PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครแด๊มประตูบ้าง...อยากถามว่าเสียงมิดเบส ดังขึ้นไหมครับ

aearmytt33
30-12-2010, 19:50
ตามหัวข้อครับ ผมยังไม่ได้แด๊ม แด๊มแล้วจะดังขึ้นไหมครับ

แล้วต้องแด๊มทั้งในโพลงประตู
และด้านที่ติดลำโพงไหมครับไหมครับ

:emo014hv3::emo014hv3::i37:

happymet
31-12-2010, 11:07
ตามหัวข้อเลย ว่าดีกว่าทั้งดัง และแน่นมีมิติ ที่ดีกว่าคล้ายอยู่ในห้องสำหรับฟังเพลง ซึ่งมันเงียบไม่มีเสียงรบกวนการฟังทำให้ได้รายละเอียดของเพลงมากกว่าครับ แต่การแด๊มป์ มีสองแบบ คือ
1.แบบเก็บเสียง คือป้องกันเสียงภายนอกและในมากรบกวน
2.แบบซับเสียง คือป้องกันเสียงสะท้อนจากเสียงภายในตัวรถ ไม่ให้ก้องกังวาลทำให้การฟังเพลงมีมิติที่ดีมากๆ

โดยส่วนใหญ่จะติดแบบอย่างแรก เพราะต้องการให้เสียงเพลงที่ออกมาดังและแน่น เน้นฟังนอกรถด้วย และราคาถูกแพงแล้วแต่ยี่ห้อ ร้านที่แนะนำ เป็นตัวแทนติดตั้ง เลือกเอาเองครับ จะติดแบบพื้นๆ ก็แผงประตู และตู้ซับ แต่ถ้าแบบเต็มๆ ก็ติดหมดทั้งประตู พื้นรถ และหลังคา แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ แต่สุดท้ายเสียงที่ได้ดีกว่ามากๆครับ นี่คือสิ่งที่ต้องการใช่มั้ยครับ ศึกษาดูครับ ผมก็รู้เท่านี้ล่ะครับ ผิดถูกยังไงก็เป็นครูครับ นำมาเล่าสู่กันครับ...

POMPOM
31-12-2010, 13:21
แดมป์ทั้งคันเงียบกว่าเก่าแน่นอนครับ เพราะผมแดมป์แล้ว:kapook-17195-8823:

nampong
05-01-2011, 09:40
ไม่ได่ทำไห้เสียงดังขึ้นแต่ประการใด น่าจะช่วยลดการรบกวน เพิ่มรายละเอียดของเสียงมากกว่าครับ

tokky
05-01-2011, 10:11
ในความคิดผมและความรู้สึกผม ผมว่าช่วยทำให้เสียงเพลงในรถฟังเพราะขึ้นมากเลย ลดเสียงรบกวน และเสียงที่ได้จะมีมิติดีขึ้น การแดมป์ที่ดีคือแดมป์ทั้งคัน ทั้งด้านนอกและด้านใน ใช้ประมาณ 20 แผ่น ถ้าแผ่นละ 500 บาท ก็หมื่นพอดี ส่วนรถผมแดมป์ที่ประตู และหลังเบาะหลัง 6 แผ่น รวมติดตั้ง 3500 บาท ไม่มีตังค์ เอาแค่พอประมาณ
รอน้าๆท่านอื่น มาวินิจฉัยต่อไปครับ:4-9:

rangsun
05-01-2011, 15:45
แดมป์มาแล้วทั้งคัน ประมาณหมื่นกว่าบาทไม่ได้ถามรายละเอียด คำนวณจากยอดรวมค่าใช้จ่ายทั้งหมด น่าจะประมาณ 13,000.- แดมป์ไม่ทำให้เสียงดังขึ้น แต่ผลจากการแดมป์ทำให้เสียงรบกวนน้อยลง และลดอาการสั่นสะเทือนของชิ้นส่วนรถ ,ลดอาการกระพือในส่วนที่ติดตั้งลำโพง + กับวางระบบเครื่องเสียงและกำลังไฟพอเพียงเหมาะสม อุปกรณ์แบรนด์เนมเอาไว้ทีหลัง แค่นี้ก็ฟังเพลงเพราะในรถได้แล้ว

aearmytt33
06-01-2011, 02:00
สรุปคือถ้า เสียงเวลาจอดรถอ่ะครับ ไม่นับตอนขับนะ

ผมอยากรู้เสียงจะแตกต่างกับไม่แด๊มประตู อย่างไร (เอาตรงประตูก่อนนะ)

ด้วยความเคารพครับ

nampong
06-01-2011, 07:54
การแดมป์ที่ประตูจะช่วยลดเสียงกระพรือจากแผงครอบประตู ซึ่งจะเกิดขึ้นตอนลำโพงทำงาน
และช่วงให้ประตูเป็นเสมือนตู้ลำโพง ทำให้การดูดซับและการสะท้อนของเสียงด้านหลังลำโพง
ดีขึ้น เป้นผลทำให้คุณภาพของเสียงดีขึ้นครับ เหตุผลในการแดมป์หลักๆก็น่าจะมีแค่นี้แหละครับ ถ้ามีเงินผมว่าควรแดมป์อยู่ครับน้า

rangsun
06-01-2011, 09:30
การแดมป์ที่ประตูจะช่วยลดเสียงกระพรือจากแผงครอบประตู ซึ่งจะเกิดขึ้นตอนลำโพงทำงาน
และช่วงให้ประตูเป็นเสมือนตู้ลำโพง ทำให้การดูดซับและการสะท้อนของเสียงด้านหลังลำโพง
ดีขึ้น เป้นผลทำให้คุณภาพของเสียงดีขึ้นครับ เหตุผลในการแดมป์หลักๆก็น่าจะมีแค่นี้แหละครับ ถ้ามีเงินผมว่าควรแดมป์อยู่ครับน้า
ถูกต้องที่สุดแล้ว สรุป น้าได้ประสิทธิภาพเต็ม ๆ จากเครื่องเสียงโดยไม่มีของแถมจากเสียงอื่น ๆ

plusblack-e
11-01-2011, 18:32

ตามนั้นครับ

jamboe
12-01-2011, 20:49
แดมป์ที่ประตูเขาว่า เสียงเบส จะดีขึ้นครับ

ผมมีโปรเจ็ค Diy เปลี่ยนลำโพง กับ แดมป์ประตู อยู่ น่าจะได้ทำก่อนตรุษจีน
แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ (ไม่รู้ว่าจะหมู่หรือจ่า อาศัยหาข้อมูลเอาจากในเว็บเพียวๆ)

AKNet
18-01-2011, 08:17
แดมป์ประตูจะได้รายละเอียดเสียงที่ชัดเจนขึ้นครับ รถผมก็แดมป์ตั้งแต่ออกรถวันที่2แล้วครับ วันแรกไปทำไม่ทัน อิอิ

Aodgroup
20-01-2011, 14:30
จะไปทำเหมือนกันครับ