PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถามเรื่องศูนย์ลากรถไปซ่อมครับ

snomter
01-12-2010, 08:55
เนื่องจากรถผมได้เติมน้ำมันที่มีน้ำผสมอยู่ครับ และพอวิ่งไปสัก 50 กม. มีไฟเตือน ที่กรองน้ำมัน ผมจึงเรียกที่ศูนย์มาเช็ค ศูนย์มาเช็คให้แล้วช่างบอกว่าในน้ำมันมีน้ำผสมอยู่ครับ ซวยเลย ศูนย์จะลากไป แล้วผมถามช่างที่ศูนย์ว่า มีใบที่เป็นหลักฐานว่าทางศูนย์ได้ลากรถไปหรือเปล่าช่างบอกว่าไม่มี ครับ ผมจึงอยากถามน้าๆ ครับว่าขั้นตอนที่ศูนย์ลากรถไปเนี่ย เค้ามีหลักฐานอะไรหรือเปล่าครับ ว่าทางศูนย์ได้ลากรถเราไปเพื่อนำไปซ่อม แล้วถ้าผมจะขับรถไปเองไม่ทราบว่าเป็นอะไรหรือเปล่าครับ
ถามเรื่อง การล้างถังน้ำมันและเปลี่ยนกรองด้วยครับ ไม่ทราบว่า ราคาประมาณเท่าไรครับ

พอดีพี่งได้รถมาไม่นาน ยังใหม่อยู๋ครับ

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับ:i42::21-7::21-7::21-7:

coppy42
01-12-2010, 09:49
ลองโทรไปที่0ก่อนครับ หรือก็เข้าไปถามเองก่อนก็ดี ทำเองก็พอได้ครับ ลองง่ายๆก่อน ที่ใต้กรองมีหางปลาไล่น้ำทิ้งอยู่ บิดๆคลายออก ค่อนข้างแข็ง ออกแล้วกดแย๊คๆไล่น้ำทิ้ง สกปรกไปที่แก้มรถเดี๋๋ยวค่อเอาน้ำฉีดเอา (แต่ต้องไปเปิดน๊อตถ่ายน้ำมันและน้ำที่ตูดถังน้ำน้ำมันทิ้ง)
แต่กรองเปลี่ยนเองยากนิดหน่อย ต้องถอดสายน้ำมันออกทั้ง2เส้น ถอดสายไฟลูกลอย ถอดยกขายึดกรองออกมาแล้วถอดชุดลูกลอยออก
ถึงจะถอดเปลื่ยนใส่ลูกใหม่เข้าไปแทน (แล้วก็ต้องไปถ่ายที่ตูดถังถ่านน้ำน้ำมันทิ้งสัก5ลิตรด้วย ไม่งั้นจะมาที่กรองอีก)
ระวังแป้นลูกลอยแตกร้าวสักหน่อยครับ ใส่เสร็จแล้วก็กดแย๊คๆมีน๊อตเบอร์10ไล่ลมอยู่ข้างบนเปิดด้วยก็ดี
กดไปจนรู้สึกหนึดแน่น ลองไปสตาดร์ดู ค่อยๆเร่งเครื่อง ถ้าไฟโชว์กระพริบดับเครื่องแล้วก็มาแย๊คต่อ
ทุกอย่างใช้ได้ ก็ไปเปิดถ่านน๊อตใต้ถังน้ำมันอีกทีครับ แล้วไปให้0เปลื่อนกรองก็ได้ 275บาทครับ ยังไม่ลด ไม่เวท ไม่ค่าแรง .
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=24777

น้องขาวมุก
01-12-2010, 09:56
ชัดเจน แจ่มแจ้ง เลยครับ ป๋าติ๊ก :kapook-17195-8823: