PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกือบตายตีไฟเลี้ยวซ้าย แล้วไฟหน้าดับ

aekbodin_srabua
27-10-2010, 21:55
เอาอีกแล้วครับเจ้าพลัสผม เมื่ออาทิยต์ที่แล้ว ประมาณ สองทุ่มไปส่งพ่อ พอถึงทางเลี้ยวซ้ายก็จะเปิดไฟเลี้ยวปกติ ไฟหน้าดันดับทั้งหมด เกือบตายแล้วครับ แบบว่าบ้านนอกมืดๆๆาไฟทางก็ไม่มี ผมตกใจมากรีบเบรกกระทันหันเกือบลงข้างทางไปแล้ว ดีไม่มีรถตามหลังมา ขากลับจะเลี้ยวซ้ายทีไม่กล้าเปิดไฟเลี้ยวเลย
วันต่อมาขับตรงๆๆ ฝนดันตกต้องเปิดที่ปัดน้ำฝน เอาอีกแล้วพอเปิดที่ปัดน้ำฝนไฟหน้าดับอีกแล้ว ครั้งนี้แรงสุดครับเพราะขับเร็วและรถเยอะฝนก็ตกแรง ผมตกใจต้องเบรกและเปิดไฟกระพริบ เกือบชนยกใหญ่ โดนรถตามมาจอดด่ายกใหญ่ ตกใจก็ตกใจ เสียชื่อ triton หมดครับ เมื่อวานเข้าเช็คระยะ 50,000 โล เลยแจ้งช่างให้แก้ไข ตอนรับรถลองดูก็ปกติครับ พอถึงบ้าน ค่ำเลยลองขับดู อาการเหมือนเดิมเลยครับ..ไม่รู้มันแก้อย่างไร
...ผมเลยอยากถามพี่น้องในคลับว่าผมจะแก้เองได้ไหม..แบบเผื่อศูนย์มากๆ(ผมโดนประจำ ทั้งถูกหลอกต่างๆๆนาๆๆครับ ไม่อยากเล่าของเดิมครับ เจ็บใจ)
...อีกอาการไฟตัดหมอก บางวันติด บางวันดับครับ เข้าศูนย์ออกมาวันสองวัน ก็เป็นเหมือนเดิมครับ..เบื่อสุดๆๆ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

LuftWaffe
27-10-2010, 21:58
คุณปอนด์ ช่วยได้ครับ ปอนด์ ซีนอล

ton20
27-10-2010, 22:05
เปลี่ยนศูนย์ครับ
ไฟตัดหมอกทำสวิทเเยกดีกว่า
ไฟหน้า ลองไล่สายไฟดูครับ ให้ข้างนอกเช็ดไล่สายให้ก็ได้ครับ

binary
27-10-2010, 22:06
ผมเคยเปนเหมือนกันประมาณ4-5ครั้งได้

เปิด-ปิดที่ปัดน้ำฝน แล้วไฟดับ ไฟหน้า ไฟหน้าปัด
เปิดไฟเลี้ยว แล้วไฟดับ ไฟหน้า ไฟหน้าปัด

coppy42
27-10-2010, 22:07
ไม่รู้ัครับ น่าจะลองรื้อดูปลักใต้คอพวงมาลัย ว่ามีตัวไหนหลวมเข้าไม่สนิทมั้ย เคยถอดแกนพวงมาลัยหรือดัดแปรงแก้ไขไฟตรงไหนมาลองคิดดูครับ มีกล่องสัญญาณกันโขมยป่าว แล้วเล่าให้ช่างฟังอีกทีนึง น่าจะแก้ไขได้ไม่ยาก ลองเปลื่ยนศูนย์ดูอีกที

27-10-2010, 22:12
ไม่รู้ัครับ น่าจะลองรื้อดูปลักใต้คอพวงมาลัย ว่ามีตัวไหนหลวมเข้าไม่สนิทมั้ย เคยถอดแกนพวงมาลัยหรือดัดแปรงแก้ไขไฟตรงไหนมาลองคิดดูครับ มีกล่องสัญญาณกันโขมยป่าว แล้วเล่าให้ช่างฟังอีกทีนึง น่าจะแก้ไขได้ไม่ยาก ลองเปลื่ยนศูนย์ดูอีกที

เจ้าพลัสขับได้ 19 เดือน ยังไม่เคยแต่ะอะไรเลยครับ เหมือนเดิม 100%

27-10-2010, 22:14
ผมเคยเปนเหมือนกันประมาณ4-5ครั้งได้

เปิด-ปิดที่ปัดน้ำฝน แล้วไฟดับ ไฟหน้า ไฟหน้าปัด
เปิดไฟเลี้ยว แล้วไฟดับ ไฟหน้า ไฟหน้าปัด
อย่างท่านว่าเลยครับผมเล่าไม่ละเอียด แล้วแก้อย่างไรครับผม

anuchit330
27-10-2010, 22:52
:i42: โห...เป็นขนาดนี้เลยเหรอครับ

อันตรายมากๆ หายไวๆนะครับ

เป็นผมเครียดตายเลย...

