PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : หม้อน้ำ triton

ลมหนาว
30-03-2008, 14:37
ปิดฝาหม้อน้ำไม่แน่นน้ำดันความร้อนฮีทแล้วเต็มน้ำเลยเครื่องยนต์จะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ:i42:

son
30-03-2008, 18:46
ต้องบอกรายละเอียดมากว่านี้หน่อย
แต่ถ้าแห้งมากจริงๆแล้วเติมน้ำเลยไม่รอให้เครื่องอุณหภูมิลดลง อาจทำให้ฝาโก่งได้ครับ ต้องลองใช้ดูแล้วสังเกตอาการดูคับ แต่เครื่องดีเซลถ้าไม่น็อกคาตรีนอาจจะพอไหวคับ

ลมหนาว
30-03-2008, 23:00
คืองี้ครับผมกลับจากต่างจังหวัดมากรุงเทพตี4ก่อนออกจากบ้านผมเช็คระดับน้ำในหม้อน้ำแล้วดันเผลอลืมปิดฝาหม้อน้ำไม่แน่น ขับมาใด้สัก50กิโลเกร์ความร้อนขึ้นฮีทพร้อมกับแรงดันน้ำฝากระโปงด้านหน้าเป็นไอน้ำขึ้นโขมงผมเลยรีบจอดข้างทางในรถมีน้ำเปล่าสัก2ลิตรกว่าเลยเติมน้ำเข้าไป ไม่พอผมเลยให้แฟนผมไปซื้อน้ำเปล่าอีก รอน้ำอีก20นาที เติมน้ำเข้าไปอีก4.5ลิตรจึงเต็ม ผมขับมาระหว่างทางมองเกร์ความร้อนตรอดเกร์ความร้อนขึ้นในระดับของมันคือครึ่งนึง ผมลองเยียบดูอาการใด้160,170 กลับถึงกรุงเทพปล่อยให้เครื่องยนต์เย็นเปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำยุบไปนิดเดียว รุ่งขึ้นอีกวันผมเอารถไปเข้าศูนย์ เช็คถ่ายน้ำมันเครื่อง ถ่ายน้ำ เลินนิ่งเครื่องใหม่ พร้อมกับเล่าอาการที่เกิดขึ้นให้หัวหน้าช่างฟังก็ไม่ใด้รับคำตอบใดๆ ที่งงคือตอนเลินนิ่งเครื่องยนต์ผมเห็นช่างทำท่าส่ายหัว สักพักหัวหน้าช่างที่ศูนย์บอกว่าเสร็จแล้ว ความจริงถ้าหากว่ารถผมมีปัญหาอะไรช่างน่าจะบอกผม ทุกวันนี้ก่อนที่ผมจะขับรถไปใหนต้องคอยเปิดฝาหม้อน้ำดูทุกที เติมน้ำเต็มจนล้นแล้วปิดฝา รุ่งขึ้นอีกวันเปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำยุบไปแค่คอบนฝาหม้อน้ำ อย่างนี้ถือว่าผิดปรกติหรือว่าปรกติดีครับ แล้วที่คุณ son บอกว่าให้ลองสังเกตุอาการดู อาการแบบใหนครับช่วยชี้แนะด้วยครับ อ้อผมลืมบอกไปผมใช้รถ triton plus 4x2 ยกสูง ออกมาใด้10เดือนกับระยะทาง21000กิโล (ยังไม่ใด้สมัครสมาชิคเลยขอโทษด้วยครับ แล้วจะสมัครเป็นสมาชิคครับ)ภูมิใจครับที่ใด้เข้ามาในคลับ triton club และหวังเป็นอย่างยิ่งที่จะใด้รู้จักกับเพื่อนๆ และพี่ทุกๆท่านครับ:i40:

ลมหนาว
30-03-2008, 23:11
อ้อลืมบอกไปครับ ช่วงที่เกร์ความร้อนขึ้นฮีท น้ำดันเป็นไอความร้อนขึ้นที่ฝากระโปงหน้านั้นผมรีบรีบจอดรถเข้าข้างทางแต่เครื่องยนต์ไม่น๊อคครับ ผมเลยรีบดับเครื่องยนต์แล้วเติมน้ำ:i42:

maxi_man
31-03-2008, 12:45
ยังดีที่เป็นเครื่อง 4d56 นะครับ
ถ้าลองเป็นเครื่องพี่ Ta ได้ยกฝาใหม่ไปแล้ว 20000กว่าเฉพาะฝานะครับ
ส่วนอาการของหม้อน้ำถ้าตรงที่เติมไม่ต่ำกว่าสายท่อพักน้ำก็ถือว่าปรกติ
แต่ถ้าจะให้ ชัว เติมน้ำแล้วดูอีกทีหลังจากเติม2-3วันว่าจะเป็นแบบเดิมไหม
( รุ่งขึ้นอีกวันเปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำยุบไปแค่คอบนฝาหม้อ น้ำ )
ถ้าต่ำกว่าคอแล้วน้ำในหม้อพักต่ำกว่า Low อาการน่าเป็นห่วงนะครับลองดูครับ

ลมหนาว
31-03-2008, 14:53
อีกนิดครับ ในกรณีที่ฝาสูบโก่งเวลาขับ รถจะมีอาการอย่างไรบ้างนอกจากระดับน้ำในหม้อน้ำลด อ่อ ผมหมายถึงเร่งไม่ค่อยติดเท้าหรือขับแล้วมีอาการสะดุดอะไรประมาณนั้นหรือเป่ลาหรือมีอาการข้างเคียงอื่นอีก (ขอความรู้อีกหน่อยครับ):i42:

maxi_man
31-03-2008, 17:10
อาการที่ผมเคยเจอก็ประมาณว่า เวลาเร่งนานๆความร้อนจะค่อยๆขึ้นถ้าโก่งไม่เยอะ
วิ่งก็จะอืดๆ กว่าปกติ(ถ้าโก่งมาก) และก้จะกินน้ำหม้อน้ำด้วยจ้า น้ำจะต้องเติมทุกวันจ้า

ลมหนาว
31-03-2008, 17:29
ขอบพระคุณอย่างสูงครับคุณ maxi_man ผมใด้ความรู้เยอะเลย:i40:

yut
31-03-2008, 17:54
จากรถผมที่เคยเป็น แต่เครื่องเบนซิน จะมีเสียงแปลกๆเพิ่มมากับเสียงเครื่องยนต์ ดังค๊อกๆๆๆ และมีน้ำมันเครื่องไหลตามขอบฝาสูบ และรถไม่ค่อยมีแรงม้าเหมือนเก่า ของผมช่างบอกว่าโกงแค่เล็กน้อย เป็นแบบนี้ครับ ผมเลยขายไปซื้อท้ายเบนซ์แล้วมาต่อที่ไทรทัน

yut
31-03-2008, 18:05
เพิ่มเติมอีกนิด เมื่อเกความร้อนขึ้น เราไม่ควรเติมน้ำลงไปทันที ควรดับเครื่องประมาณ 20 -30 นาที เป็นอย่างน้อยครับ ค่อยเติมน้ำลงไป ถ้าเติมทันที อาจทำให้ฝาสูบโกงมากขึ้น

son
31-03-2008, 18:27
วิธีสังเกตุ 1 ตอนเช้าเครื่องเย็นๆๆสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ ซักประมาณ 1 นาที ห้ามเกินแล้วเปิดฝาหม้อน้ำ ถ้าไม่มีแรงดัน ดันออกมาจากหม้อน้ำก็โอเคไม่เป็นไรคับ แต่อย่าทำตอนเครื่องร้อนนะครับ อันตราย

วิธีที่2 ลองดูคราบน้ำมันเครื่องที่ฝาหม้อน้ำนะคับ ว่ามีคราบน้ำมันเครื่องมาเกาะรึป่าว ถ้ามีก็แสดงว่าเริ่มมีอาการแล้วครับ แล้ถ้าฝาโก่งจริงๆมันจะกินน้ำมากครับต้องเติมบ่อยๆๆ

son
31-03-2008, 18:33
อีกอย่างนะครับ ไม่ควรที่จะเปิดฝาหม้อน้ำเติมน้ำโดยตรงที่หม้อน้ำบ่อยๆนะครับ
เพราะถ้าฝาปิดไม่สนิท จะทำให้หม้อน้ำร้อนเร็วกว่าปกติ และไม่ดูดน้ำที่ถังสำรองน้ำด้วยครับ จะทำให้น้ำแห้งได้ครับ

ลมหนาว
31-03-2008, 20:48
ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับชาว triton club ทุกๆท่านที่ให้ข้อมูลผมเยอะมาก ผมจะนำมาปฎิบัติครับ :i40: