PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เก๋ง Cng

phairotta
14-12-2010, 14:19
ปัจจุบันผมใช้ ไตรตันพลัส อยู่ ตอนนี้อยากได้เก๋ง Cng ซักคัน แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ซักทีว่าจะซื้อยี่ห้ออะไรดี ระหว่าง แลนเซอร์ อัลตีส และเชฟ ท่านใดมีความรู้เรื่องช่วงล่าง เครื่องยนต ของสามยี่ห้อช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะชอบเดินทางไกล ความเร็วสูงพอสมควร 120-140 กม./ชั่วโมง ต้องการประหยัดด้วยครับ

ItsamaauI
14-12-2010, 14:52
แฟนผมใช้ New lancer อยู่ ออกมาได้ 2 เดือน ประหยัดสุดๆ กิโลละ ไม่เกิน 50 สตางค์ ชัวร์ แต่วัสดุภายในไม่ดี วิ่งเกิน100 เสียงลมจะเข้า แล้วในรถจะมีเสียงก๊อกแก๊กตลอด แอร์เปิดเกินเบอร์ 1 ก็ดังเหมือนมีอะไรตกลงไป ไปแก้ก็ไม่หาย แถมได้คำตอบที่โดนใจ เราลดราคาตัวรถลงมา วัสดุที่ใช้ก็เลยลดคุณภาพตาม หัวหน้าช่างบอก อัตราการเร่งค่อนข้างอืด แต่สามารถไต่ระดับ ถึง 140 /ชม. ชัวร์ ยี่ห้ออื่นไม่ทราบ แต่ลองดู เชฟ ก็ดี เพราะ NEW LANCER โฉมมันเก่ามากแล้ว ปล. เสียดายตัวเอง ไปห่วงแต่เรื่องประกัน น่าจะออก VIOS เอาไปติด LPG ดีกว่า ออกต่างจังหวัดไม่ได้เลย CNG หายาก มีก็ต่อแถวนานมากๆ เพราะถังนึงวิ่งได้ประมาณ 160-180 กม. ก็ต้องเติม

phairotta
14-12-2010, 15:24
ขอบคุณคุณItsamaauIที่ให้ข้อมูลแก่ผู้บริโภคด้วยกันครับ

happy
14-12-2010, 15:37
แฟนผมใช้ New lancer อยู่ ออกมาได้ 2 เดือน ประหยัดสุดๆ กิโลละ ไม่เกิน 50 สตางค์ ชัวร์ แต่วัสดุภายในไม่ดี วิ่งเกิน100 เสียงลมจะเข้า แล้วในรถจะมีเสียงก๊อกแก๊กตลอด แอร์เปิดเกินเบอร์ 1 ก็ดังเหมือนมีอะไรตกลงไป ไปแก้ก็ไม่หาย แถมได้คำตอบที่โดนใจ เราลดราคาตัวรถลงมา วัสดุที่ใช้ก็เลยลดคุณภาพตาม หัวหน้าช่างบอก อัตราการเร่งค่อนข้างอืด แต่สามารถไต่ระดับ ถึง 140 /ชม. ชัวร์ ยี่ห้ออื่นไม่ทราบ แต่ลองดู เชฟ ก็ดี เพราะ NEW LANCER โฉมมันเก่ามากแล้ว ปล. เสียดายตัวเอง ไปห่วงแต่เรื่องประกัน น่าจะออก VIOS เอาไปติด LPG ดีกว่า ออกต่างจังหวัดไม่ได้เลย CNG หายาก มีก็ต่อแถวนานมากๆ เพราะถังนึงวิ่งได้ประมาณ 160-180 กม. ก็ต้องเติม
ผมว่ามันประหยัดมากๆเลยนะครับที่บ้านใช้อยู่ครับออกมาเมื่อตุลานี้ครับ...ผมล่ะไม่อยากจะใช้ไทรทันเลยล่ะครับ แต่แฟนไม่ให้ขับอ่ะ....:kapook-17341-9479:เสียงในรถผมว่าเงียบดีนะครับถ้าเปรียบกับไทรทันนะคนล่ะเรื่องเลยเสียงไทรทันดังกว่ามาก ที่ดังน่าจะดังเสียงช่วงล่างกะยางมากว่านะครับ...ใช้ ngv อืดหน่อยแต่ก็วิ่งได้160 นะแต่ไม่เคยกดมากกว่านี้...เรื่องแอร์ผมว่าแค่พัดลมเบอร์1ก็แรงกว่ากว่าไทรทันเบอร์2แล้วครับ แต่ถ้าวิ่งน้ำมันก็แรงดีกว่าใช้ ngv ครับผม ส่วนตัวผมคิดว่าในเรื่องคุณภาพ+ราคาแล้ว lancer cng คุ้มที่สุดแล้วครับ เกียร์cvt6สปีด ทันสมัยที่สุดแล้วแต่เครื่องยนต์โบราณสุดเท่านั้นแหล่ะครับ อัสติดตัวcng ก็เกียร์4สปีดเท่านั้นนะครับ จะ7สปีดcvtก็ตัวน้ำมันครับ เพราะพี่สาวผมก็ใช้อยู่ แต่อัสติดมันสดกว่าครับผม แต่ช่วงแลนเชอร์สุดยอดนะครับ นี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับไงลองพิจารณาดูนะครับ อัสติดราคา 85 แลนเซอร์ ราคา68:kapook-17199-4683:

