PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เครื่องดังเวลาขับ

john2523
16-12-2010, 14:49
รถผม 4D 116 ตัวเตี้ย อายุ 5 ปี ช่วงหลังๆ เวลาขับแล้วเครื่องมันดัง ยังไงๆ ไม่รู้ ถ้าไม่เปิดเครื่องเสียงกลบ ก็จะได้ยินชัดมาก เร่งไม่ขึ้นเท่าไร ลองอ่านตามกระทู้
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=23177
และ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=24276
น่าจะเป็นอาการอย่างเีดียวกัน ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุอะไร
1. เติมนำ้มัน B5
2. SCV เสื่อมสภาพหรือเปล่า
3. ควรจะเปลี่ยนกรองโซล่าดีหรือไหม
4. รุ่นนี้ V อะไรครับ ไม่รู้จริงๆ ควรอัพ เป็น V อะไรดี และจะไปอัพที่ไหน ราคาเท่าไร
5. สายพานมีส่วนด้วยรึเปล่า

รบกวนผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

x' บาว
16-12-2010, 15:06
ของผมก็ดังขึ้นกว่าเดิมครับ

เริ่มรู้สึกว่าเสียงเครื่องยนต์ดังเข้าห้องโดยสารมาก หลังจากที่ไปติดเครื่องเสียง และตี้ตู้ซับมาใหม่
ผมคาดเดาว่า น่าจะมาจากการที่ช่างเครื่องเสียงเดินสายไฟ - สายสัญญาณเข้าห้องโดยสารทางด้านห้องเครื่องยนต์ตรงกลาง ค่อนมาทางด้านฝั่งคนขับ แต่รูก็ไม่ได้ใหญ่มาก ซึ่งเสียงไม่น่าเข้าตรงจุดนี้ จึงทำให้งงว่าอาการเสียงดังนี้มันเกิดจากอะไรกันแน่

แต่ขับรถก็ปกติดีอยู่ครับ

เดี๋ยวครบหมื่นโลจะลองให้เขาเช็คกล่อง Ecu สักครั้งดีกว่า แล้วจะกลับมารายงานผลครับ

coppy42
16-12-2010, 15:08
เข้าศูนย์เิลนนิ่งกล่องใหม่ครับ ไม่ต้องลงเวอร์ชั่นใหม่
รถได้กี่กิโลแล้วครับ อุดมันหรือยังครับ EGR ถ้ายัง คงต้องเช็คใหญ่แล้วมั้งครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=14691 (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=14691)
ล้างล้วงทำความสะอาด ท่อร่วมไอดี อากาศไอดีโล่ง ไอเสียโล่งไม่ตันมันก็วิ่งได้ตามปรกติเองละ
ส่วนสายพานไทม์มิ่ง ก็แล้วแต่กิโลที่ใช้ ถ้ากิโลไม่ถึงก็ไม่เกี่ยวกับวิ่งไม่ออก
ส่วนอาการพวกกรองเชื้อเพลิง กับSCVไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องเครื่องอึด ถ้ามันเป็นจะสะอึกกับวูปครับ
..
..
**เพิ่มเติมครับลืม แคตตาไลติค รถที่เวลาใช้ๆไปเก่าๆมันก็จะตันครับวิ่งไม่ออก จะเปลื่ยน ทะลวง ใส่ท่อแทน เลือกดูครับ**
แต่ถ้าจะทะลวง ใส่ท่อแทนดีกว่า ท่อนแคทฯเก็บกลับเอามาขายได้ น้าในนี้แกรับซื้ออยู่ อย่่าเผลอทิ้งไปละ55+

john2523
16-12-2010, 15:21
อุดกับไม่อุด Egr อย่างไหนดีกว่ากันครับ

chicken
16-12-2010, 15:27
อาการเดียวกันเลยครับ ของผมกำลังเช็คใหญ่อยู่ที่ศูนย์ บางบัวทองครับ
ถ้ารู้หรือเสร็จแล้ว จะมาเล่าให้ฟัง

john2523
16-12-2010, 15:30
อาการเดียวกันเลยครับ ของผมกำลังเช็คใหญ่อยู่ที่ศูนย์ บางบัวทองครับ
ถ้ารู้หรือเสร็จแล้ว จะมาเล่าให้ฟัง

ดีมากเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้า ครับ พร้อมค่าเสียหายด้วยนะครับ

chicken
16-12-2010, 16:19
รู้แล้ว ครับ อืมของผมเครื่องมันดังแก็กๆๆๆๆๆตลอดด้วยนะครับ
สรุปว่า น๊อตอะไรสักตัวที่ฝาสูบเกลียวมันหลวม ช่างที่ศูนย์บอกว่ามีสองวิธีแก้
1 เปลี่ยนฝาสูบใหม่ งบประมาณ 4 หมื่นกว่าบาท ได้เร็ว
2 เข้าโรงกลึงรูน๊อตใหม่ ราคา ไม่เกินหมื่น แต่ประมาณ อาทิตย์หนึ่ง

ทำไมมันเสียบ่อยจัง ไททัน จะไม่ไหวแล้วนะ ฮือฮือ

john2523
16-12-2010, 16:35
รู้แล้ว ครับ อืมของผมเครื่องมันดังแก็กๆๆๆๆๆตลอดด้วยนะครับ
สรุปว่า น๊อตอะไรสักตัวที่ฝาสูบเกลียวมันหลวม ช่างที่ศูนย์บอกว่ามีสองวิธีแก้
1 เปลี่ยนฝาสูบใหม่ งบประมาณ 4 หมื่นกว่าบาท ได้เร็ว
2 เข้าโรงกลึงรูน๊อตใหม่ ราคา ไม่เกินหมื่น แต่ประมาณ อาทิตย์หนึ่ง

ทำไมมันเสียบ่อยจัง ไททัน จะไม่ไหวแล้วนะ ฮือฮือ
แต่ของผมไม่ดังแก็กๆๆ นะ เวลาขับมันจะดัง หือๆๆๆๆๆ ฟังนานจะรู้สึกหูอือ เข้ามาในห้องโดยสาร ขอบคุณระครับสำหรับข้อมูล

x' บาว
16-12-2010, 16:55

น้าเข้าที่ศูนย์ตรงสมบัติบุรีหรือเปล่าครับ ช่างใหญ่ที่ดูให้คือคนตัวต่ำๆ ใช่ไหมครับ ?

กำลังว่าจะไปเช็คอาทิตย์หน้าครับผม

tomtam
16-12-2010, 19:10
ตอนที่ผมยังไม่ถึงแสนกิโล อาการดังๆก็มีเยอะครับ แต่พอเปลี่ยนชุดแสนโล แล้วเงียบมากๆครับ นิ่มเหมือนรถใหม่เลยครับ

chicken
17-12-2010, 15:42
น้าเข้าที่ศูนย์ตรงสมบัติบุรีหรือเปล่าครับ ช่างใหญ่ที่ดูให้คือคนตัวต่ำๆ ใช่ไหมครับ ?

กำลังว่าจะไปเช็คอาทิตย์หน้าครับผม
น่าจะใช้ครับเห็นแว้บๆ

chicken
17-12-2010, 15:52
แต่ของผมไม่ดังแก็กๆๆ นะ เวลาขับมันจะดัง หือๆๆๆๆๆ ฟังนานจะรู้สึกหูอือ เข้ามาในห้องโดยสาร ขอบคุณระครับสำหรับข้อมูล
ถ้าอาการนี้รองเช็คลูกปืนล้อหน้านะครับ และก็เฟืองท้ายครับ
ของผมก็เคยเจอเสียงนี้ สรุปว่า ลูกปืนหน้าหลวม เฟืองเดือยหมูแตกไปสี่ ซี่
เปลี่ยนแล้วเงียบเหมือนรถใหม่เลย(รถผม 140000แล้ว ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะเจ็บมาเยอะ) ยังไงก็ขอให้เจอจุดเร็วๆแล้วก็หายไวนะคราบบบบบบบบบบ:kapook-17350-3383:

soodteen
21-12-2010, 19:17
น้า tomtam อาไรคือชุดแสนโลคับ