PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กล่อง 2 ใบ กับปัญหา สดุด(รัก)t_t

EarthECU
08-11-2010, 14:20
อยากจะรบกวน น้าๆ หรือ เพื่อนๆพี่ๆ ที่เคยเป็น หรือ รู้ปัญหา ที่ผมกำลังจะเล่าให้ฟัง ช่วยผมหน่อยครับ:kapook-17197-2309:

รถTriton 2.5 ใช้กล่องพ่วง 2 ใบนะครับ ดันราง กับ ยกหัว

รถมีอาการดันนี้ครับ ถ้าขับแบบกดคันเร่งไปเลย รถไปดีครับ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าใช้บนถนนจริง ขับแบบกอคันเร่ง ไปสักพัก รถจะมีอาการสดุด เสียงดังพั๊กๆยังกับเครื่องบินเลย ถ้าคับไปแบบสดุด สักพัก ทีนี้จะเร่งไม่ขึ้นเลยครับ

รถมี อินเตอร์ และ หนุนท้ายราง ครับ
smart guage ความร้อนก็ไม่ขึ้น Error ก็ไม่มี
ปิกกล่องยกแล้วก็ไม่หายครับ ต้องลดดันรางลงถึงจะหายครับ แต่ก็ขับไม่ดีอีกครับ

บางคนก็ว่า หัวฉีดมีปัญหา บางก็ว่ารางมีปัญหา
ใครพอรู้ช่วยหน่อยครับ เครียด :kapook-17335-3382:

aj anucha
08-11-2010, 14:25
กล่องดันราง โปรสปีด ป่าวครับ ถ้าโหมดแดง จูนดันรางเยอะ มันจะเป็นแบบนี้อ่ะครับ
ปั๊มแค็กแกร๊กๆๆๆ แต่รถยังไม่เดิน กรอคันเร่งใช้งานลำบากหน่อยครับ ยิ่งปิดกล่องยกจะเป็นเยอะ เพราะรางดันมันระบายออกไม่ทัน ถ้าใช้โหมดเขียววิ่งใช้ได้ครับ โหมดแดงเอาไว้ซิ่งอย่างเดียว ปั๊มรอบออกวิ่งดีมาก

EarthECU
08-11-2010, 16:01
กล่อง Alpha Tech ครับ ใช้แค่เขียวครับ แดง รู้สึกว่าจะท่วมไปครับ - -"

EarthECU
08-11-2010, 16:03
กล่องดันราง โปรสปีด ป่าวครับ ถ้าโหมดแดง จูนดันรางเยอะ มันจะเป็นแบบนี้อ่ะครับ
ปั๊มแค็กแกร๊กๆๆๆ แต่รถยังไม่เดิน กรอคันเร่งใช้งานลำบากหน่อยครับ ยิ่งปิดกล่องยกจะเป็นเยอะ เพราะรางดันมันระบายออกไม่ทัน ถ้าใช้โหมดเขียววิ่งใช้ได้ครับ โหมดแดงเอาไว้ซิ่งอย่างเดียว ปั๊มรอบออกวิ่งดีมาก

กล่อง Alpha Tech ครับ ใช้แค่เขียวครับ แดง รู้สึกว่าจะท่วมไปครับ - -"

เพราะรางดันมันระบายออกไม่ทัน มีวิธีแก้มั้ยครับ:kapook-17197-2309:

EarthECU
08-11-2010, 20:10
- -" เงียบ.....

bird3255
08-11-2010, 20:29
เปลี่ยนหัวฉีด..สิคับ..และจูนใหม่

jee4x4
08-11-2010, 20:30
- -" เงียบ.....
เป็นดันรางแบบ digital หรือ analog ครับเพราะเจ้านี้เขามี 2 แบบ ถ้า anolog เขาจะปรับ VR ถ้าเป็น digital เขาใช้ MCU ควบคุมจูนผ่านคอม แล้วเสียงที่ดังมันเป็นเสียงปั้มเข็กหรืออะไรครับถ้าปั้มเข็กมันเกิดจากแรงดันในรางมากคงต้องลดลงหรืออีกอย่างคือยกหัวฉีดเพิ่มถ้าโบเดิมบูสน้อยน้ำมันอาจท่วมถ้าให้ดีคงต้องลดแรงดันรางลงถ้าเป็นแบบจูนคอมจะทำได้แล้วค่อยไปดันช่วงปลายที่ยกหัวฉีดเพิ่มเอาเพื่อไม่ให้รางดร็อบ
-ส่วนอาการสะดุดถ้าปิดกล่องทุกกล่องมันหายรึเปล่าครับถ้าไม่หายคงเป็นที่อุปกรณ์ที่รถเราไม่เกี่ยวกับกล่องพ่วง
-อาการสะดุดอาจเกิดได้จากการจูนกล่องที่เป็น MCU ถ้าหากการจูนเราสั่งเพิ่มหรืลดแรงดันแบบทันทีทันใดถ้าแบบนี้คงต้องจูนใหม่ลองปรึกษาตัวแทนที่ไปติดมาน่าจะได้ทางออกที่น้าพอใจครับ

aj anucha
08-11-2010, 20:57
อ่อครับผม เปลี่ยนหัวฉีดโตหายแกร๊กแน่นอนครับ เพราะแรงดันรางจะดร๊อปลงเนื่องจากหัวฉีดโตครับ

หรือไม่ก็ไปลดแรงดันรางลง ไม่ก็ลดค่า map ในโปรแกรมกล่องดันราง ให้หลอกน้อยๆก็ช่วยได้ครับ ถ้าเราหลอกค่ารอเยอะๆ คงโอกาส
ที่แรงดันรางดร๊อปหัวฉีดก็สูงครับ เหมือนกับว่าหัวฉีดมันยกไม่ขึ้นเพราะแรงดันสูงจัด(สังเกตที่ค่ายกหัวฉีดจะรู้เลยว่าหัวฉีดยกน้อยมากๆ ในจังหวะนี้) เลยทำให้รถตื้อๆอยู่ช่วงนึง เสียงจะแกร๊กๆๆๆ ยาว.. แต่พอแรงดันเริ่มน้อยลงในจุดที่พอดี รอบเครื่องถึงจะกวาดไปได้ครับ อีกเรื่องคือที่เหยียบคันเร่งแล้วรอบเครื่องเดินๆ หยุดๆ...ตอนนี้กำลังหาทางแก้ไขอยู่ คิดว่าใส่ติ๊กแล้วน่าจะหายครับ

nongboat32
08-11-2010, 21:31
จูนดันรางเยอะไปครับ อาการเบสิกครับ

nongboat32
08-11-2010, 21:32
ลองถอดกล่องดู (ดันรางนะ) ถ้าเป็น แสดงว่าอาจจะเป็นที่กรองโซล่าหรือไม่ก็ Scv ครับผม

EarthECU
09-11-2010, 06:39
ขอบคุณทุกคำตอบครับ :kapook-17193-7653:

aj anucha
09-11-2010, 07:33
ปิดกล่องดันรางหาย แสดงว่าต้องจูนใหม่นะครับ....

EarthECU
09-11-2010, 08:02
ปิดกล่องดันรางหาย แสดงว่าต้องจูนใหม่นะครับ....

ไม่ได้ปิดดันรางครับ
ปิดกล่อง ยกหัว ครับ อาการไม่หายครับ
แต่ ลดดันรางลง หาย ครับ

อาการปั้มเขก แกร๊กๆ เสียงดังๆ พอเข้าใจครับ
แต่นี่ขับๆไป มันจะระเบิด/สดุด +เสียงปั้ม ผสมกันครับ จะดัง พั๊บๆ ยังกับเรื่องบินเลยครับ (เวลาขับกอคันเร่ง120 -140 ยิงดันรางเยอะ อาการยิ่งเกินขึ้นไว แต่ถ้าดันรางน้อยๆจะหายครับ)

ไปจูน กล่องยกหัว มาใหม่ ก็ ไม่หาย แถมยังวิ่งมันมันอีกครับ (เลยให้จูนไว้เช่นเดิม)

คือ ถ้าอาการนี้ เปลี่ยนหัวฉีดนาวาร่า 8รู จะหายมั้ยครับ คือที่กลัวเนี้ย คือกลัว เปลี่ยนแล้ว มันไม่หายครับอาการนี้

ISS_TT
09-11-2010, 09:21
เป็นดันรางแบบ digital หรือ analog ครับเพราะเจ้านี้เขามี 2 แบบ ถ้า anolog เขาจะปรับ VR ถ้าเป็น digital เขาใช้ MCU ควบคุมจูนผ่านคอม แล้วเสียงที่ดังมันเป็นเสียงปั้มเข็กหรืออะไรครับถ้าปั้มเข็กมันเกิดจากแรงดันในรางมากคงต้องลดลงหรืออีกอย่างคือยกหัวฉีดเพิ่มถ้าโบเดิมบูสน้อยน้ำมันอาจท่วมถ้าให้ดีคงต้องลดแรงดันรางลงถ้าเป็นแบบจูนคอมจะทำได้แล้วค่อยไปดันช่วงปลายที่ยกหัวฉีดเพิ่มเอาเพื่อไม่ให้รางดร็อบ
-ส่วนอาการสะดุดถ้าปิดกล่องทุกกล่องมันหายรึเปล่าครับถ้าไม่หายคงเป็นที่อุปกรณ์ที่รถเราไม่เกี่ยวกับกล่องพ่วง
-อาการสะดุดอาจเกิดได้จากการจูนกล่องที่เป็น MCU ถ้าหากการจูนเราสั่งเพิ่มหรืลดแรงดันแบบทันทีทันใดถ้าแบบนี้คงต้องจูนใหม่ลองปรึกษาตัวแทนที่ไปติดมาน่าจะได้ทางออกที่น้าพอใจครับ

ตามนั้นครับน้าจีลองถอดกล่องพ่วงดูก่อน ว่าเป็นที่รถเราหรือกล่องพ่วง
หรือที่ผมเคยเจอก็จูนดันรางเยอะไป หรือ SCV
ตอนนี้เลยจูนกล่องเดิมดีกว่าปัญหาน้อย สบายดี:smiley-transport010

ปล. ถึงน้าจีครับ ตอนนี้ผมลองเปลี่ยนสเตป จากฉีด127 มาเป็นฉีด 123แล้วเพิ่ม Opening Time อีก 20 % เปลี่ยนองศามา 5% แรงใจหายเลยครับ แต่ควันเยอะไปหน่อย เลยเปลี่ยนมาฉีดที่ 115 ยกOpening Time อีก 5 % จากที่ยกไว้แล้ว 20 % ควันหายครับ อาการดุดันหายไปนิดนึงแต่รอบกับความเร็ว และบูสไวกว่าเดิม ลองใช้ดูก่อนอาจกลับไปที่สเตป 123 อีกที มันแรงดีจัง อ๋อแรงดันในรางผมเพิ่มจาก 170 เป็น 179 หลังจากลดปริมาณการฉีดมาที่ 115 ครับ :emotion_066_kitty:

jee4x4
09-11-2010, 09:35
ตามนั้นครับน้าจีลองถอดกล่องพ่วงดูก่อน ว่าเป็นที่รถเราหรือกล่องพ่วง
หรือที่ผมเคยเจอก็จูนดันรางเยอะไป หรือ SCV
ตอนนี้เลยจูนกล่องเดิมดีกว่าปัญหาน้อย สบายดี:smiley-transport010

ปล. ถึงน้าจีครับ ตอนนี้ผมลองเปลี่ยนสเตป จากฉีด127 มาเป็นฉีด 123แล้วเพิ่ม Opening Time อีก 20 % เปลี่ยนองศามา 5% แรงใจหายเลยครับ แต่ควันเยอะไปหน่อย เลยเปลี่ยนมาฉีดที่ 115 ยกOpening Time อีก 5 % จากที่ยกไว้แล้ว 20 % ควันหายครับ อาการดุดันหายไปนิดนึงแต่รอบกับความเร็ว และบูสไวกว่าเดิม ลองใช้ดูก่อนอาจกลับไปที่สเตป 123 อีกที มันแรงดีจัง อ๋อแรงดันในรางผมเพิ่มจาก 170 เป็น 179 หลังจากลดปริมาณการฉีดมาที่ 115 ครับ :emotion_066_kitty:
แบบนี้ผมคงต้องลดตามแล้วครับเพราะยกมากตอนนี้รางดร็อปเหลือ 130 Mpa ขนาด taget แรงดัน 200 Mpa ยังสร้างไม่ทันเลยคงต้องลดปริมาณการฉีดลงช่วยแล้วไม่งั้นคงต้องโมใส้ปั้ม อิอิ

EarthECU
09-11-2010, 11:55
:i42::i42::i42::i42::i42::i42::i42:

aj anucha
09-11-2010, 13:17
ไม่ได้ปิดดันรางครับ
ปิดกล่อง ยกหัว ครับ อาการไม่หายครับ
แต่ ลดดันรางลง หาย ครับ

อาการปั้มเขก แกร๊กๆ เสียงดังๆ พอเข้าใจครับ
แต่นี่ขับๆไป มันจะระเบิด/สดุด +เสียงปั้ม ผสมกันครับ จะดัง พั๊บๆ ยังกับเรื่องบินเลยครับ (เวลาขับกอคันเร่ง120 -140 ยิงดันรางเยอะ อาการยิ่งเกินขึ้นไว แต่ถ้าดันรางน้อยๆจะหายครับ)

ไปจูน กล่องยกหัว มาใหม่ ก็ ไม่หาย แถมยังวิ่งมันมันอีกครับ (เลยให้จูนไว้เช่นเดิม)

คือ ถ้าอาการนี้ เปลี่ยนหัวฉีดนาวาร่า 8รู จะหายมั้ยครับ คือที่กลัวเนี้ย คือกลัว เปลี่ยนแล้ว มันไม่หายครับอาการนี้
ก็นั้นแหละครับ ที่ผมบอกว่า ปิดกล่องดันรางวิ่งแล้ว อาการสดุดหาย อาการเข็กแกร๊กๆๆหาย นั้นแสดงว่า
...พี่ก็ต้องไปจูนกล่องดันรางใหม่ครับ จูนค่า map ลดลงหน่อยก็วิ่งได้แล้วครับ แต่มันจะตอบสนองช้าลงก็เท่านั้นเอง
(จูนmap หลอกไว้เยอะ กล่องจะสั่งแรงดัน"ล่วงหน้า"ไว้เยอะด้วยเช่นกันครับ )

**ดันรางมากหัวฉีดพี่ยกไม่ไหวครับ** รอบเครื่องมันจะสะอึก
ไม่เชื่อ ลองไปดูค่าใน"โปรแกรมยก" จะสังเกตเลยว่าค่าการจ่ายน้ำมันที่สั่งจากกล่องหลักจะดร็อปลง ในจังหวะที่มีเสียงเข็กแรงๆแล้วรอบเครื่องสดุดอ่ะครับ

ส่วนหัวฉีด 8 รูใหญ่ ถ้าใส่มาอาการแข็กจะลดลงเนื่องจาก รูหัวฉีดใหญ่ มันระบายน้ำมันออกได้ไวกว่าเดิม pressureในรางจะตกลงมานิดนึงครับพี่
อาการข้างต้นน่าจะหาย หรือเป็นน้อยลง โดยที่ไม่ต้องไปลดค่าในกล่องดันรางเลยครับ
ปล.พี่ทำโมปั๊ม และใส่ปั๊มติ๊กมายังครับ ถ้าทำมาแล้วลองปรับค่าเรกูเรทให้พอดีด้วยครับ:smiley-eatdrink014::smiley-eatdrink014:

EarthECU
09-11-2010, 13:27
ก็นั้นแหละครับ ที่ผมบอกว่า ปิดกล่องดันรางวิ่งแล้ว อาการสดุดหาย อาการรอบสดุดก็หาย
...พี่ก็ต้องไปจูนกล่องดันรางใหม่ครับ จูนค่า map ลดลงหน่อยก็วิ่งได้แล้วครับ
แต่มันจะตอบสนองช้าลงก็เท่านั้นเอง **ดันรางมากหัวฉีดพี่ยกไม่ไหวครับ** รอบเครื่องมันจะสะอึก
ไม่เชื่อ ลองไปดูค่าใน"โปรแกรมยก" จะสังเกตเลยว่าค่าการจ่ายน้ำมันที่สั่งจากกล่องหลักจะดร็อปลง ในจังหวะที่มีเสียงเข็กแรงๆแล้วรอบเครื่องสดุดอ่ะครับ

ส่วนหัวฉีด 8 รูใหญ่ ถ้าใส่มาอาการแข็กจะลดลงเนื่องจาก รูหัวฉีดใหญ่ มันระบายน้ำมันออกได้ไวกว่าเดิม pressureในรางจะตกลงมานิดนึงครับพี่
อาการข้างต้นน่าจะหาย หรือเป็นน้อยลง โดยที่ไม่ต้องไปลดค่าในกล่องดันรางเลยครับ
ปล.พี่ทำโมปั๊ม และใส่ปั๊มติ๊กมายังครับ ถ้าทำมาแล้วลองปรับค่าเรกูเรทให้พอดีด้วยครับ:smiley-eatdrink014::smiley-eatdrink014:

ครับ เข้าใจละครับ
ขอบคุณมากครับ น้าaj anucha:smiley-eatdrink014::smiley-eatdrink014:

aj anucha
09-11-2010, 13:39
ทุกอย่างมารอที่หัวฉีดแล้วครับ จูนให้พอดีๆวิ่งใจหายเลย

romeoking
09-11-2010, 13:42
ลดดันรางลงคับ ยกหัวเอาไว้อย่างนั้นแหละ อย่าลืมดูเรื่องความร้อนด้วยนะจ๊ะดันมากๆเนี่ย........หายไวๆนะคับ :Banane35:

aj anucha
09-11-2010, 13:43
:smiley-eatdrink042::smiley-eatdrink042::smiley-transport012:smiley-transport012

aj anucha
09-11-2010, 13:47
เปลี่ยนหัวฉีด..สิคับ..และจูนใหม่
อยากรู้อะไรถามพี่คนนี้คับ ทำมาเยอะ แต่ไม่ยอมเปิดตัวอะครับ ซุ่มๆๆ:1182438340:

EarthECU
09-11-2010, 15:51
ทุกอย่างมารอที่หัวฉีดแล้วครับ จูนให้พอดีๆวิ่งใจหายเลย

ครับ ถ้าผมเปลี่ยนหัวฉีด8รู นาวาร่า สมควร โมปั๊ม และ ใส่ปั๊มติ๊ก หรือป่าวครับน้า ผมต้องการเล่นโบเดิม ผมอยากเห็นสัก 15.xx ในโบเดิม น่ะครับ

EarthECU
09-11-2010, 16:01
อยากรู้อะไรถามพี่คนนี้คับ ทำมาเยอะ แต่ไม่ยอมเปิดตัวอะครับ ซุ่มๆๆ:1182438340:

รับทราบครับ น้า

EarthECU
09-11-2010, 17:31
ก็นั้นแหละครับ ที่ผมบอกว่า ปิดกล่องดันรางวิ่งแล้ว อาการสดุดหาย อาการเข็กแกร๊กๆๆหาย นั้นแสดงว่า
...พี่ก็ต้องไปจูนกล่องดันรางใหม่ครับ จูนค่า map ลดลงหน่อยก็วิ่งได้แล้วครับ แต่มันจะตอบสนองช้าลงก็เท่านั้นเอง
(จูนmap หลอกไว้เยอะ กล่องจะสั่งแรงดัน"ล่วงหน้า"ไว้เยอะด้วยเช่นกันครับ )

**ดันรางมากหัวฉีดพี่ยกไม่ไหวครับ** รอบเครื่องมันจะสะอึก

น้าครับผมข้องใจอีกอย่าง1คือ อาการที่ว่าของผมที่ดันรางเยอะแล้ว ขับกอคันเร่งจะมีอาการ

แต่!!! ทำไมเวลาเรากดคันเร่งไปเลยรถกับไม่มีอาการ ในเมื่อ (ดันรางมากหัวฉีดพี่ยกไม่ไหวครับ)

ยังไงผมก็ขอ ขอบคุณคำตอบของน้านะครับ ผมแค่สงสัยครับ!!!
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห็นนะครับ ผมยินดีรับฟังทุกๆคำตอบ ครับ!!!!

Nuk_Black-Triton
10-11-2010, 13:27
ผมตอบไปผิดกระทู้ครับ

ไปหาอ่านกับการ "กระเพื่อม" ครับ

นั่นแหละครับ สาเหตุ

สังเกตุดีดี ที่เข็มวัดบูสท์ ว่ากดมิด 1-2-3 ทำไมบูสท์เท่านี้

และทำไม 4-5 บูสท์อีกแบบ นั่นคือคำตอบอ่ะครับ

และหลายๆครั้ง ขับเรื่อยๆ กดเกียร์ 4 พอประมาณ พอได้ความเร็วช่วงหนึ่ง

บูสท์มาหนัก และดึงไปเลย เคยเจอหรือไม่

ผมตอบได้ เฉพาะรถบ้านครับ รถแต่ง ผมไม่เป็นครับ

aj anucha
10-11-2010, 17:34
น้าครับผมข้องใจอีกอย่าง1คือ อาการที่ว่าของผมที่ดันรางเยอะแล้ว ขับกอคันเร่งจะมีอาการ

แต่!!! ทำไมเวลาเรากดคันเร่งไปเลยรถกับไม่มีอาการ ในเมื่อ (ดันรางมากหัวฉีดพี่ยกไม่ไหวครับ)

ยังไงผมก็ขอ ขอบคุณคำตอบของน้านะครับ ผมแค่สงสัยครับ!!!
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห็นนะครับ ผมยินดีรับฟังทุกๆคำตอบ ครับ!!!!
มันอยู่ที่ จูนค่า mapครับ ถ้าจูนให้พอดีจะไม่เป็นครับ
รถผมเป็นเหมือนกันครับ
โปรแกรมดันราง โหมด 1 และโหมด 2 ค่าแรงดันจูนไว้เหมือนกัน แต่ผิดกันแค่ โหมด 2 จูนค่า map ไว้สูงกว่าครับ

ในโหมด 2
กรอๆคันเร่งอยู่ จากนั้นพออยากกด แต่มันดันมีเสียงแกร๊ก....รถไม่ยอมไป 555 ที่เป็นแบบนั้นเพราะมัน หลอก mapไว้สูงครับ
ทำให้มันสร้างแรงดันรอไว้เยอะ โดยที่จริงแล้วตอนนั้นอากาศยังเข้าไม่มากเลย
ตอนที่เรากรอๆคันเร่ง ค่ายกหัวฉีดหลักจะยังเปิดไม่มากไงครับ.... เลยทำให้แรงดันสะสมสูงมาก จะไม่เหมือนกับการกดเต็มๆคันเร่งครับ

หัวฉีดใหญ่ สามารถลดอาการแค็กของปั๊มลงได้ครับ

ปล.ถ้าจะแข่งโบเดิม แนะนำปรึกษาพี่เบริ์ดเลยครับวิ่งแน่ๆ:m0002::m0002:

W-ut
10-11-2010, 17:36
ตกใจนึกว่ากล่องโปรสปีดครับ

aj anucha
10-11-2010, 22:17
5555 ทำเป็นตกใจนะครับ อดตอบเลยซิครับพี่วุฒิ

aj anucha
10-11-2010, 22:18
ขอ msn หน่อยครับน้าวุฒิ เดี๋ยวส่งไฟล์แลกกันนะครับ

teejung
10-11-2010, 23:18
ครับ ถ้าผมเปลี่ยนหัวฉีด8รู นาวาร่า สมควร โมปั๊ม และ ใส่ปั๊มติ๊ก หรือป่าวครับน้า ผมต้องการเล่นโบเดิม ผมอยากเห็นสัก 15.xx ในโบเดิม น่ะครับผมว่าแค่SCVโมตัวเดียวก้อเหลือแล้วคับถ้าทำแค่หัวปลายหัวฉีด รถผมดันรางใบเดียวกับปลายหัวฉีด ได้15.8 ที่เหลือเดิมหมด

aj anucha
11-11-2010, 09:31
โมปั๊มด้วยครับ จัดไปดึงยาวๆเลย......

aj anucha
11-11-2010, 09:36
ผมว่าแค่SCVโมตัวเดียวก้อเหลือแล้วคับถ้าทำแค่หัวปลายหัวฉีด รถผมดันรางใบเดียวกับปลายหัวฉีด ได้15.8 ที่เหลือเดิมหมด
จะว่าไป scv โมแรงดันขึ้นไวเหมือนกันนะครับ ตอนนี้ใส่เดิมๆรอบหนืดลง:emo012eu7:

วิ่ง15.8 นี่หัวฉีด + ดันราง แล้วเทอร์โบเดิมหรอครับ

ช่วงล่างทำอะไรมาบ้าง ...เต็ด โช๊ค ยางหน้ากว้าง เฟืองท้าย
ประมาณนี่ไหมใช่ไหมครับ

aj anucha
11-11-2010, 09:39
ช่วงนี้แลดูบอร์ด triton เริ่มมาคึกคักเรื่อง โมดิฟายแล้วนะครับ
ผิดกับเมื่อก่อนนะ ไม่ค่อยจะมีใครทำเลย...

teejung
11-11-2010, 10:02
จะว่าไป scv โมแรงดันขึ้นไวเหมือนกันนะครับ ตอนนี้ใส่เดิมๆรอบหนืดลง:emo012eu7:

วิ่ง15.8 นี่หัวฉีด + ดันราง แล้วเทอร์โบเดิมหรอครับ

ช่วงล่างทำอะไรมาบ้าง ...เต็ด โช๊ค ยางหน้ากว้าง เฟืองท้าย
ประมาณนี่ไหมใช่ไหมครับโบเดิมคับ เฟืองท้ายก้อเดิม SCVก้อเดิม ยาง225
โช๊คหน้าเดิมอัดน้ำมัน หลังMonro คับ ที่มีเพิ่มก้อครัช กับ อินเตอร์คับ กับ โปร 3.2

teejung
11-11-2010, 10:07
เออ น้าคับ ชิมท้ายรางเท่าไหร่ดีสำหรับรถบ้านๆอย่างผม ก่อนหน้าใส่3.8 พอมีปัญหาเลยเปลื่ยนเดิมๆใส่อยู่ วันนี้ว่าจะเข้าไปทำใหม่

nopgoon
11-11-2010, 10:17
เออ น้าคับ ชิมท้ายรางเท่าไหร่ดีสำหรับรถบ้านๆอย่างผม ก่อนหน้าใส่3.8 พอมีปัญหาเลยเปลื่ยนเดิมๆใส่อยู่ วันนี้ว่าจะเข้าไปทำใหม่
5 มิล น่าจะโอเคนะครับ

aj anucha
11-11-2010, 10:32
จัด 5.5มิล จะไม่มีปัญหาเรื่องท้ายรางเปิดเร็วครับ ใช้ได้เลย...
เพราะถ้าทำปั๊มเพิ่ม 3.8 มิล จะไม่พอครับ

teejung
11-11-2010, 10:37
จัด 5.5มิล จะไม่มีปัญหาเรื่องท้ายรางเปิดเร็วครับ ใช้ได้เลย...
เพราะถ้าทำปั๊มเพิ่ม 3.8 มิล จะไม่พอครับผมกะว่าจะเปลื่ยนแค่SCVโมตัวเดียวอะคับ น่าจะพอสำหรับปลายหัวฉีดที่ได้มาใหม่ที่ใหญ่กว่านาวาร่านิดนึง ^ ^

aj anucha
11-11-2010, 14:47
อ่อ ครับ งั้นก็ 3.8 ตามเดิมเลยครัย

EarthECU
12-11-2010, 08:39
โอ้!!!ไม่เข้ามาอ่าน 2 วัน เอาๆดันๆผมได้ความรู้ด้วย เหอๆ

ขอบคุณครับ
ว่าแต่ !!!!
"ผมว่าแค่SCVโมตัวเดียวก้อเหลือแล้วคับถ้าทำแค่หัวปลายหัวฉีด รถผมดันรางใบเดียวกับปลายหัวฉีด ได้15.8 ที่เหลือเดิม"

ค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ
อยาก 15.xx มั่ง นี่กดไป 16.7 เซ็งมากเลยครับ- -"

EarthECU
12-11-2010, 08:46
ผมตอบไปผิดกระทู้ครับ

ไปหาอ่านกับการ "กระเพื่อม" ครับ

นั่นแหละครับ สาเหตุ

สังเกตุดีดี ที่เข็มวัดบูสท์ ว่ากดมิด 1-2-3 ทำไมบูสท์เท่านี้

และทำไม 4-5 บูสท์อีกแบบ นั่นคือคำตอบอ่ะครับ

และหลายๆครั้ง ขับเรื่อยๆ กดเกียร์ 4 พอประมาณ พอได้ความเร็วช่วงหนึ่ง

บูสท์มาหนัก และดึงไปเลย เคยเจอหรือไม่

ผมตอบได้ เฉพาะรถบ้านครับ รถแต่ง ผมไม่เป็นครับ

น้าครับ ขอ Link หน่อยครับ ผมบ่อเจอครับน้า
ขอบคุณครับ

romeoking
12-11-2010, 14:47
แรงๆกันทุกคันเรยยยย............:emoticon-cartoon-00

teejung
12-11-2010, 19:01
โอ้!!!ไม่เข้ามาอ่าน 2 วัน เอาๆดันๆผมได้ความรู้ด้วย เหอๆ

ขอบคุณครับ
ว่าแต่ !!!!
"ผมว่าแค่SCVโมตัวเดียวก้อเหลือแล้วคับถ้าทำแค่หัวปลายหัวฉีด รถผมดันรางใบเดียวกับปลายหัวฉีด ได้15.8 ที่เหลือเดิม"

ค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ
อยาก 15.xx มั่ง นี่กดไป 16.7 เซ็งมากเลยครับ- -"จัดชุดหัวฉีด+กล่องก้อประมาณ16000คับ

W-ut
14-11-2010, 20:47
สงสัย...ตามใครไม่ทันแล้ว

jee4x4
14-11-2010, 21:44
สงสัย...ตามใครไม่ทันแล้ว
เดี๋ยวสักพัก IFRIT Commonrail จะมีผลิตภัณฑ์กล่องเวอร์ชั่นใหม่กับชุดหัวฉีดใหม่ออกมาแล้วกำลังยุให้นำเข้า SCV สิบล้อเข้า แล้วผมจะตามใครทันมั้ยเนี้ย:smiley-transport012

aj anucha
14-11-2010, 21:58
โม scv (แยงเสื้อ แยงสไลด์วาล์ว) ลงตัวแล้วครับน้าจี
แต่งานเจาะด้วยสว่าน มันไม่สวยเหมือนงานยิงเลเซอร์นะครับอาศัยขัดเนียน ก็เลยใช้งานได้เหมือนกันโดยที่ไม่ติดขัดครับ ช่วยประหยัดตั้งไปได้อีกหน่อย
ทดสอบแล้ว รอบปลายๆลื่นกว่าเดิมครับ แบบรู้สึกได้ คลัทช์ที่ลื่นนิดๆตอนนี้ ก็ลื่นเข้าไปอีกครับ บรืนๆๆ ...

romeoking
15-11-2010, 01:08
ขอนอกเรื่องหน่อยนะคับ น้าเล้งเคยใช้ประเก็นของร้าน ช.ประเก็นป่าวคับ ตัวเนื้อเชอร์รี่อ่ะคับ เห็นเค้าเรียกกัน เค้าบอกว่าใช้ดีมากเอาอยู่สำหรับไทรตั้นผมเองก็ยังไม่เคยเห็นกำลังหาข้อมูลอยู่อะคับ.........:emoticon-awaaaa

aj anucha
15-11-2010, 13:44
ไม่เคยใช้เลยครับ ปะเก็นร้าน ช. เคยมีคนโทรมาหาผมเค้าบอกว่าใช้มา 2 แผ่น
ก็ยังเอาไม่อยู่ครับ

romeoking
16-11-2010, 04:22
ไม่เคยใช้เลยครับ ปะเก็นร้าน ช. เคยมีคนโทรมาหาผมเค้าบอกว่าใช้มา 2 แผ่น
ก็ยังเอาไม่อยู่ครับ
ขอบคุณคับน้าเล้ง พอดีผมได้ข่าวมาว่าอู่ดังๆที่วิ่งกัน 11-12 วิเค้าใช้ตัวนี้อยู่ผมว่าจะลองใช้ซะหน่อยกันไว้ก่อนคับ ประเก็นเรียกว่าเนื้อเชอร์รี่หนา 1.35 มิล แผ่นละประมาณพันกลางๆ ไม่รู้ว่าเพื่อนน้าที่เปลี่ยนมาสองแผ่นนี่ใช่ตัวเดียวกันป่าว สงสัยผมคงต้องลองแล้วล่ะคับ......ผลเป็นไงเดียวค่อยมารายงานคับผม :kapook-17332-8238:

aj anucha
16-11-2010, 14:28
อ้า.. ดีเลยครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวกันป่าว แต่ของร้านเดียวกันครับ
ราคาน่าสนใจ ไม่แพง ใส่แล้วเป็นไงมาบอกกันมั้งนะครับ แล้วตอนนี้น้าใช้บูสอยู่เท่าไหร่ครับ

romeoking
16-11-2010, 23:45
อ้า.. ดีเลยครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวกันป่าว แต่ของร้านเดียวกันครับ
ราคาน่าสนใจ ไม่แพง ใส่แล้วเป็นไงมาบอกกันมั้งนะครับ แล้วตอนนี้น้าใช้บูสอยู่เท่าไหร่ครับ
รถผมโบเดิมบูส30คับน้าเล้ง เดี๋ยวได้ลองแล้วจะมารายงานนะคับ :smiley-eatdrink060: