PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ลูกปืนล้อแตก-โช๊คเสีย จะสังเกตุได้อย่างไร ?

ball-TriTon
06-10-2010, 10:49
คือเจ้าตั้นของผม มันมีอาการเหมือนลูกปืนล้อหลวมพอตรวจสอบดูก็ไม่หลวม โช๊คก็ไม่รู้จะตรวจสอบอย่างไร มันมีอาการว๊อกแว๊ก เหมือนล้อจะหลุด หามานานแล้วครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร น้าๆพอรุ้กันบ้างไหมครับ ช่วยแนะผมทีเหอะ งมอยู่นานแล้วครับ...

MEAW_SAN
06-10-2010, 10:57
ตามความรู้อันน้อยนิดของผมนะครับล้อหน้า ยกแม่แรงขึ้นล้อลอยแล้วน้าลองโยกดู
***ซ้ายขวาถ้าหลวม ลูกหมากสึกหมดสภาพ
***บน-ล่าง หลวม ลูกปืนล้อแตกครับง่ายๆ
โช้คเสีย จะไปส่งผลที่ยางครับ เป็นบั้ง ครับ รอท่านอื่นต่อนะครับ ผมทราบเท่านี้

ball-TriTon
06-10-2010, 11:11
ตามความรู้อันน้อยนิดของผมนะครับล้อหน้า ยกแม่แรงขึ้นล้อลอยแล้วน้าลองโยกดู
***ซ้ายขวาถ้าหลวม ลูกหมากสึกหมดสภาพ
***บน-ล่าง หลวม ลูกปืนล้อแตกครับง่ายๆ
โช้คเสีย จะไปส่งผลที่ยางครับ เป็นบั้ง ครับ รอท่านอื่นต่อนะครับ ผมทราบเท่านี้

ผมลองเช็คอย่างที่น้าบอกแล้ว ไม่มีอาการนี้เลยครับ

puk
06-10-2010, 11:18
อยากรู้เหมือนกัน

joboysang
06-10-2010, 11:23
ถ้าไม่ใช่ล้อก็น่าจะพวงมาลัยหลวมแล้วล่ะครับ

coppy42
06-10-2010, 12:32
ว่ากันไปครับน้าโต้ง ไม่มีไร เราก็ไม่เห็นหน้างาน อู่เราก็ไม่ได้ทำ ช่วยๆกันตอบไปเหอะ ;)
..ลองหาร้านช่วงล่างครับเช็คดู คันชักคันส่ง รกกี่ปี ล้างอัดฉีดหนักๆบ่อยๆ พวกนี้น้ำเข้าไปสะสมนานๆเน่าจบครับ แล้วอีกอย่างก็ลองไล่ขันน๊อต ที่บีบยึดบรู๊ชปีกนกทุกจุดดู มีปัญหากันอยู่ตอนนี้ 0ก็กำลังมีการที่จะเรียกกลับไปเช็ค
..ดูโช๊คเสียมั้ย ถ้าจอดอยู่ก็กดๆที่แก้มดูว่ามันดึงหนึดๆ ถ้ากดแล้วโยนเร็วก็มีสิทธิระบบภายในโช๊คมันเจ๊งค์ได้ โดยที่ไม่รั่วไม่เยื้อมให้เห็นก็มี อยากเห็นอาการมันก็ต้องใ้ห้รถอีกคันขับตีคู่ดูล้อที่ เราสงสัย ว่ามันเต้นมากถึงมากๆแบบไม่ปรกติที่รถคนอื่นเค้าก็นั ่นละล้อนั้นโช็คฝั่งนั้น ม่องครับ.ลองครัีบปรึกษาร้านช่วงล่างดู หลายๆร้านก็ดีเอามาเปรียบเทียบกันว่าเราจะทำจุดไหนก่ อน ไม่ต้องรีบทำทั้งหมดเดี๋ยวจะไม่ตรงจุดเอา
..รูปคันชักปลายแล๊ค ที่น้ำเข้าสะสมครับ..(ขอญาติเจ้าของรูปหน่อยครับ.)

aaa
06-10-2010, 16:41
ว่ากันไปครับน้าโต้ง ไม่มีไร เราก็ไม่เห็นหน้างาน อู่เราก็ไม่ได้ทำ ช่วยๆกันตอบไปเหอะ ;)
..ลองหาร้านช่วงล่างครับเช็คดู คันชักคันส่ง รกกี่ปี ล้างอัดฉีดหนักๆบ่อยๆ พวกนี้น้ำเข้าไปสะสมนานๆเน่าจบครับ แล้วอีกอย่างก็ลองไล่ขันน๊อต ที่บีบยึดบรู๊ชปีกนกทุกจุดดู มีปัญหากันอยู่ตอนนี้ 0ก็กำลังมีการที่จะเรียกกลับไปเช็ค
..ดูโช๊คเสียมั้ย ถ้าจอดอยู่ก็กดๆที่แก้มดูว่ามันดึงหนึดๆ ถ้ากดแล้วโยนเร็วก็มีสิทธิระบบภายในโช๊คมันเจ๊งค์ได้ โดยที่ไม่รั่วไม่เยื้อมให้เห็นก็มี อยากเห็นอาการมันก็ต้องใ้ห้รถอีกคันขับตีคู่ดูล้อที่ เราสงสัย ว่ามันเต้นมากถึงมากๆแบบไม่ปรกติที่รถคนอื่นเค้าก็นั ่นละล้อนั้นโช็คฝั่งนั้น ม่องครับ.ลองครัีบปรึกษาร้านช่วงล่างดู หลายๆร้านก็ดีเอามาเปรียบเทียบกันว่าเราจะทำจุดไหนก่ อน ไม่ต้องรีบทำทั้งหมดเดี๋ยวจะไม่ตรงจุดเอา
..รูปคันชักปลายแล๊ค ที่น้ำเข้าสะสมครับ..(ขอญาติเจ้าของรูปหน่อยครับ.)
ว่างยังอ่ะคร้าบบบป๋า จัดให้ผมมั่งจิ.....:kapook-17350-3383::emo018lh7::1182438340:

chairat_k
06-10-2010, 17:14
สนับสนุนอีกเสียง
สังเกตุขับก็ได้ยินเสียงทั้งที่ใส่ยางธรรมดาอาการเหมือนใส่ยางมัด เสียงดังมาก
วิธีสาดโค้งแรงๆ เสัยงดังไม่เท่ากัน(โค้งซ้าย -ขวา) เป็นที่ลูกปืนล้อ
ชุดพวงมาลัย ยาวครับ
แกนพวงมาลัย(หลายพัน) ชุดยอยพวงมาลัย(ราวๆสองพัน) ตัวล่างปั้มออกไม้ตีกลอง ของคันส่งสั้น ไปคอม้า(สองหมื่น) มีสิทธิหลวมได้ ขึ้นอยู่การใช้งาน
ค่อยๆไล่ดูแก้ให้ตรงจุดนะครับ ตอบน้อยๆ:kapook-17350-3383:

ball-TriTon
06-10-2010, 20:50
ขอบคุณน้าๆทุกคำแนะนำครับ รถผมโหลดหน้า 2.5" ยางกินเป็นบั้งขอบในครับ ตอนแรกไม่เป็น ระยะหลังประมาณไม่ถึงเดือนครับ สังเกตมันกินยางเป็นบั้งครับ