผ่าหมากเปิดเอง(เพราะประตูเปิด) แข่งกับเสียงติ๊กๆ กับไปเลี้ยวซ้ายที่ผมเปิด ผมตบเข้าซ้ายจอดสนิท ไอ้สาสสสสส...ประตูเปิดเองโดยที่มันล็อคอยู่ อะไรกันวะ ออกตัวมันก็ล็อคอัตโนมัติเสียงดังพรึบทุกที่ ถ้าไม่สนิทจริงๆมันก็คงร้องเตือนมาตลอดทางและ ไฟแดงมันก็ต้องโชว์มาตลอดสิ....คนนั่งข้างๆผมหลับอยู่ ตกใจมากนึกว่าเกิดอะไรขึ้นยางระเบิดหรออะไร แมร่งอะไรของมันวะมิตซู เลิกผลิตรถเถอะ ไปขายพวกแอร์ หรือเครื่องปั่นเถอะ สุดจะทน ปัญหามีมาตลอดตั้งแต่ออกรถ ผมว่างอีกที่ก็วันที่ 11/9/53 จะเข้า 0 อ้อมน้อย หลังจากโพสนี้ผมจะโทรแจ้งเรื่องนี้กับ call center มิตซู ฮ่วย! ตรูชักจะไม่ไหวแล้ว อันตรายฉิบหายบนทางด่วน พลุ๊ก....ประตูเปิดเอง แสรด...ด ชีวิตผู้บริโภคมีค่านะเฟ้ย ดีนะแมร่งไม่กางเปิดไปเองเลย แสรด..ด

ปล.ขออภัย โมโหมันสุดๆ ไอ้มิตซูนี่

pao116
31-08-2010, 09:06
ขับสบายใจไม่เคยถึงเดือนเลย เซ็งวะ ออกรถ 15/7/53 เข้าศูนย์นับไม่ถ้วน แหนบเคลมแล้วก็เป็นอีกสนิมก็แดรกน็อตตัวยาว คอยด์แก็สช่างscgก็จูนสะไหม้แล้วก็เคลมอีก คราวนี้เอาอีกประตูเปิดเอง รถกรูสภาพป้ายแดง เน่าเหมือนรถเต้นท์ ราคาเงินสด แสรดด..เซ็งจิตเลิกทำรถขายเถอะ

conundrum
31-08-2010, 09:31
ขอแชร์ประสบการณ์คล้ายๆกันละกันนะครับ เรื่องประตูเนี่ย พอดีมีอยู่ทีนึง แฟนผมเป็นคนปิดประตูเบามาก (แรงน้อย) เลยไม่ค่อยสนิท ต้องปิดครั้งที่สองเกือบทุกครั้ง มีครั้งนึง ปิดกึ่งๆระหว่างสนิทกับไม่สนิท แต่ผมก็ไม่ได้เอะใจ เพราะว่ารูปไฟประตูไม่ขึ้น แต่พอขับไปซักพัก จนไปเจอทางขรุขระ เอาเลยครับ เกิดเหตุเหมือนน้า จขกท เลย ประตูมันขยับออกมาซะงั้น เพราะระบบประตูรถเนี่ย มันเป็นสองล็อคครับ กันกระแทกหนึ่งล็อค แล้วก็ล็อคเข้าที่หนึ่งล็อค เวลาเราปิดไม่สนิทแล้วดึงออกไม่ได้ ต้องใช้ที่เปิดนั่นแหละครับ ล็อคแรก แต่คราวนั่นบังเอิญจริงๆ ดันไปอยู่หนึ่งครึ่ง

แต่อันนี้เป็นความสะเพร่าของตัวผมเอง แต่ของน้าไม่รู้ว่าเป็นจากรถหรือเปล่าครับ แต่ค่อยๆแก้ไปครับ ทุกๆอย่างในโลกมีปัญหาหมดครับ แค่เราต้องมีสติ ใจเย็นๆแล้วค่อยๆแก้ไปครับ แก้ไม่ได้ก็เปลี่ยนเลย ขอบคุณครับ

tum18
31-08-2010, 09:35
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ ใจเย็นๆ ครับ ค่อยๆ แก้ไข

pao116
31-08-2010, 09:37
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ คนนั่งข้างๆผมก็ค่อนข้างมือหนักครั้งน้อยครั้งที่ปิด 2 รอบ แล้วเค้าเป็นพวกชอบล็อคก่อนที่ผมจะแตะเบรคด้วยครับ คิดว่าน่าเป็นตัวรถที่มีปัญหาครับคันเก่าของผมอายุ 16-17 ปีไม่เคยเกิด อาการประตูเด้งเองเลยครับ ปัญหาเยอะแบบนี้ปีนี้จะพังกี่อย่าง ถ้ายังไม่หยุดอีกก็ขอลาจากครับ....ขอบคุณครับ

jamboe
31-08-2010, 09:39
เหอๆ คิดแล้วเหวอครับท่าน

เข้าศูนย์ รู้สาเหตุ อย่าลืมมาส่งข่าว นะครับ

เห็นใจ และ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

pao116
31-08-2010, 09:40
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ ใจเย็นๆ ครับ ค่อยๆ แก้ไข
ขอบคุณครับน้า...วันๆละผมก็เครียดกับมันนี่แหละ อะไรก็ไม่รู้ เยอะแยะ หัวใจจะวายเอา เครียดครับตั้งแต่ออกมาเลย

KHEAWDEE
31-08-2010, 09:43
น้าไปติดตั้งกันขโมยเพิ่มมาหรือเปล่าครับ....

pao116
31-08-2010, 09:49
น้าไปติดตั้งกันขโมยเพิ่มมาหรือเปล่าครับ....
ทาง 0 จัดการติดให้ครับ เหมือนทั่วไปแหละครับ ออกตัวเตะเบรคแรกก็จะล็อคเอง เปิดประตูก็ไฟผ่าหมากก็เปิดเอง เหมือนๆทั่วไปน่ะครับ คิดว่าไม่เกี่ยวนะครับ

MiNi_XXL
31-08-2010, 09:57
ผมก็เคยเป็นทั้ง 2 ฝั่งเลย แต่จำไม่ได้เพราะอะไร เป็นแค่ 2 ครั้งนั้นเท่านั้นครับ

anuchit330
31-08-2010, 09:59
โดยความคิดส่วนตัวผมเอง ผมคิดว่ากันขโมยที่ติดเพิ่มน่าจะมีส่วนอย่างมากครับ

Knightguy
31-08-2010, 10:04
ฟ้องได้ครับ ไปที่ สนง.คุ้มครองผู้บริโภค แล้วฟ้องได้เลยครับ เดี๋ยวนี้กฏหมายเค้าให้ฟ้องได้ตั้งแต่ ผู้ผลิตรถ ไล่ไปจนถึงผู้ผลิตชิ้นส่วนได้เลยครับ ถ้าพิสูจน์ได้ว่าผู้ผลิตบกพร่องจริง

triton_tierak
31-08-2010, 10:05
เก็บข้อมูลครับ ของผมต้องปิกถึงสองครั้งบ่อยมาก แต่ไม่เคยแบบ จขกท. ยังงัยก่อนขับออกจากที่ก็เช็คระบบสัญญาณเตือนต่างๆ ก่อนนะครับเพื่อความปลอดภัยของเรา ทราบปัญหาแล้วแจ้งผลด้วยนะครับ

foxcox
31-08-2010, 10:07
ถ้าเป็นผมคงเครียดหนัก

ยังไง ก็ค่อย ๆ แก้ไขไปคับ ถ้าป้ายยังแดงอยู่ก็ขอรถใหม่เลยคับ :emo018lh7:

x' บาว
31-08-2010, 10:07
ขอบคุณครับน้า...วันๆละผมก็เครียดกับมันนี่แหละ อะไรก็ไม่รู้ เยอะแยะ หัวใจจะวายเอา เครียดครับตั้งแต่ออกมาเลย

สวัสดีครับคุณเปา เสียใจด้วยครับกับกรณีนี้

คุณเปาเครียดตั้งแต่ออกรถเลยนะเนี่ย

ส่วนผม เครียดตั้งแต่ยังไม่ได้รับรถเลยเนี่ย ล่าสุดสำนักงานใหญ่โทรมาแจ้งบอกผมว่าจะได้รับรถประมาณกลางเดือนตุลาฯ ค่ะ ขอโทษค่ะ

เซ็งสุดๆๆๆๆๆ :smiley-transport024

pao116
31-08-2010, 10:09
ขอบคุณทุก ความเห็นครับผลเป็นประการใดจะแจ้งให้ทราบครับ วันที่ 11/9/53 นะครับน้าๆ ตอนนี้ยังไม่มีเวลาเข้าศูนย์เลยครับ ใส่เซฟตี้เบวตลอดทางทั้ง2คนตลอดแล้วล่ะครับ หงุดหงิดแต่เช้า เฮ้อ....ฮ่วย มิตซู!

pao116
31-08-2010, 10:19
สวัสดีครับคุณเปา เสียใจด้วยครับกับกรณีนี้

คุณเปาเครียดตั้งแต่ออกรถเลยนะเนี่ย

ส่วนผม เครียดตั้งแต่ยังไม่ได้รับรถเลยเนี่ย ล่าสุดสำนักงานใหญ่โทรมาแจ้งบอกผมว่าจะได้รับรถประมาณกลางเดือนตุลาฯ ค่ะ ขอโทษค่ะ

เซ็งสุดๆๆๆๆๆ :smiley-transport024
หวัดดีครับน้า เอ็กซ์ ช่วงนี้วุ่นๆอยู่ครับ น้าสบายดีนะ น้าเข้ามา กทม.บ้างมั้ยถ้าว่าง วันที่ 11/9/53 นี้เจอกันไหม ชักอยากจะไปสำนักงานใหญ่มันแล้วล่ะน้า ไปด้วยกันมั้ย เดือนนี้ถ้าจะว่างวันเดียว 555 :yenta4-emoticon-001ยังไงโทรมาคุยกันนะน้าเบอร์เดิมนะ

ZELDA
31-08-2010, 10:35
ขอแชร์ประสบการณ์คล้ายๆกันละกันนะครับ เรื่องประตูเนี่ย พอดีมีอยู่ทีนึง แฟนผมเป็นคนปิดประตูเบามาก (แรงน้อย) เลยไม่ค่อยสนิท ต้องปิดครั้งที่สองเกือบทุกครั้ง มีครั้งนึง ปิดกึ่งๆระหว่างสนิทกับไม่สนิท แต่ผมก็ไม่ได้เอะใจ เพราะว่ารูปไฟประตูไม่ขึ้น แต่พอขับไปซักพัก จนไปเจอทางขรุขระ เอาเลยครับ เกิดเหตุเหมือนน้า จขกท เลย ประตูมันขยับออกมาซะงั้น เพราะระบบประตูรถเนี่ย มันเป็นสองล็อคครับ กันกระแทกหนึ่งล็อค แล้วก็ล็อคเข้าที่หนึ่งล็อค เวลาเราปิดไม่สนิทแล้วดึงออกไม่ได้ ต้องใช้ที่เปิดนั่นแหละครับ ล็อคแรก แต่คราวนั่นบังเอิญจริงๆ ดันไปอยู่หนึ่งครึ่ง

แต่อันนี้เป็นความสะเพร่าของตัวผมเอง แต่ของน้าไม่รู้ว่าเป็นจากรถหรือเปล่าครับ แต่ค่อยๆแก้ไปครับ ทุกๆอย่างในโลกมีปัญหาหมดครับ แค่เราต้องมีสติ ใจเย็นๆแล้วค่อยๆแก้ไปครับ แก้ไม่ได้ก็เปลี่ยนเลย ขอบคุณครับ
เป็นเหมือนกันแรกๆๆก็เป็น ครับ มัน ก่ำกึ่ง ครับ ไปโทษรถไม่ได้หรอก ครับ
เราปิดไม่สนิท(ปิดเบาไป) เอง ครับ
สัญญาณกันขโมยมันล็อกประตู เพราะไฟประตูมันไม่โชว์
เกิดจาการที่ เราปิด ไม่สนิท พอ อย่าไปโทษรถเลย ครับ
รถผมเอง พอมีประสพการณ์เกิดขึ้น 2-3 ครั้ง ก็ฟังเสียงประตู ครับ เวลา ปิด เสียงต้อง แน่น ครับ ต้องดัง ตึ้บ ครับ:kapook-17195-8823:

bigmtts43
31-08-2010, 10:37
ของแถมจากmmthอีกแล้วเหรอครับ สงสัยถ้าเป็นอีกคงต้องเจาะแล้วใส่สายยูเลยมั้งครับเนี่ย น่ากลัวจิงๆขอให้ปลอดภัยนะครับน้า

mitrejit
31-08-2010, 10:37
ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นที่กันขโมยนะครับ น่าจะไล่สายไฟเฉพาะตัวกันขโมยก็น่าจะแก้ได้แล้ว เพราะศูนย์เวลาให้มันติดอะไรเพิ่มที่มิตซูไม่ได้ทำมามันจะเอาไปให้ข้างนอกทำเกือบทุกอย่างละครับ ตามหลักการจัดการสมัียใหม่
ส่วนตัวกันขโมยที่เป็นระบบไฟผมไม่เคยคิดจะติดเลยครับ เพราะแค่ขโมยเอาสายไฟกับตัวถังมาช็อตกันมันก็ไปแล้วครับ

pao116
31-08-2010, 10:44
เป็นเหมือนกันแรกๆๆก็เป็น ครับ มัน ก่ำกึ่ง ครับ ไปโทษรถไม่ได้หรอก ครับ
เราปิดไม่สนิท(ปิดเบาไป) เอง ครับ
สัญญาณกันขโมยมันล็อกประตู เพราะไฟประตูมันไม่โชว์
เกิดจาการที่ เราปิด ไม่สนิท พอ อย่าไปโทษรถเลย ครับ
รถผมเอง พอมีประสพการณ์เกิดขึ้น 2-3 ครั้ง ก็ฟังเสียงประตู ครับ เวลา ปิด เสียงต้อง แน่น ครับ ต้องดัง ตึ้บ ครับ:kapook-17195-8823:
โอเคครับน้า...ผมจะโทษตัวผมเอง โทษที่ตัดสินใจซื้อมิตซูครับ ....คนนั่งกับผมมือหนัก แล้วอันนี้ >>ผมไม่รู้จริงๆนะขอถามครับ ถ้าผมปิดไม่สนิทเอง....มันก็น่าจะไม่เด้งออกนะครับก็อยู่กึ่งๆ...สัญญาณกันโขมยนี่สามารถเปิดประตูรถเองได้เลยหรอครับ มันคลายล็อคเองแล้วง้างเปิดประตูเองหรอครับ อันนี้ไมท่ทราบมาก่อนจริงๆครับน้า ด้วยความเคารพ

ปล.คันเก่าผมใช้ BMW 318.I E30 M40 ปี 1993 ประตูหนักต้องใช้แรง แล้วก็มือหนักมาถึงคันปัจจุบัน ไม่เป็นไรครับโทษตัวเองไว้ก่อน เข้า0เช็คค่อยว่ากัน ไปละครับวันนี้ โทรแจ้งเรื่องก่อน ขอบคุณครับทุกๆความเห็น แรงไป-เบาไป ขอโทษด้วยครับ ป้ายแดง เงินสด เซร็ง

Yo GLV
31-08-2010, 10:50
plus ผมก้อเปนครับ ตอนแรกคิดว่าเพื่อนเปิดเล่น เลยด่ามัน

มันก้อทำหน้างง ผมเลยรู้ล่ะว่าไม่ใช่มัน แต่เปนเพื่อน ผู้ ญ ที่เพิ่งลงไป

มันปิดไม่แน่น เลยเข้าใจไม่ได้ว่าอะไร รอบสอง แฟนปิดสนิด แต่ไม่แรงพอ

มันเลยไม่แน่น

ประตูเดิมครับ หลังซ้าย อันนั้นเปนเพราะ เรา ปิดไม่แรงเองครับ

แต่ต้องยอมรับ ว่า มิตซู ทำประตูต้องใช้แรงปิดจริงๆ ไปนั่งรถเพื่อน

ด้วยความเคยชิน ปิดประตูรถ มันมองหน้าเลยครับ อันนี้ต้องพิจารณา

ส่วน cng รถพ่อผมที่ออกมา เดือนกว่าๆได้ วิ่งไป 2x,xxx สองหมื่นกว่า

ไม่เจอปัญหาอะไรนอกจาก รถอืด พ่อผมวิ่งส่งของทุกวันครับ

ยังไม่เจอปัญหานะครับ น่าจะเกิดจากรถของคุณเปามากกว่า

ต้องโวยครับ แบบนี้

Nuk_Black-Triton
31-08-2010, 10:51
ไม่ได้เป็นที่กันขโมยหรอกครับ

เรื่องออโต้ล๊อกนั้น เป็นระบบของกันขโมย แต่อย่าไปโทษมันครับ

ผมแนะนำว่า ให้ปิดประตูแรงหน่อยครับ แค่นั้นเองครับ

ปัญหาของน้า ผมไม่ตื่นเต้นครับ เพราะผมเคยโพสไปประมาณ 2 ปีแล้ว

คำตอบคือปิดประตู แน่นๆครับ แน่นแบบดังปั้กเลยนะครับ

น้าน่าจะภูมิใจครับว่า

ถ้าน้าเกิด อุบัติเหตุจริงๆขึ้นมา ระบบนี้ มันช่วยให้น้าออกจากรถได้อย่างปลอดภัยครับ ไม่มียี่ห้อไหนมีครับ

ปัญหาที่น้าพบ เป็นที่ การออกแบบ Rise Body ครับ

31-08-2010, 10:56
ประตูคนขับ สามารถปลดล๊อก อัตโนมัติ เมือมีแรงกระแทก หรือเกิดอุบัติเหตุครับ

pao116
31-08-2010, 10:58
ไม่ได้เป็นที่กันขโมยหรอกครับ

เรื่องออโต้ล๊อกนั้น เป็นระบบของกันขโมย แต่อย่าไปโทษมันครับ

ผมแนะนำว่า ให้ปิดประตูแรงหน่อยครับ แค่นั้นเองครับ

ปัญหาของน้า ผมไม่ตื่นเต้นครับ เพราะผมเคยโพสไปประมาณ 2 ปีแล้ว

คำตอบคือปิดประตู แน่นๆครับ แน่นแบบดังปั้กเลยนะครับ

น้าน่าจะภูมิใจครับว่า

ถ้าน้าเกิด อุบัติเหตุจริงๆขึ้นมา ระบบนี้ มันช่วยให้น้าออกจากรถได้อย่างปลอดภัยครับ ไม่มียี่ห้อไหนมีครับ

ปัญหาที่น้าพบ เป็นที่ การออกแบบ Rise Body ครับ
ขอบคุณครับ น้า แฟนผมหน้าซีดเลยครับ หลับอยู่ดีๆ ถ้าหัวพิงกระจกไว้ไม่อยากคิดครับ ข้อดียอมรับครับแต่ถ้ามันดีเกินแบบนี้อันตรายครับ ขอบคุณครับน้า

31-08-2010, 11:02
ขอบคุณครับ น้า แฟนผมหน้าซีดเลยครับ หลับอยู่ดีๆ ถ้าหัวพิงกระจกไว้ไม่อยากคิดครับ ข้อดียอมรับครับแต่ถ้ามันดีเกินแบบนี้อันตรายครับ ขอบคุณครับน้า

ปิดประตูแรงๆครับน้า ย้ำๆเลยอ่ะ

happymet
31-08-2010, 11:22
แก้ไขกันได้ครับ.. ค่อยๆหากันน่ะ

Apirut
31-08-2010, 11:30
น่าเห็นใจครับ โชคดีที่ไม่เคยเจอ ใช้พลัส 4 ประตูครับ

The KEK
31-08-2010, 11:30
ขอแชร์ ด้วยนะครับ ถ้าจะให้ปิดประตูแน่นๆ"ต้องรับคนญี่ปุ่นขึ้นรถด้วยครับ" ผมละเศร้าจริงๆไปรับญี่ปุ่นเมื่อใหร่ต้องทำใจครับ สงสารรถอะครับ มันปิดประตูรถผมยังกะปิดสิบล้อแนะ เรื่องแน่นนะหายห่วง "แต่มันจะพังซิเจ้านาย!" เป็นกำลังใจให้ครับ ค่อยๆแก้ครับ

tritondum
31-08-2010, 11:36
ของผมใช้มาสามปีแล้ว ไม่ยักเคยเจอ เพอเฟคทุกอย่าง
แสดงว่าผมโชคดีสุด 5555

anuchit330
31-08-2010, 11:47
ยังไม่เคยเจอเหมือนกันครับ

อืมม ต้องปิดแรงๆจิงๆครับ แบบว่า"ปึ๊ก" รถโยกสะเทือนเลย ประมาณนั้น ถึงจะชัวร์
ผมก็ยังไม่ชินกะไทรทัน ต้องปิดรอบสองประจำ ไม่เคยใช้แรงปิดประตูมากเท่านี้มาก่อน....

dsign
31-08-2010, 12:16
...ของผมก็ไม่มีอะไรดีครับ แก้ๆกันไป แก้ไปแก้มาจนจะไม่เหลือของเดิมๆและครับ(เพราะไม่รู้จักพอ) แต่ผมก็ยังรักมันครับรักมากด้วย...

beer2123
31-08-2010, 12:26
เคยขับผ่านถนนขุรขระ วิ่งประมาณ 50 กม/ชม แล้วสักพักประตูหน้าฝั่งผู้โดยสารมันก็เด้งออกครับแต่ไม่ได้กางออก แล้วก็มีเสียงเตือน แต่ขับมาหลายคันไม่มีคันไหนประตูเด้งออกเลยเหมือนกันครับแฟนงงเลย แต่เป็นแค่ครั้งนั้นครั้งเดียว

jamboe
31-08-2010, 12:37

:kapook-17327-8367:
เหอะ ทำไมจะโทษรถไม่ได้ครับ

ถ้าปิดไม่สนิท แล้วไฟไม่ขึ้น โทษรถ ครับ

ระบบมันจะเป็นมายังไง ไม่รู้ แต่ถ้าปิดไม่สนิท แล้ว ไฟ ไม่ขึ้น โทษรถ

ถูกต้องแล้วครับ

ไม่งั้นจะมีไฟ ไปทำไม -*-
ถ้าจะบอกว่าไว้ เตือนระดับแรก ผมว่ามันตลก
ไฟ สัญญาณเตือน กรณี ปิดประตูไม่สนิท มันก็ต้องเตือน กรณีปิดประตูไม่สนิท ครับ
ถ้าไม่เตือน ตอนมันปิดไม่สนิท โทษรถ ไปเลยครับ
ถ้าต้องมานั่งฟังเสียง นี่ โทษรถ ไปเถอะครับ ออกแบบ มาได้ดีมาก

ปิดแรง ปิดเบา ไม่ใช่ประเด็นครับ
ประเด็น คือ ปิดประตูไม่สนิท แล้วไฟ ไม่ โชว

boatania
31-08-2010, 12:42
ถ้าปกติปิดประตูไม่สนิท ผมว่ามันยังล็อคได้ แต่ไฟรูปประตูน่าจะติดนะครับ เดี๋ยวตอนเย็นไปลองดูบ้างดีกว่า

ส่วนตัวไม่เคยเป็น อาจะเพราะสัญญาณกันขโมยผม มันเป็นประมาณว่า ถ้าประตูเปิดหรือปิดไม่สนิท ไฟฉุกเฉินจะติด ก็เลยไม่เคยปิดไม่สนิทแล้ววิ่งครับ

dsign
31-08-2010, 12:49
ถ้าปกติปิดประตูไม่สนิท ผมว่ามันยังล็อคได้ แต่ไฟรูปประตูน่าจะติดนะครับ เดี๋ยวตอนเย็นไปลองดูบ้างดีกว่า

ส่วนตัวไม่เคยเป็น อาจะเพราะสัญญาณกันขโมยผม มันเป็นประมาณว่า ถ้าประตูเปิดหรือปิดไม่สนิท ไฟฉุกเฉินจะติด ก็เลยไม่เคยปิดไม่สนิทแล้ววิ่งครับ

...เออใช่ๆเป็นเหมือนกะของน้าโบทของผมเป็น4ประตู ถ้าปิดไม่สนิทพอแตะเบรคปุ๊บก่อนออกรถจะล็อกทุกบาน ไฟจะกระพริบและไฟเก๋งติดตลอด(เฉพาะประตูคู่หน้านะ) และก็ไฟโชว์แถมร้องปี๊ดๆๆๆๆๆ ตลอดทางอันนี้ร้องได้ทุกบานกรณีปิดไม่สนิท(กรณีนี้เปิดระบบETASCแล้ว ถ้าใครยังไม่ได้เปิดแนะนำให้ไปทำครับช่วยได้แยะ) ... :kapook-17195-8823:

boka
31-08-2010, 13:00
รถผมตอนนี้เหยียบเบรคไม่ล๊อคแล้ว ก่อนล๊อค แต่ถ้าประตูปิดไม่สนิท...ขับไปไฟจะเตือน และมีเสียงร้อง ปี๊ดดดดด...

coppy42
31-08-2010, 13:01
..แล้วเอาไงดีกันครับพี่น้อง สรุปเลยมั้ยว่า..ตั้งแต่มีไทรทั่นมาเนี่ย ไอ้รุ่นเบนซิลมันห่วยสุด ของที่ให้มาก็ไม่ครบสักอย่าง แถมระบบแก๊สรวนอีก..:kapook-17327-8367:

pao116
31-08-2010, 13:02

ก็แบบเดียวกัน...ก็ผมบอกแล้วว่าไม่มีทางที่จะปิดไม่สนิท มือผมกะแฟนก็หนักใช้คันเก่าติดมาจนถึงคันนี้ ถ้าไม่สนิทไฟเตือนผ่าหมากก็ติด เสียงเตือนก็ร้องตั้งแต่ออกตัวแล้วสิครับนี่ขับมาเป็นครึ่งค่อนชั่วโมงถ้าไม่สนิทก็ต้องรู้ตั้งนานแล้วครับ เฮ้อ...โทรไปแจ้ง สำนักงานใหญ่แล้วครับ รอ 11/9/53 เข้าไปเช็ค :emoticon-cartoon-01

pao116
31-08-2010, 13:07
...ของผมก็ไม่มีอะไรดีครับ แก้ๆกันไป แก้ไปแก้มาจนจะไม่เหลือของเดิมๆและครับ(เพราะไม่รู้จักพอ) แต่ผมก็ยังรักมันครับรักมากด้วย...
ผมพอใจมากครับก่อนซื้อ อ่านแผ่นพับแทบทุกวัน ได้ระดับมาตราฐาน+เทคโนโลยีใหม่ๆ พอใจกับมันมาก แต่พอออกจริง ไม่ได้ตามที่โฆษณาไว้ครับ ผมพอเพียงแล้วก็พอใจกับมิตซูตั้งแต่ได้อ่านแผ่นพับครับ สงสัยจะแก้แมร่งทั้งคัน เดือนกว่าเองนะ...

indy72
31-08-2010, 13:11
ฟ้องมันๆ เอาให้ถึงที่สุดครับ!

pao116
31-08-2010, 13:11
..แล้วเอาไงดีกันครับพี่น้อง สรุปเลยมั้ยว่า..ตั้งแต่มีไทรทั่นมาเนี่ย ไอ้รุ่นเบนซิลมันห่วยสุด ของที่ให้มาก็ไม่ครบสักอย่าง แถมระบบแก๊สรวนอีก..:kapook-17327-8367:

ใช่...นั่งยัน ยืนยัน ตะแคงยัน หัวเป็นประกัน ไอ้ตัวนี้แหละโคตรเน่า เบนซิล CNG จาก0 ห่วยที่สุด กำลังตก ตบ2วูบ จูนแก็สมาก(แล้วก็คอยด์ไหม้คนจูนมาจากบ.scg) แหนบก็ดัง เคลมแล้วสนิมก็แดรก จนบัดนี้ ประตูผู้โดยสารเปิดเองอีก ฟันธง.... เสียดายเงิน อยากจะร้องไห้ครับน้า

foxcox
31-08-2010, 13:14
ต้องปิดแรงจริง ๆ อ่ะคับ ถึงจะเอาอยู่ ผมชินมือไปปิดรถคนอื่น เขาถามไปขับ 10 ล้อมารึไง

Yo GLV
31-08-2010, 13:15
ผมว่าน้าได้รถไม่ดีแน่ๆเลย

รถผม plus 2.5 ประตูเปนแบบนี้า เวลา ปิดไม่แรงพอ ถ้าปิดแรงก้อไม่เปนครับ

cng ของพ่อผม ไม่มีปัญหาเลยครับ วิ่งสมุทรปราการ อ่างทองทุกวัน

ออกรถได้เดือนกว่าตอนนี้ซัดไปสองหมื่นกว่าโลแล้ว ยังไม่เจอปัญหา

มีเพียงแต่ว่า เครื่องอืด พ่อผมให้ช่างเค้าเช็คให้เรียบร้อยแล้ว

แต่ผมยังไม่ถามพ่อผมว่า ช่างเค้าตอบว่าอะไร หรือทำอะไรไปบ้าง

หายรึยัง หรือเหมือนเดิม อันนี้ถ้าผมได้คำตอบ ผมจะมาตอบน้านะครับ

pao116
31-08-2010, 13:16
แฟนบอกนั่งรถมาเกือบ 30 ปี นอนหลับได้สบายมาตลอด....แม้ว่าแอร์จะไม่เย็นมากมาย รถช่วงล่างไม่เงียบ เพลงไม่เพราะ ฟิล์มไม่ดี ซ่อมบ้างดีบ้าง (ที่พูดมาหมายถึงคันเก่า) ....มันก็ยังรู้สึกปลอดภัยแต่ไอ้เมื่อเช้านี้มันน่ากลัวครับ ล่อสะบนทางด่วน ดีไม่มีรถใครบ้าแหวกอากาศขึ้นมา ไม่งั้นละมรึงกางปีกแน่ๆ สงสารตัวเองก็สงสาร สงสารแฟนก็สงสารกลัวไปเลย มิตซูทำผมเจ็บจริงๆ ทุกเรื่องเลย

pao116
31-08-2010, 13:17
ผมว่าน้าได้รถไม่ดีแน่ๆเลย

รถผม plus 2.5 ประตูเปนแบบนี้า เวลา ปิดไม่แรงพอ ถ้าปิดแรงก้อไม่เปนครับ

cng ของพ่อผม ไม่มีปัญหาเลยครับ วิ่งสมุทรปราการ อ่างทองทุกวัน

ออกรถได้เดือนกว่าตอนนี้ซัดไปสองหมื่นกว่าโลแล้ว ยังไม่เจอปัญหา

มีเพียงแต่ว่า เครื่องอืด พ่อผมให้ช่างเค้าเช็คให้เรียบร้อยแล้ว

แต่ผมยังไม่ถามพ่อผมว่า ช่างเค้าตอบว่าอะไร หรือทำอะไรไปบ้าง

หายรึยัง หรือเหมือนเดิม อันนี้ถ้าผมได้คำตอบ ผมจะมาตอบน้านะครับ
ขอบคุณมากครับ มาแชร์กันนะครับน้า ไปแก้ที่ไหนไกลผมก็ยอมครับ บางครั้งมันต้องแลกกับคุณค่าชีวิตและความปลอดภัยไอ้เรื่องอืดนี่มันก็อันตรายไม่แพ้กันครับ ถึงเวลาต้องการความแรง พวกมาอืดอยู่ได้อันตรายเช่นกัน.....ถ้าทางชัน รถติดหรือต้องเบรคกลางคัน ผมจะกดสวิชเปลี่ยนเป็นน้ำมันทันที เพราะไม่อยากมีปัญหา พึ่งรถไม่ได้ ก็ต้องทำครับ

chitk
31-08-2010, 13:21
น่าเห็นใจครับ ไอ้คันที่มีปัญหามันก็มีปัญหาตลอดจริงๆ ไอ้คันที่ไม่เป็นอะไรก็ไม่เป็นจริงๆเมื่อไหร่มาตรฐานมันจะเท่ากันทุกคันซะทีน้อ:yenta4-emoticon-001:yenta4-emoticon-001ผมโชคดีหน่อยไม่เกิดปัญหาจุกจิกกวนใจ เพราะปัญหาส่วนใหญ่ผมเป็นคนทำให้มันเกิดเอง:kapook-17327-8367::kapook-17327-8367:

guitars
31-08-2010, 13:21
แหม ถ้าไม่ได้คาดหวังมาก ก็ถือว่า โอเคนะครับ :kapook-17195-8823:

slipper
31-08-2010, 13:46
ผมว่ามันก็คงมีบ้างครับ คงไม่ได้เป็นกันทุกคัน ยี่ห้ออื่นก็มีทุบรถประจานออกบ่อยเหมือนกันนี่ครับ ค่อย ๆ แก้ครับ ถ้าทนไม่ไหวก็ลองคุยกับ สคบ. ดูครับ เอาใจช่วยครับ

น้องขาวมุก
31-08-2010, 13:54
:kapook-17327-8367::kapook-17327-8367::kapook-17327-8367:

KHEAWDEE
31-08-2010, 13:56
มิตซู สู้ สู้ มิตซู สู้ ตาย
มิตซู ไว้ลาย สู้ตาย มิตซู

ใครว่า ใครบ่น ทนเอา (มิตซู) :i40:

รัก
31-08-2010, 14:09
ถ้าเกิดจากสินค้าที่ผลิตมาไม่ดี ฟ้องได้ครับ เดี๋ยวนี้มีกฏหมาย Pl Law คุ้มครองแล้ว ลองหารายละเอียดอ่านดูครับ
ตั้งแต่ปี52แล้วแต่ไทยชดเชยให้แค่2เท่า ถ้ายูเอสเอ ได้16เท่า
เป็นกำลังใจให้ครับ

conundrum
31-08-2010, 15:05

ถ้าปิดไม่สนิท แล้วไฟไม่ขึ้น โทษรถ ครับ

ระบบมันจะเป็นมายังไง ไม่รู้ แต่ถ้าปิดไม่สนิท แล้ว ไฟ ไม่ขึ้น โทษรถ

ถ้าจะบอกว่าไว้ เตือนระดับแรก ผมว่ามันตลก
ไฟ สัญญาณเตือน กรณี ปิดประตูไม่สนิท มันก็ต้องเตือน กรณีปิดประตูไม่สนิท ครับ
ถ้าไม่เตือน ตอนมันปิดไม่สนิท โทษรถ ไปเลยครับ
ถ้าต้องมานั่งฟังเสียง นี่ โทษรถ ไปเถอะครับ ออกแบบ มาได้ดีมาก

ปิดแรง ปิดเบา ไม่ใช่ประเด็นครับ
ประเด็น คือ ปิดประตูไม่สนิท แล้วไฟ ไม่ โชว

ก็เพราะมันก้ำกึ่งระหว่างล็อคแรกกับล็อคสองอย่างที่ผมบอกไปแหละครับ ของแบบนี้ไปโทษระบบมันไม่ได้บางทีก็เป็นที่ผู้ใช้เอง ยกตัวอย่างประตูบ้านเลยครับ ถ้าบ้านน้าคนไหนเป็นลูกบิดเนี่ย ถ้าดันไม่ลงล็อค มันก็สามารถดึงได้โดยไม่ต้องบิดลูกบิดเลย แต่ประตูแนบเนียนเหมือนล็อคปิดเรียบร้อยแล้ว อีกอย่างครับ ถ้าปิดแรงไปล็อคสองอาจจะโดนกระแทกมากจนเสียหายครับ อันนี้ก็ไม่ได้ว่าว่าเป็นความผิดน้านะครับ แต่ก็ต้องมองหลายๆมุมครับ ด้วยความเคารพครับ

conundrum
31-08-2010, 15:10
อ๋อ เสริมนิดครับ พอดีผมใช้เทคนิคนิดหน่อยในการปิดรถทุกคันไม่ให้แรงเกินไป แต่สนิทครับ

นั่นคือ ถ้าลองดึงแล้วคำนวณแรงดู ถ้าประตูหนักเราต้องใช้แรงเยอะ ให้ค่อยๆเพิ่มแรงครับ แล้วพอใกล้จะปิดออกแรงต้านไว้ไม่ให้กระแทกแรงเพราะจะมีแรงฉุดต่อเนื่องมาจากน้ำหนักประตู แล้วพอถึงจุดล็อค ให้ดึงซ้ำครับ มันจะไม่แรงมาก เหมือนเวลาเอามีดทิ่มปูนครับ ถ้าแทงแรงเลย ไม่มีดก็มือหักแน่ๆ แต่ถ้าค่อยๆแล้วออกแรงดันเพิ่มตอนปักกับปูนไปแล้ว สบายครับ ด้วยความเคารพอีกทีครับ

pao116
31-08-2010, 15:30
อ๋อ เสริมนิดครับ พอดีผมใช้เทคนิคนิดหน่อยในการปิดรถทุกคันไม่ให้แรงเกินไป แต่สนิทครับ

นั่นคือ ถ้าลองดึงแล้วคำนวณแรงดู ถ้าประตูหนักเราต้องใช้แรงเยอะ ให้ค่อยๆเพิ่มแรงครับ แล้วพอใกล้จะปิดออกแรงต้านไว้ไม่ให้กระแทกแรงเพราะจะมีแรงฉุดต่อเนื่องมาจากน้ำหนักประตู แล้วพอถึงจุดล็อค ให้ดึงซ้ำครับ มันจะไม่แรงมาก เหมือนเวลาเอามีดทิ่มปูนครับ ถ้าแทงแรงเลย ไม่มีดก็มือหักแน่ๆ แต่ถ้าค่อยๆแล้วออกแรงดันเพิ่มตอนปักกับปูนไปแล้ว สบายครับ ด้วยความเคารพอีกทีครับ
ขอบคุณมากครับ....

jamboe
31-08-2010, 16:16
ก็เพราะมันก้ำกึ่งระหว่างล็อคแรกกับล็อคสองอย่างที่ผมบอกไปแหละครับ ของแบบนี้ไปโทษระบบมันไม่ได้บางทีก็เป็นที่ผู้ใช้เอง ยกตัวอย่างประตูบ้านเลยครับ ถ้าบ้านน้าคนไหนเป็นลูกบิดเนี่ย ถ้าดันไม่ลงล็อค มันก็สามารถดึงได้โดยไม่ต้องบิดลูกบิดเลย แต่ประตูแนบเนียนเหมือนล็อคปิดเรียบร้อยแล้ว อีกอย่างครับ ถ้าปิดแรงไปล็อคสองอาจจะโดนกระแทกมากจนเสียหายครับ อันนี้ก็ไม่ได้ว่าว่าเป็นความผิดน้านะครับ แต่ก็ต้องมองหลายๆมุมครับ ด้วยความเคารพครับ

เทียบกับประตูบ้านไม่ได้ครับ เพราะประตูบ้าน ไม่มี ไฟ เตือนปิดประตูไม่สนิท

ถ้าไฟ เตือนปิดประตูสนิท ไม่สามารถเตือน ล็อคแรก ได้ คู่มือ รถ ควร ระบุหมายเหตุ ตรงนี้ ครับ ลองไปเปิดดูว่ามีเตือนไหม อันตรายนะครับ
คิดว่าจะมีซักกี่คน ที่ปิดประตูแล้วใช้ฟังเสียงเอา ส่วนใหญ่ ก็ปิดประตู แล้ว เช็คจากสัญญาณไฟ บนหน้าปัด กันทั้งนั้น

สำหรับผม ไม่ว่ามุมไหน ก็เป็นที่รถ ครับ นอกจากว่าไฟเตือนมันติด แต่คนไม่ได้ดู นั่นถึงเป็นที่คน แต่ถ้าคู่มือมันมีระบุ แล้วคนไม่ได้อ่านนั่นถึงเป็นที่คน ครับ

ด้วยความเคารพเช่นกัน

pao116
31-08-2010, 16:21
เทียบกับประตูบ้านไม่ได้ครับ เพราะประตูบ้าน ไม่มี ไฟ เตือนปิดประตูไม่สนิท

ถ้าไฟ เตือนปิดประตูสนิท ไม่สามารถเตือน ล็อคแรก ได้ คู่มือ รถ ควร ระบุหมายเหตุ ตรงนี้ ครับ ลองไปเปิดดูว่ามีเตือนไหม อันตรายนะครับ

สำหรับผม ไม่ว่ามุมไหน ก็เป็นที่รถ ครับ นอกจากว่าไฟเตือนมันติด แต่คนไม่ได้ดู นั่นถึงเป็นที่คน(นอกจากคู่มือ มันจะมีเตือนตรงนี้)
ขอบคุณครับ นอกจากไฟเตือนมันติดแต่คนไม่ได้ดู นั่นถึงเป็นที่คน แล้วอีกอย่างเสียงด้วยครับมันก็ต้องเตือนดังลั่นตลอดทางสิ แต่นี่ไม่มีสักแอะ วิทยุเพลงก็ไม่ได้เปิดเเบบว่าแฟนหลับน่ะครับ อีกไม่กี่ ชั่วโมงก็จะใช้รถแล้วครับ คาดเซฟตี้ไว้ รถคันนี้ไร้ซึ่งความปลอดภัย !!!:kapook-17319-2781:

mafiawut
31-08-2010, 18:11
เฮ้อ!น่าเห็นใจท่านเปาจริงๆมีปัญหาตั้งแต่เริ่มเลยจริงๆ ของผมเองก็เคยเป็นประตูไม่แน่นแต่ไฟไม่โชว์ เพราะตัวสวิทช์ ตรงประตูมันดันมีวัสดุไปขวางพอดีทีนี้มันเลยไม่โชว์ คันเก่าเจ้าโก้ผมก็เป็นเพราะสวิทช์ประตูเหมือนกัน มันดันจมไม่ดีดไฟเลยไม่โชว์ลองดูครับเพราะเห็นจขกท.บอกว่ามือหนัก อาจเป็นสาเหตุให้สวิทช์มันจมไม่ดีดก็ได้ ผมเดาเอานะไม่จำเป็นต้องเชื่อผมแต่ของผมเคยเจอแบบนั้นจริงๆ ตอนนี้ผมใช้เจ้าตั้นplus4ประตู 1ปียังไม่เจอปัญหา แต่เจอปัญหากับประกันไม่ยอมต่อให้ทั้งๆที่ไม่เคยเคลมประกันเลยสักครั้ง เหตุผลคุณขับรถน่าหวาดเสียว ติดไฟไซเรน มีอุปกรณ์ทางการแพทย์เท่าที่จำเป็น(ผมใช้เวลาว่างหลังเลิกจากงานประจำ มาทำหน้าที่อาสาฯกู้ภัยแค่นี้เองทำมั้ยประกันช่างใจร้ายกับผมจัง)ขอให้ปัญหาของท่านเปาจบแบบhappyนะครับเอาใจช่วย

korntriton
31-08-2010, 19:02
ทำไมคับตั้งร้อย130ประตูไม่น่าเด้งออกได้เลยนะแรงลมขนาดนั้น

pao116
01-09-2010, 08:57
เฮ้อ!น่าเห็นใจท่านเปาจริงๆมีปัญหาตั้งแต่เริ่มเลยจริงๆ ของผมเองก็เคยเป็นประตูไม่แน่นแต่ไฟไม่โชว์ เพราะตัวสวิทช์ ตรงประตูมันดันมีวัสดุไปขวางพอดีทีนี้มันเลยไม่โชว์ คันเก่าเจ้าโก้ผมก็เป็นเพราะสวิทช์ประตูเหมือนกัน มันดันจมไม่ดีดไฟเลยไม่โชว์ลองดูครับเพราะเห็นจขกท.บอกว่ามือหนัก อาจเป็นสาเหตุให้สวิทช์มันจมไม่ดีดก็ได้ ผมเดาเอานะไม่จำเป็นต้องเชื่อผมแต่ของผมเคยเจอแบบนั้นจริงๆ ตอนนี้ผมใช้เจ้าตั้นplus4ประตู 1ปียังไม่เจอปัญหา แต่เจอปัญหากับประกันไม่ยอมต่อให้ทั้งๆที่ไม่เคยเคลมประกันเลยสักครั้ง เหตุผลคุณขับรถน่าหวาดเสียว ติดไฟไซเรน มีอุปกรณ์ทางการแพทย์เท่าที่จำเป็น(ผมใช้เวลาว่างหลังเลิกจากงานประจำ มาทำหน้าที่อาสาฯกู้ภัยแค่นี้เองทำมั้ยประกันช่างใจร้ายกับผมจัง)ขอให้ปัญหาของท่านเปาจบแบบhappyนะครับเอาใจช่วยขอบคุณมากครับน้า

pao116
01-09-2010, 09:01
ทำไมคับตั้งร้อย130ประตูไม่น่าเด้งออกได้เลยนะแรงลมขนาดนั้น
ไม่เข้าใจเหมือนกันครับไม่เคยเจอ แล้วก็ไม่คิดว่าจะเกิดขึ้นได้ ได้ยินได้เสียงพลุ๊กแล้วก็รีบเข้าซ้ายจอด มันไม่กางปีกก็บุญแล้ว อีกอย่างแฟนผมไม่ได้พิงกระจกหลับ หัวใจจะวายครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ถ้ากันโขมยไม่ได้เรื่องผมก็จะเอาออกครับ กลัวว่าถ้าไปจอดห้างสรรพสินค้าแล้วอยู่ๆเด้งออกมาอีกจะเสียหายกว่านี้ครับ:i38:

navyhawk
01-09-2010, 09:55
เพิ่งอ่านเจอ .. รถผมตอนออกมาใหม่ ๆมีปัญหาประตูหลังซ้ายเปิดเอง คือมีไฟเตือนประตูเปิดติดสว่างและเสียงเตือนไม่ปิดประตูที่ความเร็วเกิน 8 กม./ชม.แต่ประตูจริง ๆแล้วประตูไม่ได้เปิดออกไปเหมือนเราจับมือเปิดประตู(กางปีกเอง) มันจะเปิดในลักษณะเหมือนเราปิดประตูเบา ๆไม่แรงจนมันล็อกปกติ แต่ถึงมันไม่ล็อกแต่ก็ไม่สามารดันประตูเปิดได้ ยังไงต้องจับมือเปิดดีงถึงจะเปิดประตูนั้นได้ กรณีของ จขกท.ผมไม่ค่อย่เชื่อว่าประตูมันจะเปิดเองได้โดยไม่จับมือเปิดจนสุด ยกเว้นจะมีการติดตั้งอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับตัวล็อกไฟฟ้าของประตูนั้น ๆเพิ่มเติมก็อาจเกิดปัญหาได้ กรณีของผมเป็น 2 ครั้งในช่วงแรกแรก ๆหลังจากนั้นผ่านมา 3 ปีแล้ว (ไม่เคยเข้าศูนย์เรื่องปัญหานี้) ยังไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย ตอนนั้นเชื่อว่าเพราะรถใหม่ผมถนอมรถเลยปิดประตูเบา ๆหลังจากที่ผ่านการใช้งานอย่างไม่ปราณีจากลูก ๆพี่น้องหลาน ๆ (เมียนั่งหน้าตลอด) ก็ไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย เป็นเรื่องที่เล่าขานเป็นตำนานบทเล็ก ๆที่ผมไม่เคยคิดถึงอีก คุณควรเข้าไปให้ศูนย์ปรับแต่งล็อกไฟฟ้าให้หรือกลไกล็อกประตูให้ถูกต้องครับ
.. ผมรัก Triton ครับ สถานการณ์คับขัน หรือฉุกเฉินผมรอดมาได้ (หลายครั้ง เพราะความประมาท ทั้งของผมเองและคนอื่น) เพราะสมรรถนะของรถ ไม่ใช่โชค หรือเก่ง ..

pao116
01-09-2010, 10:11
เพิ่งอ่านเจอ .. รถผมตอนออกมาใหม่ ๆมีปัญหาประตูหลังซ้ายเปิดเอง คือมีไฟเตือนประตูเปิดติดสว่างและเสียงเตือนไม่ปิดประตูที่ความเร็วเกิน 8 กม./ชม.แต่ประตูจริง ๆแล้วประตูไม่ได้เปิดออกไปเหมือนเราจับมือเปิดประตู(กางปีกเอง) มันจะเปิดในลักษณะเหมือนเราปิดประตูเบา ๆไม่แรงจนมันล็อกปกติ แต่ถึงมันไม่ล็อกแต่ก็ไม่สามารดันประตูเปิดได้ ยังไงต้องจับมือเปิดดีงถึงจะเปิดประตูนั้นได้ กรณีของ จขกท.ผมไม่ค่อย่เชื่อว่าประตูมันจะเปิดเองได้โดยไม่จับมือเปิดจนสุด ยกเว้นจะมีการติดตั้งอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับตัวล็อกไฟฟ้าของประตูนั้น ๆเพิ่มเติมก็อาจเกิดปัญหาได้ กรณีของผมเป็น 2 ครั้งในช่วงแรกแรก ๆหลังจากนั้นผ่านมา 3 ปีแล้ว (ไม่เคยเข้าศูนย์เรื่องปัญหานี้) ยังไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย ตอนนั้นเชื่อว่าเพราะรถใหม่ผมถนอมรถเลยปิดประตูเบา ๆหลังจากที่ผ่านการใช้งานอย่างไม่ปราณีจากลูก ๆพี่น้องหลาน ๆ (เมียนั่งหน้าตลอด) ก็ไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย เป็นเรื่องที่เล่าขานเป็นตำนานบทเล็ก ๆที่ผมไม่เคยคิดถึงอีก คุณควรเข้าไปให้ศูนย์ปรับแต่งล็อกไฟฟ้าให้หรือกลไกล็อกประตูให้ถูกต้องครับ
.. ผมรัก Triton ครับ สถานการณ์คับขัน หรือฉุกเฉินผมรอดมาได้ (หลายครั้ง เพราะความประมาท ทั้งของผมเองและคนอื่น) เพราะสมรรถนะของรถ ไม่ใช่โชค หรือเก่ง ..
ขอบคุณครับเดี๋ยวเข้า 0 แล้วจะมาอัพเดทต่อครับ ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกันว่ามันจะเปิดเองได้ ไม่อยากจะเชื่อ ใครพูดก็ไม่เชื่อ ต้องเจอกับตัวเองครับ เหวอแดรกเลยทีนี้:kapook-17335-3382:

MEAW_SAN
01-09-2010, 10:13
ไม่รู้สิ อาจเพราะผมโชคดี ใช้มาสามรุ่น มีปัญหาบ้างเล็กน้อย ก็ซ่อมก็แก้กันไป สว่นตัวผมที่มองว่าทำไมประตู ต้องปิดหนัก ลองเปิดกระจกปิดดูครับ ปิดง่ายมาก มันบ่งบอกถึง การซีลห้องโดยสารเราครับ แว็คคัมดีมากอากาศเข้าออกยากแสดงว่าห้องโดยสารสนิทดี เวลาที่ปิดกระจกทุกบานจึงต้องออกแรงมากหน่อย ผมมองงี้ คิด+ ตลอดครับ

pao116
01-09-2010, 10:21
ไม่รู้สิ อาจเพราะผมโชคดี ใช้มาสามรุ่น มีปัญหาบ้างเล็กน้อย ก็ซ่อมก็แก้กันไป สว่นตัวผมที่มองว่าทำไมประตู ต้องปิดหนัก ลองเปิดกระจกปิดดูครับ ปิดง่ายมาก มันบ่งบอกถึง การซีลห้องโดยสารเราครับ แว็คคัมดีมากอากาศเข้าออกยากแสดงว่าห้องโดยสารสนิทดี เวลาที่ปิดกระจกทุกบานจึงต้องออกแรงมากหน่อย ผมมองงี้ คิด+ ตลอดครับ
อิจฉาครับ อยากใช้รถดีๆ ศึกษามาแล้วว่าดี จุดด้อยก็แค่เสียงลำคาญ อย่างอื่นก็ไม่มีไร แต่นี่มันอะไรครับ เยอะแยะเจอหนักๆแบบนี้บางที่คิด + ตามที่น้าว้าก็คิดหาไม่เจอครับ ชีวิตมีค่าครับ ทนได้ผมก็ทน ทนไม่ได้ก็พอกันที่ครับ ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้.....มันพูดยากครับ ถ้าแฟนผมนั่งพิงกระจกคงต้องเกิดอุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากเจอหรอกครับแบบนั้น ไม่อยากจะโทษใครด้วย รถแต่ละแบรนด์ รู้หมดแหละครับว่ารถของตัวเองมีปัญหาอะไร ลูกค้าแจ้งผลหลังจากการใช้งานเป็นอย่างไร แบรนด์นั้นๆก็น่าจะอุดช่องโหว่หรือจุดด้อยของตัวเอง ไม่ใช่มองว่า ค่ายอื่นแบรนด์ก็เค้าก็เป็นช่างมัน....ผมบอกแล้วครับผมไม่โทษใคร ผมโทษตัวเองที่เลือกซื้อรุ่นนี้ อาการต่างๆที่เกิดขึ้นกับรถผม ผมก็จะโทษตัวเองครับ

MEAW_SAN
01-09-2010, 10:31
อิจฉาครับ อยากใช้รถดีๆ ศึกษามาแล้วว่าดี จุดด้อยก็แค่เสียงลำคาญ อย่างอื่นก็ไม่มีไร แต่นี่มันอะไรครับ เยอะแยะเจอหนักๆแบบนี้บางที่คิด + ตามที่น้าว้าก็คิดหาไม่เจอครับ ชีวิตมีค่าครับ ทนได้ผมก็ทน ทนไม่ได้ก็พอกันที่ครับ ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้.....มันพูดยากครับ ถ้าแฟนผมนั่งพิงกระจกคงต้องเกิดอุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากเจอหรอกครับแบบนั้น ไม่อยากจะโทษใครด้วย รถแต่ละแบรนด์ รู้หมดแหละครับว่ารถของตัวเองมีปัญหาอะไร ลูกค้าแจ้งผลหลังจากการใช้งานเป็นอย่างไร แบรนด์นั้นๆก็น่าจะอุดช่องโหว่หรือจุดด้อยของตัวเอง ไม่ใช่มองว่า ค่ายอื่นแบรนด์ก็เค้าก็เป็นช่างมัน....ผมบอกแล้วครับผมไม่โทษใคร ผมโทษตัวเองที่เลือกซื้อรุ่นนี้ อาการต่างๆที่เกิดขึ้นกับรถผม ผมก็จะโทษตัวเองครับ

งั้นก็ขอให้มิตซูออกมารับผิดชอบสิ่งที่น้าเจอบ้างก็ดีนะผมว่าเท่าที่ฟังมาก็รู้สึกว่า น้าเจอ เยอะจิงๆ ตั้งกะจองรถละ:kapook-17335-3382::kapook-17335-3382::kapook-17335-3382:

pao116
01-09-2010, 10:51
งั้นก็ขอให้มิตซูออกมารับผิดชอบสิ่งที่น้าเจอบ้างก็ดีนะผมว่าเท่าที่ฟังมาก็รู้สึกว่า น้าเจอ เยอะจิงๆ ตั้งกะจองรถละ:kapook-17335-3382::kapook-17335-3382::kapook-17335-3382:
ขอบคุณครับน้า...ผมก็พยายามทำตามขั้นตอนไปครับ ตอนนี้ก็นั่งเฝ้ารถไปครับ อิอิ:yenyo-104:

ZELDA
01-09-2010, 16:53
โอเคครับน้า...ผมจะโทษตัวผมเอง โทษที่ตัดสินใจซื้อมิตซูครับ ....คนนั่งกับผมมือหนัก แล้วอันนี้ >>ผมไม่รู้จริงๆนะขอถามครับ ถ้าผมปิดไม่สนิทเอง....มันก็น่าจะไม่เด้งออกนะครับก็อยู่กึ่งๆ...สัญญาณกันโขมยนี่สามารถเปิดประตูรถเองได้เลยหรอครับ มันคลายล็อคเองแล้วง้างเปิดประตูเองหรอครับ อันนี้ไมท่ทราบมาก่อนจริงๆครับน้า ด้วยความเคารพ

ปล.คันเก่าผมใช้ BMW 318.I E30 M40 ปี 1993 ประตูหนักต้องใช้แรง แล้วก็มือหนักมาถึงคันปัจจุบัน ไม่เป็นไรครับโทษตัวเองไว้ก่อน เข้า0เช็คค่อยว่ากัน ไปละครับวันนี้ โทรแจ้งเรื่องก่อน ขอบคุณครับทุกๆความเห็น แรงไป-เบาไป ขอโทษด้วยครับ ป้ายแดง เงินสด เซร็ง
ขออภัย ครับ น้าผม โพส แรงไป ตัวผมก็พูดไม่ค่อย เก่ง เรียบเรียงคำพูดอะไรไม่สวยงาม อาจจะดูแล้ว ไม่ถูกใจ ขออภัยด้วย ผมไม่มีเจตนาร้ายอย่างใด ครับ

ตามที่น้า บอกมา ประตูด้านแฟนน้าเกิดเปิดขึ้นมา ก็คือ แฟนน้าเป็นคนปิดประตู(อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่า น้าเป็นคนปิดให้หรือปล่าว) ด้วยแรงผู้หญิงแล้ว อาจจะปิดเบาไปนิดนึง ก็คือ ล็อกแล้วแหละ เซ็นเซอร์ปุ่มดำๆๆ คงจะโดนกดในระดับนึงทำให้ไฟเซ็นเซอร์เตือนดับ รถจึงไม่ร้องเตือน ครับ มันอาจจะล็อกอยู่ในระดับนึง แต่มันไม่สนิท ครับ เวลาโดนกระเทือนแรงๆ หน่อยก็เด้งออก

แต่ถ้าเราปิดแบบไม่สนิทเลย เซ็นเซอร์ไม่ดับ วิ่งไม่กี่ เมตร มันก็ดังแล้ว ครับ

ผนนี้ผมพูดจากประสบการณ์ ของตัวเอง ครับ เพราะ จาก 2-3 คร้ง ที่ผมเจอ ข้างคนขับก็เคยเป็น ครับ แรกๆๆ ผมก็เจอข้างคนขับ ครั้งแรกก็ตกใจ ครั้งที่ 2-3 ฝั่งผู้โดยสาร ฟังเสียงปิดประตู มันแปลกๆๆเหมือนไม่แน่น ก็มองไฟประตูอยู่ ก็ดับครับ
พอผมออกรถไปได้ 100 เมตร เจอ หลุม ประตูมันก็เด้ง สัญญาณเตือน ร้องเลยครับ แต่ประตูไม่เปิดครับ
ตั้งแต่นั้น มาถ้าเสียงปิดประตู ไม่แน่น ไม่ชินหู ก็จะให้เปิด แล้วปิดใหม่ ครับ

น้า ครับ ผม โพส ไว้ ว่า มันก่ำกึ่ง (เหมือนจะสนิทแต่ไม่สนิทครับ)ครับ ไฟดับ ไฟไม่โชว์ด้วยครับ
ผมก็พูดไม่ถูก ประมาณว่า ไม่ 100 % ครับ ปุ่มเซ็นเซอร์ สีดำๆๆนิ่มๆ มันโดนกด ไปในระดับนึง ไฟเลยไม่โชว์(จากที่ลองกดเล่นดู)
อาจเป็น อย่างที่ น้านุกบอก เป็นที่การออกแบบ Rise Body

ด้วยความเคารพ ครับ(ขอยืม น้าตั้ว หน่อย ครับ เป็นศัพท์ลงท้ายที่เยี่ยมมมากๆๆ ครับ)

pao116
01-09-2010, 17:14
ขออภัย ครับ น้าผม โพส แรงไป ตัวผมก็พูดไม่ค่อย เก่ง เรียบเรียงคำพูดอะไรไม่สวยงาม อาจจะดูแล้ว ไม่ถูกใจ ขออภัยด้วย ผมไม่มีเจตนาร้ายอย่างใด ครับ

ตามที่น้า บอกมา ประตูด้านแฟนน้าเกิดเปิดขึ้นมา ก็คือ แฟนน้าเป็นคนปิดประตู(อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่า น้าเป็นคนปิดให้หรือปล่าว) ด้วยแรงผู้หญิงแล้ว อาจจะปิดเบาไปนิดนึง ก็คือ ล็อกแล้วแหละ เซ็นเซอร์ปุ่มดำๆๆ คงจะโดนกดในระดับนึงทำให้ไฟเซ็นเซอร์เตือนดับ รถจึงไม่ร้องเตือน ครับ มันอาจจะล็อกอยู่ในระดับนึง แต่มันไม่สนิท ครับ เวลาโดนกระเทือนแรงๆ หน่อยก็เด้งออก

แต่ถ้าเราปิดแบบไม่สนิทเลย เซ็นเซอร์ไม่ดับ วิ่งไม่กี่ เมตร มันก็ดังแล้ว ครับ

ผนนี้ผมพูดจากประสบการณ์ ของตัวเอง ครับ เพราะ จาก 2-3 คร้ง ที่ผมเจอ ข้างคนขับก็เคยเป็น ครับ แรกๆๆ ผมก็เจอข้างคนขับ ครั้งแรกก็ตกใจ ครั้งที่ 2-3 ฝั่งผู้โดยสาร ฟังเสียงปิดประตู มันแปลกๆๆเหมือนไม่แน่น ก็มองไฟประตูอยู่ ก็ดับครับ
พอผมออกรถไปได้ 100 เมตร เจอ หลุม ประตูมันก็เด้ง สัญญาณเตือน ร้องเลยครับ แต่ประตูไม่เปิดครับ
ตั้งแต่นั้น มาถ้าเสียงปิดประตู ไม่แน่น ไม่ชินหู ก็จะให้เปิด แล้วปิดใหม่ ครับ

