PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Europe Gas OSCAR-N OBD/CANเวลาแก็สหมดจะรู้ได้ยังไงว่าตัดน้ำมันครับ

vileness
13-12-2010, 13:12
พอดีเมื่อวานไฟสีแดงกระพริบรัวๆ ผมไม่รู้เลยว่าแก็สตัดน้ำมันหรือว่าแก็สยังเหลือในถังครับ พอสตาร์ทไฟแก็สไม่ติดต้องกดเอาเองไฟแดงก็ไม่กระพริบสักพักก็กระพริบต่อแต่ยังไม่มีเสียงเตือนนะครับ ใครใช้รุ่นนี้บ้างครับ เวลาขับไปแล้วแก็สหมดมันจะเตือนอย่างไรครับ ไฟแดงกระพริบนี่ใช้แก็สหรือน้ำมันนะครับ :yenta4-emoticon-002 :smiley-transport011 :m0027:

Kamo_007
13-12-2010, 13:52
ถ้าไฟแดงกระพริบ แสดงว่าเข้าสู่โหมดน้ำมันแล้วครับ แต่ก่อนหน้านั้น จะมีเสียงปี๊บ สั้นๆครับ (อันนี้ให้ทางร้านเขาตั้ง

โปรแกรมได้ครับว่าจะให้ดังกี่ครั้งครับ) ที่แน่ๆ ถ้าเห็นไฟแดงกระพริบ ระบบได้ตัดเข้าเป็นน้ำมันแล้วครับ

kob1
13-12-2010, 14:29
ถ้าไฟแดงกระพริบ แสดงว่าเข้าสู่โหมดน้ำมันแล้วครับ แต่ก่อนหน้านั้น จะมีเสียงปี๊บ สั้นๆครับ (อันนี้ให้ทางร้านเขาตั้ง

โปรแกรมได้ครับว่าจะให้ดังกี่ครั้งครับ) ที่แน่ๆ ถ้าเห็นไฟแดงกระพริบ ระบบได้ตัดเข้าเป็นน้ำมันแล้วครับ
น้ากาโม่แล้วของน้ากาโม่ตัดเข้าน้ำมันตอนไหนคับ

vileness
13-12-2010, 17:46
ขอถามต่อนะครับ แล้วถัง 58 ลิตร น้าๆวิ่งกันได้กี่กม.ครับถังแรกผมได้ประมาณ 330 โลเองครับเติมเต็มตัดนะครับ ขนาดนี้ถือว่ากินไปไหมครับวิ่งนอกเมือง+ในเมืองนิดหน่อย แล้วใช้น้ำมันตอนแก็สกระพริบนี่คือแก็สหมดเกลี้ยงเลยใช่ไหมครับ

korn_4door
13-12-2010, 18:11
กระพริบถี่ๆ ตัดเข้าน้ำมัน กระพริบห่างๆกำลังจะเข้าแก๊ส(รอรอบ รออุณหภูมิ) ติดค้างเข้าแก๊ส ไม่ติดไม่ได้เปิดระบบ ระหว่างขับแก๊สใกล้หมดจะมีเสียงดังและไฟจะกระพริบถี่ๆ ให้กดสั้นๆ 1 ครั้ง ระบบจะเข้าโหมดแก็สอีกครั้งจะวิ่งไฟสักพัก ถ้ากดค้างจะเป็นการปิดระบบ ไฟจะไม่ติด ถัง58ลิตรผมเติมได้ประมาณ42ลิตร(หัวจ่ายแก๊สตัด)วิ่งได้ประมาณ 7-8 KM/L ก็ประมาณ 290-340 Km/ถัง (บ้างปั้มอัดให้ได้มากว่านี้)

MAHKHAN
13-12-2010, 21:26
ถ้าแก๊สหมด จะมีเสียงดังเตือน แต่ไม่ดังมาก สัญญานไฟแดงจะกระพริบถี่ๆ

หมายถึงตัดเข้าสู่โหมดน้ำมันโดยอัตโนมัติ ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ ขับต่อไปหาแก๊ส

เติม พอสตาร์ทรถอีกครั้ง ไฟจะดับไปเอง เราต้องกดเพื่อให้เข้าสู่โหมดแก๊สครับ

จริงๆแล้วพอสิ้นเสียงเตือน แก๊สจะยังไม่หมดซะทีเดียวครับ เหลืออยู่ในถังบ้าง

แต่ช่างตั้งให้ตัดเข้าสู่โหมดน้ำมันครับ อย่าพยายามไปกดเพื่อทุรังใช้แก๊สนะครับ

อาจเกิดปัญหา Fire back ได้ครับ (อันนี้จำเขามาพูดนะ)

ส่วนเรื่องเติมแก๊สแล้วมันตัด เราจะอัดเพิ่มก็ได้ครับ ผมก็ทำอยู่แต่ไม่มาก ส่วนใหญ่

จะให้อัดต่อในกรณี ตัวเลขไม่กลมๆซะมาก เช่น 482 บาท ก็จะให้อัดไป 590 หรือ

500 บาทเลยก็ได้ครับ บางคันเห็นเขย่ารถกันเลยก็มี แต่ผมไม่เอาอะ ปั้มเยอะแยะไป

หมดก็หาเติมได้ครับ

nick-ice
21-12-2010, 18:03
ตามนั่นครับ

satcom
01-01-2011, 10:32
...ไฟโชว์สีแดงดวงเดียวไฟแดงไม่กระพริบหมายถึง แก็สยังไม่หมด แต่ถ้ามีเสียง ติ๊ด...ไฟแดงกระพริบตลอดๆ เวลาขับ หมายถึง ตัดไปใช้น้ำมันแล้ว...และมันก็จะกระพริบอย่างนี้ไปจนกว่าเราจะดับเครื่องนั้นแหละ