PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนถามเรื่องทะเบียนรถครับ

NUJ
29-03-2008, 22:51
ผลซื้อTritonที่ กทม. แต่ผมจะใช้ทะเบียน ตจว. ทาง 0 บอกว่าไม่ได้ต้องใช้ทะเบียน กทม. อย่างเดียวเพราะบริษัทไฟแนนท์จะให้ใช้ทะเบียน กทม. ผม งง รถเพื่อนผมจัดไฟแนนท์เหมือนกันทำไมเค้าใช้ทะเบียน ตจว. ได้
ท่านใดพอทราบบ้างครับ
ขอบคุณมากๆครับ

pingbcom
29-03-2008, 23:20
ลองไปติดต่อที่ขนส่งดูนะครับ

NUJ
29-03-2008, 23:31
ขอบคุณครับ
ผมไปคุยตอนขอเลขทะเบียนที่ขนส่ง ตจว. เค้าบอกว่าดำเนินการได้แต่ทำไมที่ 0 บอกว่าไฟแนน ให้จดทะเบียนที่ กทม. ครับ

feas_1157
04-04-2008, 11:28
เหมือนกันเลยอ่ะครับ อ้างว่าไฟแนท์อยู่ กทม. ต้องจด กทม. ทั้งๆที่ถามทางไฟแนนท์เองเลยว่ายังไง ก็ได้คำตอบจากไฟแนนท์ว่าที่ไหนก็ได้ตามใจลูกค้า
เลยถามทาง " 0 " 2-3 แต่ละครั้งพูดไม่เหมือนกันเลย หลังๆ บอกว่าทางศูนย์ไม่มีค่ารถค่าน้ำมัน ไม่มีพนักงานไปจดให้ พนักงานมีคนเดียว แต่...มีลูกค้ารายนึงโวยวายถึงศูนยใหญ่ อาทิตเดียวเสร็จเลย...งง
ของผมออกรถ 22 ธ.ค. 50 ดำเนินการแล้วจนถึงวันนี้ก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้เลย

sawat
04-04-2008, 13:59
ก่อนทำการซื้อขาย ลูกค้าสามารถแจ้งความประสงค์ที่จะใช้ทะเบียนต่างจังหวัดได้ค่ะ ทางเซลส์จะได้ทำMEMO แจ้งไปยังฝ่ายทะเบียนของบริษัทฯ บริษัทฯจะทำเรื่องแจ้งย้ายไปที่จังหวัดปลายทางให้ ขั้นตอนนี้อาจต้องใช้ระยะเวลาซักนิดน๊ะค๊ะ เมื่อเอกสารเรียบร้อยจะแจ้งให้ทางลูกค้าทราบ และเซลส์จะติดต่อกับทางไฟแนนซ์ที่ลูกค้าใช้บริการอยู่ในจังหวัดนั้นๆ ทราบว่าลูกค้ารายนี้ชื่อ.........
ต้องการที่จะจดป้ายทะเบียนต่างจังหวัด รบกวนช่วยประสานงานต่อให้ด้วย(ระหว่างนี้เอกสารการแจ้งย้ายจดทะเบียน จะถูกส่งไปทางไฟแนนซ์ในจังหวัดนั้นๆคะ) และเซลส์จะโทรกลับไปแจ้งลูกค้า ว่าพนักงานชื่อ.....รับเรื่อง เบอร์ติดต่อ...... หลังจากนั้นก็รอ หรือว่าจะติดต่อกลับไปเองเพื่อนัดวันเวลา เอารถเข้าไปตรวจสภาพที่ขนส่งจังหวัด โดยทีทางไฟแนนซ์จะให้พนักงานถือเอกสารมาพบกันที่ขนส่งจังหวัด เข้าขั้นตอนการตรวจสภาพ เสียเงินค่าธรรมเนียมต่างๆ เป็นอันเสร็จ ถ้าเลขทะเบียนไม่ได้ล๊อค ก็น่าจะรับป้ายกลับได้ทันที

ลองดูน๊ะค๊ะ เพราะที่นู๋บีเคยทำมันเป็นแบบนี้ค่ะ:kapook-17195-8823:

NUJ
05-04-2008, 02:14
ขอบคุณมากครับทุกท่าน
ตอนผมออกรถมาผมได้แจ้งกัยทาง 0 แล้วว่าผมจะขอทะเบียนเอง
เมื่อวันก่อนผมเข้าไปที่ 0 เค้าบอกว่าติดงานmortorshowผมจะรอดูครับว่าเมื่อไหร่ผมจะได้ป้ายขาว

iGnUs
05-04-2008, 10:47
ครับ ยืนยันว่าเปลี่ยนได้ ผมแจ้งฝ่ายทะเบียนของศูนย์น่ะครับ ให้เค้าจัดการเรื่องเอกสารให้แล้วเอาไปจดเอง เสียค่าใช้จ่ายตามนี้ครับ

- ค่าโอนจังหวัดที่จดทะเบียน 500 บาท (ไม่แน่ใจว่าเป็นค่าใช้จ่ายตามระบบหรือเปล่า)
- ค่ามัดจำคู่มือจดทะเบียน 5000 บาท (ได้คืนหลังจากเอาสมุดคู่มือมาส่งครับ)
- ค่าตรวจสภาพ+ภาษี+ป้าย 5000 ต้นๆ (เครื่อง 2,500)

- ระยะเวลาถ้าเอกสารครบจากศูนย์ ทำเรื่องที่ขนส่งวันเดียวเสร็จครับได้ป้ายเลย

ที่ศูนย์ไม่ทำให้อาจจะเพราะไม่เคยเจอเคสนี้ หรือว่าขี้เกียจทำเพราะน่าจะต้องขอเอกสารจากไฟแนนซ์อีกที (มั้ง)
อีกอย่างตอนที่คุยกับฝ่ายทะเบียนแว่วๆว่าเคยมีคนเอาไปจดเองแล้วจดเป็นชื่อตัวเอง แทนที่จะเป็นไฟแนนซ์อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ตอนนี้กะลังจะทำเรื่องขอ passport รถ เอาไปเที่ยวเพื่อนบ้านซะหน่อยแต่วุ่นวายงงๆน่าดูว่าต้องใช้อะไรบ้าง
ใครเคยทำแนะนำหน่อยครับ

NUJ
05-04-2008, 21:58
ขอบคุณครับบ