PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ความยาวของท่อแวคคั่มเกี่ยวข้องกับอาการ"รอ"หรือไม่ค รับ

boatania
25-09-2010, 23:42
วันนี้ผมมีคำถามครับน้าๆว่า ... ความยาวของท่อแวคคั่มเกี่ยวข้องกับอาการ"รอ"หรือไม่ครับ

ที่มานะครับ

วันนี้ผมไปเช็คระยะตามปกติครับ 120,000 กิโล เรียกว่าเข้าโปรแกรมเดียวกับ 40,000 กิโล เลยครับ คือเปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกชนิด กรองอากาศ กรองเชื้อเพลิง ประมาณนี้

แต่พอดีว่า เนื่องจากเมื่อไม่นานมานี้ ท่อแวคคั่ม ผมหลุด ครั้งที่สอง (หลุดครั้งแรกประมาณ 5 หมื่นกว่าโล, หลุดครั้งที่สองประมาณ 115,000 กิโล)

ท่อแวคคั่มหลุดครั้งนี้พอจะรู้แกวแล้วครับ ก็เลยจัดการใส่เอง แต่พอดีว่า ปลายท่อมันเละไปแล้ว ก็เลยตัดออกหน่อย แล้วใส่เข้าไปใหม่ ท่อมันเลยตึงกว่าเดิมนิดหน่อย ก็ใช้งานได้ปกติทุกอย่างเรื่อยมา ... จนวันนี้ ...

ไหนๆเข้าศูนย์แล้ว ผมก็เลยถามช่างๆเล่นๆว่ามีท่อแวคคั่มเหลือๆไหม ใจจริงกะเอาเป็นของสำรองไว้เท่านั้นเอง แต่บังเอิญช่างใจดีก็อุตส่าห์หามาจนได้ เป็นท่อเหมือนท่อแวคคั่มแต่ยาวหน่อย เอามาตัดเอง ช่างเปลี่ยนให้เสร็จสรรพ ความรู้สึกว่าท่อแวคคั่มเหมือนจะยาวกว่าของเดิมๆนิดหน่อย แต่คิดว่าไม่มีอะไร เสร็จงานเรียบร้อย รับรถมา ...

ตอนขับ ความรู้สึกปรู๊ดปร๊าด ตอนเหยียบคันเร่ง เหมือนจะหายไป เหมือนว่ามีอาการ "รอ" มากขึ้น แต่ถ้ามัน "มา" แล้วเนี่ย ไม่มีปัญหาแล้วครับ เหมือนปกติ ทีแรกคิดว่าเป็นที่รองเท้า เพราะไม่ได้ใส่รองเท้าหนังขับรถมานาน ปกติจะใส่แต่รองเท้าแตะคู่ประจำ ไม่ก็รองเท้าเซฟตี้

แต่ขับไปนานๆ ยังไงๆ รถมันมีอาการ "รอ" ตลอด เลยคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับรองเท้าแล้ว จุดเปลี่ยนก็มีแต่ของเหลวทุกชนิดของรถซึ่งผมว่าไม่น่าเกี่ยวอีก ก็เหลือแต่ท่อแวคคั่มที่ช่างทำให้ที่ว่าเหมือนจะยาวขึ้น จากประสบการณ์ของน้าๆคอกว่ามันจะเกี่ยวไหมครับน้าๆ

ขอบคุณครับ ด้วยความเคารพ

:yenta4-emoticon-002