มันฉลาดนะไทรทัน แต่คำสั่งecuมันซับซ้อนไปหน่อยนะผมว่า...

chaiyasit
27-10-2010, 22:52
ถ้าอย่างที่บอกมานี้นะครับ..การบังคับเลี้ยวทุกจุดต้องเช็คให้ละเอียด โดยปกติต้องใช้เวลานานเพราะเจอที่เดียว
ก็ดีใจที่เจอ.."ตอ"แต่ก็ไว้เนื้อเชื่อใจไม่ได้..ยังดีที่ดับๆติดๆไม่อ๊าคจนสายไหม้ซะก่อนตรงนี้น่าเป็นจุดของขิ้นส่วนที่
เคลื่อนที่ขณะบังคับเลี้ยว จึงทำให้ไฟหน้า
เกิดการเลี้ยวแล้ว-ดับ-ครับ..(อย่างป๋าติ๊กพูดก็ถูกครับ)ลองง่ายๆก็คือไม่ต้องเดินรถแล้วทำอย่างที่เจอมา...
เรื่องไฟตัดหมอก..ลองเช็คที่คู่มือดูครับว่ารีเลย์ตำแหน่งไหนเป็นตัวจ่ายไฟให้ไฟตัดหมอก..โคมทั้ง2ข้าง
ไม่ได้ถูกจ่ายโดยไฟโดยตรงจากสวิตซ์ด้านขวาข้างพวงมาลัยครับน้า..ลองเช็คดูด้วยตัวเราก่อนได้ครับ
ถ้าจำไม่ผิดน่าเป็นหลังกล่องอีแท็คซ์ครับผม(กล่องฟิวส์ใต้พวงมาลัย)..ลองดูนะครับ

MEAW_SAN
28-10-2010, 08:27
ถ้าอย่างที่บอกมานี้นะครับ..การบังคับเลี้ยวทุกจุดต้องเช็คให้ละเอียด โดยปกติต้องใช้เวลานานเพราะเจอที่เดียว
ก็ดีใจที่เจอ.."ตอ"แต่ก็ไว้เนื้อเชื่อใจไม่ได้..ยังดีที่ดับๆติดๆไม่อ๊าคจนสายไหม้ซะก่อนตรงนี้น่าเป็นจุดของขิ้นส่วนที่
เคลื่อนที่ขณะบังคับเลี้ยว จึงทำให้ไฟหน้า
เกิดการเลี้ยวแล้ว-ดับ-ครับ..(อย่างป๋าติ๊กพูดก็ถูกครับ)ลองง่ายๆก็คือไม่ต้องเดินรถแล้วทำอย่างที่เจอมา...
เรื่องไฟตัดหมอก..ลองเช็คที่คู่มือดูครับว่ารีเลย์ตำแหน่งไหนเป็นตัวจ่ายไฟให้ไฟตัดหมอก..โคมทั้ง2ข้าง
ไม่ได้ถูกจ่ายโดยไฟโดยตรงจากสวิตซ์ด้านขวาข้างพวงมาลัยครับน้า..ลองเช็คดูด้วยตัวเราก่อนได้ครับ
ถ้าจำไม่ผิดน่าเป็นหลังกล่องอีแท็คซ์ครับผม(กล่องฟิวส์ใต้พวงมาลัย)..ลองดูนะครับ

แล้วปัดน้ำฝนแล้วดับละตาชัย ไม่ใช่ไฟเลี้ยวอย่างเดียวนะ เกี่ยวกับว่าไฟมันไม่พอป่าว ประมาณว่าทำงานหลายอย่างแล้วสมองสับสน เหนื่อย เมื่อยเลยขี้เกียจอ่ะ 555+ เออแฮะ แต่พอเข้า 0 มันก็ไม่เป็นอีก แสดงว่ามันต้องหลวมๆอย่าง ที่ตาชัยกะป๋าว่าแน่ๆเลย เข้ามารอลุ้นละกันครับ หายไวๆนะครับ:emo015ny9:

Aong_Chelsea
28-10-2010, 08:32
ขนาดนั้นเลยหราคับ น้าโต้ง แล้ว รถหายยังคับ หายไวๆนะคับบบบ

jack_Dark
28-10-2010, 08:39
ไฟตัดหมอกที่เคยเจอของเพื่อนเปลี่ยนรีเลย์หายครับ แต่ที่ปัดน้ำฝนยังไม่เคยเจอครับน้า

wattana
28-10-2010, 09:44
ที่เจ้าของกระทู้เล่ามาเป็น ระบบ Etac ของไทรทันครับ ปัญหามาจากน้ำครับ ให้ไปตรวจสอบมีน้ำเข้าในห้องโดยสาร ด้านคนขับหรือไม่ เพราะเจ้ากล่อง ETAC ที่ว่ามันอยู่หลังพวงมาลัย
ถ้าเสียราคาประมาณ 6 พันบาทครับ

วิธีแก้ไข
ให้ถอดฟิวส์ ด้านหน้าในห้องเครื่องด้านขวามือออก เฉพาะตัวที่มีปัญหา คือไฟหน้า
แล้วไปจอดตากแดด เปิดประตู ให้น้ำแห้ง ทิ้งไว้ประมาณ 2 ชั่วโมง
ลองทดสอบขับอีกครั้ง ให้ลมช่วยไล่อากาศอีกที
ใส่ฟิวล์กลับคืน อาการน่าจะหายไฟ
เข้าศูนย์ไปลบ Error ของ ETAC พร้อมเล่าอาการให้ฟัง ตรวจสอบจุดที่น้ำเข้าให้ดีครับ
เพราะระบบ ETAC มีข้อเสียตรงนี้ ฟิวล์ยังไม่ขาด แต่กล่องรวนเสียก่อน
ผมก็เคยครับ

happymet
28-10-2010, 09:50
พอน้ำท่วมอะไรๆ ก็รวนหมดครับ

binary
28-10-2010, 10:15
เก็บรายละข้อมูล

Nuk_Black-Triton
28-10-2010, 10:28
ระบบที่ว่า

มันควบคุมด้วย Etacs ทั้งหมดครับ

นอกจากสายไฟและจุดเชื่อมต่อแล้ว

กล่อง Eatcs พัง ก็เป็นมาหลายๆ คัน พอกับ น้ำดันครับ

MEAW_SAN
28-10-2010, 12:17
ระบบที่ว่า

มันควบคุมด้วย Etacs ทั้งหมดครับ

นอกจากสายไฟและจุดเชื่อมต่อแล้ว

กล่อง Eatcs พัง ก็เป็นมาหลายๆ คัน พอกับ น้ำดันครับ
ไอ้น้ำดันเนี่ย มาบ่อยจังน้า กร้ากกกกกกกกกกกก

kapang
29-10-2010, 16:01
เอาอีกแล้วครับเจ้าพลัสผม เมื่ออาทิยต์ที่แล้ว ประมาณ สองทุ่มไปส่งพ่อ พอถึงทางเลี้ยวซ้ายก็จะเปิดไฟเลี้ยวปกติ ไฟหน้าดันดับทั้งหมด เกือบตายแล้วครับ แบบว่าบ้านนอกมืดๆๆาไฟทางก็ไม่มี ผมตกใจมากรีบเบรกกระทันหันเกือบลงข้างทางไปแล้ว ดีไม่มีรถตามหลังมา ขากลับจะเลี้ยวซ้ายทีไม่กล้าเปิดไฟเลี้ยวเลย
วันต่อมาขับตรงๆๆ ฝนดันตกต้องเปิดที่ปัดน้ำฝน เอาอีกแล้วพอเปิดที่ปัดน้ำฝนไฟหน้าดับอีกแล้ว ครั้งนี้แรงสุดครับเพราะขับเร็วและรถเยอะฝนก็ตกแรง ผมตกใจต้องเบรกและเปิดไฟกระพริบ เกือบชนยกใหญ่ โดนรถตามมาจอดด่ายกใหญ่ ตกใจก็ตกใจ เสียชื่อ triton หมดครับ เมื่อวานเข้าเช็คระยะ 50,000 โล เลยแจ้งช่างให้แก้ไข ตอนรับรถลองดูก็ปกติครับ พอถึงบ้าน ค่ำเลยลองขับดู อาการเหมือนเดิมเลยครับ..ไม่รู้มันแก้อย่างไร
...ผมเลยอยากถามพี่น้องในคลับว่าผมจะแก้เองได้ไหม..แบบเผื่อศูนย์มากๆ(ผมโดนประจำ ทั้งถูกหลอกต่างๆๆนาๆๆครับ ไม่อยากเล่าของเดิมครับ เจ็บใจ)
...อีกอาการไฟตัดหมอก บางวันติด บางวันดับครับ เข้าศูนย์ออกมาวันสองวัน ก็เป็นเหมือนเดิมครับ..เบื่อสุดๆๆ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