น้า ครับ ผม โพส ไว้ ว่า มันก่ำกึ่ง (เหมือนจะสนิทแต่ไม่สนิทครับ)ครับ ไฟดับ ไฟไม่โชว์ด้วยครับ
ผมก็พูดไม่ถูก ประมาณว่า ไม่ 100 % ครับ ปุ่มเซ็นเซอร์ สีดำๆๆนิ่มๆ มันโดนกด ไปในระดับนึง ไฟเลยไม่โชว์(จากที่ลองกดเล่นดู)
อาจเป็น อย่างที่ น้านุกบอก เป็นที่การออกแบบ Rise Body

ด้วยความเคารพ ครับ(ขอยืม น้าตั้ว หน่อย ครับ เป็นศัพท์ลงท้ายที่เยี่ยมมมากๆๆ ครับ)
รับทราบทุกประการครับ .....แฟนผมเป็นคนปิดประตูครับ ใช้คันเก้านั่งมาด้วยกันตลอดก็ไม่มีปัญหาครับน้ามือหนักทั้งคู่ BMW คันเก่ามันสอนให้ผมปิดหนัก แต่ก็ไม่ถึงกับรถพังนะครับ เสียงลมเสียงแปลกถ้าปิดไม่สนิทก็ใช้รถมานานพอควรก็น่าจะรู้ครับช่างมันเถอะครับ เอาชีวิตรอดก็พอ ขอบคุณครับน้า...... บางทีก็อยากให้มีพวกกองพิสูจน์หลักฐานกลางเหมือนกันนะครับ เราก็มั่นใจในตัวเราว่าไม่พลาด ให้ผมยืนยันอีกกี่ครั้งก็ยืนยันครับ (พูดยากน่ะครับมันต้องเจอกับตัวเองผมก็ยัง งง อยู่ต่อไป) ช่างมันครับ ความคิดเห็นจาก สมช.ทุกท่านผมรับฟังไว้ครับ ขอบคุณครับ

ZELDA
01-09-2010, 17:23
รับทราบทุกประการครับ .....แฟนผมเป็นคนปิดประตูครับ ใช้คันเก้านั่งมาด้วยกันตลอดก็ไม่มีปัญหาครับน้ามือหนักทั้งคู่ BMW คันเก่ามันสอนให้ผมปิดหนัก แต่ก็ไม่ถึงกับรถพังนะครับ เสียงลมเสียงแปลกถ้าปิดไม่สนิทก็ใช้รถมานานพอควรก็น่าจะรู้ครับช่างมันเถอะครับ เอาชีวิตรอดก็พอ ขอบคุณครับน้า...... บางทีก็อยากให้มีพวกกองพิสูจน์หลักฐานกลางเหมือนกันนะครับ เราก็มั่นใจในตัวเราว่าไม่พลาด ให้ผมยืนยันอีกกี่ครั้งก็ยืนยันครับ (พูดยากน่ะครับมันต้องเจอกับตัวเองผมก็ยัง งง อยู่ต่อไป) ช่างมันครับ ความคิดเห็นจาก สมช.ทุกท่านผมรับฟังไว้ครับ ขอบคุณครับ
ขอบคุณที่ เข้าใจ ผมครับ :kapook-17194-2887::1182441806:
ยังก็ขอให้หายไวๆๆ นะครับ
ส่วนเรื่อง ซีเอ็นจี ของน้า น่าเห็นใจ ครับ
ลองเปลี่ยน 0 ดีกว่าไหม ครับ 0 บาง 0 ช่างเก่งๆๆ ก็มี ครับ
หรือลอง ร้องเรียน สคบ ครับ

CH PLUS
01-09-2010, 17:46
รถผมเป็น 2 ครั้ง ครับ เกือบแสนโลแย้ว

Jui-Pearl_White
01-09-2010, 18:55
คำว่าประตูเปิดเองของทุกคน น่ะ ไม่ใช่แบบเปิดออกไปเลยใช่มั๊ยครับ
คือแบบออกมาแค่1 จังหว่ะ แต่ไม่อ้าใช่มั๊ย ถ้าอย่างนั้นมันก็เป็นไปได้ทุกคันแหละครับทุำกยี่ห้อแหละ บางครั้งมันอาจสดุดสายเบลท์ ที่มันหย่อนไปขวางนิดหน่อย เราไม่ทันสังเกต หรือเรา ปิดประตูพร้อมกัน ข้างที่เบากว่าอาจไม่แน่นก็ได้ เรื่องปิดไม่แน่นผมเป็นบ่อย เวลาลูกปิดประตูหลังไม่แน่น ไฟมันก็โชว์ ผมก็ยังขับไปหลายกิโล ไม่เห็นมันจะเปิดออกนะ (หาที่จอดเหมาะๆไม่ได้) แต่หากเป็นปัญหาจิง ก็ขอให้หายไวๆ นะครับ

evoda3
01-09-2010, 20:34
เป็นกรณีศึกษาครับ เพราะเป็รถรุ่นใหม่ เราใช้มาตั้งนานไมเคยเจอ จะพบส่วนใหญ่ปิดไม่สนิทเอง คงต้องดูนอื่นเป็นนเหมือนกันมั้ยครับ เพราะเปิดเองได้เนี่ยอันตรายอย่างแรงครับ
อย่างไรเข้ารถเข้าศูนย์ตรวจสอบดูก่อนนะครับ ใจเย็นๆครับ ค่อยๆแก้กันไป
รักชีวิตและรักรถเหมือนกันทุกท่านครับ

wit042518
01-09-2010, 21:26
ดีครับเป็นกรณีศึกษา จะได้ระวัง ตั้งแต่มีรถยนต์เป็นของตัวเองคันแรกสตราด้าแคปปี41-52เดือน10เอาไปเทอนพลัส4dเดือน10ปี52ไม่เจอปัญหา ประสพการณ์อันยาวนานทำให้ปิดประตูแรงมาก รักมากสวยทุกรุ่น

wattana
01-09-2010, 21:36
ยังไม่เคยเป็นครับ 3 ปี กว่า ๆ แล้ว เพิ่งเคยเคลมแหนบดังครั้งเดียวครับ ยังไม่พบปัญหาใด ๆ ครับ

จุดที่ระบายอากาศตอนเราปิดประตู จะมีอยู่ 2 จุดครับ บริเวณด้านหลังห้องโดยสาร ทั้งซ้ายและขวา
คล้ายๆ ช่องแอร์ แต่เป็นยาง เมื่อเราปิดประตูช่องนี้จะเปิดออก เพื่อระบายอากาศ หลังจากนั้นก็ปิดลง
เพื่อป้องกันฝุ่นละอองครับ สำหรับคนที่ตีตู้ซับเครื่องเสียง อย่าไปตีปิดช่องระบายอากาศนี้นะครับ

kru_keng
01-09-2010, 22:13
รถผมอาการเดียวกันเลยครับ รถไม่ได้ติดอะไรเพิ่มเลยครับ งงงงงงง เหมือนกัน

pitak
01-09-2010, 22:34
อย่าไปเปิดตอนลูกตรูหลับหน้ารถนะขอร้อง

conundrum
01-09-2010, 23:15

คิดว่าจะมีซักกี่คน ที่ปิดประตูแล้วใช้ฟังเสียงเอา ส่วนใหญ่ ก็ปิดประตู แล้ว เช็คจากสัญญาณไฟ บนหน้าปัด กันทั้งนั้น

สำหรับผม ไม่ว่ามุมไหน ก็เป็นที่รถ ครับ นอกจากว่าไฟเตือนมันติด แต่คนไม่ได้ดู นั่นถึงเป็นที่คน แต่ถ้าคู่มือมันมีระบุ แล้วคนไม่ได้อ่านนั่นถึงเป็นที่คน ครับ

น้าครับ เราคงเข้าใจล็อคแรกและล็อคสองไม่ตรงกัน ล็อคแรกที่ผมบอกหมายถึงล็อคกันกระแทก ซึ่งจะไม่สามารถดึงประตูออกมาได้ถ้าไม่ได้เปิดด้วยที่จับประตูครับ อันนี้ไฟขึ้นอยู่แล้ว แต่ล็อคสองเนี่ย ถ้าปิดก้ำกึ่งระหว่างสุดกับไม่สุดเนี่ย ไฟมันก็ดับครับ ถ้าคนที่เคยมีประสบการณ์อย่างผมจะเข้าใจเลย แล้วอีกอย่าง ถ้าน้าไม่ให้ผมเทียบกับประตูบ้าน ก็ได้ครับ ประตูกระจกคอนโดแฟนผมก็มีเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน ไฟประตูดับครับ แต่แม่เหล็กยังไม่ได้ดูดตัวประตู คือยังดันได้
แล้วที่น้าบอกว่า ไม่มีใครมานั่งฟังเสียงประตูหรอก ผมเห็นด้วยครับ เห็นด้วยอย่างสูงที่ทุกคนจะดูไฟหน้าปัดกันทั้งนั้น แต่ไอ้ที่ผมมาแชร์มาเล่าให้ฟังเนี่ย เพราะตอนแรกก็นึกว่าเกิดจากปัญหาที่รถเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็มาจบที่ตัวเอง
อีกอย่างละกัน การที่คู่มือรถไม่ได้ระบุมาว่ารถปิดประตูไม่สนิทในล็อคแรกนั้นจะไม่มีไฟขึ้น ก็ผิดอีกละครับ เพราะถ้ามันอยู่ล็อคแรก ไฟจะขึ้นครับ แต่ถ้าปิดเข้าล็อคสองมันจะดับ แต่จะมีใครรู้ละครับว่ามันจะเกิดเหตุการณ์ที่แรงไม่พอดีกับการล็อค ผมยกตัวอย่างเล่นๆ ถ้าเกิดในคู่มือบอกว่า คุณต้องปิดประตูด้วยแรงกระทำ 20นิวตัน เพื่อให้เข้าล็อค น้าจะมานั่งทำมั้ยละครับผมถามหน่อย ไหนจะต้องคำนวณแรงลมกระทำ ไหนจะต้องคำนวณแรงเสียดทานถ้าจุดหมุนของประตูฝืดอีก ของแบบนี้มันสุดวิสัยครับน้า พูดง่ายๆ มันเป็น common sense ของปุถุชนครับ ด้วยความเคารพ

mafiawut
01-09-2010, 23:28
น้าครับ เราคงเข้าใจล็อคแรกและล็อคสองไม่ตรงกัน ล็อคแรกที่ผมบอกหมายถึงล็อคกันกระแทก ซึ่งจะไม่สามารถดึงประตูออกมาได้ถ้าไม่ได้เปิดด้วยที่จับประตูครับ อันนี้ไฟขึ้นอยู่แล้ว แต่ล็อคสองเนี่ย ถ้าปิดก้ำกึ่งระหว่างสุดกับไม่สุดเนี่ย ไฟมันก็ดับครับ ถ้าคนที่เคยมีประสบการณ์อย่างผมจะเข้าใจเลย แล้วอีกอย่าง ถ้าน้าไม่ให้ผมเทียบกับประตูบ้าน ก็ได้ครับ ประตูกระจกคอนโดแฟนผมก็มีเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน ไฟประตูดับครับ แต่แม่เหล็กยังไม่ได้ดูดตัวประตู คือยังดันได้
แล้วที่น้าบอกว่า ไม่มีใครมานั่งฟังเสียงประตูหรอก ผมเห็นด้วยครับ เห็นด้วยอย่างสูงที่ทุกคนจะดูไฟหน้าปัดกันทั้งนั้น แต่ไอ้ที่ผมมาแชร์มาเล่าให้ฟังเนี่ย เพราะตอนแรกก็นึกว่าเกิดจากปัญหาที่รถเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็มาจบที่ตัวเอง
อีกอย่างละกัน การที่คู่มือรถไม่ได้ระบุมาว่ารถปิดประตูไม่สนิทในล็อคแรกนั้นจะไม่มีไฟขึ้น ก็ผิดอีกละครับ เพราะถ้ามันอยู่ล็อคแรก ไฟจะขึ้นครับ แต่ถ้าปิดเข้าล็อคสองมันจะดับ แต่จะมีใครรู้ละครับว่ามันจะเกิดเหตุการณ์ที่แรงไม่พอดีกับการล็อค ผมยกตัวอย่างเล่นๆ ถ้าเกิดในคู่มือบอกว่า คุณต้องปิดประตูด้วยแรงกระทำ 20นิวตัน เพื่อให้เข้าล็อค น้าจะมานั่งทำมั้ยละครับผมถามหน่อย ไหนจะต้องคำนวณแรงลมกระทำ ไหนจะต้องคำนวณแรงเสียดทานถ้าจุดหมุนของประตูฝืดอีก ของแบบนี้มันสุดวิสัยครับน้า พูดง่ายๆ มันเป็น common sense ของปุถุชนครับ ด้วยความเคารพ
ใจร่มๆครับอย่างว่าและของแบบนี้ใครไม่เคยเจอกับตัวเองย่อมไม่มีข้อแนะนำ หรือแนวทางแก้ปัญหาที่ดีได้ นับว่าผมโชคดีที่เจ้าตั้น2คันของผมยังไม่เคยเจอปัญหาใดๆเลย นอกจากอีกคันดันต่อประกันชั้น1ไม่ได้แค่นั้นเอง ทุกความเห็นล้วนมาจากประสบการณ์มิใช่อ่านในคู่มือรถ แต่อย่างใดเพราะในคู่มือมันไม่ได้บอกทุกปัญหานอกจากผู้ ใช้รถเจอแล้วมาเล่าสู่กันฟังและแนวทางการแก้ปัญหาของแต่ละท่านที่เจอมาเพื่อหาแนวทาง การแก้ปัญหาที่ดีที่สุดก็มีแต่ในเวปนี้และครับ:emoticon-cartoon-01

buncha
02-09-2010, 00:25
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ คนนั่งข้างๆผมก็ค่อนข้างมือหนักครั้งน้อยครั้งที่ปิด 2 รอบ แล้วเค้าเป็นพวกชอบล็อคก่อนที่ผมจะแตะเบรคด้วยครับ คิดว่าน่าเป็นตัวรถที่มีปัญหาครับคันเก่าของผมอายุ 16-17 ปีไม่เคยเกิด อาการประตูเด้งเองเลยครับ ปัญหาเยอะแบบนี้ปีนี้จะพังกี่อย่าง ถ้ายังไม่หยุดอีกก็ขอลาจากครับ....ขอบคุณครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่ปืนยิงตัวล็อคอาจจะเสียเพราะปกติเวลาเราจะล็อกประตูจะมีปุ่มสำหรับล็อกอยู่ทางด้านคนขับ การที่เราทำการล็อกหรือปลดล็อกโดยไม่ได้กดปุ่มนี้จะทำให้ตัวล็อกที่อยู่ไนปืนยิงรูดหรือหักได้ครับ เหมือนกับเราทำงานสวนทางกับมันครับ (ปืนบางยี่ห้อตัวล็อกเป็นพลาสติกครับ)

หรือไม่ก้อการปิดประตูพร้อมๆกันทั้งสองด้านจะทำให้มีแรงดันในฝั่งที่ปิดเปากว่าทำให้ล็อกไม่แน่นได้ครับ ครับสังเกดง่ายๆทดลองปิดประตูพร้อมๆกันทั้งสองฝั่งจะทำให้รูสึกหูอื้อนิดๆ ยิ่งปิดแรงทำให้มีโอกาศเป็นเยอะครับ

ขอให้โชคดีหาสาเหตุและแก้ปัญหาได้ไวไวครับ:yenta4-emoticon-002

kimao
02-09-2010, 02:54
จากกรณีนี้ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อเป็นประโยชน์ต่อพี่ๆน้องๆ

1.ตอนที่เกิดปัญหาประตูเปิดเอง เซลทรัลล็อคปลดล็อคไหมครับ
ถ้าปลดล็อคอาจเกิดจากสัญญาณกันโขมยมีปัญหาครับ ถ้าไม่ก็ตัดปัญหานี้ไปเลย
2.ตอนที่เกิดปัญหาประตูเปิดเอง ประตูเปิดเองในระดับไหนครับ (ประตูจะล็อค 2 ระดับครับ)
ถ้าเิปิดเองได้ล็อคแรกอย่างเดียวเป็นไปได้ว่าเราปิดประตูไม่สนิทเพียงพอที่จะล็อคในระดับที่ 2 แต่เพียงพอสำหรับสวิชเตือนประตูทำให้ไฟเืตือนดับ ซึ่งเป็นไปได้แน่นอน ถ้าเปิดเองทั้ง 2 ล็อคเลยแบบว่ากางปีกได้เลย อันนี้ผมคิดว่ารถมีปัญหาแน่นอนครับ และต้องแจ้งซ่ิอมโดยด่วนแล้วก็ฟ้องร้องดำเนินคดีเรียกร้องค่าเสียหายครับ

ของผมก็เคยเปิดเองเช่นกันแต่เปิดเองได้แค่ล็ิอคแรกเท่านั้นประตูไม่กางปีกแน่นอนและไม่มีอะไรหลุดออกนอกรถได้ ปัญหาก็เกิดจากการปิดประตูไม่สนิทเพียงพอที่จะล็อค

การปิดประตูแล้วไฟเตือนดับนั่นหมายความว่าเราปิดประตูสนิทในระดับนึง แต่ไม่ได้หมายความว่าเราปิดสนิทในระดับล็อคเพราะว่าตัวสวิชไฟเตือนจะมีระยะกล้ำกึ่งอยู่แล้ว

น้าๆลองเปิดประตูออกแล้วมองหาสวิชไฟเตือนน่าจะอยู่บริเวณแถวๆบานพับตรงขอบประตูอะครับ น้าลองกดที่สวิชดูครับไฟเตือนดับแน่นอนโดยที่น้ายังเปิดประตูอยู่ ดังนั้นจะเห็นว่าสวิชไม่บอกว่าประตูล็อคหรือไม่ล็อค เพียงแต่บอกว่า คลาดว่าประตูอยู่ในตำแหน่งปิดสนิทและล็อคเท่านั้นเอง

myjoefiend
02-09-2010, 08:02
รถผมต้องใช้ความรุนแรงหรือแง้มกระจกตอนปิดประตูครับ สนิตแน่นอน ถ้าไฟดับ ยังไงก็ระวังแล้วก็อย่าลืมตรวจสอบด้วยน๊ะครับเป็นห่วง นึกแล้วสยองเลย เหอะๆ

pao116
02-09-2010, 08:56
จากกรณีนี้ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อเป็นประโยชน์ต่อพี่ๆน้องๆ

1.ตอนที่เกิดปัญหาประตูเปิดเอง เซลทรัลล็อคปลดล็อคไหมครับ
ถ้าปลดล็อคอาจเกิดจากสัญญาณกันโขมยมีปัญหาครับ ถ้าไม่ก็ตัดปัญหานี้ไปเลย
2.ตอนที่เกิดปัญหาประตูเปิดเอง ประตูเปิดเองในระดับไหนครับ (ประตูจะล็อค 2 ระดับครับ)
ถ้าเิปิดเองได้ล็อคแรกอย่างเดียวเป็นไปได้ว่าเราปิดประตูไม่สนิทเพียงพอที่จะล็อคในระดับที่ 2 แต่เพียงพอสำหรับสวิชเตือนประตูทำให้ไฟเืตือนดับ ซึ่งเป็นไปได้แน่นอน ถ้าเปิดเองทั้ง 2 ล็อคเลยแบบว่ากางปีกได้เลย อันนี้ผมคิดว่ารถมีปัญหาแน่นอนครับ และต้องแจ้งซ่ิอมโดยด่วนแล้วก็ฟ้องร้องดำเนินคดีเรียกร้องค่าเสียหายครับ

ของผมก็เคยเปิดเองเช่นกันแต่เปิดเองได้แค่ล็ิอคแรกเท่านั้นประตูไม่กางปีกแน่นอนและไม่มีอะไรหลุดออกนอกรถได้ ปัญหาก็เกิดจากการปิดประตูไม่สนิทเพียงพอที่จะล็อค

การปิดประตูแล้วไฟเตือนดับนั่นหมายความว่าเราปิดประตูสนิทในระดับนึง แต่ไม่ได้หมายความว่าเราปิดสนิทในระดับล็อคเพราะว่าตัวสวิชไฟเตือนจะมีระยะกล้ำกึ่งอยู่แล้ว

น้าๆลองเปิดประตูออกแล้วมองหาสวิชไฟเตือนน่าจะอยู่บริเวณแถวๆบานพับตรงขอบประตูอะครับ น้าลองกดที่สวิชดูครับไฟเตือนดับแน่นอนโดยที่น้ายังเปิดประตูอยู่ ดังนั้นจะเห็นว่าสวิชไม่บอกว่าประตูล็อคหรือไม่ล็อค เพียงแต่บอกว่า คลาดว่าประตูอยู่ในตำแหน่งปิดสนิทและล็อคเท่านั้นเอง
ก่อนอื่นขอบคุณครับน้า...ขอตอบน้าสั้นๆนะครับเปิดแบบกางปีกครับ ดังพลุ๊ก...แล้วก็แง้มออกครับ โชคดีไม่มีใครแหวกอากาศขึ้นมา ถ้าหัวหรือตัวพิงไปตกรถครับ

ตอบข้อ1. เซ็นทรัลล็อค มันอยู่ในตำแหน่งล็อคครับ ก่อนปิดประตูอีกทีผมต้องใช้นิ้วปลดล็อคแล้วก็ปิดประตูใหม่ครับ
2. กางปีก ไม่จังหวะไหนทั้งสิ้นครับ คือ เปิด เองน่ะครับ

pao116
02-09-2010, 08:59
รถผมต้องใช้ความรุนแรงหรือแง้มกระจกตอนปิดประตูครับ สนิตแน่นอน ถ้าไฟดับ ยังไงก็ระวังแล้วก็อย่าลืมตรวจสอบด้วยน๊ะครับเป็นห่วง นึกแล้วสยองเลย เหอะๆ
ขอบคุณครับผม....ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับใคร แล้วก็ไม่ว่าจะค่ายไหนด้วยครับ

jamboe
02-09-2010, 09:50
ตามที่ผมเข้าใจ จากกาารอธิบายของหลายท่าน

1. มีการล็อค 2 ระดับ
2. ถ้าระดับ 1 ไม่ล็อค ไฟเตือนจะต้องติด ถ้าไม่ติด ----> รถมีปํญหา
3. ถ้าระดับ 1 ล็อคระดับ 2 ไม่ล็อค ไฟเตือน ไม่ติด ------->ปกติ--->อ้างอิงจากท่าน kimao "ประตูไม่กางปีกแน่นอนและไม่มีอะไรหลุดออกนอกรถได้" ----->รถไม่มีปัญหา--->ไม่ต้องระบุในคู่มือ----->ไม่ต้องใช้คอมมอนเซนส์(ดูไฟเอา)
4. จากข้อ 3 ถ้าประตูกาง ---->รถมีปัญหา

สรุป ถ้าเป็นตามที่ pao116 เล่าจริง ---->รถมีปัญหา
สรุป การดูไฟเตือนที่หน้าจอ มีความปลอดภัยเพียงพอ ใน รถที่มีระบบการทำงานปกติ(อ้างอิง จากท่าน kimao)
สรุป การปิดประตูให้แรงเพื่อให้ประตู ล็อคถึงระดับ 2 แน่ๆ เป็นการป้องกัน ปัญหาที่อาจเกิดมาจากรถ(อาทิ เช่นกรณีท่าน pao116)

ikng
02-09-2010, 11:29
มาเก็บข้อมูลครับ

pao116
02-09-2010, 11:50
ตามที่ผมเข้าใจ จากกาารอธิบายของหลายท่าน

1. มีการล็อค 2 ระดับ
2. ถ้าระดับ 1 ไม่ล็อค ไฟเตือนจะต้องติด ถ้าไม่ติด ----> รถมีปํญหา
3. ถ้าระดับ 1 ล็อคระดับ 2 ไม่ล็อค ไฟเตือน ไม่ติด ------->ปกติ--->อ้างอิงจากท่าน kimao "ประตูไม่กางปีกแน่นอนและไม่มีอะไรหลุดออกนอกรถได้" ----->รถไม่มีปัญหา--->ไม่ต้องระบุในคู่มือ----->ไม่ต้องใช้คอมมอนเซนส์(ดูไฟเอา)
4. จากข้อ 3 ถ้าประตูกาง ---->รถมีปัญหา

สรุป ถ้าเป็นตามที่ pao116 เล่าจริง ---->รถมีปัญหา
สรุป การดูไฟเตือนที่หน้าจอ มีความปลอดภัยเพียงพอ ใน รถที่มีระบบการทำงานปกติ(อ้างอิง จากท่าน kimao)
สรุป การปิดประตูให้แรงเพื่อให้ประตู ล็อคถึงระดับ 2 แน่ๆ เป็นการป้องกัน ปัญหาที่อาจเกิดมาจากรถ(อาทิ เช่นกรณีท่าน pao116)
ขอบคุณคร๊าบบบน้า...เข้า 0 แล้วจะตามแถลงไขนะครับ

pao116
06-09-2010, 11:00
น้าๆครับ เพื่อนๆ สมช.ครับ......เมื่อคืนวันอาทิตย์ 5/9/53 เวลาประมาณ 21.30 น. เอาอีกแล้วนะครับ พลุ๊ก....เด้งออกอีกแล้วครับ
ลักษณธอาการต่างจากครั้งแรก
-ขับออกจากสถานที่หนึ่งเพื่อกลับบ้านปิดประตูสนิทแน่น สังเกตุทุกอย่างปกติ และรอบครอบกว่าทุกครั้งหลังจากเกิดเหตุ ออกตัวเตะเบรคล็อคเสร็จสรรพ
-ขับออกมาใช้เวลาประมาณ 20 นาทีโดยประมาณผมติดไฟแดงอยู่ เสียงดังพลุ๊ก..ฝั่งผู้โดยสารครั้งนี้ไม่มีใครนั่งไปด้วย การเด้งครั้งนี้ไม่ถึงกับเปิดการปีก เด้งออกเหมือนเวลาปิดไม่สนิท ไฟหน้าปัดเตือน เสียงเตือน ผ่าหมากทำงาน ไฟในห้องโดยสารทำงาน ที่สำคัญตัวล็อคก็ล็อคปกติอยู่ แต่ประตูเด้งออกแต่ไม่ถึงกับเปิด ..............กรูเซ็ง วันพุธ นี้ไม่รอวันที่ 11 แล้ว จะเอาเข้าศูนย์กาญจนาบางใหญ่(ทั้งๆที่ไม่อยากจะไปเหยีบอีก) นัดหมายช่างให้ตรวจสอบพร้อมจะขอเคลมชุดวงจรสัญญาณกันโขมยที่ทางศูนย์แถมเป็นออฟชั่นติดมาให้ ถ้าใช่จุดนี้ เซ็งๆๆๆ แสรดดด. ชีวิต

KHEAWDEE
06-09-2010, 11:52
น้าๆครับ เพื่อนๆ สมช.ครับ......เมื่อคืนวันอาทิตย์ 5/9/53 เวลาประมาณ 21.30 น. เอาอีกแล้วนะครับ พลุ๊ก....เด้งออกอีกแล้วครับ
ลักษณธอาการต่างจากครั้งแรก
-ขับออกจากสถานที่หนึ่งเพื่อกลับบ้านปิดประตูสนิทแน่น สังเกตุทุกอย่างปกติ และรอบครอบกว่าทุกครั้งหลังจากเกิดเหตุ ออกตัวเตะเบรคล็อคเสร็จสรรพ
-ขับออกมาใช้เวลาประมาณ 20 นาทีโดยประมาณผมติดไฟแดงอยู่ เสียงดังพลุ๊ก..ฝั่งผู้โดยสารครั้งนี้ไม่มีใครนั่งไปด้วย การเด้งครั้งนี้ไม่ถึงกับเปิดการปีก เด้งออกเหมือนเวลาปิดไม่สนิท ไฟหน้าปัดเตือน เสียงเตือน ผ่าหมากทำงาน ไฟในห้องโดยสารทำงาน ที่สำคัญตัวล็อคก็ล็อคปกติอยู่ แต่ประตูเด้งออกแต่ไม่ถึงกับเปิด ..............กรูเซ็ง วันพุธ นี้ไม่รอวันที่ 11 แล้ว จะเอาเข้าศูนย์กาญจนาบางใหญ่(ทั้งๆที่ไม่อยากจะไปเหยีบอีก) นัดหมายช่างให้ตรวจสอบพร้อมจะขอเคลมชุดวงจรสัญญาณกันโขมยที่ทางศูนย์แถมเป็นออฟชั่นติดมาให้ ถ้าใช่จุดนี้ เซ็งๆๆๆ แสรดดด. ชีวิต

ช่วยถ่ายชุดกันขโมยหน่อยครับ ว่าเป็นแบบไหน ตัดต่อสายไฟจุดไหนบ้าง
เผื่อคนที่ดูระบบเป็น เขาช่วยได้ ( ผมดูไม่เป็นหรอกนะ) 555+

guitars
07-09-2010, 16:36
ผมว่ากันขโมย ไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ เพราะ มันทำระบบไฟในรถรวนน่ะครับ

pao116
07-09-2010, 16:56
ผมว่ากันขโมย ไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ เพราะ มันทำระบบไฟในรถรวนน่ะครับ
ขอบคุณครับน้า....พรุ่งนี้เข้า 0 แล้ว จะลองกับมันสักตั้งนึงก่อน ไม่ไหวก็โล๊ะทิ้ง แต่คงต้องใช้เวลาทดสอบว่ามันจะเด้งอีกหรือไม่ต้อง ใช้เวลาสักพักครับ ไม่รู้ว่าอะไรก็จับจุดกันโขมยไปก่อน ค่อยมาตัวรถ น่าจะยัดอิมโมบิลไลเซอร์มาให้สะเลยจะได้ไม่ต้องมายุ่งกับระบบไฟรถ ฮ่วย ! :i42:

Jui-Pearl_White
07-09-2010, 17:54
เอาใจช่วยครับ อย่างนี้ผิดปกติแน่นนอน
แต่พี่ลองดูรอบๆรถหรือยังครับ หากมีเครื่องหมายของ พวก
Aotobot หรือ Decepticon ก็แน่นอนครับ
โชคดีครับ :kapook-17201-6012:

Sanya
08-09-2010, 11:07
ขอบคุณครับน้า....พรุ่งนี้เข้า 0 แล้ว จะลองกับมันสักตั้งนึงก่อน ไม่ไหวก็โล๊ะทิ้ง แต่คงต้องใช้เวลาทดสอบว่ามันจะเด้งอีกหรือไม่ต้อง ใช้เวลาสักพักครับ ไม่รู้ว่าอะไรก็จับจุดกันโขมยไปก่อน ค่อยมาตัวรถ น่าจะยัดอิมโมบิลไลเซอร์มาให้สะเลยจะได้ไม่ต้องมายุ่งกับระบบไฟรถ ฮ่วย ! :i42:
เอาใจช่วยให้หายไวๆ ครับ

pao116
09-09-2010, 13:30
แวะมาอัพเดทเรื่องราวครับ.....เมื่อวาน 8/9/53 ได้เข้าเช็คตามที่นัดหมายที่ 0กาญจนาบางใหญ่ ทาง ผจก.0บริการก็รอต้อนรับอย่างดี ได้พูดคุยเล่าเหตุการณ์ทั้ง 2 ครั้งให้ฟัง เสร็จสรรพช่างของมิตซูเข้าตรวจสอบประตู สวิชล็อค มือจับ พวกนี้ก็ปกติ ทาง ผจก.บอกว่ายังไม่เคยมีเคสนี้เกิดขึ้น จะมีก็เกิดจากความรวนของกล่องสัญญาณกันโขมย ที่อาจเปิดเอง ปิดเอง หรือไม่ทำงานอะไรเลย นั่งรอสักพักประมาณ 10 นาที ช่างสัญญาณกันโขมยที่ทำการติดตั้งให้ก็เดินทางมาถึง ก็แกะตรวจสอบดู แล้วก็งัดสัญญาณตัวเก่าออก ยกตัวใหม่แกะกล่องใส่แทนโดยไม่ลังเล(เหมือนทราบปัญหาของไอ้ชุดนี้มาก่อน คิดเองนะ) ผมก็สอบถามว่าเคยมีไหมเหตุการณ์แบบนี้ ช่างกันโขมยบอกว่าก็มีนะ แต่จะเป็นแค่ปลดล็อคเอง หรือล็อคเอง แค่นั้น เหอะๆๆๆ ....ผมก็เลยฝากบอกไปว่าเอาตัวเก่าไปเคลมเเล้วบอกบริษัทมันด้วยล่ะว่ามันตรายขนาดไหน อย่าเคลมอย่างเดียว มันอาจเกิดกับลูกกับหลานคุณก็ได้ แล้วผมก็ถามลายแทงไอ้ร้านกันโขมยนี้ มันอยู่แถวตลาดบางบัวทองชื่อร้าน ไทยประดิษฐ์ ยังไงเพื่อนๆสมาชิกก็ระวังๆหน่อยแล้วกันครับกลัวมันจะเอาไปติดขายให้คันอื่นต่อ......ผมถ่ายรูปไม่สะดวกครับเลยถ่ายมาแค่นี้นนะครับ ยี่ห้อนี้กล่องก็เขียวๆครับ (ปล.ตอนช่างมันรื้อคอนโซลผมได้แต่ยืนดูครับมือถือแฟนโทรเม้าส์กับเพื่อนเครื่องเกือบระเบิด555)
ต่อไปก็เหลือแต่ทดสอบอ่ะครับว่าจะเป็นอีกหรือไม่ ถ้าเป็นอีกก็จะเอามันออกสะเพราะมันเชื้อเชิญโขมยเหลือเกิน แล้วลองใช้ดูถ้ามันเป็นอีกก็รถแล้วล่ะครับ...สรุป ก็ยังตอบคำถามนี้ไม่ได้ครับ ต้องใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ เพราะมองด้วยตาก็ไม่รู้ขึ้นไปนั่งขับก็ใช่ว่าจะเป็นให้เห็นคาตา รอเวลาเป็นเครื่องทดสอบ แต่เราก็ต้องระวังและระแวงอยู่ตลอดไป.......กรรมจริงๆ หายทีเหอะสาธุ.......:emo012eu7:

pao116
09-09-2010, 13:31
ขอขอบคุณ น้าๆทุกท่านที่ให้คำปรึกษา แนะนำ และกำลังใจครับ เป็นเช่นไรจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

KHEAWDEE
09-09-2010, 14:58
เอาใจช่วยนะครับกับปัญหานี้ ยังไงก็ขอให้เป็นแค่กันขโมย
ของผมก็เคยติดจากศูนย์มา (แถมให้) ใช้ไม่ถึงปีมันรวน ผมเลยแกะออก
ตั้งแต่นั่นมา ผมได้ไปติดกันขโมยแบบ บ้านๆมา ไม่สวย ไม่ไฮเทค
แต่ป้องกันรถได้ไม่น้อยกว่าของมียี่ห้อ แน่นอน ผมรับรอง:i40:

pao116
17-09-2010, 16:11
แวะมาอัพเดทครับ....หลังจากที่ได้เคลมชุดสัญญาณกันโขมยแล้ว ผ่านมา 9 วัน ตอนนี้ยังปกติดีครับ ปิดประตูสนิทตรวจตราอย่างดีทุกครั้งก่อนออกรถ ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ .....ยังคงต้องคอยสังเกตต่อไป

-มันทำให้เราต้องคอยระวังไม่จอดไกลหูไกลตา ไม่เดินช็อปปิ้งนาน ระบบประสาทสัมผัสการรับรู้ทำงานตลอดเวลาที่ก้าวขึ้นรถ หรือจอดรถ <<<ข้อดีของเหตุการณ์ ที่ประสพมาครับ 555+

NATSKI13
17-09-2010, 16:21
รถผมตั้งแต่ซื้อมา 3ปีแล้ว ยังไม่เอาไปติดสัญญาณกันโขมยเลย
ว่าจะไปติดปลายปีนี้ แต่มาอ่านเจอกระทู้นี้ ชักลังเล

ไขกุญแจเปิดเอาแบบเดิมๆจะดีกว่าไหมนี้

Triton surat cng
15-11-2010, 13:51
อาการแตะเบรคแล้วประตูlock ,เปิดประตูแล้วไฟฉุกเฉินกระพริบของผมก็เป็น แต่เป็นหลังจากผมเอารถไปติด Central lock

kob1
15-11-2010, 14:18
ขอบคุณ