PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Triton Plus + LPG

หน้า : [1] 2 3 4 5 6

happymet
08-11-2010, 10:10
สืบเนื่องมาจาก (ยืมคำน้านัทมาใช้ครับบบ)
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=21820 น้านัท
http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=20629 (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=20629) น้ากาโม่
เป็นแรงบันดาลใจครับ
ข้อมูลรถนะครับ
เผื่อช่วยเพื่อนๆตัดสินใจ
Triton Plus M/T 4 Door เหมือนสเตปทั่วๆไป ชาวคลับเค้าทำกันครับ
อุด EGR จากน้าวุฒิ
เปลี่ยนท่อแทนแคท
ลองแหวน
กล่องคันเร่งไฟฟ้า
ล้อเดิมติดรถ 245/70/16
แม็คเปลี่ยนใหม่หน้ากว้างขึ้น 16*8
ได้โทรสอบถามกับอ.ต้น เพื่อความแน่ใจและข้อมูลที่ถูกต้องจนมั่นใจอยากลองครับ และก็ได้โทรสอบถามกับ น้านัท เกี่ยวกับประสบการณ์ต่างๆ ที่ติดตั้งจนรู้สึกดีและมั่งใจอีกแล้ว ดีไปหมดเลยน่ะ อิอิ ขอบคุณน้านัทด้วยครับ สำหรับข้อมูลจากผู้ใช้จริง และน้ากาโม่ สำหรับข้อมูลในเวปแรงบรรบาลใจ..

จึงได้โทรนัดกับ อ.ต้น ว่าพร้อมแล้ว... จึงตกลงว่าไปทำวันอาทิตย์ที่ผ่านมา (เมื่อวานนี้) ไปแต่เช้าเลยตาม GPS Alpine ที่แถมมากับรถซึ่งหลายคนบ่นๆ กันไปต่างๆ นานา มาเรื่อยๆ ตามพิกัดที่อ.ต้น โพสไว้ครับ จากปากช่องไปคลองสาม ไปทางปกติผ่านตลาดไทยและเข้าทางคลองหลวง ไม่เคยไปครับครั้งแรกวันอาทิตย์ทำไมรถติดจัง...ผ่านวัดธรรมกาย พี่งรู้ตอนหลัง ทางวัดมีงานคนเยอะมากๆ คนแต่งชุดขาวๆเต็มไปหมดเลยผ่านวัดไปจนถึงทางคลองสาม เลี้ยวซ้ายเข้าซอยแล้วหักกลับทางขวาลอดใต้คลองตรงไปตามทางครับ ผมไปตาม GPS เรื่อยๆ ก็จะไปถึงหน้าหมู่บ้านไทยสมบูรณ์3 จึงไ้ด้โทรหาอ.ต้นว่ามาถึงแล้วอ.ต้นบอกซอยเข้าบ้าน คือซอย 8 ด้านขวามือ อ.ต้นยืนรออยู่ จึงได้นำรถเข้าบ้าน อ.ต้น ได้พูดคุยกันและได้เริ่มทำการติดตั้ง โดยอ.ต้น มีน้องมาช่วยงานติดถังเดินสายให้ร่วมด้วยช่วยกัน เสร็จประมาณบ่ายโมง พร้อมอาหารกลางวัน อิ่มอร่อยครับ ขอบคุณแฟนอ.ต้น ด้วยครับ และน้องcopy ช่วยเป็นสีสัน พร้อมกับพาไปเติมแก๊สถังแรก เพื่อตรวจดูจุดรอยรั่ว ที่อาจเกิดขึ้น เกือบลืมผมใส่คีบปั้นอากาศเพิ่มด้วยครับ แรงขึ้นดีครับต่างจากเดิมครับ

พอเรียบร้อยก็ไปทดสอบกันในสนามทดสอบส่วนตัวอ.ต้นครับ อิอิ ด้วยฟิวลิ่งของผมซึ่งไม่เคยติดแก๊สน่ะครับยังงงๆ อยู่อ.ต้นจึงทำการทดสอบและปรับแต่งน้ำมัน + แก๊ส จนทำให้การกดคันเร่งกดได้เบาและรอบเครื่องลงช้า ได้ความรู้สึกและค่าการกดคันเร่งที่อ.ต้นกำหนดไว้ ส่วนอัตราเร่งที่อ.ต้นกำหนดจะอยู่ 100 km/h ซึ่งก็ขึ้นได้รวดเร็วไหลลื่นมาเนียนๆ ส่วนอัตราเร่งสูงสุดที่อ.ต้นทดสอบกดไป 190 km/h แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ลืมครับมัวแต่ดู อ.ต้นเลยทำการทดสอบใหม่กดได้ 180 กว่าๆไปไม่ได้มากกว่านี้เพราะรถเริ่มเยอะ แต่ถ่ายรูปไว้ได้ เดี๋ยวค่อยเอามาลงให้ดูครับ จากการสังเกตเลขเข็มไมล์รถ จะเพี้ยนๆอยู่ประมาณ 3 เปอร์เซนต์ คือไมล์รถ 103 แต่ GPS จะ 100 ครับ เดี๋ยวมาใหม่ครับ ไปเอารูปมาลงให้ก่อนครับ
:smiley-sport040:

namwhanyo@hotmail.com
08-11-2010, 10:38
มารอเปรียบเทีบกับพลัส auto ของผมคับน้า..

happymet
08-11-2010, 11:35
ก่อนติดครับวิ่งได้ประมาณนี้ ขับแบบเนียนๆ นิ่งๆ ไม่คิดมาก กลัวไม่ประหยัด

happymet
08-11-2010, 11:39
สภาพรถ ก่อนไปติดครับ ยังเช้าอยู่เลย

happymet
08-11-2010, 11:54
ไปถึงก็จะเจอแผนกตอนรับ น้อง Copy
และอุปกรณ์ต่างๆ รอไว้แล้วก็เริ่มติดตั้งทันทีครับบบ :i40:

happymet
08-11-2010, 12:14
นำรถไปเติมแก๊ส เช็คจุดรอยรั่ว และนำรถไปทดสอบหาค่าความประหยัด และอัตราเร่ง ณ สนามทดสอบส่วนตัวอ.ต้นครับ

อ.ต้นจูนจนนิ่ง ตามที่อ.ต้นกำหนด และทดสอบอัตราการเร่งครับ
ภาพอันนี้เป็นการทดสอบครั้งที่สองครับ ครั้งแรกได้มากกว่านี้ครับ แต่รถเยอะได้เท่านี้ก็ดีใจแล้วครับ ผมยังไม่เคยขับได้เท่านี้เลยครับ ใจไม่กล้า... เพราะอ.ต้น เชื่อมั่นช่วงล่างไตรตันครับจึงมั่นใจได้ครับ

รถผมใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้ามา้ด้วยครับ แต่ตอนทดสอบน้ำมันกับแก๊ส อ.ต้นให้กด ออฟไว้ก่อนครับ หาค่าที่ดีที่สุดแล้วค่อยปรับมาใช้กล่องครับซึ่งตอนแรกผมใช้กล่องคันเร่งตั้งไว้ เบอร์ 4 โดยใช้งานปกติก่อนติดแก๊ส พอเปิดใช้งานกล่องเบอร์ 4 อัตราเร่งมาแบบแรงมากๆครับมาไว อ.ต้นเลยให้ปรับมาใช้เบอร์ 2 ก่อนแล้วหาค่าการเร่ง ก็ยังดีดแรงอยู่แต่ไม่เท่าเบอร์ 4 ทำให้ได้อัตราการเร่งแบบไม่ต้องลุ้น แต่อันนี้ยังต้องหาค่าความประหยัดก่อนว่าเป็นยังไง เพราะมาเพื่อสิ่งนี้ สำหรับพ่วงกล่องคันเร่ง อ.ต้นว่าให้ใช้ไปก่อนครับ เพื่อหาค่าเพื่อเปรียบเทียบกับไม่ใส่ และตอนใส่ตามเบอร์ค่าต่างเปรียบเทียบครับ

kob1
08-11-2010, 12:45
รอชมคับ ต่อเลย

Kamo_007
08-11-2010, 13:00
แบ่งห้องให้เห็นกันไปครับ ว่าแต่ละรุ่นของไทรทั่น เป็นอย่างไร เพื่อการนำเสนอข้อมูลอันเป็นประโยชน์

ต่อเพื่อนสมาชิกครับ

happymet
08-11-2010, 13:02
หลังจากทดสอบเรียบร้อยแล้วก็กลับมาตรวจเช็ครายละเอียดอีกครั้งครับ สภาพรูปห้องเครื่องดูดีซะที่ไหนครับ ฝุ่นทั้งนั้นครับ อยู่ต่างจังหวัดเป็นธรรมดาครับต้องเจอแบบนี้ อายจัง..

happymet
08-11-2010, 13:44
หลังจากตรวจเช็คจากอ.ต้นและคำชี้แนะดีๆแล้ว ก็ได้ล่ำลาอ.ต้น ก็ได้แวะไปเติมน้ำมันเต็มถ้ง และแก๊สเต็มตัด แต่แก๊สเหมือนจะไม่ตัดครับ เพราะช่วงนั้นลูกค้าแก๊สเยอะครับ ดูที่ตัวเลขจ่ายแก๊สมันช้าๆ ไงไม่รู้จนเด็กปั้มบอกพี่เต็มตัดใช้ป่ะ เราก็ือืมๆ เด็กเค้าก็ถอดหัวจ่ายเลย อืมมม ไม่รู้ครับว่าตัดแล้วไงต่อไม่เคยเติมครับบบตัดจริงเปล่าน่ะ เลยขับรถออกจากปั้มเพื่อกลับปากช่องครับ สังเกตดูไฟแก๊สมีแค่ 2 ดวงเองจาก 3 ดวง ตอนนี้ทำการปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้าเพื่อทดสอบความคุ้นเคยและฟิวลิ่งการขับ จากนั้นจึงได้แวะไปห้างเพื่อซื้อของ ระยะทาง 10 กว่าโลอัตราการเร่งดีกว่ารถเดิมๆ กดคันเร่งไม่เยอะมากแต่มาเนียนๆ เรื่อยๆ และโทรสอบถามอ.ต้น ได้ความว่าน่าจะเป็นที่เติมแก๊สยังไม่เต็มและถ้ามีลูกค้ามาเติมแก๊สเยอะๆ แรงดันในการจ่ายแก๊สจะลดน้อยล่ะ อือมมม คิดว่างั้นน่ะ
ครับ แต่ผมก็ไม่ได้ไปดูที่ตัวถังแก๊สครับว่ามีตัววัดอีกตัว ดันลืมดูครับขับกลับเลยครับ ขับกลับมาถึงบ้านได้ 140.8 km ครับตามรูปครับ

การขับกลับโดยขับแบบ 100-110 km/h เป็นส่วนใหญ่มีเร่งแบบมากกว่าบ้างเพื่อทดสอบดูครับ ขับกลับช่วงค่ำแล้ว และได้ปรับกล่องคันเร่งเบอร์1 ครับความรู้สึกการขับเหมือนกึ่งๆระหว่างปิดกับเปิดเบอร์ 2 ครับไม่มากไปปลอดภัยครับ

เปรียบเทียบถ้าขับแบบเดิมวิ่งประมาณนี้มีตกขีดบนแล้วครับแต่ต้องวิ่งแบบประคองๆไปไม่เกิน 90-100 รอบที่ 2000-2200 ออกตัวไม่เร่งไม่รีบ ส่วนอัตราการเหยียบคันเร่ิงและรอบที่มาราบรื่นไหลรื่น ดีมากกว่าเดิมที่พ่วงกล่องคันเร่งตั้งเบอร์ 4 ขับแบบไม่คิดมาก ดังนั้นตอนนี้น้ำมัน+แก๊ส+คันเร่งไฟฟ้า เบอร์1 ตามภาพครับ แต่ตอนนี้คงได้แค่หาค่าการกินน้ำมันไปก่อนครับจะวิ่งอีกสักพักครับให้เลยขีดแรกก่อนครับ ส่วนการกินแก๊สคงต้องเติมใหม่ครับ เพราะกว่าไม่เต็มถ้งแล้วจะหาค่ามาให้ดูอีกครั้งครับ ขอบคุณสำหรับติดตามครับ เป็นการแตกลายจากน้ากาโม่ กับน้านัทครับ Triton Plus + LPG

น้าๆ ท่านใดมีข้อมูลดีๆ นำเสนอได้เลยครับ สำหรับ Triton Plus ครับ ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยครับ เป็นทางเลือก ไม่แตกแยก เน้นประหยัด ขับสนุกครับ
:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

happymet
08-11-2010, 13:48
วันนี้รอ น้าhs4cjr 1800 โล ติดตั้งเสร็จจะเป็นไงบ้างน้าาาาา

kob1
08-11-2010, 14:40
อย่าลืมดูเรื่องความร้อนด้วยครับ รายงานด้วย นะคับ รอชม เก็บข้อมูล

happymet
08-11-2010, 15:29
อย่าลืมดูเรื่องความร้อนด้วยครับ รายงานด้วย นะคับ รอชม เก็บข้อมูล

ขอบคุณครับ น้าkob1 รอน้าด้วยเช่นกันครับ :emo014hv3:

MEAW_SAN
08-11-2010, 15:39
โอ้ววววพี่เมทเราหนีไปแรงแบบประหยัดอีกหนึ่งแล้วววว

happymet
08-11-2010, 15:43
โอ้ววววพี่เมทเราหนีไปแรงแบบประหยัดอีกหนึ่งแล้วววว

น้าโต้ง ตามติดๆ ซิครับ :smiley-transport020

08-11-2010, 15:58
น้าเมท คงได้ความรู้สึกเดียวกับผม....ถ้ารู้ว่ามันเป็นอย่างนี้ตูติดไปตั้งนานแล้ว..

happymet
08-11-2010, 16:21
น้าเมท คงได้ความรู้สึกเดียวกับผม....ถ้ารู้ว่ามันเป็นอย่างนี้ตูติดไปตั้งนานแล้ว..

ครับน้าน้ำหวาน แต่มันแค่เริ่มต้นครับ ต้องทดสอบไปอีกเรื่อยๆครับ รอวันนี้ พลัส 1800 โล กำลังมาและคงจะว่าเป็นอย่างนี้เหมือนกันน่ะครับ รอรายงานผลครับ จึงแตกมาเป็น Triron Plus + LPG ไงครับ เดี๋ยวอ.ต้นคงเข้ามาบอกเพิ่มครับ...:yenta4-emoticon-002

TON_GAS
08-11-2010, 16:45

ไม่ต้องดูแล้วแหละ KOB1 ... ตอนที่กดไป 190 กม./ชม.ผมตั้งสมาร์ทเกจย์ไว้ที่ 95 องศา ถ้าอุณหภูมิหม้อน้ำถึง 95 องศามันร้องแล้ว แต่นี่เงียบกริบ ถ้าเป็นพ่วงกล่องและปรับบูทเทอร์โบเพิ่มป่านนี้มันร้องไปแล้วครับ ระบบที่ผมทำมันก็แตกต่างไปจากที่เขาติดแก๊สร่วมดีเซลค่ายอื่นๆบ้างครับ อย่างน้อยก็ความปลอดภัยต้องมาก่อนเสมอครับ มั่นใจได้เลยครับ (ม่ายได้โม้:kapook-17196-7812:)

Modelist
08-11-2010, 17:00
วันนี้รอ น้าhs4cjr 1800 โล ติดตั้งเสร็จจะเป็นไงบ้างน้าาาาา

แอบย่องไปเก็บข้อมูลมาครับ:emo014hv3:

Modelist
08-11-2010, 17:06
พลัสขาว นี่มันสวยงามเนาะ:emo014hv3:

happymet
08-11-2010, 17:09
ไม่ต้องดูแล้วแหละ KOB1 ... ตอนที่กดไป 190 กม./ชม.ผมตั้งสมาร์ทเกจย์ไว้ที่ 95 องศา ถ้าอุณหภูมิหม้อน้ำถึง 95 องศามันร้องแล้ว แต่นี่เงียบกริบ ถ้าเป็นพ่วงกล่องและปรับบูทเทอร์โบเพิ่มป่านนี้มันร้องไปแล้วครับ ระบบที่ผมทำมันก็แตกต่างไปจากที่เขาติดแก๊สร่วมดีเซลค่ายอื่นๆบ้างครับ อย่างน้อยก็ความปลอดภัยต้องมาก่อนเสมอครับ มั่นใจได้เลยครับ (ม่ายได้โม้:kapook-17196-7812:)

อืมใช่ครับ อ.ต้น บอกไว้แล้วครับมั่นใจๆ แล้วคันของน้าน้าhs4cjr 1800 โล เป็นไงบ้างครับ อัตราการเร่ง ครับบบ

Modelist
08-11-2010, 17:11
หลังจากทดสอบเรียบร้อยแล้วก็กลับมาตรวจเช็ครายละเอียดอีกครั้งครับ สภาพรูปห้องเครื่องดูดีซะที่ไหนครับ ฝุ่นทั้งนั้นครับ อยู่ต่างจังหวัดเป็นธรรมดาครับต้องเจอแบบนี้ อายจัง..

อี้ๆๆๆ ชนบทเห็นๆ:kapook-17196-7812:

185 km.

happymet
08-11-2010, 17:14
แอบย่องไปเก็บข้อมูลมาครับ:emo014hv3:

น้านัทครับ อิจฉาเลยครับ ขาวซะผมอายเลย / ไม่ได้เจอน้านัท เลย.. เสียดายครับบบไว้จัดมิตติ้งคนดมแก๊สกันดีกว่าครับ แลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ โห้ ว่าไปนั้นเลย อิอิ

happymet
08-11-2010, 17:28
อี้ๆๆๆ ชนบทเห็นๆ:kapook-17196-7812:

185 km.

ครับผมๆ น้านัทไกลกว่าผมอีกน่ะ อิอิ กล้องน้านัท ใสกิ๊ก เลยครับ
น้านัทติดตัว ฮีตเตอร์ แล้วรายงานด้วยครับว่าเป็นอย่างไงบ้างครับบบ เห็นของ อ.ต้น เป็นแบบใหม่ ทวิน ฮีตเตอร์ แล้วรอรายงานผลครับบบบ ถ้าเป็นไปทางที่ดีกว่าจะไปติดบ้างครับบบ:smiley-sport017:

Aong_Chelsea
08-11-2010, 17:32
อ ต้นครับ ได้ข่าว แก้ส จะปล่อยลอยตัวเจงป่าวครับบบ ผมสนใจ hho ครับ ไม่ทราบว่า อ ต้น คิดค้นไปถ้งไหนแล้วครับ

Modelist
08-11-2010, 17:44
ครับผมๆ น้านัทไกลกว่าผมอีกน่ะ อิอิ กล้องน้านัท ใสกิ๊ก เลยครับ
น้านัทติดตัว ฮีตเตอร์ แล้วรายงานด้วยครับว่าเป็นอย่างไงบ้างครับบบ เห็นของ อ.ต้น เป็นแบบใหม่ ทวิน ฮีตเตอร์ แล้วรอรายงานผลครับบบบ ถ้าเป็นไปทางที่ดีกว่าจะไปติดบ้างครับบบ:smiley-sport017:

บ้านผมเค้าไม่เรียกชนบทครับ
แต่เป็นบ้านใน บ้านในป่า ในเขาเลย:emo085if7: หนักกว่าชนบทอีก
ลำพังเฉพาะตัวฮีตเตอร์ ตอนที่ทดสอบวิ่งแบบน้ำมัน ได้ระยะทางเพิ่มมาประมาณ .5 - 1km.ครับ

HS4CJR
09-11-2010, 05:52
มาแว้วครับ ป้ายแดงติดแก๊ส ใจจริง...ผมอยากติดแก๊สตั้งแต่วันแรกที่ถอยมา... แต่อาจารย์ต้นบอกว่า รอให้มันเกิน 1000 โลก่อนครับ

ก่อนติดผม DIY อุด EGR ทั้งด้าน cooler และ motor EGR ครับตั้งแต่ 300 กม.แรก

HS4CJR
09-11-2010, 06:06
จากนั้น ตามสเต๊บรถบ้านอยากแรง ก็รองแหวน 5 มม. เพิ่มบูสต์ และพ่วงกล่องดันราง ปลดบู๊ส ยกหัวฉีด

กำลังว่าจะไปทำท้ายรางอยู่พอดีครับ ตัดสินใจติดแก๊สก่อนเพราะอยากได้ความประหยัด...

วันเสาร์ที่แล้วติดงาน... ผบทบ.สั่งให้ทำที่จอดรถเพิ่มให้เสร็จก่อน ถึงจะอนุมัติให้ไปติดแก๊สได้ จัดไปครับ ลางานวันจันทร์ที่ผ่านมา ติดแก๊สกับอาจารย์ต้นซะเลย...

ออกจากบ้านประมาณตี 5 ตั้งพิกัดบ้านอาจารย์ต้นดังนี้

ไปถึงบ้าน อาจารย์ต้นงง...ว่ามาถูกได้ไง ไม่โทรถามทางเลย...

HS4CJR
09-11-2010, 06:12
วันที่นัดอาจารย์ต้นไว้ เลขไมล์อยู่ที่ 1800 โลครับ ทำธุระช่วงเสาร์อาทิตย์ รวมระยะทางจากโคราช มาถึงบ้านอาจารย์ต้น เลขไมล์ก่อนติดก็ตามที่เห็นเลยครับ

HS4CJR
09-11-2010, 06:20
ติดตั้งเสร็จ บ่าย 2 กว่าๆ งานติดตั้งเนียนๆ ลงตัวมากสำหรับ Triton Plus Auto ติดแก๊ส มีเจาะแค่กระบะหลัง 4 รู นอกนั้นรูเดิมๆ มองไม่ออกว่าเป็นแก๊สเลย แจ่มมาก...

ปล. อาจารย์ต้นเลี้ยงข้าวเที่ยงฟรี ผบทบ.อาจารย์ต้นทำกับข้าวอร่อยมากครับ เลยขอสูตรลับ ผบทบ. อาจาย์ต้นไปให้ ผบทบ.ที่บ้านผมทำให้กินมั้ง... อิๆ

HS4CJR
09-11-2010, 06:39
ในช่วงที่อาจารย์ต้นจูน ได้ปรับกล่องพ่วงไม่ให้ทำงาน... จากนั้นก็ให้อาจารย์ต้นจูนตามสะเต็บ แรงและประหยัด...

ตอนกลับอัดน้ำมันเต็มถังครับ... เติมแก๊สไป 200 บาท

แถมแอบเปิดและจูนกล่องพ่วงระหว่างทางที่กลับตลอด มีจอดประมาณ 5-6 ครั้งเพื่อจูนกล่องพ่วง

สรุป... รถมีกล่อง+ติดแก๊ส ขับมันส์...กว่าเดิมมากๆ กดปั๊บ มาทันทีไม่มีรอรอบ... ตอนขากลับเลยกดแซงตลอด พอถึง 160-170 กม./ชม. ไม่ไหวลดลงมา คิดถึงหน้าลูกๆ แถมช่วงล่างยังเดิมqไม่ได้ทำอะไร มันกระโดดยังไงไม่รู้ และไม่หนึบ โดยเฉพาะช่วงขึ้นเขาและเข้าโค้ง...

มาถึงปั๊มที่สีคิ้ว ได้เวลาพิสูจน์ความประหยัด เติมน้ำมันไป 12.23 ลิตร ได้ระยะทาง 193.6 กม. หรือ 15.83 กิโล/ลิตร แค่นี้ก็พอใจแล้วสำหรับการทดสอบครั้งแรก แบบกดกระจาย เร่งแซงแบบหลังติดเบาะตลอดระยะการเดินทาง

เดี๋ยวครั้งต่อไปจะทดสอบแบบขับประหยัด แล้วค่อยรายงานอีกทีครับ...

รอให้ทำช่วงล่างและเบรคดีๆก่อนครับ ค่อยกดกระจายอีก...

โดยส่วนตัวพอใจกับอัตราเร่งที่ดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ แถมประหยัดอีกต่างห่าง ออกทริปปีใหม่นี้ ตัดสินใจเอาเจ้าเหมียวไปแทน CRV ติดแก๊สแล้วครับ เพราะตอนขึ้นเขา ไม่มีรอรอบเลย เร่งแซงแบบกำลังไม่มีตกเลย เมื่อเทียบกับ CRV กำลังมันจะตกลงมากตอนขึ้นเขาครับ

จบการรายงานเท่านี้ก่อนครับ...

:kapook-17195-8823:

TON_GAS
09-11-2010, 06:54
ในช่วงที่อาจารย์ต้นจูน ได้ปรับกล่องพ่วงไม่ให้ทำงาน... จากนั้นก็ให้อาจารย์ต้นจูนตามสะเต็บ แรงและประหยัด...

ตอนกลับอัดน้ำมันเต็มถังครับ... เติมแก๊สไป 200 บาท

แถมแอบเปิดและจูนกล่องพ่วงระหว่างทางที่กลับตลอด มีจอดประมาณ 5-6 ครั้งเพื่อจูนกล่องพ่วง

สรุป... รถมีกล่อง+ติดแก๊ส ขับมันส์...กว่าเดิมมากๆ กดปั๊บ มาทันทีไม่มีรอรอบ... ตอนขากลับเลยกดแซงตลอด พอถึง 160-170 กม./ชม. ไม่ไหวลดลงมา คิดถึงหน้าลูกๆ แถมช่วงล่างยังเดิมqไม่ได้ทำอะไร มันกระโดดยังไงไม่รู้ และไม่หนึบ โดยเฉพาะช่วงขึ้นเขาและเข้าโค้ง...

มาถึงปั๊มที่สีคิ้ว ได้เวลาพิสูจน์ความประหยัด เติมน้ำมันไป 12.23 ลิตร ได้ระยะทาง 193.6 กม. หรือ 15.83 กิโล/ลิตร แค่นี้ก็พอใจแล้วสำหรับการทดสอบครั้งแรก แบบกดกระจาย เร่งแซงแบบหลังติดเบาะตลอดระยะการเดินทาง

เดี๋ยวครั้งต่อไปจะทดสอบแบบขับประหยัด แล้วค่อยรายงานอีกทีครับ...

รอให้ทำช่วงล่างและเบรคดีๆก่อนครับ ค่อยกดกระจายอีก...

โดยส่วนตัวพอใจกับอัตราเร่งที่ดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ แถมประหยัดอีกต่างห่าง ออกทริปปีใหม่นี้ ตัดสินใจเอาเจ้าเหมียวไปแทน CRV ติดแก๊สแล้วครับ เพราะตอนขึ้นเขา ไม่มีรอรอบเลย เร่งแซงแบบกำลังไม่มีตกเลย เมื่อเทียบกับ CRV กำลังมันจะตกลงมากตอนขึ้นเขาครับ

จบการรายงานเท่านี้ก่อนครับ...

:kapook-17195-8823:

รถยังใหม่อยู่เลย ใจถึงจริงๆ เบาใจแล้วซิเทสแบบแรงๆ ผมรอผลเทสแบบประหยัดแบบเปิดกล่อง และปิดกล่อง อยากรู้ว่ามันจะต่างกัอย่างไรครับ

TON_GAS
09-11-2010, 07:13
4cjr ในการจูนกล่องใช้ร่วมให้สังเกตุเสียงเครื่องยนต์ด้วยครับ ในช่วงกดคันเร่งเพิ่มความเร็วอย่าให้มีเสียงแกร๊กนะครับ ถ้ามีเสียงดังกล่าวให้ปรับลดกล่องลงมาเพราะมันอันตรายมาก แต่ถ้าเสียงดังแกร๊กน้อยๆในช่วงที่เปลี่ยนเกียร์จะไม่อันตรายมากเท่าไหร่ แต่อย่าให้มีเป็นดีที่สุดครับ และถ้าแรงเหลือมากๆให้เปลี่ยนยางเป็น 265/70 R16 หรือ 245/75 R16 มันจะเหมาะสมกันมากๆครับ

HS4CJR
09-11-2010, 07:30
4cjr ในการจูนกล่องใช้ร่วมให้สังเกตุเสียงเครื่องยนต์ด้วยครับ ในช่วงกดคันเร่งเพิ่มความเร็วอย่าให้มีเสียงแกร๊กนะครับ ถ้ามีเสียงดังกล่าวให้ปรับลดกล่องลงมาเพราะมันอันตรายมาก แต่ถ้าเสียงดังแกร๊กน้อยๆในช่วงที่เปลี่ยนเกียร์จะไม่อันตรายมากเท่าไหร่ แต่อย่าให้มีเป็นดีที่สุดครับ และถ้าแรงเหลือมากๆให้เปลี่ยนยางเป็น 265/70 R16 หรือ 245/75 R16 มันจะเหมาะสมกันมากๆครับ

ตอนที่จูนกล่อง ไม่มีเสียงนะครับอาจารย์ต้น

ยังไงเดี๋ยวรอผลทดสอบ ตอนยังไม่มีกล่องก่อนครับ... แต่อัตราเร่งมันสู้ใส่กล่องไม่ได้ หลังติดเบาะตลอด ยังกับ BMW วาง J โบเลยครับ...

ผมติดความแรงแล้วอาจารย์ต้น เลิกยากมากๆ

:i37:

evoda3
09-11-2010, 07:47
มาแล้วสิ่งที่รอคอย น้าลองทดสอบดูความร้อนด้วยสิน้า มีเกจดูได้ป่าวเอาช่วงกดลดแล้วยกคันเร่ง ลงมาความร้อนเท่าไหร่

evoda3
09-11-2010, 07:48
กด160ยาวๆความร้อนนิ่งที่ทำไหร่แล้วเกิน 96-98ป่าวจัดเลยนะน้า ข้อมูลดีๆทั้งนั้น

TON_GAS
09-11-2010, 07:53
อ ต้นครับ ได้ข่าว แก้ส จะปล่อยลอยตัวเจงป่าวครับบบ ผมสนใจ hho ครับ ไม่ทราบว่า อ ต้น คิดค้นไปถ้งไหนแล้วครับ

คัมมิ่งซูน รอ ECU แก๊สเสร็จก่อน ค่อยเริ่มดำเนินการ ECU Hydrogen ครับ

MEAW_SAN
09-11-2010, 08:44
ปูเสื่อรอชมรถแีรงด้วยประหยัดด้วยคร้าบบบบบบบบ

kob1
09-11-2010, 11:22
อ.ต้นคับ รถผมใส่กล่องบูทอยู่ 24 ปอน ถ้าเอากล่องออกบูทมันจะได้ไม่เกิน18 แล้วถ้าผมจะเอาบูท 24 ปอน + ติดแก๊สทำได้ไหมคับสงสัย (เพราะกล่องมันพ่วงปลดบูทด้วย)

happymet
10-11-2010, 13:09
วันนี้ไปเติมน้ำมันมาครับ ขับไปเกือบถึงขีดแรก นึกว่าจะไม่ถึงซะแล้วครับ 312.9 km เติมน้ำมันบีห้าเข้าไปจนเต็มที่ 18.28 ลิตร ไม่ได้เขย่า วันนี้น้ำมันขึ้นอีก 60 สต. อืมมม ที่ 28.44 บาท/ลิตร บางจากที่ปากช่อง 520 บาทครับ หาค่าการกินได้ 17.11 km/ลิตร
ส่วนแก๊สเติมเต็มใหม่ครับ ได้ปริมาณแก๊สที่ 24.57 ลิตร ราคาที่ 11.60 บาท/ลิตร เพราะที่เคยเติมครั้งก่อนไม่เต็มครับ เติมตอนเช้ารถไม่มีมาเติมครับแก๊สไหลเร็วมากครับ ตอนนี้ไฟเข็มแก๊สขึ้นมา 3 ดวงแล้วครับ แต่ยังแปลกใจอยู่ครับว่าผมบอกเด็กปั้มว่าเต็มตัดแล้วน่ะ แต่เด็กปั้มบอกพอล่ะไม่ต้องเต็มมากเพราะเหมือนเลขการเติมมันค่อยๆไหลๆ แบบเริ่มช้าลง อ่ะเต็มก็เต็ม.. ปั้มนี้ดูน่าเชื่อถือครับเพราะเป็นร้านแก๊สที่ใหญ่ในปากช่องครับแถวบายพาส ครั้งหน้าหาค่ากินแก๊สอีกครั้งครับ ส่วนน้ำมันถังแรกยังคงไม่ดีมากนักเนื่องจากยังไม่คุ้นเคยกับการใช้แก๊สร่วมครับ ยังต้องปรับการขับขี่และการกด เพื่อให้ชินครับ ครั้งนี้ยังเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้าที่เบอร์ 1 เหมือนเดิมครับและหาการกินในขีดแรกเหมือนเดิมครับ แล้วค่อยปรับไปเป็นแบบอื่นๆ อีกครั้งครับ
:kapook-17351-2909:

TON_GAS
10-11-2010, 16:12
วันนี้ไปเติมน้ำมันมาครับ ขับไปเกือบถึงขีดแรก นึกว่าจะไม่ถึงซะแล้วครับ 312.9 km เติมน้ำมันบีห้าเข้าไปจนเต็มที่ 18.28 ลิตร ไม่ได้เขย่า วันนี้น้ำมันขึ้นอีก 60 สต. อืมมม ที่ 28.44 บาท/ลิตร บางจากที่ปากช่อง 520 บาทครับ หาค่าการกินได้ 17.11 km/ลิตร
ส่วนแก๊สเติมเต็มใหม่ครับ ได้ปริมาณแก๊สที่ 24.57 ลิตร ราคาที่ 11.60 บาท/ลิตร เพราะที่เคยเติมครั้งก่อนไม่เต็มครับ เติมตอนเช้ารถไม่มีมาเติมครับแก๊สไหลเร็วมากครับ ตอนนี้ไฟเข็มแก๊สขึ้นมา 3 ดวงแล้วครับ แต่ยังแปลกใจอยู่ครับว่าผมบอกเด็กปั้มว่าเต็มตัดแล้วน่ะ แต่เด็กปั้มบอกพอล่ะไม่ต้องเต็มมากเพราะเหมือนเลขการเติมมันค่อยๆไหลๆ แบบเริ่มช้าลง อ่ะเต็มก็เต็ม.. ปั้มนี้ดูน่าเชื่อถือครับเพราะเป็นร้านแก๊สที่ใหญ่ในปากช่องครับแถวบายพาส ครั้งหน้าหาค่ากินแก๊สอีกครั้งครับ ส่วนน้ำมันถังแรกยังคงไม่ดีมากนักเนื่องจากยังไม่คุ้นเคยกับการใช้แก๊สร่วมครับ ยังต้องปรับการขับขี่และการกด เพื่อให้ชินครับ ครั้งนี้ยังเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้าที่เบอร์ 1 เหมือนเดิมครับและหาการกินในขีดแรกเหมือนเดิมครับ แล้วค่อยปรับไปเป็นแบบอื่นๆ อีกครั้งครับ
:kapook-17351-2909:

อย่าลืมลองแบบไม่เปิดกล่องด้วยนะ จะได้หาค่าเปรียบเทียบครับ แล้วคิดอัตราการกินแก๊สกับน้ำมันด้วย ไม่เป๊ะไม่เป็นไร เอาไกล้เคียงพอ ถ้าเข็มทับขีดแรกเต็มมีเกิน 300 โลก็ถือว่าตามเป้าครับ ถ้าใช้การขับขี่เข้าร่วมด้วยตัวเลขจะไปแตะแถวๆ 340 กม.ที่จุดแรกครับ....รอผล

kob1
10-11-2010, 16:32
อ.ต้นคับผมขอสเตป แรง+ประหยัดคับ ขอบูทที่20+ปอนคับ จัดให้หน่อยคับ ขอ18+โล/ลิตรคับ วิ่ง190+คับ โจทย์ยากไปไหมคับ (เน้นความปลอดภัยของเครื่องยนต์ด้วยคับ)

10-11-2010, 16:33
ประหยัดกันจริงๆกระทู้นี้อ่ะ....:smiley-transport012:smiley-transport012

happymet
10-11-2010, 18:15
อย่าลืมลองแบบไม่เปิดกล่องด้วยนะ จะได้หาค่าเปรียบเทียบครับ แล้วคิดอัตราการกินแก๊สกับน้ำมันด้วย ไม่เป๊ะไม่เป็นไร เอาไกล้เคียงพอ ถ้าเข็มทับขีดแรกเต็มมีเกิน 300 โลก็ถือว่าตามเป้าครับ ถ้าใช้การขับขี่เข้าร่วมด้วยตัวเลขจะไปแตะแถวๆ 340 กม.ที่จุดแรกครับ....รอผล

ได้ครับ อ.ต้น ได้ผลยังไงจะมารายงานผลให้ทราบ ในครั้งต่อๆ ไปครับ อยากทราบผลการกินแก๊สเหมือนกันครับ
:m0002:

chaiyasit
10-11-2010, 19:11
อุ่ยยยย....เค้ามีหม้อ(ต้ม)กันหมดแว้ววว..อ่ะ...
เก็บข้อมูลครับผม...

kob1
11-11-2010, 14:54
อุ่ยยยย....เค้ามีหม้อ(ต้ม)กันหมดแว้ววว..อ่ะ...
เก็บข้อมูลครับผม...

น้าชัย หม้อต้องต้มจะได้ไม่มีกลิ่น

MEAW_SAN
12-11-2010, 11:02
พี่เมทครับสรุบปล้วค่าใช้จ่าย 1 กิโลเมตร กี่บาทครับ

happymet
12-11-2010, 13:16
พี่เมทครับสรุบปล้วค่าใช้จ่าย 1 กิโลเมตร กี่บาทครับ

น้าโต้งครับ ตอนนี้วัดได้ น้ำมันที่ 17.11 km/ลิตร ที่ 1.66 บาท/km ครับส่วนแก๊สหาค่าใหม่ก่อนครับ เพราะครั้งก่อนเติมไม่เต็มครับ รอกันต่อไปครับ เพราะพึ่งเริ่มต้นครับ
:smiley-transport011

kob1
15-11-2010, 11:00
และแล้วก็สำเร็จ สเตป ขับมันเหมือนกล่องดันราง บรูทได้ 20 ปอน ความเร็วยังไม่ได้วัด ความประหยัดยังไม่ได้คำนวน ขับเอามันไว้ก่อน ความร้อนไม่รู้ ไม่มีสมาทเกต 5555 รถระเบิดเวลา

Modelist
15-11-2010, 11:33
และแล้วก็สำเร็จ สเตป ขับมันเหมือนกล่องดันราง บรูทได้ 20 ปอน ความเร็วยังไม่ได้วัด ความประหยัดยังไม่ได้คำนวน ขับเอามันไว้ก่อน ความร้อนไม่รู้ ไม่มีสมาทเกต 5555 รถระเบิดเวลา

โอ้ะๆว้าว เคโระจัง:kapook-17194-2887:

happymet
15-11-2010, 17:11

และแล้วน้า kob1 ก็มา รอยาวนานน่ะ รายงานสดด้วยน่ะครับบบบ:smiley-eatdrink060:

kob1
15-11-2010, 17:15
โอ้ะๆว้าว เคโระจัง:kapook-17194-2887:
รับทราบ

Aong_Chelsea
15-11-2010, 17:44
ปู่เสื่อรอความประหยัดครับ ครับ อ ต้นครับ มีที่ติดที่อื่นอีกไหมครับ ผมอยากติด แต่ไม่อยากเอายางอะไหล่ลง แล้ว มะอยากติดบน กระบะ โจทน์ ยากไปไหมครับ ฝากด้วยครับบบ

TON_GAS
15-11-2010, 17:53
ปู่เสื่อรอความประหยัดครับ ครับ อ ต้นครับ มีที่ติดที่อื่นอีกไหมครับ ผมอยากติด แต่ไม่อยากเอายางอะไหล่ลง แล้ว มะอยากติดบน กระบะ โจทน์ ยากไปไหมครับ ฝากด้วยครับบบ

มีอีกตำแหน่งครับ แต่ยากมากต้องใช้ฝีมือการเจาะแบบตรงเป๊ะ ตรงหน้ายางอะไหล่ครับแต่ถังต้องเล็กและไม่ยาวมากครับ เมื่อติดเสร็จสามารถเอายางอะไหล่ขึ้นได้ แต่จะเอียงนิดนึง ปัจจุบันมีถังขนาด 25 ลิตรมัลติวาวแล้วครับ แต่ผมยังไม่เคยนำมาติดตั้งเลย เพราะถังขนาด 36 ลิตรเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

kob1
16-11-2010, 10:59
มีอีกตำแหน่ง คับ แนวขนานตัวรถ แต่ต้องเดินท่อไอเสียใหม่ทั้งเส้น วางตำแหน่งท่อพักแล้วย้ายท่อพักไปอีกฝั่ง และเสียค่าใช้จ่ายเดินท่อใหม่คับ (คงนึกออกนะ)

mckyparty
17-11-2010, 23:08
รอรีวิวท่านอื่นๆ เพิ่มเติมด้วยนะคร้าบบบ

เหมือนยิงไนตรัสน้อยๆ นี่เอง

MEAW_SAN
19-11-2010, 16:11
รอรีวิวท่านอื่นๆ เพิ่มเติมด้วยนะคร้าบบบ

เหมือนยิงไนตรัสน้อยๆ นี่เอง
เอางั้นเลยน้าแม้ค 555+

kob1
19-11-2010, 16:32
แล้วเมื่อไหร่แกจะติดละ ตาโต้ง

happymet
19-11-2010, 20:47

:kapook-17201-6012: แย๊บตลอดๆ อิอิ

jong_ja
19-11-2010, 22:03
น้าโต้งครับ ตอนนี้วัดได้ น้ำมันที่ 17.11 km/ลิตร ที่ 1.66 บาท/km ครับส่วนแก๊สหาค่าใหม่ก่อนครับ เพราะครั้งก่อนเติมไม่เต็มครับ รอกันต่อไปครับ เพราะพึ่งเริ่มต้นครับ
:smiley-transport011

ช่วยครับน้า สำหรับแก็ส เติม 200 / 10.99 = 18.198 L
วิ่งได้ขอคิดแค่นี้พอ 400+ / 18.198 = 21.98 km/l
ดังนั้น 200 / 400 = 0.5 bath / km
และเมื่อนำมารวมกันมันก็จะได้
1.66 + 0.5 = 2.16 bath/km
นะจ๊ะ ปล.วิ่งในเมืองรถติดครับ ถ้าไม่เชื่อมาเริ่มต้นที่คลองสามสิ:22emoticon-cartoon-

jong_ja
19-11-2010, 22:10
ปรับเอง จูนเอง เพราะผมเป็นลูกศิษย์พี่ต้นคร้าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
555.........

happymet
19-11-2010, 22:15
ช่วยครับน้า สำหรับแก็ส เติม 200 / 10.99 = 18.198 L
วิ่งได้ขอคิดแค่นี้พอ 400+ / 18.198 = 21.98 km/l
ดังนั้น 200 / 400 = 0.5 bath / km
และเมื่อนำมารวมกันมันก็จะได้
1.66 + 0.5 = 2.16 bath/km
นะจ๊ะ ปล.วิ่งในเมืองรถติดครับ ถ้าไม่เชื่อมาเริ่มต้นที่คลองสามสิ:22emoticon-cartoon-

ขอบคุณครับ น้าjong_ja เหลือๆ เลยครับ รอของจริงแล้วจะมารายงานครับบ:smiley-music012:

TON_GAS
21-11-2010, 23:00
วันนี้มีโอกาสไปทำธุระที่หัวหิน และแวะเยี่ยมยายที่ป่าละอู จึงลองทดสอบความประหยัดในระยะทางยาวๆดูครับ และเช่นเคยกับผู้โดยสารเต็มคัน ยางอะไหล่และสิ่งของ พร้อมอัดน้ำมันและแก็สเต็มพิกัด ใช้ความเร็วในการเดินทางขาไปยืนพิ้นที่ 110 -115 แต่ไม่ให้เกิน 120 แค่นี้ก็เพียงพอแล้วสำหรับยาง 267/70 R16
ถึงชะอำดูเลขไมล์ 182 กม.เข็มน้ำมันไม่กระดิก คิดในใจเสียไหมเนี่ยเพราะเติมทุกครั้งอัดเต็มตลอดกลัวลูกลอยค้างเหมือนกัน พอได้ระยะทาง 212 โลเข็มเริ่มขยับ โอเคเลยไม่เสีย(ค่อยโล่ง)แต่นึ่กในใจสูตรใหม่คราวนี้ทำลายสถิติชัวร์
ผมถ่ายรูปเองครับในขณะที่ความเร็วประมาณ 120 มือซ้ายพวงมาลัย มือขวาถือกล้องถ่ายรูป แล้วก็กดมาให้ดูครับว่าตำแหน่งคันเร่งแค่ 38 เท่านั้น
เสร็จธุระก็ขึ้นป่าละอู คิดว่าช่วงขึ้นเขาอาจจะเสียพลังงานมากกว่าทางเรียบครับเพราะรถหนักและขนาดยางใหญ่ แต่เมื่อไปและกลับมาสังเกตุที่เข็มน้ำมันหย่อนขีดแรกนิดนึงมีแตะ 400 กม.เข้าไปแล้ว อย่างนี้ต้องมีระดับ 20 กม./ลิตร Up แต่ที่สังเกตุอย่างหนึ่งครับ ขากลับตำแหน่งคันเร่งกดมากกว่าเดิม ก็คิดว่าอุณหภูมิอากาศที่เย็นกว่ามีผลต่อการสั่งจ่ายน้ำมันมากทีเดียวเลย จะลงไปปรับกล่องเพื่อลดน้ำมันอีกก็ไช่ว่า มันมืดแล้วแกรงว่าไม่ปลอดภัย

TON_GAS
21-11-2010, 23:13
ต่อ...ต่อ ขากลับไม่ดูแล้วครับสถิติ มันเมื่อยและง่วงครับ กดยืนพื้น 120 กม./ชม.ตลอดครับ และด้วยความที่ไม่ชินเส้นทาง ดันหลงขึ้นไปวงแหวนอุตสาหกรรมซะ ต้องพึ่งน้ากาโม่นำทางครับ ไปเริ่มใหม่ที่ด่านบางนา คิดว่าค่าผ่านทาง 40 บาทมันคุ้มจริงๆ วิ่งได้ตั้งไกล กะถึงบ้านให้ไวเลยหนักกว่าเดิมเข้าไปอีก แถมยังต้องไปส่งแม่ที่กรมชลปากเกร็ดกว่าจะผ่านกองทัพลอยกระทงออกมาได้ เซ็งเลยเสียระยะหมด เมื่อกลับถึงคลองสามเซ็งหนักกว่าอีก รถติดงานลอยกระทงวัดเกิดการอุดม ถึงบ้านถ่ายรูปมายืนยันก่อนเลย ส่วนจำนวนลิตรทั้งแก๊สและน้ำมันค่อยตามมาครับ...............นอน

TON_GAS
21-11-2010, 23:19
แก้ไขรูปให้สว่างอีกนิดนึง

happymet
21-11-2010, 23:52
ประหยัดได้ใจจริงๆครับ สำหรับรถต้นแบบครับ อ.ต้น

kob1
22-11-2010, 00:33
กลับมาแล้วคับหลังจากทดสอบและทางยาวกลับบ้านราชบุรีอัดเต็มพิกัดไปกลับ แก๊กเต็มถัง กลับมาเติเต็มได้ 256 บาท ได้ 23.8 ลิตรๆละ 10.99 บ.น้ำมันยังไม่ได้เติม ช่วยคิดให้ด้วยคับ (ขับมันมากบูท 20 )

Modelist
22-11-2010, 02:47
กลับมาแล้วคับหลังจากทดสอบและทางยาวกลับบ้านราชบุรีอัดเต็มพิกัดไปกลับ แก๊กเต็มถัง กลับมาเติเต็มได้ 256 บาท ได้ 23.8 ลิตรๆละ 10.99 บ.น้ำมันยังไม่ได้เติม ช่วยคิดให้ด้วยคับ (ขับมันมากบูท 20 )

โอ้ๆ ไม่ๆๆๆ ไม่น่ะ เคโระจัง :emo085if7:

Modelist
22-11-2010, 02:49
ต่อ...ต่อ ขากลับไม่ดูแล้วครับสถิติ มันเมื่อยและง่วงครับ กดยืนพื้น 120 กม./ชม.ตลอดครับ และด้วยความที่ไม่ชินเส้นทาง ดันหลงขึ้นไปวงแหวนอุตสาหกรรมซะ ต้องพึ่งน้ากาโม่นำทางครับ ไปเริ่มใหม่ที่ด่านบางนา คิดว่าค่าผ่านทาง 40 บาทมันคุ้มจริงๆ วิ่งได้ตั้งไกล กะถึงบ้านให้ไวเลยหนักกว่าเดิมเข้าไปอีก แถมยังต้องไปส่งแม่ที่กรมชลปากเกร็ดกว่าจะผ่านกองทัพลอยกระทงออกมาได้ เซ็งเลยเสียระยะหมด เมื่อกลับถึงคลองสามเซ็งหนักกว่าอีก รถติดงานลอยกระทงวัดเกิดการอุดม ถึงบ้านถ่ายรูปมายืนยันก่อนเลย ส่วนจำนวนลิตรทั้งแก๊สและน้ำมันค่อยตามมาครับ...............นอน

อ,ต้นครับ กะว่าจะทำลาย สถิติ ผมเลยนะครับนั่น:emo039oq8:

kob1
22-11-2010, 08:44
หลังจากขับขี่แบบสปอต์ ได้ดังนี้ ระยะใช้งาน 532 กม.
ดีเซล สิ้นเปลื่อง 42.5ลิตรๆละ 29.39= 1250 บ.
แก๊ส สิ้นเปลือง 23.2ลิตรๆละ 10.99= 256 บ.
ดีเซล 12.5กม/ลิตรๆละ 2.30 บ.
แก๊ส 22.9กม/ลิตรๆละ 0.49 บ.
ไม่รู้คำนวนถูกหรือเปล่า บอกด้วย (ขับเอามัน)

TON_GAS
22-11-2010, 09:17
กลับมาแล้วคับหลังจากทดสอบและทางยาวกลับบ้านราชบุรีอัดเต็มพิกัดไปกลับ แก๊สเต็มถัง กลับมาเติมเต็มได้ 256 บาท ได้ 23.8 ลิตรๆละ 10.99 บ.น้ำมันยังไม่ได้เติม ช่วยคิดให้ด้วยคับ (ขับมันมากบูท 20 )

อันนี้ทำไมได้แค่ ประมาณ 10 กว่าโลลิตรเอง ผิดธรรมชาติไปเท่าตัวเลย ลองเช็คใหม่ดิ Kob1

TON_GAS
22-11-2010, 09:25
อ,ต้นครับ กะว่าจะทำลาย สถิติ ผมเลยนะครับนั่น:emo039oq8:
จวนแล้วแหละ นี่ถ้าไม่เสียระยะในเมืองนะมีสิทธิ์ เดี๋ยวจะออกไปเติมเชื้อเพลิงครับ

happymet
22-11-2010, 12:01
หลังจากขับขี่แบบสปอต์ ได้ดังนี้ ระยะใช้งาน 532 กม.
ดีเซล สิ้นเปลื่อง 42.5ลิตรๆละ 29.39= 1250 บ.
แก๊ส สิ้นเปลือง 23.2ลิตรๆละ 10.99= 256 บ.
ไม่รู้คำนวนถูกหรือเปล่า บอกด้วย (ขับเอามัน)

โห้น้า kob1 กินน้ำมันกระจายเลยครับ เอาใหม่ๆครับ ไปทำอะไรมาหรือเปล่าครับ....:emoticon-awaaaa

TON_GAS
22-11-2010, 18:00
มาแล้วครับผลการเติมเชื้อเพลิง เอาตามไมล์ก่อนเลย
ระยะทาง 624 กม.เติม B5เขย่าถึงคอได้ 34.05 ลิตรเป็นเงิน 960 บาท
ระยะทาง 643 กม.เติมแก๊สแถวรังสิต 31.42 ลิตรเป็นเงิน 351 บาท
น้ำมัน/กม.= 1.53 บาท
แก๊ส/กม.= 0.54 บาท
รวมค่าใช้จ่าย/กม.=2.07 บาท

ท้าวความเดิม ปกติรถผมวิ่งน้ำมันอย่างเดียวไม่ห้าวหาญจะได้ 11 โลลิตร
แต่ถ้ามีน้ำหนักและความเร็วเดินทางประมาณ 110-120 จะอยู่ที่ประมาณไม่น่าจะเกิน 10 กม./ลิตร
ดังนั้นจะมีค่าใช้จ่าย/กิโลเมตร ณ.ปัจจุบัน ประมาณ 2.8 บาท/กม.
สรุปประหยัดค่าใช้จ่ายไป .80 บาท/กิโลเมตร

แต่ในจริงที่ไม่ได้คิดคือระยะทางที่ได้ จะต้องบวก% ความคลาดเคลื่อนของขนาดยางไปอีกประมาณ 7.8% (เคยเทียบระยะทางกัยรถเก๋งเดิมๆที่ระยะทาง 720 กม. ระยะไมล์รถผมต้องบวกเพิ่ม อีก 7.8% จึงจะมีระยะเท่ากัน) เพื่อที่จะทราบความประหยัดที่แท้จริงอีกทีครับ

การเดินทางครั้งนี้ใช้พลังงานทั้ง 3 ชนิดรวมกัน ดีเซล+LPG +Oxy-Hydrogen
ปรับกล่องลดน้ำมันและปริมาณการผลิตให้สมดุลย์มากขึ้นกว่าครั้งก่อนๆ แต่ผลการกินแก๊สกังขานิดนึง ซึ่งก่อนหน้าเดินทางมีอัตราสิ้นเปลืองที่ 22 กม./ลิตร และผมได้ปรับลดหม้อต้มลงอีก 15 นาที และเดินทางไกลด้วย ทีแรกคาดว่าน่าจะมีสัก 25 โลลิตรขึ้น แต่ผลที่ได้แค่ 20.46 โลลิตรเอง เอาไว้หาข้อเท็จจริงอีกทีครับ

ผลการพัฒนาทุกขั้นตอนมันจะไปรวมเป็นความสามารถของกล่อง ICU ที่คาดว่าจะเสร็จในอีกไม่นานเกินรอครับ ใจจริงอยากให้เสร็จก่อนปีใหม่ด้วยซ้ำ ยังไงก็ต้องรอครับ บอกแล้วไงการพัฒนาที่ไม่หยุดนิ่ง มันจะมีมาซึ่งความสำเร็จ

happymet
23-11-2010, 00:01
เอาใจช่วยครับ อ.ต้น สิ่งดีๆกำลังจะเกิดขึ้นในโลกแล้ว อิอิ

mook
23-11-2010, 00:13
รอด้วยคนครับ อ.ต้น เรียบร้อยเมื่อไหร่จะรีบไปใช้บริการทันทีเลยครับ

x' บาว
23-11-2010, 07:53
สุดยอดครับ....

ถ้า B5 ไปที่ 40 บาท/ลิตรเมื่อไหร่ จะไปขอฝากตัวด้วยคันนึงครับอาจารย์

kob1
23-11-2010, 09:37
โห้น้า kob1 กินน้ำมันกระจายเลยครับ เอาใหม่ๆครับ ไปทำอะไรมาหรือเปล่าครับ....:emoticon-awaaaa
ยังไม่ได้ทำคับ แต่ขับเอามัน สไตร์รถใส่กล่องดันราง

Modelist
23-11-2010, 09:59
มาแล้วครับผลการเติมเชื้อเพลิง เอาตามไมล์ก่อนเลย
ระยะทาง 624 กม.เติม B5เขย่าถึงคอได้ 34.05 ลิตรเป็นเงิน 960 บาท
ระยะทาง 643 กม.เติมแก๊สแถวรังสิต 31.42 ลิตรเป็นเงิน 351 บาท
น้ำมัน/กม.= 1.53 บาท
แก๊ส/กม.= 0.54 บาท
รวมค่าใช้จ่าย/กม.=2.07 บาท

ท้าวความเดิม ปกติรถผมวิ่งน้ำมันอย่างเดียวไม่ห้าวหาญจะได้ 11 โลลิตร
แต่ถ้ามีน้ำหนักและความเร็วเดินทางประมาณ 110-120 จะอยู่ที่ประมาณไม่น่าจะเกิน 10 กม./ลิตร
ดังนั้นจะมีค่าใช้จ่าย/กิโลเมตร ณ.ปัจจุบัน ประมาณ 2.8 บาท/กม.
สรุปประหยัดค่าใช้จ่ายไป .80 บาท/กิโลเมตร

แต่ในจริงที่ไม่ได้คิดคือระยะทางที่ได้ จะต้องบวก% ความคลาดเคลื่อนของขนาดยางไปอีกประมาณ 7.8% (เคยเทียบระยะทางกัยรถเก๋งเดิมๆที่ระยะทาง 720 กม. ระยะไมล์รถผมต้องบวกเพิ่ม อีก 7.8% จึงจะมีระยะเท่ากัน) เพื่อที่จะทราบความประหยัดที่แท้จริงอีกทีครับ

การเดินทางครั้งนี้ใช้พลังงานทั้ง 3 ชนิดรวมกัน ดีเซล+LPG +Oxy-Hydrogen
ปรับกล่องลดน้ำมันและปริมาณการผลิตให้สมดุลย์มากขึ้นกว่าครั้งก่อนๆ แต่ผลการกินแก๊สกังขานิดนึง ซึ่งก่อนหน้าเดินทางมีอัตราสิ้นเปลืองที่ 22 กม./ลิตร และผมได้ปรับลดหม้อต้มลงอีก 15 นาที และเดินทางไกลด้วย ทีแรกคาดว่าน่าจะมีสัก 25 โลลิตรขึ้น แต่ผลที่ได้แค่ 20.46 โลลิตรเอง เอาไว้หาข้อเท็จจริงอีกทีครับ

ผลการพัฒนาทุกขั้นตอนมันจะไปรวมเป็นความสามารถของกล่อง ICU ที่คาดว่าจะเสร็จในอีกไม่นานเกินรอครับ ใจจริงอยากให้เสร็จก่อนปีใหม่ด้วยซ้ำ ยังไงก็ต้องรอครับ บอกแล้วไงการพัฒนาที่ไม่หยุดนิ่ง มันจะมีมาซึ่งความสำเร็จ

อ่ะฮ้าๆๆ ยังโค่นสถิติ ฟ้าจรัสยังไม่ได้

ฟ้าจรัสนำ ฟิ้วๆๆ

Modelist
23-11-2010, 10:01
ยังไม่ได้ทำคับ แต่ขับเอามัน สไตร์รถใส่กล่องดันราง

ขับเอามันส์เลย 160 up :emo085if7:

goldgear
23-11-2010, 10:45
สงสัยจะโดนตัว ขับโค่นไปเรียบร้อยแล้วนะครับงานนี้ 555555

goldgear
23-11-2010, 10:46
ลืมครับตัว 4 x 4 ครับ

MEAW_SAN
23-11-2010, 11:02
บ้าแล้วตาแจ็ครถผมดีเซลเพียวๆ ขับ 140 ยังโลละ 2.4 บาทเอง นี่ติดแกสแล้ว 2.79 บาท แกรไปทำไรมาเสียชื่อ อ.ต้นหมดด่วนๆเลยข้อมูลน่ะ

happymet
23-11-2010, 13:24
บ้าแล้วตาแจ็ครถผมดีเซลเพียวๆ ขับ 140 ยังโลละ 2.4 บาทเอง นี่ติดแกสแล้ว 2.79 บาท แกรไปทำไรมาเสียชื่อ อ.ต้นหมดด่วนๆเลยข้อมูลน่ะ

โห้ๆๆ ของเค้าแรงน้าโต้ง :kapook-17196-7812: ต้องลองนั่งดูว่าเค้าแรงยังไง...

MEAW_SAN
23-11-2010, 14:19
โห้ๆๆ ของเค้าแรงน้าโต้ง :kapook-17196-7812: ต้องลองนั่งดูว่าเค้าแรงยังไง...
ครับพี่เมท แต่มันหายหัวไปไหนนังแจ็คฝอยทองเนี่ย

kob1
23-11-2010, 16:17
ครับพี่เมท แต่มันหายหัวไปไหนนังแจ็คฝอยทองเนี่ย
มาแล้ว ตาโต้ง ตอนนี้กำลังปรับเปลี่ยนอยู่ มันแรงโว้ย นั่นซิทำไม่มันไม่ประหยัด

MEAW_SAN
24-11-2010, 08:26
มาแล้ว ตาโต้ง ตอนนี้กำลังปรับเปลี่ยนอยู่ มันแรงโว้ย นั่นซิทำไม่มันไม่ประหยัด
แกรขับ 200 เลยรึถึงซดเป็นอูฐยังงั้น

kob1
24-11-2010, 11:26
แกรขับ 200 เลยรึถึงซดเป็นอูฐยังงั้น
ขับแค่160 ตาโต้งนั้นซิแม่งกินเป็นอูฐเลย แต่แม่งแรงโคตร

MEAW_SAN
25-11-2010, 08:41
ขับแค่160 ตาโต้งนั้นซิแม่งกินเป็นอูฐเลย แต่แม่งแรงโคตร
เอามาลองมั่งจิ ว่าจะขนของล็อตใหญ่ ยืมมั่งนะ

evoda3
25-11-2010, 09:27
อยากลองนั่งจังเลยอยากลอง

kob1
25-11-2010, 09:48
เอามาลองมั่งจิ ว่าจะขนของล็อตใหญ่ ยืมมั่งนะ
ไอ้ของที่จะให้ขนมันขึ้น มันยาวหรือยัง หรืออุ๋ยๆ

happymet
29-11-2010, 15:00
หลังจากไม่ได้อัพมานานเลยครับ งานเยอะมากๆ จึงได้มีโอกาส เข้าเมืองก็เค้าทีเพื่อไปงานแต่งเพื่อน และได้มีโอกาสคุยกับน้าปรีชา เกี่ยวกับอุปกรณ์ช่วยให้คลัชนิ่ม เหมือนเก๋ง สำหรับเกียร์ M/T จึงได้ไปซะทีเดียวไม่เสียเวลา และจะได้ทดสอบดูว่าจริงแท้ขนาดไหน http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=23556&page=6 หาดูเอาครับ จากปากช่อง ไปคลอง4 พยายามจับอาการ การเหยียบคลัชไปเรื่อยๆ เพราะรถเรามันชินแบบนี้ครับ ไปเรื่อยไม่มีอะไรผิดปกติ แต่พอมาแถวหนองแค เรื่อยติดครับยาวมากๆๆ เริ่มใช้คลัชมากขึ้นๆ โห้รถชนกันครับ แต่ไม่ได้สนใจครับ ไปหาน้าปรีชาต่อครับ พอไปถึงรังสิตเลี้ยวตามคลองไปถึงโลตัสคลอง4 ตึกห้องที่สามใช่แล้วครับมาถึงแล้ว น้าปรีชาไม่พูดอะไรมาก มุดไปใต้ท้องรถจัดการให้ครับ ตัวผ่อนแรงครัชทำจากสแตนเลสแท้เบอร์ 304 ปัดเงาปลอดสนิม น้าเค้าว่างั้น การติดตั้งไม่นานเท่าไหรเหมาะกับน้าๆ ที่มีความรู้เรื่องช่างครับ ถ้าไม่ใช่หาผู้รู้ครับ สำหรับผมต้องน้าปรีชาเค้าครับบบ เสร็จสับทดลองเหยียบก่อนนิ่มดีครับ น้าปรีชาจึงบอกว่าให้เราค่อยๆ ขับให้มันชินซะก่อนแล้วจากนั้นสนุกเท้าครับ จึงได้ล่ำลาน้าปรีชาไปงานแต่งเพื่อนแถวฝั่งธน จากการที่ได้ติดตัวช่วยผ่อนแรงคลัชแล้วและทำความคุ้นเคยแล้ว บอกได้เลยว่าคุ้มจริงๆ ครับ จากเดิมกว่าจะขับมาถึงน้าปรีชา ก็เริ่มปวดๆ อยู่บ้างครับ แต่พอเปลี่ยนมาแล้ว มันใช่เลยครับ มีความสุขกว่าเดิมมากครับ น้าๆ ท่านใดอยู่ใกล้ๆ และสนใจโทรถามน้าปรีชาได้เลยครับ
รูปตัวช่วยผ่อนแรงคลัช ยืมของน้าปรีชา มาครับ

มาว่ากันเรื่องน้ำมันรถตอนนี้ขับมาเรื่อย ๆตรงถึงขีดแรกแล้วเป็นที่น่าพอใจครับ เลย3ร้อยปลายๆ ดีกว่าเดิมครับมีขับในกทมด้วย นะตอนที่ทดลองยังใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้าเบอร์1 อยู่ครับ

kob1
29-11-2010, 15:19
สุดยอด 374 กับ 1ขีด

happymet
29-11-2010, 15:34
มาว่ากันต่อครับหลังจากขับไปงานแต่งเพื่อนและวิ่งไปหาที่หลับที่นอน อีกวันขับไปเที่ยวในเมืองไปหาเพื่อน หลายๆที่ และขับกลับปากช่อง แวะเติมน้ำมัน และแก๊สน้ำมันก็เติมบางจาก เต็มถังตัดไม่ขย่มจนเต็มคอน่ะครับ ส่วนแก๊สเติมเต็มตัดครับ
ช่วงนี้เพี้ยน จำสับกันระหว่าง Trip A น้ำมัน กับ Trip B แก๊ส แต่ระยะเติมแก๊สกับน้ำมันของเดิมห่างกัน 0.8 km ครับ จากรูปที่ลงไว้ครับ

น้ำมัน วิ่งได้ 483.9 km เติมเต็มบี5 25.88 ลิตร ที่ราคา 28.59 บาท/ลิตร รวม 740 บาท หารออกมาแล้ว ได้18.69 กม/ลิตร ตกอยู่ที่ 1.52 บาท/กม

แก๊ส วิ่งได้ 487.5 กม เติมเต็มตัด 22.74 ลิตร ที่ราคา 10.99 บาท/ลิตร รวม 250 บาท หารออกมาแล้ว ได้ 21.43 กม/ลิตร ตกอยู่ที่ 0.51 บาท/กม

รวมแล้วตก 2.03 บาท/กม ครับบบ

ส่วนการเติมน้ำมันและแก๊สใหม่ทำการรีเซ็ทค่าเป็นศูนย์โดย ใช้ Trip B เป็นน้ำมันและ Trip A เป็นแก๊ส ระยะห่างจากน้ำมันกับแก๊สครั้งใหม่นี้ 3.6 กม. และครั้งนี้ ได้ทำการปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า เพื่อทำการทำสอบหาประหยัดจาก นนทบุรี ไปปากช่องครับ...

happymet
29-11-2010, 16:05
หลังจากเติมเต็มทั้งน้ำมันและแก๊ส และได้ทำการปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า การขับขี่ช้ากว่ากล่องขันเร่งในการออกตัวและการกดคันเร่งครับกดลึกกว่าเดิมนิดๆ การวิ่งอัตราเฉลี่ยที่ 90-110 กม/ชมเป็นส่วนใหญ่ จากการได้ทดสอบการวิ่งแบบปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้าแล้ว รู้สึกได้ถึงกดเร่งเร่งช้ากว่าลึกกว่าเล็กน้อยแต่มีผลจนรู้สึกได้ครับ และการกดคันเร่งเหมือนว่ากดลึกกว่า และรถผมไม่ได้ติด Smart Gauge ในการทดสอบ ไว้จะหามาติดตั้งครับ ตอนนี้อาศัยความรู้สึกของเท้าเป็นหลักครับบ

จากที่ได้ทดลองขับเปรียบเทียบระหว่างเปิดและปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า พบว่าอัตตรากินน้ำมันที่ขีดบนสุด จากเดิมเปิดกล่องที่กว่าจะตกขีดบนสุดประมาณ 165-170 กม ปิดกล่องเป็น 140-146 กม เริ่มตกขีดมาเรื่อยๆ ซึ่งทำให้อยากเิปิดกล่องทันที แต่ต้องลองปิดไปถึงขีดน้ำมันแรกก่อนเพื่อหาค่าการกินน้ำมันอีกครั้ง เพื่อเปรียบเทียบ และหลังจากนั้นจะทำการเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า แต่จะเปิดเป็นเบอร์ 2 เพื่อหาค่าการกินน้ำมันอีกทีว่าจะกินหรือประหยัดมากขนาดไหนครับ

ส่วนแก๊ส 3 ขีดเต็ม กินมากเหมือนกันครับ ดวงแรกดับที่ 140-146 เหมือนกันครับ จากเดิมกินน้อยกว่านี้ครับ... ขอบคุณที่ติดตามครับบ
:smiley-transport023

kob1
01-12-2010, 10:00
แล้วน้ำมัน 1 ถังวิ่งกันได้ กี่กิโล แจ้งด้วย

ขอบฟ้าตะวันออก
01-12-2010, 10:17
1ถัง V power วิ่งได้640 กม. ครับ 4 ประตู plug A/T ปี08

kob1
01-12-2010, 11:30
1ถัง V power วิ่งได้640 กม. ครับ 4 ประตู plug A/T ปี08
อันนี้น้ำมันอย่างเดียว หรือ น้ำมัน + แก๊ส คับ 640 กม.

happymet
01-12-2010, 15:18
แล้วน้ำมัน 1 ถังวิ่งกันได้ กี่กิโล แจ้งด้วย

ได้ครับน้า kob1 ต้องรอลองปิดกล่องและเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า เบอร์2 ก่อนเปรียบเทียบกับเปิดกล่องคันเร่งเบอร์1 ว่าแบบไหนประหยัดสุด แล้วถ้าได้ที่แน่นอนแล้วจะมารายงานกันต่อไปเลยครับ รอและลองกันยาวๆ ครับ

แล้วรถน้าkob1 เป็นไงครับขาแรงจะประหยัดได้ขนาดไหนแล้วครับบบ หลังกลับจากบ้านอ.ต้น ครับบบ:i40:

kob1
01-12-2010, 16:57
ได้ครับน้า kob1 ต้องรอลองปิดกล่องและเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า เบอร์2 ก่อนเปรียบเทียบกับเปิดกล่องคันเร่งเบอร์1 ว่าแบบไหนประหยัดสุด แล้วถ้าได้ที่แน่นอนแล้วจะมารายงานกันต่อไปเลยครับ รอและลองกันยาวๆ ครับ

แล้วรถน้าkob1 เป็นไงครับขาแรงจะประหยัดได้ขนาดไหนแล้วครับบบ หลังกลับจากบ้านอ.ต้น ครับบบ:i40:
ตอนนี้แก๊สปรับได้ 21.9กม./ลิตร ส่วนน้ำมัน กำลังรอพิสูตรอยู่ แต่ความแรงคงที่คับ

happymet
01-12-2010, 17:32
ตอนนี้แก๊สปรับได้ 21.9กม./ลิตร ส่วนน้ำมัน กำลังรอพิสูตรอยู่ แต่ความแรงคงที่คับ

โอ้ สุดๆ แล้วครับบบ ขาแรง.... รอค่าน้ำมันครับ :kapook-17340-6327:

kob1
01-12-2010, 19:06
โอ้ สุดๆ แล้วครับบบ ขาแรง.... รอค่าน้ำมันครับ :kapook-17340-6327:
รับทราบ งานนี้จะเดินทางไกล งาน5 ขวบคับ จะลอง จับทางไกลให้คับ

happymet
03-12-2010, 10:17
รับทราบ งานนี้จะเดินทางไกล งาน5 ขวบคับ จะลอง จับทางไกลให้คับ

จริงครับไกลจริงๆ เก็บภาพมาฝากแฟนๆขาประจำด้วยน่ะครับ :kapook-17196-7812:

kob1
07-12-2010, 21:11
กลลับมาแล้วคับ เอาเลย วิ่งยาวๆ100-120 น้ำมันได้ 15.6 กม/ลิตร แก๊ส 20.7กม/ลิตร
ขาไป น้ำมันครึ่งถัง 500 กม. เอาแบบคร่าวๆก่อน ส่วนขากลับ วิ่งทำเวลา 100-140 และ170 กม. ในบางเวลา น้ำมัน12.5กม/ลิตร ส่วนแก๊ส 17กม/ลิตร

happymet
08-12-2010, 14:20
มารายงานหลังจากหายไปนานเลยครับ กลับการปิดระบบกล่องคันเร่งไฟฟ้า วิ่งแบบเดิมๆ ครับระยะทางน้ำมัน 310 กม.
- น้ำมันบี5 ราคา 28.84บาท/ลิตร เติมไป 18.0.3 ลิตร ราคา 520 บาท ตก 17.19 กม/ลิตร 1.67 บาท/กม.
ระยะทางแก๊ส 307.2 กม.
- แก๊ส ราคา 11.60 บาท/ลิตร เติมไป 16.21 ลิตร ราคา 188 บาท ตก 18.95 กม/ลิตร 0.61 บาท/กม.
สรุป น้ำมัน+แก๊ส 1.67+0.61 = 2.28 บาท/กม.
พอปิดกล่องคันเร่งแล้ว กินแก๊สมากกว่า เปิดเบอร์ 1 ครับ กับระยะขีดน้ำมันเกือบถึงขีดแรกนิดเดียว อัตราเร่งสู้เปิดกล่องคันเร่งไม่ได้ครับ ระยะทางยังได้ 300 อัพอยู่ครับ กับการวิ่งแบบปกติทั่วไปครับ

พอเติมน้ำมันจนเต็มก็ทำการเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า เป็นเบอร์ 2 เพื่อหาค่ากันต่อไปครับ และเติมแก๊สเต็มตัด ณ ร้านเดิม
เติมเสร็จได้ทำการทดสอบอัตราการเร่ง เห็นได้ว่าต้นมาแบบรวดเร็วมากๆครับ วิ่งสนุกเหมือนกับที่อ.ต้น เคยบอกไว้ครับ ณ ตอนนี้วิ่งไปได้ สองร้อยกว่าโลแล้วครับ อัตราการกินน้ำมันกว่าจะตกขีดบนสุดประมาณ 160 กม. เห็นจะได้ครับ และเข็มแก๊ส ณ ตอนนี้ยังอยู่ที่ ขีดที่ 2 กินแก๊สน้อยลงครับ แต่อาจกินน้ำมันมากขึ้นครับ แต่รอให้ถึงขีดแรกก่อนครับ แล้วเติมหาผลที่แน่นอนแล้วจะมารายงานครับ....
ไม่ได้เอากล้องไปครับเลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูครับบบบ

TON_GAS
10-12-2010, 20:37
มาดูความลงตัวของ ปาเจโร่สปอร์ท กันบ้างครับ ความงามก็ไม่ยิ่งหย่อนไปจากไทรตั้นเลยแม้แต่น้อย ถัง 31 ลิตรมัลติ ติดตั้งแทนยางอะไหล่ และจุดเติมแก๊สมิดชิดแต่เติมง่าย หม้อต้มเป็นของโทมัส ทางด้านห้องเครื่องยนต์เน้นสวยงามแบบมองไม่รู้ว่าติดแก๊สเช่นเคยครับ

TON_GAS
10-12-2010, 20:52
เอา Ford มาให้ดูด้วย 2.5 A/T 5 Speed ของเขาแรงจริงครับ การเปลี่ยนเกียร์ก็นุ่มนวลและไวดีครับ คันนี้ก็ติดแก๊สพร้อมตัวเพิ่มอ็อกซิเจน ด้วยครับ จุดเข้าแก๊สกลึงงานมาอย่างดี ตำแหน่งหม้อต้มอยู่อย่างลงตัวแบบมองไม่เห็นครับ
ส่วนถัง 36 ลิตรมัลติวางบนกระบะ รอดูผลความประหยัดครับ ส่วนข้อมูลเดิม แม็กซ์น่าจะประมาณ 20 นิ้ว ยางหน้ากว้าง 9 นิ้วกว่าๆ การสิ้นเปลืองเดิมอยู่ที่ 8-10 กม./ลิตรครับ ส่วนความเร็วเทียบ GPS ที่ 100 ไมล์รถโชว์ที่ 95 มันแก่งักเชียว ดังนั้นถ้ามีมาที่ 15 โล/ลิตรที่ความเร็ว 110-120 ก็คุ้มแล้วครับ เอามาโชว์ไว้เป็นข้อมูลเช่นเคยครับ

happymet
10-12-2010, 22:42
สมาชิกเพิ่มมากขึ้นสงสัยคงต้องมีสติกเกอร์ ประจำรถซะแล้วครับ อ.ต้น รออยู่ครับบ พร้อมกล่อง Mcu ตัวแรงและประหยัดครับ

kob1
13-12-2010, 14:39
อ.ต้นคับ หม้อต้มเป็นของโทมัส กับของ ชาร์ฟ ต่างกันยังไงคับ งง+สงสัย

goldgear
13-12-2010, 15:07
ผมก็สงสัยด้วยคน ข้อดี ข้อเสีย แต่ราคาของใต้หวันน่าจะถูกกว่านะดูจากชื่อช่วยชี้แจ้งด้วยครับ

happymet
13-12-2010, 15:19
สมัยก่อนอ.ต้นใช้หม้อต้ม โทมัส อยู่แต่มีปัญหาบางอย่างจึงไปให้หม้อต้มชาร์ป แทนครับ ต้องรออ.ต้นมาชี้แจงครับบบบ ของผมก็ชาร์ป ครับ

TON_GAS
13-12-2010, 19:27
อ.ต้นคับ หม้อต้มเป็นของโทมัส กับของ ชาร์ฟ ต่างกันยังไงคับ งง+สงสัย

โดยปกติผมใช้หม้อ Shap ครับ ตั้งแต่ดั้งเดิมแล้ว ไม่เคยมีปัญหา แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งอยากอัพให้ดีขึ้นเกรดเป็นอิตาลี เพราะก็คิดเหมือนกับคนอื่นเขาว่ามันน่าจะดีกว่า ส่วนราคานั้นไม่ได้แตกต่างกันเลย ห่างกันแค่ 100 กว่าบาท เลยจัดการมาติดตั้งไป 5 คัน ในนี้รวมรถน้ากาโม่ด้วยครับ และอีก 3 คันมีปัญหาต้องเปลี่ยนหม้อมาเป็น Shap เหมือนเดิมปัญหาที่เกิดจึงหมดไป อย่างอาการของน้ากาโม่ใช้โทมัสความเร็วปลายได้ 140 ลากไม่ขึ้น พอเปลี่ยนมาเป็น Shap ลองกดดูความเร็วปลายเกิน 170 ไหลได้อีก

ส่วนปัจจุบันหม้อ Shap รุ่นที่เคยสั่งมันหมด แล้วก็ไม่อยากรอเพราะงานมีมาอยู่ตลอด จึงสั่งหม้อโทมัสมา 1 ลูกจัดการถอดรื้อดูว่าปัญหามันเกิดจากอะไรกันแน่ และแล้วก็จัดการโมดิฟายอุปกรณ์บางตัวให้ได้ตามสเปกที่เราต้องการ แล้วก็ติดตั้งใช้งานจริง ผลก็ OK ครับ

หม้อโทมัสมันเหมาะกับเบนซินเพราะมันจ่ายแก๊สได้มากพอ และละเอียดกว่า สังเกตุดูเวลาเดินเบาจูนดีๆจะไม่มีกลิ่นแก๊สออกท่อไอเสีย ส่วนดีเซลใช้ร่วมไม่ต้องการแก๊สมาก ดังนั้นไม่ใช่ว่ามาจากอิตาลีจะดีกว่าเสมอไปครับ

หม้อ Shap มันจ่ายแก๊สได้หยาบสำหรับเครื่องเบนซิน เดินเบาไม่ค่อยเรียบ มักจะมีกลิ่นแก๊สออกท่อไอเสีย แต่มันเข้าทางดีเซลใช้ร่วม เพราะจะต้องไม่จ่ายแก๊สฮวบฮาบในขณะที่เทอร์โบบู๊ท ไม่งั้นเชื้อเพลิงท่วมวิ่งไม่ออกเปลืองทั้งแก๊สและน้ำมัน ผมว่ามันเหมาะสมดีครับสำหรับประสบการณ์ของผมกับหม้อต้มทั้งสองรุ่นนี้ครับ

รายระเอียดยังพอมีอีกเอาไว้ใครข้องใจโทรมาคุยครับ จะได้หายข้องใจ (จริงๆนะ ไม่ใช่นักเลงเด้อ)

TON_GAS
13-12-2010, 19:53
ข่าวดี....วันนี้ได้ประกอบอุปกรณ์และเดินระบบไฟใหม่ เพื่อที่จะติดตั้งกล่อง Mcu ตัวต้นแบบไว้ในไทรตั้นคันเก่งของผม กว่าจะรื้อของเก่าออกแล้วทำใหม่ใช้เวลาร่วมครึ่งวัน เพราะระบบมากมายเหลือเกินครับ (รถต้นแบบ)

เสร็จเอาช่วงเย็นกะว่าจะออกไปเทสซะหน่อย ใจมันร้อน พอติดเครื่องโอ้มายก๊อต อารายวะยังไม่เหยียบคันเร่งเลยแก๊สดันทำงานแระ จากที่กำลังจะหายเหนื่อยเลยเหนื่อยหนักกว่าเดิมอีก งานเข้า

ตอนนี้รอน้องที่ทำโปรแกรมให้เอาอุปกรณ์เครื่องมือวัด และทำการโปรแกรมเข้าไปใหม่ คาดว่าถ้าแก้ตรงนี้ได้สำเร็จพรุ่งนี้ผมก็จะเริ่มทำการทดสอบและเก็บข้อมูล คาดว่าไม่นานเกินรอครับ ถ้าสมบูรณ์แล้วขึ้นไลน์การผลิตไม่น่าจะนาน
อาจได้เป็นของขวัญปีใหม่ก็ได้ครับ

ส่วนรายละเอียดการทำงานจะมาแจ้งอีกที

fresh-sky
14-12-2010, 11:25
รอดูของใหม่ครับ อนาคตอาจจะได้ใช้บริการ
รอหยอดกระปุก

kob1
14-12-2010, 12:48
ข่าวดี....วันนี้ได้ประกอบอุปกรณ์และเดินระบบไฟใหม่ เพื่อที่จะติดตั้งกล่อง Mcu ตัวต้นแบบไว้ในไทรตั้นคันเก่งของผม กว่าจะรื้อของเก่าออกแล้วทำใหม่ใช้เวลาร่วมครึ่งวัน เพราะระบบมากมายเหลือเกินครับ (รถต้นแบบ)

เสร็จเอาช่วงเย็นกะว่าจะออกไปเทสซะหน่อย ใจมันร้อน พอติดเครื่องโอ้มายก๊อต อารายวะยังไม่เหยียบคันเร่งเลยแก๊สดันทำงานแระ จากที่กำลังจะหายเหนื่อยเลยเหนื่อยหนักกว่าเดิมอีก งานเข้า

ตอนนี้รอน้องที่ทำโปรแกรมให้เอาอุปกรณ์เครื่องมือวัด และทำการโปรแกรมเข้าไปใหม่ คาดว่าถ้าแก้ตรงนี้ได้สำเร็จพรุ่งนี้ผมก็จะเริ่มทำการทดสอบและเก็บข้อมูล คาดว่าไม่นานเกินรอครับ ถ้าสมบูรณ์แล้วขึ้นไลน์การผลิตไม่น่าจะนาน
อาจได้เป็นของขวัญปีใหม่ก็ได้ครับ

ส่วนรายละเอียดการทำงานจะมาแจ้งอีกที
เอาใจช่วย สู้เขา ทาเกชิ ต้น

kob1
14-12-2010, 12:51
โดยปกติผมใช้หม้อ Shap ครับ ตั้งแต่ดั้งเดิมแล้ว ไม่เคยมีปัญหา แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งอยากอัพให้ดีขึ้นเกรดเป็นอิตาลี เพราะก็คิดเหมือนกับคนอื่นเขาว่ามันน่าจะดีกว่า ส่วนราคานั้นไม่ได้แตกต่างกันเลย ห่างกันแค่ 100 กว่าบาท เลยจัดการมาติดตั้งไป 5 คัน ในนี้รวมรถน้ากาโม่ด้วยครับ และอีก 3 คันมีปัญหาต้องเปลี่ยนหม้อมาเป็น Shap เหมือนเดิมปัญหาที่เกิดจึงหมดไป อย่างอาการของน้ากาโม่ใช้โทมัสความเร็วปลายได้ 140 ลากไม่ขึ้น พอเปลี่ยนมาเป็น Shap ลองกดดูความเร็วปลายเกิน 170 ไหลได้อีก

ส่วนปัจจุบันหม้อ Shap รุ่นที่เคยสั่งมันหมด แล้วก็ไม่อยากรอเพราะงานมีมาอยู่ตลอด จึงสั่งหม้อโทมัสมา 1 ลูกจัดการถอดรื้อดูว่าปัญหามันเกิดจากอะไรกันแน่ และแล้วก็จัดการโมดิฟายอุปกรณ์บางตัวให้ได้ตามสเปกที่เราต้องการ แล้วก็ติดตั้งใช้งานจริง ผลก็ OK ครับ

หม้อโทมัสมันเหมาะกับเบนซินเพราะมันจ่ายแก๊สได้มากพอ และละเอียดกว่า สังเกตุดูเวลาเดินเบาจูนดีๆจะไม่มีกลิ่นแก๊สออกท่อไอเสีย ส่วนดีเซลใช้ร่วมไม่ต้องการแก๊สมาก ดังนั้นไม่ใช่ว่ามาจากอิตาลีจะดีกว่าเสมอไปครับ

หม้อ Shap มันจ่ายแก๊สได้หยาบสำหรับเครื่องเบนซิน เดินเบาไม่ค่อยเรียบ มักจะมีกลิ่นแก๊สออกท่อไอเสีย แต่มันเข้าทางดีเซลใช้ร่วม เพราะจะต้องไม่จ่ายแก๊สฮวบฮาบในขณะที่เทอร์โบบู๊ท ไม่งั้นเชื้อเพลิงท่วมวิ่งไม่ออกเปลืองทั้งแก๊สและน้ำมัน ผมว่ามันเหมาะสมดีครับสำหรับประสบการณ์ของผมกับหม้อต้มทั้งสองรุ่นนี้ครับ

รายระเอียดยังพอมีอีกเอาไว้ใครข้องใจโทรมาคุยครับ จะได้หายข้องใจ (จริงๆนะ ไม่ใช่นักเลงเด้อ)
หายสงสัย แล้วคับ (นักเลงต้น)

kob1
15-12-2010, 10:09
มารายงานผล จากการใช้งานจริง
วิ่งในเมือง 0-90 กม. น้ำมัน 12.5กม./ลิตร แก๊ส 17.5ก./ลิตร
วิ่งทางยาวระยะ 100-120 กม. น้ำมัน 15.5กม./ลิตร แก๊ส 20.5 กม/ลิตร
วิ่งแบบเร็วระยะ 120-150 กม. น้ำมัน 12.5 กม./ลิตร แก๊ส 17.8 กม/ลิตร
แบบนี้ ต้องปรับอะไรเพิ่ม อีกคับ อ.ต้น (แรงบิดยังแรงอยู่) รูปรถ

happymet
15-12-2010, 15:25
มารายงานความประหยัดกันครับ หลังหายไปสักระยะ จึงมีโอกาสได้วิ่งกันยาวๆ จึงได้นำมาให้ชมกันครับ ซึ่งน้ำมันเต็มถัง และแก๊สด้วย และได้ปรับตัวกล่องคันเร่งไฟฟ้า โดยใช้เบอร์ 2 ในการทดสอบครั้งนี้ครับ โดยการขับขี่เป็นแบบปกติทั่วไปครับ ล้อขอบ 16 ยางเดิมติดรถครับ

พอเปลี่ยนกล่องคันเร่งเป็นเบอร์ 2 แล้วทำให้การขับขี่มาไวขึ้นแบบหลังติดเบาะได้โดยที่กดคันเร่งนิดเดียวครับ พอใจมากครับเหมือนกับครั้งที่ยังไม่ได้ติดแก๊สแล้วใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 4 โดยที่ขับไปได้เข็มน้ำมันมาที่ขีดแรกกับระยะทางที่ได้ครับ 340.9 กม. น้อยกว่าเบอร์ 1 แต่ดูกันยาวๆครับ

happymet
15-12-2010, 15:35
หลังจากขับทำธุระ และขับเที่ยวไปเรื่อยๆ ในบริเวณรอบกทม และจังหวัดใกล้เคียง สมุทรสาคร สมุทรสงคราม นครปฐม อ้อมเชียวครับ ระยะ 665.1 กม. น้ำมันครึ่งถัง รู้สึกดีครับ เมื่อเทียบกับก่อนติดแก๊สที่วิ่งได้สุดๆ ก็ 500 กม. ครับขับแบบเขียมๆนิ่งๆสุดไม่เกิน 100 กม/ชม ความเร็วรอบไม่เกิน 2000-2200 รอบน่ะครับ แต่ตอนนี้วิ่งแบบตามใจตัวเองมากๆแล้วครับกับกล่องคันเร่งเบอร์ 2 สนุกสนานมากครับ

happymet
15-12-2010, 16:35
หลังจากหาอะไรลองท้องแถวองค์พระปฐมเจดีย์แล้ว และถึงเวลากลับปากช่อง จึงได้ขับกลับทางเส้นถนนปิ่นเกล้า นครชัยศรี เพื่อมาเติมน้ำมันกับแก๊ส แถวบางบัวทอง กับระยะที่วิ่งมาได้ 707.2 กม.

น้ำมันบี5 ราคา 29.39 บาท/ลิตร
ระยะทาง 707.2 กม. น้ำมันเติมเต็ม 37.43 ลิตร เป็นเงิน 1100 บาท ตก 18.89 กม/ลิตร ที่ 1.55 บาท/กม

แก๊ส ราคา 10.99 บาท/ลิตร
ระยะทาง 710.9 กม. แก๊สเติมเต็ม 27.30 ลิตร เป็นเงิน 300 บาท ตก 26.04 กม/ลิตร ที่ 0.42 บาท/กม

รวมน้ำมัน + แก๊ส = 1.97 บาท/กม. กับกล่องคันเร่งไฟฟ้า เบอร์ 2 ดีมากๆครับดีกว่าเบอร์ 1 ซะอีกครับถ้าวิ่งยาวๆไปเรื่อยๆ น่ะครับ กินแก๊สก็น้อยกว่าจนรู้สึกได้ครับบ

เบอร์ 2 เข็มแก๊สตกขีดแรกประมาณ 200 กม.เห็นจะได้
เบอร์ 1 ประมาณ 160
ปิดกล่องประมาณ 140 กม.

ส่วนน้ำมันกับระยะขีดน้ำมันแรก
เบอร์ 2 ประมาณ 340.9 กม.
เบอร์ 1 ประมาณ 374.4 กม.
ปิดกล่อง ประมาณ 310 กม.

แต่พอวิ่งยาวๆ เบอร์ 2 กลับประหยัดทั้งแก๊ส และน้ำมันมากกว่าครับ และอัตราเร่งดีกว่าด้วยครับ

ซึ่งตอนเติมเต็มครั้งนี้กลับไปใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 1 ซึ่งอัตราการกินต่างๆ ก็เป็นไปเหมือนที่เก็บข้อมูลเอาไว้ครับ คือกินแก๊สมากกว่าเบอร์ 2 แต่ประหยัดน้ำมันมากกว่าเบอร์ 2 ครับ ส่วนปิดกล่องนี้คงไม่แล้วครับเพราะมันอึดมากกว่ากินมากกว่าครับบบ

ความลงตัวของผม ณ ตอนนี้คงใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 2 ครับบ โอกาสหน้าคงจะไปใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 3 ครับน่าจะแรงกว่านี้คับ และจะได้หาค่าความประหยัดอีกทีครับบ
ขอบคุณที่ติดตามครับบ

x' บาว
15-12-2010, 16:57
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และผลการทดสอบครับผม

ปล. ถ้าตัวแค็ปธรรมดา ยาง 215/55/17 ขับทางไกล นำมันมีโอกาสถึง 25 กม/ลิตร หรือมากกว่านั้นไหมครับ ?

Oho_Oho
15-12-2010, 19:14
รอสมัครเข้าชมรมดมแก๊สอยู่ครับ อีกไม่นานใช่ไหมครับ อ.ต้น สำหรับ mcu ตัวนี้

kob1
16-12-2010, 11:10
หลังจากหาอะไรลองท้องแถวองค์พระปฐมเจดีย์แล้ว และถึงเวลากลับปากช่อง จึงได้ขับกลับทางเส้นถนนปิ่นเกล้า นครชัยศรี เพื่อมาเติมน้ำมันกับแก๊ส แถวบางบัวทอง กับระยะที่วิ่งมาได้ 707.2 กม.

น้ำมันบี5 ราคา 29.39 บาท/ลิตร
ระยะทาง 707.2 กม. น้ำมันเติมเต็ม 37.43 ลิตร เป็นเงิน 1100 บาท ตก 18.89 กม/ลิตร ที่ 1.55 บาท/กม

แก๊ส ราคา 10.99 บาท/ลิตร
ระยะทาง 710.9 กม. แก๊สเติมเต็ม 27.30 ลิตร เป็นเงิน 300 บาท ตก 26.04 กม/ลิตร ที่ 0.42 บาท/กม

รวมน้ำมัน + แก๊ส = 1.97 บาท/กม. กับกล่องคันเร่งไฟฟ้า เบอร์ 2 ดีมากๆครับดีกว่าเบอร์ 1 ซะอีกครับถ้าวิ่งยาวๆไปเรื่อยๆ น่ะครับ กินแก๊สก็น้อยกว่าจนรู้สึกได้ครับบ

เบอร์ 2 เข็มแก๊สตกขีดแรกประมาณ 200 กม.เห็นจะได้
เบอร์ 1 ประมาณ 160
ปิดกล่องประมาณ 140 กม.

ส่วนน้ำมันกับระยะขีดน้ำมันแรก
เบอร์ 2 ประมาณ 340.9 กม.
เบอร์ 1 ประมาณ 374.4 กม.
ปิดกล่อง ประมาณ 310 กม.

แต่พอวิ่งยาวๆ เบอร์ 2 กลับประหยัดทั้งแก๊ส และน้ำมันมากกว่าครับ และอัตราเร่งดีกว่าด้วยครับ

ซึ่งตอนเติมเต็มครั้งนี้กลับไปใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 1 ซึ่งอัตราการกินต่างๆ ก็เป็นไปเหมือนที่เก็บข้อมูลเอาไว้ครับ คือกินแก๊สมากกว่าเบอร์ 2 แต่ประหยัดน้ำมันมากกว่าเบอร์ 2 ครับ ส่วนปิดกล่องนี้คงไม่แล้วครับเพราะมันอึดมากกว่ากินมากกว่าครับบบ

ความลงตัวของผม ณ ตอนนี้คงใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 2 ครับบ โอกาสหน้าคงจะไปใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 3 ครับน่าจะแรงกว่านี้คับ และจะได้หาค่าความประหยัดอีกทีครับบ
ขอบคุณที่ติดตามครับบ
ทำได้ยังไง คับ ผมยังทำไม่ได้เลย สุดยอด

happymet
16-12-2010, 13:47
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และผลการทดสอบครับผม

ปล. ถ้าตัวแค็ปธรรมดา ยาง 215/55/17 ขับทางไกล นำมันมีโอกาสถึง 25 กม/ลิตร หรือมากกว่านั้นไหมครับ ?

ตัวธรรมดาประหยัดกว่าผมอยู่แล้วครับ แต่ถามว่าถึงมั้ย 25 โล/ลิตรนี่ ต้องถามอ.ต้น กับน้านัท ที่ใช้งานอยู่แต่สี่ประตูครับ เห็นว่า 20 โลขึ้นครับ รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ ทั้งอัตราเร่งและกิโลที่เพิ่มครับ และขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วยครับ น้าx' บาว ครับ ไงก็ศึกษาไว้เยอะครับค่อยว่ากันครับ เพราะช่วงนี้น้ำมันขึ้นกันจังครับบบ:smiley-sport017:

happymet
16-12-2010, 13:48
รอสมัครเข้าชมรมดมแก๊สอยู่ครับ อีกไม่นานใช่ไหมครับ อ.ต้น สำหรับ mcu ตัวนี้

เห็นอ.ต้น กำลังทดสอบตัวต้นแบบ อยู่ครับคาดว่าปีหน้าฟ้าใหม่คงได้เห็นตัวเป็นๆ และได้ทดสอบจริงครับ ผมรออยู่ครับ อิอิ:kapook-17340-6327:

happymet
16-12-2010, 13:52
ทำได้ยังไง คับ ผมยังทำไม่ได้เลย สุดยอด

ของผมมันเดิมๆ ครับน้า kob1 วิ่งแบบเรื่อยๆ มาเรียงๆ ครับ ไม่เหมือนน้า kob1 พกอาวุธลับไว้เต็มคันซะ ถ้ามีโอกาสอยากลองอาวุธลับซักกะหน่อยครับว่าเค้าแรงยังไงครับ....:smiley-transport020

Oho_Oho
17-12-2010, 08:46
เอ.....หรือว่าจะไปดมก่อนเลยแล้วค่อยติด mcu ทีหลังน้าๆว่าไงดีครับ ขอเสียงหน่อยครับ

Oho_Oho
17-12-2010, 08:58
เอ.....หรือว่าจะไปดมก่อนเลยแล้วค่อยติด mcu ทีหลังน้าๆว่าไงดีครับ ขอเสียงหน่อยครับ

kob1
17-12-2010, 09:51
ไปติดก่อนเลย ถ้าน้ำมันแพง คนติดเยอะ อุปกรณ์หายาก ราคาแพง คิวเยอะ ตอนนี้อุปกรณ์เยอะ ราคาไม่แพง คิวว่าง

kob1
17-12-2010, 09:52
เห็นอ.ต้น กำลังทดสอบตัวต้นแบบ อยู่ครับคาดว่าปีหน้าฟ้าใหม่คงได้เห็นตัวเป็นๆ และได้ทดสอบจริงครับ ผมรออยู่ครับ อิอิ:kapook-17340-6327:
อ.ต้น จะทำ mcu เป็นของขวัญปีใหม่

happymet
17-12-2010, 11:51

ถ้าศึกษามาพร้อมก็จัดได้เลยครับ คุยกับอ.ต้น และน้าๆ ท่านอื่นที่ติดตั้งเพื่อการแนะนำที่ใช้งานจริงครับ แล้วค่อยมาติด ตัวMCU อีกครั้งได้ครับ ช่วงนี้หม้อต้ม SHAP ขาดตลาดแต่อ.ต้น มีวิธีแก้ไข แล้วครับ

ส่วนของผมติดแก๊ส + กล่องคันเร่งไฟฟ้าครับ เหมือนพ่วงกล่องดันรางครับบ แรงแบบบ้านๆ ขับใช้งานปกติ เพื่อความประหยัด... ครับ:doraemon8:

happymet
17-12-2010, 11:53
อ.ต้น จะทำ mcu เป็นของขวัญปีใหม่

รอของขวัญปีใหม่ เดี๋ยวเช่นกันครับบ น้า kob1 :D

TON_GAS
19-12-2010, 00:23
รายงานล่าสุดครับ เนื่องจากวันก่อนได้ประกอบวงจรกล่องตัวต้นแบบไว้กับไทรตั้น แล้วมีปัญหาเล็กน้อยเนื่องจากมีสัญญาณรบกวนซึ่งเกิดจากอุปกรณ์บางตัวที่ไทรตั้นมันทำงาน รอการแก้ไขมา2วัน และเมื่อกี้ที่ผ่านมากฝ่ายเทคนิคก็จัดการแก้ไขให้ทำงานได้ตามต้องการแล้ว

พรุ่งนี้ก็จะเริ่มดำเนินการทดสอบการทำงานแบบเต็มที่ซะทีครับ

แต่ที่ทดสอบการ On แก๊สตลอดเวลาในขณะวิ่งลงทางชัน ก็เป็นไปตามคาดหมายครับ ไม่ต่างจากที่เราใช้น้ำมันอย่างเดียว มั่นใจได้เลยครับว่ามันจะไม่วิ่งลงเขาแบบไม่คิดชีวิตครับ เพราะระบบการจ่ายแก๊สที่ผมคิดขึ้นมามันทำงานตามความต้องการของเครื่องยนต์จริงๆครับ

ระบบการทำงานแบบคร่าวๆของกล่อง
1.จะเริ่มจ่ายแก๊สที่ 1100 รอบ และถ้ารอบต่ำกว่านั้นจะหน่วงเวลาประมาณ 2 วินาทีเพื่อทำการตัดแก๊ส อันนี้มีประโยชน์ครับสำหรับเกียร์ธรรมดา
2.จะแบ่งสเตปการปรับสัดส่วนของดีเซลให้ระเอียดมากขึ้นโดยแบ่งเป็น 3 ระยะการทำงานของรอบเครื่องยนต์ 1300-2000 2001-3000 และ 3001-4200 รอบ ดังนั้นความเหมาะสมในทุกๆย่านความเร็วรถมันจะมาด้วยกำลังและความประหยัดที่เพิ่มขึ้น เอาแค่ 2 ข้อพอก่อน

หวังว่าหลังปีใหม่ไปแล้วคงได้เห็นตัวจริงออกมาให้ได้เล่นกันครับ

kob1
19-12-2010, 12:50
รายงานล่าสุดครับ เนื่องจากวันก่อนได้ประกอบวงจรกล่องตัวต้นแบบไว้กับไทรตั้น แล้วมีปัญหาเล็กน้อยเนื่องจากมีสัญญาณรบกวนซึ่งเกิดจากอุปกรณ์บางตัวที่ไทรตั้นมันทำงาน รอการแก้ไขมา2วัน และเมื่อกี้ที่ผ่านมากฝ่ายเทคนิคก็จัดการแก้ไขให้ทำงานได้ตามต้องการแล้ว

พรุ่งนี้ก็จะเริ่มดำเนินการทดสอบการทำงานแบบเต็มที่ซะทีครับ

แต่ที่ทดสอบการ On แก๊สตลอดเวลาในขณะวิ่งลงทางชัน ก็เป็นไปตามคาดหมายครับ ไม่ต่างจากที่เราใช้น้ำมันอย่างเดียว มั่นใจได้เลยครับว่ามันจะไม่วิ่งลงเขาแบบไม่คิดชีวิตครับ เพราะระบบการจ่ายแก๊สที่ผมคิดขึ้นมามันทำงานตามความต้องการของเครื่องยนต์จริงๆครับ

ระบบการทำงานแบบคร่าวๆของกล่อง
1.จะเริ่มจ่ายแก๊สที่ 1100 รอบ และถ้ารอบต่ำกว่านั้นจะหน่วงเวลาประมาณ 2 วินาทีเพื่อทำการตัดแก๊ส อันนี้มีประโยชน์ครับสำหรับเกียร์ธรรมดา
2.จะแบ่งสเตปการปรับสัดส่วนของดีเซลให้ระเอียดมากขึ้นโดยแบ่งเป็น 3 ระยะการทำงานของรอบเครื่องยนต์ 1300-2000 2001-3000 และ 3001-4200 รอบ ดังนั้นความเหมาะสมในทุกๆย่านความเร็วรถมันจะมาด้วยกำลังและความประหยัดที่เพิ่มขึ้น เอาแค่ 2 ข้อพอก่อน

หวังว่าหลังปีใหม่ไปแล้วคงได้เห็นตัวจริงออกมาให้ได้เล่นกันครับ
สุดยอดคับ อ.ต้น เดี๋ยววันนี้จะเข้าไปหาคับ

happymet
19-12-2010, 16:12
สุดยอดคับ อ.ต้น เดี๋ยววันนี้จะเข้าไปหาคับ

อย่าลืมมารายงานสดให้ด้วยน่ะครับ อิอิ:smiley-sport001:

kob1
20-12-2010, 10:13
มารายงานคับ หลังจากได้เข้าไปปรับแต่ง ไม่อยากจะเชื่อถ้าไม่ได้ลอง อ.ต้นได้นำท่อเดินแก๊สมาปรับแต่งดูด้วยตาเปล่าไม่อยากเชื่อว่าจะช่วยอะไรได้ แตพอลองทำดู แล้วออกไปเทส ที่เดิม การขับนุ่มนวลกว่าเดิม ปลายไหลถึง 170 กลับมาบอกอ.ต้นว่า ไม่โดนใจวัยรุ่น อ.ต้น เลยจัดการ โมดิฟาย ท่าแก๊สให้ใหม่ เอาไปเทสอีก โอ๊ย สุโข่ย เลย งานนี้ แรงกว่าตอนเดิมอีก รอบมาเร็ว คันเร่งเบาขึ้น แตะเบาๆ ก็มา อ.ต้น บอกว่าลดรู แก๊สให้ยาวกว่าเดิม เรื่องความประหยัด เดี๋ยวจะรายงานให้ทราบ แต่ตอนนี้แรงมาก ชอบๆ แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะประหยัดกว่าเดิม เพราะกดคันเร่งน้อยลง แต่รถมีกำลังเพิ่ม

happymet
20-12-2010, 10:32
มารายงานคับ หลังจากได้เข้าไปปรับแต่ง ไม่อยากจะเชื่อถ้าไม่ได้ลอง อ.ต้นได้นำท่อเดินแก๊สมาปรับแต่งดูด้วยตาเปล่าไม่อยากเชื่อว่าจะช่วยอะไรได้ แตพอลองทำดู แล้วออกไปเทส ที่เดิม การขับนุ่มนวลกว่าเดิม ปลายไหลถึง 170 กลับมาบอกอ.ต้นว่า ไม่โดนใจวัยรุ่น อ.ต้น เลยจัดการ โมดิฟาย ท่าแก๊สให้ใหม่ เอาไปเทสอีก โอ๊ย สุโข่ย เลย งานนี้ แรงกว่าตอนเดิมอีก รอบมาเร็ว คันเร่งเบาขึ้น แตะเบาๆ ก็มา อ.ต้น บอกว่าลดรู แก๊สให้ยาวกว่าเดิม เรื่องความประหยัด เดี๋ยวจะรายงานให้ทราบ แต่ตอนนี้แรงมาก ชอบๆ แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะประหยัดกว่าเดิม เพราะกดคันเร่งน้อยลง แต่รถมีกำลังเพิ่ม

เอามาล่อเป้าซะขนาดนี้เลยน่ะน้า kob1 ขาแรงคงหูพึ่งน่าดูครับบ แล้วได้ลอง MCU ตัวต้นแบบหรือเปล่าครับ หน้าตาเป็นไงน่ะ อิอิ รอผลกันต่อไปครับสำหรับน้า kob1 ครับ:kapook-17202-3451:

happymet
20-12-2010, 10:46
เมื่อวานวันอาทิตย์ ว่างและถึงเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วครับ จึงได้ทำการเปลี่ยนเองเลยครับ ซื้ออุปกรณ์ต่างมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะเลยครับ เพราะอยากทำเอง
มีชุดประแจบล็อก , บล๊อกถอดกรองน้ำมันเครื่อง , กรองน้ำมันเครื่อง+แหวน ซื้อจากศูนย์ , น้ำมันเครื่อง mobil1 semi 10w 30 6 ลิตร + 1 ลิตร เผื่อไว้
ถอดยากอยู่เหมือนกันครับ กรองน้ำมันเครื่อง แต่ทำเรื่อยๆครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องปล่อยทิ้งไว้ตั้งแต่เที่ยงยัน 5โมงเย็นเติมน้ำมันเครื่องไป 6 ลิตรก่อนตรวจดูใช้ได้ถึงขีดเต็มปิดฝาสตาร์ทรถดู อืมเสียงเครื่องเงียบใช้ได้ครับ หยีบเร่งดูมีกำลังมากขึ้นครับ ไว้ค่อยทดสอบวิ่งดูอีกครั้งครับ

kob1
20-12-2010, 11:43
เอามาล่อเป้าซะขนาดนี้เลยน่ะน้า kob1 ขาแรงคงหูพึ่งน่าดูครับบ แล้วได้ลอง MCU ตัวต้นแบบหรือเปล่าครับ หน้าตาเป็นไงน่ะ อิอิ รอผลกันต่อไปครับสำหรับน้า kob1 ครับ:kapook-17202-3451:
เห็นแล้วคับ ตัวต้นแบบ แต่ไม่ได้อยู่ทดลอง ให้อ. ต้นทดลองเอง ตัวต้นแบบ แบบจริงๆ ยังไงให้ อ.ต้น มารายงานเองดีกว่า

mook
20-12-2010, 20:36
ตั้งตารอ Mcu ครับ อ.ต้น หนึ่งในสมาชิกดมแก๊ส

TON_GAS
21-12-2010, 10:00

แต่ที่ทดสอบการ On แก๊สตลอดเวลาในขณะวิ่งลงทางชัน ก็เป็นไปตามคาดหมายครับ ไม่ต่างจากที่เราใช้น้ำมันอย่างเดียว มั่นใจได้เลยครับว่ามันจะไม่วิ่งลงเขาแบบไม่คิดชีวิตครับ เพราะระบบการจ่ายแก๊สที่ผมคิดขึ้นมามันทำงานตามความต้องการจริงๆครับ

ระบบการทำงานแบบคร่าวๆของกล่อง MCU
1.จะเริ่มจ่ายแก๊สที่ 1100 รอบ และจะตัดเมื่อรอบต่ำกว่านั้นแต่จะหน่วงเวลาประมาณ 2 วินาทีเพื่อทำการตัดแก๊ส อันนี้มีประโยชน์ครับสำหรับเกียร์ธรรมดา

2.จะแบ่งสเตปการปรับสัดส่วนของดีเซลให้ระเอียดมากขึ้นโดยแบ่งเป็น 3 ระยะการทำงานของรอบเครื่องยนต์ 1300-2000 2001-3000 และ 3001-4200 รอบ ดังนั้นความเหมาะสมในทุกๆย่านความเร็วรถมันจะมาด้วยกำลังและความประหยัดที่เพิ่มขึ้น

3.เอาอุณหภูมิน้ำเข้ามาเป็นเงื่อนไขสำคัญด้วยครับ โดยจะเริ่มระบบได้ก็ต้องมี 80 องศา และจะงดจ่ายแก๊สเมื่ออุณหภูมิน้ำสูงเกิน 98 องศา อันนี้กันไว้สำหรับขาแรงทั้งหลายครับ

เหตุผลเพิ่มเติมเรื่องอุณหภูมิ โดยปกติเครื่องคอมมอนเรียวจะจ่ายน้ำมันเพิ่มมากกว่าปกติถ้าอุณหภูมิน้ำยังไม่ถึง 82 องศา และขณะที่น้ำยังไม่ร้อนก็จะไม่สามารถทำให้แก๊สเป็นไอได้เต็มที่ครับ ทำให้สัดส่วนการเผาไหม้มันเข้มไปมันจะเปลืองเสียเปล่าๆครับ สังเกตุดูครับตอนอากาศเย็นหรือเครื่องเย็นรถมันจะแรงดีครับ ด้วยเกร็ดเล็กๆน้อยๆนี้ผมไม่ปล่อยไว้ เอามันมาเป็นประโยชน์ครับ

และยังมีระบบเรื่องความปลอดภัยอีก คิดคร่าวๆก็ 4 ระดับเข้าไปแล้ว สงสัยมันจะเป็นกล่องแก๊สดีเซลระดับเทพซะละมั๊งคราวนี้

kob1
21-12-2010, 10:13
เหตุผลเพิ่มเติมเรื่องอุณหภูมิ โดยปกติเครื่องคอมมอนเรียวจะจ่ายน้ำมันเพิ่มมากกว่าปกติถ้าอุณหภูมิน้ำยังไม่ถึง 82 องศา และขณะที่น้ำยังไม่ร้อนก็จะไม่สามารถทำให้แก๊สเป็นไอได้เต็มที่ครับ ทำให้สัดส่วนการเผาไหม้มันเข้มไปมันจะเปลืองเสียเปล่าๆครับ สังเกตุดูครับตอนอากาศเย็นหรือเครื่องเย็นรถมันจะแรงดีครับ ด้วยเกร็ดเล็กๆน้อยๆนี้ผมไม่ปล่อยไว้ เอามันมาเป็นประโยชน์ครับ

และยังมีระบบเรื่องความปลอดภัยอีก คิดคร่าวๆก็ 4 ระดับเข้าไปแล้ว สงสัยมันจะเป็นกล่องแก๊สดีเซลระดับเทพซะละมั๊งคราวนี้
มันสุดยอด คับ ได้ฟังแล้ว ต้องทึ่ง อ.ต้น ที่คิดได้รอบคอบ ผมคนหนึ่งละที่เชื่อในความสามารถ ของอ.ต้น ผมไม่เชื่อใครง่ายๆ แต่ผมก็เชื่อแกไปแล้ว ว่ามันต้องดีจริง ไม่ดีไม่มาบอกกล่าว หลังจากเจอกับตัวเองเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไม่น่าเชื่อท่อเหล็กอันเดียวทำให้รถแรงได้ดังใจ

happymet
21-12-2010, 10:53

สุดยอดครับอ.ต้น ตั้งตารอผลที่แน่นอนครับ คงมีดีกว่านี้ครับ :smiley-sport020:

kru_keng
21-12-2010, 10:54
ยังติดตามผลงานตลอดครับ อ.ต้น ช่วงนี้ก็ ชิวๆๆ ไม่มีเพิ่มเติมไร งั้นไว้หลังปีใหม่นี้คงต้องจัดโปรแกรมเที่ยวกรุงเทพฯ อีกรอบแระ ไปอัพเดตเทคโนฯ ใหม่ๆ ....

fresh-sky
23-12-2010, 08:44
ลุ้นว่าจะได้ติดก่อนปีใหม่ หยุดยาวจะได้เที่ยวสบายใจ ไม่เปลืองน้ำมัน
แต่ไม่เป็นไร รอหลังปีใหม่ก็ด้าย

23-12-2010, 08:52
แฟนคลับรอกันเยอะแล้ว อ.ต้น (ผมด้วย) อิ อิ อิ.

pond_ptt
23-12-2010, 22:01
อ.เรามีนัดกันวันจันทร์นะครับ
จะแรงมั่ง(แรงนิดๆ)

happymet
24-12-2010, 09:48
อ.เรามีนัดกันวันจันทร์นะครับ
จะแรงมั่ง(แรงนิดๆ)

ยินดีต้อนรับครับ สำหรับความประหยัดที่ต้องการครับ :smiley-sport017:

pond_ptt
24-12-2010, 18:27
ขอบคุณมากมาย
:smiley-transport012

TON_GAS
25-12-2010, 19:07
กลับมาแล้วครับ รายงานกันเลย
เริ่มต้นจากเมื่อเย็นวันพุธได้ให้น้องเขามาแก้ไขกล่องตัวต้นแบบเพื่อให้สามารถใช้งานได้ก่อนเพราะติดปัญหาบางประการ และจะเดินทางเช้าวันพรุ่งนี้ตี 5
แต่ก็ทำจนได้และปรับจูนแบบคร่าวๆไปวิ่งทดสอบก่อน เมื่อเห็นว่าทำงานได้ก็จัดการเติมน้ำมันและแก๊สเต็มถัง จัดสัมภาระ ล้างรถ กว่าจะเสร็จก็ 5 ทุ่ม ได้นอน 4 ชม.เอง เช้าตี 5 ล้อหมุนครับ

การเดินทางใช้ความเร็วประมาณ 120 - 150 ใช้เส้นทางหมายเลข 24 ที่หมาย อ.บุญทริก ตลอดการเดินทางรู้สึกว่าอัตราเร่งไม่ได้ดังใจเลย เข็มน้ำมันลงเร็วกว่าก่อน คิดว่าน้ำหนักผู้โดยสารและของที่บรรทุกและเป็นการใช้ความเร็ววิ่งขึ้นทางลาดชัน ถึงที่หมายประมาณ บ่ายโมง แต่ก่อนทำภาระกิจก็ไม่ลืมถ่ายรูปมายืนยันครับ ไมล์รถ 575 กม.หักวิ่งไปเติมน้ำมันก่อนเข้าบ้าน 5 กม. ระยะจริง 570 กม. ระยะทางที่ Gps 604.1 กม.ตั้งแต่หน้าบ้านถึงที่หมาย จะเห็นได้ว่ามันต่างกันมากพอควรครับสำหรับยาง 265/70 R16 แต่ถ้ายางเดิมรถระยะทางจะมากกว่า Gps ครับ

TON_GAS
25-12-2010, 19:39
เมื่อเสร็จสิ้นภาระกิจก็ส่งผู้โดยสารที่สนามบิน จ.อุบล ผมเดินทางต่อที่หมายบ้านดง จ.ยโสธร ประมาณ 2 ทุ่มครับ เช้ามาก็จัดการเติมน้ำมันและแก๊สครับ

เติมน้ำมัน 60.18 ลิตร กับระยะทาง 791 กม.ตามไมล์รถ = 13.14 กม./ลิตร
เติมแก๊ส 32.8 ลิตร กับระยะทาง 795 กม. = 24.23 กม./ลิตร

จากข้อมูลจะเห็นได้ว่า ทั้งน้ำหนักบรรทุก และความเร็วที่ใช้ วิ่งขึ้นทางชัน อัตราการกินแก๊สถือว่าน้อยมากเป็นผลทำให้เสียน้ำมันไปมากกว่าที่ควร ก็เลยทำการแก้ไขโดยวัดค่าการทำงานของกล่อง และปรับใหม่ทั้งหมด ใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมง และทำการเปลี่ยนอุปกรณ์สำหรับจ่ายแก๊สใหม่ ลองวิ่งดู OK เลย อัตราเร่งมาแบบโดนใจ กะว่าขากลับรถเบาทำสถิติใหม่แน่คราวนี้

เช้ามาผิดคาดครับ ข้าวสารมารอไว้ 8 กระสอบ พร้อมสำภาระและผู้โดยสารเต็มเพียบ เล่นเอาแก้มยางยิ้ม ก้มลงดูแหนบเหยียดตรงเชียว ดีนะเสริมมา 2 นิ้วไม่ระคายครับ ออกเดินทาง 9 โมง เข้าเมืองเติมลมยาง 34/45 วิ่งดูรู้สึกดีขึ้นครับ ระยะทาง GPS ถึงที่หมายคลองสาม 525 กม. ใช้ความเร็วเดินทาง 110-120 ขับขี่แบบไม่ห้าวหาญ ถึงคลองสาม 16.09 น. ไมล์รถโชว์ 509.8 กม.(หักออก 18 กม.ครับตอนเซ็ท GPS วิ่งมาแล้ว 18 กม.) เหลือระยะไมล์รถ 491.8 กม.ดูจากเข็มน้ำมันแล้วคาดว่าน่าจะมี 17 Up ส่วนแก๊สเข็มลงมานิดเดียวครับ พรุ่งนี้ผมเติมทั้ง 2 อย่างจะมาเพิ่มเติมข้อมูลกันอีกทีครับ

TON_GAS
25-12-2010, 19:40
เข็มน้ำมัน และ แก๊สครับ

fresh-sky
26-12-2010, 11:25
รอไปเรื่อยๆ

evoda3
26-12-2010, 13:42
ของผมไม่ได้ติดแกส 500โลเข็มจะอยู่ที่ขีดช่องสุดท้ายแล้วอ้ะถังนึงได้ 650โลก็หรูแล้ว

TON_GAS
26-12-2010, 21:25
ผลมาแล้วรายงานช้าหน่อยครับพึ่งจะเสร็จงานเมื่อตะกี้

ระยะทาง 514 กม.ใช้ดีเซล 30.67 ลิตร = 16.75 กม./ลิตร
ระยะทาง 511 กม. ใช้ Lpg 18.75 ลิตร = 27.25 กม./ลิตร

นี่ถ้าไม่หลงไปรถติดในตัวเมืองโคราช น่าจะมี 17 น้า.....แหมยอดตกเลย

คราวนี้มาวิเคราะกัน จะเห็นได้ว่ากล่องใหม่สามารถลดการบริโภคแก๊สไปได้มากทีเดียวเชียว และยังคงประหยัดดีเซลให้อยู่ในระดับที่ดีโดยที่โหลดรถหนักขนาดนี้ ปกติกินแก๊สประมาณ 18-20 โลลิตรครับ เพราะถ้าดีเซลเฉียด 17 การกินแก๊สก็เพิ่มขึ้นตามกันครับ

นี่เป็นผลการปรับจูนเบื้องต้น ทิศทางมาดีอย่างที่คาดไว้ครับ ส่วนฟิลลิ่งการขับขี่เนียนดีมาก ลงทางชันหลายเนินผ่านครับปลอดภัยครับ การที่ระบบผมเปิดแก๊สตลอดในขณะวิ่งลงทางชันมันไม่ได้ส่งผลทำให้ความเร็วเพิ่มไปกว่าเดิมเมื่อยกคันเร่ง อันนี้น่าภูมิใจครับ เพราะระบบหัวฉีดหรือที่มีกล่อง Ecu อื่นๆไม่สามารถทำได้เหมือนระบบที่ผมทำครับ เขาเหล่านั้นยังต้องมีสวิทไว้ตัดแก๊สตอนยกคันเร่งเหมือนกันทุกค่ายครับ

ผมจะใช้เวลาจากนี้ไม่น่าเกินเดือนเก็บข้อมูลไว้ทำโปรแกรมให้กล่องทำงานให้ดีที่สุดครับ เมื่อสมบูรณ์เริ่มผลิตได้ก็คงจะต้นๆกุมภาซะล่ะมั๊ง ยังไงก็ขอขอบคุณทุกๆท่านที่คอยติดตามผลงานและเฝ้ารอ ผมรับประกันว่าไม่ผิดหวังครับ

happymet
27-12-2010, 14:52
ดีจังครับ แหมะระยะไกลๆแล้วเห็นผลดีมากๆครับ เหมาะกับขับยาวๆ ครับ แต่ถ้าขับในเมืองจะเป็นไงบ้างน่ะ อ.ต้นครับ และมีผลกับกล่องคันเร่งไฟฟ้าของผมหรือเปล่าครับ ตอนนี้ำกำลังไปได้ดีกับกล่องคันเร่งเบอร์สอง อยู่ครับ และได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วด้วยการเร่งเครื่อง เปลี่ยนเกียร์มันเนียนๆ ไม่มีสะดุดดีมากกว่าเดิมมากมายครับ... รอผลรายงานจากอ.ต้น กันต่อไปครับ

TON_GAS
27-12-2010, 17:23
ดีจังครับ แหมะระยะไกลๆแล้วเห็นผลดีมากๆครับ เหมาะกับขับยาวๆ ครับ แต่ถ้าขับในเมืองจะเป็นไงบ้างน่ะ อ.ต้นครับ และมีผลกับกล่องคันเร่งไฟฟ้าของผมหรือเปล่าครับ ตอนนี้ำกำลังไปได้ดีกับกล่องคันเร่งเบอร์สอง อยู่ครับ และได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วด้วยการเร่งเครื่อง เปลี่ยนเกียร์มันเนียนๆ ไม่มีสะดุดดีมากกว่าเดิมมากมายครับ... รอผลรายงานจากอ.ต้น กันต่อไปครับ

กล่องตัวใหม่จะสามารถทำให้การออกตัวได้ดีแบบน้องๆ กล่องคันเร่งไฟฟ้าครับและจะเน้นการขับขี่ในเมืองที่ความเร็วไม่มากให้ได้ความประหยัดเพิ่มขึ้น ส่วนความเร็วเดินทางดีอยู่แล้วก็จะดีเพิ่มขึ้นเพราะสามารถจูนให้ได้ดีเท่าที่เราต้องการให้มากที่สุด ส่วนความเร็วปลายสามารถจูนได้จนถึง 185 กม./ชม.แบบไม่รอมาก ซึ่งกล่องเดิมถ้าเกิน 160-170 จะค่อยๆไหลครับ ส่วนบางคันกดไปจนถึง 185 แบบง่ายๆอันนี้เป็นความสามารถเฉพาะตัวของรถคันนั้นครับ ซึ่งที่ผ่านมาปรับสูตรเท่ากันแต่แรงไม่เท่ากัน แต่ผมว่าใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้าระดับ 2 บวก LPG อันนี้น่าอิจฉาครับ ทั้งแรง ทั้งเซฟ

happymet
27-12-2010, 20:32
กล่องตัวใหม่จะสามารถทำให้การออกตัวได้ดีแบบน้องๆ กล่องคันเร่งไฟฟ้าครับและจะเน้นการขับขี่ในเมืองที่ความเร็วไม่มากให้ได้ความประหยัดเพิ่มขึ้น ส่วนความเร็วเดินทางดีอยู่แล้วก็จะดีเพิ่มขึ้นเพราะสามารถจูนให้ได้ดีเท่าที่เราต้องการให้มากที่สุด ส่วนความเร็วปลายสามารถจูนได้จนถึง 185 กม./ชม.แบบไม่รอมาก ซึ่งกล่องเดิมถ้าเกิน 160-170 จะค่อยๆไหลครับ ส่วนบางคันกดไปจนถึง 185 แบบง่ายๆอันนี้เป็นความสามารถเฉพาะตัวของรถคันนั้นครับ ซึ่งที่ผ่านมาปรับสูตรเท่ากันแต่แรงไม่เท่ากัน แต่ผมว่าใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้าระดับ 2 บวก LPG อันนี้น่าอิจฉาครับ ทั้งแรง ทั้งเซฟ

อย่างนี้ต้องลองกล่องตัวใหม่ด้วยจะได้รู้ผลว่าจะเป็นไปทิศทางไหนเพิ่มเติมครับ เพราะคาดว่าน่าจะช่วยได้อีกน่ะครับ หลังจากที่อ.ต้น ได้ทดสอบเบื้องต้นแล้ว เป็นไปในทิศทางที่ดี คงต้องรอผลทดสอบกันต่อไปครับ

evoda3
27-12-2010, 20:50
ล้อ 20 มีใครติดยัง กินมากกว่าล้อปกติป่าว

pond_ptt
28-12-2010, 16:45
เมื่อวานไปติดแก๊สกับ อ.ต้นมาแต่ยังไม่ได้ลองทดสอบอัตราสิ้นเปลื่องได้ผลเมื่อไหร่จะมารายงานผลให้ทราบครับ
กระเป๋าเบาเลย ....อิอิ

happymet
28-12-2010, 16:56
เมื่อวานไปติดแก๊สกับ อ.ต้นมาแต่ยังไม่ได้ลองทดสอบอัตราสิ้นเปลื่องได้ผลเมื่อไหร่จะมารายงานผลให้ทราบครับ

ยินดีต้อนรับครับ ค่อยๆ ปรับใช้ไปครับ มีอะไรก็นำมาโพสในนี้ได้ครับ น้าๆหลายท่านยินดีช่วยเหลือครับ อิอิ:Banane35:

oattanagit
28-12-2010, 19:25
เห็นมีเพิ่ม กล่อง+ทำ นั่น นี่ เพิ่ม แล้ว แรง และ ประเพิ่ม อีก

มีสูตรตายตัวมั๊ยครับสำหรับวิ่งเท้าหนักในกรุงเทพรถติดและทางด่วนรีบๆ 140-170

ขอแบบกิโลละไม่เกิน 2 บาท หากมีแนะนำหน่อยครับ

หลังปีใหม่จะได้เข้าไปติดตั้ง (กล่องหรืออะไรที่ต้องทำเพิ่มนี่ทำที่ไหนราคาเท่าไหรครับ)

ลืมบอก พลัส ออโต้ แม็ก 17" เดิมๆ ลง โปร 3.2 มาเท่านั้น ไม่ได้อุดไม่ได้เพิ่มอะไรเลย

evoda3
29-12-2010, 07:58
แจ้ง สมช และขออนุญาต อ.ต้นครับ
การติดแก๊ส ระหว่างที่ผ่อนอยู่กะไฟแนนท์และมีประกันชั้น1 เพิ่มทุน+เบี้ย (ป2 + ป3 + = แจ้งด้วย)
สามารถติดแก๊สได้แต่ให้แจ้งกับ ประกันนั้นๆเพื่อเพิ่มความคุ้มครองอุปกรณ์และภัยจากเหตุแก๊ส ทุนประกันเพิ่มตามราคาที่ติดแกส และต้องมีใบวิศวะกรตรวจสอบการติดตั้ง จะมีใบคุมครองควรไปแจ้งเปลี่ยนแปลงเชื้อเพลิงเพิ่มที่ขนส่งโดยนำรถไปตรวจและลงเล่มจะมีใบจาก ขนส่งมาให้ แล้วเราเอาไปให้ไฟแนนท์เพื่อนำเล่มไปอัพเดท ครับ
***เหตุที่ต้องแจ้ง ขนส่ง เวลาเกิดอุบัติเหตุ ประกันจะได้ไม่ งอแงกะเราเหมือนเวลาเราชนแล้วไม่มีใบขับขี่ ฝากเรื่องนี้ด้วยนะครับ เพื่อความสบายใจในการใช้รถ
ส่วนใครไม่มีประกันรถ ก็ติดกันตามสบายเลยครับ แต่แจ้งขนส่งดีที่สุดครับ เดี๋ยวท่านตำรวจหาเรื่องเอาตังค์เราอีก

kob1
29-12-2010, 09:37
ไปเติมแก๊สมาแล้ว ได้ความประหยัดแก๊สเพิ่มขึ้นจากเดิมได้ 18-20 กม/ลิตรวิ่งในเมือง หลังจากไปปรับแต่งท่อแก๊ส รีดรู ได้25.4 กม/ลิตร วิ่งในเมือง ส่วนน้ำมันเท่าเดิม 12.5-13กม/ลิตร วิ่งในเมือง คับ ส่วนทางไกลยังไม่ได้ไปไหน ขอถามถ้าผมลดน้ำมันลงมาจะทำให้แรงบิดลดลงไหมคับ อ.ต้นตอบด้วย

TON_GAS
31-12-2010, 09:39
ไปเติมแก๊สมาแล้ว ได้ความประหยัดแก๊สเพิ่มขึ้นจากเดิมได้ 18-20 กม/ลิตรวิ่งในเมือง หลังจากไปปรับแต่งท่อแก๊ส รีดรู ได้25.4 กม/ลิตร วิ่งในเมือง ส่วนน้ำมันเท่าเดิม 12.5-13กม/ลิตร วิ่งในเมือง คับ ส่วนทางไกลยังไม่ได้ไปไหน ขอถามถ้าผมลดน้ำมันลงมาจะทำให้แรงบิดลดลงไหมคับ อ.ต้นตอบด้วย

ลองได้ครับ Kob1 อัตราเร่งที่ถูกใจในขณะที่จ่ายแก๊สน้อยลงจากเดิม คราวนี้ให้เปิดกล่องแล้วปรับ VR หมุนตามเข็มนาฬิกา เริ่มต้นประมาณสัก 15 นาทีก่อนแล้วลองวิ่งดู ถ้ายังดีอยู่ให้ขยับเพิ่มอีก 15 นาที คราวนี้ถ้าแย่ลงให้ขยับแก๊สตาม แต่ทุกขั้นตอนให้จดรายละเอียดเอาไว้ จะได้กลับบ้านเก่าถูกเมื่อค่าที่ได้แย่ลงกว่าเดิม การค้นคว้าคือการพัฒนาครับ ได้ผลอย่างไรโทรมา

happymet
31-12-2010, 09:51
อ.ต้น ครับทดสอบ กล่อง Mcu เป็นอย่างไรบ้างครับ
อวยพรส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ขอให้มีความสุขสำหรับปีใหม่สิ่งดีๆมีมาตลอดปีใหม่น่ะครับ

TON_GAS
31-12-2010, 10:25
อ.ต้น ครับทดสอบ กล่อง Mcu เป็นอย่างไรบ้างครับ
อวยพรส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ขอให้มีความสุขสำหรับปีใหม่สิ่งดีๆมีมาตลอดปีใหม่น่ะครับ

ช่วงนี้ก็ได้ทดสอบบ้างบางครั้ง เพราะมีงานที่ต้องทำให้ท่านอื่นที่ไปติดตั้งมาจากค่ายอื่นซึ่งไม่มีความรู้จริงในเรื่องการใช้พลังงานร่วม LPG ดีเซล และเท่าที่ผมฟังมามันยังมีอีกมากที่ทำกันเอาแต่ได้ ขาดความรับผิดชอบ ลำพังแค่อบรมมาไม่กี่ชั่วโมงแล้วเป็นตัวแทนสั่งสินค้ามาติดตั้งให้ลูกค้า ผมว่ามันเอาเปรียบผู้บริโภคมากไปครับ ก็ได้แต่รับฟังข้อมูลและก็แก้ไขให้บางท่านที่พอแก้ไขได้เท่านั้นครับ

ส่วนข้อมูลที่ลองใช้งาน MCU ในเบื้องต้น ดีตามที่คาดครับ ในช่วงความเร็วประมาณ 40-60 ในเมืองที่รถไม่ติดขัดสามารถลอยตัวได้ดี คันเร่งกดเบากว่าเดิม และอัตราเร่งต่อเนื่องตั้งแต่เริ่มลดน้ำมันระดับ 1-2 แยกกันไม่ออกเลยครับเนียนมาก
ส่วนความเร็วปลายยังไม่ได้ทดสอบ เอารอบการทำงานที่ใช้กันส่วนใหญ่ให้ดีก่อนครับยังพอมีเวลาครับ

happymet
31-12-2010, 10:51
ช่วงนี้ก็ได้ทดสอบบ้างบางครั้ง เพราะมีงานที่ต้องทำให้ท่านอื่นที่ไปติดตั้งมาจากค่ายอื่นซึ่งไม่มีความรู้จริงในเรื่องการใช้พลังงานร่วม LPG ดีเซล และเท่าที่ผมฟังมามันยังมีอีกมากที่ทำกันเอาแต่ได้ ขาดความรับผิดชอบ ลำพังแค่อบรมมาไม่กี่ชั่วโมงแล้วเป็นตัวแทนสั่งสินค้ามาติดตั้งให้ลูกค้า ผมว่ามันเอาเปรียบผู้บริโภคมากไปครับ ก็ได้แต่รับฟังข้อมูลและก็แก้ไขให้บางท่านที่พอแก้ไขได้เท่านั้นครับ

ส่วนข้อมูลที่ลองใช้งาน MCU ในเบื้องต้น ดีตามที่คาดครับ ในช่วงความเร็วประมาณ 40-60 ในเมืองที่รถไม่ติดขัดสามารถลอยตัวได้ดี คันเร่งกดเบากว่าเดิม และอัตราเร่งต่อเนื่องตั้งแต่เริ่มลดน้ำมันระดับ 1-2 แยกกันไม่ออกเลยครับเนียนมาก
ส่วนความเร็วปลายยังไม่ได้ทดสอบ เอารอบการทำงานที่ใช้กันส่วนใหญ่ให้ดีก่อนครับยังพอมีเวลาครับ

สาเหตุที่คนส่วนใหญ่กลัวการติดตั้งที่ไม่ได้คุณภาพ การเอาใจใส่ในรายละเอียดและคำชี้แจงและชี้แนะ ที่ถูกต้องและไม่เกินจริง และภาพลบเก่าๆ ทำให้คนส่วนใหญ่กลัวที่จะเปลี่ยนมาติดแก๊สครับ ต้องใช้เวลาพิสูจน์กันนานครับ ซึ่งผมเองก็ได้ศึกษาและติดตามมาจากหลายสำนัก และน้าๆ ที่ได้ติดตั้งและทดสอบกันยาวนาน จนมั่นใจกับหลายๆ อย่างที่อ.ต้น ได้ทดลองและทดสอบการใช้งานจริง นี่คือสิ่งที่มีผลระยะยาวแบบปากต่อปาก ไม่ต้องโฆษณาให้มาก และจะยังติดตามต่อไปครับ กับการพัฒนาสิ่งดีๆที่ใช้ได้จริง...

เห็นผลทดสอบเบื้องต้นของอ.ต้นแล้วน่าติดตามต่อครับ :smiley-sport010:

happymet
03-01-2011, 10:52
มารายงานความประหยัดครับ

เมื่อวานมีเวลาว่าง แก๊สขึ้นไฟแดงแล้ว จึงได้ไปเติมแก๊สครับ ช่วงค่ำๆ รถขาเข้า กทม.ติดมหาศาลเลยครับ แล้วบายพาสปากช่อง ไปทางฟาร์มโชคชัย กลางดง ยาวเป็น กิโลๆเลยครับ น่าจะติดสะสมมาจากแถวเขื่อนลำตะคลองครับ ขาออกนี่ว่างโล่ง อิอิขับสบายเลย ครับ

แก๊ส ราคา 11.60 บ. เติม 19.82 ลิตร ราคารวม 230 บ.
วิ่งมาได้ 526.3 กม หาค่ากินแก๊ส 26.55 กม / ลิตร ตก 0.43 บาท/กม.

โดยเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า เบอร์ 2 ครับ ส่วนน้ำมันยังไม่ถึงครึ่งถังครับ น่าจะเลย 600 กม. ไปครับ ยังกินปกติครับ เหมือนๆกลับที่ได้บันทึกไว้ครับ

TON_GAS
03-01-2011, 12:39
เมื่อกี้ไปทดสอบที่สนามทดสอบมาครับ ผลการปรับแต่งดีมากครับ
เริ่มจากที่รอบต่ำๆ ที่ 60 กม./ชม. เดิมตำแหน่งคันเร่งอยู่ที่ 30 เมื่อเข้าระบบ ตำแหน่งคันเร่งลดลงเหลือ 27 ครับ

ส่วนรอบกลางมาไวและลอยตัวได้ดี ความเร็ว 100 ตำแหน่งคันเร่ง ที่ 35 บางครั้งลงมาลอยตัวที่ 34 เมื่อเทียบจากเดิมรถจะอยู่ที่ 41

ความเร็วปลายวิ่งสวนทางลม และปรับระดับการทำงานในรอบสูงไว้ที่ 3000 รอบขึ้นไป สามารถทำความเร็วได้ 177 ก.ม./ชม.(gps) ที่ระยะทางไม่ถึง 2 กม.และยังสามารถไหลไปได้อีก (คันเร่งเหลืออีกเยอะ)

รอบสุดท้ายได้ปรับระดับการทำงานในรอบสูงให้ทำงานตั้งแต่ 3500 รอบเพื่อที่จะคงความประหยัดไว้ที่ความเร็วก่อนถึง 150 ไว้ให้ได้มากที่สุด และสัดส่วนที่พอดีในช่วงความเร็วสูงๆ ผลที่ได้ช่วง 160-180 กม.มาไวกว่าเดิมครับ

ความร้อนหม้อน้ำที่อ่านได้อยู่ที่ 91 องศา เมื่อยกคันเร่งก็กลับมาอยู่ที่ 88 องศาดังเดิม และผมลองออกตัวแรงๆ ลากรอบจนถึง 4000 รอบ ที่เกียร์ 2,3 เพื่อที่จะดูว่าจะมีเสียงแกร๊กหรือไม่ ปรากฏว่าผ่านครับไม่มีให้ได้ยิน ที่ผมทดสอบขนาดนี้เพื่อให้มั่นใจได้เลยว่า เมื่อติดตั้งไปแล้วใช้งานได้ตามปกติครับ และในบางอารมณ์ของผู้ขับขี่เกิดอยากจะกดซัก 180 หรือมากกว่านั้นในบางครั้งก็สามารถทำได้ไม่มีข้อจำกัดใดๆ แต่ก็ให้คิดเสมอว่าความปลอดภัยแล้วก็อย่าประมาทเป็นดีที่สุดครับ

happymet
03-01-2011, 14:05
เมื่อกี้ไปทดสอบที่สนามทดสอบมาครับ ผลการปรับแต่งดีมากครับ
เริ่มจากที่รอบต่ำๆ ที่ 60 กม./ชม. เดิมตำแหน่งคันเร่งอยู่ที่ 30 เมื่อเข้าระบบ ตำแหน่งคันเร่งลดลงเหลือ 27 ครับ

ส่วนรอบกลางมาไวและลอยตัวได้ดี ความเร็ว 100 ตำแหน่งคันเร่ง ที่ 35 บางครั้งลงมาลอยตัวที่ 34 เมื่อเทียบจากเดิมรถจะอยู่ที่ 41

ความเร็วปลายวิ่งสวนทางลม และปรับระดับการทำงานในรอบสูงไว้ที่ 3000 รอบขึ้นไป สามารถทำความเร็วได้ 177 ก.ม./ชม.(gps) ที่ระยะทางไม่ถึง 2 กม.และยังสามารถไหลไปได้อีก (คันเร่งเหลืออีกเยอะ)

รอบสุดท้ายได้ปรับระดับการทำงานในรอบสูงให้ทำงานตั้งแต่ 3500 รอบเพื่อที่จะคงความประหยัดไว้ที่ความเร็วก่อนถึง 150 ไว้ให้ได้มากที่สุด และสัดส่วนที่พอดีในช่วงความเร็วสูงๆ ผลที่ได้ช่วง 160-180 กม.มาไวกว่าเดิมครับ

ความร้อนหม้อน้ำที่อ่านได้อยู่ที่ 91 องศา เมื่อยกคันเร่งก็กลับมาอยู่ที่ 88 องศาดังเดิม และผมลองออกตัวแรงๆ ลากรอบจนถึง 4000 รอบ ที่เกียร์ 2,3 เพื่อที่จะดูว่าจะมีเสียงแกร๊กหรือไม่ ปรากฏว่าผ่านครับไม่มีให้ได้ยิน ที่ผมทดสอบขนาดนี้เพื่อให้มั่นใจได้เลยว่า เมื่อติดตั้งไปแล้วใช้งานได้ตามปกติครับ และในบางอารมณ์ของผู้ขับขี่เกิดอยากจะกดซัก 180 หรือมากกว่านั้นในบางครั้งก็สามารถทำได้ไม่มีข้อจำกัดใดๆ แต่ก็ให้คิดเสมอว่าความปลอดภัยแล้วก็อย่าประมาทเป็นดีที่สุดครับ

เยี่ยมเลยครับอ.ต้น เป็นไปในทางที่ดี และได้ค่าที่ทั้งประหยัด และแรงด้วยครับ รอผลทดสอบออกมาเรื่อยๆครับ เผื่อให้ได้ผลที่นิ่งและใช่ที่สุดครับ เอาใจช่วยครับ อ.ต้น

:smiley-music013: :Banane35:

pond_ptt
04-01-2011, 07:42

หลังจากวิ่งมาแล้วมีโอกาศเติมแก๊ส
วิ่งได้256กม.เติมแก็สไป12.5ลิตร ๆ11.20บาท เป็นเงิน140บาท
อัตราสิ้นเปลือง0.54บาท /กม.ความเร็วเฉลี่ย 120กม./ชม
น้ำมันยังไม่ได้เติมครับไว้คราวหน้าแล้วกันครับ
แต่อัตราเร่งดีขึ้นและแรงขึ้นด้วย มันเป็นอะไรที่สุโข่ยมากๆขอบอก
ไม่ลองไม่รู้ครับ 5555

kob1
04-01-2011, 11:21
ลองได้ครับ Kob1 อัตราเร่งที่ถูกใจในขณะที่จ่ายแก๊สน้อยลงจากเดิม คราวนี้ให้เปิดกล่องแล้วปรับ VR หมุนตามเข็มนาฬิกา เริ่มต้นประมาณสัก 15 นาทีก่อนแล้วลองวิ่งดู ถ้ายังดีอยู่ให้ขยับเพิ่มอีก 15 นาที คราวนี้ถ้าแย่ลงให้ขยับแก๊สตาม แต่ทุกขั้นตอนให้จดรายละเอียดเอาไว้ จะได้กลับบ้านเก่าถูกเมื่อค่าที่ได้แย่ลงกว่าเดิม การค้นคว้าคือการพัฒนาครับ ได้ผลอย่างไรโทรมา
ขอบคุนคับ อ.ต้น ที่ให้คำแนะนำ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งทราบ

happymet
04-01-2011, 14:45
หลังจากวิ่งมาแล้วมีโอกาศเติมแก๊ส
วิ่งได้256กม.เติมแก็สไป12.5ลิตร ๆ11.20บาท เป็นเงิน140บาท
อัตราสิ้นเปลือง0.54บาท /กม.ความเร็วเฉลี่ย 120กม./ชม
น้ำมันยังไม่ได้เติมครับไว้คราวหน้าแล้วกันครับ
แต่อัตราเร่งดีขึ้นและแรงขึ้นด้วย มันเป็นอะไรที่สุโข่ยมากๆขอบอก

ยินดีด้วยครับ ตกที่ 20.48 กม/ลิตร ครับ ได้ใกล้ๆกันครับ แล้วมารายงานผลกันอีกเรื่อยๆน่ะครับ ตอนนี้ก็รอ MCU ของอ.ต้น อีกที คงมีอะไรมาให้รายงานอีกเยอะครับ...:kapook-17341-9479:

mook
13-01-2011, 21:31
อ.ต้นครับ กล่องตัวใหม่ใกล้จะคลอดรึยังครับ ตั้งหน้าตั้งตารออยู่ครับ

TON_GAS
14-01-2011, 20:32
วันนี้พอจะว่างๆหลังจากสองอาทิตย์ที่ผ่านมาลุยงานตลอดครับ เมื่อวานได้เติมน้ำมันและแก๊สเต็มถัง วิ่งใช้งานในเมืองตามเส้นทาง บางบัวทอง แจ้งวัฒนะ รามอินทรา มอเตอร์เวย์ และย่านรังสิต ใช้ระยะทางประมาณ 150 กม. วันนี้ก็หาทางใช้ตังค์หน่อยครับ วิ่งออกวงแหวนเพื่อจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ มิตซูแถวนวนคร เล่นวิ่งอ้อมเลยจะได้ถึง 200 โลซะที กะจะเติมทั้งแก๊สและน้ำมันดูอัตราการบริโภค
แต่ผิดคาดอีกแล้ว กลับถึงบ้านระยะทางได้ 194 กม.แต่เข็มน้ำมันยังอยู่ที่เดิมส่วนแก๊สลงมาครึ่งขีด เลยยังไม่เติมดีกว่าเดี๋ยวเด็กปั้มจะหาว่ากวน เอาไว้ให้เข็มตกมาหน่อยแล้วกัน

ตอนนี้ใช้กล่อง Mcu ใหม่วิ่งทดลองอยู่ครับ ผลการปรับลดดีเซลก็ดีครับ รอเรื่องการปรับจูนแก๊สแบบให้ประหยัดที่สุดโดยที่ไม่กระทบค่าความประหยัดของดีเซล อีกนิดเดียวครับไหนๆก็รอแล้ว

แต่ในขณะที่รอ Mcu ก็ได้พัฒนากล่องในรุ่นที่ใช้ปัจจุบันให้มีประสิทธิภาพมากกว่าเดิม เรียกได้ว่าน้องๆ Mcu ก็ว่าได้ ซึ่งเป็นผลพลอยได้จากการที่ได้ทำกล่อง Mcu ขึ้นมาแล้วนำข้อดีมาปรับใช้กับกล่องเดิม และก็ได้ออกแบบวงจรใหม่ที่ดีกว่าเดิมขึ้นมาอีก มันจะออกมาให้ได้ใช้อีก 2 อาทิตย์ข้างหน้านี้ครับ

นี่แหละมั๊งที่เขาว่าได้คืบเอาศอก....ว่าไหม

kob1
14-01-2011, 21:06
วันนี้พอจะว่างๆหลังจากสองอาทิตย์ที่ผ่านมาลุยงานตลอดครับ เมื่อวานได้เติมน้ำมันและแก๊สเต็มถัง วิ่งใช้งานในเมืองตามเส้นทาง บางบัวทอง แจ้งวัฒนะ รามอินทรา มอเตอร์เวย์ และย่านรังสิต ใช้ระยะทางประมาณ 150 กม. วันนี้ก็หาทางใช้ตังค์หน่อยครับ วิ่งออกวงแหวนเพื่อจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ มิตซูแถวนวนคร เล่นวิ่งอ้อมเลยจะได้ถึง 200 โลซะที กะจะเติมทั้งแก๊สและน้ำมันดูอัตราการบริโภค
แต่ผิดคาดอีกแล้ว กลับถึงบ้านระยะทางได้ 194 กม.แต่เข็มน้ำมันยังอยู่ที่เดิมส่วนแก๊สลงมาครึ่งขีด เลยยังไม่เติมดีกว่าเดี๋ยวเด็กปั้มจะหาว่ากวน เอาไว้ให้เข็มตกมาหน่อยแล้วกัน

ตอนนี้ใช้กล่อง Mcu ใหม่วิ่งทดลองอยู่ครับ ผลการปรับลดดีเซลก็ดีครับ รอเรื่องการปรับจูนแก๊สแบบให้ประหยัดที่สุดโดยที่ไม่กระทบค่าความประหยัดของดีเซล อีกนิดเดียวครับไหนๆก็รอแล้ว

แต่ในขณะที่รอ Mcu ก็ได้พัฒนากล่องในรุ่นที่ใช้ปัจจุบันให้มีประสิทธิภาพมากกว่าเดิม เรียกได้ว่าน้องๆ Mcu ก็ว่าได้ ซึ่งเป็นผลพลอยได้จากการที่ได้ทำกล่อง Mcu ขึ้นมาแล้วนำข้อดีมาปรับใช้กับกล่องเดิม และก็ได้ออกแบบวงจรใหม่ที่ดีกว่าเดิมขึ้นมาอีก มันจะออกมาให้ได้ใช้อีก 2 อาทิตย์ข้างหน้านี้ครับ

นี่แหละมั๊งที่เขาว่าได้คืบเอาศอก....ว่าไหม
งั้น วันอาทิตย์ผมจะเข้าไปหาคับ อ.ต้น ตามนัดไว้

evoda3
15-01-2011, 09:57

นี่ไงครับอ.ต้นคือสิ่งที่ตั้งตารออยู่ครับ แต่ไม่ทันทริปไปลาวครับ ทานน้ำมัน ชิหาเลยครับ หลังกลับมารอ อ.ต้นทำกล่องเสริมครับ ผมกล่องทองน่าจะไปกันได้กะแก๊สนะครับเดี๋ยวให้ อ.จัดให้หน่อย ล้อ20 ยก2นิ้ว
ขีดละ 300โลขี้นก็ดีใจแล้ว

kob1
15-01-2011, 10:24

พรุ้งนี้ไปหาอ.ต้น เราจะได้แบบนี้เปล่าครับ รออย่างมีหวัง

TON_GAS
16-01-2011, 15:28
นี่ไงครับอ.ต้นคือสิ่งที่ตั้งตารออยู่ครับ แต่ไม่ทันทริปไปลาวครับ ทานน้ำมัน ชิหาเลยครับ หลังกลับมารอ อ.ต้นทำกล่องเสริมครับ ผมกล่องทองน่าจะไปกันได้กะแก๊สนะครับเดี๋ยวให้ อ.จัดให้หน่อย ล้อ20 ยก2นิ้ว
ขีดละ 300โลขี้นก็ดีใจแล้ว

ขายกล่องเอาเงินมาลดค่าใช้จ่ายดีกว่า ราคามันยังดีอยู่นา โดยส่วนใหญ่ติดแก๊สแล้วถอดกล่องขายกันครับ เราต้องการลดน้ำมันครับ มันสวนทางกับกล่องดันทั้งหลาย แล้วมันจะคบกันได้อย่างไร ถ้าต้องการความประหยัด

แต่ถ้าจะใช้ร่วมกันให้ได้ความแรงเพิ่มขึ้นก็สามารถทำได้ครับ แต่ความประหยัดมันจะไม่ได้ตามเป้าหมายครับ และยังตามมาเรื่องความร้อนและอายุการใช้งานของเครื่องยนต์ด้วยครับ เพราะโดยธรรมชาติถ้าเครื่องแรงกดเป็นมา ยังไงก็ไม่ยั้งกันครับโอกาสพังสูง มันจะไม่คุ้มกันครับ

ส่วนความประหยัดขับแบบปกติไม่ห้าวหาญความเร็วประมาณ 110 น้ำมันครึ่งถังมีตัวเลข 600 โลสบายๆครับ ผมเคยได้ถึง 720 กม.ที่ยาง 245/70 R16 แต่น้ำหนักรถร่วม 2 ตัน ซึ่งขณะนี้ใช้ยาง 265/70 R16 ก็ยังได้ 600 ที่ครึ่งถังอยู่ดีอาจจะเกินบ้าง 20-50 โลแล้วแต่เส้นทางครับ

TON_GAS
16-01-2011, 15:58
วันก่อนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เลยนำกรองที่ผ่านการใช้งานมา 12456 กม.มาผ่าดูซิว่าเป็นยังไง และจะวิเคราะห์ดูซิว่าจะดันจนถึง 20000 กม.ค่อยเปลี่ยน จากประสบการณ์ที่ผ่านมาในรถดีเซลเมื่อก่อนจะถ่ายน้ำมันเครื่อง 2 ครั้งต่อการเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง 1 ลูก โดยเครื่องยนต์รุ่นก่อนๆน้ำมันเครื่องจะดำข้นมาก แต่ก็ใช้วิธีการเปลี่ยนถ่ายกันแบบที่กล่าวมากันส่วนใหญ่

แต่ปัจจุบันคุณภาพน้ำมันเครื่องสูงกว่าเมื่อก่อนมากหลายเท่าตัว และเครื่องยนต์คอมมอนเรียวก็ยังสะอาด น้ำมันเครื่องก็ไม่ดำข้นเหมือนแต่ก่อน ยิ่งผมใช้ร่วม Lpg ด้วยแล้วยิ่งคงความใสของน้ำมันเครื่องที่เปลี่ยนได้เกือบเท่าตัว ก็เลยคิดว่าเราลดค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและกรองให้ลดลงจากเดิมดีกว่า และก็ได้ลองถึง 20000 กม.แล้วค่อยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมกรองในครั้งก่อนๆ แต่พูดไปก็เชื่อกันยากเพราะมีแต่คนมีความรู้กันเยอะก็เลยผ่ากรองมาพิสูจน์กันครับ

โดยให้สังเกตุดูที่เยื่อกระดาษกรองสีน้ำตาลครับ ผมใช้คีมตัดและดึงออกมาสภาพยังเหมือนใหม่ และได้ใช้กระดาษทิชชู่ซับให้แห้งเพื่อจะดูว่ามีสิ่งสกปรกติดอยู่มากน้อยเท่าไร เห็นได้ดังภาพครับ ส่วนไส้กรองอีกด้านเมื่อฉีกออกดูก็ยังสภาพที่ไม่ต่างกัน และสีก็ยังเหมือนเดิม(สีออกเทาดำ)ไม่ดำไปกว่าเดิมครับ
จากการวิเคราะห์ดูแล้วบวกกับเหตุผลหลายอย่าง มั่นใจได้ครับว่า 20000 กิโลสบายๆครับ การเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งนี้ผมใช้ บางจาก D3 Gold กะว่าจะดันไปจนถึง 50000 โลตามที่บางจากรับประกันไว้ ดูซิว่าจะเป็นเช่นไร

kru_keng
16-01-2011, 22:05
มีไรใหม่ๆ แจ้งด้วยน่ะครับ จะรีบไปอัพ ครับเดี๋ยวตกเทรนด์.....อิๆๆ

happymet
17-01-2011, 10:32
มารายงานความประหยัดครับ หลังจากห่างหายไปครับ

น้ำมัน วิ่งมาถึงขีดสุดท้ายแต่ไม่ขึ้นไฟโชว์น่ะครับ 986.9 Km.
เติมน้ำมันเข้าเต็ม 56.344 ลิตร ราคา/ลิตร 29.64 บาท รวม 1670 บาท หาค่าได้ 17.517 กม/ลิตร ตก 1.692 บาท/กม. ครับ

แก๊ส ถังที่ 2 วิ่งมาได้ระยะทาง 457.6 กม. ถังแรก 19.82 ลิตร ครับ
เติมแก๊สเข้าไปเต็มตัด 17.24 ลิตร ราคา/ลิตร 11.60 บาท รวม 200 บาท หาค่าได้ 26.543 กม/ลิตร ตก 0.437 บาท/กม. ครับ

รวมน้ำมัน + แก๊ส = 2.129 บาท/กม. ครับ กล่องคันเร่งไฟฟ้าเบอร์ 2 ครับ

** มีอยู่ช่วงนึงที่กล่องคันเร่งที่อยู่ในเก๊เก็บของ คงมีการกระแทกไปโดนปุ่มกดปรับเป็นเบอร์ 3 ครับจึงทำให้มีอัจตราการกินที่เยอะแบบผิดปกติครับ ถึงว่าทำไมน้ำมันกินมากกว่าเดิมครับ พอไปดูจึงรู้ครับ ก็หลายร้อยกิโลเมตรอยู่ครับ แต่พอปรับมาเป็นเบอร์ 2 และวิ่งจนถึงเวลาเติมน้ำมัน กับ แก๊สแล้วไม่กินเยอะจนเกินไปครับ ครั้งนี้ไม่ได้เอากล้องไปครับ

happymet
17-01-2011, 10:57

จะกี่ศอกก็จะรอครับ อ.ต้น :yenta4-emoticon-002

happymet
17-01-2011, 11:01
ขายกล่องเอาเงินมาลดค่าใช้จ่ายดีกว่า ราคามันยังดีอยู่นา โดยส่วนใหญ่ติดแก๊สแล้วถอดกล่องขายกันครับ เราต้องการลดน้ำมันครับ มันสวนทางกับกล่องดันทั้งหลาย แล้วมันจะคบกันได้อย่างไร ถ้าต้องการความประหยัด

แต่ถ้าจะใช้ร่วมกันให้ได้ความแรงเพิ่มขึ้นก็สามารถทำได้ครับ แต่ความประหยัดมันจะไม่ได้ตามเป้าหมายครับ และยังตามมาเรื่องความร้อนและอายุการใช้งานของเครื่องยนต์ด้วยครับ เพราะโดยธรรมชาติถ้าเครื่องแรงกดเป็นมา ยังไงก็ไม่ยั้งกันครับโอกาสพังสูง มันจะไม่คุ้มกันครับ

ส่วนความประหยัดขับแบบปกติไม่ห้าวหาญความเร็วประมาณ 110 น้ำมันครึ่งถังมีตัวเลข 600 โลสบายๆครับ ผมเคยได้ถึง 720 กม.ที่ยาง 245/70 R16 แต่น้ำหนักรถร่วม 2 ตัน ซึ่งขณะนี้ใช้ยาง 265/70 R16 ก็ยังได้ 600 ที่ครึ่งถังอยู่ดีอาจจะเกินบ้าง 20-50 โลแล้วแต่เส้นทางครับ

ถ้าน้าเกียง ขายกล่องทองจริงคงได้ค่าทำ และมีเงินเหลือเติมน้ำมัน กับแก๊สบานเลยครับ ของผมครึ่งถังมากกว่า 650 โลน่ะครับ :Banane35:

happymet
17-01-2011, 11:05
วันก่อนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เลยนำกรองที่ผ่านการใช้งานมา 12456 กม.มาผ่าดูซิว่าเป็นยังไง และจะวิเคราะห์ดูซิว่าจะดันจนถึง 20000 กม.ค่อยเปลี่ยน จากประสบการณ์ที่ผ่านมาในรถดีเซลเมื่อก่อนจะถ่ายน้ำมันเครื่อง 2 ครั้งต่อการเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง 1 ลูก โดยเครื่องยนต์รุ่นก่อนๆน้ำมันเครื่องจะดำข้นมาก แต่ก็ใช้วิธีการเปลี่ยนถ่ายกันแบบที่กล่าวมากันส่วนใหญ่

แต่ปัจจุบันคุณภาพน้ำมันเครื่องสูงกว่าเมื่อก่อนมากหลายเท่าตัว และเครื่องยนต์คอมมอนเรียวก็ยังสะอาด น้ำมันเครื่องก็ไม่ดำข้นเหมือนแต่ก่อน ยิ่งผมใช้ร่วม Lpg ด้วยแล้วยิ่งคงความใสของน้ำมันเครื่องที่เปลี่ยนได้เกือบเท่าตัว ก็เลยคิดว่าเราลดค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและกรองให้ลดลงจากเดิมดีกว่า และก็ได้ลองถึง 20000 กม.แล้วค่อยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมกรองในครั้งก่อนๆ แต่พูดไปก็เชื่อกันยากเพราะมีแต่คนมีความรู้กันเยอะก็เลยผ่ากรองมาพิสูจน์กันครับ

โดยให้สังเกตุดูที่เยื่อกระดาษกรองสีน้ำตาลครับ ผมใช้คีมตัดและดึงออกมาสภาพยังเหมือนใหม่ และได้ใช้กระดาษทิชชู่ซับให้แห้งเพื่อจะดูว่ามีสิ่งสกปรกติดอยู่มากน้อยเท่าไร เห็นได้ดังภาพครับ ส่วนไส้กรองอีกด้านเมื่อฉีกออกดูก็ยังสภาพที่ไม่ต่างกัน และสีก็ยังเหมือนเดิม(สีออกเทาดำ)ไม่ดำไปกว่าเดิมครับ
จากการวิเคราะห์ดูแล้วบวกกับเหตุผลหลายอย่าง มั่นใจได้ครับว่า 20000 กิโลสบายๆครับ การเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งนี้ผมใช้ บางจาก D3 Gold กะว่าจะดันไปจนถึง 50000 โลตามที่บางจากรับประกันไว้ ดูซิว่าจะเป็นเช่นไร

ผมว่าจะลองสัก 15000 โลก่อนครับ แล้วค่อยปรับเปลียนไปครับ แต่ดูสีแล้วน่าจะได้นานอยู่น่ะครับ อ.ต้น และรอผล MCU ของอ.ต้นกันต่อไปครับเพื่อสิ่งดีๆครับ

อ.ต้น ครับเห็นเค้าลงความเห็นเกี่ยวกับ ไทรทัน กับ ปาเจโร่ สปอร์ต ตัวใหม่ อ.ต้นว่าเป็นไงบ้างครับ:smiley-sport007:

sirawitr
17-01-2011, 12:58
มีคำถามอยากถามครับ
1.ต้องใช้ Lpg ร่วมตลอดเลย หรือ เลือกใช้ได้ครับ (แต่น่าจะได้)
2.ต้องแจ้งขนส่งไหม

TON_GAS
17-01-2011, 13:03
ผมว่าจะลองสัก 15000 โลก่อนครับ แล้วค่อยปรับเปลียนไปครับ แต่ดูสีแล้วน่าจะได้นานอยู่น่ะครับ อ.ต้น และรอผล MCU ของอ.ต้นกันต่อไปครับเพื่อสิ่งดีๆครับ

อ.ต้น ครับเห็นเค้าลงความเห็นเกี่ยวกับ ไทรทัน กับ ปาเจโร่ สปอร์ต ตัวใหม่ อ.ต้นว่าเป็นไงบ้างครับ:smiley-sport007:

ผมอ่านที่เขาไปเทสแล้ววิจารณ์กันแล้วครับ ในความเห็นส่วนตัวผมว่าการวิเคราห์มันยังไม่ค่อยระเอียดเท่าไรครับ คนชอบแรง (ไม่รู้จะแรงไปขนาดไหนทุกวันนี้ก็เพียงพอแล้ว) ก็จะเน้นเปรียบเทียบกับค่ายอื่น แต่ไม่เคยคิดเทียบที่ซี.ซี.ของเครื่องยนต์ และน้ำหนักตัวรถเลยแม้แต่น้อย

แต่รถที่น่าใช้คือรถที่แข็งแรงปลอดภัย ทรงตัวดี กำลังเครื่องยนต์สั่งได้ ระบบการหยุดรถที่ดีและปลอดภัยสูง สุดท้ายคืออ็อปชั่นต่างๆมีให้อย่างครบครัน ส่วนราคาขายไม่ต้องเน้นเพราะซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขายต่อ เรื่องศูนย์บริการมีเพียงพอและบริการที่ดีก็พอแล้ว (ไม่ได้ออกรถมาเพื่อจ้องเข้าแต่ศูนย์บริการ)

ผมคิดว่าตัวใหม่ที่ออกมาที่น่าใช้ก็จะเป็นตัว AUTO 5 SPEED เพราะแรงบิดที่ 350 มาตั้งแต่ 1800-3500 รอบ มันเป็นช่วงที่ใช้งานทั่วไปจริงๆครับ และคาดว่ารอบเครื่องยนต์น่าจะต่ำกว่าในรุ่นก่อนๆ น่าจะประหยัดได้มากกว่าเก่าครับ

ส่วนตัวแรงก็ 4x4 ครับ สำหรับขาแรงทั้งหลาย ส่วนพลัสใหม่ก็น่าใช้ครับกระบะยาวขึ้นอีกพอควร ผมลองก้มดูแล้วจุดติดตั้งถังแก๊สมันมีให้แบบตามต้องการเลยครับ ผมบอกแล้วว่าไทรตั้นมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ ผมเองก็เล็งๆไว้อยู่ครับตอนนี้ก็ซื้อทุกงวดเหมือนกันแต่ไม่เข้าเป้าสักที...........รอไว้ก่อนนะเจ้า 4x4 แปรผัน

happymet
17-01-2011, 13:07
1.ต้องใช้ Lpg ร่วมตลอดเลย หรือ เลือกใช้ได้ครับ (แต่น่าจะได้)

ตอบ
- ใช้น้ำมันร่วม LPG ครับ ถ้าแก๊สหมดก็ใช้น้ำมันได้ปกติครับ แต่ถ้าน้ำมันหมดใช้แก๊สอย่างเดียวไม่ได้ครับ
- ถ้าต้องการให้ถูก กม. หรือประกันภัยควบร่วม หรือสบายใจก็แจ้งครับ

ถ้าติดแก๊สแล้วคงไม่ต้องการให้แก๊สหมดก่อนหลอกครับ เพราะมันจะต่างกันเห็นๆครับ :i37:

TON_GAS
17-01-2011, 13:07

เลือกใช้ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ใช้แล้วติด เลิกยากครับ
ส่วนเรื่องแจ้งขนส่งถ้าให้ถูกต้องก็ต้องแจ้งครับ เขาจะลงในเล่มให้เราว่า ดีเซล+LPG และก็แจ้งไปยังบริษัทประกันด้วยเพื่อจะได้เพิ่มเบี้ยประมาณ 500 แต่จะคุ้มครองเพิ่มจากเดิมครับ

happymet
17-01-2011, 13:16
ผมอ่านที่เขาไปเทสแล้ววิจารณ์กันแล้วครับ ในความเห็นส่วนตัวผมว่าการวิเคราห์มันยังไม่ค่อยระเอียดเท่าไรครับ คนชอบแรง (ไม่รู้จะแรงไปขนาดไหนทุกวันนี้ก็เพียงพอแล้ว) ก็จะเน้นเปรียบเทียบกับค่ายอื่น แต่ไม่เคยคิดเทียบที่ซี.ซี.ของเครื่องยนต์ และน้ำหนักตัวรถเลยแม้แต่น้อย

แต่รถที่น่าใช้คือรถที่แข็งแรงปลอดภัย ทรงตัวดี กำลังเครื่องยนต์สั่งได้ ระบบการหยุดรถที่ดีและปลอดภัยสูง สุดท้ายคืออ็อปชั่นต่างๆมีให้อย่างครบครัน ส่วนราคาขายไม่ต้องเน้นเพราะซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขายต่อ เรื่องศูนย์บริการมีเพียงพอและบริการที่ดีก็พอแล้ว (ไม่ได้ออกรถมาเพื่อจ้องเข้าแต่ศูนย์บริการ)

ผมคิดว่าตัวใหม่ที่ออกมาที่น่าใช้ก็จะเป็นตัว AUTO 5 SPEED เพราะแรงบิดที่ 350 มาตั้งแต่ 1800-3500 รอบ มันเป็นช่วงที่ใช้งานทั่วไปจริงๆครับ และคาดว่ารอบเครื่องยนต์น่าจะต่ำกว่าในรุ่นก่อนๆ น่าจะประหยัดได้มากกว่าเก่าครับ

ส่วนตัวแรงก็ 4x4 ครับ สำหรับขาแรงทั้งหลาย ส่วนพลัสใหม่ก็น่าใช้ครับกระบะยาวขึ้นอีกพอควร ผมลองก้มดูแล้วจุดติดตั้งถังแก๊สมันมีให้แบบตามต้องการเลยครับ ผมบอกแล้วว่าไทรตั้นมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ ผมเองก็เล็งๆไว้อยู่ครับตอนนี้ก็ซื้อทุกงวดเหมือนกันแต่ไม่เข้าเป้าสักที...........รอไว้ก่อนนะเจ้า 4x4 แปรผัน

เห็นอ.ต้น วิจารณ์มาซะขนาดนี้ คงได้ใช้แน่ๆครับ 4x4 อิอิ ส่วนน้าๆ ท่านอื่นๆที่วิจารณ์เรื่องรถใหม่นี่ ก็แล้วแต่ประสบการณ์แต่ล่ะท่านครับ ขอบคุณที่เสียสละเวลาไปทดสอบและนำข้อมูลที่ได้ลองมาลงให้สมช. ได้รับทราบก็เก็บเป็นข้อมูลครับ สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับเราๆ ท่านๆ จะตัดสินใจเองว่าจะเลือกอะไรครับ... :smiley-sport001:

sirawitr
17-01-2011, 14:51
ถามเพิ่มหน่อยครับ ไอ้กล่องMCu คืออะไร
แล้วตอนนี้มีหรือยัง แล้วราคาเพิ่มจากเดิมไหมครับ

TON_GAS
17-01-2011, 16:58
ถามเพิ่มหน่อยครับ ไอ้กล่องMCu คืออะไร
แล้วตอนนี้มีหรือยัง แล้วราคาเพิ่มจากเดิมไหมครับ

กล่องอิเล็กทรอนิกครับใช้ไมโครคอนโทลเลอ เป็นตัวสำคัญในการทำงานซึ่งเราสามารถเขียนโปรแกรมให้มันทำงานได้ตามที่เราต้องการตามที่เราได้ออกแบบวงจรไว้ครับ

ปัจจุบันเป็นตัวต้นแบบติดตั้งในรถผมเองและในรถไทรตั้นพลัส 4 ประตูอีกคันครับเพื่อวิ่งทดสอบการทำงานและหาค่าการปรับจูนที่เหมาะสม แบ่งเป็นความเร็วในรอบต่ำๆเช่นการใช้งานในเมือง ความเร็วในรอบกลางๆจะใช้ในการเดินทางเสียส่วนใหญ่ และความเร็วในรอบสูงๆสำหรับขาแรงใครแซงหรือจี้ตูดไม่ได้

กล่องตัวนี้จะรวมเอาประสบการณ์ในการพัฒนาใช้ร่วม ดีเซล+แอลพีจี ตั้งแต่ต้นมารวมเอาข้อดีต่างๆไว้ และแก้ไขข้อด้อยในบางอย่างที่ผ่านมา และตั้งใจทำมาเพื่อจะประกบกับระบบหัวฉีดทั้งหลายที่มีอยู่ครับ และเอาไว้เทียบกับที่พ่วงกล่องต่างๆว่าเป็นเช่นไร มีการทำงานคร่าวๆดังนี้ครับ
1.จะเริ่มเปิดระบบแก๊สเมื่ออุณหภูมิน้ำหล่อเย็นได้ 60 องศา และปิดระบบที่อุณหภูมิน้ำเกิน 98 องศา เพื่อป้องกันขาแรงลากกันแบบยาวๆจะได้ไม่พัง
2.รอบเครื่องยนต์จะเป็นตัวสั่งการทำงานและไม่ต้องมีสวิทที่เท้าอีกต่อไป ซึ่งเป็นประโยชน์มากครับสำหรับรถรุ่นใหม่ที่มีคลุยส์คอลโทล
3.แบ่งระดับความประหยัดและเหมาะสมไว้ 3 ระดับการควบคุม จะได้ทั้งความแรงและประหยัดตั้งแต่ต้นยันปลาย
4.การขับขี่แบบสมูทมาก แยกไม่ออกเลยในขณะแก๊สทำงาน ช่วงยกคันเร่งรถลอยตัวได้ดีทำให้เกิดความประหยัดมากขึ้น ที่สำคัญแรงเรียกได้ทุกย่านความเร็ว ส่วนความเร็วปลายตั้งใจว่าจะให้ได้ 185 กม./ชม.แบบกวาด ซึ่งที่ผ่านมาจะจำกัดไว้ประมาณ 160-170 เกินนั้นก็จะค่อยๆไหล

ทั้งหมดทำได้จริงและใช้งานอยู่ในขณะนี้ รอเรื่องการออกแบบวงจรใหม่ แก้ไขเรื่องสัญญานรบกวน และลดขนาดให้เล็กลง และผลิตออกมาเท่านั้นครับ ผมเองก็รอเหมือนกัน ใช้ตัวต้นแบบอยู่วางโล่งๆไม่ได้ใส่กล่องกลัวลูกแอบปรับเล่นเหมือนกันครับ

happymet
17-01-2011, 17:33
กล่องอิเล็กทรอนิกครับใช้ไมโครคอนโทลเลอ เป็นตัวสำคัญในการทำงานซึ่งเราสามารถเขียนโปรแกรมให้มันทำงานได้ตามที่เราต้องการตามที่เราได้ออกแบบวงจรไว้ครับ

ปัจจุบันเป็นตัวต้นแบบติดตั้งในรถผมเองและในรถไทรตั้นพลัส 4 ประตูอีกคันครับเพื่อวิ่งทดสอบการทำงานและหาค่าการปรับจูนที่เหมาะสม แบ่งเป็นความเร็วในรอบต่ำๆเช่นการใช้งานในเมือง ความเร็วในรอบกลางๆจะใช้ในการเดินทางเสียส่วนใหญ่ และความเร็วในรอบสูงๆสำหรับขาแรงใครแซงหรือจี้ตูดไม่ได้

กล่องตัวนี้จะรวมเอาประสบการณ์ในการพัฒนาใช้ร่วม ดีเซล+แอลพีจี ตั้งแต่ต้นมารวมเอาข้อดีต่างๆไว้ และแก้ไขข้อด้อยในบางอย่างที่ผ่านมา และตั้งใจทำมาเพื่อจะประกบกับระบบหัวฉีดทั้งหลายที่มีอยู่ครับ และเอาไว้เทียบกับที่พ่วงกล่องต่างๆว่าเป็นเช่นไร มีการทำงานคร่าวๆดังนี้ครับ
1.จะเริ่มเปิดระบบแก๊สเมื่ออุณหภูมิน้ำหล่อเย็นได้ 60 องศา และปิดระบบที่อุณหภูมิน้ำเกิน 98 องศา เพื่อป้องกันขาแรงลากกันแบบยาวๆจะได้ไม่พัง
2.รอบเครื่องยนต์จะเป็นตัวสั่งการทำงานและไม่ต้องมีสวิทที่เท้าอีกต่อไป ซึ่งเป็นประโยชน์มากครับสำหรับรถรุ่นใหม่ที่มีคลุยส์คอลโทล
3.แบ่งระดับความประหยัดและเหมาะสมไว้ 3 ระดับการควบคุม จะได้ทั้งความแรงและประหยัดตั้งแต่ต้นยันปลาย
4.การขับขี่แบบสมูทมาก แยกไม่ออกเลยในขณะแก๊สทำงาน ช่วงยกคันเร่งรถลอยตัวได้ดีทำให้เกิดความประหยัดมากขึ้น ที่สำคัญแรงเรียกได้ทุกย่านความเร็ว ส่วนความเร็วปลายตั้งใจว่าจะให้ได้ 185 กม./ชม.แบบกวาด ซึ่งที่ผ่านมาจะจำกัดไว้ประมาณ 160-170 เกินนั้นก็จะค่อยๆไหล

ทั้งหมดทำได้จริงและใช้งานอยู่ในขณะนี้ รอเรื่องการออกแบบวงจรใหม่ แก้ไขเรื่องสัญญานรบกวน และลดขนาดให้เล็กลง และผลิตออกมาเท่านั้นครับ ผมเองก็รอเหมือนกัน ใช้ตัวต้นแบบอยู่วางโล่งๆไม่ได้ใส่กล่องกลัวลูกแอบปรับเล่นเหมือนกันครับ

:i37: เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วน่ะครับ อ.ต้น แล้วที่ว่าปรับเล่นได้นี่ ปรับได้แบบไหนระดับไหนบ้างครับ หมุ่นๆ หรือกดๆ ครับ
เพราะกล่องคันเร่งไฟฟ้าผมใส่ไว้ในเก๊เก็บของ แล้วมีบ้างช่วงบางครั้งเผลอไปโดนปุ่มปรับเป็นค่าอื่นด้วยคับ ซึ่งไปโดนเปลี่ยนเป็นเบอร์ 3 โดยบังเอิญถึงว่าทำไมกินจังครับ แต่ได้มาซึ่งความแรงครับ.... :kapook-17196-7812:

TON_GAS
18-01-2011, 06:05
:i37: เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วน่ะครับ อ.ต้น แล้วที่ว่าปรับเล่นได้นี่ ปรับได้แบบไหนระดับไหนบ้างครับ หมุ่นๆ หรือกดๆ ครับ
เพราะกล่องคันเร่งไฟฟ้าผมใส่ไว้ในเก๊เก็บของ แล้วมีบ้างช่วงบางครั้งเผลอไปโดนปุ่มปรับเป็นค่าอื่นด้วยคับ ซึ่งไปโดนเปลี่ยนเป็นเบอร์ 3 โดยบังเอิญถึงว่าทำไมกินจังครับ แต่ได้มาซึ่งความแรงครับ.... :kapook-17196-7812:

ปรับเปลี่ยนค่าได้ครับ โดยใช้โปรแกรมในคอมพิวเตอร์ครับ

18-01-2011, 07:26
จองคนแรกเลยคับ อ.ต้น....

sirawitr
18-01-2011, 08:16

แล้วโปรเจ็คนี้อีกนานไหมถึงสำเร็จครับ
ส่วนราคาเพิ่มขึ้นไหมครับ
แล้วถ้าติดแบบปัจจุบันสามรถอัพเกรดไปติดกล่อง MCU นี่ได้ไหมครับ:kapook-17197-2309:

sirawitr
18-01-2011, 08:17
มาต่อคิวครับ:i37:

sek_0080
18-01-2011, 08:42
ถ้าใส่ล้อ 20 อัตราการสิ้นเปลืองจะเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

happymet
18-01-2011, 09:06
ปรับเปลี่ยนค่าได้ครับ โดยใช้โปรแกรมในคอมพิวเตอร์ครับ

อืม... ครับ ดีครับจะได้ไม่ไปรบกวนระบบมากเกินไปครับ สำเร็จรูปดี :dcur002a:

happymet
18-01-2011, 09:15

เห็นเค้าจองคนแรกมาสิบกว่าคนแล้วน่ะครับ อิอิ :kapook-17332-8238:

happymet
18-01-2011, 09:17
แล้วโปรเจ็คนี้อีกนานไหมถึงสำเร็จครับ
ส่วนราคาเพิ่มขึ้นไหมครับ
แล้วถ้าติดแบบปัจจุบันสามรถอัพเกรดไปติดกล่อง MCU นี่ได้ไหมครับ:kapook-17197-2309:

อัพเกรดได้อยู่แล้วครับ น้าๆในนี้ก็กำลังตั้งตารออยู่ครับ ให้อ.ต้น เลี้ยงดูแล้วดีๆก่อนแล้ว เมื่อไหรใกล้คลอดอ.ต้น จะระบุครับบบบบ
ส่วยเรื่องเวลา และราคารออ.ต้น ครับ

happymet
18-01-2011, 09:29
ถ้าใส่ล้อ 20 อัตราการสิ้นเปลืองจะเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

แล้วขนาดล้อเท่าไหรครับน้า sek ของผมเดิมๆ 245/70/16 หาค่าแล้วได้ 29.5 นิ้ว
ส่วนถ้าล้อขนาด 20 นิ้ว ถ้าเป็น 255/50/20 หาค่าแล้วได้ 30 นิ้ว เพิ่มขึ้น 0.5 นิ้ว ไม่มากครับ แต่เลขไมล์จะใกล้เคียงกับ GPS ครับ และถ้าล้อ 265/70/16 จะได้ 30.6 นิ้ว จะตรงกับ GPS ครับ อ.ต้น แนะนำมาครับ และผมก็ได้เปรียบเทียบล้อเดิมกับ GPS แล้วไมล์อ่อนกว่า ประมาณ 3 กม/ชม ครับ คือ เลขไมล์รถวิ่งได้ 100 กม/ชม แต่ GPS วิ่งได้ 97 กม/ชม ครับ

สำหรับผม ล้อขนาด 265/70/16 คือมาตราฐานสำหรับวัดค่าไมล์เพราะมันตรงกับไมล์ GPS ครับ ผมคงใช้ล้อเดิมให้คุ้มก่อนแล้วค่อยหาล้อ 265/70/16 มาใช้ครับบบ :smiley-sport010:

sek_0080
18-01-2011, 09:44
แล้วขนาดล้อเท่าไหรครับน้า sek ของผมเดิมๆ 245/70/16 หาค่าแล้วได้ 29.5 นิ้ว
ส่วนถ้าล้อขนาด 20 นิ้ว ถ้าเป็น 255/50/20 หาค่าแล้วได้ 30 นิ้ว เพิ่มขึ้น 0.5 นิ้ว ไม่มากครับ แต่เลขไมล์จะใกล้เคียงกับ GPS ครับ และถ้าล้อ 265/70/16 จะได้ 30.6 นิ้ว จะตรงกับ GPS ครับ อ.ต้น แนะนำมาครับ และผมก็ได้เปรียบเทียบล้อเดิมกับ GPS แล้วไมล์อ่อนกว่า ประมาณ 3 กม/ชม ครับ คือ เลขไมล์รถวิ่งได้ 100 กม/ชม แต่ GPS วิ่งได้ 97 กม/ชม ครับ

สำหรับผม ล้อขนาด 265/70/16 คือมาตราฐานสำหรับวัดค่าไมล์เพราะมันตรงกับไมล์ GPS ครับ ผมคงใช้ล้อเดิมให้คุ้มก่อนแล้วค่อยหาล้อ 265/70/16 มาใช้ครับบบ :smiley-sport010:
ขนาดล้อของผม 265/50/20 ครับ เคยคำนวณดูมันโตกว่าเดิมอยู่ประมาณ 0.5 cm.ครับ(เส้นรอบวงนะครับ) ค่าจะเพี้ยนเยอะไหมครับ อยากเข้าร่วมสมาคมด้วยคนนะครับแต่ต้องรองบก่อน (ผมชื่อเล่นว่าตี๋นะครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ)ขอบคุณครับ

kob1
18-01-2011, 12:01
ตัวmcu ต้องรื้อระบบเก่า เดินระบบใหม่คับ อ.ต้นบอกมา

happymet
18-01-2011, 12:19
ขนาดล้อของผม 265/50/20 ครับ เคยคำนวณดูมันโตกว่าเดิมอยู่ประมาณ 0.5 cm.ครับ(เส้นรอบวงนะครับ) ค่าจะเพี้ยนเยอะไหมครับ อยากเข้าร่วมสมาคมด้วยคนนะครับแต่ต้องรองบก่อน (ผมชื่อเล่นว่าตี๋นะครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ)ขอบคุณครับ

น้าตี๋ครับ ถ้าอยากให้ชัวร์ต้องเทียบกับ GPS ครับว่าตรงกันหรือเปล่าครับ มีอะไรเพิ่มเติมก็สามารถแชร์กันได้ครับ :smiley-sport006:

happymet
18-01-2011, 12:21
ตัวmcu ต้องรื้อระบบเก่า เดินระบบใหม่คับ อ.ต้นบอกมา

ดีครับ จะได้ไม่มีเสียง ติ๊กๆ เวลากดคันเร่ง อิอิ :smiley-sport007: แล้วน้า kob1 ไปทำอะไรมาเพิ่มมั้งครับ แหมะไปหาอ.ต้น บ่อยๆ คงมีอะไรเด็ดๆซ่อนอยู่น่ะครับ...

kob1
18-01-2011, 13:03
ดีครับ จะได้ไม่มีเสียง ติ๊กๆ เวลากดคันเร่ง อิอิ :smiley-sport007: แล้วน้า kob1 ไปทำอะไรมาเพิ่มมั้งครับ แหมะไปหาอ.ต้น บ่อยๆ คงมีอะไรเด็ดๆซ่อนอยู่น่ะครับ...
ไปเปลี่ยน ไอ้ตัวติ๊กๆ นี่ละคับมันเสีย ทำให้ผมคำนวนอัตราความประหยัดไม่ได้ดังใจ

happymet
18-01-2011, 13:18
ไปเปลี่ยน ไอ้ตัวติ๊กๆ นี่ละคับมันเสีย ทำให้ผมคำนวนอัตราความประหยัดไม่ได้ดังใจ

อิอิ เท้าหนัก เหมาะสมขาแรงจริงๆ ครับน้า kob1 :smiley-music007:

sek_0080
20-01-2011, 13:44
ไม่ค่อยมีข่าวสาร update แล้วเหรอครับทำไมเรื่องแก๊สเงียบจังอยากจะรู้ลายละเอียดเพื่อการพิจารณาเพิ่มนะครับ

happymet
20-01-2011, 14:17
ไม่ค่อยมีข่าวสาร update แล้วเหรอครับทำไมเรื่องแก๊สเงียบจังอยากจะรู้ลายละเอียดเพื่อการพิจารณาเพิ่มนะครับ

ที่เงียบๆ นี่เพราะว่าขับแบบประหยัดกันจนเพลินน่ะครับน้า sek อิอิ มีน้าๆ หลายท่านที่ติดตั้งกับอ.ต้นแล้วไม่ได้มาเล่าในนี้ก็เยอะครับ ส่วนผมก็เริ่มอยู่ตัวกับระดับที่ได้รายงานไปส่วนหนึ่งแล้วครับ ที่รายงานปัจจุบันก็แค่ รายงานการเติมแก๊ส กับน้ำมันเท่านั้นครับ กับระยะที่ทำได้ครับประหยัดเหมือนเดิมครับ ไม่กังวลมากกับราคาน้ำมันที่กำลังเพิ่มขึ้นครับ

ส่วนที่กำลังรอของใหม่อยู่ก็กล่อง MCU ของอ.ต้นเท่านั้นครับที่น่าจะเป็นปรากฏการเรื่องความประหยัด ที่จะได้มีเรื่องคุยกันอีกยาวครับ รอผลทดสอบจากอ.ต้น เช่นเคยครับ

ถ้ามีข้อสงสัยเรียนเชิญติดต่ออ.ต้น เลยครับน่าจะช่วยให้ทราบข้อมูลกระจ่างได้ครับ :emo012eu7:

Eszo
20-01-2011, 14:51
รอข้อมูล Mcu ครับผม...

fresh-sky
20-01-2011, 15:48
ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ

happymet
20-01-2011, 16:16
แฟนคลับ อ.ต้น มากันคึกคักเลยครับ.... อ.ต้น รายงานด้วยครับ :i40:

kob1
20-01-2011, 19:53
วันนี้ไปหาอ ต้นมาคับ กล่องmcu ต้องรอก่อนแต่เวลานี้ กำลังจะมีกล่อง v2 ให้ได้ใช้ก่อนสิ้นเดือนนี้ แว่วๆว่าคุณภาพใกล้เคียงmcuเลยละ ครับ เหมาะสำหรับผู้ชอบความประหยัด ส่วนขาแรงอย่างผมต้องรอกล่องmcu เท่านั้น แนะนำว่าขาประหยัดใช้กล่องv2 ได้เลยคุ้มสุดแล้ว รีบๆตัดสินใจนะครับสำหรับคอแก๊ส จากภาวะททางการเมือง สิ้นกพ54 อุปกรณ์ติดตั้งขึ้นราคาแน่นอน แจ้งทราบ

happymet
21-01-2011, 10:34
รอข้อมูล Mcu ครับผม...

ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ

วันนี้ไปหาอ ต้นมาคับ กล่องmcu ต้องรอก่อนแต่เวลานี้ กำลังจะมีกล่อง v2 ให้ได้ใช้ก่อนสิ้นเดือนนี้ แว่วๆว่าคุณภาพใกล้เคียงmcuเลยละ ครับ เหมาะสำหรับผู้ชอบความประหยัด ส่วนขาแรงอย่างผมต้องรอกล่องmcu เท่านั้น แนะนำว่าขาประหยัดใช้กล่องv2 ได้เลยคุ้มสุดแล้ว รีบๆตัดสินใจนะครับสำหรับคอแก๊ส จากภาวะททางการเมือง สิ้นกพ54 อุปกรณ์ติดตั้งขึ้นราคาแน่นอน แจ้งทราบ

ดีทีผมติดมาก่อน.. จำได้ตอนที่น้ำมันแพงๆ นี่มีปัญหาเรื่องถังแก๊สหายากครับยังจำได้ครับ มีการกักตุนอุปกรณ์ เครื่องเจ หายากราคาแพง..... และข่าวลือต่างๆนานา:kapook-17200-2055:
ผมรอกล่อง MCU ดีกว่าครับ.... ไม่รีบครับ เพื่อสิ่งที่ดีที่สุดครับ
แล้วกล่อง V.2 นี่เค้าอยู่ตรงไหนกันครับ ใช่กล่องดำๆ ในห้องเครื่องหรือเปล่าครับ อ.ต้น ชี้แจงให้ สมช. ทราบด้วยครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

:kapook-17202-3451::kapook-17202-3451:

Eszo
21-01-2011, 11:02
โหวตให้ V.2 ก่อนก็ได้ครับ มีข้อมูลแล้วก็แฉได้เลยนะครับว่าคุณสมบัติเป็นอย่างไร คอแก๊สรออยู่ครับผม ผมเองกะจะติดเพิ่มความประหยัดอีกซะหน่อย.....

21-01-2011, 11:29
มารอ..อ.ต้นชี้แจงก้าบ...

kob1
21-01-2011, 11:41
ผมไม่ใช่อ.ต้น ชี้แจงได้ไหมคับ กล่องv.2 ติดตั้งในห้องโดยสาร สามารถปรับแต่งได้ ช่วงประหยัดเป็นแบบเดียวกับกล่องmcu คับ ใครสงสัยติดต่อ อ. ต้นเลยคับ

21-01-2011, 11:51
ผมไม่ใช่อ.ต้น ชี้แจงได้ไหมคับ กล่องv.2 ติดตั้งในห้องโดยสาร สามารถปรับแต่งได้ ช่วงประหยัดเป็นแบบเดียวกับกล่องmcu คับ ใครสงสัยติดต่อ อ. ต้นเลยคับ

ขอบคุณคับน้าแจ๊ค.แล้วมีเปิดราคามาหรือยังคับ..

sek_0080
21-01-2011, 11:57
อยากสอบถามครับ ถ้าเราติดตั้งแล้วๆเราอยากจะเอาออกจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

Eszo
21-01-2011, 12:15
ขอบคุณคับน้าแจ๊ค.แล้วมีเปิดราคามาหรือยังคับ..

อยากทราบราคาเหมือนกันครับผม....

kob1
21-01-2011, 12:45
อยากทราบราคาเหมือนกันครับผม....
เปิดแล้วคับ ต้องถามอ.ต้นครับ แน่นอนกว่า แจ้งทราบ รีปตัดสินใจ ก่อนของขึ้นราคา

Kamo_007
21-01-2011, 20:27
1 - 2 วันนี้ อาจไม่เห็น อ.ต้นมาตอบกระทู้นะครับ สาเหตุเพราะว่า

มัวแต่ทำงาน จนลืมไปจ่ายค่าเน็ตน่ะครับ..อิ..อิ..อิ

happymet
21-01-2011, 22:06
1 - 2 วันนี้ อาจไม่เห็น อ.ต้นมาตอบกระทู้นะครับ สาเหตุเพราะว่า

มัวแต่ทำงาน จนลืมไปจ่ายค่าเน็ตน่ะครับ..อิ..อิ..อิ

สวัสดีครับน้ากาโม่ แหมะห่างหายไปกับกระทู้ ดมแก๊ส ซะนานเลยครับ สำหรับผู้จุดประกายในเวปนี้น่ะครับ :m0027: ขอบคุณสำหรับข่าววงใน อ.ต้นครับ

Kamo_007
22-01-2011, 18:23
สวัสดีครับน้ากาโม่ แหมะห่างหายไปกับกระทู้ ดมแก๊ส ซะนานเลยครับ สำหรับผู้จุดประกายในเวปนี้น่ะครับ :m0027: ขอบคุณสำหรับข่าววงใน อ.ต้นครับ

ยังสบายดีครับ เข้ามาดูการอัพเดทไม่ได้ขาดครับ กับ อ.ต้น ก็คุยกันเกือบทุกวันเลยครับ

แม้เวลาที่ผมได้เริ่มติดแก๊ส จะล่วงเลยมาเกือบครบปีแล้ว และก็มีเพื่อนสมาชิกที่ได้

ติดแก๊สเหมือนกับผม ได้ประจักษ์กับความรับผิดชอบ และเอาใจใส่ ดูแล ปรับปรุงให้

ระบบการใช้งานดียิ่งๆ ขึ้นไปอีก ไม่มีการหยุดนิ่ง ของ อ.ต้น กันแล้วนะครับ

ไม่เหมือนกับที่อื่นๆ ที่ติดไปแล้ว ก็แล้วกันไป มีปัญหา ก็แก้ใขให้ไม่ได้ จนปัจจุบันนี้

มีรถแบบที่ผมบอกนี้ มาให้แก้ใขกันมากมายเลย

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ ก็เพียงอยากจะบอกเพื่อนๆที่ติดแล้ว และก็เล็งที่จะติด

ว่า ทำงานกับ อ.ต้น ชีวิตไม่มีเสี่ยงครับ

indy72
22-01-2011, 18:26
อยากทราบว่าถังที่เลือกใช้ มีขนาดกี่ลิตรบ้างครับ
คือคิดจะติดอยู่ แต่ไม่อยากได้ใหญ่ แบกน้ำหนักมากไป แล้วท้ายจะห้อยลงประมาณกี่นิ้วครับ

Kamo_007
22-01-2011, 18:34
อยากทราบว่าถังที่เลือกใช้ มีขนาดกี่ลิตรบ้างครับ
คือคิดจะติดอยู่ แต่ไม่อยากได้ใหญ่ แบกน้ำหนักมากไป แล้วท้ายจะห้อยลงประมาณกี่นิ้วครับ

ของน้าใช้ถังขนาด 31 ลิตรครับ ติดแทนตำแหน่งยางอะหลั้ยครับ รถไม่ยุบครับ

happymet
22-01-2011, 22:59

ของผม 36 ลิตร เป็นขนาดมาตราฐานสำหรับติดกับกระบะตอนนี้ครับของอ.ต้น ครับ น้ำหนักไม่ต่างจากล้อยางอะไหล่ครับ ไม่ห้อยครับปกติครับ ส่วนขนาดอื่นๆ หามาเองหรือปรึกษาอ.ต้นได้เลยครับ ปกติผม น้ำมัน 1 ถัง จะใช้แก๊ส 2 ถังครับแบบปกติเหลือๆ ครับ
:smiley-sport017:

happymet
22-01-2011, 23:00
ยังสบายดีครับ เข้ามาดูการอัพเดทไม่ได้ขาดครับ กับ อ.ต้น ก็คุยกันเกือบทุกวันเลยครับ

แม้เวลาที่ผมได้เริ่มติดแก๊ส จะล่วงเลยมาเกือบครบปีแล้ว และก็มีเพื่อนสมาชิกที่ได้

ติดแก๊สเหมือนกับผม ได้ประจักษ์กับความรับผิดชอบ และเอาใจใส่ ดูแล ปรับปรุงให้

ระบบการใช้งานดียิ่งๆ ขึ้นไปอีก ไม่มีการหยุดนิ่ง ของ อ.ต้น กันแล้วนะครับ

ไม่เหมือนกับที่อื่นๆ ที่ติดไปแล้ว ก็แล้วกันไป มีปัญหา ก็แก้ใขให้ไม่ได้ จนปัจจุบันนี้

มีรถแบบที่ผมบอกนี้ มาให้แก้ใขกันมากมายเลย

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ ก็เพียงอยากจะบอกเพื่อนๆที่ติดแล้ว และก็เล็งที่จะติด

ว่า ทำงานกับ อ.ต้น ชีวิตไม่มีเสี่ยงครับ

ขอบคุณครับน้ากาโม่ ยังอบอุ่นเหมือนเดิมครับ.....

:smiley-transport016

มิตซูจุฬาภรณ์
23-01-2011, 08:44
สวัสดีครับผม อ.ต้น ตามที่ผมโทรคุยนะครับ เช้าวันจันทร์ 31 ผมถึงบ้าน อ.ต้นครับผม ขอบคุณสำหรับทุกอย่างที่ อ.ต้นดูแลครับผม

sirawitr
23-01-2011, 20:32
อยากติดเหมือนกันครับน้า แต่รอ Mcu
ไม่รู้อีกนานไหมครับ

TON_GAS
24-01-2011, 17:17
มาแว้ว.....มาแว้ว
หลังจากเข้าเน็ทไม่ได้มาหลายวัน เจ้าหน้าที่ของทรูได้ทำการแก้ไขที่ตู้ชุมสายให้แล้วครับ

ความเคลื่อนไหวล่าสุด การใช้งาน MCU ทำงานได้ดี น้ำมันล่าสุดในเมืองและชาญเมือง ไม่เกิน 110 ได้ 17.35 กม./ลิตร แก๊ส 25 กม./ลิตร จะลดแก๊สลงอีก 30 นาทีในถังต่อไปว่ามีผลเช่นไร

ส่วนกล่องคอนโทลแก๊สและน้ำมันในรุ่นใหม่มาสิ้นเดือนนี้ 10 ตัวก่อนแล้วอีกอาทิตย์ต่อไปจะเพิ่มขึ้นจนเพียงพอกับการใช้งานครับ เพราะช่วงนี้วีโก้โทรเข้ามาสอบถามเยอะมาก กล่องรุ่นใหม่นี้จะนำมาปราบเจ้าวีโก้ให้มีระดับความประหยัดได้ไม่แพ้ไทรตั้น แต่ถ้ายังดื้ออยู่อีกคราวนี้ต้องปราบด้วย MCU เท่านั้นครับ

ตอนนี้ผมได้ติดตั้งชุดคันเร่งไฟฟ้าเพิ่มเข้าไปเพื่อหาข้อมูลดูว่าใช้ร่วมกันแล้วเสริมกันดีไหม แต่จากข้อมูลคุณ Happymet สามารถเพิ่มความแรงแบบสะใจและลดการบริโภคแก๊สได้ เลยต้องทดสอบให้หายข้องใจครับ
ในโหมดสปอร์ทแค่ระดับแรกก็แรงขึ้นมากครับ คันเร่งแค่แตะเบาๆ ขับแรกๆเมื่อยมากครับต้องคอยคุมไว้ไม่ให้กดแรง อัตราความประหยัดยังไม่ได้เช็ค
ในโหมดประหยัดมีถึง 6 ระดับ ลองดูแล้วน่าใช้ครับเพราะสามารถลดระดับการกดคันเร่งได้ทำให้ขับขี่แบบนุ่มนวลขึ้น ยกตัวอย่างคันเร่งระดับเดิมๆพอเราเร่งความเร็วแล้วเปลี่ยนเกียร์ ช่วงที่เหยียบครัชจะมีรอบที่เกินแถมอยู่หน่อยนึ่งอันนี้แหละมันจ่ายน้ำมันทิ้งไปโดยเปล่าประโยชน์ แต่พอใช้โหมดประหยัดแล้วสังเกตุดูรอบเครื่องยนต์ลดการแถมได้มากทีเดียว จะลองทดสอบความประหยัดกันเลยเดี๋ยวค่ำๆจะออกไปเติมน้ำมันครับ

และขอขอบคุณผู้ที่คอยติดตามผลงานการพัฒนาด้วยครับ บางทีตอบช้าหรือไม่ได้ตอบก็ขอโทษที ยังไงก็โทรมาคุยได้ครับ สะดวกกว่า แต่บางทีสายซ้อนกันก็ไม่ต้องเสียใจ กดใหม่ได้เลย ไม่ต้องเกรงใจ ตอนนี้ค่าโทรเกินโปรบานเลย ก็โทรกลับไปนี่แหละครับ (เอาใจใส่ในทุกสายที่โทรมา) ช่วงอาทิตย์นี้จัดเตรียมอุปกรณ์ไว้ให้กับทางไกลๆ และถือโอกาสพักบ้างครับ จนกว่าจะได้ลงกล่องรุ่นใหม่เสร็จแล้วค่อยเคลื่อนไหวกันอีกทีครับ

fresh-sky
24-01-2011, 18:17
รออยู่เรื่อยๆครับ

kob1
24-01-2011, 18:58
มาแว้ว.....มาแว้ว
หลังจากเข้าเน็ทไม่ได้มาหลายวัน เจ้าหน้าที่ของทรูได้ทำการแก้ไขที่ตู้ชุมสายให้แล้วครับ

ความเคลื่อนไหวล่าสุด การใช้งาน MCU ทำงานได้ดี น้ำมันล่าสุดในเมืองและชาญเมือง ไม่เกิน 110 ได้ 17.35 กม./ลิตร แก๊ส 25 กม./ลิตร จะลดแก๊สลงอีก 30 นาทีในถังต่อไปว่ามีผลเช่นไร

ส่วนกล่องคอนโทลแก๊สและน้ำมันในรุ่นใหม่มาสิ้นเดือนนี้ 10 ตัวก่อนแล้วอีกอาทิตย์ต่อไปจะเพิ่มขึ้นจนเพียงพอกับการใช้งานครับ เพราะช่วงนี้วีโก้โทรเข้ามาสอบถามเยอะมาก กล่องรุ่นใหม่นี้จะนำมาปราบเจ้าวีโก้ให้มีระดับความประหยัดได้ไม่แพ้ไทรตั้น แต่ถ้ายังดื้ออยู่อีกคราวนี้ต้องปราบด้วย MCU เท่านั้นครับ

ตอนนี้ผมได้ติดตั้งชุดคันเร่งไฟฟ้าเพิ่มเข้าไปเพื่อหาข้อมูลดูว่าใช้ร่วมกันแล้วเสริมกันดีไหม แต่จากข้อมูลคุณ Happymet สามารถเพิ่มความแรงแบบสะใจและลดการบริโภคแก๊สได้ เลยต้องทดสอบให้หายข้องใจครับ
ในโหมดสปอร์ทแค่ระดับแรกก็แรงขึ้นมากครับ คันเร่งแค่แตะเบาๆ ขับแรกๆเมื่อยมากครับต้องคอยคุมไว้ไม่ให้กดแรง อัตราความประหยัดยังไม่ได้เช็ค
ในโหมดประหยัดมีถึง 6 ระดับ ลองดูแล้วน่าใช้ครับเพราะสามารถลดระดับการกดคันเร่งได้ทำให้ขับขี่แบบนุ่มนวลขึ้น ยกตัวอย่างคันเร่งระดับเดิมๆพอเราเร่งความเร็วแล้วเปลี่ยนเกียร์ ช่วงที่เหยียบครัชจะมีรอบที่เกินแถมอยู่หน่อยนึ่งอันนี้แหละมันจ่ายน้ำมันทิ้งไปโดยเปล่าประโยชน์ แต่พอใช้โหมดประหยัดแล้วสังเกตุดูรอบเครื่องยนต์ลดการแถมได้มากทีเดียว จะลองทดสอบความประหยัดกันเลยเดี๋ยวค่ำๆจะออกไปเติมน้ำมันครับ

และขอขอบคุณผู้ที่คอยติดตามผลงานการพัฒนาด้วยครับ บางทีตอบช้าหรือไม่ได้ตอบก็ขอโทษที ยังไงก็โทรมาคุยได้ครับ สะดวกกว่า แต่บางทีสายซ้อนกันก็ไม่ต้องเสียใจ กดใหม่ได้เลย ไม่ต้องเกรงใจ ตอนนี้ค่าโทรเกินโปรบานเลย ก็โทรกลับไปนี่แหละครับ (เอาใจใส่ในทุกสายที่โทรมา) ช่วงอาทิตย์นี้จัดเตรียมอุปกรณ์ไว้ให้กับทางไกลๆ และถือโอกาสพักบ้างครับ จนกว่าจะได้ลงกล่องรุ่นใหม่เสร็จแล้วค่อยเคลื่อนไหวกันอีกทีครับ
และแล้ว ก็ใกล้มาแล้ว MCu เจอกันครับอ.ต้นสิ้นเดือนนี้ ที่เดิมบ้านอ.ต้น ใครจะมิตติ้งก็มาเลยครับ ขออนุญาติ อ.ต้น จัดมิตติ้งดมแก๊ส แลกปลี่ยนความคิด แล้ววันเวลาจะนัดอีกที่

mook
24-01-2011, 20:26
อาจารย์ครับจะรับหมดไหมนี่ คาดว่าน่าจะไปกันเยอะนะครับนี่
ในที่สุดวันนี้ก้อมาถึงแว้ววววว ไม่ทราบว่า mass Product lot size เท่าไรครับเผื่อด้วย 1 ตัวนะคร๊าบบบบบบ

gregwatana
24-01-2011, 21:11
เก็บไว้ให้ 1ชุดนะครับ จะลงไปกรุงเทพประมาณวันที่6-8 กพ

slipper
24-01-2011, 21:36
เข้ามาเกาะติดสถานการณ์ด้วยคนครับ

Modelist
24-01-2011, 21:45
เกาะหนึบด้วยครับ:m0002:

indy72
24-01-2011, 22:08
เร็วๆนี้ จะเป็นแฟนคลับ อาจารย์ต้นอีกคนครับ

pond_ptt
24-01-2011, 23:03

มารายงานตัวอีกทีครับ
สรุปเลยแล้วกันน้ำมันวิ่งได้17-19 กม./ลิตรครับ
แบบนี้ OKไหมครับ

evoda3
25-01-2011, 00:29
ผมก็รอเหมือนกัน ขาแรงอยากประหยัดบ้าง

sek_0080
25-01-2011, 08:24
ผมก็อยากร่วมในกลุ่มเหมือนกันครับ ขอเวลาเก็บตังก่อน(อิอิ)

kob1
25-01-2011, 09:58
มารายงานตัวอีกทีครับ
สรุปเลยแล้วกันน้ำมันวิ่งได้17-19 กม./ลิตรครับ
แบบนี้ OKไหมครับ
มันสุดยอด มากได้ขนาดนี้ผมยังไม่ได้เลย

happymet
26-01-2011, 17:56
ช่วงนี้เวปประหยัดพลังงานคึกคักดีครับ วันนี้เลยเอาค่าที่ได้มานำเสนอเหมือนเดิมครับ
วิ่งไปวิ่งมา ถึงเวลาเติมน้ำมันกับแก๊สครับ ไปทำธุระ กทม และวิ่งไปเรื่อยเปื่อยครับ เติมน้ำมันกับแก๊สที่เดิม แถวนนทบุรีครับ ก่อนกับปากช่อง
น้ำมัน วิ่งไป 471 กม
เติมน้ำมันบี5 ไป 26.95 ลิตร ราคา 29.69 บาท/ลิตร ราคา 800 บาท วิ่งได้ 17.47 กม./ลิตร ตก 1.69 บาท/กม. ครับ

แก๊ส วิ่งไป 473.9 กม.
เติมแก๊ส ไป 20.70 ลิตร ราคา 10.99 บาท/ลิตร ราคา 228 บาท วิ่งได้ 22.89 กม./ลิตร ตก 0.48 บาท/กม. ครับ
รวมน้ำมัน + แก๊ส = 2.17 บาท/กม. ครับ

เปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้าเบอร์ 2 เหมือนเดิมครับ แก๊สกินมากกว่าเดิมนิดนึงครับ ไม่ได้ปรับอะไรเพิ่มครับเหมือนเดิมตอนติดตั้งมาจากอ.ต้นครับ เอากล้องไปแต่ไม่ได้ถ่ายเลขไมล์ครับลืม :4-9: เลยเอาบิลมาให้ดูแทนครับ :i40: รอ MCU อัพเดท อ.ต้น ต่อครับ เห็นมีน้า บางท่านเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้นแล้วได้ กม. เพิ่มน่าสนครับ แต่รอเก็บตังก่อนครับ... เอาให้คุ้มก่อน:yociexpress09:

sirawitr
26-01-2011, 21:38
ถามนอกเรื่องหน่อยครับน้าใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้าของอะไรครับ

kob1
26-01-2011, 23:36
ช่วงนี้เวปประหยัดพลังงานคึกคักดีครับ วันนี้เลยเอาค่าที่ได้มานำเสนอเหมือนเดิมครับ
วิ่งไปวิ่งมา ถึงเวลาเติมน้ำมันกับแก๊สครับ ไปทำธุระ กทม และวิ่งไปเรื่อยเปื่อยครับ เติมน้ำมันกับแก๊สที่เดิม แถวนนทบุรีครับ ก่อนกับปากช่อง
น้ำมัน วิ่งไป 471 กม
เติมน้ำมันบี5 ไป 26.95 ลิตร ราคา 29.69 บาท/ลิตร ราคา 800 บาท วิ่งได้ 17.47 กม./ลิตร ตก 1.69 บาท/กม. ครับ

แก๊ส วิ่งไป 473.9 กม.
เติมแก๊ส ไป 20.70 ลิตร ราคา 10.99 บาท/ลิตร ราคา 228 บาท วิ่งได้ 22.89 กม./ลิตร ตก 0.48 บาท/กม. ครับ
รวมน้ำมัน + แก๊ส = 2.17 บาท/กม. ครับ

เปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้าเบอร์ 2 เหมือนเดิมครับ แก๊สกินมากกว่าเดิมนิดนึงครับ ไม่ได้ปรับอะไรเพิ่มครับเหมือนเดิมตอนติดตั้งมาจากอ.ต้นครับ เอากล้องไปแต่ไม่ได้ถ่ายเลขไมล์ครับลืม :4-9: เลยเอาบิลมาให้ดูแทนครับ :i40: รอ MCU อัพเดท อ.ต้น ต่อครับ เห็นมีน้า บางท่านเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้นแล้วได้ กม. เพิ่มน่าสนครับ แต่รอเก็บตังก่อนครับ... เอาให้คุ้มก่อน:yociexpress09:
มันสุดยอด

happymet
27-01-2011, 10:51
ถามนอกเรื่องหน่อยครับน้าใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้าของอะไรครับ

ถามได้ครับเพราะที่ใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้า ตอนออกรถมาใหม่ๆ เพื่อนวุฒิ เค้าแนะนำว่าใช้แล้วประหยัดน้ำมันและอัตราเร่งดีกว่าเดิม ไม่ต้องวุ่นวายกับเครื่องยนต์ เพราะผมก็ไม่ใช่ขาแรงครับเน้นประหยัดครับ ติดมาก่อนจะติดแก๊สกับอ.ต้นครับ ซึ่งเป็นคันแรกครับที่ใช้ร่วม จึงอยากจะรู้ว่าจะใช้ร่วมกันได้มั้ยแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ เพราะส่วนใหญ่น้าๆ ในคลัปจะติดกล่องดันราง แล้วไปด้วยกันไม่ค่อยได้ครับ

ความแตกต่างกันระหว่างมีกล่องคันเร่ง กับไม่มีตามความจริงที่ใช้อยู่น่ะครับ
- ติดแก๊สแบบไม่มีกล่องคันเร่ง ความรู้สึกจะเหมือนทั่วๆไป คือเข้าเกียร์แล้วกดคันเร่งจะกดลึกตามรอบเครื่อง แต่ไม่ลึกเท่าตอนไม่ติดแก๊สน่ะครับ
- ติดแก๊สแบบมีกล่องคันเร่ง ความรู้สึกคือ กดคันเร่งนิดเดียวรอบเครื่องเร็วกว่าเดิมมาก ตามเบอร์ที่มีให้เลือกในกล่องคันเร่งครับ ยิ่งเลขมากก็จะมาไว ครับถ้าจำไม่ผิดคือตัวกล่องจะไปทำการเปิดลิ้นปีกผีเสื้อรอก่อนการกดคันเร่งเพื่อฉีดน้ำมันครับ ทำให้การกดคันเร่งไม่ต้องกดมาก น้ำมันที่จะไปฉีดก็น้อยตามครับ

เหมือนที่เคยเอามาลงเป็นข้อมูลที่ผ่านว่าของผมเปิดกล่องคันเร่งเบอร์2 ทั้งประหยัดและแรงครับ เคยเบอร์3 แบบไม่ตั้งใจครับกินน้ำมันและแก๊สมากกว่าเดิมครับ จึงกลับมาใช้เบอร์2 ครับ ถ้าใครติดแก๊สแล้วใช้กล่องคันเร่งพ่วงด้วยแล้วจะติดใจครับ ถามอ.ต้นได้ครับว่าเป็นอย่างไรครับ :smiley-sport001:

ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ เรื่องกล่องคันเร่งไฟฟ้าครับ รอผู้รู้อธิบายเพิ่มครับ

:yenta4-emoticon-002:kapook-17196-7812:

happymet
27-01-2011, 10:54
มันสุดยอด

น้าแจ๊ก ก็ขยันตอบน่ะครับ ไปขับทดสอบที่ไหนมาบ้างครับ.... :kapook-17196-7812: มียาง 265/70/16 แบบน้าแจ๊ก ถูกๆแนะนำบ้างน่ะครับ...

kob1
27-01-2011, 10:59
น้าแจ๊ก ก็ขยันตอบน่ะครับ ไปขับทดสอบที่ไหนมาบ้างครับ.... :kapook-17196-7812: มียาง 265/70/16 แบบน้าแจ๊ก ถูกๆแนะนำบ้างน่ะครับ...
ตอนนี้มี 285/75/16 คับยางมัต ไต้หวัน ยางใหม่ 4,+++ บ
ติดต่อได้ ที่ขยันตอบก็ ตอบตามน้าเมท ครับ