อาการเดียวกันเลยครับ ขยับสวิทช์ไฟเลี้ยว หรือสวิทช์ปัดน้ำฝน ไฟหน้าดับ+ไฟหน้าปัทม์ แถมไฟตัดหมอกไม่ติกอีก เข้าศูนย์ 3 รอบแล้ว ยังไม่หาย:yociexpress09:

myjoefiend
29-10-2010, 16:16
เคยดับเหมือนกันครับ น่าจะเป็นเพราะตอนกดไฟเลี้ยวแล้วนิ้วดันไปหมุนไฟปิดซะงัน มารู้ตัวก็ตกกะใจหมดเลย ดีน๊ะที่ขับไปยังไม่ไกล

ISS_TT
29-10-2010, 16:17
อาการเดียวกันเลยครับ ขยับสวิทช์ไฟเลี้ยว หรือสวิทช์ปัดน้ำฝน ไฟหน้าดับ+ไฟหน้าปัทม์ แถมไฟตัดหมอกไม่ติกอีก เข้าศูนย์ 3 รอบแล้ว ยังไม่หาย:yociexpress09:
ศูนย์ห่วยๆ เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ แล้วแจ้งสำนักงานใหญ่ด้วย
ผลิตพันธ์ด้านความปลอดภัย อย่าไปยอม :i38:

namwhanyo@hotmail.com
29-10-2010, 16:35
ขอให้หายไวๆคับน้า.........

wasabi91888
08-01-2012, 08:35
แล้วจะทำงัยกันดีครับ

wasabi91888
13-01-2012, 05:30
เปลี่ยนใหม่หาย้ป็นปกติครับ

antizadd
13-01-2012, 09:15
เปลี่ยนไรครับ น้า

wasabi91888
13-01-2012, 18:43
เปลี่ยนใหม่หาย้ป็นปกติครับ

เปลี่ยนก้านเปิดไฟหน้าอันใหม่เบิกศูนย์931บาทครับ

aket
20-01-2012, 17:55
ของผมตีไฟเลี้ยวซ้ายไฟหน้าจะดับ แต่พอเราดึงที่ตีไฟเล้ยวกลับไฟหน้ากลับมาเหมือนเดิม ผมเลยโยกแรงๆๆ อ้าวหาย
นานๆๆถึงจะเป็นอีก ส่วนมากเป็นตอนฝนตก

wasabi91888
20-01-2012, 21:22
ของผมตีไฟเลี้ยวซ้ายไฟหน้าจะดับ แต่พอเราดึงที่ตีไฟเล้ยวกลับไฟหน้ากลับมาเหมือนเดิม ผมเลยโยกแรงๆๆ อ้าวหาย
นานๆๆถึงจะเป็นอีก ส่วนมากเป็นตอนฝนตก
เปลี่ยนก้านเปิดไฟหน้ากับปัดนำ้ฝนใหม่ใช้ใด้5วันเหมื่อนเดิมรถเดิมๆๆไม่เคยตัดสายไฟแม้แต่เส้นเดียว(ทนใช้ครับ)

toncivil
20-01-2012, 21:42
มีแบบนี้ด้วยเหรอ
เก็บข้อมูล แล้วตัวvgเป็นด้วยป่าวครับ

triton project
11-06-2012, 08:39
ไม่ทราบว่า ท่าน จขกท. หายอาการนี้หรือยังครับ ผมจะรบกวนถามนะครับ ว่าแก้ไขอย่างไร เพราะผมก็เพิ่งเกิดอาการนี้ เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วไฟหน้าดับ ไฟหน้าปัทก็ดับครับ ขอบคุณครับ

Chaphat
11-06-2012, 09:05
ข้ามปีกันเลยทีเดียวไม่รู้เจ้าของกระทู้ยังอยู่ในบอร์ดหรือปล่าว มิตซูจะมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟมากที่สุด เวลาผมไปล้างรถตามคาร์แคหรือล้างเองจะไม่ชีดน้ำเข้าไปในห้องเครื่องเด็ดขาด แต่ผมจะใช้โซแน็กชีดแทนแล้วใช้ผ้าทำความสะอาดตาม ห้องเครื่องจะเงาและระบบไฟจะได้ไม่รวนครับ

coppy42
11-06-2012, 09:35
ไม่ทราบว่า ท่าน จขกท. หายอาการนี้หรือยังครับ ผมจะรบกวนถามนะครับ ว่าแก้ไขอย่างไร เพราะผมก็เพิ่งเกิดอาการนี้ เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วไฟหน้าดับ ไฟหน้าปัทก็ดับครับ ขอบคุณครับ
เรื่องนี้มันมีน้าเอกมินิxxxlแกเป็นหนักมาแล้วแก้ได้โดยเปลี่ยนก้านสวิทย์ครับรถที่ใช้งานมาหนักๆพัง

11-06-2012, 11:29
เรื่องนี้มันมีน้าเอกมินิxxxlแกเป็นหนักมาแล้วแก้ได้โดยเปลี่ยนก้านสวิทย์ครับรถที่ใช้งานมาหนักๆพัง ตอนนี้มันเงี่ยบๆไป ลองดูสักระยะก่อน หากเป็นอีกคงต้องเปลี่ยนครับผม ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

11-06-2012, 11:32
ข้ามปีกันเลยทีเดียวไม่รู้เจ้าของกระทู้ยังอยู่ในบอร์ดหรือปล่าว มิตซูจะมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟมากที่สุด เวลาผมไปล้างรถตามคาร์แคหรือล้างเองจะไม่ชีดน้ำเข้าไปในห้องเครื่องเด็ดขาด แต่ผมจะใช้โซแน็กชีดแทนแล้วใช้ผ้าทำความสะอาดตาม ห้องเครื่องจะเงาและระบบไฟจะได้ไม่รวนครับต้องขออภัยด้วยนะครับ พอดี ของผมเพิ่งเกิดอาการ ลองค้นๆกระทู้เก่าๆดู แต่บางท่านก็แก้ไขไปไม่ตรงจุดนะครับผม รถผมคาดว่า น่าจะเกิดจากความชื้น อย่างที่พี่ว่าแหละครับ เพราะรถผมเองจอดตากฝน และวิ่งไป ตจว.ตอนที่ฝนตกหนักๆครับ คงเป็นไปได้ที่ระบบไฟเกิดความชื้นครับ ขอบคุณครับ

mio115
17-06-2012, 20:02
ของผมก็เป็นตอนนี้เปิดไฟหน้า ไฟหน้าปัทม์หายหมดเลยครับ ไปร้านบอกให้เปลียน่กล่องetac แพงมั้ยครับ

W-ut
17-06-2012, 20:25
ถอดสวิตท์ปิดเปิดไฟหน้ามาทำความสะอาด เปิดคอ บนล่าง แล้วแกะออกมาเอาน้ำยาทำความสะอาดอิเล็คโทรนิคฉีดครับ สบายดีแล้วผมเป็นกะเขาเหมือนกัน

Duck_Hell
17-06-2012, 20:54
หายไวๆๆๆครับ

Big_Phuket
17-06-2012, 22:20
ฮ่าๆๆ เป็นเหมือนกัน อีกแล้วครับท่าน (แต่ของผม ยังแค่เป็นๆ หายๆ) ^^ เอาแม่งทุกอย่างเลย รถชาวบ้านเค๊าเป็นไรกัน รถกระผมจัดมาหมด
เดี๋ยว 2-3 วันนี้ เข้าไปเปลี่ยนโบ ต้องให้ดูระบบไฟให้หน่อยละ ยะฮู้วววววววววววววววว ^^

surasee7
17-06-2012, 22:29
เคยเป็นเหมือนกันครับลองหาข้อมูลดูรู้สึกว่าจะเป็นที่ตัวก้านสวิตซ์อะครับ แต่ตอนนี้เอาไปแลกน้องขาวอวบมาแทนแล้ว

emt406
17-06-2012, 22:47
อาการนี้ผมเคยเป็นครับน้า ตัวปัญหาคือก้านสวิทซ์ทั้งยวง ช่างถามว่าเป็นตอนเปิดไฟเลี้ยวใช่ไหม ผมบอกว่าใช่เท่านี้แหละช่างฟันธงเป็นกระเดื่องไฟเลี้ยวที่ติดกับสวิทซ์ไฟหน้าหักหรือชำรุดอะไรประมาณนี้แหละ ก็เลยเครมยกก้านเลย อาการหายขาด ลองบอกแนวทางช่างดูครับน้า เผื่อช่างจะคลำทางถูก

W-ut
18-06-2012, 19:03
ตรงนี้แหระครับ ถ้าไม่มากทำความสะอาด ฉีดสารหล่อลื่น เอา บางครั้งมันติดขัดครับ

somsak
18-06-2012, 21:17
ได้ความรู้ ขอบคุณครับ