mckyparty
14-12-2010, 15:51
ใช้ออฟต้าแวน รถสัญชาติอเมริกา เชื้อชาติเกาหลี ครับ มาช่วยแชร์ ว่ารถโดยรวมๆ แน่นดี ไม่มีอะไรเป็นปัญหาเลย เคยกดเล่นๆ ขับได้ 170 วิ่ง 120-130 เสียงเริ่มดัง
เสียงรบกวนพอๆกะเก๋งเล็กใหม่ทั่วไป ไม่ได้เงียบดังโฆษณา
ติตรงภายนอก ภายในเริ่มเชย ไม่มีอะไรสวยงามนัก แอร์เป็นลูกบิด
ดีตรงขนของได้เยอะ

แต่มายืนยันว่า triton เก็บเสียงได้ดีกว่าแน่นอนครับ
และปั๊ม CNG หายากในต่างจังหวัด ประกอบกับคุณภาพของก๊าซที่อาจไม่แน่นอน

ทำไมไม่มองพวกเก๋งเล็ก อย่างวีออส เฟียสต้า มาสด้าสอง ติดแก้ส LPG มั่งล่ะครับ ระบบเครื่องเบนซิน+LPG สมบูรณ์ ดีกว่ากันเยอะ

ton20
14-12-2010, 18:36
เก๋งติดlpg ดีกว่า ครับหาง่ายมีเยอะกว่าcng ครับ เวลาเติมไม่ต้องคอยครับ

x' บาว
15-12-2010, 09:57
ปัจจุบันผมใช้ ไตรตันพลัส อยู่ ตอนนี้อยากได้เก๋ง Cng ซักคัน แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ซักทีว่าจะซื้อยี่ห้ออะไรดี ระหว่าง แลนเซอร์ อัลตีส และเชฟ ท่านใดมีความรู้เรื่องช่วงล่าง เครื่องยนต ของสามยี่ห้อช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะชอบเดินทางไกล ความเร็วสูงพอสมควร 120-140 กม./ชั่วโมง ต้องการประหยัดด้วยครับ

ผมไม่มีความรู้มากนัก แต่ขออนุญาตตอบน้า จขกท. ตามความรู้สึกผมที่เคยใช้อีคาร์ - วีออส - ไทรทัน ก็แล้วกันครับ

ช่วงล่าง ผมเชียร์แลนเซอร์กับเชฟครับ
เครื่องยนต์ ถ้าจะเล่น CNG ผมยังเชื่อมั่นกับโตโยต้าครับ

แต่ผมยังเชื่อมั่นใน LPG มากกว่า CNG ครับ ยิ่งอัลติส วีออส ขนมหวานของช่างในเรื่องของการติดตั้งและการจูนแก๊สเลยมั๊งครับ

แต่อย่างไร รอคำตอบเรื่องราคาก๊าซ LPG สำหรับภาคขนส่งจากท่านนายกฯ ก่อนก็ดีครับ

ผิดถูกประการใดชี้แนะด้วยครับ :21-7:

Nuk_Black-Triton
15-12-2010, 11:11
ผมเข้ามาเชียร์ 1.6E Advance CNG ครับ ภาษีดีกว่าเพื่อน

Aong_Chelsea
15-12-2010, 11:44
lancer อีกคันครับ

Roteubon
15-12-2010, 18:23
เข้ามาเชียร์ แลนเซอร์ ครับ ผมใช้ไทรทัน ตัวเบ็นซิน ติด cng ใต้ท้อง 3 ถ้งครับ
อย่ากลัวว่าจะรอนานเลยครับ ผมตั้งแต่ใช้มาส่วนมากได้รอเติมน้อยมาก ครับ
จะรอก็ไม่เคยเกินสิบนาทีหรอกครับ ถ้าหากออกต่างจังหวัด ไม่มีปั๊มเติมเราก็วิ่งน้ำมันสิ
เจอปั๊มเราก็เติม เราออกต่างจังหวัดปีหนึ่งกี่ครั้งกัน

phairotta
22-12-2010, 13:58
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความคิดเห็นครับ