PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ที่ปัดน้ำฝนเสียงดังครับ แก้อย่างงัยครับ

Omaoey
14-10-2010, 08:37
รถผมเพิ่งออกมาได้ เกือบ 2 เดือนแล้วครับ มีปัญหาเวลาปัดน้ำฝนครับ เสียงดังครับ รถผมติดสติ๊กเกอร์คาดหน้าด้วยครับ แต่ก่อนติดมันก็ดังนะครับ อาการมีอยู่ว่าเวลาปัดขึ้นสุดจะมีเสียง
ดังแบบลูกยางมันแห้งแล้วไปถูกระจก ทั้งๆที่ฝนตกหนักมันก็ยังดังอ่ะครับ พอปัดลงลูกยางมันจะกระโดดอ่ะครับ เคยไปให้ 0 เช็คเขาก็บอกว่าเป็นที่สติ๊กเกอร์ จริงหรือเปล่าครับเพราะก่อนติดมันก็ดังครับ มีวิธีแก้ไหมครับช่วยแนะนำด้วยครับ
:yociexpress09:

at_lai
14-10-2010, 10:43
ด้วยครับ...ดังจังเลย..เปลี่ยนมาสองรุ่นแล้ว...ดังไม่พอ ไ่ม่สะอาดอีกต่างหาก..ขนาดเปลี่ยนใหม่ ๆ นะเนี่ย... เฮ้อ..

น้องขาวมุก
14-10-2010, 10:45
ส่วนมากจอดตากแดดหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็น่าจะเป็นที่ลูกยางที่ปัดน้ำฝนเสื่อมสภาพครับ

ซื้อเปลี่ยนใหม่เลยครับ เฉพาะยาง 90 กว่าบาท มั้งครับ

aod_suwit
14-10-2010, 10:48
น้าครับ ของผมมันก็เป็นครับ ก่อนหน้าก็ติดสติ๊กเกอร์คาดกระจกของคลับเรานี่ละครับ ดังเหมือนกันแล้วก็ สะดุด เหมือนกระโดดบ้าง ติดได้ประมาณครึ่งปี หลังจากนั้นเอาออก ก็เกือปกติดี แต่เหลือ ร่องรอยนิดหน่อยเวลาปัดน้ำฝนแล้วเหมือนข้างบนมันไม่ค่อยเรียบอะ แต่ตอนนี้เอาออกไปประมาณ 2 ปีแหละ ก็ปกติดี
ผมเปลี่ยนยางปัดน้ำฝนของศูนย์ ตอนหน้าฝนเกือบทุปี เพราะจอดตากแดดประจำแล้วรู้สึกว่ายางปัด มันดูแข็งๆ ด้านๆ เลยเปลี่ยนเลยครับ

ของน้ารถยังใหม่ ยางปัดน้ำฝนยังใหม่อยู่ไม่น่าใช่
ลองค่อยๆหาสาเหตุนะครับ

Pao_NK
14-10-2010, 11:08
ผมก็เป็นครับแต่มีวิธีแก้ครับ ผมใช้ แอมโมเนีย เช็ดที่ยางปัดน้ำฝนจะทำให้ยางไม่แข็งครับ ลองดู

coppy42
14-10-2010, 11:31
รถใหม่ศูนย์อาจมีการรำรถไปขัดเคลือมมา แล้วร้านเคลือบสีมันขัดแหลกไปบนกระจกครับ ตอนผมออกมาวันแรกเปิดปัดน้ำฝนมันโดด ป๊าบๆๆๆเป็นคลื่นเลย เข้า0ไปขอเคลม เค้าให้กลับมาเช็ดยาเคลือบบกกระจกออก ด้วยแอลกอฮอล์ครับ ทำแล้วอาการหายไปเยอะครับลองดู

TOM3
14-10-2010, 14:12
มิตซูใช้ยางปัดน้ำฝนคุณภาพต่ำ(แข็ง) รถผมเป็นตั้งแต่อาทิตย์แรกที่ออกรถ วิธีแก้เบื้องต้น
1.เอาน้ำยาเคลือบเบาะ หรือน้ำยาเคลือบยางมาทาเพื่อให้เนื้อยางชุ่มชื้น(อ่อนตัวลง) ทาทุก 2-3 วัน

2.เปลี่ยนเฉพาะยางปัดน้ำฝน หาซื้อแถวคลองถม-บ้านหม้อ เนื้อยางจะนุ่มกว่ากันเยอะ คู่ละ 60-70

3.เปลี่ยนก้านปัดน้ำฝนเป็นแบบซิลิโคน คลองถม-บ้านหม้อ ถ้าขยันเดินคู่ละ 150.- ขี้เกียจเดิน ข้างละ 100.-

เลือกทำซักข้อ รับรองปัดน้ำฝนหายเต้น หายกระโดดแน่นอนครับพี่น้องครับ

myjoefiend
14-10-2010, 15:11
ได้เปลี่ยนทุกปีรึปล่าวครับ อายุมันสั้นแค่ปีเศษๆเองครับ อย่าฝืนใช้เพราะอาจจะทำให้กระจกท่านลายได้น๊ะครับ จากประสบการณ์ที่คลุกครีกับรถมาหลายสิบปีกับรถอีกหลายคัน เหอะๆ เปลี่ยนสถานเดียว ว่างๆก็หา หลอดส้มๆชื่อกิโก้มาให้ครับ ช่วยให้น้ำมันวิ่งๆ และกระจกใส่ๆ แต่ถ้ามีที่ฉีดรถแรงดันสูงแนะนำจัดไปได้เลย เฉพาะตัวที่สามารถเพิ่มอุณภูมิได้ 50 องศาน๊ะครับ รับรองว่าทำให้กระจกรถท่านกลับมาใสกิ๊กยังกะได้กระจกใหม่เลยแหละขอบอก เพราะคราบน้ำมันที่ฝังตัวที่กระจกรถและตัวรถท่านสะสมมาจากท้องถนนและการขับขี่ สู้ๆครับเพื่อรถที่เรารัก

kamol
14-10-2010, 15:19
อีกอย่างครับ น้ำฉีดกระจกไม่ควรผสม ซันไล ยาสระผมครับเพราะจะทำให้กระจกของเราสะอาดเกินไปครับ มันจะฝืด ควรใช้น้ำสะอาดอย่างเดียว ลองเอาน้ำยาแว็กซี่เช็ดกระจกด้วยครับ จะได้ลื่นปื้ดลื่นปื้ด:kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:

Omaoey
14-10-2010, 17:27
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่เคยได้ยินมาว่าให้ใช้น้ำมันเบนซิน เช็ดที่ยางปัดน้ำฝนก็จะช่วยยืดอายุการใช้งานได้เหมือนกัน จริงไหมครับ

Omaoey
14-10-2010, 17:30
อีกอย่างครับ น้ำฉีดกระจกไม่ควรผสม ซันไล ยาสระผมครับเพราะจะทำให้กระจกของเราสะอาดเกินไปครับ มันจะฝืด ควรใช้น้ำสะอาดอย่างเดียว ลองเอาน้ำยาแว็กซี่เช็ดกระจกด้วยครับ จะได้ลื่นปื้ดลื่นปื้ด:kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:
แต่ทำไหม 0 แนะนำให้ใช้ซันไลผสมก็ไม่รู้ แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองครับ ถ้ามันจิงอย่างที่น้าว่าคงไม่ลองแล้วครับ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Omaoey
14-10-2010, 17:35
ส่วนมากจอดตากแดดหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็น่าจะเป็นที่ลูกยางที่ปัดน้ำฝนเสื่อมสภาพครับ

ซื้อเปลี่ยนใหม่เลยครับ เฉพาะยาง 90 กว่าบาท มั้งครับ
เปล่าครับ ส่วนมากจอดในร่มครับ แต่ถ้าจอดตากแดด รถผมยังไม่ถึง 2 เดือนเลยครับน้าไม่น่าจะเสื่อมเร็วขนาดนี้

Omaoey
14-10-2010, 17:38
มิตซูใช้ยางปัดน้ำฝนคุณภาพต่ำ(แข็ง) รถผมเป็นตั้งแต่อาทิตย์แรกที่ออกรถ วิธีแก้เบื้องต้น
1.เอาน้ำยาเคลือบเบาะ หรือน้ำยาเคลือบยางมาทาเพื่อให้เนื้อยางชุ่มชื้น(อ่อนตัวลง) ทาทุก 2-3 วัน

2.เปลี่ยนเฉพาะยางปัดน้ำฝน หาซื้อแถวคลองถม-บ้านหม้อ เนื้อยางจะนุ่มกว่ากันเยอะ คู่ละ 60-70

3.เปลี่ยนก้านปัดน้ำฝนเป็นแบบซิลิโคน คลองถม-บ้านหม้อ ถ้าขยันเดินคู่ละ 150.- ขี้เกียจเดิน ข้างละ 100.-

เลือกทำซักข้อ รับรองปัดน้ำฝนหายเต้น หายกระโดดแน่นอนครับพี่น้องครับ
ยางปัดน้ำฝนยี่ห้อไหนควรใช้ครับน้าแนะนำหน่อยครับ

kamkaew1
14-10-2010, 19:02
ผมเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนใหม่ อาทิตย์แรกก็แหล่มดีหรอก พออีกอาทิตย์อ้าวเฮ้ย ดังซะงั้น สรุปช่างมัน ฟังดีๆ ก็เพราะเหมือนกันนะครับ พรืดๆๆ 555

diesel
14-10-2010, 19:58
เป็นเหมือนกันครับ ขนาดไม่ค่อยจอดกลางแดดสักเท่าไร คิดว่าเนื้อยางที่ปัดคุณภาพไม่ค่อยจะดีเท่าไร ลองเปลี่ยนไปใช้ของยี่ห้อ Bosch ดูนะครับ ดีกว่าเดิมเยอะเลย อ้อ ทั้ง 2 ข้างไม่เท่ากันครับ ผมใช้ 21 นิ้วกับ 22 นิ้วก็พอดีๆ แต่มีพี่ๆ น้าๆ บางท่านใช้ 20"+22" เลยด้วย

ka.pom.zaa
14-10-2010, 20:31
ผมใช้มา 2 ปียังไม่ได้เปลี่ยนเลยนะ

มีดังบ้างตอนปักไปแล้วมันแห้ง ฝนหยุดแล้วลืมปิดไรงี้จะดัง อืด อืด

Tadpole
14-10-2010, 20:55
ของผมปีแรกไม่ดังเลยปัดได้เกลี้ยงสนิท แต่พอปีที่สองไปเข้าศูนย์เจอช่างฉีดแว๊กหรือน้ำมันเงาๆในห้องเครื่องและมันกระเด็นไปเลอะกระจก ออกจากศูนย์เจอฝนปัดน้ำฝนดังและสะดุดทันทีทั้งๆที่ก่อนเข้าศูนย์ไม่เป็น ผมพยายามใช้แชม
พูล้างรถขัดถูบริเวณยางปัดและกระจกทุกครั้งที่ล้างรถมันก็ดีขึ้นแต่ไม่หายขาด ทุกวันนี้ก็ยังสะดุดอยู่นิดหน่อย

เท่าที่ใช้มาปีกว่าๆก่อนมีปัญหาผมว่ายางปัดของศูนย์ก็ดีใช้ได้เลยครับ :kapook-17332-8238:

taweesan
16-10-2010, 18:24
เป็นเหมือนกันครับ ขนาดไม่ค่อยจอดกลางแดดสักเท่าไร คิดว่าเนื้อยางที่ปัดคุณภาพไม่ค่อยจะดีเท่าไร ลองเปลี่ยนไปใช้ของยี่ห้อ Bosch ดูนะครับ ดีกว่าเดิมเยอะเลย อ้อ ทั้ง 2 ข้างไม่เท่ากันครับ ผมใช้ 21 นิ้วกับ 22 นิ้วก็พอดีๆ แต่มีพี่ๆ น้าๆ บางท่านใช้ 20"+22" เลยด้วย
-ขอบคุณครับน้าที่แนะนำ ตอนแรกรถผมก็ไม่ดัง ตอนนี้ดัง ฟื้ดๆ ฟื้ดๆ ตากแดดยางมันคงแข็ง พอเปลี่ยนของ Bosch เงียบสนิด 199 บาท

coppy42
18-10-2010, 08:59
..เบิกศูนย์มาเลยครับ182บ.-รวมVat/ ใช้กันมา2ปีเปลื่ยนทิ้งได้เลย คิดเป็นปีละไม่ถึง100บ.-
..วิธีตรวจสอบว่าของเดิมหมดสภาพ เอากระาดษขาวๆไปลองรูดใบยางปัดดูครับ มันจะดำติดกระดาษมา สมควรถอดเปลี่ยนได้ละ :kapook-17350-3383:

x' บาว
27-10-2010, 10:09
รถใหม่ศูนย์อาจมีการรำรถไปขัดเคลือมมา แล้วร้านเคลือบสีมันขัดแหลกไปบนกระจกครับ ตอนผมออกมาวันแรกเปิดปัดน้ำฝนมันโดด ป๊าบๆๆๆเป็นคลื่นเลย เข้า0ไปขอเคลม เค้าให้กลับมาเช็ดยาเคลือบบกกระจกออก ด้วยแอลกอฮอล์ครับ ทำแล้วอาการหายไปเยอะครับลองดู

ที่ปัดน้ำฝนของผมก็ดังครับ ไม่ถึง 2 เดือนเลย อาการคือ ปัดขึ้นลง รอบที่ 1 - 2 ปกติ แต่รอบที่ 3 เป็นต้นไปจะเริ่มฝืดครับ ดังครืดๆๆ

เคยถามช่างที่ศูนย์ และพี่ข้างบ้าน เขาบอกว่าสาเหตุน่าจะมาการเคลือบสีรถ (ผมเคลือบเองตั้งแต่วันแรกเลยครับ) เพราะดันไปเคลือบที่กระจก แต่คันเก่าของผมเคลือบที่กระจกก้ไม่เห็นฝืดเลยครับ

อย่างไรซะ เดี๋ยวเย็นนี้จะลองเอาแอลกอฮอลล์ไปขัดออกดูครับ แล้วจะรายงานผลครับ:i41: