PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความช่วยเหลือครับ น๊อตหล่นในชายกระบะ

nava
12-11-2010, 17:41
ผมทำน๊อต(bolt)เบอร์ 17 หล่นไปในชายกระบะตรงที่อยู่ติดกับห้องโดยสาร(ตามรูปในวงสีแดง) เอาออกมาไม่ได้:kapook-17327-8367: รบกวนถามพี่ๆว่ามีวิธีไหนที่จะเอาน๊อตตัวนี้ออกมาได้ไหมครับ

coppy42
12-11-2010, 17:59
มองเห็นน๊อตมั้ยครับ ถ้าเห็น หาไม้เล็กๆตรงๆยาวเท่าที่จะถึง เอากาว2หน้าพันปลายไม่เกาะมันย้ายที่แล้ว เขี่ย+ลาก ให้หล่นลงพื้น
ถ้ายากมองไม่เห็น ผมว่าถอดแผ่นกรุดำใต้บังโคลน ถอดไม่ต้องหมด แล้วแง้มๆพอน้าจะล้วงได้ครับ

Modelist
12-11-2010, 18:22
นอกเรื่องครับ รถเงาๆๆ
วิธีการ ตามป๋าติ้กครับ

Liverpooh
12-11-2010, 20:19
หาแม่เหล็กรองผ้าบางๆดดแล้วลากขึ้นมาตามที่มันหล่นหรือรที่ใกล้ๆครับ

nava
12-11-2010, 20:32
พี่ coppy42 : ตอนนี้มองไม่เห็นน๊อตครับ รู้แต่ว่ามันลงไปอยู่ปลายสุดเลยครับ เพราะลองเอามือเคาะๆดู เสียงมันดังอยู่ตรงปลายสุดครับ ผมลองเอาลวดพันเทป 2 หน้าแล้วไม่ไหวครับ น๊อตมันหนัก เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองรื้อที่กรุซุ้มล้อดูครับ ว่าแต่ผมเห็นตัวยึดที่กรุซุ้มล้อมันเป็นหัวสกรู 4 แฉก ลองเอาไขควงขันแล้วไม่ออกครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองใหม่ครับ

พี่ Modelist : แหมช่างสังเกตุจัง

พี่ Liverpooh : ใช้แม่เหล็กไม่เวิร์คครับ พอแหย่ลงไปแม่เหล็กมันไปดูดตัวถังหมดครับ

หากพี่ท่านใดมีไอเดียอีก รบกวนโพสต์ไว้หน่อยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับสำหรับคำตอบ
และต้องขอบคุณพี่ coppy42 ครับ ที่ตอบเร็วมากเลยครับ

nava
12-11-2010, 20:36
ขอโทษพี่ Liverpooh ด้วยครับ พอโพสต์เสร็จเพิ่งจะนึกได้
ที่พี่ Liverpooh บอก น่าจะใช้แม่เหล็ก ดูดจากด้านนอก เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูก่อน แล้วจะมารายงานผลให้ทราบนะครับ

ขอบคุณครับ

nava
13-11-2010, 17:44
รายงานผลครับ
วันนี้ลองรื้อซุ้มดู ผมไม่สามารถเอาน๊อตออกมาได้ครับ มันต้องรื้อเยอะเลย(หรือว่าผมไม่รู้จุด)

เอาแม่เหล็กดูดก็ใช้ไม่ได้นะครับ เพราะเวลาเอาแม่เหล็กติดกับตัวถัง สนามแม่เหล็กจะโดนตัวถังที่เป็นเหล็กดูดซับสนามแม่เหล็กไว้ ไม่ปล่อยให้สนามแม่เหล็กเข้าไปดูน๊อตด้านในได้(อันนี้ก็เพิ่งรู้เหมือนกันครับ)

เอาไว้ตอนเข้าศูนย์เช็ค 3 หมื่นโล จะลองปรึกษาที่ศูนย์ดู ว่าเค้าจะรื้อให้หรือเปล่า ระหว่างรอเข้าศูนย์หากพี่ๆท่านใดมีวิธีรื้อตรงจุดนี้รบกวนขอรายละเอียดด้วยนะครับ ถ้ารื่อเองได้ก็อยากทำครับ ไม่อยากรบกวนศูนย์ แต่ถ้ารื้อแบบไม่รู้วิธีก็กลัวรถช้ำ

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนอีกครั้งนะครับ